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Uk. 02

Tahariri ya 
Mhariri

Prisca Jackson Ulomi
Mhariri Mkuu

Awali ya yote napenda kutumia 
fursa hii kumshukuru 
Mwenyezi Mungu mwingi wa 
rehema kwa kutuwezesha 
kukutana tena kupitia Jarida 
hili ambalo linaendelea kuwa 
jukwaa muhimu la kuhabarisha 
umma na wadau kuhusu 
majukumu, mafanikio na 
shughuli za Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali ambapo 
kupitia makala na uchambuzi 

wa taarifa mbalimbali, jarida 
limeendelea kuweka 
kumbukumbu muhimu za 
kitaasisi ambazo zimesaidia 
kuongeza uelewa wa jamii 
kuhusu mchango wa Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali 
katika uendeshaji wa 
mashauri ya Serikali na 
kuendelea kulinda maslahi 
ya Taifa.

Aidha, miongoni mwa 
masuala yaliyopewa 
kipaumbele kipindi hiki ni 
ziara ya kikazi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali 
alipomtembelea Rais wa 
Mahakama ya Afrika ya Haki 
za Binadamu na Watu. Ziara 
ambayo ina umuhimu 
mkubwa katika kuimarisha 
ushirikiano wa taasisi za 
kisheria katika ngazi ya 
kikanda na kimataifa. 
Ushirikiano huu umesaidia 
kwa kiasi kikubwa 
kubadilishana uzoefu, 
kujenga uelewa wa pamoja 
kuhusu masuala ya sheria 
za haki za binadamu na 
kuboresha usimamizi wa 
mashauri yanayohusisha 
Serikali.
 
Sambamba na hilo, Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali 
imeendelea kuwekeza 
katika rasilimali watu kwa 
kuendesha mafunzo kwa 
waajiriwa wapya. Mafunzo 
haya ni hatua muhimu katika 
kuwajengea watumishi 
wapya uwezo na uelewa wa 
majukumu ya taasisi, 
maadili ya utumishi wa 
umma pamoja na mbinu 
bora za utendaji katika 
utekelezaji wa majukumu ya 
Serikali. 

Kupitia mafunzo hayo, 
watumishi wanapata msingi 
imara wa kitaaluma 
unaowawezesha kutekeleza 
majukumu yao kwa ufanisi, 
weledi na uwajibikaji. Hatua hii 
inaendana na dhamira ya 
OWMS kuendelea kujenga 
wataalamu wenye uwezo wa 
kulinda maslahi ya Serikali 
katika kusimamia mashauri 
kwenye mahakama na 
mabaraza ya usuluhishi ndani 
na nje ya nchi.

Vilevile, uendeshaji wa 
mikutano ya Baraza la 
Wafanyakazi umeendelea 
kuwa nyenzo muhimu katika 
kuimarisha ushirikiano na 
mawasiliano kati ya 
menejimenti na watumishi wa 
OWMS, ambapo kupitia vikao 
hivi, masuala mbalimbali 
yanayohusu ustawi wa 
watumishi, mazingira ya kazi 
na utekelezaji wa majukumu ya 
taasisi hujadiliwa kwa uwazi na 
kwa lengo la kuimarisha 
utendaji kazi, mikutano hii pia 
hutoa fursa kwa watumishi 
kushiriki katika maamuzi 
yanayohusu taasisi, hali 
inayochangia kujenga ari ya 
kazi, uwajibikaji na 
mshikamano ndani ya Ofisi.

Mwisho, tunawahimiza wadau 
na wasomaji kuendelea 
kufuatilia machapisho ya jarida 
hili ili kupata taarifa sahihi 
kuhusu maendeleo na shughuli 
za taasisi hii muhimu katika 
mfumo wa utawala wa sheria 
nchini.
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Toleo la Kumi na Sita la Jarida 
la Wakili Mkuu limeangazia 
mambo muhimu 
yaliyotekelezwa katika kipindi 
cha mwezi Desemba, 2025 
hadi Machi, 2026.

Jarida hili limeangazia 
mafanikio ya utekelezaji wa 
majukumu ya Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali ikiwemo 
taarifa ya mafanikio ya Siku 
100 za kipindi cha awamu ya 
pili ya Serikali ya Awamu ya 
Sita inayoongozwa na Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania.

Katika kipindi cha Siku 100 za 
Serikali ya Awamu ya Sita, 
OWMS imetekeleza majukumu 
yake kwa weledi na ufanisi 
zaidi kwa kuiwakilisha vyema 
Serikali katika uratibu, 
usimamizi na uendeshaji wa 
mashauri ya madai na 
usuluhishi yaliyofunguliwa na 
au dhidi ya Serikali na taasisi 
zake ndani na nje ya nchi.

Hatua hizi zimechangia kulinda 

rasilimali za umma na 
kuhakikisha maslahi ya Taifa 
yanalindwa ipasavyo.

Katika kuimarisha 
miundombinu ya taasisi, ziara 
ya Wakili Mkuu wa Serikali, 
Dkt. Ally Possi ya kukagua 
maendeleo ya ujenzi wa jengo 
la OWMS katika Mji wa Serikali 
Mtumba, jijini Dodoma 
imeripotiwa kwenye toleo hili 
ikianisha hatua za maendeleo 
ya ujenzi.
 
Aidha, OWMS imeendelea 
kuimarisha ushirikiano na 
taasisi mbalimbali za Serikali 
pamoja na wadau wa Sekta ya 
Sheria ili kutekeleza majukumu 
yake kwa ufanisi. Hususan, 
OWMS imeshirikiana na kituo 
cha kimataifa cha usuluhishi 
cha Tanzania (TIAC) katika 
kutoa mafunzo na kuwajengea 
uwezo wanawake kushiriki 
kwenye utatuzi wa migogoro 
kwa njia ya usuluhishi.

Vilevile katika kipindi hiki pia, 
Ofisi imeendelea kuboresha 
mifumo ya utendaji kazi kwa 
kutumia Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano ikiwemo 
mfumo wa usimamizi wa 
mashauri na maktaba 
mtandao. Mifumo hii 
imechangia kuongeza uwazi, 

uwajibikaji na ufanisi katika 
utoaji wa huduma za kisheria.

Mafanikio haya yanaakisi 
dhamira ya dhati ya OWMS, 
katika kuunga mkono juhudi za 
Serikali ya Awamu ya Sita chini 
ya uongozi wa Mheshimiwa 
Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan katika kuimarisha 
utawala bora, unaotumia 
mifumo ya kisasa katika 
usimamizi wa shughuli za 
umma na kurahisha utoaji haki 
kwa wakati ili kulinda rasilimali 
za Taifa.
 
Haya ni baadhi ya masuala 
machache yatakayoakisiwa 
ndani ya Jarida hili. 

Nitumie nafasi hii kuomba 
wasomaji wetu kuendelea 
kutoa maoni kwa Bodi ya 
Uhariri wa Jarida la Wakili 
Mkuu kwa lengo la kuboresha 
Jarida hili. Kwa pamoja 
tutaweza kulifanya Jarida 
kuendelea kutoa mchango 
chanya katika ukuaji wa Sekta 
ya Sheria hapa nchini. 

Nawatakia usomaji mwema wa 
Toleo la kumi na Sita la Jarida 
la Wakili Mkuu.
 
Asanteni.

Dawati la Mwenyekiti
Alice E. Mtulo

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali
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Y a l i y omo

Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Balozi Dkt. Emmanuel 
Nchimbi, akimwakilisha Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan katika 
Maadhimisho ya Siku ya 
Sheria nchini. Maadhimisho 
hayo yalifanyika kitaifa katika 

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Yaokoa Shilingi Bilioni 826.6

viwanja vya Mahakama, jijini 
Dodoma tarehe 2 Februari, 
2026.

Maadhimisho ya Siku ya 
Sheria nchini kwa mwaka 2026 
yalibeba kauli mbiu isemayo,  
“Mchango wa Mahakama 
katika Ustawi wa Maendeleo 
ya Taifa”.

Awali, akitoa salamu za Mhe. 
Rais, Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi 
alimshukuru Jaji Mkuu wa 
Mahakama ya Tanzania, Mhe. 
George Masaju kwa kumualika 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kuwa mgeni 
rasmi katika Maadhimisho 
hayo.

Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi 
amesisitiza dhamira ya Serikali 
katika kuhakikisha kuwa 
mhimili wa Mahakama 
unaendelea kutoa haki kwa 
wananchi na kuwa nguzo 
muhimu ya ustawi wa jamii, 
maendeleo ya kiuchumi na 
ustawishaji wa amani ya Taifa.

“Mahakama ndio mhimili 
unaohakikisha kuwa haki 
inapatikana kwa wote bila 
upendeleo, hofu wala uonevu 
wa aina yoyote,” amesema 
Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi.

Aidha, Mhe. Balozi Dkt. 
Nchimbi amesema kuwa 
Serikali itaendelea 
kushirikiana na Mahakama 
katika ujenzi wa miundombinu, 
kuimarisha rasilimali watu na 
kusogeza huduma za utoaji 

haki karibu zaidi na wananchi. 

Jaji Mkuu wa Mahakama ya 
Tanzania, Mhe. George 
Masaju amesema kuwa 
Mahakama itaendelea kutoa 
haki kwa wananchi ili 
kuhakikisha kuwa inachangia 
ustawi na maendeleo ya 
wananchi na taifa kwa ujumla.

“Uwepo wa haki katika 
maamuzi ya Mahakama, 
kunachangia amani na udugu 
baina ya wananchi na hivyo 
kuwawezesha kuendelea 
kufanya shughuli zao za 
kijamii, kiuchumi na kisiasa 
kwa ufanisi,” alisema Mhe. 
Masaju.
 
Awali, Naibu Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Mhe. 
Samwel Maneno 
akimwakilisha Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali, amesema 
kuwa Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali itaendelea 
kushirikiana na Mahakama ya 
Tanzania ili kuhakikisha 
wananchi wanaendelea kupata 
huduma za kisheria na 
upatikanaji wa haki kwa urahisi 
zaidi.
 
Aidha, Mhe. Maneno alieleza 
kuwa Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali kwa 
kushirikiana na wadau 
mbalimbali wa Sekta ya Sheria 
imeanza kufanya maboresho 
ya sheria, sera, mipango, 
malengo na mikakati 
mbalimbali. Hatua hii ni 
pamoja na kufanya tafiti za 
kitaalamu ili kuhakikisha kuwa 
masuala yote yanayohusu 
tasnia ya sheria 
yanafungamanishwa na Dira 
2050.
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Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Balozi Dkt. Emmanuel 
Nchimbi, akimwakilisha Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan katika 
Maadhimisho ya Siku ya 
Sheria nchini. Maadhimisho 
hayo yalifanyika kitaifa katika 

 za Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania

viwanja vya Mahakama, jijini 
Dodoma tarehe 2 Februari, 
2026.

Maadhimisho ya Siku ya 
Sheria nchini kwa mwaka 2026 
yalibeba kauli mbiu isemayo,  
“Mchango wa Mahakama 
katika Ustawi wa Maendeleo 
ya Taifa”.

Awali, akitoa salamu za Mhe. 
Rais, Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi 
alimshukuru Jaji Mkuu wa 
Mahakama ya Tanzania, Mhe. 
George Masaju kwa kumualika 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kuwa mgeni 
rasmi katika Maadhimisho 
hayo.

Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi 
amesisitiza dhamira ya Serikali 
katika kuhakikisha kuwa 
mhimili wa Mahakama 
unaendelea kutoa haki kwa 
wananchi na kuwa nguzo 
muhimu ya ustawi wa jamii, 
maendeleo ya kiuchumi na 
ustawishaji wa amani ya Taifa.

“Mahakama ndio mhimili 
unaohakikisha kuwa haki 
inapatikana kwa wote bila 
upendeleo, hofu wala uonevu 
wa aina yoyote,” amesema 
Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi.

Aidha, Mhe. Balozi Dkt. 
Nchimbi amesema kuwa 
Serikali itaendelea 
kushirikiana na Mahakama 
katika ujenzi wa miundombinu, 
kuimarisha rasilimali watu na 
kusogeza huduma za utoaji 

haki karibu zaidi na wananchi. 

Jaji Mkuu wa Mahakama ya 
Tanzania, Mhe. George 
Masaju amesema kuwa 
Mahakama itaendelea kutoa 
haki kwa wananchi ili 
kuhakikisha kuwa inachangia 
ustawi na maendeleo ya 
wananchi na taifa kwa ujumla.

“Uwepo wa haki katika 
maamuzi ya Mahakama, 
kunachangia amani na udugu 
baina ya wananchi na hivyo 
kuwawezesha kuendelea 
kufanya shughuli zao za 
kijamii, kiuchumi na kisiasa 
kwa ufanisi,” alisema Mhe. 
Masaju.
 
Awali, Naibu Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Mhe. 
Samwel Maneno 
akimwakilisha Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali, amesema 
kuwa Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali itaendelea 
kushirikiana na Mahakama ya 
Tanzania ili kuhakikisha 
wananchi wanaendelea kupata 
huduma za kisheria na 
upatikanaji wa haki kwa urahisi 
zaidi.
 
Aidha, Mhe. Maneno alieleza 
kuwa Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali kwa 
kushirikiana na wadau 
mbalimbali wa Sekta ya Sheria 
imeanza kufanya maboresho 
ya sheria, sera, mipango, 
malengo na mikakati 
mbalimbali. Hatua hii ni 
pamoja na kufanya tafiti za 
kitaalamu ili kuhakikisha kuwa 
masuala yote yanayohusu 
tasnia ya sheria 
yanafungamanishwa na Dira 
2050.



Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Balozi Dkt. Emmanuel 
Nchimbi, akimwakilisha Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan katika 
Maadhimisho ya Siku ya 
Sheria nchini. Maadhimisho 
hayo yalifanyika kitaifa katika 

Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali, imefanikiwa kuokoa 
shilingi bilioni 826.5 katika 
uendeshaji wa mashauri ya 
madai na usuluhishi. Hatua hii 
itasaidia Serikali kutekeleza 
miradi ya maendeleo kwa 
lengo la kuwaletea wananchi 
wake maendeleo.

Hayo yamesemwa na Naibu 
Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. 
Alice E. Mtulo wakati 
akiwasilisha taarifa ya 
utekelezaji wa majukumu ya 
OWMS ndani ya siku 100 za 
kipindi cha pili cha Serikali ya 
Awamu ya Sita kwa Waziri wa 
Katiba na Sheria, Mhe. Dkt. 
Juma Homera (Mb). 

Bi. Mtulo alieleza kuwa kiasi 
cha fedha kilichookolewa  
baada ya Serikali kumaliza 
mashauri matatu (03) ya 
usuluhishi kwa njia ya 
majadiliano. Kati ya mashauri 
hayo, mashauri mawili (02)  
yalihusu usuluhishi wa kitaifa 

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Yaokoa 
Shilingi Bilioni 826.6

viwanja vya Mahakama, jijini 
Dodoma tarehe 2 Februari, 
2026.

Maadhimisho ya Siku ya 
Sheria nchini kwa mwaka 2026 
yalibeba kauli mbiu isemayo,  
“Mchango wa Mahakama 
katika Ustawi wa Maendeleo 
ya Taifa”.

Awali, akitoa salamu za Mhe. 
Rais, Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi 
alimshukuru Jaji Mkuu wa 
Mahakama ya Tanzania, Mhe. 
George Masaju kwa kumualika 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kuwa mgeni 
rasmi katika Maadhimisho 
hayo.

Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi 
amesisitiza dhamira ya Serikali 
katika kuhakikisha kuwa 
mhimili wa Mahakama 
unaendelea kutoa haki kwa 
wananchi na kuwa nguzo 
muhimu ya ustawi wa jamii, 
maendeleo ya kiuchumi na 
ustawishaji wa amani ya Taifa.

“Mahakama ndio mhimili 
unaohakikisha kuwa haki 
inapatikana kwa wote bila 
upendeleo, hofu wala uonevu 
wa aina yoyote,” amesema 
Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi.

Aidha, Mhe. Balozi Dkt. 
Nchimbi amesema kuwa 
Serikali itaendelea 
kushirikiana na Mahakama 
katika ujenzi wa miundombinu, 
kuimarisha rasilimali watu na 
kusogeza huduma za utoaji 

haki karibu zaidi na wananchi. 

Jaji Mkuu wa Mahakama ya 
Tanzania, Mhe. George 
Masaju amesema kuwa 
Mahakama itaendelea kutoa 
haki kwa wananchi ili 
kuhakikisha kuwa inachangia 
ustawi na maendeleo ya 
wananchi na taifa kwa ujumla.

“Uwepo wa haki katika 
maamuzi ya Mahakama, 
kunachangia amani na udugu 
baina ya wananchi na hivyo 
kuwawezesha kuendelea 
kufanya shughuli zao za 
kijamii, kiuchumi na kisiasa 
kwa ufanisi,” alisema Mhe. 
Masaju.
 
Awali, Naibu Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Mhe. 
Samwel Maneno 
akimwakilisha Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali, amesema 
kuwa Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali itaendelea 
kushirikiana na Mahakama ya 
Tanzania ili kuhakikisha 
wananchi wanaendelea kupata 
huduma za kisheria na 
upatikanaji wa haki kwa urahisi 
zaidi.
 
Aidha, Mhe. Maneno alieleza 
kuwa Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali kwa 
kushirikiana na wadau 
mbalimbali wa Sekta ya Sheria 
imeanza kufanya maboresho 
ya sheria, sera, mipango, 
malengo na mikakati 
mbalimbali. Hatua hii ni 
pamoja na kufanya tafiti za 
kitaalamu ili kuhakikisha kuwa 
masuala yote yanayohusu 
tasnia ya sheria 
yanafungamanishwa na Dira 
2050.

na shauri moja (01) ni la 
usuluhishi wa kimataifa.

Kiasi kilichokolewa ni fedha 
ambazo Serikali ingelipa 
endapo ingeshindwa katika 
uendeshaji wa mashauri hayo. 
Fedha zilizookolewa 
zitaelekezwa katika utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo.
Akizungumzia uendeshaji wa 
mashauri ya madai, Bi. Mtulo 
alisema kuwa OWMS 
imemaliza jumla ya mashauri 
97 na kuokoa kiasi cha Shilingi 
3,151,253,696.46 kwa 
mashauri yaliyohusisha fedha. 

Alifafanua kuwa mashauri 75 
yaliyofunguliwa kupinga 
matokeo ya Uchaguzi Mkuu 
uliofanyika mwezi Oktoba, 
2025 ambapo mashauri 33 ni 
ya Zanzibar na mashauri 42 ni 
ya Tanzania Bara. Mpaka sasa 
mashauri 35 kati ya 75 
yamemalizika kwa Serikali 
kushinda na kuokoa fedha 
ambazo zingetumika kurudia 

uchaguzi na gharama 
nyinginezo. Aidha, mashauri 
40 yaliyobaki yanaendelea 
katika hatua mbalimbali. 

Bi. Mtulo aliendelea kufafanua 
kuwa, OWMS imeshinda 
Shauri la Rufaa Na. 4 ya 
mwaka 2023 lililofunguliwa 
kupinga ujenzi wa bomba la 
mafuta ghafi kutoka Hoima 
nchini Uganda hadi 
Chongoleani Tanga, katika 
Mahakama ya Haki ya Afrika 
Mashariki. Shauri hilo 
lilifunguliwa na Asasi za Kiraia 
zikiongozwa na Centre for 
Food and Adequate Living 
Rights (CEFROHT) dhidi ya 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali ya Uganda, Tanzania 
na Katibu Mkuu wa Jumuiya 
ya Afrika Mashariki. Hatua hii 
imesaidia kuchochea shughuli 
za maendeleo ya wananchi 
kwa nchi zote mbili za 
Tanzania na Uganda.
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Umahiri katika
uendeshaji wa mashauri
ya Serikali



Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Balozi Dkt. Emmanuel 
Nchimbi, akimwakilisha Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan katika 
Maadhimisho ya Siku ya 
Sheria nchini. Maadhimisho 
hayo yalifanyika kitaifa katika 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Balozi Dkt. Emmanuel John Nchimbi 
akizungumza kwenye Maadhimisho ya Siku ya Sheria yaliyofanyika tarehe 02 Februari, 2026 Makao 
Makuu ya Mahakama ya Tanzania jijini Dodoma.

Dkt. Nchimbi Aitaka Mahakama 
Kuendelea Kuwa Nguzo ya Utoaji Haki 
Nchini

viwanja vya Mahakama, jijini 
Dodoma tarehe 2 Februari, 
2026.

Maadhimisho ya Siku ya 
Sheria nchini kwa mwaka 2026 
yalibeba kauli mbiu isemayo,  
“Mchango wa Mahakama 
katika Ustawi wa Maendeleo 
ya Taifa”.

Awali, akitoa salamu za Mhe. 
Rais, Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi 
alimshukuru Jaji Mkuu wa 
Mahakama ya Tanzania, Mhe. 
George Masaju kwa kumualika 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kuwa mgeni 
rasmi katika Maadhimisho 
hayo.

Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi 
amesisitiza dhamira ya Serikali 
katika kuhakikisha kuwa 
mhimili wa Mahakama 
unaendelea kutoa haki kwa 
wananchi na kuwa nguzo 
muhimu ya ustawi wa jamii, 
maendeleo ya kiuchumi na 
ustawishaji wa amani ya Taifa.

“Mahakama ndio mhimili 
unaohakikisha kuwa haki 
inapatikana kwa wote bila 
upendeleo, hofu wala uonevu 
wa aina yoyote,” amesema 
Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi.

Aidha, Mhe. Balozi Dkt. 
Nchimbi amesema kuwa 
Serikali itaendelea 
kushirikiana na Mahakama 
katika ujenzi wa miundombinu, 
kuimarisha rasilimali watu na 
kusogeza huduma za utoaji 

haki karibu zaidi na wananchi. 

Jaji Mkuu wa Mahakama ya 
Tanzania, Mhe. George 
Masaju amesema kuwa 
Mahakama itaendelea kutoa 
haki kwa wananchi ili 
kuhakikisha kuwa inachangia 
ustawi na maendeleo ya 
wananchi na taifa kwa ujumla.

“Uwepo wa haki katika 
maamuzi ya Mahakama, 
kunachangia amani na udugu 
baina ya wananchi na hivyo 
kuwawezesha kuendelea 
kufanya shughuli zao za 
kijamii, kiuchumi na kisiasa 
kwa ufanisi,” alisema Mhe. 
Masaju.
 
Awali, Naibu Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Mhe. 
Samwel Maneno 
akimwakilisha Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali, amesema 
kuwa Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali itaendelea 
kushirikiana na Mahakama ya 
Tanzania ili kuhakikisha 
wananchi wanaendelea kupata 
huduma za kisheria na 
upatikanaji wa haki kwa urahisi 
zaidi.
 
Aidha, Mhe. Maneno alieleza 
kuwa Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali kwa 
kushirikiana na wadau 
mbalimbali wa Sekta ya Sheria 
imeanza kufanya maboresho 
ya sheria, sera, mipango, 
malengo na mikakati 
mbalimbali. Hatua hii ni 
pamoja na kufanya tafiti za 
kitaalamu ili kuhakikisha kuwa 
masuala yote yanayohusu 
tasnia ya sheria 
yanafungamanishwa na Dira 
2050.
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Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Balozi Dkt. Emmanuel 
Nchimbi, akimwakilisha Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan katika 
Maadhimisho ya Siku ya 
Sheria nchini. Maadhimisho 
hayo yalifanyika kitaifa katika 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Balozi Dkt. Emmanuel John Nchimbi akiwa 
kwenye picha ya pamoja na viongozi mbalimbali akiwemo Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi 
(aliyesimama nyuma katikati) wakati wa maadhimisho ya Siku ya Sheria yaliyofanyika jijini Dodoma.

viwanja vya Mahakama, jijini 
Dodoma tarehe 2 Februari, 
2026.

Maadhimisho ya Siku ya 
Sheria nchini kwa mwaka 2026 
yalibeba kauli mbiu isemayo,  
“Mchango wa Mahakama 
katika Ustawi wa Maendeleo 
ya Taifa”.

Awali, akitoa salamu za Mhe. 
Rais, Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi 
alimshukuru Jaji Mkuu wa 
Mahakama ya Tanzania, Mhe. 
George Masaju kwa kumualika 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kuwa mgeni 
rasmi katika Maadhimisho 
hayo.

Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi 
amesisitiza dhamira ya Serikali 
katika kuhakikisha kuwa 
mhimili wa Mahakama 
unaendelea kutoa haki kwa 
wananchi na kuwa nguzo 
muhimu ya ustawi wa jamii, 
maendeleo ya kiuchumi na 
ustawishaji wa amani ya Taifa.

“Mahakama ndio mhimili 
unaohakikisha kuwa haki 
inapatikana kwa wote bila 
upendeleo, hofu wala uonevu 
wa aina yoyote,” amesema 
Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi.

Aidha, Mhe. Balozi Dkt. 
Nchimbi amesema kuwa 
Serikali itaendelea 
kushirikiana na Mahakama 
katika ujenzi wa miundombinu, 
kuimarisha rasilimali watu na 
kusogeza huduma za utoaji 

haki karibu zaidi na wananchi. 

Jaji Mkuu wa Mahakama ya 
Tanzania, Mhe. George 
Masaju amesema kuwa 
Mahakama itaendelea kutoa 
haki kwa wananchi ili 
kuhakikisha kuwa inachangia 
ustawi na maendeleo ya 
wananchi na taifa kwa ujumla.

“Uwepo wa haki katika 
maamuzi ya Mahakama, 
kunachangia amani na udugu 
baina ya wananchi na hivyo 
kuwawezesha kuendelea 
kufanya shughuli zao za 
kijamii, kiuchumi na kisiasa 
kwa ufanisi,” alisema Mhe. 
Masaju.
 
Awali, Naibu Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Mhe. 
Samwel Maneno 
akimwakilisha Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali, amesema 
kuwa Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali itaendelea 
kushirikiana na Mahakama ya 
Tanzania ili kuhakikisha 
wananchi wanaendelea kupata 
huduma za kisheria na 
upatikanaji wa haki kwa urahisi 
zaidi.
 
Aidha, Mhe. Maneno alieleza 
kuwa Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali kwa 
kushirikiana na wadau 
mbalimbali wa Sekta ya Sheria 
imeanza kufanya maboresho 
ya sheria, sera, mipango, 
malengo na mikakati 
mbalimbali. Hatua hii ni 
pamoja na kufanya tafiti za 
kitaalamu ili kuhakikisha kuwa 
masuala yote yanayohusu 
tasnia ya sheria 
yanafungamanishwa na Dira 
2050.
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Waziri Homera Aipa Kongole OWMS 
kwa Utendaji Kazi kwa Weledi

Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Balozi Dkt. Emmanuel 
Nchimbi, akimwakilisha Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan katika 
Maadhimisho ya Siku ya 
Sheria nchini. Maadhimisho 
hayo yalifanyika kitaifa katika 

viwanja vya Mahakama, jijini 
Dodoma tarehe 2 Februari, 
2026.

Maadhimisho ya Siku ya 
Sheria nchini kwa mwaka 2026 
yalibeba kauli mbiu isemayo,  
“Mchango wa Mahakama 
katika Ustawi wa Maendeleo 
ya Taifa”.

Awali, akitoa salamu za Mhe. 
Rais, Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi 
alimshukuru Jaji Mkuu wa 
Mahakama ya Tanzania, Mhe. 
George Masaju kwa kumualika 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kuwa mgeni 
rasmi katika Maadhimisho 
hayo.

Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi 
amesisitiza dhamira ya Serikali 
katika kuhakikisha kuwa 
mhimili wa Mahakama 
unaendelea kutoa haki kwa 
wananchi na kuwa nguzo 
muhimu ya ustawi wa jamii, 
maendeleo ya kiuchumi na 
ustawishaji wa amani ya Taifa.

“Mahakama ndio mhimili 
unaohakikisha kuwa haki 
inapatikana kwa wote bila 
upendeleo, hofu wala uonevu 
wa aina yoyote,” amesema 
Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi.

Aidha, Mhe. Balozi Dkt. 
Nchimbi amesema kuwa 
Serikali itaendelea 
kushirikiana na Mahakama 
katika ujenzi wa miundombinu, 
kuimarisha rasilimali watu na 
kusogeza huduma za utoaji 

haki karibu zaidi na wananchi. 

Jaji Mkuu wa Mahakama ya 
Tanzania, Mhe. George 
Masaju amesema kuwa 
Mahakama itaendelea kutoa 
haki kwa wananchi ili 
kuhakikisha kuwa inachangia 
ustawi na maendeleo ya 
wananchi na taifa kwa ujumla.

“Uwepo wa haki katika 
maamuzi ya Mahakama, 
kunachangia amani na udugu 
baina ya wananchi na hivyo 
kuwawezesha kuendelea 
kufanya shughuli zao za 
kijamii, kiuchumi na kisiasa 
kwa ufanisi,” alisema Mhe. 
Masaju.
 
Awali, Naibu Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Mhe. 
Samwel Maneno 
akimwakilisha Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali, amesema 
kuwa Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali itaendelea 
kushirikiana na Mahakama ya 
Tanzania ili kuhakikisha 
wananchi wanaendelea kupata 
huduma za kisheria na 
upatikanaji wa haki kwa urahisi 
zaidi.
 
Aidha, Mhe. Maneno alieleza 
kuwa Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali kwa 
kushirikiana na wadau 
mbalimbali wa Sekta ya Sheria 
imeanza kufanya maboresho 
ya sheria, sera, mipango, 
malengo na mikakati 
mbalimbali. Hatua hii ni 
pamoja na kufanya tafiti za 
kitaalamu ili kuhakikisha kuwa 
masuala yote yanayohusu 
tasnia ya sheria 
yanafungamanishwa na Dira 
2050.
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Waziri wa Katiba na Sheria, 
Mhe. Dkt. Juma Homera (Mb), 
ameipongeza Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali kwa utendaji 
kazi kwa weledi katika 
usimamizi na uendeshaji wa 
mashauri ya madai, katiba, 
haki za binadamu na 
usuluhishi kwa niaba ya 
Serikali na taasisi zake ndani 
na nje ya nchi.

Mhe. Dkt. Homera ameyasema 
hayo alipofanya ziara yake ya 
kwanza OWMS baada ya 
kuteuliwa kuongoza Wizara 
hiyo kwa lengo la 
kujitambulisha, kufahamiana 
na mejimenti ya OWMS na 
kufahamu majukumu ya Ofisi 
hiyo.

“Hongereni kwa kazi kubwa, 
muendelee kuifanya kwa 
weledi, uzalendo, nasi 
Wizarani tutaendelea kuwapa 
ushirikiano ili muweze 
kutekeleza majukumu yenu 
kwa ufanisi zaidi na tutangulize 
maslahi ya taifa mbele,” 
alisisitiza Mhe. Dkt. Homera.

Katika ziara hiyo, Mhe. Waziri 

Dkt. Homera aliambatana na 
Naibu Waziri, Mhe. Zainab 
Katimba.

Mhe. Dkt. Homera aliwasihi 
wajumbe wa menejimenti na 
watumishi kuwa waendelee 
kutumia mifumo ya TEHAMA 
katika utekelezaji wa 
majukumu ya kila siku.

Mifumo hii inahitajika katika 
Sekta ya Sheria ikiwa ni 
pamoja na kutekeleza azma ya 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan ya kuhakikisha 
kuwa Serikali inatumia mifumo 
ya TEHAMA na inasomana.

Naye Wakili Mkuu wa Serikali, 
Dkt. Ally Possi alisema kuwa 
OWMS ni lango la uchumi na 
maslahi ya taifa. Hivyo, OWMS 
itaendesha mashauri ya madai 
na usuluhishi kwa niaba ya 
Serikali na taasisi zake kwa 
kuhakikisha kuwa maslahi 
mapana ya taifa yanalindwa.

Akiwasilisha taarifa ya OWMS 
kwa niaba ya menejimenti, 
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, 

Bi. Alice E. Mtulo aliwaarifu 
viongozi hao kuwa OWMS 
imeendesha jumla ya 
mashauri 10,576 ya madai na 
kati ya hayo imemaliza 
mashauri 1,715. Pia, 
imeendesha mashauri 258 ya 
usuluhishi na imemaliza 
mashauri 35 kati ya hayo  hadi 
kufikia mwezi Desemba, 2025.

Pia, Bi. Mtulo aliongeza kuwa 
OWMS inakwenda sambamba 
na maelekezo ya Serikali 
ambapo tayari inatumia Mfumo 
wa Usimamizi na Uendeshaji 
wa Mashauri (Case 
Information Management 
System - CIMS) kupokea, 
kusajili, kupanga, kupata 
takwimu sahihi za mashauri na 
kwa wakati na kutunza taarifa 
na idadi za mwenendo wa 
mashauri hayo.

Kikao hicho kilihudhuriwa na 
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo, Dkt. Franklin Rwezimula 
aliyemwakilisha Katibu Mkuu, 
ndugu Eliakim Maswi, baadhi 
ya watumishi kutoka Wizara 
hiyo, wajumbe wa menejimenti 
na watumishi wa OWMS. 

Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Balozi Dkt. Emmanuel 
Nchimbi, akimwakilisha Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan katika 
Maadhimisho ya Siku ya 
Sheria nchini. Maadhimisho 
hayo yalifanyika kitaifa katika 

Viongozi na baadhi ya 
Watumishi wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali, 
wakimsikiliza Waziri wa 
Katiba na Sheria Mhe. Dkt. 
Juma Homera (hayupo 
pichani) wakati akizungumza 
nao kwenye ukumbi wa 
mikutano wa Ofisi hiyo Jijini 
Dar es Salaam.

viwanja vya Mahakama, jijini 
Dodoma tarehe 2 Februari, 
2026.

Maadhimisho ya Siku ya 
Sheria nchini kwa mwaka 2026 
yalibeba kauli mbiu isemayo,  
“Mchango wa Mahakama 
katika Ustawi wa Maendeleo 
ya Taifa”.

Awali, akitoa salamu za Mhe. 
Rais, Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi 
alimshukuru Jaji Mkuu wa 
Mahakama ya Tanzania, Mhe. 
George Masaju kwa kumualika 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kuwa mgeni 
rasmi katika Maadhimisho 
hayo.

Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi 
amesisitiza dhamira ya Serikali 
katika kuhakikisha kuwa 
mhimili wa Mahakama 
unaendelea kutoa haki kwa 
wananchi na kuwa nguzo 
muhimu ya ustawi wa jamii, 
maendeleo ya kiuchumi na 
ustawishaji wa amani ya Taifa.

“Mahakama ndio mhimili 
unaohakikisha kuwa haki 
inapatikana kwa wote bila 
upendeleo, hofu wala uonevu 
wa aina yoyote,” amesema 
Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi.

Aidha, Mhe. Balozi Dkt. 
Nchimbi amesema kuwa 
Serikali itaendelea 
kushirikiana na Mahakama 
katika ujenzi wa miundombinu, 
kuimarisha rasilimali watu na 
kusogeza huduma za utoaji 

haki karibu zaidi na wananchi. 

Jaji Mkuu wa Mahakama ya 
Tanzania, Mhe. George 
Masaju amesema kuwa 
Mahakama itaendelea kutoa 
haki kwa wananchi ili 
kuhakikisha kuwa inachangia 
ustawi na maendeleo ya 
wananchi na taifa kwa ujumla.

“Uwepo wa haki katika 
maamuzi ya Mahakama, 
kunachangia amani na udugu 
baina ya wananchi na hivyo 
kuwawezesha kuendelea 
kufanya shughuli zao za 
kijamii, kiuchumi na kisiasa 
kwa ufanisi,” alisema Mhe. 
Masaju.
 
Awali, Naibu Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Mhe. 
Samwel Maneno 
akimwakilisha Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali, amesema 
kuwa Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali itaendelea 
kushirikiana na Mahakama ya 
Tanzania ili kuhakikisha 
wananchi wanaendelea kupata 
huduma za kisheria na 
upatikanaji wa haki kwa urahisi 
zaidi.
 
Aidha, Mhe. Maneno alieleza 
kuwa Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali kwa 
kushirikiana na wadau 
mbalimbali wa Sekta ya Sheria 
imeanza kufanya maboresho 
ya sheria, sera, mipango, 
malengo na mikakati 
mbalimbali. Hatua hii ni 
pamoja na kufanya tafiti za 
kitaalamu ili kuhakikisha kuwa 
masuala yote yanayohusu 
tasnia ya sheria 
yanafungamanishwa na Dira 
2050.
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Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Balozi Dkt. Emmanuel 
Nchimbi, akimwakilisha Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan katika 
Maadhimisho ya Siku ya 
Sheria nchini. Maadhimisho 
hayo yalifanyika kitaifa katika 

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi akizungumza kwa niaba ya Menejimenti ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali wakati wa ziara ya Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Dkt. Juma Homera (hayupo pichani) 
alipotembelea ofisi hiyo Jijini Dar es Salaam.

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice Mtulo akiwasilisha taarifa ya utekelezaji wa majukumu ya Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali wakati wa ziara ya Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Dkt. Juma Homera (Mb) 
alipotembelea Ofisi hiyo jijini Dar es Salaam.

viwanja vya Mahakama, jijini 
Dodoma tarehe 2 Februari, 
2026.

Maadhimisho ya Siku ya 
Sheria nchini kwa mwaka 2026 
yalibeba kauli mbiu isemayo,  
“Mchango wa Mahakama 
katika Ustawi wa Maendeleo 
ya Taifa”.

Awali, akitoa salamu za Mhe. 
Rais, Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi 
alimshukuru Jaji Mkuu wa 
Mahakama ya Tanzania, Mhe. 
George Masaju kwa kumualika 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kuwa mgeni 
rasmi katika Maadhimisho 
hayo.

Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi 
amesisitiza dhamira ya Serikali 
katika kuhakikisha kuwa 
mhimili wa Mahakama 
unaendelea kutoa haki kwa 
wananchi na kuwa nguzo 
muhimu ya ustawi wa jamii, 
maendeleo ya kiuchumi na 
ustawishaji wa amani ya Taifa.

“Mahakama ndio mhimili 
unaohakikisha kuwa haki 
inapatikana kwa wote bila 
upendeleo, hofu wala uonevu 
wa aina yoyote,” amesema 
Mhe. Balozi Dkt. Nchimbi.

Aidha, Mhe. Balozi Dkt. 
Nchimbi amesema kuwa 
Serikali itaendelea 
kushirikiana na Mahakama 
katika ujenzi wa miundombinu, 
kuimarisha rasilimali watu na 
kusogeza huduma za utoaji 

haki karibu zaidi na wananchi. 

Jaji Mkuu wa Mahakama ya 
Tanzania, Mhe. George 
Masaju amesema kuwa 
Mahakama itaendelea kutoa 
haki kwa wananchi ili 
kuhakikisha kuwa inachangia 
ustawi na maendeleo ya 
wananchi na taifa kwa ujumla.

“Uwepo wa haki katika 
maamuzi ya Mahakama, 
kunachangia amani na udugu 
baina ya wananchi na hivyo 
kuwawezesha kuendelea 
kufanya shughuli zao za 
kijamii, kiuchumi na kisiasa 
kwa ufanisi,” alisema Mhe. 
Masaju.
 
Awali, Naibu Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Mhe. 
Samwel Maneno 
akimwakilisha Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali, amesema 
kuwa Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali itaendelea 
kushirikiana na Mahakama ya 
Tanzania ili kuhakikisha 
wananchi wanaendelea kupata 
huduma za kisheria na 
upatikanaji wa haki kwa urahisi 
zaidi.
 
Aidha, Mhe. Maneno alieleza 
kuwa Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali kwa 
kushirikiana na wadau 
mbalimbali wa Sekta ya Sheria 
imeanza kufanya maboresho 
ya sheria, sera, mipango, 
malengo na mikakati 
mbalimbali. Hatua hii ni 
pamoja na kufanya tafiti za 
kitaalamu ili kuhakikisha kuwa 
masuala yote yanayohusu 
tasnia ya sheria 
yanafungamanishwa na Dira 
2050.
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Naibu Waziri wa Katiba na 
Sheria, Mhe. Zainab 
Katimba akitoa salamu za 
Wizara kwa watumishi wa 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali wakati wa ziara ya 
Waziri alipotembelea Ofisi 
hiyo jijini Dar es Salaam.

Waziri wa Katiba na 
Sheria, Mhe. Dkt. Juma 
Homera (Mb) akipokea 
jarida, nyaraka na kadi ya 
pongezi kutoka kwa 
Wakili Mkuu wa Serikali, 
Dkt. Ally Possi 
(aliyesimama katikati) 
alipotembelea Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali 
Jijini Dar es Salaam. 
Anayeshuhudia ni Naibu 
Wakili Mkuu wa Serikali, 
Bi. Alice Mtulo.

Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Katiba na 
Sheria, Dkt. Franklin 
Rwezimula akimkaribisha 
Naibu Waziri  kuzungumza 
na Watumishi wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali 
wakati wa ziara yao 
walipotembelea Ofisi hiyo 
jijini Dar es Salaam.
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Wakili Mkuu wa Serikali Akutana na 
Rais wa Mahakama ya Afrika ya Haki 
za Binadamu na Watu

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. 
Ally Possi amekutana na Rais 
wa Mahakama ya Afrika ya 
Haki za Binadamu na Watu, 
Mhe. Jaji Blaise Tchikaya na 
kufanya mazungumzo nae 
Ofisi kwake jijini Arusha kwa 
lengo la kujitambulisha ili 
kuendeleza ushirikiano uliopo 

baina ya Ofisi hizo mbili.

Dkt. Possi alisema kuwa 
Tanzania kama nchi mwenyeji 
na kwa kuzingatia majukumu 
ya OWMS ameona ni muhimu 
kufika, kujitambulisha na 
kumpongeza kwa kuchaguliwa 
kuwa Rais wa Mahakama hiyo.

“OWMS ina jukumu la 
kuendesha mashauri ya haki 
za binadamu na watu kwa 
niaba ya Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. 
Utakutana na Ofisi hii mara 
kwa mara katika kuendesha 
mashauri hayo. Hivyo, 

nimeona nifike tuzungumze ili 
kukuhakikishia ushirikiano na 
Ofisi hii kwa niaba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
katika uendeshaji wa mashauri 
kwenye Mahakama hii,” 
alisisitiza Dkt. Possi.

Pia, Dkt. Possi aliongeza kuwa 
yuko tayari kupokea ujumbe 
wa Mahakama kwa niaba ya 
Serikali ili kuweza kuwasilisha 
kwa kuwa Ofisi imekuwa 
inashirikiana na Mahakama hii 
katika muktadha huo.

Naye Mhe. Jaji Tchikaya, 

alisema  mashauri mengi 
yanayoendeshwa na 
Mahakama hiyo yanatokea 
Tanzania. Hii inaonesha kuwa 
uwepo wa Mahakama hii 
Tanzania, inawapa fursa 
wadau kuitumia baada ya 
kupita kwenye Mahakama za 
ndani.

Mhe. Jaji Tchikaya aliongeza 
kuwa hii inaonesha Tanzania 
inaruhusu wananchi wake 
kutafuta na kupata haki kupitia 
vyombo vya kimataifa ikiwemo 
Mahakama hii. Jambo hili ni 
ushahidi wa utekelezaji wa 

Mkataba na Itifaki ya Haki za 
Binadamu na Watu ya Umoja 
wa Afrika.

Katika hatua nyingine, Mhe. 
Jaji Tchikaya ameomba 
ushirikiano wa Dkt. Possi 
katika kuongeza msukumo wa 
ujenzi wa Ofisi ya Mahakama 
hiyo ili uweze kukamilika. Pia, 
aliishukuru Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kwa 
kufanikisha kuanza kwa ujenzi 
wa Ofisi ya Mahakama hiyo 
jijini Arusha.

Dkt. Ally Possi, Wakili Mkuu wa Serikali (aliyeketi kushoto) akizungumza na Mhe. Jaji Blaise Tchikaya, Rais 
wa Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu alipotembelea Mahakama hiyo kwa lengo la 
kujitambulisha na kujadiliana kuendeleza ushirikiano baina ya Ofisi hizo walipokutana kwenye 
Mahakama hiyo jijini Arusha.
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Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. 
Ally Possi amekutana na Rais 
wa Mahakama ya Afrika ya 
Haki za Binadamu na Watu, 
Mhe. Jaji Blaise Tchikaya na 
kufanya mazungumzo nae 
Ofisi kwake jijini Arusha kwa 
lengo la kujitambulisha ili 
kuendeleza ushirikiano uliopo 

baina ya Ofisi hizo mbili.

Dkt. Possi alisema kuwa 
Tanzania kama nchi mwenyeji 
na kwa kuzingatia majukumu 
ya OWMS ameona ni muhimu 
kufika, kujitambulisha na 
kumpongeza kwa kuchaguliwa 
kuwa Rais wa Mahakama hiyo.

“OWMS ina jukumu la 
kuendesha mashauri ya haki 
za binadamu na watu kwa 
niaba ya Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. 
Utakutana na Ofisi hii mara 
kwa mara katika kuendesha 
mashauri hayo. Hivyo, 

nimeona nifike tuzungumze ili 
kukuhakikishia ushirikiano na 
Ofisi hii kwa niaba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
katika uendeshaji wa mashauri 
kwenye Mahakama hii,” 
alisisitiza Dkt. Possi.

Pia, Dkt. Possi aliongeza kuwa 
yuko tayari kupokea ujumbe 
wa Mahakama kwa niaba ya 
Serikali ili kuweza kuwasilisha 
kwa kuwa Ofisi imekuwa 
inashirikiana na Mahakama hii 
katika muktadha huo.

Naye Mhe. Jaji Tchikaya, 

alisema  mashauri mengi 
yanayoendeshwa na 
Mahakama hiyo yanatokea 
Tanzania. Hii inaonesha kuwa 
uwepo wa Mahakama hii 
Tanzania, inawapa fursa 
wadau kuitumia baada ya 
kupita kwenye Mahakama za 
ndani.

Mhe. Jaji Tchikaya aliongeza 
kuwa hii inaonesha Tanzania 
inaruhusu wananchi wake 
kutafuta na kupata haki kupitia 
vyombo vya kimataifa ikiwemo 
Mahakama hii. Jambo hili ni 
ushahidi wa utekelezaji wa 

Mkataba na Itifaki ya Haki za 
Binadamu na Watu ya Umoja 
wa Afrika.

Katika hatua nyingine, Mhe. 
Jaji Tchikaya ameomba 
ushirikiano wa Dkt. Possi 
katika kuongeza msukumo wa 
ujenzi wa Ofisi ya Mahakama 
hiyo ili uweze kukamilika. Pia, 
aliishukuru Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kwa 
kufanikisha kuanza kwa ujenzi 
wa Ofisi ya Mahakama hiyo 
jijini Arusha.

Mawakili wa Serikali wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakimsikiliza Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally 
Possi  (hayupo pichani) wakati akizungumza na Mhe. Jaji Blaise Tchikaya, Rais wa Mahakama ya Afrika ya 
Haki za Binadamu na Watu alipotembelea Mahakama hiyo jijini Arusha.
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Dkt. Ally Possi, Wakili Mkuu wa Serikali (kushoto) akimkabidhi Jarida ya Wakili Mkuu, 
Rais wa Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu, Mhe. Jaji Blaise Tchikaya 
alipotembelea Mahakama hiyo kwa lengo la kujitambulisha jijini Arusha.

Dkt. Ally Possi, 
Wakili Mkuu wa 
Serikali 
(aliyesimama 
katikati) akiwa 
kwenye picha ya 
pamoja na baadhi 
ya watumishi wa 
OWMS baada ya 
kutembelea 
Mahakama ya 
Afrika ya Haki za 
Binadamu na Watu 
jijini Arusha.
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Rais wa Jamhuri ya Ghana Afungua 
Mwaka wa Mahakama ya Afrika ya 
Haki za Binadamu na Watu

Wakili Mkuu wa Serikali Ashiriki Ufunguzi

Mhe. John Dramani Mahama, Rais wa 
Jamhuri ya Ghana akizungumza na 
viongozi na wadau wa Mahakama ya 
Afrika ya Haki za Binadamu na Watu 
wakati akifungua Mwaka wa 
Mahakama hiyo Jijini Arusha.

Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali ilishiriki ufunguzi wa 
Mwaka wa Mahakama ya 
Afrika ya Haki za Binadamu na 
Watu mwaka 2026 na uzinduzi 
wa maadhimisho ya miaka 20 
ya Mahakama hiyo. 

Maadhimisho hayo yalibeba 
kauli mbiu isemayo, “Miaka 20 
ya Utumishi katika Kulinda 
Haki za Binadamu na Watu”.

Ufunguzi huo ulifanyika 
kwenye ukumbi wa Mahakama 
hiyo jijini Arusha na 

ulifunguliwa rasmi na Mhe. 
John Dramani Mahama, Rais 
wa Jamhuri ya Ghana na 
kuhudhuriwa na viongozi 
mbalimbali wa Serikali za nchi 
za Afrika, wadau wa 
maendeleo, mabalozi, 
wawakilishi wa Umoja wa 

Mataifa wanaoshughulikia 
masuala ya haki za binadamu 
na wadau wa Sekta ya Sheria 
wa ndani na nje ya Tanzania.

Mhe. Mahama wakati 
akifungua rasmi mwaka wa 
Mahakama hiyo alisema 
Mahakama inalinda haki zetu. 
Hivyo, tuiwezeshe Mahakama 
katika kusimamia ulinzi wa haki 
za binadamu na utu wa watu.

“Kila mmoja katika Bara la 
Afrika awe mlinzi wa amani, na 
ndoto za waanzilishi wa 

mataifa yetu ili miaka 20 ijayo 
Mahakama hii iwe chombo cha 
mfano katika kulinda haki za 
binadamu duniani,” alisisitiza 
Mhe. Rais Mahama.

Kwa upande wa Tanzania, 
Mhe. Zainab Katimba, Naibu 
Waziri wa Katiba na Sheria 
alimwakilisha Waziri, Mhe. Dkt. 
Juma Homera ambapo 
alisema kuwa anaipongeza 
Mahakama ya Afrika kwa 
kuboresha utendaji kazi wake 
kwa kusimamia na kuhakikisha 
haki inapatikana kwa wananchi 

wa Afrika.

Mhe. Katimba aliongeza kuwa 
Tanzania imeendelea 
kuzingatia na kuimarisha 
utawala wa sheria na haki za 
binadamu ili haki itendeke kwa 
kushirikiana na wadau 
mbalimbali.

Naye Rais wa Mahakama hiyo, 
Mhe. Jaji Blaise Tchikaya 
alisema ni muhimu kwa nchi 
wanachama kuwa na umiliki 
wa pamoja wa maamuzi ya 
Mahakama katika uzingatiaji 
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wa haki za binadamu. Pia, 
aliongeza kuwa hadi kufikia 
mwezi Februari, 2026 
Mahakama hiyo ilipokea 
maombi 390 ya masuala 
mbalimbali ya haki za 
binadamu na kutekeleza 
majukumu yake. Maombi hayo 

yanahusu mashauri ya 
uchaguzi, uhuru wa kujieleza, 
uhuru wa kukusanyika, ulinzi 
wa makundi ya pembezoni, 
haki za wanawake na mabinti, 
ulipaji fidia, haki za watoto na 
ustawi wao.

Naye Dkt. Ally Possi, Wakili 
Mkuu wa Serikali alisema 
OWMS imeshiriki ufunguzi wa 
mwaka wa Mahakama ya 
Afrika na maadhimisho ya 
miaka 20 ya Mahakama kwa 
lengo la kuimarisha 
ushirikiano, umoja na 

mshikamano baina ya OWMS 
na Mahakama hiyo.

“Tanzania ni mwenyeji wa 
Mahakama hii na tumeitunza 
kwa miaka 20 hadi sasa. 
OWMS imekuwa ikiendesha 
mashauri mbalimbali 
yanayohusu haki za binadamu 
yanayoikabili Tanzania katika 
Mahakama hii. Aidha, Ofisi 
imekuwa mdau muhimu katika 
kushiriki mafunzo na matukio 
mbalimbali ya Mahakama. 
Hivyo, tumeona umuhimu wa 
kushiriki ufunguzi huu ili 

tuendeleze ushirikiano uliopo 
baina ya Ofisi na Mahakama 
katika uendeshaji wa mashauri 
ya mwaka huu,” alifafanua Dkt. 
Possi.

Tukio hilo lilihudhuriwa na 
viongozi mbalimbali waliotoa 
salamu kutoka kwenye 
makundi yao ikiwa ni   pamoja 
na Mhe. Balozi Selma Malika 
Haddadi, Makamu Mwenyekiti 
wa Tume ya Umoja wa Afrika, 
Mhe. Willy Nyamitwe, Balozi 
wa Jamhuri ya Burundi katika 

Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Shirikisho la Ethiopia, Mhe. 
Idrissa Sow, Mwenyekiti, Tume 
ya Afrika ya Haki za Binadamu 
na Watu, Mhe. Jaji Pascal 
Bamouni, Rais wa Mahakama 
ya Kadhi, Burkina Farso na 
mwakilishi wa Mahakama 
zinazoshiriki, ndugu Herve 
Kuate, Kamishna Mkuu wa 
Wakimbizi wa Umoja wa 
Mataifa (UNHCR) na Bi. 
Sophia Ebby, Mratibu wa 
Muungano wa Mahakama ya 
Afrika.



Dkt. Ally Possi, Wakili Mkuu wa Serikali (wa kwanza kulia) akimsikiliza Rais wa Ghana, Mhe. John Dramani 
Mahama wakati akifungua Mwaka wa Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu Jijini Arusha.

Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali ilishiriki ufunguzi wa 
Mwaka wa Mahakama ya 
Afrika ya Haki za Binadamu na 
Watu mwaka 2026 na uzinduzi 
wa maadhimisho ya miaka 20 
ya Mahakama hiyo. 

Maadhimisho hayo yalibeba 
kauli mbiu isemayo, “Miaka 20 
ya Utumishi katika Kulinda 
Haki za Binadamu na Watu”.

Ufunguzi huo ulifanyika 
kwenye ukumbi wa Mahakama 
hiyo jijini Arusha na 

ulifunguliwa rasmi na Mhe. 
John Dramani Mahama, Rais 
wa Jamhuri ya Ghana na 
kuhudhuriwa na viongozi 
mbalimbali wa Serikali za nchi 
za Afrika, wadau wa 
maendeleo, mabalozi, 
wawakilishi wa Umoja wa 

Mataifa wanaoshughulikia 
masuala ya haki za binadamu 
na wadau wa Sekta ya Sheria 
wa ndani na nje ya Tanzania.

Mhe. Mahama wakati 
akifungua rasmi mwaka wa 
Mahakama hiyo alisema 
Mahakama inalinda haki zetu. 
Hivyo, tuiwezeshe Mahakama 
katika kusimamia ulinzi wa haki 
za binadamu na utu wa watu.

“Kila mmoja katika Bara la 
Afrika awe mlinzi wa amani, na 
ndoto za waanzilishi wa 

mataifa yetu ili miaka 20 ijayo 
Mahakama hii iwe chombo cha 
mfano katika kulinda haki za 
binadamu duniani,” alisisitiza 
Mhe. Rais Mahama.

Kwa upande wa Tanzania, 
Mhe. Zainab Katimba, Naibu 
Waziri wa Katiba na Sheria 
alimwakilisha Waziri, Mhe. Dkt. 
Juma Homera ambapo 
alisema kuwa anaipongeza 
Mahakama ya Afrika kwa 
kuboresha utendaji kazi wake 
kwa kusimamia na kuhakikisha 
haki inapatikana kwa wananchi 

wa Afrika.

Mhe. Katimba aliongeza kuwa 
Tanzania imeendelea 
kuzingatia na kuimarisha 
utawala wa sheria na haki za 
binadamu ili haki itendeke kwa 
kushirikiana na wadau 
mbalimbali.

Naye Rais wa Mahakama hiyo, 
Mhe. Jaji Blaise Tchikaya 
alisema ni muhimu kwa nchi 
wanachama kuwa na umiliki 
wa pamoja wa maamuzi ya 
Mahakama katika uzingatiaji 
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wa haki za binadamu. Pia, 
aliongeza kuwa hadi kufikia 
mwezi Februari, 2026 
Mahakama hiyo ilipokea 
maombi 390 ya masuala 
mbalimbali ya haki za 
binadamu na kutekeleza 
majukumu yake. Maombi hayo 

yanahusu mashauri ya 
uchaguzi, uhuru wa kujieleza, 
uhuru wa kukusanyika, ulinzi 
wa makundi ya pembezoni, 
haki za wanawake na mabinti, 
ulipaji fidia, haki za watoto na 
ustawi wao.

Naye Dkt. Ally Possi, Wakili 
Mkuu wa Serikali alisema 
OWMS imeshiriki ufunguzi wa 
mwaka wa Mahakama ya 
Afrika na maadhimisho ya 
miaka 20 ya Mahakama kwa 
lengo la kuimarisha 
ushirikiano, umoja na 

mshikamano baina ya OWMS 
na Mahakama hiyo.

“Tanzania ni mwenyeji wa 
Mahakama hii na tumeitunza 
kwa miaka 20 hadi sasa. 
OWMS imekuwa ikiendesha 
mashauri mbalimbali 
yanayohusu haki za binadamu 
yanayoikabili Tanzania katika 
Mahakama hii. Aidha, Ofisi 
imekuwa mdau muhimu katika 
kushiriki mafunzo na matukio 
mbalimbali ya Mahakama. 
Hivyo, tumeona umuhimu wa 
kushiriki ufunguzi huu ili 

tuendeleze ushirikiano uliopo 
baina ya Ofisi na Mahakama 
katika uendeshaji wa mashauri 
ya mwaka huu,” alifafanua Dkt. 
Possi.

Tukio hilo lilihudhuriwa na 
viongozi mbalimbali waliotoa 
salamu kutoka kwenye 
makundi yao ikiwa ni   pamoja 
na Mhe. Balozi Selma Malika 
Haddadi, Makamu Mwenyekiti 
wa Tume ya Umoja wa Afrika, 
Mhe. Willy Nyamitwe, Balozi 
wa Jamhuri ya Burundi katika 

Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Shirikisho la Ethiopia, Mhe. 
Idrissa Sow, Mwenyekiti, Tume 
ya Afrika ya Haki za Binadamu 
na Watu, Mhe. Jaji Pascal 
Bamouni, Rais wa Mahakama 
ya Kadhi, Burkina Farso na 
mwakilishi wa Mahakama 
zinazoshiriki, ndugu Herve 
Kuate, Kamishna Mkuu wa 
Wakimbizi wa Umoja wa 
Mataifa (UNHCR) na Bi. 
Sophia Ebby, Mratibu wa 
Muungano wa Mahakama ya 
Afrika.



Mhe. Jaji Blaise Tchikaya, Rais wa Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu, akizungumza na 
viongozi na wadau wa Mahakama  wakati wa ufunguzi wa Mwaka wa Mahakama hiyo Jijini Arusha.

Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali ilishiriki ufunguzi wa 
Mwaka wa Mahakama ya 
Afrika ya Haki za Binadamu na 
Watu mwaka 2026 na uzinduzi 
wa maadhimisho ya miaka 20 
ya Mahakama hiyo. 

Maadhimisho hayo yalibeba 
kauli mbiu isemayo, “Miaka 20 
ya Utumishi katika Kulinda 
Haki za Binadamu na Watu”.

Ufunguzi huo ulifanyika 
kwenye ukumbi wa Mahakama 
hiyo jijini Arusha na 

ulifunguliwa rasmi na Mhe. 
John Dramani Mahama, Rais 
wa Jamhuri ya Ghana na 
kuhudhuriwa na viongozi 
mbalimbali wa Serikali za nchi 
za Afrika, wadau wa 
maendeleo, mabalozi, 
wawakilishi wa Umoja wa 

Mataifa wanaoshughulikia 
masuala ya haki za binadamu 
na wadau wa Sekta ya Sheria 
wa ndani na nje ya Tanzania.

Mhe. Mahama wakati 
akifungua rasmi mwaka wa 
Mahakama hiyo alisema 
Mahakama inalinda haki zetu. 
Hivyo, tuiwezeshe Mahakama 
katika kusimamia ulinzi wa haki 
za binadamu na utu wa watu.

“Kila mmoja katika Bara la 
Afrika awe mlinzi wa amani, na 
ndoto za waanzilishi wa 

mataifa yetu ili miaka 20 ijayo 
Mahakama hii iwe chombo cha 
mfano katika kulinda haki za 
binadamu duniani,” alisisitiza 
Mhe. Rais Mahama.

Kwa upande wa Tanzania, 
Mhe. Zainab Katimba, Naibu 
Waziri wa Katiba na Sheria 
alimwakilisha Waziri, Mhe. Dkt. 
Juma Homera ambapo 
alisema kuwa anaipongeza 
Mahakama ya Afrika kwa 
kuboresha utendaji kazi wake 
kwa kusimamia na kuhakikisha 
haki inapatikana kwa wananchi 

wa Afrika.

Mhe. Katimba aliongeza kuwa 
Tanzania imeendelea 
kuzingatia na kuimarisha 
utawala wa sheria na haki za 
binadamu ili haki itendeke kwa 
kushirikiana na wadau 
mbalimbali.

Naye Rais wa Mahakama hiyo, 
Mhe. Jaji Blaise Tchikaya 
alisema ni muhimu kwa nchi 
wanachama kuwa na umiliki 
wa pamoja wa maamuzi ya 
Mahakama katika uzingatiaji 
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wa haki za binadamu. Pia, 
aliongeza kuwa hadi kufikia 
mwezi Februari, 2026 
Mahakama hiyo ilipokea 
maombi 390 ya masuala 
mbalimbali ya haki za 
binadamu na kutekeleza 
majukumu yake. Maombi hayo 

yanahusu mashauri ya 
uchaguzi, uhuru wa kujieleza, 
uhuru wa kukusanyika, ulinzi 
wa makundi ya pembezoni, 
haki za wanawake na mabinti, 
ulipaji fidia, haki za watoto na 
ustawi wao.

Naye Dkt. Ally Possi, Wakili 
Mkuu wa Serikali alisema 
OWMS imeshiriki ufunguzi wa 
mwaka wa Mahakama ya 
Afrika na maadhimisho ya 
miaka 20 ya Mahakama kwa 
lengo la kuimarisha 
ushirikiano, umoja na 

mshikamano baina ya OWMS 
na Mahakama hiyo.

“Tanzania ni mwenyeji wa 
Mahakama hii na tumeitunza 
kwa miaka 20 hadi sasa. 
OWMS imekuwa ikiendesha 
mashauri mbalimbali 
yanayohusu haki za binadamu 
yanayoikabili Tanzania katika 
Mahakama hii. Aidha, Ofisi 
imekuwa mdau muhimu katika 
kushiriki mafunzo na matukio 
mbalimbali ya Mahakama. 
Hivyo, tumeona umuhimu wa 
kushiriki ufunguzi huu ili 

tuendeleze ushirikiano uliopo 
baina ya Ofisi na Mahakama 
katika uendeshaji wa mashauri 
ya mwaka huu,” alifafanua Dkt. 
Possi.

Tukio hilo lilihudhuriwa na 
viongozi mbalimbali waliotoa 
salamu kutoka kwenye 
makundi yao ikiwa ni   pamoja 
na Mhe. Balozi Selma Malika 
Haddadi, Makamu Mwenyekiti 
wa Tume ya Umoja wa Afrika, 
Mhe. Willy Nyamitwe, Balozi 
wa Jamhuri ya Burundi katika 

Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Shirikisho la Ethiopia, Mhe. 
Idrissa Sow, Mwenyekiti, Tume 
ya Afrika ya Haki za Binadamu 
na Watu, Mhe. Jaji Pascal 
Bamouni, Rais wa Mahakama 
ya Kadhi, Burkina Farso na 
mwakilishi wa Mahakama 
zinazoshiriki, ndugu Herve 
Kuate, Kamishna Mkuu wa 
Wakimbizi wa Umoja wa 
Mataifa (UNHCR) na Bi. 
Sophia Ebby, Mratibu wa 
Muungano wa Mahakama ya 
Afrika.



Mawakili wa Serikali wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali (waliovaa majoho) wakimsikiliza Mhe. Jaji Blaise 
Tchikaya, Rais wa Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu (hayupo pichani) wakati wa 
ufunguzi wa Mwaka wa Mahakama hiyo Jijini Arusha.

Mhe. John Dramani Mahama, Rais wa Jamhuri ya Ghana (aliyeketi katikati) akiwa kwenye picha ya 
pamoja na viongozi na wadau wa Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu baada ya kufungua 
mwaka wa Mahakama hiyo Jijini Arusha.
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali yafanya tathmini ya 
utendaji kazi katika kipindi cha 
nusu Mwaka wa Fedha 
2025/26 na kujipanga 
kutekeleza majukumu yake 
katika kipindi cha mwezi 
Januari, 2026 hadi Juni, 2026.

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. 
Ally Possi aliendesha kikao 
cha menejimenti cha 
kutathmini utendaji kazi wa 

OWMS Yajipanga Uendeshaji wa 
Majukumu ya Kisheria

Menejimenti Yafanya Tathmini ya Utendaji Kazi

Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali kilichofanyika jijini 
Dodoma. Lengo la kikao hicho 
ni kuchambua taarifa ya 
utekelezaji na kupanga 
mikakati mipya ya utendaji kazi 
ili kuhakikisha Ofisi 
inaendesha mashauri ya 
madai na usuluhishi kwa tija na 
ufanisi.

“Kikao hiki ni cha kimkakati, 
lengo ni kujipanga kuendesha 

majukumu ya kisheria ya Ofisi 
ikizingatiwa kuwa kikao hiki 
kinafanyika kuelekea Siku ya 
kilele cha Wiki ya Sheria 
inayoadhimishwa kila mwaka 
mwanzoni mwa mwezi 
Februari,” alisisitiza Dkt. Possi.

Pia, Dkt. Possi aliongeza kuwa 
Ofisi imedhamiria kufungua 
Ofisi nyingine kwenye mikoa 
ya Katavi, Geita, Singida ili 
kusogeza huduma karibu na 

wananchi. Aidha, aliwataka 
wajumbe wa menejimenti ya 
Ofisi hiyo kuendelea kutumia 
mifumo ya TEHAMA katika 
utendaji kazi.

Naye Naibu Wakili Mkuu wa 
Serikali, Bi. Alice E. Mtulo 
akizungumza kwa niaba ya 
menejimenti ya OWMS 
alimhakikishia Dkt. Possi kuwa 
wajumbe wa menejimenti hiyo 
wataendelea kutekeleza 
majukumu kwa wakati katika 
kipindi cha pili cha Mwaka wa 
Fedha 2025/26.

Kikao hicho hufanyika mara 
moja kwa mwaka ili kuwapa 
muda wa kutosha wajumbe wa 
menejimenti ya OWMS kutoa 
taarifa ya utendaji kazi na 
majukumu yaliyopangwa 
kutekelezwa kwa kipindi cha 
pili cha Mwaka wa Fedha kwa 
mwaka husika.
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali yafanya tathmini ya 
utendaji kazi katika kipindi cha 
nusu Mwaka wa Fedha 
2025/26 na kujipanga 
kutekeleza majukumu yake 
katika kipindi cha mwezi 
Januari, 2026 hadi Juni, 2026.

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. 
Ally Possi aliendesha kikao 
cha menejimenti cha 
kutathmini utendaji kazi wa 

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice E. Mtulo akifuatilia 
majadiliano ya kikao cha menejimenti ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali cha kutathmini utendaji kazi wa Ofisi hiyo kilichofanyika 
jijini Dodoma.

Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali kilichofanyika jijini 
Dodoma. Lengo la kikao hicho 
ni kuchambua taarifa ya 
utekelezaji na kupanga 
mikakati mipya ya utendaji kazi 
ili kuhakikisha Ofisi 
inaendesha mashauri ya 
madai na usuluhishi kwa tija na 
ufanisi.

“Kikao hiki ni cha kimkakati, 
lengo ni kujipanga kuendesha 

majukumu ya kisheria ya Ofisi 
ikizingatiwa kuwa kikao hiki 
kinafanyika kuelekea Siku ya 
kilele cha Wiki ya Sheria 
inayoadhimishwa kila mwaka 
mwanzoni mwa mwezi 
Februari,” alisisitiza Dkt. Possi.

Pia, Dkt. Possi aliongeza kuwa 
Ofisi imedhamiria kufungua 
Ofisi nyingine kwenye mikoa 
ya Katavi, Geita, Singida ili 
kusogeza huduma karibu na 

wananchi. Aidha, aliwataka 
wajumbe wa menejimenti ya 
Ofisi hiyo kuendelea kutumia 
mifumo ya TEHAMA katika 
utendaji kazi.

Naye Naibu Wakili Mkuu wa 
Serikali, Bi. Alice E. Mtulo 
akizungumza kwa niaba ya 
menejimenti ya OWMS 
alimhakikishia Dkt. Possi kuwa 
wajumbe wa menejimenti hiyo 
wataendelea kutekeleza 
majukumu kwa wakati katika 
kipindi cha pili cha Mwaka wa 
Fedha 2025/26.

Kikao hicho hufanyika mara 
moja kwa mwaka ili kuwapa 
muda wa kutosha wajumbe wa 
menejimenti ya OWMS kutoa 
taarifa ya utendaji kazi na 
majukumu yaliyopangwa 
kutekelezwa kwa kipindi cha 
pili cha Mwaka wa Fedha kwa 
mwaka husika.

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi (aliyesimama katikati mbele) akiwa kwenye picha ya pamoja na 
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice E. Mtulo (kulia kwake) kabla ya kikao cha menejimenti ya Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali cha kutathmini utendaji kazi wa Ofisi hiyo kilichofanyika jijini Dodoma.
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Baadhi ya wajumbe wa menejimenti ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakimsikiliza 
Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi (hayupo pichani) wakati wa kikao cha menejimenti 

ya Ofisi hiyo cha kutathmini utendaji kazi kilichofanyika jijini Dodoma.

Baadhi ya wajumbe wa menejimenti ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakimsikiliza 
Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi (hayupo pichani) wakati wa kikao cha menejimenti 

ya Ofisi hiyo cha kutathmini utendaji kazi kilichofanyika jijini Dodoma.
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Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi akizungumza na wajumbe wa Menejimenti ya Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali, Mkandarasi - Suma JKT na mshauri elekezi, TBA (hawapo pichani) wakati wa ziara 
yake ya kukagua maendeleo ya ujenzi wa jengo la Ofisi hiyo unaoendelea katika Mji wa Serikali, 
Mtumba, Dodoma.

Wakili Mkuu wa Serikali Akagua Ujenzi 
wa Ofisi, Mtumba - Dodoma
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Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. 
Ally Possi alikagua maendeleo 
ya ujenzi wa jengo la Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali 
linaloendelea kujengwa 
kwenye mji wa Serikali, 
Mtumba jijini Dodoma.

Ujenzi wa jengo hilo 
unagharamiwa na Serikali kwa 
jumla ya shilingi bilioni 26. Hadi 
sasa ujenzi umefikia kiwango 
cha asilimia 73 na umegharimu 
jumla ya shilingi bilioni 16.

Dkt. Possi alimtaka 
mkandarasi, SUMA JKT na 
mshauri elekezi, TBA 
kuhakikisha kuwa jengo hilo 

linakamilika kwa kuzingatia 
viwango na ubora unaotakiwa 
ili liweze kutumika kwa muda 
mrefu. Pia, alimwelekeza 
mkandarasi kuwa kisima cha 
maji ya ardhini kilichochimbwa 
kitunzwe ili maji yake yaweze 
kutumika wakati wa msimu wa 
kiangazi na matumizi mbali 
mbali ikiwemo utunzaji wa 
mazingira ili kuifanya Dodoma 
kuwa ya kijani.

“Nategemea kupata jengo 
lenye ubora na viwango 
vinavyotakiwa ili liweze 
kutumika kwa muda mrefu kwa 
lengo la kusogeza huduma 
karibu na wananchi na 

kuongeza tija na ufanisi katika 
mnyororo wa utoaji haki 
nchini,” alisisitiza Dkt. Possi.

Pia, aliekeza kuwa jengo liishe 
mapema mwaka huu ili Ofisi 
ihamie Dodoma kwa kuwa Ofisi 
hii inafanya kazi kwa karibu na 
Mahakama ya Tanzania 
ambayo tayari imehamia 
Dodoma.

Dkt. Possi aliambatana na 
Menejimenti ya Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali, Kanali Saul 
Chiwanga, Meneja Ujenzi 
Kanda ya Mashariki wa SUMA 
JKT  na ndugu Daniel Nkruma, 
Kaimu Meneja Miradi wa TBA.

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi (aliyesimama katikati mbele) akiwa kwenye picha ya pamoja na 
wajumbe wa Menejimenti ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Mkandarasi - Suma JKT na mshauri elekezi, 
TBA baada ya ziara ya kukagua maendeleo ya ujenzi wa jengo la Ofisi hiyo unaoendelea katika Mji wa 
Serikali, Mtumba - Dodoma.
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Muonekano wa jengo la Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali linaloendelea kujengwa katika Mji wa Serikali, 
Mtumba - Dodoma.

Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi wa 
Rasilimali Watu wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali, Bi. Asha Hayeshi akitoa maelezo mafupi 
kuhusu maendeleo ya ujenzi wa jengo la Ofisi 
hiyo kwa Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi 
(hayupo pichani) alipotembelea mradi huo katika 
Mji wa Serikali, Mtumba - Dodoma.

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi (wa 
kwanza kushoto) akipatiwa maelezo na 
mkandarasi, Meneja Ujenzi Kanda ya Mashariki 
wa SUMA JKT, Kanali Saul Chiwanga kuhusu 
maendeleo ya ujenzi wa jengo la Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali wakati wa ziara ya kukagua 
jengo hilo lililopo Mji wa Serikali, Mtumba - 
Dodoma.
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“
“OWMS inakuwa si tu kiranja katika kuendesha 
mashauri ya Serikali na taasisi zake bali pia ni 

kinara wa kuhakikisha kwamba Dira 2050 inafikiwa 
kwa kulinda rasilimali na maslahi mapana ya 

taifa.”

Mpango Mkakati wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali kufikia Dira 2050
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Katika enzi ya mageuzi ya 
kitaifa, Dira ya Taifa ya 
Maendeleo 2050 ya Tanzania 
tuitakayo inaweka malengo ya 
muda mrefu ya kuifanya 
Tanzania iwe taifa lenye 
uchumi imara, jamii yenye 
ustawi na huduma bora za 
kijamii kwa wote.
 
Dira hiyo inalenga kuleta 
maendeleo endelevu, ukuaji 
wa uchumi, uboreshaji wa 
miundombinu, sheria na 
utawala bora. Pia, kila taasisi 
ya umma inahitajika kuweka 
mikakati madhubuti ili 
kutekeleza majukumu yake 
kwa ufanisi na kwa ustawi wa 
taifa.

Katika muktadha huo, OWMS 
ina jukumu la msingi la kisheria 
la kuishauri Serikali katika 
uendeshaji na usimamizi wa 
mashauri ya madai, usuluhishi, 
katiba, haki za binadamu na 
uchaguzi. Vile vile inatoa 
ushauri wa kisheria na maoni 
kuhusu sheria zinazohitaji 
maboresho.  

Jukumu hili ni nyenzo muhimu 
ya kuhakikisha utekelezaji wa 
sera za Serikali unafuata 
utaratibu wa sheria na 
unajengeka kwa msingi thabiti 
wa kisheria.

Moja ya changamoto kuu za 
utekelezaji wa nyenzo za 
maendeleo ni ukosefu wa 
muundo wa kisheria 
unaoendana na malengo ya 
Dira 2050. Ili Serikali iweze 
kutekeleza miradi mikubwa ya 
maendeleo ikiwa ni pamoja na 
uwekezaji, uanzishaji wa 
taasisi mpya, mikataba ya 
ushirikiano wa sekta ya umma 
na binafsi na uboreshaji wa 
huduma za umma inahitaji 
sheria ambazo zinaboresha 
mazingira ya uwekezaji, 
usimamizi wa rasilimali na 
kulinda maslahi ya taifa.

Ili kuhakikisha Mpango 
Mkakati wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali unaleta tija 
katika kufikia malengo ya Dira 
2050 ni muhimu kutunga  na 
kufanya maboresho  ya sheria 
zilizopo ili ziendane na 
malengo ya uchumi wa kisasa, 
uwekezaji, teknolojia na utoaji 
wa huduma bora kwa 
wananchi. 

Hatua hizi zitasaidia kuunda 
muundo thabiti wa kisheria 
ambao unaifanya Serikali 
kuondokana na utegemezi 
zaidi na kuweza kutekeleza 
miradi mikubwa bila vizuizi na 
kupunguza utata wa kisheria 
wakati wa utekelezaji wa 
miradi.
 

Moja ya sura ya mkakati wa 
OWMS ni kuendeleza uwezo 
wa Mawakili wa Serikali kwa 
kupata elimu ya kisasa na ujuzi 
wa kufanya kazi katika 
mazingira ya mabadiliko ya 
uchumi mathalani kuwapa 
mafunzo ya kitaaluma kuhusu 
ushirikiano wa sekta ya umma 
na binafsi na taratibu za 
uendeshaji wa mashauri 
kimataifa. Mafunzo hayo 
yanaongeza uwezo wao katika 
kuendesha mashauri ya madai 
na usuluhishi yanayotokana na 
miradi mikubwa ya maendeleo 
na mikataba ya kimataifa 
hatua itakayosaidia kufika 
malengo katika kutekeleza 
Dira 2050.

Mojawapo ya nguzo za Dira 
2050 ni utawala bora, uwazi na 
uwajibikaji. OWMS inachangia 
moja kwa moja kuimarisha 
taswira ya Serikali kwa umma 
kwa kuendesha mashauri kwa 
ufanisi ili kuimarisha utendaji 
wa Serikali katika kuwaletea 
wananchi maendeleo.
 
Kwa kufanya haya, OWMS 
inakuwa si tu kiranja katika 
kuendesha mashauri ya 
Serikali na taasisi zake bali pia 
ni kinara wa kuhakikisha 
kwamba Dira 2050 inafikiwa 
kwa kulinda rasilimali na 
maslahi mapana ya taifa.
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Dkt. Possi: Viongozi ni Taswira ya 
Taasisi na Serikali kwa Jamii
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“

Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali iliendesha kikao cha 
faragha na mafunzo kwa 
wajumbe wa menejimenti ya 
Ofisi hiyo, ambayo yalifanyika 
jijini Dodoma. Vile vile viongozi 
hao walipata fursa ya kufanya 
tathmini ya utendaji kazi wao 
wa kila siku pamoja na 
mafunzo ya uongozi 
yanayohusu usimamizi na 
mgawanyo wa majukumu, 
usimamizi wa muda, itifaki na 
ustaarabu.

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. 
Ally Possi alifungua mafunzo 
hayo na kuwaeleza wajumbe 
wa menejimenti ya Ofisi hiyo 
kuwa viongozi ni taswira ya 
taasisi na Serikali kwa ujumla. 
Pia, aliongeza kuwa kiongozi 
yeyote awe Mkuu wa Idara au 
Mkuu wa Kitengo atambue 
kuwa anabeba taswira ya 
taasisi anayofanyia kazi na 
Serikali kwa ujumla popote 
alipo, iwe kazi au unapoishi. 
Hivyo, ni muhimu kuzingatia 
sheria, taratibu, kanuni, 
maadili, mila na desturi za 
uongozi.

“Kila mmoja ajitambue wadhifa 
alionao na bendera 
anayoipeperusha ni kwa niaba 
ya Serikali na kwa wale 
anaowaongoza. Tuwe walezi 
kwa kuzingatia kuwa muda 
mwingi tupo mahali pa kazi 
kuliko familia zetu,” alisisitiza 

Dkt. Possi. 

Aidha, aliongeza kuwa watu 
tunaofanya nao kazi wafurahie 
kufanya kazi na wewe badala 
ya kukasirika, tujitathmini na 
kutafakari utendaji kazi wetu ili 
kuwa na matokeo mazuri 
mahali pa kazi na kujipa muda 
wa kujisahihisha. Pia, tufanye 
kazi kwa kuzingatia sheria, 
taratibu na kanuni, tuwe 
wabunifu na tufanye ufuatiliaji 
wa majukumu. 

Naye Naibu Wakili Mkuu wa 
Serikali, Bi. Alice E. Mtulo 
alisema kuwa kikao hicho cha 
faragha na mafunzo hayo ni 
muhimu kwa wajumbe wa 
menejimenti wa Ofisi hiyo ili 
kupata muda wa kutathmini 
utendaji kazi. Vile vile, ana 
amini kuwa mafunzo hayo 
yataleta mabadiliko katika 
taasisi, kuwawezesha 
kuwafahamu na kuwasimamia 
vizuri wasaidizi wao, kumiliki 
kazi zao, kufanya maamuzi 
kwa wakati na kuzingatia muda 
katika utekelezaji wa 
majukumu.

Akitoa mada kuhusu uongozi 
na mgawanyo wa majukumu 
kwa wajumbe wa OWMS, Afisa 
Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya 
Uongozi, ndugu Kadari Singo, 
aliwapongeza viongozi wa 
Ofisi hiyo kwa kuandaa na 
kushiriki mafunzo hayo. Pia, 

alitoa rai kwao kujenga 
utaratibu wa kuwajenga 
wasaidizi wao ili 
wanapoondoka kwenye nafasi 
zao wawe na watu wa 
kutekeleza majukumu yao.

Aidha, Mhadhiri wa Chuo cha 
Diplomasia, ndugu Godwin 
Gonde Amani, aliwafundisha 
wajumbe wa menejimenti hiyo 
mada kuhusu itifaki na 
ustaarabu ambayo ilijikita 
kwenye masuala ya 
muonekano wa mtu, mavazi, 
mawasiliano, tabia, mienendo, 
matumizi ya akili ya kuzaliwa, 
kuheshimu mamlaka na 
madaraka ya kiongozi, 
kutambua, kujali na kuthamini 
uwepo wa kiongozi.

“Iitifaki ni jambo muhimu 
Serikalini na katika uongozi 
kwa kuwa ni suala nyeti lina 
athari chanya na hasi baina 
yako binafsi na mtu mwingine 
katika muonekano wa mavazi, 
salamu, mazungumzo na 
mawasiliano,” alisisitiza 
Mhadhiri Amani.

OWMS imekuwa na utaratibu 
wa kuendesha mafunzo kwa 
viongozi wa Ofisi hiyo na 
kufanya vikao vya faragha kwa 
ajili ya kutathmini utendaji kazi 
na utekelezaji wa majukumu 
mara moja kwa mwaka.

“Iitifaki ni jambo muhimu Serikalini na katika uongozi kwa kuwa ni suala 
nyeti lina athari chanya na hasi baina yako binafsi na mtu mwingine katika 

muonekano wa mavazi, salamu, mazungumzo na mawasiliano.”
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Bi. Alice E. Mtulo, Naibu Wakili Mkuu wa Serikali akizungumza na Menejimenti ya Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali wakati wa kikao cha faragha kilichofanyika jijini Dodoma.

Ndugu Kadari Singo, 
Mtendaji Mkuu wa Taasisi 
ya Uongozi akitoa mada 
kuhusu Ugawaji wa 
Majukumu na Usimamizi 
wa Muda kwa wajumbe wa 
Menejimenti ya Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali 
wakati wa kikao cha 
faragha kilichofanyika 
jijini Dodoma.
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Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano Serikalini wa 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali, Bi. Prisca Ulomi 
akichangia mada kuhusu 
Ugawaji wa Majukumu na 
Usimamizi wa Muda 
wakati wa kikao cha 
faragha kwa viongozi wa 
Ofisi hiyo kilichofanyika 
jijini Dodoma.

Mkurugenzi Msaidizi 
Sehemu ya Madai ya Ndani  
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali, ndugu Deodatus 
Nyoni akichangia mada 
kuhusu Ugawaji wa 
Majukumu na Usimamizi 
wa Muda wakati wa kikao 
cha faragha kwa viongozi 
wa Ofisi hiyo 
kilichofanyika jijini 
Dodoma.

Ndugu Camilius Ruhinda, 
Mkurugenzi wa Idara ya 
Usimamizi wa Mashauri na 
Udhibiti Ubora wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali 
akizungumza wakati wa 
kikao cha faragha kwa 
wajumbe wa menejimenti 
ya Ofisi hiyo kilichofanyika 
jijini Dodoma.

Uk. 31Jarida la Wakili Mkuu, Toleo la 16



Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi 
Ampongeza Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. 
Ally Possi alimpongeza Mhe. 
Hamza Said Johari kwa 
kuteuliwa na kuapishwa na 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kuwa 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali.

Dkt. Possi alisema kuwa uteuzi 
huu umetokana na umahiri 
wake katika kutoa ushauri wa 
kisheria kwa Serikali, kufanya 
kazi bila kuchoka na kuwa 
tayari kusimamia masuala ya 
kisheria kwa kuzingatia Katiba, 
usawa na haki ili kuimarisha 
misingi ya utawala wa sheria 
na utawala bora kwa lengo la 

kuendelea kuwaletea 
wananchi maendeleo.

Aidha, Dkt. Possi alimtakia 
kheri na mafanikio Mhe. Johari 
katika utekelezaji wa 
majukumu yake. Pia, alitoa rai 
kwake ya kuendeleza 
ushirikiano uliopo kati ya 
Wizara ya Katiba na Sheria, 

Mhe. Hamza Said Johari akiapa mbele ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan  (hayupo pichani) kuwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

kwenye hafla fupi iliyofanyika Ikulu Chamwino Jijini Dodoma.
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Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali, Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali, Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka na Ofisi 
zote zilizopo kwenye mnyororo 
wa utoaji haki nchini. Hii 
itasaidia kutekeleza kwa 
vitendo dhana ya utoaji haki 
nchini kuendana na Dira 2050.
 
Akizungumza mara baada ya 
kuwasili katika Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali, Mhe. Johari 
alimshukuru Mhe. Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan kwa 
kumteua tena kuwa 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali ili kuendelea kuishauri 
Serikali katika masuala yote ya 

kisheria.

"Nimshukuru Mhe. Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa imani yake kubwa 
kwangu na kuniteua tena kuwa 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali ili kuendelea kuishauri 
Serikali kwa mujibu wa Katiba 
na Sheria, Namshukuru sana 
Mhe. Rais,” alisema Mhe. 
Johari.

Mhe. Johari alitumia fursa hiyo 
kuwashukuru watumishi wa 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali na wadau wote 
waliopo kwenye mnyororo wa 
utoaji haki na kuwataka 

waendelee kufanya kazi kwa 
bidii na kutoa ushirikiano katika 
utekelezaji wa majukumu yao.

Akitoa salamu za pongezi, 
Katibu Mkuu Wizara ya Katiba 
na Sheria ndugu Eliakimu 
Maswi, alimpongeza Mhe. 
Johari kwa kuteuliwa na 
kuapishwa na Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kuwa Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali na kuahidi 
kumpa ushirikiano wakati wote 
kwa lengo la kuongeza kasi ya 
utekelezaji wa majukumu ya 
ofisi hiyo.



“

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. 
Ally Possi alimpongeza Mhe. 
Hamza Said Johari kwa 
kuteuliwa na kuapishwa na 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kuwa 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali.

Dkt. Possi alisema kuwa uteuzi 
huu umetokana na umahiri 
wake katika kutoa ushauri wa 
kisheria kwa Serikali, kufanya 
kazi bila kuchoka na kuwa 
tayari kusimamia masuala ya 
kisheria kwa kuzingatia Katiba, 
usawa na haki ili kuimarisha 
misingi ya utawala wa sheria 
na utawala bora kwa lengo la 

kuendelea kuwaletea 
wananchi maendeleo.

Aidha, Dkt. Possi alimtakia 
kheri na mafanikio Mhe. Johari 
katika utekelezaji wa 
majukumu yake. Pia, alitoa rai 
kwake ya kuendeleza 
ushirikiano uliopo kati ya 
Wizara ya Katiba na Sheria, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akimuapisha 
Mhe. Hamza Said Johari kuwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwenye hafla fupi 

iliyofanyika Ikulu Chamwino Jijini Dodoma.
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Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali, Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali, Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka na Ofisi 
zote zilizopo kwenye mnyororo 
wa utoaji haki nchini. Hii 
itasaidia kutekeleza kwa 
vitendo dhana ya utoaji haki 
nchini kuendana na Dira 2050.
 
Akizungumza mara baada ya 
kuwasili katika Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali, Mhe. Johari 
alimshukuru Mhe. Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan kwa 
kumteua tena kuwa 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali ili kuendelea kuishauri 
Serikali katika masuala yote ya 

kisheria.

"Nimshukuru Mhe. Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa imani yake kubwa 
kwangu na kuniteua tena kuwa 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali ili kuendelea kuishauri 
Serikali kwa mujibu wa Katiba 
na Sheria, Namshukuru sana 
Mhe. Rais,” alisema Mhe. 
Johari.

Mhe. Johari alitumia fursa hiyo 
kuwashukuru watumishi wa 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali na wadau wote 
waliopo kwenye mnyororo wa 
utoaji haki na kuwataka 

waendelee kufanya kazi kwa 
bidii na kutoa ushirikiano katika 
utekelezaji wa majukumu yao.

Akitoa salamu za pongezi, 
Katibu Mkuu Wizara ya Katiba 
na Sheria ndugu Eliakimu 
Maswi, alimpongeza Mhe. 
Johari kwa kuteuliwa na 
kuapishwa na Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kuwa Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali na kuahidi 
kumpa ushirikiano wakati wote 
kwa lengo la kuongeza kasi ya 
utekelezaji wa majukumu ya 
ofisi hiyo.



Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice E. Mtulo akiwasilisha taarifa ya majukumu ya Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali mbele ya kikao cha Kamati ya Kudumu  ya  Bunge ya Utawala, Katiba na Sheria katika ukumbi 
wa Bunge jijini, Dodoma.

OWMS Yawasilisha Taarifa ya 
Utekelezaji kwa Kamati ya Bunge
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali iliwasilisha taarifa ya 
utekelezaji wa majukumu yake 
mbele ya Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Utawala, Katiba 
na Sheria kwenye ukumbi wa 
Bunge jijini Dodoma wakati wa 
kikao, kwa lengo la kutathmini 
utendaji kazi, changamoto na 
mafanikio ya Ofisi hiyo katika 
kusimamia na kuendesha 
mashauri ya Serikali. 

Akizungumza na wajumbe wa 
kamati hiyo na viongozi wa 
OWMS, Mwenyekiti wa Kamati 
hiyo, Mhe. Dkt. Damas 
Ndumbaro, alisema kuwa 
ushirikiano kati ya Kamati ya 
Bunge, Wizara ya Katiba na 
Sheria na OWMS ni jukwaa 
muhimu katika kuhakikisha 
maslahi ya nchi yanalindwa 
kupitia mifumo imara ya 
kisheria iliyopo nchini.

Dkt. Ndumbaro aliipongeza 
OWMS kwa kazi nzuri 
inayofanya na kueleza kuwa 
imeimarisha utendaji kazi 
Serikalini kutokana na 
uendeshaji wa mashauri ya 
madai na usuluhishi kwa 
weledi na ufanisi. Hatua hiyo 
imesaidia kuokoa fedha nyingi 
ambazo zitawezesha 
utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo nchini. 

Mhe. Dkt. Ndumbaro alieleza 
kuwa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Utawala, Katiba na 
Sheria ni daraja la kuhakikisha 
OWMS inapata rasilimali zote 
zinazohitajika ili kuendelea 
kutekeleza majukumu yake 
kwa ufanisi.

Kwa upande wake, Naibu 
Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. 
Alice E. Mtulo akiwasilisha 
mwelekeo wa OWMS kwa 
Mwaka wa Fedha 2026/27, 
alibainisha kuwa Ofisi 
itaendelea kujipanga vyema 
katika uendeshaji wa mashauri 
ya madai na usuluhishi ili 
kuhakikisha kila shauri 
linalofunguliwa na Serikali au 
dhidi ya Serikali linaendeshwa 
kwa kiwango cha juu na 
weledi.

Bi. Mtulo alieleza kuwa OWMS 
itahakikisha inafanyia kazi 
maelekezo na ushauri 
unaotolewa na Kamati huku 
akiahidi kuendelea kufanya 
kazi kwa karibu na Kamati, 
Wizara na taasisi zake kwa 
lengo la kuongeza chachu ya 
utekelezaji wa majukumu ya 
Ofisi katika kufikia malengo 
iliyojiwekea.

"Tunatambua kuwa ushauri na 
maelekezo yanayotolewa na 
Kamati hii ni chachu ya 
mabadiliko ndani ya Ofisi yetu, 
tunaahidi kuendelea kufanya 
kazi kwa karibu na Kamati 
pamoja na Wizara ili 
kuhakikisha majukumu yetu 
yanatekelezwa kwa wakati na 
kwa ubora unaostahili," 
alisema Bi. Mtulo.

Kuelekea Dira 2050, Bi. Mtulo 
alieleza kuwa OWMS 
itaendelea na usimamizi 
madhubuti na uendeshaji wa 
mashauri ya madai na 
usuluhishi ili kuhakikisha 
rasilimali za nchi zinalindwa, 
jambo ambalo litasaidia 
kuvutia wawekezaji wa sekta 
mbalimbali na uboreshaji wa 
miundombinu ili kuchochea 
ukuaji wa uchumi na ustawi wa 
jamii.  

Bi. Mtulo aliongeza kuwa 
OWMS itaendelea kuimarisha 
mifumo ya ndani ya TEHAMA 
na kuendelea kutoa mafunzo 
kwa watumishi wa kada zote ili 
kuhakikisha OWMS inaendana 
na kasi ya mabadiliko ya 
sayansi na teknolojia duniani ili 
kuongeza ufanisi katika 
utekelezaji wa majukumu 

"Tunatambua kuwa ushauri na maelekezo yanayotolewa na Kamati hii ni chachu ya 
mabadiliko ndani ya Ofisi yetu, tunaahidi kuendelea kufanya kazi kwa karibu na Kamati 
pamoja na Wizara ili kuhakikisha majukumu yetu yanatekelezwa kwa wakati na kwa 
ubora unaostahili."
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Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice E. Mtulo akiwasilisha taarifa ya majukumu ya Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali mbele ya kikao cha Kamati ya Kudumu  ya  Bunge ya Utawala, Katiba na Sheria katika ukumbi 
wa Bunge jijini, Dodoma.

Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kudumu  ya  Bunge 
ya Utawala, Katiba na 
Sheria, Mhe. Dkt. 
Damas Ndumbaro 
(Mb), akifurahia jambo 
wakati viongozi wa 
Wizara ya Katiba na 
Sheria na taasisi zilizo 
chini yake 
wakiwasilisha taarifa 
ya majukumu ya 
taasisi zao  katika 
ukumbi wa Bunge jijini, 
Dodoma.
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Mhe. Albert Chalamila, Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam akizungumza na wananchi wakati akizindua 
Kamati za Ushauri wa Kisheria Ngazi ya Mkoa na Wilaya na Kliniki ya Sheria Bila Malipo kwenye viwanja 
vya Mnazi Mmoja jijini Dar es Salaam.

Kliniki za Sheria Kutatua Kero za 
Wananchi Zenye Mfumo wa Sheria
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali ilishiriki kwenye 
uzinduzi wa Kamati za  Ushauri 
wa Sheria ngazi ya Mkoa na 
Wilaya na Kliniki ya Sheria Bila 
Malipo uliofanyika kwenye 
viwanja vya Mnazi Mmoja jijini 
Dar es Salaam.

Mhe. Albert Chalamila, Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es Saalaam 
alizindua Kamati za  Ushauri 
wa Sheria ngazi ya Mkoa na 
Wilaya na Kliniki ya Sheria Bila 
Malipo ambapo alisema kliniki 
hizo zinatarajiwa kutatua kero 
za kisheria za wananchi na 
kupunguza malalamiko.

“Kliniki hizi za kisheria 
zitatusaidia viongozi 
kushughulikia miradi ya 
maendeleo ya wananchi 
badala ya kushughulikia 
migogoro ya kisheria ya 
wananchi,” alisisitiza Mhe. 
Chalamila. 

Pia, aliongeza kuwa kamati za 
kisheria zitapunguza migogoro 
baina ya wananchi na Serikali 
na kuwasaidia viongozi kutoa 
maamuzi yaliyo katika mfumo 
wa kisheria na zitawawezesha 
Mawakili kusimamia utawala 
wa sheria.

Vile vile, alimpongeza na 
kumshukuru Dkt. Ally Possi, 
Wakili Mkuu wa Serikali kwa 
kushiriki uzinduzi huo ili 
Mawakili wa Serikali waweze 
kutatua kero za wananchi kwa 
kuwa wananchi wengi 
wanalumbana sana katika 
misingi ya kisheria kwa sababu 
hawafahamu sheria katika 
jamii yetu.

Akizungumza wakati 
anahudumia wananchi, Mhe. 
Hamza Johari, Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali alisema 
lengo la Ofisi yake ni kusogeza 
huduma za kisheria kwa 
wananchi ili kupunguza 

migogoro na kuipunguzia 
mahakama mlundikano wa 
kesi.

Naibu Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali, ndugu Samwel 
Maneno, aliwapongeza 
wananchi kwa kujitokeza kwa 
wingi kushiriki uzinduzi huo. 
Pia, aliwajulisha kuwa Ofisi 
yake iko tayari kutoa elimu ya 
kisheria kwao na kuwaongoza 
kupata haki zao pale 
zinapovunjwa au kuelekea 
kuvunjwa ili kuleta utulivu 
katika jamii na utawala wa 
sheria.

Kliniki ya sheria iliyozinduliwa 
ilitoa msaada wa kisheria kwa 
wananchi kwa muda wa wiki 
moja baada ya uzinduzi. 
Mawakili wa Serikali na 
Mawakili kutoka Chama cha 
Mawakili wa Tanganyika (TLS)  
waliendesha Kliniki hiyo.

Mhe. Albert Chalamila, Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, akiwa kwenye picha ya pamoja na Viongozi na 
Mawakili wa Serikali baada ya uzinduzi wa Kamati za Ushauri wa Kisheria Ngazi ya Mkoa na Wilaya na 
Kliniki ya Sheria Bila Malipo uliofanyika kwenye viwanja vya Mnazi Mmoja jijini Dar es Salaam.
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Dkt. Ally Possi, Wakili 
Mkuu wa Serikali 
(aliyeketi kulia) 
akizungumza na 
Mkurugenzi wa Taifa wa 
Mashtaka, ndugu 
Slyvester Mwakitalu 
kabla ya uzinduzi wa 
Kamati za Ushauri wa 
Kisheria ngazi ya Mkoa na 
Wilaya na Kliniki ya 
Sheria Bila Malipo 
uliofanyika kwenye 
viwanja vya Mnazi Mmoja 
jijini Dar es Salaam.

Mhe. Hamza Johari, 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali (aliyeketi 
katikati), akitoa msaada 
wa sheria kwa 
mwananchi wakati wa 
Kliniki ya Sheria Bila 
Malipo uliofanyika 
kwenye viwanja vya 
Mnazi Mmoja jijini Dar es 
Salaam.

Baadhi ya Mawakili wa 
Serikali wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali 
wakimsikiliza Mkuu wa 
Mkoa wa Dar es Salaam, 
Mhe. Albert Chalamila 
(hayupo pichani) wakati 
akizindua Kamati za 
Ushauri wa Kisheria Ngazi 
ya Mkoa na Wilaya na 
Kliniki ya Sheria Bila 
Malipo kwenye viwanja 
vya Mnazi Mmoja jijini Dar 
es Salaam.
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Mamlaka mkoani Manyara 
zimeshauriwa kuepuka kutoa 
hati ya umiliki wa ardhi kwa 
mwananchi zaidi ya mmoja ili 
kuepuka migogoro isiyo ya 
lazima katika jamii hatua 
ambayo itasaidia kuwaletea 
wananchi maendeleo.

Ushauri huo ulitolewa na 
ndugu Lameck Butuntu, Wakili 
Mfawidhi wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali ambaye pia 
ni Mwenyekiti wa Kamati ya 
Ushauri wa Kisheria ya Mkoa 
wa Manyara  wakati wa Kliniki 
ya kutoa elimu ya msaada wa 
kisheria iliyofanyika wilaya ya 
Hanang’ mkoani Manyara.

Akieleza faida za kuepuka 
kumpa hatimiliki ya ardhi mtu 
zaidi ya mmoja, Wakili 
Mfawidhi Butuntu alisema 
kuwa itasaidia kupunguza 
migogoro kati ya wananchi na 
Serikali kwa kiasi kikubwa na 
kufanya jamii kubaki na amani 
na utulivu na kuendelea na 
shughuli za kujiletea 
maendeleo.

Aliongeza kuwa mwananchi 
akiwa na uhakika wa kumiliki 
ardhi bila mgogoro, hujiamini 
na kuwekeza kwenye miradi 
ikiwemo Sekta ya Ujenzi, 
Bashara na Kilimo. Vile vile, 
atakuwa na vigezo vya kupata 
mikopo nafuu kutoka kwenye 
benki na taasisi za fedha kwa 
lengo la kuongeza uwekezaji. 
Hatua hii itasaidia kuzalisha 
ajira nyingi kwa vijana na 
kutatua tatizo la ajira nchini.

Alifafanua kuwa kuepuka kutoa 
hati ya matumizi ya ardhi kwa 
mwananchi zaidi ya mmoja 
kutasaidia kuvutia wawekezaji 
nchini. Hatua hii itasaidia 
kuboresha mazingira mazuri 
ya uwekezaji nchini ambapo 
fedha zitakazopatikana 
zitawezesha kutekeleza miradi 
mbalimbali kwa lengo la 
kuwaletea wananchi 
maendeleo.

Aidha, kiongozi huyo alitoa rai 
kwa taasisi za Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa 

mkoani humo kufanya 
uchunguzi wa kina ili kubaini 
watumishi wa Wizara, taasisi 
na Idara za Serikali 
wanaoshiriki kutoa hatimiliki 
kwa mwananchi zaidi ya 
mmoja ili waweze kuchukuliwa 
hatua za kisheria.

Wakati wa kliniki hiyo ya kutoa 
elimu na msaada wa kisheria, 
Mawakili wa Serikali 
walifanikiwa kufanya 
usuluhishi wa mgogoro wa 
madai kati ya mwananchi na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) ambaye pikipiki yake 
ilipotea kwenye Ofisi za TRA 
baada ya pikipiki yake 
kushikiliwa kwa miaka minne. 
Katika mgogoro huo 
mwananchi huyo alidai fidia ya 
shilingi milioni 45, ambapo 
baada ya usuluhishi Mamlaka 
ya Mapato Tanzania ilikubali 
kumlipa mwananchi huyo 
pikipiki mpya yenye thamani 
ya shilingi milioni 3.6.

Akizungumzia kuhusu Kliniki 
hiyo, Mkurugenzi wa Uratibu 

Wakili Mfawidhi Mkoani Manyara 
Azitaka Mamlaka Kujiepusha na Utoaji 
wa Hati kwa Mwananchi Zaidi ya 
Mmoja.

na Huduma za Ushauri wa 
Kisheria Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Bi. Neema 
Ringo alisema wananchi 
walijitokeza kwa wingi kupata 
huduma za ushauri wa kisheria 
katika Kliniki hiyo ambapo 
wengi wao walikuwa na 
migogoro ya ardhi, ndoa, ajira 
na mirathi.

Aidha, Bi. Neema Ringo 
alisema  Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali ilifanikiwa 
kutatua baadhi ya migogoro 
hapohapo wakati wa Kliniki na 
baadhi ya changamoto za 

kisheria zilichukuliwa kwa ajili 
ya hatua zaidi za kisheria.

Kwa niaba ya wananchi wa 
Mkoa wa Manyara, Bi. Cecilia 
Sulle aliishukuru Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali kushirikiana na Mkuu 
wa Mkoa kwa kuleta huduma 
ya Kliniki ya Sheria bila 
Malipo.

“Nashukuru sana Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali na Mkuu wa Mkoa 
kwa huduma hii, sisi wajane 
na watu wa hali ya chini 

tumekuwa tukikosa haki zetu, 
lakini kwa kliniki hii nimeweza 
kupata msaada na kupata haki 
yangu," alisema Bi. Cecilia.

Kliniki ya elimu na msaada wa 
kisheria bila Malipo iliratibiwa 
na kuendeshwa na Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
kuanzia tarehe 19 Januari, 
2026 na kukamilika tarehe 25 
Januari, 2026 mkoani Manyara 
wilaya ya Hanang’ katika 
viwanja vya Mount Hanang 
Katesh.
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Mamlaka mkoani Manyara 
zimeshauriwa kuepuka kutoa 
hati ya umiliki wa ardhi kwa 
mwananchi zaidi ya mmoja ili 
kuepuka migogoro isiyo ya 
lazima katika jamii hatua 
ambayo itasaidia kuwaletea 
wananchi maendeleo.

Ushauri huo ulitolewa na 
ndugu Lameck Butuntu, Wakili 
Mfawidhi wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali ambaye pia 
ni Mwenyekiti wa Kamati ya 
Ushauri wa Kisheria ya Mkoa 
wa Manyara  wakati wa Kliniki 
ya kutoa elimu ya msaada wa 
kisheria iliyofanyika wilaya ya 
Hanang’ mkoani Manyara.

Akieleza faida za kuepuka 
kumpa hatimiliki ya ardhi mtu 
zaidi ya mmoja, Wakili 
Mfawidhi Butuntu alisema 
kuwa itasaidia kupunguza 
migogoro kati ya wananchi na 
Serikali kwa kiasi kikubwa na 
kufanya jamii kubaki na amani 
na utulivu na kuendelea na 
shughuli za kujiletea 
maendeleo.

Aliongeza kuwa mwananchi 
akiwa na uhakika wa kumiliki 
ardhi bila mgogoro, hujiamini 
na kuwekeza kwenye miradi 
ikiwemo Sekta ya Ujenzi, 
Bashara na Kilimo. Vile vile, 
atakuwa na vigezo vya kupata 
mikopo nafuu kutoka kwenye 
benki na taasisi za fedha kwa 
lengo la kuongeza uwekezaji. 
Hatua hii itasaidia kuzalisha 
ajira nyingi kwa vijana na 
kutatua tatizo la ajira nchini.

Alifafanua kuwa kuepuka kutoa 
hati ya matumizi ya ardhi kwa 
mwananchi zaidi ya mmoja 
kutasaidia kuvutia wawekezaji 
nchini. Hatua hii itasaidia 
kuboresha mazingira mazuri 
ya uwekezaji nchini ambapo 
fedha zitakazopatikana 
zitawezesha kutekeleza miradi 
mbalimbali kwa lengo la 
kuwaletea wananchi 
maendeleo.

Aidha, kiongozi huyo alitoa rai 
kwa taasisi za Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa 

mkoani humo kufanya 
uchunguzi wa kina ili kubaini 
watumishi wa Wizara, taasisi 
na Idara za Serikali 
wanaoshiriki kutoa hatimiliki 
kwa mwananchi zaidi ya 
mmoja ili waweze kuchukuliwa 
hatua za kisheria.

Wakati wa kliniki hiyo ya kutoa 
elimu na msaada wa kisheria, 
Mawakili wa Serikali 
walifanikiwa kufanya 
usuluhishi wa mgogoro wa 
madai kati ya mwananchi na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) ambaye pikipiki yake 
ilipotea kwenye Ofisi za TRA 
baada ya pikipiki yake 
kushikiliwa kwa miaka minne. 
Katika mgogoro huo 
mwananchi huyo alidai fidia ya 
shilingi milioni 45, ambapo 
baada ya usuluhishi Mamlaka 
ya Mapato Tanzania ilikubali 
kumlipa mwananchi huyo 
pikipiki mpya yenye thamani 
ya shilingi milioni 3.6.

Akizungumzia kuhusu Kliniki 
hiyo, Mkurugenzi wa Uratibu 

Baadhi ya Wananchi wa Mkoa wa Manyara wakipata msaada wa kisheria bila malipo wakati wa uzinduzi 
wa Kamati za Ushauri wa Kisheria ngazi ya Mkoa na Wilaya na Kliniki ya Sheria Bila Malipo.

na Huduma za Ushauri wa 
Kisheria Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Bi. Neema 
Ringo alisema wananchi 
walijitokeza kwa wingi kupata 
huduma za ushauri wa kisheria 
katika Kliniki hiyo ambapo 
wengi wao walikuwa na 
migogoro ya ardhi, ndoa, ajira 
na mirathi.

Aidha, Bi. Neema Ringo 
alisema  Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali ilifanikiwa 
kutatua baadhi ya migogoro 
hapohapo wakati wa Kliniki na 
baadhi ya changamoto za 

kisheria zilichukuliwa kwa ajili 
ya hatua zaidi za kisheria.

Kwa niaba ya wananchi wa 
Mkoa wa Manyara, Bi. Cecilia 
Sulle aliishukuru Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali kushirikiana na Mkuu 
wa Mkoa kwa kuleta huduma 
ya Kliniki ya Sheria bila 
Malipo.

“Nashukuru sana Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali na Mkuu wa Mkoa 
kwa huduma hii, sisi wajane 
na watu wa hali ya chini 

tumekuwa tukikosa haki zetu, 
lakini kwa kliniki hii nimeweza 
kupata msaada na kupata haki 
yangu," alisema Bi. Cecilia.

Kliniki ya elimu na msaada wa 
kisheria bila Malipo iliratibiwa 
na kuendeshwa na Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
kuanzia tarehe 19 Januari, 
2026 na kukamilika tarehe 25 
Januari, 2026 mkoani Manyara 
wilaya ya Hanang’ katika 
viwanja vya Mount Hanang 
Katesh.
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Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice 
E. Mtulo Awahimiza Watumishi wa 
OWMS Kufanya Kazi kwa Bidii

Watumishi wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali 
wamehimizwa kuendelea 
kutekeleza majukumu yao kwa 
bidii, weledi na ufanisi kwa 
kutimiza wajibu wao ili kusaidia 
Ofisi hiyo kufikia malengo 
iliyojiwekea kwa wakati.

Wito huo ulitolewa na Naibu 
Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. 
Alice E. Mtulo wakati akifungua 
Mkutano wa Kwanza wa Kikao 
cha Pili cha Baraza la 

Wafanyakazi kilichofanyika 
tarehe 3 na 4 Disemba 2025, 
Kibaha mkoani Pwani.

Bi. Mtulo alisisitiza kuwa ni 
muhimu kwa watumishi wa 
OWMS kuendelea kufanya 
kazi kwa umakini na 
kuhakikisha wanatumia vizuri 
muda wakati wowote 
wanapokuwa mahala pa kazi. 
Vile vile, kufanya kazi kwa 
kufuata sheria, taratibu na 
kanuni za utumishi wa umma. 

Alieleza kuwa Baraza hili ni 
fursa ya kubadilishana 
mawazo, kutathmini utendaji 
kazi na kutengeneza mikakati 
ya kuboresha utoaji wa 
huduma za kisheria ili kusaidia 
Serikali kushinda mashauri 
yanayofunguliwa ndani na nje 
ya nchi.

Aliongeza kuwa Baraza hili 
limekuwa ni jukwaa muhimu 
kwa OWMS kutathmini utendaji 

kazi na kupanga mikakati 
itakayosaidia OWMS kufikia 
malengo yake ya kitaasisi 
ndani ya kipindi cha Mwaka wa 
Fedha 2025/26.

Bi. Mtulo alitumia mkutano huo 
kuwakumbusha watumishi wa 
Ofisi kuwa wana wajibu wa 
kuelewa malengo ya Ofisi kwa 
mwaka wa fedha husika.  Vile 
vile, wanatakiwa kufanahamu 
bajeti iliyotengwa lazima 
itumike kwa tija na kwa 
kuzingatia vipaumbele 
vilivyowekwa ili kufikia 
malengo ya kimkakati ya 
taasisi.

Aidha, Bi. Mtulo aliwataka 
Wakuu wa Idara, Sehemu na 
Vitengo kuendelea kusimamia 
utekelezaji wa malengo ya 

muda mrefu na mfupi ili 
kuhakikisha mashauri 
yanaendeshwa kwa ufanisi.

Akizungumzia matumizi ya 
TEHAMA, Naibu Wakili Mkuu 
wa Serikali, Bi. Mtulo alisisitiza 
umuhimu wa watumishi wa 
OWMS kutumia mifumo ya 
TEHAMA ili kuendana na kasi 
ya mabadiliko ya sayansi na 
teknolojia ulimwenguni.
               
Alifafanua kuwa matumizi ya 
mifumo ya kielektroniki katika 
kusimamia mashauri ya 
Serikali ni muhimu kwa kuwa 
yanasaidia kurahisisha 
ufuatiliaji wa mashauri na 
kuongeza uwazi katika utendaji 
kazi wa kila siku. Hatua hii 
itasaidia kuokoa muda,  
kupunguza mrundikano wa 

mashauri na hivyo haki 
kutolewa kwa wakati.

Aliahidi kuwa Ofisi itaendelea 
kuboresha mazingira ya kazi ili 
kuwapa watumishi ari ya kutoa 
huduma bora hususan katika 
kutekeleza jukumu lake la 
kuendesha mashauri ya 
Madai, Usuluhishi, Katiba, 
Haki za Binadamu na 
Uchaguzi.

Wakati wa mkutano huo, 
wajumbe wa Baraza walipata 
fursa ya kuchagua viongozi 
wapya ambapo Bi. Susana 
Joseph alichaguliwa kuwa 
Katibu na Ndugu Athumani 
Zunda alichaguliwa kuwa 
Katibu Msaidizi.
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Naibu Wakili Mkuu wa 
Serikali, Bi. Alice E. Mtulo 
akizungumza na wajumbe 
wa Baraza la Wafanyakazi 
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali wakati akifungua 
Mkutano wa Baraza la 
Wafanyakazi wa Ofisi hiyo 
uliofanyika Kibaha mkoani 
Pwani.



Watumishi wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali 
wamehimizwa kuendelea 
kutekeleza majukumu yao kwa 
bidii, weledi na ufanisi kwa 
kutimiza wajibu wao ili kusaidia 
Ofisi hiyo kufikia malengo 
iliyojiwekea kwa wakati.

Wito huo ulitolewa na Naibu 
Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. 
Alice E. Mtulo wakati akifungua 
Mkutano wa Kwanza wa Kikao 
cha Pili cha Baraza la 

Wafanyakazi kilichofanyika 
tarehe 3 na 4 Disemba 2025, 
Kibaha mkoani Pwani.

Bi. Mtulo alisisitiza kuwa ni 
muhimu kwa watumishi wa 
OWMS kuendelea kufanya 
kazi kwa umakini na 
kuhakikisha wanatumia vizuri 
muda wakati wowote 
wanapokuwa mahala pa kazi. 
Vile vile, kufanya kazi kwa 
kufuata sheria, taratibu na 
kanuni za utumishi wa umma. 

Alieleza kuwa Baraza hili ni 
fursa ya kubadilishana 
mawazo, kutathmini utendaji 
kazi na kutengeneza mikakati 
ya kuboresha utoaji wa 
huduma za kisheria ili kusaidia 
Serikali kushinda mashauri 
yanayofunguliwa ndani na nje 
ya nchi.

Aliongeza kuwa Baraza hili 
limekuwa ni jukwaa muhimu 
kwa OWMS kutathmini utendaji 

kazi na kupanga mikakati 
itakayosaidia OWMS kufikia 
malengo yake ya kitaasisi 
ndani ya kipindi cha Mwaka wa 
Fedha 2025/26.

Bi. Mtulo alitumia mkutano huo 
kuwakumbusha watumishi wa 
Ofisi kuwa wana wajibu wa 
kuelewa malengo ya Ofisi kwa 
mwaka wa fedha husika.  Vile 
vile, wanatakiwa kufanahamu 
bajeti iliyotengwa lazima 
itumike kwa tija na kwa 
kuzingatia vipaumbele 
vilivyowekwa ili kufikia 
malengo ya kimkakati ya 
taasisi.

Aidha, Bi. Mtulo aliwataka 
Wakuu wa Idara, Sehemu na 
Vitengo kuendelea kusimamia 
utekelezaji wa malengo ya 

muda mrefu na mfupi ili 
kuhakikisha mashauri 
yanaendeshwa kwa ufanisi.

Akizungumzia matumizi ya 
TEHAMA, Naibu Wakili Mkuu 
wa Serikali, Bi. Mtulo alisisitiza 
umuhimu wa watumishi wa 
OWMS kutumia mifumo ya 
TEHAMA ili kuendana na kasi 
ya mabadiliko ya sayansi na 
teknolojia ulimwenguni.
               
Alifafanua kuwa matumizi ya 
mifumo ya kielektroniki katika 
kusimamia mashauri ya 
Serikali ni muhimu kwa kuwa 
yanasaidia kurahisisha 
ufuatiliaji wa mashauri na 
kuongeza uwazi katika utendaji 
kazi wa kila siku. Hatua hii 
itasaidia kuokoa muda,  
kupunguza mrundikano wa 

mashauri na hivyo haki 
kutolewa kwa wakati.

Aliahidi kuwa Ofisi itaendelea 
kuboresha mazingira ya kazi ili 
kuwapa watumishi ari ya kutoa 
huduma bora hususan katika 
kutekeleza jukumu lake la 
kuendesha mashauri ya 
Madai, Usuluhishi, Katiba, 
Haki za Binadamu na 
Uchaguzi.

Wakati wa mkutano huo, 
wajumbe wa Baraza walipata 
fursa ya kuchagua viongozi 
wapya ambapo Bi. Susana 
Joseph alichaguliwa kuwa 
Katibu na Ndugu Athumani 
Zunda alichaguliwa kuwa 
Katibu Msaidizi.

Mkurugenzi wa Utawala 
na Usimamizi wa 
Rasilimali Watu wa Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa 
Serikali, Bi. Asha 
Hayeshi akimkaribisha 
Naibu Wakili Mkuu wa 
Serikali Bi. Alice E. Mtulo 
(hayupo pichani) 
kufungua Mkutano wa 
Baraza la Wafanyakazi 
wa Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali  uliofanyika 
Kibaha mkoani Pwani.
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Naibu Wakili Mkuu wa 
Serikali, Bi. Alice E. Mtulo 
(aliyesimama katikati) 
akiwaongoza wajumbe 
wa Baraza la 
Wafanyakazi la Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali 
kuimba wimbo wa 
mshikamano daima 
wakati wa ufunguzi wa 
Mkutano wa Baraza hilo 
uliofanyika Kibaha 
mkoani Pwani.

Baadhi ya Wajumbe wa Baraza la 
Wafanyakazi wa Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali wakimsikiliza Naibu 
Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice E. 
Mtulo (hayupo pichani) wakati 
akifungua mkutano wa Baraza hilo 
uliofanyika Kibaha mkoani Pwani.
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Bi. Sabina Yongo, Mjumbe wa Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali akichangia mada kuhusu taarifa ya 
rasimu ya uanzishwaji wa SACCOS ya Ofisi hiyo wakati wa 
Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi uliofanyika Kibaha mkoani 
Pwani.
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
Yashiriki Maadhimisho ya Siku ya 
Wanawake Duniani

Mkuu wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Mhe. Albert 
Chalamila akizungumza 
na wanawake wa Mkoa 
wa Dar es Salaam wakati 
wa Maadhimisho ya Siku 
ya Kimataifa ya 
Wanawake Duniani 
yaliyofanyika kwenye 
viwanja vya Barafu 
Mburahati Jijini Dar es 
Salaam.

Wanawake wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali 
wameungana na wanawake 
wengine duniani 
kusherehekea maadhimisho 
ya Siku ya Kimataifa ya 
Wanawake Duniani 
yaliyofanyika tarehe 8 Machi, 
2026 kwenye Viwanja vya 
Barafu Mburahati, Jijini Dar es 
Salaam.

Maadhimisho hayo mkoani Dar 
es Salaam yaliongozwa na 
Mkuu wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Mhe. Albert Chalamila 
ambapo yaliwakutanisha 
wanawake kutoka Wizara na 
taasisi mbalimbali za Serikali 
na binafsi. Maadhimisho hayo  
yalilenga kuwakumbusha 
wanawake mchango wao 
katika maendeleo ya jamii na 

uchumi kwa mustakabali wa 
taifa.

Akizungumza wakati wa 
maadhimisho, Mhe. Chalamila 
aliitaka jamii kuadhimisha siku 
hiyo kwa vitendo badala ya 
maneno pekee. Vile vile, 
alihimiza jamii kuwasaidia 
wanawake na watoto wenye 
mahitaji maalumu ili 

kuwawezesha na kuwainua 
kiuchumi.

Naye Mhe. Albert Msando, 
Mkuu wa Wilaya ya Ubungo 
aliwahimiza  wanawake wa 
mkoa wa Dar es Salaam 
kutumia fursa mbalimbali za 
uwezeshaji zinazotolewa na 
wilaya ili kujikwamua kiuchumi 
na kuepuka unyanyasaji wa 
kijinsia unaosababishwa na 
utegemezi.

Bi. Devota Ngulugulu, 
Mhasibu Mkuu wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali 
alisema kuwa ushiriki wa Ofisi 
unalenga kuwahimiza 
wanawake kutumia fursa za 
kiuchumi na rasilimali zilizopo 
nchini ili kujikwamua na 

kuimarisha kipato chao.

Alibainisha kuwa Ofisi 
inatekeleza kauli mbiu ya 
mwaka huu kwa vitendo kwa 
kuhakikisha watumishi 
wanawake ndani ya OWMS 
wanapata haki sawa katika 
nafasi za uongozi na mafunzo. 
Hatua itakayowasaidia 
kuwajengea uwezo kwenye 
kada zao na kuwa viongozi 
bora watakaosaidia kuliletea 
taifa maendeleo.

Akizungumzia kuhusu 
umuhimu wa siku hii, Bi. 
Ngulugulu alieleza siku hiyo ni 
ya muhimu kwa kila 
mwanamke wa OWMS kwa 
kuwa inatoa fursa ya 
kuimarisha mshikamano 

miongoni mwa watumishi 
wanawake na kuthamini 
mchango wao mkubwa katika 
kutekeleza majukumu ya 
OWMS.

Maadhimisho ya mwaka huu 
yaliongozwa na kauli mbiu 
isemayo, “Haki kwa 
wanawake na wasichana ni 
msingi wa maendeleo 
jumuishi kufikia Dira ya Taifa 
ya Maendeleo 2050.’’  
Dhumuni la kauli mbiu hiyo ni 
kuhamasisha jamii kutambua 
umuhimu wa kuhakikisha 
wanawake na wasichana 
wanapata haki na fursa sawa 
katika elimu, uchumi na 
uongozi. Hatua hiyo itachangia   
kufanikisha maendeleo 
endelevu ya taifa.
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Wanawake wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali 
wameungana na wanawake 
wengine duniani 
kusherehekea maadhimisho 
ya Siku ya Kimataifa ya 
Wanawake Duniani 
yaliyofanyika tarehe 8 Machi, 
2026 kwenye Viwanja vya 
Barafu Mburahati, Jijini Dar es 
Salaam.

Maadhimisho hayo mkoani Dar 
es Salaam yaliongozwa na 
Mkuu wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Mhe. Albert Chalamila 
ambapo yaliwakutanisha 
wanawake kutoka Wizara na 
taasisi mbalimbali za Serikali 
na binafsi. Maadhimisho hayo  
yalilenga kuwakumbusha 
wanawake mchango wao 
katika maendeleo ya jamii na 

uchumi kwa mustakabali wa 
taifa.

Akizungumza wakati wa 
maadhimisho, Mhe. Chalamila 
aliitaka jamii kuadhimisha siku 
hiyo kwa vitendo badala ya 
maneno pekee. Vile vile, 
alihimiza jamii kuwasaidia 
wanawake na watoto wenye 
mahitaji maalumu ili 

kuwawezesha na kuwainua 
kiuchumi.

Naye Mhe. Albert Msando, 
Mkuu wa Wilaya ya Ubungo 
aliwahimiza  wanawake wa 
mkoa wa Dar es Salaam 
kutumia fursa mbalimbali za 
uwezeshaji zinazotolewa na 
wilaya ili kujikwamua kiuchumi 
na kuepuka unyanyasaji wa 
kijinsia unaosababishwa na 
utegemezi.

Bi. Devota Ngulugulu, 
Mhasibu Mkuu wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali 
alisema kuwa ushiriki wa Ofisi 
unalenga kuwahimiza 
wanawake kutumia fursa za 
kiuchumi na rasilimali zilizopo 
nchini ili kujikwamua na 

kuimarisha kipato chao.

Alibainisha kuwa Ofisi 
inatekeleza kauli mbiu ya 
mwaka huu kwa vitendo kwa 
kuhakikisha watumishi 
wanawake ndani ya OWMS 
wanapata haki sawa katika 
nafasi za uongozi na mafunzo. 
Hatua itakayowasaidia 
kuwajengea uwezo kwenye 
kada zao na kuwa viongozi 
bora watakaosaidia kuliletea 
taifa maendeleo.

Akizungumzia kuhusu 
umuhimu wa siku hii, Bi. 
Ngulugulu alieleza siku hiyo ni 
ya muhimu kwa kila 
mwanamke wa OWMS kwa 
kuwa inatoa fursa ya 
kuimarisha mshikamano 

miongoni mwa watumishi 
wanawake na kuthamini 
mchango wao mkubwa katika 
kutekeleza majukumu ya 
OWMS.

Maadhimisho ya mwaka huu 
yaliongozwa na kauli mbiu 
isemayo, “Haki kwa 
wanawake na wasichana ni 
msingi wa maendeleo 
jumuishi kufikia Dira ya Taifa 
ya Maendeleo 2050.’’  
Dhumuni la kauli mbiu hiyo ni 
kuhamasisha jamii kutambua 
umuhimu wa kuhakikisha 
wanawake na wasichana 
wanapata haki na fursa sawa 
katika elimu, uchumi na 
uongozi. Hatua hiyo itachangia   
kufanikisha maendeleo 
endelevu ya taifa.

Baadhi ya wanawake wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakielekea kushiriki Maadhimisho ya Siku ya 
Kimataifa ya Wanawake Duniani viwanja vya Barafu Mburahati Jijini Dar es Salaam .

Uk. 47Jarida la Wakili Mkuu, Toleo la 16



Uk. 16

Bi. Alice E. Mtulo, 
Naibu Wakili Mkuu wa 

Serikali akizungumza na 
Wanawake wa Ofisi ya 

Wakili Mkuu wa Serikali 
wakati akifungua mafunzo 

kuhusu afya ya akili 
yaliyofanyika Jijini Dar 

es Salaam.

Bi. Alice E. Mtulo, Naibu Wakili Mkuu wa Serikali (aliyeketi katikati) akiwa kwenye picha ya 
pamoja na watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kuelekea Siku ya Wanawake Duniani 
kwenye hafla iliyofanyika Jijini Dar es Salaam.
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Bi. Alice E. Mtulo, Naibu Wakili Mkuu wa Serikali (aliyesimama kulia) akimkabidhi hundi Malkia 
wa Nguvu wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Bi. Stella Machoke kuelekea Siku ya Wanawake 

Duniani kwenye hafla iliyofanyika Jijini Dar es Salaam.

Bi. Prisca Ulomi, Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano 
Serikalini wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
akimkabidhi Bi. Alice E. Mtulo, Naibu Wakili Mkuu wa 
Serikali (wa pili kulia)  zawadi ya picha yake ya 
kuchorwa kuelekea Siku ya Wanawake Duniani 
iliyofanyika Jijini Dar es Salaam.

Bi. Mwajuma Sihiyana, Katibu Sheria wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali akimkabidhi Bi. Alice E. 
Mtulo, Naibu Wakili Mkuu wa Serikali (wa pili kulia)  
zawadi ya picha yake ya kuchorwa kwa niaba ya 
wanawake wa Ofisi hiyo kuelekea Siku ya 
Wanawake Duniani iliyofanyika Jijini Dar es Salaam.
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Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi akifafanua jambo baada ya uwasilishaji wa 
randama ya mpango na bajeti ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kwa Mwaka wa Fedha 
2026/27 uliofanywa na Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria, ndugu Eliakim Maswi 
mbele ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Utawala, Katiba na Sheria tarehe 28 Machi, 
2026 kwenye ukumbi wa Bunge jijini Dodoma

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice Mtulo (wa pili kulia) akifuatilia uwasilishaji wa 
randama ya mpango na bajeti ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kwa Mwaka wa Fedha 
2026/27 uliofanywa na Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria, ndugu Eliakim Maswi 
(hayupo pichani) mbele ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Utawala, Katiba na Sheria 
tarehe 28 Machi, 2026 kwenye ukumbi wa Bunge jijini Dodoma

Habari Picha
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Bi. Alice E. Mtulo, Naibu 
Wakili Mkuu wa Serikali 

akizungumza na 
waajiriwa wapya wa Ofisi 

ya Wakili Mkuu wa 
Serikali wakati akifunga 

mafunzo elekezi 
yaliyofanyika Kibaha 

mkoani Pwani.

Waajiriwa Wapya Wapewa Mafunzo ya 
Sheria, Taratibu na Kanuni za Utumishi 
wa Umma
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali iliendesha mafunzo 
kwa waajiriwa wapya wa Ofisi 
hiyo kuhusu sheria, taratibu na 
kanuni za utumishi wa umma ili 
waweze kufahamu utendaji 
kazi wa Serikali na 
kuwawezesha kutekeleza 
majukumu ya Ofisi kwa niaba 

ya Serikali.

“Mafunzo mliyopatiwa kuhusu 
sheria, kanuni na taratibu za 
utumishi wa umma naamini 
yatawawezesha kufahamu 
utendaji kazi wa Serikali hivyo 
mtakuwa kwenye nafasi nzuri 
ya kutekeleza majukumu ya 

OWMS kwa kuzingatia 
taaluma ya kila mmoja wenu 
katika eneo lake la kazi,” 
alisema Bi. Mtulo.

Pia, ameongeza kuwa OWMS 
inajishughulisha na uendeshaji 
wa mashauri ya madai na 
usuluhishi kwa niaba ya 
Serikali hivyo waajiriwa wapya 
wanatakiwa kuhakikisha 
wanatekeleza majukumu ya 
msingi kwa wakati.

Mkurugenzi wa Utawala na 
Rasilimali Watu wa OWMS, Bi. 
Asha Hayeshi alisema 
waajiriwa wapya wa Ofisi 
wamepatiwa mafunzo kuhusu 
sheria, taratibu na kanuni za 
utumishi wa umma, maadili ya 
utumishi wa umma, utunzaji 
wa kumbukumbu na siri za 
Ofisi, mawasiliano na 
mahusiano mahali pa kazi, 
haki na wajibu wa mtumishi wa 
umma na majukumu ya Ofisi 
hiyo.

Bi. Alice E. Mtulo, Naibu Wakili 
Mkuu wa Serikali alifunga 
mafunzo hayo yaliyotolewa 
kwa waajiriwa wapya wa kada 
mbalimbali za Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali yaliyofanyika 
kwa siku tatu Kibaha mkoani 
Pwani. 

Bi. Alice E. Mtulo, Naibu Wakili Mkuu wa Serikali (aliyesimama katikati) 
akiwa kwenye picha ya pamoja na watumishi wapya (waliosimama 
nyuma) wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali baada ya kufunga 
mafunzo elekezi kwa watumishi hao yaliyofanyika Kibaha mkoani 
Pwani.
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Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu wa 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Asha Hayeshi 
akiwasilisha majukumu ya Idara hiyo kwa 
waajiriwa wapya wa Ofisi hiyo wakati wa mafunzo 
elekezi yaliyofanyika Kibaha mkoani Pwani.

Bi. Mercy Kyamba, Mkurugenzi Msaidizi Sehemu ya 
Udhibiti Ubora wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
akiwasilisha majukumu ya Idara ya Usimamizi wa 
Mashauri na Udhibiti Ubora kwa waajiriwa wapya 
wa Ofisi hiyo wakati wa mafunzo elekezi 
yaliyofanyika Kibaha mkoani Pwani.

Ndugu Azizi Makaburi, Mkuu wa Kitengo cha 
TEHAMA wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
akiwasilisha majukumu ya Kitengo hicho kwa 
waajiriwa wapya wa Ofisi hiyo wakati wa mafunzo 
elekezi kwa watumishi hao yaliyofanyika Kibaha 
mkoani Pwani.

Mkurugenzi Idara Usuluhishi wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali, ndugu Saddy Sevingi akiwasilisha 
majukumu ya Idara hiyo kwa waajiriwa wapya wa 
Ofisi hiyo wakati wa mafunzo elekezi yaliyofanyika 
Kibaha mkoani Pwani.

Baadhi ya waajiriwa wapya wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali wakimsikiliza 
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice 
E. Mtulo (hayupo pichani) wakati 
akifunga mafunzo elekezi kwa 
watumishi hao yaliyofanyika Kibaha 
mkoani Pwani.
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Mhe. Salma Maghimbi, Jaji Mfawidhi wa Mahakama Kuu ya Tanzania Kanda ya Dar es Salaam akimkabidhi 
zawadi  Wakili wa Serikali OWMS ndugu Mkama Msalama baada ya kuibuka mshindi wa kwanza wa mbio 
za mita mia wakati wa Bonanza la nusu mwaka  lililoandaliwa na Mahakama ya Tanzania Jijini Dar es 
Salaam.

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
Yashiriki Bonanza la Mahakama

Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali, ilishiriki Bonanza la 
Michezo lililoandaliwa na 
Mahakama ya Tanzania Kanda 
ya Dar es Salaam kwa lengo la 
kuongeza ushirikiano na 
kuimarisha afya za watumishi 
wa taasisi zilizo kwenye 
mnyororo wa utoaji haki nchini.

Akizungumza wakati wa 
ufunguzi wa bonanza hilo, Jaji 
Mfawidhi wa Mahakama Kuu 
Kanda ya Dar es Salaam, Mhe. 
Salma Maghimbi aliwahimiza 

watumishi hao kujenga tabia 
endelevu ya kufanya mazoezi  
ili kuepuka uwezekano wa 
kupata magonjwa 
yasiyoambukiza.

Alieleza kuwa uwepo wa 
bonanza unatokana na 
utekelezaji wa nguzo ya tatu ya 
Mpango Mkakati wa 
Mahakama ya Tanzania 
unaohimiza uimarishaji wa 
imani ya wananchi na 
ushirikishwaji wa wadau 
kwenye mnyororo wa utoaji 

haki nchini.

Kiongozi huyo aliendelea 
kuwakumbusha watumishi 
kuwa wana wajibu wa 
kuendelea kutekeleza 
majukumu yao kwa bidii na 
weledi ikiwa ni pamoja na 
kuongeza ubunifu ili kuleta 
matokeo chanya na tija.  Hatua 
hiyo  itaongeza utoaji wa 
huduma ubora kwa kuzingatia 
sheria, taratibu na miongozo 
inayotolewa na viongozi wa 
Serikali katika kutekeleza 

majukumu yao ya kila siku.

Mhe. Maghimbi alisisitiza kuwa 
kufanya mazoezi ni jambo 
muhimu katika kuimarisha afya 
na hivyo inasaidia kuongeza 
ufanishi katika utekelezaji wa 
majukumu mahali pa kazi.

Aliongeza kuwa afya njema 
inapatikana kwa kuwa na 
mtindo bora wa maisha 
unaozingatia ulaji unaofaa, 
kufanya mazoezi ya mwili na 
kuepuka matumizi ya sigara na 
tumbaku. Utaratibu huu 
utasaidia watumishi 
kukabiliana na magonjwa sugu 
yasiyoambukiza kama vile 
kisukari, saratani, shinikizo la 
damu na  uzito uliopitiliza ili 
kulinda nguvu kazi za 
watumishi.

Mhe. Jaji Maghimbi 
aliwasisitiza watumishi 

kutenga muda wa kufanya 
mazoezi na kushiriki michezo 
mbalimbali hatua itakayosaidia 
kujenga umoja na ushirikiano 
miongoni mwa taasisi zilizopo 
kwenye mnyororo wa utoaji 
haki nchini.

Mwenyekiti na mratibu wa 
bonanza hilo, Jaji wa 
Mahakama Kuu ya Tanzania 
Mhe. Anold Kerikiano alisema 
kuwa bonanza hili si kwa ajili 
ya kuimarisha afya za 
watumishi peke yake bali pia ni 
kuimarisha mahusiano kati ya 
Mahakama na wadau wake.

Akifafanua umuhimu wa 
watumishi kushiriki zoezi hilo, 
Mhe. Jaji Keriakano alieleza 
kuwa kupitia bonanza hilo 
watumishi wataweza 
kuimarisha afya, kushirikiana 
na kupendana hatua 
inayoweza kufanikisha utoaji 

huduma bora na kwa wakati.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
wa Utawala na Usimamizi wa 
Rasilimali Watu wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. 
Asha Hayeshi alisema kuwa 
ushiriki wa OWMS utasaidia 
kujenga ushirikiano  miongoni 
mwa watumishi pamoja na 
kuendelea kujenga taswira ya 
Ofisi kwa wadau wetu.

Wakili wa Serikali wa OMWS 
ndugu Boaz Msofe 
aliwashukuru waratibu kwa 
kuandaa bonanza hilo. Vile 
vile,  aliwaomba waratibu 
waendelee kuandaa bonanza 
kama hilo kwa kuwa pamoja na 
kuimarisha afya limekuwa 
daraja la kuongeza mahusiano 
miongoni mwa washiriki na 
wadau.
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Wachezaji wa Timu ya Kamba ya Wanawake wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakivuta kamba dhidi ya 
timu ya wanawake ya Wizara ya Viwanda na Biashara katika mchezo uliofanyika kwenye viwanja vya 
Furahisha jijini Mwanza.

Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali, ilishiriki Bonanza la 
Michezo lililoandaliwa na 
Mahakama ya Tanzania Kanda 
ya Dar es Salaam kwa lengo la 
kuongeza ushirikiano na 
kuimarisha afya za watumishi 
wa taasisi zilizo kwenye 
mnyororo wa utoaji haki nchini.

Akizungumza wakati wa 
ufunguzi wa bonanza hilo, Jaji 
Mfawidhi wa Mahakama Kuu 
Kanda ya Dar es Salaam, Mhe. 
Salma Maghimbi aliwahimiza 

watumishi hao kujenga tabia 
endelevu ya kufanya mazoezi  
ili kuepuka uwezekano wa 
kupata magonjwa 
yasiyoambukiza.

Alieleza kuwa uwepo wa 
bonanza unatokana na 
utekelezaji wa nguzo ya tatu ya 
Mpango Mkakati wa 
Mahakama ya Tanzania 
unaohimiza uimarishaji wa 
imani ya wananchi na 
ushirikishwaji wa wadau 
kwenye mnyororo wa utoaji 

haki nchini.

Kiongozi huyo aliendelea 
kuwakumbusha watumishi 
kuwa wana wajibu wa 
kuendelea kutekeleza 
majukumu yao kwa bidii na 
weledi ikiwa ni pamoja na 
kuongeza ubunifu ili kuleta 
matokeo chanya na tija.  Hatua 
hiyo  itaongeza utoaji wa 
huduma ubora kwa kuzingatia 
sheria, taratibu na miongozo 
inayotolewa na viongozi wa 
Serikali katika kutekeleza 

majukumu yao ya kila siku.

Mhe. Maghimbi alisisitiza kuwa 
kufanya mazoezi ni jambo 
muhimu katika kuimarisha afya 
na hivyo inasaidia kuongeza 
ufanishi katika utekelezaji wa 
majukumu mahali pa kazi.

Aliongeza kuwa afya njema 
inapatikana kwa kuwa na 
mtindo bora wa maisha 
unaozingatia ulaji unaofaa, 
kufanya mazoezi ya mwili na 
kuepuka matumizi ya sigara na 
tumbaku. Utaratibu huu 
utasaidia watumishi 
kukabiliana na magonjwa sugu 
yasiyoambukiza kama vile 
kisukari, saratani, shinikizo la 
damu na  uzito uliopitiliza ili 
kulinda nguvu kazi za 
watumishi.

Mhe. Jaji Maghimbi 
aliwasisitiza watumishi 

kutenga muda wa kufanya 
mazoezi na kushiriki michezo 
mbalimbali hatua itakayosaidia 
kujenga umoja na ushirikiano 
miongoni mwa taasisi zilizopo 
kwenye mnyororo wa utoaji 
haki nchini.

Mwenyekiti na mratibu wa 
bonanza hilo, Jaji wa 
Mahakama Kuu ya Tanzania 
Mhe. Anold Kerikiano alisema 
kuwa bonanza hili si kwa ajili 
ya kuimarisha afya za 
watumishi peke yake bali pia ni 
kuimarisha mahusiano kati ya 
Mahakama na wadau wake.

Akifafanua umuhimu wa 
watumishi kushiriki zoezi hilo, 
Mhe. Jaji Keriakano alieleza 
kuwa kupitia bonanza hilo 
watumishi wataweza 
kuimarisha afya, kushirikiana 
na kupendana hatua 
inayoweza kufanikisha utoaji 

huduma bora na kwa wakati.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
wa Utawala na Usimamizi wa 
Rasilimali Watu wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. 
Asha Hayeshi alisema kuwa 
ushiriki wa OWMS utasaidia 
kujenga ushirikiano  miongoni 
mwa watumishi pamoja na 
kuendelea kujenga taswira ya 
Ofisi kwa wadau wetu.

Wakili wa Serikali wa OMWS 
ndugu Boaz Msofe 
aliwashukuru waratibu kwa 
kuandaa bonanza hilo. Vile 
vile,  aliwaomba waratibu 
waendelee kuandaa bonanza 
kama hilo kwa kuwa pamoja na 
kuimarisha afya limekuwa 
daraja la kuongeza mahusiano 
miongoni mwa washiriki na 
wadau.
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Shauri la Mapitio Namba 
32537 la 2025 la kupinga 
uundwaji wa Tume ya 
Uchunguzi wa Matukio ya 
Uvunjifu wa Amani yaliyotokea 
nchini wakati na baada ya 
Uchaguzi Mkuu wa tarehe 29 
Oktoba 2025 lilifunguliwa 
Mahakama Kuu masjala ndogo 
ya Dar es salaam. Shauri hilo 
lilifunguliwa na Bi. Rosemary 
Mwakitwange na wenzake 
watatu dhidi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali pamoja na 
wajumbe wa Tume ya 
Uchunguzi.

Katika shauri hilo, waleta 
maombi waliiomba Mahakama 
Kuu, kupitia utaratibu wa 
mapitio ya Mahakama, itoe 
amri ya kufuta uamuzi wa 
Mheshimiwa Rais wa kuunda 
na kuteua wajumbe wa Tume 
hiyo tarehe 18 Novemba, 

2025. Walidai kuwa Rais 
alivuka mipaka ya mamlaka 
yake ya kisheria wakati wa 
kuunda Tume hiyo.

Shauri hilo liliendeshwa na 
kusimamiwa na jopo la 
Mawakili wa Serikali kutoka 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali kwa niaba ya Serikali.

Baada ya kusikiliza hoja za 
pande zote, tarehe 13 Machi 
2026, Mahakama Kuu 
imetupilia mbali shauri hilo, 
ikieleza kuwa Mheshimiwa 
Rais alitumia mamlaka 
aliyonayo kisheria chini ya 
Kifungu cha 3 cha Sheria ya 
Tume za Uchunguzi, Sura ya 
32, na kwamba hakuvunja 
mamlaka yake ya kisheria 
katika kuunda Tume hiyo.

Mahakama imeeleza kuwa 

kwa mujibu wa Kifungu cha 3 
cha Sheria ya Tume za 
Uchunguzi, Sura 32 Rais ana 
mamlaka ya kuunda Tume na 
kuteua wajumbe wake.

Mahakama pia ilibainisha kuwa 
hakuna ushahidi 
uliowasilishwa mahakamani 
unaoonesha kuwa Rais alienda 
kinyume na matakwa ya sheria 
hiyo wakati wa kuunda Tume. 
Aidha, Mahakama haikuona 
uwepo wa upendeleo (bias) 
katika uteuzi wa wajumbe wa 
Tume, kwa kuwa sheria 
inampa Rais mamlaka ya 
kufanya uteuzi huo.

Kutokana na sababu hizo, 
Mahakama imehitimisha kuwa 
maombi ya walalamikaji 
hayakuwa na msingi wa 
kisheria, hivyo yakatupiliwa 
mbali.
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Mahakama Yatupilia Mbali Shauri la 
Kupinga Tume ya Uchunguzi wa Matukio 

ya Uvunjifu wa Amani



OWMS Yashiriki Kuandaa Mafunzo na 
Kongamano la Wanawake la Utatuzi 

wa Migogoro Kwa Njia Mbadala

Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali kwa kushirikiana na  
Kituo cha Kimataifa cha 
Usuluhishi Tanzania (Tanzania 
International Arbitration Centre 
– TIAC) ilifanya maandalizi ya 
kuendesha mafunzo na 
kongamano la ushirikishwaji 
wa wanawake kwenye utatuzi 
wa migogoro kwa njia 
mbadala. Lengo ni kuongeza 
idadi ya wanawake 

waliothibitishwa kwenye ngazi 
ya maamuzi na ushiriki kwenye 
utatuzi wa migogoro ndani na 
nje ya nchi.
 
Hayo yalielezwa na Mwenyekiti 
wa Bodi ya Wakurugenzi wa 
TIAC, ndugu Godson Nyange 
wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kwenye 
ukumbi wa Wakili House, Dar 
es Salaam ili kuhabarisha 

umma kuhusu matukio hayo 
ambayo yalifanyika tarehe 24 
hadi 27 Machi, 2026 jijini Dar 
es Salaam.
 
Kongamano hilo liliongozwa na 
kauli mbiu isemayo, “Kutoka 
Majadiliano hadi Hatua: 
Kuendeleza Ushirikishwaji 
wa Wanawake katika Utatuzi 
wa Migogoro kwa Njia 
Mbadala.” Kongamano hilo  
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mbadala; na mikakati ya 
kujenga kujiamini na uwepo wa 
kitaaluma katika mashauri ya 
utatuzi wa migogoro.
 
Kongamano hilo lilikuwa ni 
jukwaa la kiwango cha juu la 
kujadili namna ya kuongeza 
ushiriki wa wanawake katika 
utatuzi wa migogoro kwa njia 
mbadala. Majadiliano ya jopo 
la wataalamu yaliwakutanisha 
wadau mashuhuri katika 
kuchambua masuala muhimu 
kuhusu nafasi ya wanawake 
katika kuimarisha mifumo ya 
utatuzi wa migogoro kwa njia 
mbadala; msaada wa taasisi 
katika kukuza wanawake 
katika usuluhishi na 
upatanishi; kujenga mitandao 
ya kitaaluma na fursa za ulezi 
kwa wataalamu wapya wa 
utatuzi wa migogoro kwa njia 
mbadala; na athari pana ya 
utofauti wa kijinsia katika utoaji 
haki na imani ya kibiashara.

 
Mkurugenzi Mtendaji wa TIAC, 
Bi. Magreth Magoma alisema  
mafunzo na kongamano hilo ni 
sehemu ya juhudi pana za 
TIAC za kukuza matumizi na 
maendeleo ya utatuzi mbadala 
wa migogoro nchini Tanzania 
na katika ukanda mzima wa 
Afrika Mashariki. Hivyo, 
mafunzo hayo yamechangia 
kujenga mfumo madhubuti na 
unaoaminika wa utatuzi wa 
migogoro unaosaidia 
upatikanaji wa haki, uhakika 
wa biashara na kuimarisha 
uwekezaji.
 
Bi. Magoma aliongeza kuwa 
kupitia uwepo wa Sheria ya 
Usuluhishi nchini ya mwaka 
2020 ambayo inaelekeza kuwa 
mtu yeyote anayetaka kufanya 
usuluhishi lazima apate ithibati 
kutoka Wizara ya Katiba na 
Sheria. 

“Sheria hii ilianza utekelezaji 
wake mwaka 2021 ambapo 
hadi sasa Wizara imewapatia 
ithibati na kuwathibitisha jumla 
ya wanaume 444 katika eneo 
la usuluhishi na wanawake 89; 
majadiliano wanaume 162 na 
wanawake 38; wapatanishi 
wanaume 142 na wanawake 
56; na upatanishi wanaume 77 
na wanawake 14,” alifafanua 
Bi. Magoma.
 
Mafunzo na kongamano hilo 
liliangazia umuhimu wa uwiano 
wa kijinsia katika utatuzi wa 
migogoro, kujadili mikakati ya 
kuongeza uelewa na ushiriki na 
uongozi wa wanawake katika 
utatuzi wa migogoro kwa njia 
mbadala. Hii itawawezesha 
wanawake kuimarisha taaluma 
zao, kuchangia mfumo wa 
utatuzi wa migogoro ulio na 
uwiano, unaojumuisha wadau 
wote na unaoaminika zaidi.

liliwaleta pamoja wataalamu 
wa sheria, watunga sera, 
wanataaluma, viongozi wa 
biashara, wataalamu wa 
utatuzi wa migogoro kwa njia 
mbadala pamoja na 
wataalamu kutoka kada 
mbalimbali ili kuzitathimini kwa 
kina hatua za kuongeza 
ushiriki wa wanawake katika 
utatuzi wa migogoro.
 
Kongamano hilo lilitanguliwa 
na mafunzo yaliyoongozwa na 
mada isemayo, “Kujenga 
Uwezo na Kujiamini kwa 
Wanawake katika Utatuzi 
Mbadala wa Migogoro.”
 
“Kihistoria, Sekta ya Utatuzi wa 
Migogoro kwa Njia Mbadala 
imekuwa ikitawaliwa zaidi na 
wanaume, huku wanawake 
wakiwa wachache katika 
nafasi za usuluhishi, 
upatanishi na majukumu 
mengine ya utatuzi wa 
migogoro kwa njia mbadala 
hasa katika nafasi za juu za 
kufanya maamuzi,” alifafanua 
ndugu Nyange. 

Ndugu Nyange aliongeza 
kuwa, hali hii imeonekana 
duniani kote na barani Afrika 
ambapo tafiti zinaonyesha 
takribani asilimia 72 ya 
wasuluhishi katika kesi 
zinazohusiana na Afrika ni 
wanaume, wakati asilimia 28 tu 
ni wanawake. Vile vile, 
wanawake wanawakilisha 
takribani asilimia 29 hadi 34 ya 
uteuzi wa wasuluhishi katika 
taasisi kubwa za kimataifa za 
usuluhishi
 
Akizungumza kwa niaba ya 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali, Bi. Mercy Kyamba, 
Mkurugenzi Msaidizi Sehemu 
ya Udhibiti Ubora alisema 
OWMS inashirikiana na TIAC 
kuendesha mafunzo na 
kufanya kongamano kwa kuwa 
OWMS pamoja na majukumu 
mengine, imekasimiwa na 
kupewa dhamana na Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kusimamia na 
kuendesha mashauri ya 
usuluhishi ndani na nje ya nchi 

kwa niaba ya Serikali.
 
Bi. Kyamba alisema uwepo wa 
mafunzo na kongamano ni 
dhamira ya pamoja ya TIAC na 
OWMS ya kuimarisha nafasi 
ya wanawake katika 
usuluhishi, upatanishi na 
mifumo mingine ya utatuzi wa 
migogoro kwa njia mbadala. 
Mafunzo  yaliendeshwa na 
wataalam wabobezi wa ndani 
na nje ya nchi na yalilenga 
kuwapatia wanawake maarifa, 
ujuzi wa vitendo na kujiamini 
kunakohitajika ili kushiriki 
kikamilifu katika michakato ya 
utatuzi wa migogoro kwa njia 
mbadala.
 
Aidha, mafunzo yaliyotolewa 
yalihusu misingi ya usuluhishi 
na upatanishi; ujuzi wa vitendo 
katika majadiliano na 
usimamizi wa migogoro; 
viwango vya maadili na wajibu 
wa kitaaluma katika utatuzi wa 
migogoro kwa njia mbadala; 
njia za kujenga taaluma na 
kupata ithibati katika utatuzi 
wa migogoro kwa njia 

Bi. Mercy Kyamba, Mkurugenzi Msaidizi Sehemu ya Udhibiti Ubora wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
akizungumzia ushirikiano uliopo kati ya Ofisi hiyo na Kituo cha Kimataifa cha Usuluhishi Tanzania wakati 
wa mkutano na waandishi wa habari kuhusu mafunzo na kongamano la ushirikishwaji wa wanawake 
kwenye utatuzi wa migogoro kwa njia mbadala yaliyofanyika Jijini Dar es Salaam.



Ndugu Godson 
Nyange, Mwenyekiti 
wa Bodi ya 
Wakurugenzi wa 
Kituo cha Kimataifa 
cha Usuluhishi 
Tanzania (TIAC) 
akiongea na 
waandishi wa habari 
kuhusu mafunzo na 
kongamano la 
ushirikishwaji wa 
wanawake kwenye 
utatuzi wa migogoro 
kwa njia mbadala 
yaliyofanyika Jijini 
Dar es Salaam.

Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali kwa kushirikiana na  
Kituo cha Kimataifa cha 
Usuluhishi Tanzania (Tanzania 
International Arbitration Centre 
– TIAC) ilifanya maandalizi ya 
kuendesha mafunzo na 
kongamano la ushirikishwaji 
wa wanawake kwenye utatuzi 
wa migogoro kwa njia 
mbadala. Lengo ni kuongeza 
idadi ya wanawake 

waliothibitishwa kwenye ngazi 
ya maamuzi na ushiriki kwenye 
utatuzi wa migogoro ndani na 
nje ya nchi.
 
Hayo yalielezwa na Mwenyekiti 
wa Bodi ya Wakurugenzi wa 
TIAC, ndugu Godson Nyange 
wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kwenye 
ukumbi wa Wakili House, Dar 
es Salaam ili kuhabarisha 

umma kuhusu matukio hayo 
ambayo yalifanyika tarehe 24 
hadi 27 Machi, 2026 jijini Dar 
es Salaam.
 
Kongamano hilo liliongozwa na 
kauli mbiu isemayo, “Kutoka 
Majadiliano hadi Hatua: 
Kuendeleza Ushirikishwaji 
wa Wanawake katika Utatuzi 
wa Migogoro kwa Njia 
Mbadala.” Kongamano hilo  
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mbadala; na mikakati ya 
kujenga kujiamini na uwepo wa 
kitaaluma katika mashauri ya 
utatuzi wa migogoro.
 
Kongamano hilo lilikuwa ni 
jukwaa la kiwango cha juu la 
kujadili namna ya kuongeza 
ushiriki wa wanawake katika 
utatuzi wa migogoro kwa njia 
mbadala. Majadiliano ya jopo 
la wataalamu yaliwakutanisha 
wadau mashuhuri katika 
kuchambua masuala muhimu 
kuhusu nafasi ya wanawake 
katika kuimarisha mifumo ya 
utatuzi wa migogoro kwa njia 
mbadala; msaada wa taasisi 
katika kukuza wanawake 
katika usuluhishi na 
upatanishi; kujenga mitandao 
ya kitaaluma na fursa za ulezi 
kwa wataalamu wapya wa 
utatuzi wa migogoro kwa njia 
mbadala; na athari pana ya 
utofauti wa kijinsia katika utoaji 
haki na imani ya kibiashara.

 
Mkurugenzi Mtendaji wa TIAC, 
Bi. Magreth Magoma alisema  
mafunzo na kongamano hilo ni 
sehemu ya juhudi pana za 
TIAC za kukuza matumizi na 
maendeleo ya utatuzi mbadala 
wa migogoro nchini Tanzania 
na katika ukanda mzima wa 
Afrika Mashariki. Hivyo, 
mafunzo hayo yamechangia 
kujenga mfumo madhubuti na 
unaoaminika wa utatuzi wa 
migogoro unaosaidia 
upatikanaji wa haki, uhakika 
wa biashara na kuimarisha 
uwekezaji.
 
Bi. Magoma aliongeza kuwa 
kupitia uwepo wa Sheria ya 
Usuluhishi nchini ya mwaka 
2020 ambayo inaelekeza kuwa 
mtu yeyote anayetaka kufanya 
usuluhishi lazima apate ithibati 
kutoka Wizara ya Katiba na 
Sheria. 

“Sheria hii ilianza utekelezaji 
wake mwaka 2021 ambapo 
hadi sasa Wizara imewapatia 
ithibati na kuwathibitisha jumla 
ya wanaume 444 katika eneo 
la usuluhishi na wanawake 89; 
majadiliano wanaume 162 na 
wanawake 38; wapatanishi 
wanaume 142 na wanawake 
56; na upatanishi wanaume 77 
na wanawake 14,” alifafanua 
Bi. Magoma.
 
Mafunzo na kongamano hilo 
liliangazia umuhimu wa uwiano 
wa kijinsia katika utatuzi wa 
migogoro, kujadili mikakati ya 
kuongeza uelewa na ushiriki na 
uongozi wa wanawake katika 
utatuzi wa migogoro kwa njia 
mbadala. Hii itawawezesha 
wanawake kuimarisha taaluma 
zao, kuchangia mfumo wa 
utatuzi wa migogoro ulio na 
uwiano, unaojumuisha wadau 
wote na unaoaminika zaidi.

liliwaleta pamoja wataalamu 
wa sheria, watunga sera, 
wanataaluma, viongozi wa 
biashara, wataalamu wa 
utatuzi wa migogoro kwa njia 
mbadala pamoja na 
wataalamu kutoka kada 
mbalimbali ili kuzitathimini kwa 
kina hatua za kuongeza 
ushiriki wa wanawake katika 
utatuzi wa migogoro.
 
Kongamano hilo lilitanguliwa 
na mafunzo yaliyoongozwa na 
mada isemayo, “Kujenga 
Uwezo na Kujiamini kwa 
Wanawake katika Utatuzi 
Mbadala wa Migogoro.”
 
“Kihistoria, Sekta ya Utatuzi wa 
Migogoro kwa Njia Mbadala 
imekuwa ikitawaliwa zaidi na 
wanaume, huku wanawake 
wakiwa wachache katika 
nafasi za usuluhishi, 
upatanishi na majukumu 
mengine ya utatuzi wa 
migogoro kwa njia mbadala 
hasa katika nafasi za juu za 
kufanya maamuzi,” alifafanua 
ndugu Nyange. 

Ndugu Nyange aliongeza 
kuwa, hali hii imeonekana 
duniani kote na barani Afrika 
ambapo tafiti zinaonyesha 
takribani asilimia 72 ya 
wasuluhishi katika kesi 
zinazohusiana na Afrika ni 
wanaume, wakati asilimia 28 tu 
ni wanawake. Vile vile, 
wanawake wanawakilisha 
takribani asilimia 29 hadi 34 ya 
uteuzi wa wasuluhishi katika 
taasisi kubwa za kimataifa za 
usuluhishi
 
Akizungumza kwa niaba ya 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali, Bi. Mercy Kyamba, 
Mkurugenzi Msaidizi Sehemu 
ya Udhibiti Ubora alisema 
OWMS inashirikiana na TIAC 
kuendesha mafunzo na 
kufanya kongamano kwa kuwa 
OWMS pamoja na majukumu 
mengine, imekasimiwa na 
kupewa dhamana na Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kusimamia na 
kuendesha mashauri ya 
usuluhishi ndani na nje ya nchi 

kwa niaba ya Serikali.
 
Bi. Kyamba alisema uwepo wa 
mafunzo na kongamano ni 
dhamira ya pamoja ya TIAC na 
OWMS ya kuimarisha nafasi 
ya wanawake katika 
usuluhishi, upatanishi na 
mifumo mingine ya utatuzi wa 
migogoro kwa njia mbadala. 
Mafunzo  yaliendeshwa na 
wataalam wabobezi wa ndani 
na nje ya nchi na yalilenga 
kuwapatia wanawake maarifa, 
ujuzi wa vitendo na kujiamini 
kunakohitajika ili kushiriki 
kikamilifu katika michakato ya 
utatuzi wa migogoro kwa njia 
mbadala.
 
Aidha, mafunzo yaliyotolewa 
yalihusu misingi ya usuluhishi 
na upatanishi; ujuzi wa vitendo 
katika majadiliano na 
usimamizi wa migogoro; 
viwango vya maadili na wajibu 
wa kitaaluma katika utatuzi wa 
migogoro kwa njia mbadala; 
njia za kujenga taaluma na 
kupata ithibati katika utatuzi 
wa migogoro kwa njia 



Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali kwa kushirikiana na  
Kituo cha Kimataifa cha 
Usuluhishi Tanzania (Tanzania 
International Arbitration Centre 
– TIAC) ilifanya maandalizi ya 
kuendesha mafunzo na 
kongamano la ushirikishwaji 
wa wanawake kwenye utatuzi 
wa migogoro kwa njia 
mbadala. Lengo ni kuongeza 
idadi ya wanawake 

waliothibitishwa kwenye ngazi 
ya maamuzi na ushiriki kwenye 
utatuzi wa migogoro ndani na 
nje ya nchi.
 
Hayo yalielezwa na Mwenyekiti 
wa Bodi ya Wakurugenzi wa 
TIAC, ndugu Godson Nyange 
wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kwenye 
ukumbi wa Wakili House, Dar 
es Salaam ili kuhabarisha 

umma kuhusu matukio hayo 
ambayo yalifanyika tarehe 24 
hadi 27 Machi, 2026 jijini Dar 
es Salaam.
 
Kongamano hilo liliongozwa na 
kauli mbiu isemayo, “Kutoka 
Majadiliano hadi Hatua: 
Kuendeleza Ushirikishwaji 
wa Wanawake katika Utatuzi 
wa Migogoro kwa Njia 
Mbadala.” Kongamano hilo  

Bi. Magreth Magoma, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kituo cha Kimataifa 
cha Usuluhishi Tanzania (TIAC) 
akitoa ufafanuzi kwa waandishi 
wa habari kuhusu mafunzo na 
kongamano la ushirikishwaji wa 
wanawake kwenye utatuzi wa 
migogoro kwa njia mbadala 
yaliyofanyika Jijini Dar es Salaam.

mbadala; na mikakati ya 
kujenga kujiamini na uwepo wa 
kitaaluma katika mashauri ya 
utatuzi wa migogoro.
 
Kongamano hilo lilikuwa ni 
jukwaa la kiwango cha juu la 
kujadili namna ya kuongeza 
ushiriki wa wanawake katika 
utatuzi wa migogoro kwa njia 
mbadala. Majadiliano ya jopo 
la wataalamu yaliwakutanisha 
wadau mashuhuri katika 
kuchambua masuala muhimu 
kuhusu nafasi ya wanawake 
katika kuimarisha mifumo ya 
utatuzi wa migogoro kwa njia 
mbadala; msaada wa taasisi 
katika kukuza wanawake 
katika usuluhishi na 
upatanishi; kujenga mitandao 
ya kitaaluma na fursa za ulezi 
kwa wataalamu wapya wa 
utatuzi wa migogoro kwa njia 
mbadala; na athari pana ya 
utofauti wa kijinsia katika utoaji 
haki na imani ya kibiashara.

 
Mkurugenzi Mtendaji wa TIAC, 
Bi. Magreth Magoma alisema  
mafunzo na kongamano hilo ni 
sehemu ya juhudi pana za 
TIAC za kukuza matumizi na 
maendeleo ya utatuzi mbadala 
wa migogoro nchini Tanzania 
na katika ukanda mzima wa 
Afrika Mashariki. Hivyo, 
mafunzo hayo yamechangia 
kujenga mfumo madhubuti na 
unaoaminika wa utatuzi wa 
migogoro unaosaidia 
upatikanaji wa haki, uhakika 
wa biashara na kuimarisha 
uwekezaji.
 
Bi. Magoma aliongeza kuwa 
kupitia uwepo wa Sheria ya 
Usuluhishi nchini ya mwaka 
2020 ambayo inaelekeza kuwa 
mtu yeyote anayetaka kufanya 
usuluhishi lazima apate ithibati 
kutoka Wizara ya Katiba na 
Sheria. 

“Sheria hii ilianza utekelezaji 
wake mwaka 2021 ambapo 
hadi sasa Wizara imewapatia 
ithibati na kuwathibitisha jumla 
ya wanaume 444 katika eneo 
la usuluhishi na wanawake 89; 
majadiliano wanaume 162 na 
wanawake 38; wapatanishi 
wanaume 142 na wanawake 
56; na upatanishi wanaume 77 
na wanawake 14,” alifafanua 
Bi. Magoma.
 
Mafunzo na kongamano hilo 
liliangazia umuhimu wa uwiano 
wa kijinsia katika utatuzi wa 
migogoro, kujadili mikakati ya 
kuongeza uelewa na ushiriki na 
uongozi wa wanawake katika 
utatuzi wa migogoro kwa njia 
mbadala. Hii itawawezesha 
wanawake kuimarisha taaluma 
zao, kuchangia mfumo wa 
utatuzi wa migogoro ulio na 
uwiano, unaojumuisha wadau 
wote na unaoaminika zaidi.
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liliwaleta pamoja wataalamu 
wa sheria, watunga sera, 
wanataaluma, viongozi wa 
biashara, wataalamu wa 
utatuzi wa migogoro kwa njia 
mbadala pamoja na 
wataalamu kutoka kada 
mbalimbali ili kuzitathimini kwa 
kina hatua za kuongeza 
ushiriki wa wanawake katika 
utatuzi wa migogoro.
 
Kongamano hilo lilitanguliwa 
na mafunzo yaliyoongozwa na 
mada isemayo, “Kujenga 
Uwezo na Kujiamini kwa 
Wanawake katika Utatuzi 
Mbadala wa Migogoro.”
 
“Kihistoria, Sekta ya Utatuzi wa 
Migogoro kwa Njia Mbadala 
imekuwa ikitawaliwa zaidi na 
wanaume, huku wanawake 
wakiwa wachache katika 
nafasi za usuluhishi, 
upatanishi na majukumu 
mengine ya utatuzi wa 
migogoro kwa njia mbadala 
hasa katika nafasi za juu za 
kufanya maamuzi,” alifafanua 
ndugu Nyange. 

Ndugu Nyange aliongeza 
kuwa, hali hii imeonekana 
duniani kote na barani Afrika 
ambapo tafiti zinaonyesha 
takribani asilimia 72 ya 
wasuluhishi katika kesi 
zinazohusiana na Afrika ni 
wanaume, wakati asilimia 28 tu 
ni wanawake. Vile vile, 
wanawake wanawakilisha 
takribani asilimia 29 hadi 34 ya 
uteuzi wa wasuluhishi katika 
taasisi kubwa za kimataifa za 
usuluhishi
 
Akizungumza kwa niaba ya 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali, Bi. Mercy Kyamba, 
Mkurugenzi Msaidizi Sehemu 
ya Udhibiti Ubora alisema 
OWMS inashirikiana na TIAC 
kuendesha mafunzo na 
kufanya kongamano kwa kuwa 
OWMS pamoja na majukumu 
mengine, imekasimiwa na 
kupewa dhamana na Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kusimamia na 
kuendesha mashauri ya 
usuluhishi ndani na nje ya nchi 

kwa niaba ya Serikali.
 
Bi. Kyamba alisema uwepo wa 
mafunzo na kongamano ni 
dhamira ya pamoja ya TIAC na 
OWMS ya kuimarisha nafasi 
ya wanawake katika 
usuluhishi, upatanishi na 
mifumo mingine ya utatuzi wa 
migogoro kwa njia mbadala. 
Mafunzo  yaliendeshwa na 
wataalam wabobezi wa ndani 
na nje ya nchi na yalilenga 
kuwapatia wanawake maarifa, 
ujuzi wa vitendo na kujiamini 
kunakohitajika ili kushiriki 
kikamilifu katika michakato ya 
utatuzi wa migogoro kwa njia 
mbadala.
 
Aidha, mafunzo yaliyotolewa 
yalihusu misingi ya usuluhishi 
na upatanishi; ujuzi wa vitendo 
katika majadiliano na 
usimamizi wa migogoro; 
viwango vya maadili na wajibu 
wa kitaaluma katika utatuzi wa 
migogoro kwa njia mbadala; 
njia za kujenga taaluma na 
kupata ithibati katika utatuzi 
wa migogoro kwa njia 

Watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali na Kituo cha 
Kimataifa cha Usuluhishi Tanzania (TIAC) wakimsikiliza ndugu 
Godson Nyange (hayupo pichani) Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya Kituo cha Kimataifa cha Usuluhishi Tanzania 
wakati akiongea na waandishi wa habari kuhusu mafunzo na 
kongamano la ushirikishwaji wa wanawake kwenye utatuzi wa 
migogoro kwa njia mbadala yaliyofanyika Jijini Dar es Salaam.



Kuwa Ofisi Mahiri ya Umma ya 
kusimamia mashauri ya madai na 

usuluhishi yanayoihusu Serikali

Dira

Dhima
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 

imedhamiria kusimamia na kuendesha 
mashauri ya Serikali kwa ufanisi na 

weledi wa hali ya juu

Dira, Dhima na Maadili ya Msingi

Maadili ya Msingi

1 2

3 4

Weledi

Uwajibikaji

Uaminifu

Uadilifu na Uhuru
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