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Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali imepewa 
jukumu la uratibu, usimamizi, ushauri 
na uendeshaji wa mashauri ya madai na 

usuluhishi kwa niaba ya Serikali na Taasisi zake. 
Katika kutekeleza jukumu hili muhimu, Ofisi 
inapaswa kushirikiana na taasisi zote za Serikali 
au taasisi zinazounda mihimili yote mitatu yaani 
Serikali, Bunge na Mahakama ili kuhakikisha maslahi 
ya wananchi na nchi kwa ujumla ndani na nje ya nchi 
yanalindwa ipasavyo.

Katika kutimiza jukumu hilo Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali iliandaa mafunzo ya siku 4 kwa Mawakili wa 
Serikali zaidi ya 600 kutoka taasisi, idara na Wizara 
mbalimbali kuwajengea uwezo Mawakili wa Serikali 
katika kusimamia mashauri ya madai na usuluhishi 
kwa ufanisi na kwa kuzingatia maadili stahiki.

Mafunzo haya muhimu yatasaidia Mawakili kutoka 
taasisi za Serikali kuwa na uelewa wa pamoja 
kwenye masuala ya utatuzi wa migogoro kwa njia 
ya majadiliano, maridhiano na usuluhishi, utaratibu 
huo utatoa suluhisho la kuhakikisha migogoro 
itakayotokea inashughulikiwa kwa haraka na kwa 
gharama nafuu na kulinda mahusiano mazuri kati ya 
jamii na Serikali.

Tahariri ya Mhariri

Hongera Menejimenti ya Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali

Jarida la Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali linatoa 
pongezi kwa Menejimenti na watumishi wote wa 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kwa mafunzo 
haya ikiwa ni kuunga mkono juhudi za Mhe. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kupitia filamu ya “The Royal Tour” ambayo 
imetangaza fursa za Tanzania na vivutio vilivyomo ili 
kuwahabarisha wawekezaji kuja kuwekeza Tanzania. 

Kufuatia ujio wa wawekezaji hao, Serikali itaingia 
mikataba mbalimbali ambayo itahitaji kupata 
ushauri na majadiliano wakati wa kuingia na pale 
tofauti zinapokuwa zimejitokeza kati ya Serikali 
na wawekezaji, Mawakili wa Serikali watahusika 
kuiwakilisha Serikali katika migogoro husika, hivyo, 
mafunzo haya ni muhimu kwa kila mmoja na 
yamefanyika wakati muafaka.

Baada ya mafunzo haya ni mategemeo yetu kuwa idadi 
ya mashauri ya madai na usuluhishi yanayofunguliwa 
na yanayoendelea yatapungua kwa kuyamaliza 
kwa njia ya majadiliano, maridhiano na usuluhishi 
hivyo kuimarisha juhudi za Serikali katika kuvutia 
wawekezaji na kutekeleza miradi mbalimbali nchini.

Aidha, tunatarajia kuona mafunzo haya yanakuwa 
chachu katika utatuzi wa migogoro kwa njia ya 
majadiliano, maridhiano na usuluhishi kutokana 
na elimu na stadi za utatuzi wa migogoro Mawakili 
walizopata kutoka kwenye mafunzo haya na 
kuiwakilisha vyema Serikali na taasisi kwenye 
mashauri yake ndani na nje ya nchi. 

Ni matumaini yetu Mawakili wa Serikali wataendelea 
kuishauri vizuri Serikali na taasisi zake kuhusu 
namna bora ya kumaliza migogoro na wananchi au 
wawekezaji bila kuathiri maslahi ya nchi.

Prisca Jackson Ulomi
Mhariri Mkuu
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Tunashukuru tena kuungana na 
wasomaji wetu wapendwa kwenye 
toleo la Nne la Jarida la Wakili Mkuu 

wa Serikali. Jarida hili linajumuisha matukio 
yote muhimu yaliyotokea kwa kipindi cha 
mwezi Aprili, 2022 hadi mwezi Juni 2022. 
Katika kipindi hiki, Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali imeendelea kutekeleza majukumu 
yake ipasavyo kwa kuhakikisha inaendelea 
kuiwakilisha vyema Serikali na taasisi zake 
kwenye mashauri ya madai na usuluhishi.
Sanjari na kutimiza majukumu yake, Ofisi 
imepata mafanikio mbalimbali kwenye 
kipindi cha robo ya mwisho (Aprili - 
Juni) ya Mwaka wa Fedha 2021/2022. 
Hata hivyo, Jarida limeangazia maeneo 
makubwa matatu ambayo ni uendeshaji wa 
mashauri mbalimbali ya Serikali; mafunzo 
kwa Mawakili wa Serikali; na ujenzi wa 
Makao Makuu ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali katika Mji wa Serikali uliopo eneo la 

Kutoka Kwenye 
Dawati la 

Mwenyekiti wa 
Bodi ya Uhariri

Dkt. Boniphace N. Luhende
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali

Mtumba, Dodoma.  
Kupitia Jarida hili tutajionea wazi jitihada, 
ushirikiano na umoja uliopo si tu baina 
ya wafanyakazi wa Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali bali pia baina ya Ofisi hii na 
Wizara na taasisi nyingine. Tumejionea 
wazi ushirikiano na umoja ulivyowezesha 
kufanyika kwa mafunzo ya Mawakili wa 
Serikali takribani 600 kutoka kwenye Wizara 
24 na taasisi 91 za Serikali. Ni rai yetu kuwa 
umoja huu ukiendelea kwenye kuendesha 
mashauri ya Serikali utasaidia kulinda mali 
za umma; kuokoa fedha za walipa kodi; na 
kuimarisha utawala wa sheria kwenye nchi 
yetu. 
Pia, tunaendelea kutoa shukrani zetu za dhati 
kwa Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa 
na Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 
kutupa fedha za kuanza ujenzi wa Makao 
Makuu ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, 
Mji wa Serikali, Mtumba - Dodoma. Kwetu 
ni hatua kubwa sana, tunashukuru kwa 
kutuamini na kutupa nafasi ya kuwa na 
jengo letu la kwanza kama Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali. 
Mwisho, niwahimize watanzania washiriki 
kikamilifu katika zoezi la Sensa ya Watu 
na Makazi litakalofanyika tarehe 23 
Agosti, 2022. Zoezi hili ni muhimu sana 
katika kupanga mipango ya maendeleo 
ya nchi. "Sensa Kwa Maendeleo; Jiandae 
Kuhesabiwa". Nawatakia usomaji mwema.
Asanteni.

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania!
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Wawakilishi wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali (OWMS) 
wakiongozwa na Naibu 

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace 
Luhende tarehe 18 Juni, 2022 walishuhudia 
makabidhiano ya eneo la ujenzi wa Ofisi za 
Makao Makuu ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali lenye  ukubwa wa mita za mraba 
17,342. 
Makabidhiano hayo yamefanyika kwenye 
Mji wa Serikali Mtumba, Dodoma baina ya 
Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) ambaye 
ni Mshauri Elekezi aliyewakilishwa na 
Msanifu Majengo Weja Ng’olo na Kampuni ya 
Ujenzi ya SUMA JKT ambae ni Mkandarasi 
iliyowakilishwa na Mkadiriaji Majenzi, Jacob 
Ghati.
Akikabidhi eneo hilo, mwakilishi wa 
TBA, Ng’olo alieleza kuwa jengo la Ofisi 
linalotarajiwa kujengwa ni la kisasa na ni 
miongoni mwa majengo yenye muonekano 
mzuri katika Mji wa Serikali Mtumba. Jengo 
hili litakuwa na miundombinu mbalimbali 

ikiwemo vyumba vya Ofisi 127, maegesho ya 
magari 111, maktaba, kumbi 2 za mikutano 
zenye nafasi 108 kila mmoja, kumbi 2 za 
kutolea mafunzo zenye nafasi 42 kila mmoja, 
maabara ya kompyuta, vyumba vidogo 10 
vya mikutano na chumba kwa ajili ya akina 
mama wanaonyonyesha watoto wakiwa 
kazini. Ujenzi wa jengo hilo unatarajiwa 
kukamilika katika kipindi cha miezi kumi na 
nane (18). 
Akizungumza kwa niaba ya Mkandarasi, 
Ghati alisema kuwa wako tayari kutekeleza 
majukumu yao ipasavyo kwa mujibu wa 
mkataba na kwa kushirikiana na Mshauri 
Elekezi (TBA) na Mshitiri (OWMS).
Kwa upande wake, Naibu Wakili Mkuu wa 
Serikali Dkt. Luhende aliwatakia Mkandarasi 
na Mshauri Elekezi utekelezaji mwema wa 
majukumu yao kwa mujibu wa mkataba na 
kwa kuzingatia weledi. Pia aliwahakikishia 
kuwa Ofisi ya Wakili Mkuu Serikali itawapa 
ushirikiano unaostahili.

Picha ya pamoja  kati ya wawakilishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali (OWMS) wakiongozwa 
na Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende (aliyesimama  mbele katikati) 

watumishi wa TBA na SUMA JKT baada ya makabidhiano ya eneo la ujenzi wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali, Mtumba - Dodoma.

UJENZI WA OFISI YA WAKILI MKUU WA 
SERIKALI WAANZA

Jarida la Wakili Mkuu
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Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Katiba 
na Sheria, Bi. Mary 

Makondo ameipongeza Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali 
kwa kuendesha mashauri 
ya madai na usuluhishi kwa 
weledi na kushiriki uandaaji 
wa nyaraka, kusimamia 
mashauri yaliyofunguliwa 
na Serikali au dhidi yake 
katika sekta zote na taasisi 
za serikali. 
Akifungua mafunzo ya 
Mawakili wa Serikali 
yaliyoandaliwa na Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria, Bi. Mary Makondo akizungumza wakati wa ufunguzi 
wa mafunzo kwa Mawakili wa Serikali (hawapo pichani) yaliyofanyika jijini Arusha.

jijini Arusha, Bi. Makondo 
alisema mafunzo hayo ya 
siku nne yatawajengea uwezo 
zaidi wa kuisimamia Serikali 
katika utekelezaji wa miradi 
mikubwa na ya kimkakati.
“Nawapongeza sana kwa 
kuisaidia Serikali katika 
kutekeleza majukumu yake 
na kuokoa fedha  kutoka 
kwenye mashauri ya madai 
ambazo zimesaidia kuendelea 
kutumika katika ukuaji wa 
uchumi wetu, nyie ni watu 
muhimu sana kwenye ukuaji 
wa uchumi na uboreshaji wa 
pato la Taifa,” alisema.

Bi. Makondo alisema 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali imekuwa kiungo 
cha mihimili ya dola 
yaani Serikali, Bunge na 
Mahakama katika uratibu, 
usimamizi na uendeshaji 
wa mashauri ya madai na 
usuluhishi yanayofunguliwa 
dhidi ya au kwa niaba ya 
mihimili hiyo.
“Tumeona Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali 
imechangia katika uokoaji 
wa mapato ya Serikali kwa 
kusimamia ipasavyo katika 
mashauri yaliyopo ndani na 

SERIKALI YATAMBUA UMUHIMU WA 
MAWAKILI
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nje ya nchi katika migogoro 
inayoibuka katika utekelezaji 
wa mikataba mbalimbali”, 
alisema Bi. Makondo.
Alisema kuwa Serikali 
inatambua ya kwamba 
inawajibu wa kuwapatia 
Mawakili mafunzo mara 
kwa mara kadri bajeti 
itakavyoruhusu ili kuendelea 
kuwajengea uwezo wa 
kuandaa nyaraka kwa 
kuzingatia misingi ambayo 
ipo kisheria pamoja na 
kanuni.
Bi. Makondo alifurahishwa 
na uwezo wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali katika 
uratibu, usimamizi na 
uendeshaji wa mashauri ya 
madai na usuluhishi kwa 
niaba ya Serikali na taasisi 
zake ndani na nje ya nchi.  
Aidha, aliipongeza Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali 
kwa kuwa mstari wa 
mbele kutatua migogoro 
inayoibuka katika utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo na 
kuhakikisha maslahi ya nchi 
yanalindwa na kuwataka 
kujiandaa ipasavyo katika 
kupata elimu na stadi ya 
utatuzi wa migogoro kwa njia 
ya maridhiano, majadiliano 
na suluhisho inayoibuka 
kwenye taasisi za Serikali za 
ndani na nje ya nchi.
“Tumeshuhudia migogoro 
hii imekuwa ikiongezeka 
na nyie ni watu muhimu na 
Serikali inatambua mchango 
wenu mkubwa na wengine 
mnahusika kutoa ushahidi, 

uandaaji wa nyaraka na katika 
uendeshaji wa  mashauri 
hayo iwapo mtaandaa vizuri 
nyaraka pamoja na kutoa 
ushauri itasaidia Serikali 
kuiepusha na ulipaji wa fidia 
kwa wadau,” alisema Bi. 
Makondo.
Naye Wakili Mkuu wa Serikali, 

Mhe. Gabriel Malata alisema 
mafunzo  yatawajengea 
uwezo Mawakili wa Serikali 
katika kutatua migogoro 
kwa njia ya usuluhishi 
na majadiliano, hivyo 
kuongeza ufanisi katika 
taasisi zao na kutokana na 
maendeleo ya sayansi na 

teknolojia, uchumi, siasa na 
utamaduni kumekuwa na 
uhitaji wa mafunzo endelevu 
ili kuendana na mabadiliko 
yanayojitokeza katika 
taaluma ya sheria nchini na 
duniani kote.
Mhe. Malata alisema 
pamoja na mambo mengine 
katika mafunzo, Mawakili 
wanatarajia kufundishwa 
masuala ya utatuzi wa 
migogoro kwa njia ya 
usuluhishi na majadiliano, 
utaratibu unaotoa suluhisho 
la kuhakikisha migogoro 
itakayotokea kwenye 
uwekezaji na ujenzi wa 
viwanda inashughulikiwa 

kwa haraka, kwa gharama 
nafuu na pia utalinda 
mahusiano ya kibiashara kati 
ya wawekezaji na Serikali 
yetu.
Alisema Ofisi inashiriki 
kikamilifu katika kukuza 
uchumi ikiwemo kushiriki 
kwenye utatuzi wa migogoro 
na mashauri kwa wakati 
na kwa kushirikiana na 
vyombo vya utoaji haki, 
pamoja na kutoa ushauri 
kwa Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali na kutatua 
migogoro mbalimbali kwa 
njia ya majadiliano.
“Lakini tumeendesha 

Baadhi ya Mawakili wa Serikali wakimsikiliza Mgeni Rasmi 
(hayupo pichani) wakati wa ufunguzi wa mafunzo kwa Mawakili 

wa Serikali yaliyofanyika jijini Arusha.
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Katibu Mkuu Wizara ya Katiba na Sheria, Bi. Mary Makondo (aliyeketi katikati) akiwa katika picha 
ya pamoja na Mawakili wa Serikali wakati wa ufunguzi wa mafunzo kwa Mawakili wa Serikali 
yaliyofanyika jijini Arusha. Kushoto kwake ni Wakili Mkuu wa Serikali,  Mhe. Gabriel Malata na 

kulia kwake ni Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende.

mashauri ya madai na 
usuluhishi kwa weledi kwa 
niaba ya Serikali na taasisi 
zake na kuokoa fedha na 
mali nyingine za Serikali 
ambazo watu wasiostahili 
wangeweza kulipwa, mfano 
tangu kuanzishwa Ofisi hii, 
tumeokoa zaidi ya shilingi 
trilioni kumi na fedha hizi 
zimeendelea kutumika 
katika utoaji wa huduma na 
kukuza uchumi wa nchi,” 
alisema Mhe. Malata.
Aidha, Mhe. Malata alisema 
Ofisi imeona ni vyema 
kuwa na mafunzo ambayo 
wakufunzi wake ni Majaji, 
Majaji wastaafu pamoja 
na wawezeshaji wengine 
waliobobea katika masuala 
mbalimbali kwenye tasnia 
ya sheria ili waweze kutoa 
mafunzo haya muhimu kwa 
Mawakili wa Serikali.
“Tutaendelea kutoa 

mafunzo ya kisasa ya jumla 
na maalumu kwa Mawakili 
wote ili waweze kuiwakilisha 
ipasavyo Serikali katika 
nyanja zote zikiwemo za 
uendeshaji wa mashauri ya 
madai na usuluhishi ndani 
na nje ya nchi”, alisema Mhe. 
Malata
Mhe. Malata alisema pamoja 
na kuwa na kipaumbele 
hicho Ofisi inaendelea 
kutambua umuhimu wake 
kwa mihimili yote ya dola, 
na kipekee kutambua juhudi 
za Serikali ya Awamu ya 
Sita zinazofanywa na Mhe. 
Samia Hassan Suluhu, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania katika kuvutia 
wawekezaji nchini.
“Ofisi inaendelea 
kushirikiana na taasisi zote za 
Serikali ambazo zipo kwenye 
mihimili hii mitatu yaani 
Serikali yenyewe, Bunge na 

Mahakama ili kuhakikisha 
maslahi ya wananchi ndani 
na nje ya nchi yanalindwa 
ipasavyo,” alisema Mhe. 
Malata.
Wakili wa Serikali kutoka 
Wakala wa Vipimo Laurencia 
Callist aliishukuru Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali 
kwa kuandaa mafunzo 
hayo ambayo yanawajenga 
kiuwezo katika utendaji kazi 
wao na kuamini kuwa taasisi 
zao zitakwenda kunufaika 
na mabadiliko ya utendaji 
kazi wao baada ya mafunzo.
“Ni nadra sana kwa 
Mawakili wa Serikali kupata 
fursa za mafunzo kama 
haya, niipongeze Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali 
kwa kutupatia nafasi hii na 
tunaamini tutajifunza mengi 
na kwenda kubadilika katika 
kuisimamia Serikali kwenye 
kuendesha mashauri”, 
alisema Callist.
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Mawakili wa Serikali nchini wametakiwa 
kuendelea kufanya kazi kwa kuzingatia 
maadili ya utumishi wa umma, 

nidhamu, uzalendo, uwajibikaji na moyo wa 
kufanya kazi kwa bidii pamoja na kuendelea 
kupinga vitendo vya rushwa katika utumishi 
wa umma
Wito huo ulitolewa na Waziri wa Katiba na 
Sheria Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro (Mb.) 
wakati akifunga mafunzo ya Mawakili wa 
Serikali jijini Arusha yenye lengo la kuwajengea 
uwezo mawakili hao katika kusimamia 
mashauri kwenye taasisi zao
“Maadili yetu yanatuambia tuepuke rushwa 
kwani itakufikisha pabaya na haina siri, 
utapokea kwa siri lakini matendo yako yataanza 
kujionyesha hivyo endeleeni kufanya kazi 
kwa kuzingatia maadili,” alisisitiza Mhe. Dkt. 
Ndumbaro.
Dkt. Ndumbaro aliwataka Mawakili kuwa 
na utumishi wenye ufanisi na kuheshimika 
na wanapaswa kufuata Kanuni za Maadili ya 
Utumishi wa Umma kwa kuwa na tabia na 
mienendo unaozingatia utoaji wa huduma 
bora, utii kwa Serikali, utoaji wa huduma 
bila upendeleo, kufanya kazi kwa uadilifu, 
kuwajibika kwa umma, kuheshimu sheria za 
nchi na kuepuka vitendo vyovyote vya ukiukwaji 
wa mambo tajwa ikiwemo kushawishi na 

MAWAKILI 
WA SERIKALI 
WATAKIWA 
KUZINGATIA 

MAADILI

Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro (Mb) akizungumza wakati wa kufunga 
mafunzo kwa Mawakili wa Serikali (hawapo pichani) yaliyofanyika  jijini Arusha.

Jarida la Wakili Mkuu
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kupokea rushwa.
Alisema kuwa matarajio ya 
Serikali ni kuona Mawakili 
wanakuwa chachu katika 
utatuzi wa migogoro kwa njia 
ya majadiliano, maridhiano 
na usuluhishi kutokana na 
elimu na stadi za utatuzi wa 
migogoro walizonazo kwa 
niaba ya Serikali na taasisi 
zake ndani na nje ya nchi
“Natarajia kuona 
mnapunguza idadi ya 
mashauri ya madai na 
usuluhishi yanayofunguliwa 
na yanayoendelea kwa 
kuyamaliza kwa njia ya 
majadiliano, maridhiano na 
usuluhishi hivyo kuimarisha 
juhudi za Serikali katika 
kuvutia wawekezaji 
na kutekeleza miradi 
mbalimbali nchini”, alisema 
Mhe. Dkt. Ndumbaro
Aliongeza kuwa matarajio ya 
Serikali ni kuona Mawakili 
hawabweteki kutokana na 
utendaji mzuri ulioleta 
mafanikio makubwa tangu 
kuanzishwa kwa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali 
bali iwe sifa na chachu 
ya kuwafanya waendelee 
kufanya vizuri zaidi.
“Ofisi hii ni moja kati ya 
Ofisi changa kabisa katika 
Wizara ya Katiba na Sheria 
lakini ni taasisi ambayo 
tangu kuanzishwa kwake 
imeifanya kazi kwa ufanisi 
wa hali ya juu, utendaji kazi 
wa Ofisi hii unaonekana 
bayana kwa kuokoa fedha 
nyingi na mali za Serikali kwa 
hiyo, Ofisi hii ni muhimu 
sana katika Wizara yetu na 
Serikali yetu na mnafanya 
kazi kubwa sana,” alisema 
Dkt. Ndumbaro
Alieleza kuwa ni lazima 
wajipange kuhakikisha 
wanaendelea vizuri na 

endapo wameelewa mada 
walizofundishwa vizuri na 
kwenda kuzitekeleza na 
kuziishi na kuwataka kwenda 
kupunguza migogoro ambayo 
Serikali inaingia. 
“Kama Wizara ya Katiba 
na Sheria tutaendelea 
kuwapa ushirikiano kila 
itakapohitajika lakini pia 
tunatarajia kwamba mafunzo 
haya yataenda kuwa chachu 
ya utatuzi wa migogoro 
mbalimbali ya kisheria 
ambayo inaikabili Serikali na 
taasisi zake pamoja na kwenda 
kupunguza mashauri kwenye 
Mahakama na maeneo 
mengine ambayo Serikali 
inakabiliana nayo,” aliongeza 
Dkt. Ndumbaro.
Alifafanua kuwa wakifanikiwa 
kutekeleza ipasavyo na 
mashauri yakapungua itaokoa 
gharama  ambayo Serikali 
inatumia lakini muhimu zaidi 
wataenda kutekeleza kazi yao 
ya kuishauri Serikali ili isiweze 
kupata mashauri mbalimbali.
Sambamba na hayo, aliwataka 
kuwa wa kwanza kuziheshimu 
sheria pamoja na kupambana 
na rushwa kwani wako kwenye 
mfumo wa kutoa haki na 
rushwa ni adui wa haki hivyo 
ni lazima waepuke jambo 
hilo pamoja na kwamba kesi 
wanazoziendesha ni kubwa na 
zina majaribu mengi.
Akimkaribisha mgeni rasmi, 
Wakili Mkuu wa Serikali, 
Mhe. Gabriel Malata alisema 
mafunzo haya yamewajengea 
na yataendelea kuwajengea 
uwezo Mawakili wa Serikali 
katika kutatua migogoro 
kwa njia ya usuluhishi na 
majadiliano hivyo kuongeza 
ufanisi katika taasisi zao
“Kwa kutambua hilo 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali iliona umuhimu wa 

kuandaa mafunzo ambayo 
yamehudhuriwa na Mawakili 
wa Serikali kutoka taasisi 
mbalimbali za Serikali 
ambapo ni matarajio yetu 
yamewaongezea ujuzi wa 
kuweza kutekeleza ipasavyo 
majukumu yao”, alisema 
Mhe. Malata
Mhe. Malata alisema kuwa 
suala la utatuzi wa migogoro 
katika maendeleo ya nchi 
yoyote ni jambo lisilo epukika 
na katika mafunzo haya 
tumefundishwa masuala ya 
utatuzi wa migogoro kwa njia 
ya usuluhishi na majadiliano, 
utaratibu unaotoa suluhisho 
wa kuhakikisha migogoro 
itakayotokea kwenye 
uwekezaji inashughulikiwa 
haraka.
Mhe. Malata alisema kuwa 
majukumu ya Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali ni kuratibu, 
kusimamia na kuendesha 
mashauri yote yanayohusiana 
na Serikali na taasisi zake 
yanayofunguliwa ndani 
na nje ya nchi pamoja na 
kuingilia kati na kuendesha 
mashauri yanayohusu 
Serikali na taasisi zake hasa 
katika mashirika na kampuni 
ambazo Serikali inakuwa ni 
mwanahisa muhimu.
“Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali ni kiungo kati ya 
Wizara ya Katiba na Sheria na 
mihimili yote mitatu ambapo 
kupitia Mawakili hawa 
tumeendelea kuhakikisha 
kwamba tunaendesha na 
tunapunguza mashauri yote 
yaliyopo Mahakamani na 
ambayo hayajafunguliwa 
ili kuhakikisha kwamba 
tunapunguza idadi ya 
migogoro na mashauri,” 
alisema Mhe. Malata.
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Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali 
i m e f a n i k i w a 

kuendesha mashauri  kwa 
njia ya mtandao (video 
conference) ikiwa ni hatua 
mojawapo ya kupunguza 
gharama za uendeshaji 

wa mashauri pamoja na 
kujikinga na maambukizi 
ya virusi vinavyosababisha 
ugonjwa wa UVIKO-19.
Uboreshaji wa miundombinu 
ya TEHAMA katika  Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali 

umesaidia usikilizwaji 
wa  Mashauri hayo kwa 
njia ya mtandano hatua 
iliyowasaidia watumishi 
wa Ofisi hii kote nchini 
pamoja na wadau wake 
kuweza kujikinga dhidi ya 
maambukizi ya ugonjwa 

SERIKALI YAENDESHA MASHAURI KWA 
NJIA YA MTANDAO

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende ( aliyeketi katikati) akiendesha kikao 
kwa njia ya mtandao katika ukumbi wa mikutano wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali jijini Dar es 

Salaam.
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hatari wa UVIKO-19 
ulioanza kusambaa duniani 
kote tangu mwishoni mwa 
mwaka 2019.
Maboresho ya miundo 
mbinu yaliyofanyika 
yalihusisha ufungaji wa vifaa 
vya kisasa ikiwemo ununuzi 
wa runinga kubwa, vifaa 
vya kuwezesha mtandao 
kupatikana muda wote 
sambamba na kuongeza 
uwezeshaji wa upatikanaji 
wa miundombinu na 
mifumo salama na ya 
kuaminika ya Serikali 
Mtandao ndani ya Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali.
Akizungumzia namna ya 
uendeshaji wa mashauri 
kwa kutumia teknolojia 
hiyo, Mkuu wa Kitengo 
cha TEHAMA, Azizi 
Makaburi alisema njia hiyo 
imerahisisha uendeshaji 
wa mashauri katika 
mikoa mbalimbali na 
sasa wanaweza kuendesha 
mashauri hayo kutoka 
sehemu yoyote duniani.
“Kabla ya kuanza 
kutumia teknolojia hii, 
Ofisi ilitumia gharama 
kubwa ya kusafirisha 
watumishi hasa Mawakili 
kwa lengo la kuendesha 
mashauri haya, lakini sasa 
gharama za uendeshaji wa 
mashauri zitapungua kwa 
kiasi kikubwa kwa kuwa 
hawatalazimika kusafiri 
tena na sasa mashauri mengi 
yataendeshwa kutokea 

hapahapa”, alisema Makaburi.
Kwa  upande wake Mkurugenzi 
Msaidizi wa Idara ya Madai 
anayeshughulikia Mashauri 
ya Katiba, Haki za Binadamu, 
na Uchaguzi Hangi Chang’a 
alisema kuwa ujio wa 
matumizi ya TEHAMA 
umekuja muda muafaka hasa 
katika kipindi hiki ambacho 
Serikali ya Awamu ya Sita 
imejidhatiti kupunguza 
matumizi yasiyo ya lazima 
kwa ajili ya kutekeleza 
shughuli za maendeleo kwa 
ufasaha zaidi.
Alisema kuwa matumizi ya 
Teknolojia hii yameisadia 
sana Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali kuendesha mashauri 
kwa wakati hasa mashauri 
yaliyopo katika Mahakama 
ya Afrika Mashariki na ile ya 
Haki za Binadamu zilizopo 
Jijini Arusha.
Uwepo wa huduma hii 
umewasaidia Mawakili 
kufika Mahakamani kwa 
wakati, lakini pia umewapa 
fursa Mawakili kufanya 
maandalizi ya kutosha hatua 
ambayo imesaidia kuendesha 
mashauri hayo kwa ufasaha 
na kuipatia Serikali ushindi 
kwenye mashauri mengi 
yaliyofunguliwa dhidi yake 
au iliyoyafungua dhidi ya 
watu na taasisi mbalimbali 
ndani na nje ya nchi.
Naye Wakili Mkuu wa 
Serikali, Mhe. Gabriel Malata 
akizungumza na waandishi wa 
habari ofisini kwake alisema 

kuwa moja ya mafanikio 
makubwa ya matumizi ya 
TEHAMA katika shughuli 
za usimamizi na uendeshaji 
wa mashauri ni kuwepo kwa 
mfumo wa Kielekitroniki 
wa Kusajili, Kusimamia, 
Kuendesha na Kuratibu 
Mashauri (Case Inventory 
Management System) 
uliozinduliwa mwishoni 
mwa mwaka 2019.
Akielezea namna mfumo 
huo unavyofanya kazi, Mhe. 
Malata alisema kuwa mfumo 
huo umeweza kurahisisha 
usajili wa mashauri 
Mahakamani; kuwapangia 
Mawakili mashauri ya 
kuendesha pamoja; na 
kutunza kumbukumbu 
za mashauri kuanzia 
yanaposajiliwa mpaka hatua 
ya kutolewa uamuzi. 
Aliongeza kuwa uwepo 
wa mfumo huo umesaidia 
kurahisisha uendeshaji wa 
mashauri hayo kwani sasa 
imekuwa rahisi kufanya 
ufuatiliaji ambapo sasa 
tunaweza kujua jalada 
husika liko kwa Wakili 
gani na hatua lilipofikia na 
hivyo kuwa rahisi kuongeza 
nguvu kwa yale mashauri 
yanayoonekana kuwa na 
maslahi mapana kwa lengo 
la kuipatia ushindi Serikali.
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WAFANYAKAZI MFAHAMU WAJIBU WENU 
MAHALA PA KAZI

Kila mtumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
ahakikishe anafahamu wajibu wake mahala pa 
kazi ili aweze kutekeleza malengo aliyopangiwa   
na kuhakikisha  anayakamilisha katika muda 
uliopangwa,            alisisitiza Mhe. Pinda (Mb).

"

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Geophrey Mizengo Pinda (Mb) akifungua kikao cha Pili 
cha Baraza la Wafanyakazi la Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kilichofanyika jijini Dodoma.

"
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Naibu Waziri wa 
Katiba na Sheria 
Mhe. Geophrey 

Mizengo Pinda (Mb), 
alisema ni wajibu wa kila 
mtumishi wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali (OWMS) 
kuhakikisha anafahamu 
wajibu wake mahala pa 
kazi ili aweze kutekeleza 
malengo aliyopangiwa na 
kuhakikisha anayakamilisha 
katika muda uliopangwa 
hatua itakayosaidia Ofisi 
hiyo kufikia malengo yake 
kwa wakati.
Aliyasema hayo wakati 
akifungua Kikao cha 
Pili cha Baraza la 
Wafanyakazi wa Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa 
Serikali kwa Mwaka 
wa Fedha 2021/22 
kilichofanyika jijini 
Dodoma wakati wa 
kupitia makisio ya 
bajeti ya Mwaka wa 
Fedha 2022/23. 
Akizungumzia bajeti 
ya OWMS, Naibu Waziri 
Pinda alisema anaamini 
Ofisi hiyo itakuwa imeandaa 
bajeti yake kwa kufuata 
utaratibu wa Mpango wa 
Matumizi ya Muda wa Kati 
(Medium Term Expenditure 
Framework) kwa kuwa 
huu ndio utaratibu ambao 
bajeti huandaliwa kulingana 
na mipango iliyoainishwa 
kwenye mpango kazi wa 
taasisi husika kwa kuzingatia 
vyanzo vya mapato na 
rasilimali zilizopo kwa 
sababu mtindo huu wa bajeti 
unaonesha wazi utendaji wa 
kila idara hususani kwa mtu 
mmoja mmoja kulingana 
na vipimo vya utendaji kazi 
wake.
“Nichukue nafasi hii 
kuwataka wafanyakazi wa 
OWMS kufuata utaratibu 

unaoelekezwa na bajeti 
husika. Mtakapokuwa 
mnafanya mapitio ya bajeti ya 
nusu mwaka hapo baadaye, 
mtaona ni nani au Idara gani 
haikufanya kazi kulingana na 
malengo ya OWMS na hivyo 
kupata nafasi ya kurekebisha 
mapungufu mtakayoyabaini,” 
alisema Mhe. Pinda.
Aidha, Mhe. Pinda 
aliwahakikishia wafanyakazi 
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 

Serikali kwa kushirikiana na 
Wizara kuwa wataendelea 
kuiunga mkono Ofisi hiyo 
kwa kazi nzuri wanayoendelea 
kuifanya huku wakiendelea 
kufanyia kazi changamoto 
ambazo zimekuwa 
zikiwakabili ili waweze 
kuongeza tija na ufanisi katika 
utekelezaji wa majukumu yao 
ya kila siku. 
Kuhusu namna 
a t a k a v y o s h u g h u l i k i a 
changamoto nyingine, Waziri 
Pinda aliahidi kuzichukua 
na kuzishughulikia kwa 
kushirikiana na viongozi 
wengine wa Serikali ikiwa ni 
pamoja na kuziwasilisha zile 
changamoto za kiutumishi 

kwa Wizara husika ili ziweze 
kushughulikiwa kwa mujibu 
wa kanuni na taratibu za 
utumishi wa umma.
Akitoa wito kwa wajumbe 
wa Baraza la Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali, Mhe. 
Pinda aliwataka wajumbe 
hao kulitumia Baraza la 
Wafanyakazi kuhimiza kila 
mtumishi kujua wajibu wake 
wa kutumia muda wa kazi 
ipasavyo kwa kufanya kazi 
kwa bidii ili kuiwezesha 
OWMS kusonga mbele 
katika kutekeleza maagizo ya 

Serikali pamoja na kutoa 
huduma stahiki na kwa 

wakati.
Awali Naibu Wakili 
Mkuu wa Serikali, 
Dkt. Boniphace Nalija 
Luhende, Makamu 
Mwenyekiti wa Baraza 
la Wafanyakazi, 
Ofisi ya Wakili Mkuu 

wa Serikali, alisema 
kuwa katika kipindi 

cha mwaka mmoja wa 
uongozi wa Serikali ya 

Awamu ya Sita chini ya Mhe. 
Samia Suluhu Hassan Rais 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali iliongezewa 
bajeti yake kutoka shilingi 
bilioni 11.48 kwa Mwaka wa 
Fedha 2020/21 hadi bilioni 
12.13 kwa Mwaka wa Fedha 
2021/22 ambayo ni sawa na 
ongezeko la asilimia 5.4.
Dkt. Luhende alimshukuru 
Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. 
Samia Suluhu Hassan kwa 
kuona umuhimu wa Ofisi 
yake uliopelekea kuongezeka 
kwa bajeti hatua ambayo 
itasaidia Ofisi kutekeleza 
majukumu yake kwa ufasaha 
pamoja na kupunguza 
changamoto za ufinyu wa 
bajeti zilizokuwepo awali.
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Kuhusu mashauri 
yaliyoendeshwa na Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali, 
Makamu Mwenyekiti wa 
Baraza hilo, Dkt. Luhende 
alisema kuwa Ofisi hiyo 
imefanikiwa kuendesha 
mashauri ya madai 1,102 na 
ya usuluhishi 117 na hivyo 
kufanya jumla ya mashauri 
yaliyoendeshwa kwa kipindi 
cha mwaka mmoja wa 
uongozi wa Serikali ya 
awamu ya sita kuwa 1,219.
Dkt. Luhende aliongeza 
kuwa jumla ya mashauri 
450 yalimalizika ambapo 
mashauri ya madai 

yaliyomalizika na Serikali 
kushinda ni 444 huku 
mashauri ya usuluhishi 
yakiwa 6 na kupelekea 
Serikali kuokoa kiasi cha 
shilingi bilioni 236.6 ambazo 
kama Serikali ingeshindwa 
basi kiasi hicho cha fedha 
kingelipwa kwa walalamikaji 
waliofungua mashauri hayo 
katika Mahakama mbalimbali 
ndani na nje ya nchi.
Aidha, akizungumzia eneo la 
rasilimali watu, Dkt. Luhende 
alisema kuwa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma na Utawala Bora, 
imeweza kujaza nafasi 
mbalimbali za ajira ambazo 
zimesaidia kujaza nafasi 
zilizokuwa wazi kwa lengo 
la kuongeza nguvu katika 
maeneo ya kada mbali mbali 
ndani ya Ofisi hiyo.
“Tumefanikiwa kupata vibali 
vya kuajiri watumishi 23 
wapya, watumishi 3 kwa 
nafasi ya ajira mbadala na 
mtumishi 1 wa kuhamia. 
Aidha, Ofisi iliweza kujaza 
nafasi hizo na kufikia jumla 
ya watumishi 159,” alisema 
Dkt. Luhende.

Baadhi ya wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakiimba 
wimbo wa Mshikamano Daima wakati wa ufunguzi wa kikao cha Baraza hilo kilichofanyika jijini 

Dodoma.
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Naibu Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Geophrey Mizengo Pinda (Mb.) (aliyeketi katikati) akiwa 
katika picha ya pamoja na baadhi ya wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi ya Wakili 

Mkuu wa Serikali baada ya kufungua kikao cha Baraza hilo kilichofanyika jijini Dodoma.

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali Dkt. Boniphace Nalija Luhende akimkaribisha Mgeni Rasmi Mhe. 
Geophrey Mizengo Pinda (aliyeketi katikati) kufungua kikao cha Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi 

hiyo kilichofanyika jijini Dodoma.
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Wito umetolewa 
kwa watumishi 
wa Ofisi ya Wakili 

Mkuu wa Serikali kupima 
afya zao mara kwa mara ili 
kutambua afya zao kama 
ambavyo mwongozo wa 
kudhibiti virusi vya (VVU) 
UKIMWI na magonjwa sugu 
yasiyoambukiza mahala pa 
kazi unavyowataka.
Hayo yalisemwa na 
Mkurugenzi wa Utawala na 
Usimamizi wa Rasilimali 
Watu James Kibamba 
kwenye mafunzo pamoja na 
upimaji afya kwa watumishi 
wa umma yaliyosimamiwa 
na wataalamu kutoka 
Ofisi ya Mganga Mkuu wa 
Halmashauri ya Jiji la Dar es 
Salaam yaliyofanyika kwenye  
Ofisi ya Wakili Mkuu wa 

Serikali Dar es Salaam.
Kibamba alisema kuwa zoezi 
la upimaji wa afya ni muhimu 
kwa watumishi waliopo 
kwenye Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali kutokana na 
watumishi kukosa muda wa 
kuchunguza afya zao katika 
vituo vya kutolea huduma za 
afya. 
“Tumesogeza huduma karibu 
kutokana na majukumu mengi 
waliyonayo watumishi na 
kukosa muda wa kuchunguza 
afya zetu. Kupima  afya ni 
jambo la lazima na muhimu 
sana kwa mtumishi kwani 
itasaidia hata kuongeza 
tija katika taasisi baada ya 
kutambua afya yake” alisema 
Kibamba.
Aidha, alisema kuwa 

kwa kutambua afya za 
wafanyakazi kutamwezesha 
mwajiri kuongeza ufanisi 
katika utekelezaji wa 
majukumu mbalimbali ya 
Ofisi na kuwataka watumishi 
hao kutumia fursa iliyopo 
kuchunguza afya zao.
“Kama mtumishi atakuwa 
na afya njema basi atasaidia 
kuongeza uzalishaji katika 
taasisi hivyo wafanyakazi 
wanatakiwa kupima 
afya zao kwa mujibu 
wa mwongozo huo wa 
kudhibiti VVU, UKIMWI, 
pamoja na magonjwa sugu 
yasiyoambukiza” alisisitiza 
Kibamba.
Mratibu wa zoezi hilo 
Geofrey Annania alisema 
kuwa watumishi wanatakiwa 
kupima afya zao na kujua 

WATUMISHI WATAKIWA KUPIMA AFYA ZAO

Afisa Tawala,  Mariam Bundala (kulia) akifanya kipimo wakati wa zoezi la kupima afya kwa hiari 
lililofanyika kwenye ukumbi wa  mikutano wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali,  Dar es Salaam.

Jarida la Wakili Mkuu
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namna wanavyoweza 
kujikinga na magonjwa 
yasiyoambukiza kwani 
limekuwa janga kwa jamii 
kwa sababu ya kukosa muda 
wa kufanya mazoezi na 
kuangalia afya zao.
“Muda mwingi watumishi 
wetu wanautumia ofisini 
na Mahakamani wanakosa 
fursa za kuangalia afya zao 
hivyo kuonyesha wengi wana 
tatizo la uzito kupindukia 
pamoja na msongo wa 
mawazo, kwa hiyo mafunzo 
haya yatawasaidia kutambua 
wafanye nini ili kuepuka 
kupata magonjwa hayo sugu 
yasiyoambukiza,” alisema 
Annaniah.
Alisema kuwa kupitia 
mafunzo hayo wafanyakazi, 
watapatiwa mada mbalimbali 
kutoka kwa watalaam wa 
masula ya afya.
“Wafanyakazi wanatakiwa 

pia kufanya mazoezi ili 
kuondokana na tatizo la 
uzito uliopitiliza pamoja na 
msongo wa mawazo”, alisema 
Annaniah.
Alisema lengo la utoaji wa 
huduma hizi ni kusogeza 
huduma za afya kwa watumishi 
ili kupata elimu, ushauri, 
uchunguzi na huduma za afya 
sehemu za kazi kwa wakati. 
Mafunzo ya huduma ya afya 
ya mkoba yaliandaliwa na 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali Kwa kushirikiana na 
Ofisi ya Mganga Mkuu wa 
Ofisi ya Halmashauri ya Jiji la 
Dar es salaam kupitia idara ya 
Afya.
Kwa upande wake mtoa mada 
katika mafunzo hayo Mratibu 
wa Magonjwa Yasiyoambukiza 
Dkt. Milka Mathania kutoka 
Ofisi ya Mganga Mkuu wa 
Halmashauri ya Jiji la Dar 
es Salaam alisema lengo la 

mafunzo hayo ni kuongea 
na watumishi ili kuwasaidia 
kujenga tabia ya kupima 
afya zao mara kwa mara na 
sio kusubiri mpaka ugonjwa 
uwapate.
Dkt. Mathania alisema 
mafunzo haya yalikuwa 
na lengo la kutoa huduma 
na fursa kwa wafanyakazi 
kupima afya zao na 
mwenendo wa  magonjwa 
yasioambukiza  pamoja 
na kukinga na kuzuia 
maambukizi ya ugonjwa wa 
UVIKO 19. 
Alisema kuwa jumla ya 
watumishi 79 walipata 
mafunzo na huduma ya 
afya kwa kupima uzito 
(BMI), kupima kiwango 
cha sukari (RBG), kupima 
maambukizi ya Virusi vya 
UKIMWI  pamoja na kupata 
ushauri nasaha na chanjo ya 
UVIKO19.

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Nalija Luhende (kulia), akipata elimu ya afya na 
upimaji wa magonjwa yasiyoambukiza, VVU/UKIMWI na utoaji chanjo ya UVIKO 19 kutoka kwa 

mtaalamu wa Afya kutoka Ofisi ya Mganga Mkuu wa Halmashauri yaJiji la Dar es Salaam.
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SERIKALI YAENDESHA MAFUNZO KWA 
MAWAKILI WAKE

Dkt. Ringo Tenga, Mhadhiri Mwandamizi wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam akitoa mada ya 
Sheria ya mikopo ya nyumba (rehani) katika mafunzo ya Mawakili wa Serikali jijini Arusha.

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali inapaswa kuwa 
mstari wa mbele katika kulinda maslahi ya nchi.                                                   

Bi. Mary Makondo, Katibu Mkuu.

" "

Jarida la Wakili Mkuu
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Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali iliandaa 
mafunzo ya kimkakati 

kwa lengo la kuwajengea 
ujuzi na uwezo Mawakili ili 
kuboresha utekelezaji wa 
majukumu kwa Mawakili wa 
Serikali kwa ufanisi mkubwa 
na kuwezesha Serikali kupata 
matokeo chanya katika 
taasisi zake.
Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Katiba na Sheria Bi. Mary 
Makondo alifungua mafunzo 
hayo ya siku nne ambayo 
yalihusisha Mawakili wa 
Serikali kutoka taasisi za 
Serikali 92 na Wizara 24.
Akimkaribisha mgeni rasmi, 
Wakili Mkuu wa Serikali 
Mhe. Gabriel Malata alisema 
mafunzo yatawajengea 
uwezo Mawakili wa Serikali  
katika kusimamia mashauri 
ya Serikali na utatuzi wa 
migogoro kwa njia ya 
usuluhishi na majadiliano 
hivyo kuongeza ufanisi 
katika taasisi zao.
Mhe. Malata alisema pamoja 
na mambo mengine katika 
mafunzo hayo Mawakili  
walifundishwa masuala ya 
utatuzi wa migogoro kwa njia 
ya usuluhishi na majadiliano, 
utaratibu unaotoa suluhisho 

la kuhakikisha migogoro 
itakayotokea kwenye 
uwekezaji na ujenzi wa 
viwanda inashughulikiwa kwa 
haraka, kwa gharama nafuu 
na pia kutalinda mahusiano ya 
kibiashara kati ya wawekezaji 
na Serikali yetu. 
Akifungua mafunzo hayo, 
Bi. Makondo aliipongeza 
OWMS kwa kushirikisha 
mihimili yote katika mafunzo 
hayo na kwa kupitia sera ya 
nchi Serikali inafanya juhudi 
mbalimbali kuhakikisha 
kuwa wawekezaji wanavutiwa 
na kuwekeza nchini, Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali 
inapaswa kuwa mstari wa 
mbele katika kulinda maslahi 
ya nchi.
Aidha, mada mbalimbali 
zilizowasilishwa kwa Mawakili  
ni pamoja na taratibu za 
usuluhishi; usuluhishi ambao 
upo Mahakamani; ufilisi 
wa makampuni; utekelezaji 
wa amri za Mahakama za 
ndani na nje ya nchi; miko 
ya uongozi na utumishi wa 
umma na Sheria za Utumishi 
wa Umma pamoja uendeshaji 
wa mashauri.
Mada nyingine ni migogoro 
ya utumishi wa Umma, 
sheria za ununuzi wa Umma; 

usuluhishi katika mikataba 
ya ujenzi; usuluhishi wa 
ndani na kimataifa, Sheria 
ya Ardhi na mikopo kupitia 
Ardhi; Mashauri ya marejeo 
ya Mahakama; Uendeshaji 
wa mashauri ya Rufaa 
katika Mahakama ya Rufaa, 
uendeshaji wa mashauri ya 
kodi na mashauri ya haki 
za binadamu kitaifa na 
kimataifa.
Akifunga mafunzo hayo 
Waziri wa Katiba na Sheria 
Dkt. Damas Ndumbaro 
aliwataka Mawakili wa 
Serikali kuwa chachu katika 
utatuzi wa migogoro kwa njia 
ya majadiliano, maridhiano 
na usuluhishi kutokana na 
elimu na stadi za utatuzi 
wa migogoro kwa niaba ya 
Serikali na taasisi zake ndani 
na nje ya nchi.
Dkt. Ndumbaro aliwataka pia 
kuendelea kupunguza idadi 
ya mashauri ya madai na 
usuluhishi yanayofunguliwa 
na yanayoendelea kwa 
kuyamaliza kwa njia ya 
majadiliano, maridhiano na 
usuluhishi hivyo kuimarisha 
juhudi za Serikali katika 
kuvutia wawekezaji na 
kutekeleza miradi mbalimbali 
nchini. 

Baadhi ya Mawakili wa Serikali wakimsikiliza Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria 
Bi. Mary Makondo (hayupo pichani) wakati akifungua mafunzo ya Mawakili wa Serikali 

yaliyofanyika jijini Arusha.
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Gavana wa Benki 
kuu ya Tanzania, 
Prof. Florens Luoga 

amewataka Mawakili wa 
Serikali kufanya utafiti 
kabla ya kwenda kwenye 
majadiliano ili kujua 
dhumuni la kufanya 
majadiliano na kuona kama 
majadiliano hayo ndiyo njia 
nzuri ya kufikia muafaka na 
kujua kesi vizuri, ubora na 
udhaifu uliopo.
Prof. Luoga aliyasema 
hayo jijini Arusha wakati 
akiwasilisha mada ya utatuzi 
wa migogoro kwa njia ya 

Kabla ya kuingia katika majadiliano lazima Wakili ujue dhumuni la 
kufanya majadiliano na kuangalia kama ndiyo njia nzuri ya kufikia 

muafaka kwa kuwa lengo kuu la majadiliano ni kufanikiwa.
Alisema Prof. Luoga

MAWAKILI FANYENI UTAFITI KABLA YA 
MAJADILIANO YA MIGOGORO

Prof. Florens Luoga 
Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania akiwasilisha mada inayohusu Utatuzi wa 
Migogoro kwa njia ya Majadiliano kwa Mawakili wa Serikali

"
majadiliano kwenye mafunzo 
ya Mawakili wa Serikali 
yaliyoandaliwa na Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali.
“Kabla ya kuingia katika 
majadiliano lazima Wakili 
ujue dhumuni la kufanya 
majadiliano na kuangalia 
kama ndiyo njia nzuri ya 
kufikia muafaka kwa kuwa 
lengo kuu la majadiliano ni 
kufanikiwa”, alisema Prof 
Luoga. 
Alieleza kuwa mshiriki wa 
majadiliano lazima ajue hali 
ya upande wenu, dhumuni la 
majadiliano kwa upande wenu 

na katika upande mwingine 
lazima ujue kesi yako vizuri, 
ubora na udhaifu uliopo.  
Prof. Luoga alieleza 
kuwa kuna hatua kuu 
mbili ambazo ni kuweka 
mikakati (Planning Stage) 
na maafikiano (Bargaining 
Stage) ambapo washiriki 
wa majadiliano wanapaswa 
kutambua hali inayopelekea 
majadiliano kuwa njia sahihi 
ya kupata suluhishi.
Alifafanua kuwa katika 
kuweka mikakati washiriki 
wa majadiliano wanapaswa 
kutambua wakati sahihi wa 

"

Jarida la Wakili Mkuu
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kupendekeza kufanyika kwa 
majadiliano na mhusika 
anapaswa kutengeza 
mazingira ambayo upande 
wa pili utaona majadiliano 
ni njia sahihi.
Prof. Luoga alieleza kuwa 
katika hatua hii kiongozi 
anapaswa kuandaa timu 
itakayoshiriki majadiliano, 
rasilimali (Resources/ 
Experts), kutambua watu 
wenye uwezo ambao 
watasaidia katika kufanikisha 
majadiliano, kuzingatia 
taaluma maalumu, na 
kuiweka sawa timu nzima.
Kwa upande wake, Wakili 
wa Serikali Careen Masonda 
alishukuru Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali kwa 
kuandaa mafunzo ya 
utatuzi wa migogoro kwa 
njia ya usuluhishi kwa 
sababu mafunzo hayo 
yanawaongezea ufanisi 
katika majukumu yao ya kazi 

ya kila siku katika kusimamia 
mashauri ya madai na 
usuluhishi.
“Tumefundishwa na 
mwezeshaji mwenye 
uzoefu, ujuzi na aliyefanya 
majadiliano kwa niaba ya 
Serikali kwa muda mrefu. 
Mafunzo aliyotupa yamekuwa 
ni ya vitendo (very practical) 
tofauti na yale tuliyokuwa 
tunayajua ambayo mara 
nyingi ni ya kitaaluma zaidi na 
kupata nafasi ya kujua uhalisia 
wa kile kinachojiri kwenye 
mazungumzo,” alisema 
Masonda.
Masonda alisema kuwa 
wameweza kujifunza mbinu 
za kufanya majadiliano 
yatakayoleta tija zaidi kwa 
Serikali, mfano mzuri ni jinsi 
ya kuchagua timu ya kufanya 
majadiliano (negotiation 
team), kuandaa dodoso la 
majadiliano (negotiation 
brief), na nini cha kufanya 

kabla na wakati wa 
mazungumzo.
Alitoa mfano wa shauri la 
tarehe 24/03/2022 la Exim 
Bank Limited dhidi ya 
Tanzania Fertilizer ambapo 
Serikali ilifanikiwa kufanya 
majadiliano katika shauri 
hilo lililokuwa na madai ya 
dola za Marekani milioni sita 
na laki saba. 
Katika majadaliano hayo 
mdai alikubali kulipwa dola 
za Marekani milioni mbili 
na laki saba tu na kusaidia 
kupunguza madai hayo 
kutoka dola za Marekani 
milioni 6 na laki 7 hadi dola 
za Marekani milioni 2 na laki 
7. Hivyo, kusaidia kuokoa 
dola za Marekani milioni nne 
ambazo Serikali ingepaswa 
kuzilipa endapo shauri hili 
lingeendelea kuendeshwa 
Mahakamani.

Baadhi ya Mawakili wa Serikali wakisikiliza mada iliyowasilishwa na Prof. Florens Luoga, Gavana 
wa Benki Kuu ya Tanzania (hayupo pichani) akiwasilisha mada kuhusu kufanya utafiti kabla ya 

majadiliano ya migogoro wakati wa mafunzo kwa Mawakili hao yaliyofanyika jijini Arusha.
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UENDESHAJI WA USULUHISHI ULIOPO 
MAHAKAMANI

Mhe. Zahra Maruma 
Jaji wa Mahakama Kuu ya Tanzania akiwasilisha mada inayohusu Uendeshaji 
wa Usuluhishi Uliopo Mahakamani

Kanuni ya VIII Kanuni 
Ndogo ya 26 ya 
Sheria ya Mienendo 

ya Mashauri ya Madai 
(Civil Procedure Code) 
inaeleza dhumuni la dhana 
nzima ya usuluhishi na jinsi 
Mahakama katika kuzingatia 
haki inatolewa kwa wakati 
basi mashauri yanapaswa 
kupitia katika usuluhishi 
kama moja ya njia ya kufikia 
muafaka katika utoaji haki.
Kauli hiyo ilitolewa na Mhe. 
Zahra Maruma, Jaji wa 
Mahakama Kuu Tanzania 
wakati wa mafunzo ya 
Mawakili wa Serikali 
na kusema kuwa katika 
kuendesha usuluhishi, 

Mahakama imejiwekea 
mkakati wa kuwa huru 
kabisa na kutojikita kabisa na 
taratibu za kisheria ili kuweza 
kuwafanya wadaiwa kuwa 
huru na kushiriki vyema 
katika kufikia suluhu.
Mhe. Maruma alisema 
Mahakama inatumia hatua 
nne ambazo ni kufungua 
kikao cha usuluhishi, kupata 
taarifa kutoka pande zote kwa 
pamoja, kukaa na upande 
mmoja (private session), 
majadiliano na kukamilisha 
usuluhishi.
“Wakili wa Serikali anapaswa 
kujua nafasi yake na kujua 
hatua za usuluhishi, kujua 

mgogoro uliopo, anapaswa 
kuwa na utayari wa 
usuluhishi, kuwa na mbinu za 
kujadili, kujua hoja zilizopo 
katika mgogoro na kuwa 
na utayari wa usuluhishi 
kwa kuzingatia mawasiliano 
mazuri yaliyopo kati yake, 
Ofisi yake pamoja na mteja 
anayemwakilisha,” alisema 
Mhe Maruma.
Alifafanua kuwa changamoto 
nyingi kwenye usuluhishi 
zinatokana na Mawakili 
wa Serikali kutokuwa 
na ufahamu wa hatua za 
usuluhishi, washiriki kuwa 
na uzoefu mdogo katika 
usuluhishi, mtazamo 
hasi katika usuluhishi na 
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Wakili wa Serikali anapaswa kujua nafasi yake na kujua hatua za usuluhishi, 
kujua mgogoro uliopo, anapaswa kuwa na utayari wa usuluhishi, kuwa na 

mbinu za kujadili, kujua hoja zilizopo katika mgogoro na kuwa na utayari wa 
usuluhishi kwa kuzingatia mawasiliano mazuri yaliyopo kati yake, Ofisi yake 

pamoja na mteja anayemwakilisha.

Mhe. Zahra Maruma 
Jaji wa Mahakama Kuu ya Tanzania

"
"

kutokuwa na utayari wa 
kufanya usuluhishi.
Jenipher Kaaya, Wakili wa 
Serikali Mfawidhi, Dodoma 
alisema mafunzo hayo 
yatawajengea uwezo, weledi 
na kujiamini kwenye meza 
ya usuluhishi Mahakamani 
na kuzingatia haki inatolewa 
na kufikia muafaka kwa 
wakati ili kupunguza idadi ya 
mashauri katika mahakama.
Kaaya alisema kuwa mada 
ya uendeshaji wa mashauri 
ya usuluhishi yaliyopo 

mahakamani ina lengo 
la kutambua umuhimu 
wa Mawakili wa Serikali 
kuzingatia usuluhishi kama 
njia mojawapo ya kufikia 
muafaka wa utoaji haki kwa 
wakati na kupunguza gharama 
za uendeshaji wa mashauri ya 
taasisi zao mahakamani. 
“Sisi kama Mawakili wa Serikali 
tunatakiwa kuzijua hatua 
zote nne ambazo Mahakama 
inazitumia katika kuendesha 
mashauri ya usuluhishi 
uliopo mahakamani ili tuweze 
kupunguza mashauri yaliyopo 

mahakamani yanayozikabili 
taasisi zetu”, alisema Kaaya
"Hivyo, ni Imani yangu kuwa 
mafunzo haya yatatujengea 
uwezo wa kuendesha 
mashauri ya usuluhishi 
yaliyopo mahakamani kwa 
kushirikisha pande zote 
mbili bila kuegemea upande 
wowote ili kuhakikisha 
mashauri yanaisha kwa 
wakati, kwa amani na haki 
stahiki inapatikana" alisema 
Kaaya.

Wakili wa Serikali 
Mwandamizi Jenipher 

Kaaya  akisikiliza 
mada ya uendeshaji 

wa usuluhishi 
uliopo mahakamani 
iliyowasilishwa na 

Mhe. Zahra Maruma 
Jaji wa Mahakama Kuu 

ya Tanzania (hayupo 
pichani) wakati wa 

mafunzo kwa Mawakili 
wa Serikali yaliyofanyika 

jijini Arusha.
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MFUMO WA UTATUZI WA MIGOGORO YA 
KODI NCHINI TANZANIA

Kodi ni mchango 
wa lazima kutoka 
kwa mwananchi 

au kampuni ya kibiashara 
kwa lengo la kugharamia 
matumizi ya Serikali na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) ndiyo imepewa nguvu 
kwa mujibu wa kifungu cha 5 
(1) cha Sheria ya Ukusanyaji 
wa Mapato ya kusimamia 
na kuhakikisha kuwa sheria 
inatumika ipasavyo katika 
kukusanya mapato.
Kauli hiyo ilitolewa na Dkt. 
Boniphace Luhende, Naibu 
Wakili Mkuu wa Serikali, 
na Juma Kisongo, Meneja 
Masuala ya Bodi na Utawala 

Huduma za Sheria, Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA)
wakiwasilisha mada wakati 
wa mafunzo kwa Mawakili 
wa Serikali yaliyofanyika jijini 
Arusha. 
Wawezeshaji waligusia 
masuala mbali mbali ikiwemo 
maana ya kodi, migogoro ya 
kodi, sheria zinazosimamia 
masuala ya kodi, taratibu 
za usimamizi wa kodi, njia 
za utatuzi wa migogoro ya 
kodi, mamlaka za kusikiliza 
migogoro ya kodi, maamuzi 
ya kikodi, taratibu za kukata 
rufaa za kodi na utekelezaji wa 
maamuzi ya kikodi.

Wakufunzi walieleza kuwa 
migogoro hii ya kodi ni ile 
inayotokana na ukusanyaji 
wa kodi kwa walipa kodi. 
Migogoro huanza pale TRA 
inapokadiria kiasi fulani cha 
kodi ya Serikali na mlipa kodi 
kutokuridhika na kiwango 
hicho kwani kwa maoni 
ya mlipa kodi ni kikubwa 
au hakustahili kulipa kodi 
husika. 
Walieleza  kuwa Tanzania ina 
sheria mbalimbali za kodi 
ikiwamo Sheria ya Kodi ya 
Mapato (The Income Tax 
Act); Sheria ya Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (Tanzania 
Revenue Authority Act); 

Juma Kisongo
Meneja Masuala ya Bodi na Utawala Huduma za Sheria, Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) akiwasilisha mada inayohusu Utatuzi wa Migogoro ya Kodi 
Nchini Tanzania

Jarida la Wakili Mkuu
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Sheria ya Ongezeko la 
Thamani (The Value Added 
Tax Act); Sheria ya Ushuru 
wa Stempu (Stamp Duty 
Act) na sheria nyingine.
“Pale ambapo mlipa kodi 
hajaridhika na maamuzi 
ya kodi, kuna mamlaka 
nne nchini Tanzania zenye 
uwezo ya kutatua migogoro 
ya kikodi. Mamlaka hizo 
ni; Kamishna Mkuu wa 
Mamlaka ya Mapato 
Tanzania; Bodi ya Rufaa 
ya Kodi (TRAB); Baraza 

la Rufaa la kodi (TRAT); na 
Mahakama ya Rufani (CAT)” 
alieleza Kisongo.
Maamuzi ya kikodi 
yanayoweza kuwasilishwa 
kwenye mamlaka hizo ni kama 
vile tathmini (assessment), 
maelekezo, ushauri (opinion) 
na hukumu.  Maamuzi yoyote 
ya kikodi yanakatiwa rufaa 
kwenye mamlaka husika kama 
ilivyoanishwa kwenye sheria 
na rufaa hiyo lazima ipelekwe 
ndani ya muda husika kwa 
mujibu wa sheria. Vile vile, 

ilielezwa kuwa maamuzi 
ya mashauri ya kikodi 
hutekelezwa kama maamuzi 
ya mashauri mengine na 
yanatakiwa yatekelezwe 
ndani ya muda wa siku 
thelathini.
Aidha, wakufunzi walisisitiza 
umuhimu wa ulipaji wa kodi 
kwa maendeleo ya nchi 
na kuhimiza wananchi na 
taasisi zote ikijumuisha za 
Serikali kulipa kodi kama 
inavyotakiwa kisheria.

Pale ambapo mlipa kodi hajaridhika na maamuzi ya kodi, kuna mamlaka nne 
nchini Tanzania zenye uwezo ya kutatua migogoro ya kikodi. Mamlaka hizo 

ni; Kamishina Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania; Bodi ya Rufaa ya Kodi 
(TRAB); Baraza la Rufaa la kodi (TRAT); na Mahakama ya Rufani (CAT).

Juma Kisongo
Meneja Masuala ya Bodi na Utawala Huduma za Sheria, 

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 

"
"

Baadhi ya Mawakili wa Serikali wakisikiliza mada ya utatuzi wa migogoro ya kodi iliyowasilishwa 
na Naibu Wakili Mkuu wa Serikali Dkt. Boniphace Luhende (hayupo pichani) wakati wa mafunzo 

kwa Mawakili hao yaliyofanyika jijini Arusha.
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Miradi ya ujenzi 
nchini Tanzania 
kwa ujumla 

imekuwa ikigharimu kiasi 
kikubwa cha fedha na 
imekuwa ni changamoto 
na huchukua muda mrefu 
kukamilika na hivyo 
kupelekea migogoro mingi 
kuibuka baina ya Serikali na 
wakandarasi.
Prof. Ninatubu Lema alitoa 
kauli hiyo kwenye mafunzo 
ya Mawakili wa Serikali na 
kusema baadhi ya hatari 
hazionekani na zingine 
zinaonekana ambazo 
zinajumuishwa kwenye 
mikataba na tunapaswa 
kuweka nguvu kubwa katika 
miradi mikubwa ya ujenzi.

“Takwimu inayotarajiwa kuwa 
bajeti ya Mwaka wa Fedha wa 
2022/23 ya Wizara ya Ujenzi 
na Uchukuzi pekee ni kiasi cha 
shilingi trilioni 3.727 kwa kwa 
ajili ya miradi ya maendeleo 
ambayo inaweza kuwa na 
hatari kwenye mikataba 
itakayoingiwa”, alisema Prof. 
Lema.
Alitoa mfano wa mikataba 
ya miradi mikubwa kama wa 
ujenzi wa bwawa la umeme 
la Julius Nyerere na ujenzi wa 
reli ya kisasa (SGR) ambayo 
inapaswa kuwekewa nguvu 
nyingi katika kusimamia 
hatari zinazoonekana ambazo 
zimejumuishwa kwenye 
mikataba na kutoa njia za jinsi 
ya kuzishughulikia.

Prof. Lema alieleza kuwa 
mchakato wa kushughulikia 
hatari unaweza kusababisha 
wahusika kutokuwa 
na makubaliano juu ya 
majukumu ya kimkataba juu 
ya hatari na wakati mwingine 
kusababisha migogoro. 
Alieleza kuwa hakuna 
kikomo cha aina za migogoro 
inayoweza kutokea wakati 
wa utekelezaji wa kazi. 
Kwa ujumla, migogoro 
mingi hutokana na uamuzi 
wa madai, uthibitisho wa 
malipo; maelekezo (au 
ukosefu wake), maoni au 
tathmini kwa mpangilio huo. 
“Mgogoro unaweza kutokea 
wakati mkandarasi au 
mwajiri hakubaliani na 

USULUHISHI, USIMAMIZI NA UTATUZI WA 
MIGOGORO KATIKA MIKATABA YA UJENZI

Prof. Ninatubu Lema 
Mjumbe wa Bodi ya PPRA akiwasilisha mada inayohusu Utatuzi wa Migogoro 
katika Mikataba ya Ujenzi
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Menejimenti ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakiwa kwenye picha ya pamoja na Mgeni 
Rasmi, Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria, Bi. Mary Makondo (aliyeketi katikati) baada 

ya kufungua Mafunzo ya Mawakili wa Serikali jijini Arusha.

uamuzi wa mhandisi ama 
kwa ukweli au kiasi au ikiwa 
mhandisi hatajibu ndani ya 
muda ulioainishwa katika 
mkataba”, aliongeza Prof 
Lema.  
Tumsifu Ilomo, Wakili 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya alifurahishwa 
na namna mtoa mada 
alivyowasilisha na kusema 
itakwenda kuwasaidia 
katika mikataba ya ujenzi 
wanayoisimamia hasa katika 
ujenzi wa barabara, vituo 
vya afya, hospitali za Wilaya, 
na mikataba ya manunuzi 
inayofanyika katika Ofisi 
zao.
“Baadhi ya mikataba 
tunayoingia hasa kwenye 
Halmashauri zetu inakosa 

masharti ya msingi kama 
vile muda wa utekelezaji 
wa mkataba, gharama za 
mkataba, namna malipo 
yatakavyofanyika, muda wa 
kuanza kutekeleza mkataba, na 
kutokufuatwa kwa taratibu za 
manunuzi na hivyo kuzifanya 
Halmashauri kuingia kwenye 
migogoro ambayo tungeweza 
kuikwepa kama tungezingatia 
usimamizi mzuri wa mikataba 
yetu,” alisema Ilomo.
Ilomo aliongeza kuwa 
Mawakili watakuwa wamepata 
uelewa na kuandaliwa vizuri 
ili kutekeleza majukumu yetu 
vizuri ndani na nje ya nchi na 
kuweza kutekeleza majukumu 
yetu kwa ufanisi zaidi katika 
mafunzo haya.

Mgogoro unaweza 
kutokea wakati 
mkandarasi au 

mwajiri hakubaliani 
na uamuzi wa 

mhandisi ama kwa 
ukweli au kiasi au 

ikiwa mhandisi 
hatajibu ndani ya 

muda ulioainishwa 
katika mkataba.

Prof. Ninatubu 
Lema

Mjumbe wa 
Bodi ya PPRA

"

"
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UENDESHAJI WA MASHAURI YA HAKI ZA 
BINADAMU

Dkt. Clement Mashamba
Mhadhiri Mwandamizi wa Shule ya Sheria kwa Vitendo akiwasilisha mada 
inayohusu Uendeshaji wa Mashauri ya Haki za Binadamu

Haki za Binadamu ni 
haki ambazo mtu 
anazipata mara tu 

anapozaliwa, na anaendelea 
kuwa nazo hadi kifo chake.
Akiwasilisha mada kwenye 
mkutano wa Mawakili wa 
Serikali kuhusu uendeshaji 
wa mashauri ya Haki za 
Binadamu katika Mahakama 
za ndani, Dkt. Clement 
Mashamba, Mhadhiri 
Mwandamizi wa Shule ya 
Sheria kwa Vitendo  alisema 
kuwa haki za binadamu ni 
haki ambazo mtu anazipata 
mara tu anapozaliwa, na 
anaendelea kuwa nazo hadi 
kifo chake.
"Kwa maneno mengine, 
kitendo cha kuzaliwa ukiwa 
mwanadamu na si kiumbe 
kingine kinakupa moja kwa 

moja haki ambazo viumbe 
vingine hawana" alisema Dkt 
Mashamba.
Dkt. Mashamba alisema 
kuwa mada hii ina umuhimu 
mkubwa sana hasa ukizingatia 
kwamba Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali inawajibika 
kuiwakilisha Serikali 
katika mashauri ya Haki za 
Binadamu yanayofunguliwa 
katika Mahakama za ndani, 
Mahakama ya Jumuiya ya 
Afrika Mashariki, Mahakama 
ya Haki za Binadamu na 
Watu ya Afrika, Kamisheni ya 
Haki za Binadamu na Watu 
ya Afrika pamoja na Kamati 
ya Wataalamu ya Afrika ya 
Haki na Ustawi wa Mtoto kwa 
niaba ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali. 
Akizungumzia kuhusu 

umuhimu wa kufahamu 
namna bora ya kuandaa na 
kuendesha Mashauri kuhusu 
Haki za Binadamu, Dkt. 
Clement Mashamba alisema 
kupitia Shauri Na. 9 la 
Mwaka 2016 lililofunguliwa 
na Rashid Adil na wenzake 
dhidi ya Mwanasheria Mkuu 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na wenzake katika 
Mahakama ya Jumuiya ya 
Afrika Mashariki, waliokuwa 
wanapinga uwepo wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. 
Alisema shauri hili 
ni kielelezo tosha 
kitakachowasaidia Mawakili 
wa Serikali kujifunza namna 
bora ya kuiwakilisha na 
kuandaa utetezi wa Serikali 
na uwepo wa maslahi mapana 

Jarida la Wakili Mkuu
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katika mashauri ya Haki za 
Binadamu na hivyo kuisaidia 
Serikali kupata ushindi 
katika mashauri mbalimbali 
ndani na nje ya nchi.
Mada hiyo ilitoa mtazamo 
chanya wa Mahakama 
kwa mashauri ya Haki za 
Binadamu na hususani 
uwakilishi unaofanywa na 
Mawakili wa Serikali katika 
kutetea Serikali kupitia 
mada iliyoandaliwa na Mhe.  
Dkt. Benhajj Masoud Jaji wa 
Mahakama  Kuu ya Tanzania 
na Mkuu wa Shule ya Sheria 
kwa Vitendo. 
Pamoja na mambo mengine, 
mafunzo haya yalilenga 
kujifunza namna ambavyo 
kuna uhusiano mkubwa 
wa Haki za Binadamu 
zinazotajwa katika 
Mikataba ya Kimataifa 
ya Haki za Binadamu 
ambayo imeridhiwa na 
Tanzania pamoja na Haki za 
Binadamu zilizoorodheshwa 
katika Ibara ya 12 mpaka ya 
29 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. 
Mhe. Jaji Benhajj 
Masoud alirejea  shauri la 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali dhidi ya Dickson 

Sanga, Shauri la Rufaa Na. 
175 la Mwaka 2021 ambalo 
lilitokana na hukumu ya 
Mahakama Kuu kuwa zuio 
la dhamana kwa baadhi ya 
makosa ni kinyume cha Haki 
za Binadamu katika Katiba. 
Shauri hili lilitukumbusha 
mbinu zilizotumiwa na 
Mawakili kuhakikisha 
wanaiwakilisha vyema Serikali 
katika Rufaa na kushinda kwa 
kuonesha uwepo wa uwiano 
wa Haki za Binadamu na 
wajibu katika Katiba.
Mada hii ni muhimu 
ukizingatia kwamba mashauri 
yanayohusisha Haki za 
Binadamu yana maslahi 
mapana na uendeshaji wake 
unahitaji umakini sana. 
Aidha, uzoefu wa watoa 
mada katika mifumo ya 
Mahakama za ndani na za 
Kimataifa umeongeza ufanisi 
katika nyenzo za ufundishaji 
na maeneo ya kutilia mkazo. 
Hivyo, ni wito wangu kwamba 
mada hii ni muhimu kuendelea 
kutolewa kwa Mawakili wa 
Serikali kutokana na uwepo 
wa mashauri mbali mbali 
yanayohusu Haki za Binadamu 
mathalani mashauri kuhusu 
kuondolewa kwa wananchi 
wanaoishi ndani ya Hifadhi ya 

Taifa ya Ngorongoro na Pori 
Tengefu la Loliondo. 
Akizungumza kwa niaba 
ya Mawakili wa Serikali 
walioshiriki mafunzo hayo, 
Wakili wa Serikali Bw. 
Stanley Kalokola alisema 
kuwa mafunzo hayo ni 
muhimu sana kwao kwa 
kuwa kupitia mafunzo hayo 
kutawaongezea uzoefu 
katika uandaaji wa utetezi 
na mbinu mbalimbali za 
kuweza kuiwakilisha Serikali 
kwa ufanisi kwenye mashauri 
yanayohusu Haki za 
Binadamu katika Mahakama 
mbalimbali nchini.
Aliongeza kuwa kama 
Mawakili wa Serikali 
wanatambua kwamba pamoja 
na kuitetea Serikali, pia wanao 
wajibu wa kuishauri Serikali 
juu ya masuala ya Haki za 
Binadamu. Hivyo, mafunzo 
haya yamewaongezea uelewa 
na nyenzo mbalimbali 
kuhusu masuala ya Haki za 
Binadamu pamoja na jinsi 
mifumo yake inavyofanya 
kazi kwa kuwa Serikali 
katika utekelezaji wake wa 
majukumu ya wananchi 
inawajibika kuzingatia 
misingi mbalimbali ya Haki 
za Binadamu. 

Mhe. Dkt. Benhajj 
Masoud

Jaji wa Mahakama 
Kuu ya Tanzania na 
Mkuu wa Shule ya 

Sheria kwa Vitendo
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WATUMISHI WAANDALIWA KUWA 
VIONGOZI MAHIRI

Mhe. Balozi Ombeni Sefue, Katibu Mkuu Kiongozi Mstaafu wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Mwenyekiti wa Bodi ya Taasisi ya Uongozi (aliyeketi katikati) akiwa katika picha 
ya pamoja na watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali baada ya kutoa mafunzo kuhusu 
uongozi kwa viongozi hao yaliyofanyika jijini Dar es Salaam. Wa pili kushoto ni Naibu Wakili 

Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende.

"Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali inatakiwa kuwa Ofisi 
ya kutengeneza viongozi, tunawaandaa ili wajaze nafasi 
katika Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali na katika ofisi 
nyingine za Serikali." alisema Dkt. Luhende.



33

Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali itaendelea 
kuandaa mafunzo 

ya watumishi yenye lengo 
la kuwajengea uwezo na 
kuwaandaa kuwa viongozi 
wa baadae kwa manufaa 
ya Taifa ili kuhakikisha 
wanatekeleza majukumu 
yao.
Kauli hiyo ilitolewa na Naibu 
Wakili Mkuu wa Serikali 
Dkt. Boniphace Nalija 
Luhende wakati akifungua 
mafunzo ya siku tatu kwa 

viongozi wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali yenye 
lengo la kuwajengea uwezo 
viongozi katika kuhakikisha 
wanatekeleza majukumu 
ipasavyo kwa kuzingatia 
Sheria, Taratibu na Kanuni 
za Utumishi wa Umma.
“Ofisi ya Wakili Mkuu wa 

Serikali inatakiwa kuwa Ofisi 
ya kutengeneza viongozi ndio 
maana tunawatengeneza kwa 
maana kwamba tunawaandaa 
ili wajaze nafasi katika Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali 
na katika ofisi nyingine 
za Serikali”, alisema Dkt. 
Luhende.
Aliongeza kuwa mafunzo 
ni muhimu kwa taifa 
zima kwa sababu viongozi 
wanaoandaliwa watasaidia 
kujaza nafasi mbalimbali 
katika taasisi nyingine za 

Serikali ambazo zinahitaji 
viongozi kwa kuwa kule kuna 
wakurugenzi wa idara za 
Sheria au wakuu wa vitengo 
vya Sheria.
“Maono yangu ni kwamba 
baada ya miaka mitano basi 
nikienda huku nikute kuna 
mtu alitoka Ofisi ya Wakili 

Mkuu wa Serikali, kwa hiyo 
lazima tuwatengeneze”, 
alisema Dkt. Luhende.
Alisema kuwa jambo hili la 
utoaji wa mafunzo lilipata 
msukumo zaidi katika Sekta 
ya Sheria kwenye taarifa 
kadhaa ikiwemo taarifa ya 
Mhe. Pius Msekwa tangu 
miaka ya sabini, lakini pia 
kupitia taarifa ya Mhe. Jaji 
Mark Bomani ya mwaka 
1994 ambapo zinasema kuwa 
Sekta ya Sheria imekuwa na 
changamoto ya kutokuandaa 

viongozi kwa kuzingatia 
ukweli kuwa tunao 
Mawakili wazuri mno lakini 
hatuwaandai kuwa viongozi 
wa baadae.
Dkt. Luhende alisema ipo 
haja ya kujifunza namna bora 
ya kutekeleza majukumu 
hivyo wale Mawakili wa 

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali Dkt. Boniphace Luhende akifungua mafunzo ya uongozi 
yaliyofanyika kwa muda wa siku tatu kwa viongozi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 

Serikali(hawapo pichani) yaliyotolewa na Wakufunzi wa Taasisi ya Uongozi yaliyofanyika jijini 
Dar es Salaam.
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Baadhi ya watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
walioshiriki mafunzo ya uongozi wakisikiliza mada 

zilizowasilishwa na wataalamu wa Taasisi ya Uongozi (hawapo 
pichani) yaliyofanyika jijini Dar es Salaam.

Serikali Wakuu pamoja 
na Waandamizi naomba 
kuwaeleza kuwa ninyi ni 
viongozi hata kama hamna 
nafasi za kimadaraka kwa 
mujibu wa muundo mnao 
watumishi mnaowasimamia.
Dkt. Luhende alisema yapo 
mambo mengi wanayotarajia 
na miongoni mwake ni 
namna bora ya kupanga 
kazi zao, usimamizi bora na 
utoaji wa taarifa kwa kila kazi 
mnazofanya na kuzisimamia 
kama viongozi.
Alisema kuwa viongozi 
wana wajibu wa kusimamia 
watumishi walio chini 

yao, hivyo kama viongozi 
wanapaswa kutekeleza 
majukumu mawili ambayo 
ni jukumu la kitaaluma 
kwa kuwa ni lazima waende 
Mahakamani kuendesha 
mashauri la pili kama 
kiongozi ni kusimamia vizuri 
wale waliochini yako.
Dkt.   Luhende  alisema namna 
bora ya kujipima kutokana 
na malengo tuliyojiwekea 
lazima tujue mambo gani  
ambayo tulifikiria tunapaswa 
kuyafanikisha, hivyo 
tunapomaliza mwaka lazima 
tujipime kama tumetekeleza 
malengo na hilo ndiyo kusudi 

la mafunzo ya kutuwezesha 
kuwa na stadi za kufanya 
tathmini na kujipima.
Alisema namna bora ya 
kusimamia wale walio 
chini yao ni kuwasiliana, 
kuzingatia muda katika 
kutekeleza majukumu yao, 
usimamizi na uendeshaji wa 
vikao, maadili ya uongozi, 
usimamizi wa viashiria 
hatarishi, na usimamizi wa 
rasilimali fedha na rasilimali 
watu.
Aidha, Dkt. Luhende 
aliwasisitiza viongozi kuwa 
wanapaswa kufahamu  
pamoja na kazi nyingi 
walizonazo kama viongozi 
wanao wajibu wa kutekeleza 
majukumu mengine ya 
kiuongozi wanayopangiwa 
kwa manufaa mapana ya 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali na taifa kwa ujumla.
Nao viongozi walioshiriki 
mafunzo hayo wakiongea kwa 
nyakati tofauti waliushukuru 
uongozi wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali kwa 
kuandaa mafunzo ya uongozi 
kwa kuwa yamewapatia 
fursa ya kukumbushana 
mambo mbalimbali ambayo 
yatawasaidia kuboresha 
utendaji wao wa kila siku 
katika kutekeleza majukumu 
yao.

Mhe. Balozi Ombeni Sefue, 
Katibu Mkuu Kiongozi 
Mstaafu wa Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na Mwenyekiti wa 
Bodi ya Taasisi ya Uongozi 

akitoa mada kuhusu 
uongozi kwa viongozi wa 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa 

Serikali (hawapo pichani) 
yaliyofanyika jijini Dar es 

Salaam.
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Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
Mhe. Samia Suluhu 

Hassan ameahidi kuboresha 
maslahi ya watumishi nchini 
kwa lengo la kuinua hali 
zao za kiuchumi ili waweze 
kumudu gharama za maisha.
Mheshimiwa Rais  alitoa 
ahadi hiyo wakati 
akizungumza na watumishi 
mbalimbali waliojitokeza 
katika Maadhimisho ya Siku 
ya Wafanyakazi Duniani 
yaliyofanyika kwenye viwanja 
vya Jamhuri Jijini Dodoma.
Katika kuhakikisha ahadi 

RAIS SAMIA: NITABORESHA MASLAHI YA 
WAFANYAKAZI NCHINI

hiyo inatekelezeka, Rais 
Samia aliagiza kufanyika kwa 
majadiliano yatakayokuwa na 
lengo la kuimarisha maslahi ya 
wafanyakazi kati ya Shirikisho 
la Vyama vya Wafanyakazi 
(TUCTA) na Serikali ili kujua 
kiwango stahiki cha maslahi 
kinachohitajika kuongezwa.
“Serikali imeshaunda Bodi za 
kima cha chini cha mshahara 
kwa sekta zote yaani sekta 
binafsi na ile ya umma na 
tayari zimeshaanza kufanyia 
kazi tathimini ya mishahara 
iliyopo sasa ili kujua ni 
kiwango gani kinatakiwa 
kuongezwa”, alisema Mhe. 

Rais.
Aidha, Mhe. Rais aliagiza 
Maafisa Rasilimali Watu 
kwa kushirikiana na 
Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 
kushughulikia mapema haki 
na stahiki za watumishi 
wanaotarajia kustaafu ndani 
ya miezi sita ili mtumishi 
anapofika muda wa kustaafu 
mafao yake yawe tayari 
yametoka hatua itakayosaidia 
kuondoa usumbufu 
miongoni mwa wastaafu 
nchini.
Akizungumzia watumishi 
waliofanya kazi kwa muda 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan akiongea katika 
Maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi Mei Mosi, 2022 yaliyofanyika jijini Dodoma. Picha kwa 

hisani ya Kurugenzi ya Mawasiliano ya Rais, Ikulu.
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mrefu na kisha kufukuzwa 
kazi kwa sababu ya vyeti 
feki, Mhe. Rais ameiagiza 
Wizara ya Fedha na Mipango 
kushughulikia stahiki zao 
zinazotokana na makato ya 
mishahara yao ili waweze 
kulipwa kwa kuwa Serikali 
inatambua mchango 
wao walioutoa kipindi 
walichotumikia Taifa.
Kuhusu namna Serikali 
ilivyoendelea kuboresha 
mazingira ya kufanyia kazi 
kwa watumishi wa umma 
kote nchini, Mhe. Rais Samia 
Suluhu Hassan amesema 
kuwa Serikali imeendelea 
kustawisha maslahi ya 
wafanyakazi tangu mwaka 
2021 ikiwepo kupunguza 
makato ya kodi; kuongeza 
umri wa wategemezi 
kutoka miaka 18 mpaka 
21; kupandisha vyeo vya 
watumishi; kubadilisha 
kada; kulipa malimbikizo ya 
mishahara kwa watumishi 

pamoja; na kutoa ajira mpya 
zilizosaidia kujaza nafasi 
mbalimbali zilizokuwa wazi 
na hivyo kuongeza ufanisi 
katika maeneo mbalimbali 
nchini.
Nayo Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali ilishiriki 
maadhimisho hayo 
ikiongozwa na Mwenyekiti 
wa TUGHE, tawi la Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali, 
Mtani Songorwa ambapo 
waliungana na watumishi 
kutoka sehemu mbalimbali 
nchini kushiriki maadhimisho 
hayo kwa maandamano 
yaliyopita mbele ya Mgeni 
Rasmi wakiwa na mabango 
yenye ujumbe unaolenga 
kuonyesha mshikamano 
baina ya watumishi, Vyama 
vya Wafanyakazi na Serikali 
yakisindikizwa na kauli 
mbiu isemayo “Mishahara 
na Maslahi Bora kwa 
wafanyakazi ndio Kilio chetu: 
Kazi iendelee”.

Serikali 
imeshaunda Bodi 
za kima cha chini 

cha mshahara 
kwa sekta zote 

yaani sekta 
binafsi na ile ya 
umma na tayari 

zimeshaanza 
kufanyia kazi 
tathimini ya 
mishahara 

iliyopo sasa ili 
kujua ni kiwango 
gani kinatakiwa 

kuongezwa.

"

Mhe. Rais Samia

Wafanyakazi mbalimbali waliojitokeza katika kiwanja cha Jamhuri kilichopo jijini Dodoma 
kushiriki Maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi Mei Mosi, 2022. Picha kwa hisani ya Kurugenzi 

ya Mawasiliano ya Rais, Ikulu.

"
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Serikali kupitia Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa 
Serikali imefanikiwa 

kurudisha mashamba yenye 
ukubwa wa ekari 6,176.5 
yaliyokuwa yanamilikiwa 
na Tanzania Plantations Ltd 
yaliyopo Wilaya ya Arusha 
na Arumeru  baada ya 
kumalizika kwa mgogoro wa 
muda mrefu.
Mashamba hayo yalikuwa 
yanajulikana kama Karangai 
Estate na Lucy Estate ambapo 
mnamo tarehe 6 Julai, 1999 
na tarehe 6 Desemba, 1999 

Serikali ilibatilisha baadhi ya 
mashamba yenye hati miliki 
Na. NP. 304, NP. 305, NP. 373, 
NP. 427, CT. 5189, CT. 8374 
ambayo mmiliki alikiuka 
masharti ya umiliki.
Mgogoro kati ya Kampuni 
ya Tanzania Plantations Ltd 
na Serikali uliibuka mwaka 
1999 baada ya kampuni 
hiyo kupinga ubatilisho wa 
mashamba yake uliofanywa 
na Serikali kutokana na 
kampuni hiyo kushindwa 
kutimiza masharti ya umiliki 
jambo lililoifanya kufungua 

kesi Mahakama Kuu Kanda 
ya Arusha mwaka 2015. 
Kampuni ya Tanzania 
Plantations Ltd ilifungua kesi 
Na. 50 ya mwaka 2015 katika 
Mahakama Kuu ya Tanzania 
Arusha na kumshtaki 
Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi 
pamoja na Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali akidai 
Mahakama itamke kwamba 
ubatilishaji wa mashamba 
yake yenye Hati NP 304, 305, 
9626, 8374 na 5159 yaliyoko 
Arumeru Mkoa wa Arusha 

SERIKALI YAKABIDHIWA MASHAMBA YA 
TANZANIA PLANTATIONS LTD 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dkt. Allan Kijazi (kulia) 
na Mkurugenzi wa Kampuni ya Tanzania Plantations Ltd wakionesha hati ya makubaliano ya 

makabidhiano ya mashamba ya Kampuni ya Tanzania Plantantions na Serikali wilayani Arumeru 
mkoani Arusha. Wa pili kulia ni Waziri wa Wizara hiyo, Mhe. Angelina Mabula (Mb). Picha kwa 

hisani ya Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi.
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yenye ukubwa wa takribani 
ekari 10, 146 ulikuwa batili.
Mwaka 2019 Serikali kupitia 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali iliwasilisha ombi la 
kufanya majadiliano na mdai 
kwa lengo la kumaliza shauri 
nje ya Mahakama ambapo 
Mahakama iliridhia pande 
mbili za shauri kumaliza 
suala hilo nje ya Mahakama.
Katika makubaliano ya 
kutafuta suluhu nje ya 
Mahakama, Serikali ilikubali 
kulipa shilingi bilioni 5.7 kwa 
ajili ya fidia ya mashamba 
Na. 304 na Na. 305 Nduruma 
yenye ukubwa wa ekari 
16,133 na shamba la ekari 
43.5 ambalo halikubatilishwa 
lakini ilionekana ni busara 
likachukuliwa na Serikali. 
Pia, Serikali ililipa fidia ya 
mkonge na mtambo wa 
kuchakata mkonge uliokuwa 
ukifanya kazi.
Tarehe 29 Aprili, 2022 Kata ya 
Bwawani Wilaya ya Arumeru 
yalifanyika makabidhiano ya 
mashamba baina ya Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, Dkt. Allan Kijazi na 
Mkurugenzi wa Tanzania 
Plantation Ltd ndugu Ladhia 
Prabhudas Pradip mbele ya 
Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Mhe. 
Dkt. Angeline Mabula.
Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, 
Mhe. Dkt. Angeline Mabula 
alisema, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Samia Suluhu Hassan 
aliridhia makubaliano 
yafanyike na kutoa fedha 
kwa ajili ya fidia ili kumaliza 
mgogoro huo uliodumu kwa 
muda mrefu.
Dkt. Mabula alimshukuru 
Mhe. Rais Samia Suluhu 

Hassan kwa busara na hekima 
ya kuona uhitaji wa kuwa na 
mazungumzo na Tanzania 
Plantation Ltd lakini pia 
akiangalia mustakabali wa 
watu waliokuwa eneo hilo 
na kuelekeza makubaliano 
yafanyike na akatoa fedha za 
fidia kwa mmiliki.
Kwa mujibu wa Dkt. Mabula 
alisema, Serikali ya Mhe. Rais 
Samia haiwezi kuwatelekeza 
wananchi waliokuwa wakiishi 
katika mashamba hayo na 
kubainisha kuwa itaweka 
utaratibu mzuri ili wananchi 
hao waweze kufaidika na 
matunda ambayo Serikali 
imepanga.
Dkt. Mabula aliagiza 
halmashauri ambazo ni 
mamlaka za upangaji miji 
nchini kuendelea kufanya 
tathmini kwa yale mashamba 
ambayo wamiliki wake 
wameshindwa kuyaendeleza 
au kuyatelekeza hatua za 
kuyatwaa zianze kufanyika 
mara moja.
Mkuu wa Mkoa wa Arusha 
Mhe. John Mongela aliwataka 
wananchi kuendelea 
kusubiri utaratibu wa 
matumizi ya mashamba 
hayo utakapotolewa. Aidha, 
aliwatahadharisha kuwa 
mashamba hayo bado ni mali 
ya Serikali.
Aliwaonya kutofanya eneo 
hilo kuwa shamba la bibi 
na kuwakemea baadhi 
ya viongozi ambao ndio 
vinara namba moja katika 
kuanzisha migogoro na 
kuwataka viongozi wa vijiji na 
vitongoji kutokuwa madalali 
bali watimize wajibu wao 
wa  kusimamia wananchi na 
mali zao na sio kuanzisha 
migogoro.
Kwa upande wake, Katibu 
Mkuu Wizara ya Ardhi, 

Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, Dkt. Allan 
Kijazi alisema, Wizara 
yake kwa kushirikiana na 
Wizara na taasisi nyingine 
imeanza kuchukua hatua 
zitakazoiwezesha Serikali 
kufanya maamuzi kuhusu 
matumizi ya mashamba hayo 
ikiwemo uvunaji wa mkonge 
kwa kuzingatia baadhi ya 
mahitaji ya wananchi.
Dkt. Kijazi alisema Serikali 
imeweka pia utaratibu 
wa ulinzi wa mashamba 
sambamba na mamlaka 
ya Mkoa ya kusimamia 
mali kipindi hiki ambacho 
mpango wa matumizi 
ya ardhi unaandaliwa na 
aliwataka wananchi kutoa 
ushirikiano.
Naye Kamishna wa Ardhi 
nchini Nathaniel Methew 
Nhonge alisema, baada ya 
makabidhiano ya shamba 
yaliyofanyika sasa ni lazima 
eneo hilo liandaliwe mpango 
wa matumizi ya ardhi kwa 
ajili ya manufaa ya nchi 
na kusisitiza kuwa zile 
changamoto zitakazojitokeza 
zitafanyiwa kazi na 
kutafutiwa ufumbuzi.
Kwa upande wake, Wakili 
wa kampuni ya Tanzania 
Plantation, Alute Mughwai 
aliishukuru Serikali kwa 
kuweza kukubaliana na 
kumaliza mgogoro huo 
kwa njia ya maridhiano 
na kuwa maridhiano hayo 
yamewezesha mgogoro huo 
kumalizika kwa amani.
Wakili Mughwai aliishukuru 
Serikali kwa kumaliza suala 
hilo kwa amani na kuiachia 
Serikali suala la mipango ya 
matumzi ya ardhi na kusema 
mteja wake alikuwa anaomba 
jambo hili limalizike 
mapema.
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MAHAKAMA YAAMURU WABUNGE 19 WA 
CHADEMA KUENDELEA NA UBUNGE

Mahakama Kuu 
Kanda ya Dar es 
Salaam, imeridhia 

wabunge 19 wa Viti Maalum 
waliovuliwa uanachama wa 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) 
kuendelea kuwa Wabunge 
wa Bunge la Jamhuri 

ya Muungano Tanzania 
mpaka pale Mahakama 
itakaposikiliza shauri lao la 
msingi tarehe 13 Juni, 2022.
Uamuzi huo ulitolewa 
tarehe 16 Mei, 2022 na Jaji 
anayesikiliza shauri hilo Mhe. 
John Mgeta wakati shauri 

hilo lilipoitwa kwa mara ya 
kwanza kwa ajili ya kutajwa 
Mahakamani hapo.
Ombi  hilo  Na. 13 la mwaka 
2022 ni ombi dogo kwenye 
shauri la msingi namba 16 
la mwaka 2022 ambapo 
Wabunge hao wakiongozwa 
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na Mhe. Halima James Mdee, 
wanaiomba Mahakama 
kuwarejeshea uanachama 
wao baada ya Kamati Kuu 
ya Chama hicho kuamua 
kuwavua ubunge wanachama 
hao 19, uamuzi ulioridhiwa 
na Baraza Kuu mpaka 
pale shauri lao la msingi 
litakaposikilizwa.
Awali, Mahakamani hapo 
Wakili Mkuu wa Serikali, 
Mhe. Gabriel Malata ambaye 
anaiwakilisha Serikali 
katika shauri hilo alisema 
kuwa wameyasikia maombi 
yaliyoletwa na waleta 
maombi mbele ya Mahakama 
na kuongeza kuwa wako 
tayari kupitia hoja zilizomo 
katika maombi hayo na 
kuzijibu ili kutimiza ibara ya 
13(6)(a) inayotaka uwepo wa 
usawa mbele ya sheria.
Aliongeza kuwa kwa 
kutambua uwepo wa 
Mahakama, kifungu cha 
68 na 95 cha Sheria ya 
Mwenendo wa Mashauri ya 
Madai inasema chombo cha 
utoaji haki nchini kitakuwa 
Mahakama hivyo wanaiachia 
Mahakama ili iweze kutoa 
uamuzi kulingana na maombi 
yaliyopo mbele yake.
Kwa upande wao Mawakili 
Peter Kibatala na Jeremiah 
Mtobesya walioiwakilisha 
CHADEMA waliwasilisha 

Mahakamani hapo hoja nane 
za kupinga kukubaliwa kwa 
zuio hilo Mahakamani hapo 
ambazo zilijikita kwenye 
madai ya kasoro zilizopo 
kwenye hati ya kiapo cha 
waombaji.
Kibatala alidai kuwa 
kiapo kilichowasilishwa 
Mahakamani hapo kina 
dosari ya kutotanabaishwa 
kwa dini za waapaji (Mdee 
na wenzake), hatua inayoleta 
wasiwasi kama walalamikaji 
waliapa kwa kutambua ukweli 
kuwa mlalamikaji anapoapa 
anapaswa kutaja na dini yake 
ili Mahakama iweze kujua 
aliapa kwa kutumia njia gani.
"Viapo vyao vilivyowasilishwa 
havitaji dini zao, hatua 
inayopelekea ikitokea 
wanataka kuapa Mahakama 
itashindwa kujua watatumia 
vitabu gani", alisema Wakili 
Kibatala.
Akiwasilisha hoja nyingine, 
Wakili Kibatala alidai 
Mahakamani hapo kuwa 
waombaji wameomba 
waendelee na nyadhifa zao bila 
kueleza hoja hizo zinakwenda 
kwa nani kwa kuwa hazisemi 
kama zimeelekezwa kwa 
Spika wa Bunge, Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC) au 
kwa Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali ambaye ana maslahi 
katika shauri hilo.

Kibatala alisema kuwa 
waombaji waliomba 
nafuu ya kuendelea kuwa 
wanachama wa CHADEMA   
bila kubainisha nafuu hiyo 
waipate kwa nani, hivyo 
Kibatala aliiomba Mahakama 
hiyo kutupilia mbali ombi 
hilo kwa kuwa kiapo hicho 
hakijakidhi sharti la zuio 
linalotaka waleta maombi 
kueleza moja kwa moja juu 
ya hatari gani inayoweza 
kutokea iwapo Wabunge hao 
wataondolewa bungeni.
Mawakili wa upande wa 
waleta maombi wakiongozwa 
na Wakili Aliko waliiomba 
Mahakama Kuu Kanda ya 
Dar es Salaam kutoa amri ya 
zuio hilo kwa kuwa wajibu 
maombi hawana hoja za 
msingi za kuzuia Mahakama 
kutotoa zuio hilo kwa 
kuwa haijaweka wazi sheria 
inayotaka waapaji wataje 
dini zao wakati wanapokula 
kiapo.
Baada ya Mhe. Jaji John Mgeta 
kusikiliza pande zote mbili 
alisema kuwa Mahakama 
hiyo inazuia Wabunge hao 
kuondolewa kwenye nyadhifa 
zao hadi shauri la msingi 
lililofunguliwa na Wabunge 
hao litakaposikilizwa mnamo 
Juni 13 mwaka 2022. 

Mahakama inazuia Wabunge hao kuondolewa kwenye nyadhifa 
zao hadi shauri la msingi lililofunguliwa na Wabunge hao 

litakaposikilizwa

 Mhe. John Mgeta
Jaji wa Mahakama Kuu ya Tanzania

"
"
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali iliunda Mkataba 
wa Kwanza wa Baraza la 

Wafanyakazi wa Miaka Mitatu 
(Kuanzia Mwaka wa Fedha 
2019/20 hadi 2021/22) ikiwa ni 
kwa ajili ya Utekelezaji wa sera 
ya kuwashirikisha wafanyakazi 
katika mchakato wa maamuzi 
kwa lengo la kujenga uongozi wa 
pamoja katika utekelezaji wa kazi 
na majukumu ya umma mahali 
pa kazi. 
Ushirikishwaji huo wa 
wafanyakazi mahali pa kazi 
umeainishwa katika Sheria ya 
Utumishi wa Umma ya mwaka 
2002 (The Public Service Act, No. 
8 of 2002) pamoja na Kanuni zake 
za mwaka 2003 (Kanuni ya 108), 
Sheria ya majadiliano ya pamoja 
ya mwaka 2003 (The Public 
Service Negotiation Machinery 
Act, 2003 (no 19 of 2003), Kifungu 
cha 30 (3) na Sheria ya Ajira na 
mahusiano kazini Na. 6 ya Mwaka 

2004 Kifungu cha 73 (1), (2).
Kwa mujibu wa Mkataba huo Ofisi 
ilihitajika kufanya Mikutano miwili 
katika kila Mwaka wa Fedha ikiwa 
Mkutano wa kwanza ni kwa ajili 
ya kupitia Makadirio ya Bajeti 
iliyopendekezwa kulingana na 
ukomo wa Bajeti na Mkutano wa 
pili ni kwa ajili ya kupitia utekelezaji 
wa bajeti iliyomaliza muda wake.
Matunda ya kuwa na Baraza 
la Wafanyakazi mahala pa kazi 
katika Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali yameanza kuonekana. 
Matunda hayo ni pamoja na 
kuwashirikisha wafanyakazi katika 
maamuzi mbalimbali kama vile 
kuupitia kwa pamoja Mpango 
Mkakati wa OWMS wa Miaka 
Mitano (2020/2025), Wafanyakazi 
kushirikishwa juu ya mambo 
mbalimbali ikiwemo kuwasilisha 
changamoto mbalimbali na 
kuzitafutia ufumbuzi. 
Aidha, baadhi ya utekelezaji wa 

Maazimio ya Baraza ilikuwa 
kuandaliwa kwa Mpango wa 
Mafunzo ulioanza utekelezaji 
wake Mwaka wa Fedha 2020/21, 
kuanzisha mfuko wa hiari  
wa kusaidiana,  kukamilisha 
Mwongozo wa UKIMWI/VVU na 
magonjwa sugu yasiyoambukizwa.
Kutokana na mlipuko wa ugonjwa 
wa UVIKO-19, Baraza liliazimia 
elimu juu ya ugonjwa huu itolewe 
kwa watumishi wote na tahadhari 
ichukuliwe.
Mafunzo mbalimbali yalitolewa 
kwa wajumbe yenye  lengo la 
kutoa elimu na kuwajengea 
uwezo wajumbe  kwenye masuala 
mbalimbali kwa kuzingatia 
majukumu na wajibu walionao 
kwa manufaa ya Ofisi katika 
kufikia malengo yake. Aidha, 
mafunzo hayo yameleta tija katika 
kuongeza ufanisi wa uendeshaji wa 
vikao vya Baraza la Wafanyakazi 
kwa Wajumbe.

BARAZA LAKAMILISHA MKATABA WA 
KWANZA

Aliyekuwa Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria Prof. Sifuni Mchome (aliyeketi katikati) 
akiwa katika picha ya pamoja na Wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 

Serikali jijini Dodoma.



42

Jarida la Wakili Mkuu

Mabaraza ya 
Wafanyakazi ndilo 
jukwaa la kisheria la 

majadiliano ya pamoja kati 
ya Viongozi na Watumishi 
katika Utumishi wa Umma 
kuhusu wajibu na maslahi 
ya Watumishi. Uundwaji wa 
Mabaraza ya Wafanyakazi, ni 
Agizo la Mheshimiwa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania la mwaka 1970 
na ni utekelezaji wa Sheria ya 
Ajira na Mahusiano Kazini 
Na. 6 ya mwaka 2004 Kifungu 
73(1-3), kinachoelekeza 
juu ya kutekeleza Sera ya 
kuwashirikisha Wafanyakazi 
katika uongozi wa pamoja.
Mabaraza haya hufanyika 
mara mbili kwa mwaka   

WATUMISHI WASHIRIKISHWE UONGOZI 
WA PAMOJA

kwa mujibu wa Sheria ya 
Majadiliano ya Pamoja katika 
Utumishi wa Umma Na. 19 ya 
mwaka 2003  ambapo baraza la 
kwanza linakuwa na jukumu 
la kujadili na kupitisha bajeti, 
wakati baraza la pili ni kwa 
ajili ya kujadili utekelezaji 
wake.
Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali(OWMS) kama zilivyo 
Taasisi nyingine za Serikali 
iliamua kuunda na kuanzisha 
Baraza la Wafanyakazi 
litakalokuwa kiungo 
muhimu cha kushughulikia 
masuala mbalimbali kwa 
lengo la kukuza uwazi na 
ushirikishwaji katika maamuzi 
mbalimbali ili mfanyakazi 
anapotekeleza majukumu 

yake awe akifahamu Mpango 
Mkakati wa Miaka mitano 
ijayo ya OWMS na nini 
anatakiwa kufanya kulingana 
na Mpango Kazi wa Mwaka 
wa Fedha husika ili aweze 
kuisaidia Taasisi kufikia 
malengo yake kwa wakati.
Kupitia mabaraza haya, Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali, 
imekuwa ikiwashirikisha 
watumishi wake katika 
masuala mbalimbali 
ikiwemo kupitia na kujadili 
bajeti ya Ofisi kwa Mwaka 
wa Fedha husika, sambamba 
na kujadili utekelezaji wa 
Bajeti hiyo jambo ambalo ni 
sharti la msingi kutekelezwa, 
hatua ambayo imesaidia 
kila Mtumishi wa OWMS 

Baadhi ya wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali  wakiwa katika 
Kikao cha Pili cha Baraza hilo kwa Mwaka wa Fedha 2021/22 kilichofanyika jijini Dodoma.

Jarida la Wakili Mkuu
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kufahamu nini kimepangwa 
kutekelezwa kwa mwaka 
ujao wa fedha na huduma 
ya kiwango gani inapaswa 
kutolewa kwa mteja ili 
kufikia malengo ya Ofisi. 
Ushirikishwaji wa mabaraza 
hayo katika mchakato wa 
bajeti sio jambo la hiari 
bali ni matakwa ya kisheria 
hivyo wasiounda mabaraza 
na wale wasioitisha vikao 
vya mabaraza kujadili bajeti 
za taasisi zao wanavunja 
sheria na hili ni jambo 
lisilovumilika.
Kwa  kufanya  hivi     
imewasaidia  watumishi  
wa OWMS kujua bajeti 
iliyotengwa kwa ajili ya 
shughuli za ofisi ndani 
ya Taasisi ambapo 
imewawezesha watumishi 
wa OWMS kwa ujumla 
kufanya kazi kwa kuzingatia 
malengo na rasilimali 
zilizokadiriwa kutumika 
ndani ya muda husika 
hatua ambayo imesaidia 
kurahisha utekelezaji wa 
bajeti ya OWMS kwa kuwa 
imewasaidia watumishi 
hao kuendesha shughuli 
zao kulingana na mpango 
kazi wa Ofisi na hivyo kuwa 
rahisi kufikia malengo 
waliyojiwekea kila mwaka 
kwa urahisi zaidi. 
Aidha, Ofisi imetumia 
mabaraza haya kupitia 
na kupisha miongozo 
mbalimbali ikiwemo 
Mkataba wa Huduma 
kwa Wateja wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali, 
kupitia Mpango Mkakati, 
Mwongozo wa ulipaji wa 
ndani, kuandaa Kanuni 
za uendeshaji wa Mfuko 
wa kufarijiana pamoja 
kuwasilisha changamoto 

mbalimbali zinazowakabili 
watumishi ili ziweze kutafutiwa 
ufumbuzi na Menejimenti 
kwa kushirikiana na Mamlaka 
nyingine za Serikali. 
Mabaraza haya yamekuwa 
jukwaa muhimu sana 
mahala pa kazi ndani ya 
OWMS kwani yamefanikiwa 
kuepusha migogoro ambayo 
ingeweza kujitokeza 
baina ya wafanyakazi kwa 
wafanyakazi na Menejimenti 
kwa kuzingatia ukweli kuwa 
yamekuwa kiunganishi 
muhimu kati ya Menejimenti 
na Wafanyakazi wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali 
katika kuleta ufumbuzi wa 
masuala ndani na nje ya ofisi. 
Ikumbukwe kuwa Serikali 
inazingatia sana suala la 
Taasisi zake kuwa na mabaraza 
ya wafanyakazi ndio maana 
yalianzishwa kisheria kwa 
madhumuni ya kuishauri 
Serikali katika ngazi za idara 
na Vitengo, Taasisi na Wizara 
kuhusu usimamizi wa kazi na 
rasilimali watu, utekelezaji 
wa majukumu, kulinda haki 
na wajibu wa waajiri na 
wafanyakazi, kutoa ushauri 
kuhusu kujenga hali bora za 
kazi, maslahi ya wafanyakazi 
na kusimamia haki na ustawi 
mahala pa kazi. 
Kufuatia hatua hiyo 
ndio maana hatuwezi 
kuzungumzia utawala  bora 
mahala pa kazi bila ya 
kuwa na ushirikishwaji wa 
wafanyakazi. Ushirikishwaji 
wa wafanyakazi, unawezekana 
tu pale ambapo yapo 
mabaraza ya kazi yanayofanya 
kazi kwa kuwa Mabaraza haya 
ni fursa kwa wafanyakazi 
kuwakilishwa na kujenga 
madaraja kati ya menejimenti 
na wafanyakazi. 

Aidha, Mabaraza haya 
hujenga mazingira ya 
kuwezesha madai ya 
wafanyakazi kufika katika 
menejimenti, na uamuzi 
kufanywa na mrejesho wa 
menejimenti kuwafikia 
wafanyakazi kupitia wajumbe 
wa baraza hatua inayoongeza 
uwajibikaji miongoni mwao 
yaani Menejimenti na 
Watumishi ndani ya Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali. 
Kupitia vikao vya mabaraza 
haya watumishi hupata 
fursa ya kuonyeshwa wazi 
utendaji wa kila idara 
hususani kwa mtu mmoja 
mmoja kulingana na vipimo 
vya utendaji wake, hali 
inayowasaidia wafanyakazi 
wa OWMS kufuata utaratibu 
unaoelekezwa pale bajeti 
hiyo inapoanza kutekelezwa 
na hivyo kusaidia pamoja na 
mambo mengine ili kuepuka 
hoja za ukaguzi zinazoweza 
kujitokeza. 
Kupitia mabaraza haya pia 
watumishi wa Ofisi waliweza 
kuibua changamoto ambazo 
zilijadiliwa kwa pamoja na 
kutolewa mapendekezo ya 
namna bora ya kuzitatua.
 Ni rai yangu kuwa mwisho 
wa baraza hili, uwe ndio 
mwanzo wa mabaraza 
mengine yatakayokuwa 
chachu ya kuongeza 
morali kwa watumishi kwa 
kuboresha mazingira ya 
watumishi na kuendelea 
kuwa daraja madhubuti kati 
ya Menejimenti na watumishi 
katika kutatua changamoto 
zinazowakabili kwa kufuata 
sheria, taratibu na kanuni 
za utumishi wa umma ili 
kuhakikisha Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali inafikia 
malengo yake kwa wakati.
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Wakili Mkuu wa Serikali,  
Mhe. Gabriel Malata, 
amewasihi wananchi 

kujenga tabia ya kutembelea 
vivutio vya utalii nchini ikiwemo 

Baadhi ya watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakiwa kwenye picha ya pamoja 
walipotembelea Hifadhi ya Taifa ya Tarangire iliyopo mkoani Manyara

Hifadhi za Taifa na mambo ya 
kale kwa lengo la kuunga mkono 
juhudi za Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Samia Suluhu Hassani katika 

kukuza sekta ya utalii nchini.
Mhe. Malata alitoa wito 
huo wakati alipowaongoza 
watumishi wa Ofisi ya Wakili 

WATUMISHI WATEMBELEA HIFADHI YA 
TAIFA TARANGIRE

Jarida la Wakili Mkuu
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Tembo akivuka barabara ndani ya Hifadhi ya Taifa ya Tarangire 
kama alivyokutwa na mpiga picha wetu.

Mkuu wa Serikali kutembelea 
Hifadhi ya Taifa ya Tarangire 
kwa lengo la kujionea vivutio 
mbalimbali vinavyopatikana 
ndani ya hifadhi hiyo.
Akiwa kwenye hifadhi hiyo, 
Mhe. Malata alisema kuwa 
Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan 
anafanya kazi kubwa ya kujenga 
uchumi wetu kupitia sekta 
mbalimbali ikiwemo sekta 
ya utalii nchini ndio maana 
ameamua kushiriki moja kwa 
moja katika filamu ya The 
Royal Tour Tanzania ambayo 
ameitumia kutangaza vivutio 
mbalimbali vinavyopatikana 
nchini kwa ulimwengu wote.
“Mhe Rais anafanya kazi kubwa 
sana hasa kwenye kutangaza 
vivutio vya utalii nchini hivyo 
hatuna budi kumpongeza 
na kumuunga mkono kwa 
kutembelea vivutio vyetu vya 
ndani”, alisema Mhe. Malata.
Aliongeza kuwa kufanya utalii 
siyo lazima mtu aende nchi za 
nje, hata safari za ndani ya nchi 

au ndani ya eneo lako unaloishi 
zina maana kubwa, hasa kama 
zitafanywa kwa lengo la kujifunza. 
Kwa kuwa mtu anapofunga 
safari ya kutembelea vivutio na 
maajabu ni njia nzuri ya kuona 
fursa zilizopo kwenye eneo fulani 
unazoweza kuzifanyia kazi na 
ukajipatia kipato ikiwa ni pamoja 
na kujiburudisha. 
Akizungumzia faida za utalii 
nchini, Mhe. Malata alisema kuwa 
pamoja na mambo mengine utalii 
una faida kubwa kwani shughuli 
zinazofanywa wakati wa utalii 
hufaidisha pande zote mbili yaani 
mtalii unapotembelea vivutio 
hivyo nchini kwako, utaburudika 
sana na kuelimika ikiwa ni 

pamoja na kuchangia pato la taifa 
ambapo fedha zinazopatikana 
zinatumika kutekeleza miradi 
mikubwa ya maendeleo kwa 
manufaa ya Taifa.
Aliongeza kuwa Tanzania kama 
nchi tunayo bahati ya kuwa na 
maeneo muhimu kwa utalii 
kama vile hifadhi za taifa kwa 
mfano kama hapa Tarangire; 
mapori ya tengefu ya akiba; 
fukwe za bahari; maeneo ya 
kihistoria kama vile Kaole kule 
Bagamoyo; milima; maziwa; na 
vingine vingi hivyo, unaposafiri 
unajifunza mambo mbalimbali 
ambayo isingekuwa rahisi 
kujifunza ukiwa nyumbani.Kuro
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Alisisitiza kuwa wananchi 
wanapotembelea maeneo 
kama haya ya vivutio wanapata 
fursa mbalimbali za kujifunza 
jiografia, utamaduni au hata 
mtindo wa maisha wa watu wa 
maeneo wanayotembelea ikiwa 
ni pamoja na kuchangia 
u c h u m i 
wa eneo 
husika kwa 
kununua 

b i d h a a 
m b a l i m b a l i 
zinazopatikana kwenye 
maeneo hayo.
Kuhusu namna nchi 
inavyoweza kuongeza kipato 
Mhe. Malata alisema kuwa 
kutembelea maeneo mbalimbali 
ni shule nzuri ya kuongeza 
maarifa. Ifahamike wazi kuwa, 
nchi zinazowahudumia watalii 
hujipatia fedha nyingi za kigeni 
kwa kuwa nchi yoyote huhitaji 
fedha za kigeni zitakazosaidia 
kurahisisha utekelezaji wa 
miradi mikubwa ya maendeleo 
kama mradi wa Bwawa kubwa 
la umeme, reli ya kisasa (SGR) 
iliyopo nchini Tanzania ambayo 
inayotekelezwa na Serikali ya 
Awamu ya Sita. 
Aidha, alieleza kuwa faida 
nyingine ya kutembelea 
vivutio vya utalii ni pamoja 
na kupumzika; kufurahia 
mazingira lakini kupitia utalii 
watu wanaweza kugundua 
fursa mbalimbali zikiwemo 
za uwekezaji zinazopatikana 
katika maeneo ya utalii na hivyo 
kusaidia kuwekeza na hatimaye 
kuongeza pato la taifa ikiwemo 
kupunguza tatizo la ajira nchini.
Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti, watumishi wa Ofisi 

ya Wakili Mkuu wa Serikali 
waliotembelea hifadhi hiyo 
waliishukuru Ofisi kwa 
kuandaa ziara hiyo kwa kuwa 
imewasaidia kujionea kwa 
macho vivutio mbalimbali 
vinavyopatikana nchini hali 
iliyosaidia kuwaongezea morali ya 
kutekeleza majukumu yao mara 
tu watakaporejea katika vituo 
vyao vya kazi.
Akizungumza kwa niaba ya 
watumishi hao, Mkurugenzi 
Msaidizi wa Usimamizi wa 
Mashauri, Bw. Abubakar Mrisha 

alisema kuwa ziara hii ni 
muhimu kwa kuwa 

imesaidia kuiweka 
Ofisi ya Wakili 

Mkuu wa Serikali 
karibu na wadau 

lakini sisi 
w e n y e w e 
k a m a 

watumishi 
imetusaidia 
k u w a 
pamoja hali 
a m b a y o 
imeongeza 

mshikamano miongoni mwetu.
Aliongeza kuwa ziara hii itasaidia 
kuongeza morali miongoni 
mwa watumishi hao hali 
itakayosaidia kuongeza ufanisi 
wa utekelezaji wa majukumu ya 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
katika kusimamia, kuratibu na 
kuendesha mashauri kwa niaba 
ya Serikali.
Bw.  Mrisha alisema kuwa ziara hii  
itawarahisishia kazi zao hasa pale 
watakapotakiwa kushughulikia 
migogoro kati ya Hifadhi 
na wananchi kwa kuwa sasa 
watumishi hao hasa Mawakili 
wamepata wasaa wa kujionea 
maeneo mbalimbali ikiwemo 
mipaka ya hifadhi hiyo ikiwa 
ni pamoja na kuwa mabalozi 
wazuri katika kutangaza vivutio 
mbalimbali vinavyopatikana 
nchini.
Kabla ya ziara hiyo watumishi  
walipata fursa ya kushiriki kikao 
ya siku nne yaliyokuwa na lengo 
la kuwajengea uwezo kuhusu 
namna bora ya kusimamia, 
kuratibu na kuendesha mashauri 
ya madai na usuluhishi katika 
nyanja mbalimbali za kisheria.

Tumbili
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Wakili Mkuu wa Serikali, Mhe. Gabriel Malata (katikati 
waliosimama) akiwa kwenye picha ya pamoja na baadhi ya 

watumishi wa Ofisi ya Wakili wa Serikali walipotembelea 
Hifadhi ya Taifa ya Tarangire - Manyara.

Baadhi ya Watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
wakiwa katika picha ya pamoja walipotembelea Hifadhi ya 

Taifa ya Tarangire - Manyara.

Baadhi ya watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakiwa katika picha ya pamoja 
walipotembelea Hifadhi ya Taifa ya Tarangire - Manyara.

Pundamilia

Twiga

Swala Pala

Nguchiro
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