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Kuongeza uelewa wa 
Watumishi kuhusu 

Maadili, Uwajibikaji na 
Huduma Bora ili kuleta 

thamani katika  
Utumishi wa Umma

Kusisitiza umuhimu wa 
Maadili, Uwajibikaji na 

Huduma Bora  kwa ustawi 
wa Taasisi na kuongeza 

thamani katika utumishi wa 
umma

Kutoa wito kwa Watumishi Kuzingatia  
Maadili, Uwajibikaji na Huduma Bora  katika  

utoaji wa huduma kwa Umma ili kuleta 
thamani katika utumishi wa Umma Tanzania.

 MALENGO  YA MADA
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UTUMISHI WA 
UMMA KATIKA 

DIRA YA TAIFA YA 
MAENDELEO YA 

2050
Thursday, May 21, 2026 IMEANDALIWA NA JOHN STEPHEN 3



qKatika Dira ya Taifa ya Maendeleo 
ya 2050, utumishi wa 
umma unalenga kujenga nguvu kazi 
ya kiwango cha juu inayojikita kwenye 
weledi, uwajibikaji, ubunifu, na 
matumizi ya teknolojia ili 
kusimamia uchumi shindani na 
jumuishi wenye lengo la kufikia hadhi 
ya nchi yenye kipato cha kati na hata 
cha juu
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UTUMISHI WENYE THAMANI NI 
NINI? 

qUtumishi wenye thamani katika 
Utumishi wa Umma Tanzania ni 
dhana inayolenga kuhakikisha 
kuwa rasilimali za umma (fedha, 
muda, na nguvu kazi) zinatumika 
kwa ufanisi, tija, na uwajibikaji ili 
kutoa huduma bora na matokeo 
yaliyokusudiwa kwa wananchi
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MAANA YA THAMANI KATIKA 
UTUMISHI WA UMMA

qKatika utumishi wa umma 
Tanzania, thamani (values) 

zinamaanisha kanuni, maadili, au 
misingi inayoongoza tabia, maamuzi, na 
utendaji kazi wa watumishi wa umma. 
qThamani hizi huwekwa ili kuhakikisha 

utoaji wa huduma kwa umma unafanywa 
kwa weledi, uadilifu, na uwajibikaji.
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qKwa mujibu wa sharia, sera na 
miongozo ya utumishi wa umma 
Tanzania (kama vile Katiba, Sheria ya 
Utumishi wa Umma, na kanuni za 
Utumishi wa Umma), thamani kuu ni 
pamoja na:
qUadilifu (Integrity) – Kutenda kwa 

uaminifu, kuwajibika, na kuepuka 
rushwa, upendeleo, au matumizi 
mabaya ya mamlaka.
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qWeledi (Professionalism) – Kufanya 
kazi kwa ujuzi, usahihi, na kufuata 
taratibu za kitaalamu.
qUsawa na Haki (Equity and 

Justice) – Kuwahudumia wananchi 
wote bila ubaguzi wa kabila, dini, 
siasa, au hali ya kijamii.
qUwajibikaji (Accountability) – 

Kuwajibika kwa matendo yako na 
matumizi ya rasilimali za umma.
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qUwazi (Transparency) – Kufanya 
maamuzi na shughuli za umma kwa njia 
wazi, inayoweza kuchunguzwa na 
umma.
qUfanisi na ubora (Efficiency and 

Effectiveness) – Kutumia rasilimali 
kidogo kufikia malengo makubwa na 
kutoa huduma kwa wakati.
qHuduma kwa Wateja (Customer Care) – 

Kuwatendea wananchi kwa heshima, 
adabu, na kutatua malalamiko yao.
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qThamani hizi zinalenga kujenga 
utamaduni wa kazi unaoleta imani ya 
umma, kupunguza rushwa, na 
kuboresha maisha ya wananchi 
kupitia huduma bora za umma 
zinazotimizwa kwa kufundishwa kwa 
watumishi, kuwekwa kwa mwongozo 
wa maadili (code of ethics), na ukaguzi 
wa mara kwa mara.
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MAADILI NI 
NINI?
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qDhana ya maadili inazo tafsiri mbali 
mbali kulingana na mahitaji halisi ya 
jamii au kundi husika.
qMaadili ni misingi au kanuni 

zilizokubaliwa katika jamii, taasisi 
au kundi fulani kama mwongozo wa 
mahusiano kati yao na namna 
wanavyofanya mambo yao.
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qNeno  Maadili linahusu tabia au 
mwenendo.  Kamusi ya Kiswahili Sanifu 
imetafsiri neno hilo kama ni “Mwenendo 
mwema, mambo ya haki, usawa, 
mafundisho mazuri.”  Mara nyingi 
maadili yanayotakiwa kuzingatiwa 
yametamkwa katika Sheria  au  Kanuni 
zilizowekwa maalum kwa ajili hiyo.  
qSheria na Kanuni hizi hutofautisha kati 

ya mwenendo unaofaa na ule usiofaa, na  
zimewekwa na kukubalika na Jamii, 
Serikali, Taasisi  za Umma na zisizo za 
Umma  ili zitumike kama vigezo vya  
tabia  na mwenendo katika jamii.
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qKanuni hizi za maadili kwa kawaida 
hueleza ni mambo yapi yanakubalika 
na yapi hayakubaliki katika jamii 
husika kwa msingi wa uzuri au ubaya 
wake.
qUtumishi wa umma kama chombo 

chenye malengo yake na namna ya 
kuyafikia, kimejiwekea kanuni za 
msingi ambazo zitawezesha kufikia 
malengo yake. Hizo ndizo zinaunda 
MAADILI YA UTUMISHI WA UMMA. 
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qUkiukwaji wa kanuni za  maadli kwa 
watumishi ni kosa na aina ya adhabu 
inayoweza kutolewa inategemea na 
uzito wa kosa lililofanyika ambapo 
baadhi ya makosa yanaweza 
kushughulikiwa na mamlaka za 
kawaida kwa kuchukua hatua za 
kiutawala na kinidhamu (mf 
kuchelewa kazini, kutoonekana 
kazini, n.k.)
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qMakosa mengine makubwa kama wizi, 
kupokea rushwa au kupigana yanaweza 
kupelekea mtumishi kushtakiwa kwenye 
mamlaka za dola au hata kufungwa. 
Kanuni ya 65 kwenye kanuni za 
utumishi wa umma na sera ya 
menejimenti na ajira (1999) kwa 
pamoja vimesisitiza wajibu wa watumishi 
wa umma kuwa waadilifu ili kujiepusha 
na matatizo yanayoweza kuwapata kwa 
kukosa uadilifu
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qMaadili ni misingi, kanuni na taratibu 
zilizokubalika katika jamii au kundi 
fulani kama mwongozo wa mahusiano 
kati yao na namna wanavyofanya 
mambo yao.
qKanuni hizo ni kama vile uaminifu, 

uadilifu, ukweli, uwajibikaji, staha, 
heshima, n.k.
qUtu! 
qMaadili ni viwango vya utendaji 

vinavyokuongoza katika kufanya kilicho 
sahihi na kuwa na tabia au mwenendo 
mwema.
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qMaadili ya Utumishi wa Umma  na 
Uwajibikaji ni mambo ya Kisera na Sheria 
qSera ya Menejimenti na Ajira ya 

mwaka 1999; 
qMarekebisho ya sheria ya UU. No.8/2002 

kupita rekebisho Namba 18/2007 na 
Usimikwaji wa OPRAS/PEPMIS
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CHIMBUKO LA MAADILI NA UWAJIBIKAJI  
KATIKA  UTUMISHI WA UMMA WENYE THAMANI 

NCHINI TANZANIA
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qKanuni ya 65 ya Kanuni za 
Utumishi wa Umma 2022 
(Jedwali la Tatu) 
qMsisitizo ni juu ya “Kufanya 

Kilicho Sahihi” kwa;
–Kuzingatia utaalam, 
–Kuwa waaminifu na 
–Kuwajibika
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 THAMANI NA MAADILI YA 
UTUMISHI WA UMMA

Katika utumishi wa umma, kuna kanuni nane 
(8) za Maadili:-

1. Kutoa Huduma Bora
2. Utii kwa serikali
3. Bidii ya kazi
4. Kutoa huduma bila upendeleo
5. Kufanya kazi kwa uadilifu
6. Kuwajibika kwa umma
7. Kuheshimu sheria
8. Matumizi sahihi ya taarifa
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MISINGI  YA MAADILI YA UTUMISHI WA UMMA

Kuzingatia Utaalam                   
( Professionalism)

Uaminifu (Honesty)

Kutimiza Wajibu

(Responsibility)
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MISINGI YA MAADILI …

Kuzingatia Utaalam 
·Kutoa huduma bora 
·Bidii ya kazi
·Kutoa huduma bila 
upendeleo
·Matumizi Sahihi ya Taarifa

Uaminifu 
• Kufanya kazi 

kwa uadilifu

Uwajibikaji
• Utii kwa Serikali
• Kuwajibika kwa umma
• Kuheshimu sheria
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Kanuni ya 1: Kutoa Huduma Bora
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Msingi wa Kwanza: Kuzingatia Utaalam 
(PROFESSIONALISM)

Vigezo vya Huduma Bora

q Huduma kupatikana

qMuda kuzingatiwa

qKuzingatia Viwango

qKutoa huduma kwa heshima

q Lugha:Mavazi
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Kutoa Huduma Bora: Muda kuzingatiwa

Epuka Matumizi mabaya ya Muda 
wa Kazi

Huduma kwa wakati na 
kufikia matarajio ya wateja
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Kutoa Huduma Bora….
   Kujali Wateja kwa:
qKukaribisha kwa furaha na 

upendo 
qKusikiliza na kuelewa  tatizo lake
qKutoa maelekezo kwa Lugha nzuri 
qKuvaa mavazi ya heshima
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Kutoa Huduma Bora:Mavazi ya 
Heshima
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Heshima … (Mavazi)
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Kutoa Huduma bora …

qUshirikiano ili kuwa na utendaji wa 
pamoja (Team Work)
Ø Ni muhimu kuwa na Vikao vya mara kwa 

mara kujadili utendaji kazi ili kubaini 
mafanikio na changamoto
ØKuheshimu nafasi ya kila mmoja katika 

kufanikisha utoaji wa Huduma
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Kutoa Huduma Bora ……
qMalengo halisi ya kazi 

yanayopimika(PEPMIS/Mkataba wa 
Utendaji Kazi Serikalini);
qUelewa wa kazi yako (competence);
qUelewa wa pamoja kuhusu Dira na 

Dhamira ya Taasisi na  mikakati ya 
utekelezaji.  WATUMISHI  WOTE 
MNATAKIWA KUFAHAMU DIRA, DHIMA 
NA MAADILI YA TAASISI 
UNAYOFANYIA KAZI. (Mf. Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali OSG)
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Huduma Bora: Utendaji wa Pamoja
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Kanuni ya 2: Kufanya Kazi kwa Bidii
q Matumizi sahihi ya muda wa 

kazi:Shughuli binafsi zifanywe baada ya 
saa za kazi
qKujali muda wa kazi na kufika kazini 

mapema
qKuondoka baada ya kukamilisha kazi.
qKutulia ofisini na kufanya kazi
qKumhudumia Mteja ipasavyo
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Bidii ya Kazi:Matumizi ya Muda wa 
Ofisi
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Bidii ya Kazi…
• Kuwa tayari kufanya kazi kwenye 

kituo chochote cha kazi 
utakachopangiwa. (Ref. Reg. 107 of 
PSR, 2022 and SO,2009)

• Kufanya kazi kwa ufanisi ikiwemo 
kukamilisha majukumu kwa wakati

• Kutumia Utaalamu, Ujuzi na 
Maarifa kuongeza tija kazini
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Kutoa Huduma bila Upendeleo

qHaki ya kuwa mwanachama wa 
Chama cha Siasa
qHaki ina mipaka: Mfano – Taarifa za 

kikazi zisipelekwe kwenye Vyama vya 
Siasa
qHaki ya kuamini dini yoyote 

inayokubalika
qKuepuka upendeleo wa aina yoyote 

sehemu za Kazi:udini, ukanda, 
ukabila,Itikadi ya Kisiasa, Jinsi, n.k
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Kwa wanaotaka kugombea  nafasi za 
uongozi wa Kisiasa wanapaswa 
kuzingatia Waraka wa Mkuu wa Utumishi 
wa Umma Na. 1 wa Mwaka 2015.

Ubunge wa Majimbo / Ubunge wa Viti 
Maalumu  –  Kuacha Kazi baada ya 
kutangazwa na  Tume ya Uchaguzi kuwa 
Mgombea.

Afrika Mashariki – Kuacha Kazi na 
kulipwa Mafao yake kuanzia siku 
atakayoteuliwa kuwa Mbunge wa Bunge 
la Afrika Mashariki.
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qUdiwani - Kuacha Kazi baada ya kutangazwa 
na  Tume ya Uchaguzi kuwa Mgombea.

qUbunge wa kuteuliwa na Rais – ana  hiari ya 
kuchukua likizo bila malipo kwa kipindi chote 
cha ubunge au kuacha kazi na kulipwa mafao 
kuanzia siku atakayoteuliwa kuwa Mbunge.

qUdiwani wa kuteuliwa na Waziri mwenye 
dhamana  ya TAMISEMI - ana  hiari ya 
kuchukua likizo bila malipo kwa kipindi chote 
cha kuwa diwani au kuacha kazi na kulipwa 
mafao kuanzia siku atakayoteuliwa kuwa 
Diwani.
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Kutoa Huduma bila Upendeleo

• Nafasi yoyote ya Uongozi katika 
Chama cha Siasa- kuacha kazi na 
kulipwa mafao

Thursday, May 21, 2026 IMEANDALIWA NA JOHN STEPHEN 39



Utunzaji siri za Ofisi (Sheria ya Usalama 
wa Taifa Namba 3/1970 Kifungu cha 5 
(a) na (b): Kifungo kisichozidi miaka 
miaka 20!
qKutoa Taarifa kwa wahusika/wadau 

pale ambapo zinawahusu
qKuepuka kutumia taarifa  kwa 

manufaa binafsi (kuuza, umaarufu)
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Matumizi sahihi ya taarifa



qChangamoto: Kushindwa kutunza 
siri kutokana na uzembe na kukosa 
umakini wakati wa kutumia 
TEKNOHAMA. 
qWatumishi wa Umma wanapaswa 

kuzingatia MWONGOZO WA MATUMIZI 
BORA, SAHIHI NA SALAMA WA VIFAA, DATA NA 
MIFUMO YA TEHAMA SERIKALINI 2022 
ambapo:-
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qAnuani za barua pepe anuani binafsi km 
yahoo.com,gmail.com,n.k haziruhusiwi 
kutumika katika mawasiliano ya Serikali. 
Tumia barua pepe za Kiserikali tu.
qBarua  na nyaraka zote za Siri 

(Confidential) zisitumwe kwa njia 
ya barua pepe.
qInternet cafe zisitumike kutuma 

taarifa za Serikali n.k
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UAMINIFU (HONESTY)

qMatumizi ya Madaraka na Ofisi  kwa 
manufaa ya umma na siyo binafsi
qMatumizi ya Fedha na Raslimali 

nyingine za umma kwa manufaa ya 
Umma na siyo binafsi.
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Kufanya kazi kwa Uadilifu….

qVitendo vya kuivunjia heshima Serikali - 
mfano:

• Ulevi, 
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Kufanya Kazi kwa Uadilifu: 
kuepuka Ulevi….
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Pia kuepuka mambo yafuatayo:
qKupigana hadharani,  uchafu wa 

mwili na nguo
qKukopa hadi kushindwa kulipa.
qKuomba  au kupokea Rushwa
qZawadi
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Kwa nini si sahihi kupokea zawadi?
(i) Huduma inayotolewa tayari 

imelipiwa ujira halali;
(ii) Inasababisha kutokuzingatia haki 

kwa watu wengine;
(iii)Kujenga mazoea na hatimaye 

kuhalalisha upokeaji wa zawadi  na 
kuwa rushwa;

(iv)Kuharibu uadilifu na heshima yako 
kama mtumishi; na

(v) Kushindwa kuheshimu sheria, 
kanuni na taratibu
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Utii kwa Serikali…
qKutii Serikali iliyopo madarakani kwa 

kuheshimu na kutekeleza Sera na maelekezo 
ya viongozi wa Serikali;
qKupokea na kutekeleza maagizo yaliyo halali 

(lawful instructions); na 
qKushauri kwa maandishi juu ya maagizo 

ambayo si halali au yasiyo na maslahi kwa 
Umma.
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Msingi wa Tatu: Kutimiza Wajibu 
(RESPONSIBILITY)
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• Kujihesabu kuwa watumishi wa umma 
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Kuwajibika kwa Umma
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Mwonekano wa mteja siyo kigezo!!
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Kuwajibika kwa Umma

qKuwahudumia wateja na watumishi 
wenzio kwa heshima
qUmakini kwa wananchi wenye mahitaji 

maalumu (Wazee, Wajawazito, 
Walemavu n.k)
qKuacha dharau,ubabaishaji na  

unyanyasaji kwa wananchi wakati wa 
kutoa huduma
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Kuheshimu Sheria
• Ufahamu wa sheria:Sheria za Sekta na  

Sheria za Utumishi wa Umma n.k
• Kutoa taarifa kwa mamlaka kuhusu 

maagizo ya kuvunja sheria, kanuni au 
taratibu, na

• Kuzingatia kikamilifu sheria zinazotawala 
Utumishi wetu

Thursday, May 21, 2026 52IMEANDALIWA NA JOHN STEPHEN



Kuheshimu Sheria…

q  Mapenzi Kazini
   Kujiepusha kabisa na mahusiano ya kimapenzi 

sehemu za kazi 
   Mahusiano ya Kimapenzi? 
  “ Hivi kama nina uhusiano wa kimapenzi  

na mtumishi mwenzangu sehemu za kazi 
lakini kazi tunachapa kama kawaida, 
kuna ubaya wowote?
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Kuheshimu Sheria…
Mapenzi mahali pa kazi!
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Unyanyasaji hauchagui jinsi
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Kuheshimu Sheria… 

Kwa nini si sahihi kuwa uhusiano wa kimapenzi 
kazini?
vKuharibika kwa mahusiano kazini,
vKuathirika kwa utendaji,
vUpendeleo na matumizi  mabaya ya rasilimali.
vKuharibu sifa na kuiletea aibu Taasisi na Serikali, 

na
vHatari ya maambukizi ya ukimwi na kuathiri 

nguvu kazi kutokana ugonjwa na vifo. 
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Hali ya Kimaadili Tanzania

• Maoni ya Watumishi  katika Mikoa 12 na 
Halmashauri zake kati ya 2009 – 2012:-

1. Ucheleweshaji wa Huduma;
2. Tabia zinazowaudhi wateja- dharau, maringo, 

lugha chafu;
3. Upendeleo kwa misingi ya ukabila, udini;
4. Rushwa; na
5. Kukosekana kwa vikao kwa ajili ya kutoa 

mrejesho.
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Hali ya Kimaadili….

• Ufuatiliaji wa maoni ya wananchi 2014 chini ya OR-
MUU ulionesha:-

1. Matumizi mabaya ya Madaraka;
2. Rushwa (Jamii kutukuza Maovu);
3. Matumizi mabaya ya rasilimali za umma;
4. Wasimamizi/Mamlaka kutochukua hatua za 

Nidhamu kwa wakati
Kiwango cha uzingatiaji wa Maadili  kufikia 66.1% 

(+9.2%).  
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4.0 CHANGAMOTO NA HATUA ZA KUCHUKUA

4.1 Changamoto
i. Wananchi kutofahamu haki na wajibu wao -Huduma 

kutafsiriwa vibaya;
ii. Kutoripoti vitendo vya ukiukwaji  wa Maadili ikiwemo 

vitendo vya rushwa;
iii. Baadhi ya wasimamizi kutowachukulia hatua 

wanaokiuka Maadili;  
iv. Ufinyu wa bajeti au kutotumia vizuri fedha 

zinazopatikana.
v. Tabia binafsi na malezi mabaya kuanzia ngazi ya 

familia ‘ Samaki Mkunje angali mbichi’
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Changamoto na Hatua…
4.2 Hatua za kuchukua
(a) Wajibu wa Menejimenti- usimamizi na 
mifumo thabiti:-
• Mafunzo ya Maadili kwa watumishi, hasa 

mtumishi anapoanza kazi.
• Uteuzi wa Maafisa wa Maadili – Waraka 

wa Utumishi  Na.1 wa Mwaka 2015 na 
Mwongozo wa Ufuatiliaji wa Uzingatiaji wa 
Maadili katika Utumishi wa Umma 2014;
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• Kuimarisha mifumo ya uwajibikaji, Kamati za 
Uadilifu;

• Kuanzisha au Kuimarisha Dawati/Ofisi ya 
Malalamiko – Mwongozo wa Ushughulikiaji 
wa Malalamiko ya Wananchi katika Utumishi 
wa Umma; na

• Tuzo na Hatua za Kinidhamu kulingana na 
Kanuni za Utumishi wa Umma 2003;
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Changamoto na  Hatua …

(b) Wajibu wa kila mtumishi- 
kuzingatia taratibu, kutoa taarifa.

(c)Wajibu wa Jamii – malezi sahihi, 
kukemea maovu na kushirikiana na 
Serikali kufichua uovu.
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HITIMISHO 
   KISA KUHUSU MAADILI

Ndugu MAJIVUNO MUHENGA
 Ni Afisa Mwandamizi katika Cheo chake ni 
Afisa Ugavi  Mkuu, Amefanya kazi kwa zaidi ya 
miaka 30 kwa uadilifu  wa hali ya Juu, akiwa 
amebakiza miezi tisa kustaafu, anawaza 
kwamba hajajiandaa vema kustaafu, anaamua 
“liwalo na liwe” mbona wengine wanapokea?
Ananaswa na Mtego wa Rushwa ya Shs. 
500,000/= aliyopewa kwa ajili ya “kutoa zabuni 
kwa Upendeleo”
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 Anakamatwa na TAKUKURU, kushtakiwa 
na kuhukumiwa kifungo cha miaka 3 Jela. 
Anapoteza haki zake zote masikini ikiwamo 
PENSHENI yake! ( Kanuni ya 40(2) ya 
Kanuni za Utumishi wa Umma, 2022)

Je, Uadilifu Bw. MAJIVUNO  wa miaka 
30 una faida yoyote? Na tunapata 
funzo gani??
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JITATHMINI NA 
KUCHUKUA HATUA
USIPOTEZE MUDA, 

BADILIKA SASA NA KUWA  
MTUMISHI MWADILIFU ILI 

UTUMISHI WA UMMA 
UONEKANE WA THAMANI 

SIKU ZOTE.
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AHSANTENI 

SANA KWA 
KUNISIKILIZA
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