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SHERIA YA UCHAGUZI WA RAIS, WABUNGE NA MADIWANI, 
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KANUNI 
 

 
 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 161) 

 
KANUNI ZA UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA ZA MWAKA 

2024 

 
SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 

 
Jina                                       1.     Kanuni  hizi  zitajulikana  kama  Kanuni  za 

Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura za 

Mwaka 2024. 

 
Matumizi                              2.   Kanuni hizi zitatumika katika uboreshaji wa 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. 

 
Tafsiri                                   3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
“afisa  mwandikishaji”  maana  yake  ni  mtu  aliyeteuliwa 

chini ya kifungu cha 7 cha Sheria na inajumuisha 
afisa mwandikishaji msaidizi; 

“afisa wa Tume” maana yake ni mwajiriwa wa Tume; 
“chama  cha  siasa”  maana  yake  ni  chama  cha  siasa

Sura ya 258 
kilichosajiliwa  chini  ya  Sheria  ya  Vyama  vya 
Siasa; 

“Daftari” maana yake ni Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 

lililoanzishwa chini ya kifungu cha 12 cha Sheria; 
“Daftari la Awali la Wapiga Kura” maana yake ni daftari 

lililoanzishwa chini ya kifungu cha 11 cha Sheria; 
“jimbo”   maana   yake   ni   jimbo   la   uchaguzi   kwa 

madhumuni ya uchaguzi wa Mbunge; 
“kadi ya mpiga kura” maana yake ni kadi inayotolewa 

kwa mujibu wa Sheria, ikithibitisha kwamba mtu 
aliyetajwa katika kadi hiyo ameandikishwa kuwa 
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Sura ya 287 na 
288 

mpiga kura; 
“kata”  maana  yake  ni  mgawanyo  wa  mamlaka  katika 

mamlaka za serikali za mitaa kwa mujibu wa 

masharti ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka 

za Wilaya) na Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka 

za Miji);
Sura ya 2              “Katiba” maana yake ni Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania ya Mwaka 1977; 
“kiapo cha kutunza siri” maana yake ni kiapo kinachozuia 

kutoa     taarifa     yoyote     ya     mtu     aliyeomba 
kuandikishwa     au     jambo     lolote     linalohusu 
uandikishaji      isipokuwa      kwa      madhumuni 
yaliyoidhinishwa kwa mujibu wa sheria; 

Sura ya 287          “kijiji”  itakuwa  na  maana  sawa  kama  ilivyotafsiriwa 

katika Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za 
Wilaya); 

Sura ya 287          “kitongoji” itakuwa na maana sawa kama ilivyotafsiriwa 

katika Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za 

Wilaya); 
“kituo    cha    uandikishaji”    maana    yake    ni    kituo 

kilichoanzishwa na Tume kwa ajili ya kuandikisha 
wapiga kura; 

Sura ya 58            “mfungwa” itakuwa na maana sawa kama ilivyotafsiriwa 
katika Sheria ya Magereza na kwa madhumuni ya 
Kanuni hizi, inajumuisha mahabusu;

Sheria Na. 2 ya 
Mwaka 2024 

“Mkurugenzi wa Uchaguzi” itakuwa na maana sawa kama 

ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Tume Huru ya Taifa 

ya Uchaguzi;
Sura ya 288          “mtaa”  itakuwa  na  maana  sawa  kama  ilivyotafsiriwa 

katika Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za 

Miji); 
“mwangalizi wa uandikishaji” maana yake ni mwangalizi 

wa   uandikishaji   wa   ndani   au   wa   kimataifa 
aliyeidhinishwa na Tume; 

“mwandishi msaidizi” maana yake ni mtu aliyeteuliwa na 
afisa  mwandikishaji  chini  ya  kanuni  ya  11  na 
itajumuisha     mwendeshaji     wa     kifaa     cha 
bayometriki; 

“namba ya kipekee ya utambuzi wa mpiga kura” maana 
yake  ni  namba  ya  kudumu  ya  utambulisho  wa 
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Sheria Na. 1 ya 

Mwaka 2024 

mpiga kura; 
“Sheria”  maana  yake  ni  Sheria  ya  Uchaguzi  wa  Rais, 

Wabunge na Madiwani; 
“taarifa za uandikishaji” maana yake ni taarifa za mpiga 

kura zilizoandaliwa kwa mujibu wa masharti ya 
Sheria; 

“Tume” maana yake ni Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi; 

“uboreshaji” maana yake ni uandikishaji wa wapiga kura 

wapya  wenye  sifa,  ufanyaji  wa  marekebisho  ya 
taarifa za wapiga kura, uhamishaji wa taarifa za 

wapiga  kura,  utoaji  wa  kadi  mpya  kwa  wapiga 

kura na ufutaji wa majina ya waliopoteza sifa 

kwenye Daftari; 
“uchaguzi” maana yake- 

(a)  iwapo  ni  kumchagua  Rais,  ni  uchaguzi  wa 
Rais; 

(b) iwapo ni kumchagua Mbunge, ni uchaguzi wa 
Mbunge, na inajumuisha uchaguzi mdogo; na 

(c)  iwapo ni kumchagua Diwani, ni uchaguzi wa 
Diwani, na inajumuisha uchaguzi mdogo; 

“vifaa vya uandikishaji” maana yake ni vifaa vilivyopata 

kibali cha Tume kwa lengo la kutumika katika 

uandikishaji; 
“wakala wa uandikishaji” maana yake ni mtu aliyeteuliwa 

na chama cha siasa kuwa wakala chini ya kifungu 
cha 17 cha Sheria; na 

“watendaji wa uandikishaji” inajumuisha mratibu wa 
uandikishaji wa mkoa, afisa mwandikishaji, afisa 
mwandikishaji   msaidizi,   mwandishi   msaidizi, 
mwendeshaji   wa   kifaa   cha   bayometriki   na 
watendaji wengine watakaoteuliwa na Tume. 

 
SEHEMU YA PILI 

KUANZISHWA KWA KATA

Kata 
Sura ya 287 na 

288 

4.-(1) Kata zitaanzishwa kwa mujibu wa masharti 

ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) na 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji). 

(2) Endapo Waziri mwenye dhamana ya Serikali 
za  Mitaa  ataanzisha  kata  kwa  mujibu  wa  Sheria  ya
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Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) na Sheria ya 

Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), kata hiyo itakuwa ni 

kata kwa madhumuni ya uchaguzi wa madiwani chini ya 

Sheria. 
Kata kuwa 
eneo la 
uchaguzi 

5. Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ya 4, Tume 

itatumia kata kama eneo la uchaguzi.

Kubadili 
mipaka ya eneo 
la uchaguzi 

6.-(1) Tume inaweza kubadili mipaka ya maeneo 

ya uchaguzi pale yatakapotokea mazingira yatakayoathiri 

mipaka iliyopo ya maeneo ya uchaguzi. 
(2) Mazingira yanayoweza kuathiri mipaka iliyopo 

ya maeneo ya uchaguzi yatajumuisha- 
(a) kuanzishwa kwa mkoa, eneo la kiutawala la 

wilaya, halmashauri, kata, kijiji au mtaa; 
(b) kubadilishwa  kwa  mipaka  ya  mkoa  iliyopo, 

eneo la kiutawala la wilaya, halmashauri, kata, 
kijiji au mtaa; au 

(c) kufutwa  kwa  mkoa,  eneo  la  kiutawala  la 
wilaya, halmashauri, kata, kijiji au mtaa.

 

SEHEMU YA TATU 
UTEUZI WA WATENDAJI WA UANDIKISHAJI 

Uteuzi wa 
waratibu wa 
uandikishaji 
wa mikoa 

7.-(1)  Kwa  kuzingatia  masharti  ya  kifungu  cha 
7(2) cha Sheria, Tume itateua mratibu wa uandikishaji wa 
mkoa kutoka miongoni mwa watumishi wa umma. 

(2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
kwa upande wa Tanzania Zanzibar, Tume itateua waratibu 
wawili  wa  uandikishaji,  mmoja  kwa  ajili  ya  mikoa  ya 
Unguja na mwingine kwa ajili ya mikoa ya Pemba. 

(3) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1) na 

(2), mratibu wa uandikishaji wa mkoa atapewa barua ya 

uteuzi ambayo itaainisha- 
(a) majukumu; 
(b) tarehe ya kuanza utekelezaji wa majukumu; 
(c) muda wa kuhudumu; 
(d) vigezo    na    masharti    ya    utekelezaji    wa 

majukumu; na 
(e) maelekezo     mengine     kadri     Tume     au
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Mkurugenzi wa Uchaguzi atakavyoona inafaa. 
(4) Mratibu wa uandikishaji wa mkoa aliyeteuliwa 

ataitaarifu Tume kwa maandishi kuhusu kukubali uteuzi 
ndani ya siku kumi na nne baada ya kupokea barua ya 
uteuzi. 

(5) Endapo mratibu wa uandikishaji wa mkoa, bila 

sababu ya msingi, atashindwa kutekeleza matakwa ya 

kanuni ndogo ya (4), Tume itateua mtu mwingine kuwa 

mratibu wa uandikishaji wa mkoa. 
(6) Mratibu wa uandikishaji wa mkoa aliyeteuliwa 

kwa mujibu wa Kanuni hizi atawajibika - 

(a) kuratibu  uendeshaji  wa  zoezi  la  uboreshaji 

ndani ya mkoa; 
(b) kuhakikisha     upatikanaji     wa     vifaa     vya 

uboreshaji na rasilimali nyingine; 
(c) kuratibu taarifa; na 
(d) kuchukua     hatua     nyingine     muhimu     ili 

kufanikisha uboreshaji wa Daftari. 
(7) Mratibu wa uandikishaji wa mkoa aliyeteuliwa 

chini ya kanuni hii atatekeleza majukumu yake chini ya 
usimamizi wa Tume. 

Maafisa 
waandikishaji 

8.-(1) Afisa mwandikishaji aliyerejewa katika 

kifungu cha 7(1) cha Sheria atawajibika kusimamia na 

kuratibu uendeshaji wa uboreshaji wa Daftari. 
(2) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1), 

pale ambapo mazingira yatahitaji na kwa kuzingatia 

masharti ya Sheria, Tume inaweza kuteua mtu mwingine 

yeyote miongoni mwa watumishi wa umma kuwa afisa 

mwandikishaji. 
(3)   Afisa   mwandikishaji   aliyeteuliwa   atapewa 

barua ya uteuzi ambayo itaainisha- 
(a)  majukumu; 
(b) tarehe ya kuanza utekelezaji wa majukumu; 
(c)  masharti   na   vigezo   vya   utekelezaji   wa 

majukumu; 
(d) muda wa kuhudumu; 
(e)  utaratibu  na  namna  uboreshaji  wa  Daftari 

utakavyofanyika; na 
(f)  maelekezo     mengine     kadri     Tume     au
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Mkurugenzi    wa    Uchaguzi    atakavyoona 
inafaa. 

(4)  Afisa  mwandikishaji  aliyeteuliwa  chini  ya 
kanuni   hii   ataitaarifu   Tume   kwa   maandishi   kuhusu 
kukubali  uteuzi  ndani  ya  siku  kumi  na  nne  baada  ya 
kupokea barua ya uteuzi. 

(5)  Afisa  mwandikishaji  atatekeleza  majukumu 
yake chini ya usimamizi wa Tume. 

Uteuzi wa 
maafisa 
waandikishaji 
wasaidizi 

9.-(1)  Kwa  kuzingatia  masharti  ya  kifungu  cha 

7(2)  cha  Sheria,  Tume  inaweza  kuteua  afisa 

mwandikishaji msaidizi kutoka miongoni mwa watumishi 

wa umma. 
(2) Afisa mwandikishaji msaidizi atapewa barua 

ya uteuzi ambayo itaainisha- 
(a) majukumu; 
(b) tarehe ya kuanza utekelezaji wa majukumu; 
(c) masharti   na   vigezo   vya   utekelezaji   wa 

majukumu; 
(d) muda wa kuhudumu; na 

(e) maelekezo        mengine        yoyote        kama 

itakavyoamuliwa na Tume au Mkurugenzi wa 

Uchaguzi. 
(3)  Afisa  mwandikishaji  msaidizi  aliyeteuliwa 

ataitaarifu Tume kwa maandishi kuhusu kukubali uteuzi 

ndani ya siku kumi na nne baada ya kupokea barua ya 

uteuzi.
(4)     Endapo     afisa     mwandikishaji     msaidizi 

aliyeteuliwa atashindwa kuzingatia kanuni ndogo ya (3) 

bila sababu ya msingi, Tume itamteua afisa mwingine wa 

umma kuwa afisa mwandikishaji msaidizi. 
(5)  Afisa  mwandikishaji  msaidizi  aliyeteuliwa 

chini ya kanuni hii, atatekeleza majukumu yake chini ya 
usimamizi wa afisa mwandikishaji. 

Kiapo cha 
kutunza siri na 
tamko 

10. Kabla ya kuanza utekelezaji wa majukumu, 

mratibu wa uandikishaji wa mkoa, afisa mwandikishaji au 

afisa mwandikishaji msaidizi- 
(a) atatoa    tamko    la    kujitoa    uanachama    au 

kutokuwa mwanachama wa chama cha siasa
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mbele ya Hakimu kwa kutumia Fomu Na. 6 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza; na 

(b) ataapa kiapo cha kutunza siri mbele ya Hakimu 
kwa kutumia Fomu Na. 7 iliyoainishwa katika 
Jedwali la Kwanza. 

Uteuzi wa 
mwandishi 
msaidizi na 
mwendeshaji 
wa kifaa cha 
bayometriki 

11.-(1) Kwa madhumuni ya uboreshaji wa Daftari 

na kwa kuzingatia masharti ya Sheria na maelekezo ya 

Mkurugenzi   wa   Uchaguzi,   kila   afisa   mwandikishaji 

atateua kwa maandishi mwandishi msaidizi, mwendeshaji 

wa kifaa cha bayometriki au mtendaji mwingine yeyote 

kwa kila kituo cha uandikishaji. 

(2) Mwandishi msaidizi aliyeteuliwa katika kanuni 

ndogo ya (1) atakuwa kiongozi wa kituo na iwapo kituo 

kitakuwa na mwandishi msaidizi zaidi ya mmoja, afisa 

mwandikishaji  atateua  kiongozi  wa  kituo  kutoka 

miongoni mwa waandishi wasaidizi. 
(3)  Kiongozi  wa  kituo  atakuwa  msimamizi  na 

mtoa uamuzi wa mwisho katika shughuli zote zinazohusu 

uandikishaji  wa  wapiga  kura  katika  kituo  cha 

uandikishaji. 
(4) Tume itaamua idadi ya waandishi wasaidizi na 

waendeshaji wa vifaa vya bayometriki wanaohitajika katika 
kila kituo cha uandikishaji. 

(5) Mtu yeyote aliyeteuliwa chini ya kanuni hii 
atapaswa kusaini mkataba wa ajira na afisa mwandikishaji 
katika  Fomu  Na.  4  iliyoainishwa  katika  Jedwali  la 
Kwanza. 

(6) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria na 

maelekezo yatakayotolewa na Tume au Mkurugenzi wa 

Uchaguzi, mwandishi msaidizi, mwendeshaji wa kifaa cha 

bayometriki au mtendaji mwingine yeyote aliyeteuliwa 

chini ya kanuni ndogo ya (1), atatekeleza majukumu yake 

chini ya usimamizi wa afisa mwandikishaji au afisa 

mwandikishaji msaidizi.

Taratibu na sifa 
za uteuzi wa 
waandishi 
wasaidizi na 
waendeshaji 

12.-(1) Wakati wa kuteua waandishi wasaidizi na 

waendeshaji  wa  vifaa  vya  bayometriki,  afisa 

mwandikishaji - 

(a) atatangaza nafasi za kazi ili kuwaalika watu
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wa vifaa vya 
bayometriki 

wenye  sifa  kuwasilisha  maombi  kwa 

kuzingatia sifa zilizoanishwa katika kanuni 

ndogo ya (2); 
(b) atabandika  orodha  ya  majina  ya  waombaji 

waliochaguliwa kwa ajili ya usaili katika ofisi ya 

afisa mwandikishaji au kwenye ofisi yoyote ya 

umma iliyopo ndani ya eneo la uchaguzi; 
(c) atawasaili waombaji; 
(d) atachagua waombaji waliofaulu usaili mapema 

iwezekanavyo mara baada ya usaili; 
(e) atabandika    majina    na    kuwataarifu    kwa 

maandishi waombaji waliochaguliwa; na 
(f) atasaini  mkataba  wa  ajira  na  waombaji 

waliochaguliwa  kwa  kutumia  Fomu  Na.  4 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

(2) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1)(a), 

mtu anaweza kuteuliwa kuwa mwandishi msaidizi au 

mwendeshaji wa kifaa cha bayometriki ikiwa atakuwa na 

sifa zifuatazo: 
(a) ni raia wa Tanzania; 

(b) ametimiza umri wa miaka kumi na nane; 
(c) amehitimu elimu ya kidato cha nne au zaidi na 

anajua  kusoma  na  kuandika  katika  lugha  ya 
Kiswahili au Kiingereza; 

(d) ni mkazi wa kata au shehia anayoomba kuwa 

mwandishi msaidizi au mwendeshaji wa kifaa 

cha bayometriki; 
(e) si kiongozi au kada wa chama cha siasa; na 

(f) ni mwadilifu na mtiifu. 
(3)  Kabla  ya  kuanza  utekelezaji  wa  majukumu, 

mwandishi msaidizi au mwendeshaji wa kifaa cha 
bayometriki- 

(a) atatoa    tamko    la    kujitoa    uanachama    au 
kutokuwa mwanachama wa chama cha siasa 
mbele ya afisa mwandikishaji au afisa 
mwandikishaji  msaidizi  kwa  kutumia  Fomu 
Na.   6         iliyoainishwa   katika   Jedwali   la 
Kwanza; na 

(b) ataapa kiapo cha kutunza siri mbele ya afisa 
mwandikishaji     au     afisa     mwandikishaji

 

12



Kanuni za Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 

Tangazo la Serikali Na. 389 (Linaendelea.) 

 

 

 

msaidizi     kwa     kutumia     Fomu     Na.     7 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

(4) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (2)(d), 
Tume inaweza kutoa maelekezo kwa afisa mwandikishaji 
kuteua mtu mwingine yeyote kuwa mwandishi msaidizi 
au   mwendeshaji   wa   kifaa   cha   bayometriki   kadri 
itakavyoonekana ni muhimu. 

Mafunzo kwa 
watendaji wa 
uandikishaji 

13. Wakati wowote baada ya kuteua watendaji wa 

uandikishaji na kabla ya kuanza uboreshaji wa Daftari, 

Tume itaandaa na kutoa mafunzo kuhusu sheria, taratibu 

na  mchakato  wa  uboreshaji  kwa  watendaji  wa 

uandikishaji.
 

SEHEMU YA NNE 
UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA 

Mahali na 
muda wa 
kuboresha 
Daftari 

14.-(1) Uboreshaji wa Daftari utafanyika katika 

vituo vya uandikishaji wa wapiga kura katika jimbo au 

kata kwa muda ambao Tume itapanga. 

(2) Uboreshaji wa Daftari unaweza kufanyika katika 

jimbo au kata mbalimbali kwa nyakati tofauti kadri Tume 

itakavyopanga. 
(3) Tume inaweza kuongeza muda wa kuboresha 

Daftari katika jimbo au kata ikiwa itaonekana ni muhimu.

Kuanzishwa 
kwa vituo vya 
uandikishaji 

15.-(1) Kwa madhumuni ya kuboresha Daftari 

ndani ya jimbo au kata, na kwa kuzingatia masharti ya 

Sheria na maelekezo yatakayotolewa na Tume, kila afisa 

mwandikishaji ataanzisha- 
(a) angalau kituo kimoja cha uandikishaji katika 

kila mtaa au kijiji; na 
(b) ikiwa  ni  mamlaka  ya  mji  mdogo,  kituo  cha 

uandikishaji katika baadhi ya vitongoji kama 
itakavyoamuliwa. 

(2)  Kituo cha uandikishaji kitaanzishwa katika- 

(a) majengo ya umma; 
(b) maeneo ya wazi na yanayoweza kufikika na 

watu wote; au 
(c) magereza au vyuo vya mafunzo kwa ajili ya
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wafungwa na wanafunzi wa vyuo vya mafunzo 

kwa kuzingatia masharti yaliyoanishwa katika 

Jedwali la Pili. 
(3) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya 

(2), vituo vya uandikishaji havitaanzishwa katika- 
(a) kambi za jeshi; 
(b) vituo na kambi za polisi; 
(c) maeneo ya ibada; au 
(d) majengo au ofisi za vyama vya siasa. 
(4) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (2), 

Tume au Mkurugenzi wa Uchaguzi anaweza kutoa 

maelekezo kwa afisa mwandikishaji kuanzisha kituo cha 

uandikishaji katika sehemu ambayo hakuna majengo ya 

umma. 

(5)  Vituo  vya  uandikishaji  vilivyoanzishwa  na 

afisa mwandikishaji vinaweza kutumiwa na taasisi nyingine 

za Serikali baada ya kushauriana na Tume. 
Uandikishaji 
wa wapiga 
kura kwenye 
vituo 

16. (1) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria na 

Kanuni  hizi,  mwandishi  msaidizi  ataandikisha  wapiga 

kura kwa ajili ya kuboresha Daftari katika kituo cha 

uandikishaji ndani ya jimbo au kata. 

(2)  Kwa  kuzingatia  masharti  ya  kifungu  cha 
10(1)(c)    cha    Sheria,    utaratibu    wa    kuwaandikisha 

wafungwa au wanafunzi wa vyuo vya mafunzo na 

mahabusu wenye sifa ya kuwa wapiga kura utakuwa kama 

ulivyoanishwa katika Jedwali la Pili.

Mawakala wa 
uandikishaji 

17.-(1)   Chama cha siasa kinaweza kuteua mtu 

mmoja kwa kila kituo cha uandikishaji kuwa wakala wa 

uandikishaji na kuwasilisha taarifa kwa Tume kuhusu 

uteuzi huo kwa mujibu wa kifungu cha 17 cha Sheria. 
(2)     Taarifa kuhusu uteuzi wa wakala 

itaambatishwa na- 
(a) picha mbili za rangi zenye ukubwa sawa na 

picha ya pasi ya kusafiria; 
(b) nakala  ya  kitambulisho  cha  taifa,  leseni  ya 

udereva,  kadi  ya  mpiga  kura  au  pasi  ya 
kusafiria. 

(3) Wakati wa kuwasilisha taarifa kuhusu uteuzi
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wa mawakala chini ya kanuni ndogo ya (1), chama cha siasa 

kinaweza kuwasilisha majina ya mawakala mbadala kwa 

kila kata kwa idadi ambayo Tume itaelekeza. 
(4) Kabla ya kuanza kutekeleza majukumu, wakala 

wa  uandikishaji  au  wakala  mbadala  wa  uandikishaji 

ataapa  kiapo  cha  kutunza  siri  mbele  ya  afisa 

mwandikishaji au afisa mwandikishaji msaidizi siku saba 

kabla ya kuanza zoezi la uboreshaji au ndani ya kipindi 

kifupi  kama  Tume  itakavyoruhusu  kwa  kutumia  Fomu 

Na. 7 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 
Kutokuwepo 
kwa wakala 

katika kituo 
cha 
uandikishaji 

18. Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi, ikiwa 

kitendo au shughuli yoyote inatakiwa kuthibitishwa au 

kufanywa mbele ya wakala wa uandikishaji, kutokuwepo 

kwa wakala huyo kwa muda na sehemu iliyopangwa kwa 

ajili hiyo, hakutabatilisha kitendo au shughuli hiyo iwapo 

imefanywa kwa mujibu wa Sheria.

Wanaoruhusiw 
a kuingia 
kwenye vituo 
vya 
uandikishaji 

19. Mtu yeyote hataruhusiwa kuingia katika kituo 
cha uandikishaji isipokuwa wafuatao: 

(a) mwandishi msaidizi; 
(b) mwendeshaji wa kifaa cha bayometriki; 
(c) mpiga kura au mtu anayeomba kuandikishwa; 
(d) wakala wa uandikishaji; 
(e) afisa mwandikishaji; 
(f) afisa mwandikishaji msaidizi; 
(g) mratibu wa uandikishaji wa mkoa; 
(h) Mjumbe wa Tume; 
(i)  Mkurugenzi wa Uchaguzi; 
(j)  afisa wa Tume; 
(k) afisa    wa    taasisi    nyingine    ya    Serikali 

aliyeidhinishwa na Tume; 
(l)  afisa anayeshughulikia uchaguzi; 
(m)mwangalizi aliyeidhinishwa na Tume; na 

(n) mtu   mwingine   yeyote   aliyeidhinishwa   na 
Tume

Sifa za 
kuandikishwa 

20.  Mtu atakuwa na sifa za kuandikishwa iwapo- 

(a) ni raia wa Tanzania; 

(b) ametimiza umri wa miaka kumi na nane;
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(c) hajaondolewa sifa za kuandikishwa na sheria 
yoyote; 

(d) atatimiza umri wa miaka kumi na nane kabla 
au ifikapo siku ya uchaguzi; 

(e) ni  mkazi  wa  kawaida  katika  jimbo  au  kata 
ambayo anaomba kuandikishwa; 

(f) ana akili timamu; 
(g) hajatiwa hatiani kwa kosa ambalo adhabu yake 

ni kifo au hatumikii kifungo kwa kosa ambalo 
adhabu yake inazidi miezi sita; 

(h) hajawekwa kizuizini kwa amri ya Rais; na 
(i)  hana utii wa nchi nyingine tofauti na Tanzania. 

Maombi ya 

kuandikishwa 
21.-(1) Mtu yeyote mwenye sifa ya kuandikishwa 

kuwa mpiga kura anaweza kuwasilisha maombi kwa 

mwandishi msaidizi kwa lengo la kuandikishwa ndani ya 

muda ulioelekezwa wa uboreshaji wa Daftari katika eneo 

la uchaguzi. 

(2) Endapo mwandishi msaidizi atajiridhisha kuwa 

mwombaji ana sifa za kuandikishwa kuwa mpiga kura, 

atamwandikisha mwombaji kupitia Fomu Na.1 

iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza kisha, mwombaji 

atachukuliwa alama za vidole, picha na saini. 
(3)  Endapo  mtu  anaomba  kuandikishwa  kuwa 

mpiga kura na ikiwa kumbukumbu na taarifa zake 

zinazohusu kuandikishwa zinaweza kupatikana kutoka 

kwenye kanzidata ya taasisi ya Serikali inayohusika na 

uandikishaji  au  usajili  na  utambuzi  wa  watu,  Tume 

inaweza kutumia kumbukumbu na taarifa hizo kwa ajili 

ya kumwandikisha mwombaji. 

(4) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (2) na (3), 

baada  ya  kuandikishwa,  mwombaji  atapewa  kadi  ya 

mpiga kura. 
(5)     Mwandishi     msaidizi     atajaza     sehemu 

inayoonesha majumuisho ya idadi ya Fomu Na. 1 

zilizotumika kwa siku husika katika Fomu Na. 2 

iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza.

Kadi ya mpiga 
kura 

22.     Kadi  ya  mpiga  kura  itakuwa  na  taarifa 
zifuatazo:
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(a) jina kamili; 
(b) picha; 
(c) tarehe ya kuzaliwa; 
(d) jinsi; 
(e) namba ya kipekee ya utambuzi wa mpiga kura; 
(f) jina la kituo cha uandikishaji; 
(g) msimbo wa haraka wa utambuzi; 
(h) alama za usalama; 
(i)  saini ya Mkurugenzi wa Uchaguzi; 
(j)  saini ya mpiga kura; na 
(k) taarifa     nyingine     yoyote     kama     Tume 

itakavyoelekeza. 
Kukataliwa 

kuandikishwa 
23.-(1) Mwandishi msaidizi anaweza kukataa 

kumwandikisha mwombaji iwapo ataridhika kuwa 

mwombaji hana sifa za kuandikishwa kuwa mpiga kura. 

(2)     Endapo mwandishi msaidizi atakataa 

kumwandikisha mwombaji chini ya kanuni ndogo ya (1) 

na ikiwa mwombaji atahitaji, mapema inavyowezekana, 

atapaswa kumueleza sababu za kukataa kumwandikisha 

kwa kujaza Fomu Na. 3A iliyoainishwa katika Jedwali la 

Kwanza. 

(3) Ndani ya siku saba baada ya kupokea sababu 

ya kukataliwa, mwombaji ambaye hataridhika na uamuzi 

wa mwandishi msaidizi anaweza kuwasilisha kwa afisa 

mwandikishaji Fomu Na. 3A iliyojazwa kwa ajili ya 

mapitio ya uamuzi wa mwandishi msaidizi. 
(4)   Afisa   mwandikishaji   atatoa   uamuzi   wa 

maombi ya mapitio ndani ya siku kumi na nne baada ya 
kupokea maombi hayo. 

(5)   Baada ya kupokea Fomu Na. 3A iliyojazwa 
ipasavyo, afisa mwandikishaji ataamua iwapo mwombaji 
ana sifa au hana sifa za kuandikishwa kama mpiga kura na 
kumfahamisha mwombaji ipasavyo. 

(6) Mwombaji ambaye hataridhika na uamuzi wa 
afisa   mwandikishaji anaweza kukata rufaa Mahakama ya 
Mwanzo  ndani  ya  siku  kumi  na  nne  baada  ya  uamuzi 
kutolewa. 

(7) Mahakama ya Mwanzo itatoa uamuzi wa rufaa 
ndani    ya    siku    kumi    na    nne    tangu    siku    rufaa
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ilipowasilishwa. 
(8) Uamuzi wa Mahakama ya Mwanzo utakuwa ni 

wa mwisho. 
Marekebisho 
ya taarifa 

24.-(1) Endapo taarifa katika kadi ya mpiga kura 

au Daftari zinahitaji kufanyiwa marekebisho kwa sababu ya 

kubadilika kwa jina au mabadiliko mengine yoyote katika 

mazingira ambayo yatamuathiri mtu mwenye kadi ya mpiga 

kura, mtu anaweza kuomba kwa mwandishi msaidizi 

kurekebisha taarifa. 
(2) Endapo mwandishi msaidizi atajiridhisha kuwa 

taarifa za mwombaji zinapaswa kurekebishwa- 
(a) atamtaka mpiga kura kurudisha kadi ya mpiga 

kura; na 
(b) atamwandikisha    mwombaji    kwa    kutumia 

Fomu Na. 5A iliyoainishwa katika Jedwali la 

Kwanza na atampa mwombaji kadi nyingine 

yenye  namba  ya  kipekee  ya  utambuzi  wa 

mpiga kura inayofanana na iliyopo katika kadi 

ya awali. 
(3) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (2), kadi mpya 

ya mpiga kura haitatolewa hadi mwombaji- 
(a) atakapowasilisha nyaraka inayotambulika kwa 

mujibu  wa  sheria,  endapo  ni  mabadiliko  ya 
jina; na 

(b) atakapomthibitishia      afisa      mwandikishaji, 

mwandishi msaidizi au mtendaji mwingine 

yeyote kama itakavyoelekezwa na Tume kwa 

madhumuni ya uandikishaji wa wapiga kura 

kuwa kadi hiyo imepotea au imeharibika. 

(4) Endapo mwombaji atashindwa kurudisha kadi 

ya mpiga kura kutokana na sababu kwamba kadi imepotea 

au kuharibika, mwombaji atatoa tamko la kisheria kwa 

kutumia Fomu Na. 5A iliyoainishwa katika Jedwali la 

Kwanza 
(5) Endapo mwandishi msaidizi atamwandikisha 

mwombaji  chini  ya  kanuni  hii  atajaza  sehemu 

inayoonesha majumuisho ya idadi ya Fomu Na. 5A 

zilizotumika kwa siku husika katika Fomu Na. 2 

iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza.
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Kuhamisha 
taarifa za 
uandikishaji 

25.-(1) Mtu aliyeandikishwa kama mpiga kura 

katika eneo moja la uchaguzi, ambaye amehama na kuwa 

mkazi wa kawaida katika eneo lingine la uchaguzi, anaweza 

kuomba kwa mwandishi msaidizi kuhamisha taarifa zake 

kwenda katika eneo la uchaguzi alilohamia. 

(2) Mwandishi msaidizi ambaye maombi 

yamewasilishwa kwake, iwapo ataridhika kwamba 

mwombaji   anaishi   katika   eneo   la   uchaguzi   ambalo 

maombi yamefanyika na bado ana sifa za kuandikishwa 

kuwa mpiga kura, atamtaka mwombaji kuwasilisha kwake 

kadi ya mpiga kura na ikiwa kadi imepotea au kuharibika 

atamtaka kutoa tamko na atamwandikisha katika Fomu 

Na. 5A iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza na kumpa 

kadi  mpya  yenye  namba  ya  kipekee  ya  utambuzi  wa 

mpiga kura inayofanana na iliyopo katika kadi ya awali. 

(3)   Endapo mwandishi msaidizi atamwandikisha 

mwombaji  chini  ya  kanuni  hii,  atajaza  sehemu 

inayoonesha majumuisho ya idadi ya Fomu Na. 5A 

zilizotumika kwa siku husika katika Fomu Na. 2 

iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza.

Kubadilisha 
kadi ya mpiga 
kura iliyopotea, 
kuharibika au 
kufutika 

26.-(1)  Endapo  kadi  ya  mpiga  kura  iliyotolewa 

kwa mtu imepotea, imefutika au kuharibika mtu huyo 

anaweza kutoa taarifa kwa mwandishi msaidizi. 
(2)   Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), iwapo 

mwandishi   msaidizi   atajiridhisha   na   mazingira   ya 
kupotea, kufutika au kuharibika kwa kadi ya mpiga kura- 

(a) atamtaka  mtu  huyo  kutoa  tamko  la  kisheria 
katika  Fomu  Na.  5A  iliyoainishwa  katika 
Jedwali la Kwanza; 

(b) atakamilisha      kujaza      Fomu      Na.      5A 

iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza na 

atampa mpiga kura kadi mpya yenye namba ya 

kipekee ya utambuzi wa mpiga kura 

inayofanana na iliyopo katika kadi ya awali; na 

(c) atajaza  sehemu  inayoonesha  majumuisho  ya 

idadi ya Fomu Na. 5A zilizotumika kwa siku 

husika katika Fomu Na. 2 iliyoainishwa katika 

Jedwali la Kwanza.
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Utaratibu wa 
kuanzisha 
mchakato wa 
uboreshaji wa 
taarifa kwa njia 
ya 
kielektroniki 

27. Kwa madhumuni ya kanuni ya 24 na 25, mpiga 

kura anaweza kuanzisha mchakato wa awali kwa njia ya 

kielektroniki ili kurekebisha au kuhamisha taarifa zake 

katika Daftari kutoka kituo cha awali kwenda kituo kingine.

Kufutwa kwa 
majina kwenye 
Daftari 

28.-(1) Mpiga kura anaweza kutoa taarifa kwa 

mwandishi msaidizi, kuhusu mtu au watu ambao 

wamepoteza sifa za kuwa kwenye Daftari. 
(2)   Kwa   kuzingatia   kanuni   ndogo   ya   (1), 

mwandishi msaidizi atamtaka mpiga kura kujaza Fomu 
Na. 5B iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

(3) Baada ya kujaza fomu chini ya kanuni ndogo 
(2), mwandishi msaidizi atapaswa- 

(a) kumtaka  mpiga  kura  kurejesha  kadi  ya  mtu 

aliyepoteza  sifa  ya  kuwepo  katika  Daftari 

ikiwa anayo; na 
(b) kuwasilisha Fomu Na. 5B na Fomu Na. 2 kwa 

afisa mwandikishaji. 
(4) Kwa ajili ya ufanisi wa uboreshaji wa Daftari, 

Tume inaweza kutumia kumbukumbu za wapiga kura 

waliofariki kutoka kwenye taasisi ya Serikali 

inayojihusisha na usajili wa vifo, kwa madhumuni ya kufuta 

majina yao katika Daftari. 
(5) Endapo taarifa imepatikana kutoka kwenye 

taasisi ya Serikali chini ya kanuni ndogo ya (4), Fomu Na. 
5B haitajazwa. 

(6) Endapo mwandishi msaidizi atapokea taarifa 

chini ya kanuni hii, atajaza sehemu inayoonesha 

majumuisho ya idadi ya Fomu Na. 5B zilizotumika kwa 

siku  husika  katika  Fomu  Na.  2  iliyoainishwa  katika 

Jedwali la Kwanza.

Kufutwa kwa 
kadi ya mpiga 
kura 

29.-(1) Kadi yoyote ya mpiga kura ambayo 

imepotea, imeharibika au kufutika, ambayo inatakiwa 

kurejeshwa chini ya Kanuni hizi, itachukuliwa kama 

imefutwa. 
(2)   Endapo   kadi   ya   mpiga   kura   iliyopotea 

imepatikana  baada  ya  muda  wa  uandikishaji,  itapaswa
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kurejeshwa Tume. 
Uwasilishaji 
wa taarifa 
zilizoboreshwa 

na fomu kwa 
afisa 
mwandikishaji 

30.-(1) Baada ya kukamilisha zoezi la uboreshaji wa 

Daftari katika kituo cha uandikishaji kwenye eneo la 

uchaguzi, mwandishi msaidizi atawasilisha taarifa 

zilizoboreshwa na fomu kwa afisa mwandikishaji au afisa 

mwandikishaji msaidizi. 
(2)   Taarifa zilizoboreshwa na fomu zilizorejewa 

chini ya kanuni ndogo ya (1) zitajumuisha- 
(a) taarifa za wapiga kura wapya na wapiga kura 

walioboresha  taarifa  zao  katika  mfumo  wa 
kidigitali; 

(b) Fomu   Na.   1,   3A,   5A   na   5B   ambazo 
zimetumika; 

(c) kadi za wapiga kura zilizorejeshwa; 
(d) Fomu Na. 2 iliyojazwa; 
(e) Fomu   Na.   1,   3A,   5A   na   5B   ambazo 

hazijatumika au zilizoharibika; na 
(f)  taarifa    nyingine    yoyote    kama    ambavyo 

itaelekezwa na Mkurugenzi wa Uchaguzi. 
(3) Endapo afisa mwandikishaji msaidizi atapokea 

taarifa zilizoboreshwa na fomu kama inavyotakiwa chini 
ya kanuni ndogo ya (2), atawasilisha au atahakikisha 
zinawasilishwa     kwa     afisa     mwandikishaji     haraka 
iwezekanavyo. 

(4)    Afisa    mwandikishaji    atawasilisha    kwa 

Mkurugenzi wa Uchaguzi taarifa zilizoboreshwa na fomu 

za kila kituo cha uandikishaji kama zilivyooneshwa katika 

kanuni ndogo ya (2).

Maandalizi ya 
Daftari la 
Awali la 
Wapiga Kura 

31.   Baada ya kupokea taarifa zilizoboreshwa na 

fomu kutoka kwenye vituo vya uandikishaji katika kila 

eneo la uchaguzi, Mkurugenzi wa Uchaguzi ataandaa 

Daftari la Awali la Wapiga Kura katika kila eneo la 

uchaguzi kama itakavyoelekezwa na Tume.

Taarifa za 
Daftari la 
Awali la 
Wapiga Kura 

32.-(1) Daftari la Awali la Wapiga Kura litakuwa 
na taarifa zifuatazo kwa kila mpiga kura: 

(a) jina kama lilivyoandikwa; 
(b) jinsi;
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(c) tarehe ya kuzaliwa; 
(d) namba ya kipekee ya utambuzi wa mpiga kura; 

(e) picha; 
(f) hali ya ulemavu ikiwa ipo; 

(g) kituo cha uandikishaji; na 
(h) taarifa nyingine yoyote ambayo Tume itaona 

ni muhimu. 
(2) Daftari la Awali la Wapiga Kura litatumika 

kwa matumizi yaliyoainishwa katika kifungu cha 11 cha 
Sheria. 

Kuwasilisha 
Daftari la 
Awali la 
Wapiga Kura 

kwa maafisa 
waandikishaji 

33. Baada ya maandalizi ya Daftari la Awali la 

Wapiga Kura kwa kila eneo la uchaguzi, Mkurugenzi wa 

Uchaguzi atawapa nakala za Daftari la Awali la Wapiga 

Kura maafisa waandikishaji kwa idadi ambayo Tume 

itaamua.

Uwekaji wazi 
wa Daftari la 
Awali la 
Wapiga Kura 

34.  Kwa  kuzingatia  masharti  ya  Sheria,  Kanuni 

hizi  na  maelekezo  yatakayotolewa  na  Tume  au 

Mkurugenzi wa Uchaguzi, afisa mwandikishaji ataweka 

au kuwezesha kuwekwa wazi kwa Daftari la Awali la 

Wapiga Kura kwa kila kata kwa ajili ya kukaguliwa na 

umma katika muda utakaoamuliwa na Tume.

Marekebisho 
ya taarifa za 
mpiga kura 

35.-(1) Mpiga kura ambaye taarifa zake si sahihi 

katika Daftari la Awali la Wapiga Kura anaweza kuomba 

kwa mwandishi msaidizi taarifa zake zirekebishwe. 
(2) Endapo mwandishi msaidizi ataamua maombi 

chini ya kanuni hii, atamtaka mwombaji kurejesha kadi ya 
mpiga kura. 

(3) Baada ya mwombaji kurejesha kadi ya mpiga 
kura  kwa  mujibu  wa  kanuni  ndogo  ya  (2),  mwandishi 
msaidizi- 

(a) atarekebisha taarifa za mwombaji kwa kujaza 

Fomu Na. 5A iliyoainishwa kwenye Jedwali la 
Kwanza; na 

(b) atawasilisha  kwa  afisa  mwandikishaji  Fomu 

Na. 5A na Fomu Na. 2 zilizoainishwa kwenye 

Jedwali la Kwanza pamoja na kadi ya mpiga 

kura iliyorejeshwa.
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Kukosekana 
kwa jina katika 
Daftari la 
Awali  la 
Wapiga Kura 

36. Endapo jina la mpiga kura aliyeandikishwa 

halionekani  katika  Daftari  la  Awali  la  Wapiga  Kura, 

mpiga kura huyo anaweza kuomba kwa mwandishi 

msaidizi taarifa zake ziingizwe katika Daftari la Awali la 

Wapiga Kura kwa kujaza Fomu Na. 1 iliyoainishwa katika 

Jedwali la Kwanza na kupewa kadi ya mpiga kura baada 

ya kurejesha kadi ya awali. 
SEHEMU YA TANO 

PINGAMIZI NA RUFAA

Pingamizi 
dhidi ya 
wapiga kura 
walioandikish 
wa 

37.-(1) Mtu hatakuwa na haki ya kupinga 

kuandikishwa kwa mpiga kura yeyote katika eneo la 

uchaguzi isipokuwa kama jina lake linaonekana katika 

Daftari la Awali la Wapiga Kura katika eneo lolote la 

uchaguzi. 

(2) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria, pingamizi 

dhidi ya kuandikishwa au kufutwa kwa jina la mpiga kura 

yeyote linaweza kuwasilishwa kwa afisa mwandikishaji 

ndani ya siku saba tangu tarehe ya mwisho ya kuweka 

wazi Daftari la Awali la Wapiga Kura. 
(3) Kila pingamizi litawekwa kwa kujaza nakala 

mbili za Fomu Na. 3B iliyoainishwa katika Jedwali la 
Kwanza. 

(4) Ndani ya siku saba tangu tarehe ya kupokea 

pingamizi, afisa mwandikishaji atamjulisha mtu 

aliyewekewa pingamizi sababu za pingamizi na kumtaka 

mtu huyo kujibu pingamizi hilo ndani ya siku tatu tangu 

kupokea taarifa ya pingamizi lililowekwa dhidi yake. 
(5) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (4), 

endapo pingamizi limewekwa kwa sababu mtu ambaye 

jina lake limo katika Daftari la Awali la Wapiga Kura 

amefariki, afisa mwandikishaji atabandika taarifa ya 

pingamizi katika mbao za matangazo katika kituo husika. 
(6) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (4), afisa 

mwandikishaji atapaswa- 
(a) kutoa taarifa ya siku saba akiainisha mahali, 

tarehe  na  muda  wa  kufanya  uchunguzi  wa 
wazi; 

(b) kuendesha  uchunguzi  wa  wazi  kuhusiana  na
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pingamizi; na 
(c) kuamua  pingamizi  na  kuwataarifu  wahusika 

kuhusu matokeo. 

 
Rufaa                                    38.-(1)  Mtu  ambaye  hajaridhika  na  uamuzi  wa 

afisa mwandikishaji, anaweza kukata rufaa Mahakama ya 

Mwanzo iliyopo katika eneo la uchaguzi ndani ya siku 

saba tangu uamuzi ulipotolewa. 

(2) Mahakama ya Mwanzo itaamua rufaa ndani ya 

siku kumi na nne tangu tarehe ya kuwasilishwa kwa rufaa 

na kumpa afisa mwandikishaji maelezo ya uamuzi. 
(3) Uamuzi wa Mahakama ya Mwanzo utakuwa 

wa mwisho. 
(4) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya 

(2), afisa mwandikishaji atamjulisha Mkurugenzi wa 

Uchaguzi kuhusu matokeo ya rufaa na Mkurugenzi wa 

Uchaguzi ataelekeza kufanyika marekebisho ya Daftari la 

Awali la Wapiga Kura na kutoa au kufuta kadi ya mpiga 

kura. 
Kuwasilisha 
taarifa 
zilizoboreshwa 
kwa 
Mkurugenzi 
wa Uchaguzi 

39. Baada ya kufanya marekebisho kwenye Daftari 

la Awali la Wapiga Kura katika eneo la uchaguzi, afisa 

mwandikishaji  atawasilisha  kwa  Mkurugenzi  wa 

Uchaguzi- 

(a)  nakala    ya    uamuzi    wa    kila    pingamizi 
lililowasilishwa kwa afisa mwandikishaji; 

(b) nakala ya maelezo yaliyotolewa na Mahakama 
ya Mwanzo  kuhusu rufaa ya uandikishaji wa 
mpiga kura yeyote; 

(c) taarifa    za    uandikishaji    za    wapiga    kura 
zilizojazwa na afisa mwandikishaji pamoja na 
kadi ya mpiga kura iliyorejeshwa, ikiwa ipo; 

(d) nakala  ya  uamuzi  wa  maombi  ya  mapitio 
uliofanywa na afisa mwandikishaji; na 

(e) taarifa  nyingine  kama  itakavyoelekezwa  na 
Tume. 

 
 
 
 

SEHEMU YA SITA
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DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA NA UTHIBITISHO 
Maandalizi ya 
Daftari 

40.-(1) Mkurugenzi wa Uchaguzi ataandaa Daftari 
katika kila eneo la uchaguzi. 

(2) Daftari litakuwa na taarifa zifuatazo kwa kila 
mpiga kura: 

(a) jina kama lilivyoandikwa; 
(b) jinsi; 
(c) tarehe ya kuzaliwa; 
(d) namba ya kipekee ya utambuzi wa mpiga kura; 

(e) picha; 
(f) hali ya ulemavu, ikiwa ipo; 

(g) kituo cha uandikishaji; na 
(h) taarifa nyingine kama Tume itakavyoamua. 

(3) Taarifa zilizoingizwa kwenye Daftari la Awali 

la Wapiga Kura kwa kila eneo la uchaguzi zitaingizwa 

kwenye Daftari la eneo hilo la uchaguzi na zitajumuisha- 
(a) mtu  yeyote  aliyeandikishwa  katika  jimbo  au 

kata; 
(b) mtu   ambaye   jina   lake,   kwa   maoni   ya 

Mkurugenzi wa Uchaguzi, bila kukusudia 

halikuingizwa kwenye Daftari la Awali la 

Wapiga Kura la jimbo au kata; 
(c) mtu aliyeandikishwa kutokana na uamuzi wa 

rufaa; na 
(d) mtu  ambaye  maombi  yake  ya  kujumuishwa 

kwenye Daftari la Awali la Wapiga Kura 
yamekubaliwa. 

(4) Taarifa za mtu yeyote ambaye anaomba 
kurekebisha      au      kuhamishwa      kwenye      Daftari 
hazitaingizwa  iwapo  mtu  huyo  hatajaza  Fomu  Na.  5A 
iliyoainishwa kwenye Jedwali la Kwanza.

Uthibitisho wa 
Daftari 

41.-(1) Mkurugenzi wa Uchaguzi atalithibitisha 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura kabla ya kuanza 

kutumika. 

(2)  Baada  ya  uthibitisho  wa  Daftari  chini  ya 

kanuni hii, Daftari lingine lolote la wapiga kura ambalo 

lilikuwa linatumika katika eneo husika la uchaguzi kabla ya 

uthibitisho halitatumika.
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Kuwasilisha 
Daftari la 
Kudumu la 
Wapiga Kura 

42. Baada ya kuthibitisha Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura, Mkurugenzi wa Uchaguzi atawasilisha kwa 

msimamizi wa uchaguzi nakala za Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura kwa idadi ambayo Tume itaamua.

Utoaji wa 
Daftari la 
Kudumu la 
Wapiga Kura 

kwa vyama vya 
siasa 

43.-(1)  Tume  itatoa  kwa  kila  chama  cha  siasa 
nakala tepe ya Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. 

(2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), chama 
cha   siasa   kitatumia   nakala   tepe   ya   Daftari   kwa 
madhumuni ya uchaguzi.

Kuingiza, 
kurekebisha na 
kubadili taarifa 
katika Daftari 

44.-(1) Mkurugenzi wa Uchaguzi anaweza 

kuingiza, kurekebisha na kufanya mabadiliko kwenye 

Daftari wakati wowote baada ya kuthibitisha Daftari kwa 

ajili ya- 

(a) kusahihisha makosa yoyote ya kiuandishi; 
(b) kurekebisha jina au maelezo yasiyo sahihi; na 
(c) kuhakikisha   kwamba   jina   la   mtu   yeyote 

halitokei zaidi ya mara moja kwenye Daftari. 
(2) Mkurugenzi wa Uchaguzi, kwa madhumuni ya 

kutekeleza au kuamua jambo lolote chini ya Kanuni hizi, 
au kujiridhisha kuhusu ulazima wa kufanya marekebisho au 
mabadiliko yoyote katika Daftari anaweza - 

(a) kuamuru mtu yeyote kufika mbele yake kutoa 
ushahidi; 

(b) kusimamia viapo; au 
(c) kuamuru    kuletwa    kwa    nyaraka    yoyote 

inayohusika na suala lililo mbele yake. 
(3)  Endapo  Mkurugenzi  wa  Uchaguzi  atafanya 

masahihisho au mabadiliko kwenye Daftari, atawasilisha 

nakala ya Daftari lililosahihishwa au kubadilishwa katika 

eneo la uchaguzi husika.
 

SEHEMU YA SABA 
USHIRIKIANO KATIKA MATUMIZI YA VIFAA NA TAARIFA 

Makubaliano 

ya kutumia 
vifaa na taarifa 

45.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi, 

Tume inaweza kutumia vifaa na taarifa kutoka taasisi 

nyingine za Serikali kwa madhumuni ya utekelezaji bora
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wa zoezi la uboreshaji wa Daftari. 

 
(2) Kwa madhumuni ya kusimamia ushirikiano 

katika  matumizi  ya  taarifa  na  vifaa,  Tume  inaweza 

kuingia makubaliano na taasisi nyingine za Serikali. 
 

 
 

SEHEMU YA NANE 
UANGALIZI WA UANDIKISHAJI 

Mwaliko na 
usajili wa 
waangalizi 

46.-(1) Kabla ya kuanza mchakato wa uboreshaji wa  

Daftari,  Tume inaweza kutoa mwaliko kwa taasisi, asasi 

na Serikali kushiriki uangalizi wa uandikishaji. 

(2) Mwaliko wa uangalizi wa uandikishaji kwa 

taasisi  na  asasi  za  ndani  ya  nchi  utafanyika  kupitia 

vyombo vya habari vya ndani na mwaliko kwa taasisi, asasi 

au serikali kutoka nje ya nchi utafanyika kupitia Wizara 

inayohusika na mambo ya nje. 
(3) Taasisi, asasi au serikali inayokusudia kushiriki 

katika uangalizi wa uandikishaji itaomba kwa Tume kibali 

cha  kuwa  mwangalizi  wa  uandikishaji  na  kuitaarifu 

kuhusu nia na mpango wa kutumia timu ya waangalizi wa 

ndani au wa kimataifa. 
(4) Baada ya kupokea maombi, Tume inaweza 

kukubali au kukataa maombi. 
(5) Endapo Tume itakubali maombi, itatoa 

kitambulisho  cha  usajili  kwa  mwangalizi  na  barua  ya 
utambulisho ambayo atapaswa kuiwasilisha kwa afisa 
mwandikishaji. 

(6) Endapo Tume itakataa maombi, itamtaarifu 
mwombaji kwa maandishi.

Muda wa 
uangalizi 

47.-(1) Uangalizi wa uandikishaji wa Daftari 

utaanza tarehe ya kusajiliwa hadi tarehe iliyooneshwa 

katika kitambulisho cha usajili wa mwangalizi. 
(2) Tume, kwa uamuzi wake au baada ya kupokea 

maombi, inaweza kuongeza muda wa uangalizi.

Taarifa na 
maelezo kwa 
waangalizi 

48. Tume inaweza kuwapa waangalizi- 

(a) sheria  za  uchaguzi  zinazohusu  mchakato  wa
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Haki na wajibu 
wa waangalizi 

uandikishaji      na      taratibu      zinazotumika 
Tanzania; 

(b) mwongozo wa waangalizi wa uandikishaji; 
(c) orodha ya mikoa, halmashauri, majimbo, kata 

na vituo vya uandikishaji; 
(d) orodha ya vyama vya siasa vilivyosajiliwa; na 
(e) taarifa nyingine muhimu ambazo Tume itaona 

zinafaa. 
 

49.-(1)  Kwa  kuzingatia  masharti  ya  Sheria  na 

sheria nyingine yoyote iliyotungwa na Bunge, waangalizi 

wanaweza kutazama hatua zote za mchakato wa 

uandikishaji katika vituo vya uandikishaji. 
(2)  Waangalizi  wa  uandikishaji  hawataruhusiwa 

kutoa taarifa yoyote kwa umma inayohusu mchakato wa 

uandikishaji kabla ya kuwasilisha kwa Tume na Tume 

kukiri kupokea taarifa hiyo.

Kukosa sifa ya 
kuwa 
mwangalizi 

50.  Mwangalizi  wa  uandikishaji  atakosa  sifa  ya 
uangalizi ikiwa hatazingatia yafuatayo: 

(a) miongozo ya waangalizi ambayo imetolewa na 

Tume; 
(b) sheria zinazohusu uandikishaji; 

(c) sheria na taratibu za uhamiaji; 
(d) sheria yoyote iliyotungwa na Bunge; na 

(e) maelekezo        mengine        yoyote        kama 

yatakavyotolewa na Tume au Mkurugenzi wa 

Uchaguzi.

Taarifa ya 
waangalizi wa 
uandikishaji 

51.-(1) Kila mwangalizi wa uandikishaji atatoa 

taarifa kwa Tume au afisa mwandikishaji kuhusu kasoro 

zinazojitokeza katika mchakato wa uboreshaji wa Daftari. 

(2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni hii, baada 

ya kukamilika kwa kipindi cha uangalizi, kila mwangalizi 

ataandaa na kuwasilisha taarifa ya uangalizi kwa Tume. 
(3)  Taarifa  ya  uangalizi  iliyoandaliwa  chini  ya 

kanuni ndogo ya (2) itajumuisha yafuatayo: 
(a) taarifa za utambulisho za mwangalizi; na 

(b) masuala yaliyobainika na mapendekezo. 
(4)    Taarifa    ya    uangalizi    wa    uandikishaji 

itawasilishwa  kwa  Tume  ndani  ya  kipindi  cha  mwezi 
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mmoja baada kipindi cha uangalizi kukamilika. 

 
SEHEMU YA TISA 

MAKOSA NA ADHABU 
Makosa 

yanayofanywa 
na watendaji 
wa 
uandikishaji 

52. Mtendaji wa uandikishaji yeyote ambaye- 
(a) kwa udanganyifu anahamisha au anasababisha 

kuhamisha taarifa yoyote ya uandikishaji; au 
(b) anatoa kwa mtu kadi ya mpiga kura kinyume 

na ilivyoelekezwa na Kanuni hizi, 
anatenda kosa.

Kughushi, 
kufuta, au 
kuharibu 
taarifa 

53. Mtu yeyote ambaye anaghushi, anafuta au kwa 
nia ovu anaharibu taarifa za kuandikishwa anatenda kosa.

Kumiliki 
nyaraka za 
kughushi 

54.  Mtu  yeyote  anayemiliki  nyaraka  za 

uandikishaji   au   kadi   ya   mpiga   kura   iliyoghushiwa 

anatenda kosa.

Taarifa za 
uongo 

55. Mwombaji, mweka pingamizi au mrufani 

ambaye kwa makusudi anajaza taarifa za uongo katika 

fomu ya maombi, pingamizi, rufaa au tamko, anatenda 

kosa.

Kukaidi 
kuondoka 
katika eneo la 
uandikishaji 

56. Mtu yeyote ambaye anakataa kuondoka katika 

eneo lolote linalotumiwa kwa ajili ya shughuli za 

uandikishaji wa wapiga kura au masuala yaliyoainishwa 

katika Kanuni hizi, baada ya mtendaji wa uandikishaji 

kumtaka kuondoka katika eneo hilo, anatenda kosa.

Uchapishaji na 
uharibifu wa 
zana 
usioruhusiwa 

57. Mtu yeyote ambaye- 
(a) bila kuwa na mamlaka halali anaharibu zana za 

uandikishaji zilizobandikwa; au 
(b) anachapa   au   kusambaza   zana   yoyote   ya 

uandikishaji  bila  idhini  ya  Tume  au  afisa 
mwandikishaji, 

anatenda kosa.
 

Adhabu                                 58. Mtu yeyote ambaye anatenda kosa chini ya 

Kanuni  hizi,  akitiwa  hatiani  atawajibika  kulipa  faini 
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isiyopungua shilingi laki moja na isiyozidi shilingi laki 

tatu  au  kutumikia  kifungo  kwa  kipindi  kisichopungua 

miezi sita na kisichozidi miaka miwili au vyote kwa 

pamoja. 
 

SEHEMU YA KUMI 
MASHARTI MENGINEYO 

Kurejesha kadi 
ya mpiga kura 
aliyefariki 

59.-(1) Endapo mpiga kura amefariki, mpiga kura 

mwenye kadi ya mpiga kura aliyefariki atapaswa kuirudisha 

kadi hiyo kwa afisa mwandikishaji mapema iwezekanavyo 

wakati wa uboreshaji wa Daftari. 
(2)  Afisa  mwandikishaji  atamtaka  mpiga  kura 

aliyerejesha kadi ya mpiga kura aliyefariki kujaza Fomu 
Na. 5B. iliyoainishwa kwenye Jedwali la Kwanza. 

(3) Afisa mwandikishaji atawasilisha kwa 

Mkurugenzi wa Uchaguzi Fomu Na. 5B pamoja na kadi 

ya mpiga kura iliyorejeshwa.

Uchapishaji wa 
notisi 

60. Endapo notisi inapaswa kutangazwa kwa 

mujibu wa Kanuni hizi, na kwa maoni ya Tume, namna ya 

utangazaji   iliyoainishwa   haifikishi   taarifa   ipasavyo, 

pamoja na kuitangaza notisi hiyo kwa mujibu wa Kanuni 

hizi, Tume inaweza kubandika nakala za notisi hiyo katika 

eneo maarufu ndani ya eneo ambalo notisi inahusika au 

kuchukua hatua nyingine muhimu ili kuhakikisha notisi 

hiyo inatangazwa ipasavyo.

Kufutwa kwa 
Kanuni 
TS. Na. 
793 la 2018 

792 la 2018 

61. Kanuni za Uchaguzi wa Rais na Wabunge 

(Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura) za 

Mwaka 2018 na Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 

(Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura) za 

Mwaka 2018 zinafutwa.
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JEDWALI LA KWANZA 
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FOMU NA. 

2 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

(UANDIKISHAJI KWA AJILI YA UCHAGUZI WA RAIS, WABUNGE NA MADIWANI) 

MAJUMUISHO YA IDADI YA FOMU NA KADI KWA SIKU 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 21(5), 24(5), 25(3), 26(2) (c) na 28(6))

 
 
 

JINA LA KITUO KATA HALMASHAURI 

   

 

Idadi ya fomu na kadi   Idadi ya fomu na kadi 

zilizoharibika zilizotolewa   

siku Fomu Fomu Fomu Kadi  Fomu Fomu Na. Fomu Kadi 
Na. 1 Na. 5A Na. 5B  Na. 1 5A Na. 5B 

Siku 1          

Siku 2          

Siku 3          

Siku 4          

Siku 5          

Siku 6          

Siku 7          

Siku 8          

Siku 9          

Siku 10          

Siku 11          

Siku 12          

Siku 13          

Siku 14          

Siku 15          

Siku 16          

Siku 17          

Siku 18          

Siku 19          

Siku 20          

JUMLA          

 
Jina kamili la Mwandishi Saini Tarehe 
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FOMU NA. 

3A 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

(UANDIKISHAJI KWA AJILI YA UCHAGUZI WA RAIS, WABUNGE NA MADIWANI) 

UAMUZI WA KUTOKUBALI OMBI LA 
KUANDIKISHWA KUWA MPIGA KURA 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 23(2))

 
Halmashauri/Wilaya: ........................................................................................................... 

Jimbo la Uchaguzi:............................................................................................................... 

Kata/Shehia:......................................................................................................................... 

Kituo cha kuandikisha wapiga kura:.................................................................................... 

Tarehe: ……………………………………………..........………………………………… 

Jina kamili la aliyeomba kuandikishwa:............................................................................... 

Anuani ya makazi kama ilivyotolewa na mwombaji:........................................................... 

Jinsi (me/ke):......................................................................................................................... 

Umri kama alivyotaja mwombaji:........................................................................................ 

Saini ya aliyeomba kuandikishwa:....................................................................................... 

 
UTHIBITISHO WA MWANDISHI MSAIDIZI 

Nathibitisha kwamba nimekataa kumwandikisha mwombaji ambaye taarifa zake 

zimetajwa hapo juu kwa sababu zifuatazo: 
Na. Sababu Weka alama (V) 

panapohitajika 
Saini ya Mwandishi 

Msaidizi 

1. Si raia wa Tanzania   
2. Si  mkazi  wa  kawaida  katika  jimbo  au 

kata ambayo anaomba kuandikishwa 
  

3. Hajatimiza   umri   wa   miaka   18   na 
hatatimiza  umri  huo  ifikapo  siku  ya 
uchaguzi 

  

4. Ana  utii  wa  nchi  nyingine  tofauti  na 
Tanzania 

  

5. Amethibitika kisheria kwamba hana akili 
timamu 

  

6. Amewekwa kizuizini kwa Amri ya Rais   
7. Kwa mujibu wa Sheria za Uchaguzi au 

Sheria nyingine  zinazotumika  Tanzania 
amepoteza  sifa  kuwa  mpiga  kura 
kutokana na makosa yanayoambatana na 
uchaguzi. 

  

8. Amehukumiwa kifo au kifungo cha zaidi 
ya miezi sita 

  

 

Jina kamili la mwandishi msaidizi:........................................................................................ 

Saini yake:............................................................................................................................. . 
Jina kamili la aliyekataliwa:.................................................................................................. 

Maoni ya aliyekataliwa kuandikishwa: …………………………………………………… 

MAELEZO YA ALIYEKATALIWA 
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*Naridhika/siridhiki na uamuzi wa mwandishi msaidizi kwa sababu zifuatazo: 

............................................................................................................................. ................... 

Saini ya aliyekataliwa: …………………………………………………………………….. 

Tarehe: ……………………………………………………………………………………... 
 

UTHIBITISHO WA MAWAKALA WA UANDIKISHAJI, IKIWAWAPO 

Tunathibitisha  hivi  ndivyo  ilivyokuwa  kwenye  kituo  cha  kuandikisha  wapiga  kura 

(Sehemu hii ijazwe na mawakala wa uandikishaji) 
 

Na. 

1. 

Jina 

………………………….… 

Chama 

……………………… 

Saini 

…………………….. 

2. ………………………….…… …………………… …………………….. 

3. ………………………….…… ……………………… …………………….. 

4. ………………………….…… ……………………… …………………….. 

5. ………………………….…… …………………… ……………………. 

6. ………………………….…… …………………… …………………….. 

7. ………………………….…… ……………………… …………………….. 

8. ………………………….…… ……………………… …………………….. 

9. ………………………….…… ……………………… …………………….. 

10. ………………………….…… ……………………… …………………….. 

11. ………………………….…… …………………… …………………….. 

12. ………………………….…… …………………… …………………….. 

13. ………………………….…… ……………………… …………………….. 

14. ………………………….…… ……………………… …………………….. 

15. ………………………….…… ……………………… …………………….. 

16. ………………………….…… ……………………… …………………….. 

17. ………………………….…… ……………………… …………………….. 

18. ………………………….…… ……………………… …………………….. 

19. ………………………….…… …………………… …………………….. 

20. ………………………….…… ……………………… …………………….. 

Uamuzi wa Afisa mwandikishaji na sababu za uamuzi huo 
…..........…………………………………………………………………………………….. 

Jina kamili la Afisa mwandikishaji:....................................................................................... 

Saini ya Afisa mwandikishaji:............................................................................................... 
Tarehe: ……………………………………………………………………………………... 

 
*Futa isiyotakiwa 
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FOMU NA. 

3B 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 
(UANDIKISHAJI KWA AJILI YA UCHAGUZI WA RAIS, WABUNGE NA MADIWANI) 

 
KUPINGA KUENDELEA KUWEPO KWA JINA LOLOTE 

KATIKA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 37(3))

 
Halmashauri/Wilaya:............................................................................................................. 

. 
Jimbo la Uchaguzi:................................................................................................................ 

Kata/Shehia:.......................................................................................................................... 

 
SEHEMU YA KWANZA 

 
 

TAARIFA ZA ANAYEOMBA JINA LAKE AU LA MTU MWINGINE LIFUTWE 

KATIKA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA 

 
1.    Jina Kamili:…………………………………………………………………………. 

2.    Jina la Kituo ambacho alijiandikisha:......................................................................... 
3.    Tarehe aliyojiandikisha:……………………………………………………………. 

4.    Namba ya kadi ya mpiga kura:................................................................................... 

5.    Anuani ya posta au makazi: ....................................................................................... 

............................................................................................................................. 

............................................................................................................................. 

............................................................................................................................. 
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SEHEMU YA PILI 
 

TAARIFA ZA MTU AMBAYE JINA LAKE LINAOMBWA 

LIFUTWE KATIKA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA 

KURA 
 

1.     Jina kamili (kama ilivyoandikwa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura): 

............................................................................................................................. ..... 

2.     Jina la kituo alichoandikishwa: ................................................................................... 

3.     Namba ya Kadi ya Mpiga Kura: ................................................................................. 

 
Angalizo: Kama jina linaloombwa kuondolewa ni la muombaji mwenyewe atajaza kama 

sehemu ya kwanza. 
 

 
SEHEMU YA TATU 

 
 

SABABU ZA KUTAKA JINA LA MTU KUFUTWA KATIKA DAFTARI LA 

KUDUMU LA WAPIGA KURA 

 
*Wakati wa kuandikishwa sikuwa/hakuwa na sifa zinazohitajika kuwa Mpiga Kura. 

*Wakati wa kuandikishwa nilikuwa nina sifa/alikuwa ana sifa zinazohitajika kuwa Mpiga 

Kura lakini sasa sistahili/hastahili tena kuwa Mpiga Kura. 
 

Na. Sababu Weka alama (V) 

panapohitajika 
Saini ya 

anayepinga 

1. Si raia wa Tanzania   

2. Si mkazi wa kawaida katika jimbo 
au kata ambayo anaomba 
kuandikishwa 

  

3. Hajatimiza umri wa miaka 18 na 

hatakuwa ametimiza umri huo 

ifikapo siku ya uchaguzi 

  

4. Ana utii wa nchi nyingine zaidi ya 
Tanzania 

  

5. Amethibitika kisheria kwamba 
hana akili timamu 

  

6. Amewekwa kizuizini kwa Amri ya 
Rais 

  

7. Kwa mujibu wa Sheria za 
Uchaguzi au Sheria nyingine 
zinazotumika Tanzania amepoteza 
sifa kuwa mpiga kura kutokana na 
makosa yanayoambatana na 
uchaguzi 

  

8. Amehukumiwa kifo/kifungo zaidi 
ya miezi sita 
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*Futa isiyohitajika. 
 

SEHEMU YA NNE 
 
 

KUMBUKUMBU YA AFISA MWANDIKISHAJI 

 
1.         Tarehe ya uchunguzi wa wazi wa pingamizi: ………………………………… 

2.         Majina ya walioitwa katika uchunguzi. 

............................................................................................................................. ..... 

............................................................................................................................. ..... 

............................................................................................................................. ..... 

.................................................................................................................................. 

 
3.   Jina kamili la aliyechunguza na kufanya uamuzi. 

............. ............................................................................................................... ................... 
 

4.   Uamuzi uliotolewa. 

............. ..................................……………………………………………………………… 

............. ..................................……………………………………………………………… 

 
Saini:………………………………………………………… 
Wadhifa: Afisa mwandikishaji/Afisa mwandikishaji msaidizi 

Tarehe:………………………………………………………. 
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4 

 

 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WATANZANIA 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

(UANDIKISHAJI KWA AJILI YA UCHAGUZI WA RAIS, WABUNGE NA MADIWANI) 

 

MKATABA WA AJIRA YA MUDA 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 11(5) na 12(1)(f))

 

Mkataba huu umefanyika leo tarehe …………Mwezi…….…………. Mwaka ……….. 

 
KATI YA 

AFISA MWANDIKISHAJI wa Jimbo la ............................................................................ 

(ambaye kwa madhumuni ya mkataba huu atajulikana kama “MWAJIRI”) kwa upande 

mmoja; 

NA 

Ndugu ………………………... ……………. wa S. L. P. ................................................... 

(ambaye kwa madhumuni ya mkataba huu atajulikana kama “MWAJIRIWA”) kwa 

upande wa pili; 

 
KWA KUWA Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi imepewa jukumu la Kikatiba la 

kusimamia na kuratibu uandikishaji wa wapiga kura; na 

 
KWA KUWA Afisa Mwandikishaji amepewa jukumu la kuajiri mwandishi msaidizi na 

mwendesha kifaa cha kibayometriki wa uandikishaji wapiga kura katika jimbo 

analoliongoza; 

 
HIVYO, MKATABA HUU UNASHUHUDIA MAKUBALINO YAFUATAYO: 

 
1. Kwamba,  mwajiri  amekubali  kumuajiri  mwajiriwa  na  mwajiriwa  amekubali 

kuajiriwa  katika  nafasi  ya  ……………………….  kuanzia  tarehe  ….  mwezi 

………mwaka …… hadi tarehe …... mwezi ……… mwaka…………… kwa 

malipo ya shilingi ………………………... kwa siku. 

2.           Kwamba, malipo yatafanyika kwa awamu mbili kama ifuatavyo- 

(a)         Mwajiriwa atalipwa malipo ya awali tarehe ya kuanza kazi. 
(b)         Mwajiriwa  atalipwa  kiasi  cha malipo  kilichobaki  siku ya kukabidhi 

vifaa baada ya kumaliza zoezi la uandikishaji. 
3. Kwamba, mwajiri hatamlipa mwajiriwa malipo kwa siku ambazo atashindwa kufika 

kwenye kituo cha kazi kutekeleza majukumu yake. 
4. Kwamba,   mwajiri   ataandaa   mafunzo   ya   namna   mwajiriwa   atakavyotekeleza 

majukumu yake. 
5. Kwamba, katika mafunzo hayo mwajiri atamlipa mwajiriwa shilingi.………..………. 

kwa kila siku atakayohudhuria mafunzo nje ya malipo ya siku za mkataba. 
6. Kwamba, mwajiri anaweza kusitisha mkataba ikiwa mwajiriwa atakiuka masharti ya 

mkataba wa ajira. 
7. Kwamba, mwajiri au mwakilishi wake anayo haki ya kukagua vifaa vya uandikishaji 

kila atakapoona inafaa kufanya hivyo kipindi chote cha mkataba. 
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8. Kwamba, mwajiriwa atawajibika kuandikisha wapiga kura, kusimamia na kuratibu 

shughuli za uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura katika kituo cha 

uandikishaji. 

9. Kwamba, mwajiriwa atawajibika kutunza vifaa vyote alivyokabidhiwa katika hali ya 

usalama kwa muda wote wa ajira na kuvikabidhi kwa mwajiri siku ya mwisho ya 

mkataba. 

10.  Kwamba mwajiriwa akiharibu kwa makusudi au kwa uzembe vifaa vya uandikishaji 

atawajibika kufidia hasara aliyoisababisha. 

11. Kwamba, katika utekelezaji wa majukumu yake mwajiriwa anapaswa kuonesha 

nidhamu na uadilifu kwa mwajiri wake muda wote. 
12.  Kwamba, mwajiriwa hataruhusiwa kufanya mgomo katika kipindi chote cha ajira na 

ikiwa atafanya hivyo atawajibika kufidia hasara yoyote atakayokuwa amesababisha. 

13.  Kwamba, mwajiriwa anaweza kusitisha mkataba kwa kutoa Notisi ya saa 48 ikiwa 

masharti ya mkataba yatakiukwa. 

14.  Kwamba, Mwajiri anaweza kuongeza muda wa mkataba kadri atakavyoona inafaa. 

 
Mkataba huu umesainiwa na pande husika leo tarehe …………Mwezi ……… 
Mwaka…..... 

 
Jina la mwajiri............................................................. 

Cheo: ............................................................................ 

Saini ... .......................................................................... 

Muhuri: ........................................................................ 
....................................................................................... 

Jina la mwajiriwa: ...................................................... 

Cheo: ............................................................................ 

Saini: .............................................................................. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

39



Kanuni za Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 

Tangazo la Serikali Na. 389 (Linaendelea.) 
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FOMU NA. 

6 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI          

 

(UANDIKISHAJI KWA AJILI YA UCHAGUZI WA RAIS, WABUNGE NA MADIWANI) 

 
KIAPO CHA KUJITOA UANACHAMA AU 

KUTOKUWA MWANACHAMA WA 

CHAMA CHA SIASA 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 10(a) na 12(3)(a ))

 
Mimi        ............................................................................................................................................... 

 
Niliyeteuliwa/niliyeajiriwa kuwa........................................................................................................... 
Naapa/Nathibitisha kwamba: - 

 
1. Mimi si mwanachama 

wa chama cha siasa 
AU 

 
2.    Mimi ni mwanachama wa chama cha siasa 

…………………………………………………. 
Najitoa katika chama hicho cha siasa kuanzia leo 
tarehe……… Mwezi wa ……..…….. Mwaka ….……… 

 
Naapa/Nathibitisha nikiamini kwamba kiapo hiki ni cha kweli. 

Jina......................................................... Wadhifa: ………………………………………… 

Leo tarehe …………. Mwezi wa …………… Mwaka ............... 

...................................... 
Saini ya mtoa kiapo. 

Kiapo hiki kimetolewa mbele ya (Jina) ....................................................................................... 

 
…………………….................... 
(Saini na Muhuri wa) 
*Hakimu/ Afisa mwandikishaji 

 
*Futa isiyohitajika 

 
Weka ya vema ( ) katika kisanduku husika 
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7 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

(UANDIKISHAJI KWA AJILI YA UCHAGUZI WA RAIS, WABUNGE NA MADIWANI) 

 
KIAPO CHA KUTUNZA SIRI 

(Imetengenezwa chini ya 

kanuni ya 10(b) na 12(3)(b))

 
 

 
Mimi …………………………………………………………………………… 
Niliyeteuliwa/niliyeajiriwa kuwa……………………………………………….. 
*Naapa / Nathibitisha kwamba sitatoa siri kwa mtu yeyote kuhusu jambo lolote nitakalolijua au 
nitakaloliona kutokana na kuteuliwa/kuajiriwa kwangu, ila kama nitaruhusiwa kufanya hivyo kwa 
mujibu wa Sheria. 

 
…………………………… 

Saini 
 

*Ameapa/Amethibitisha mbele yangu leo tarehe …….Mwezi…..….Mwaka…………. 

Jina........................................................................................ 

Saini...................................................................................... 

………………………………………………………….. 
* Muhuri wa Hakimu/Afisa mwandikishaji 

*Futa isiyohitajika 
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JEDWALI LA PILI 
 
 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 16(2)) 

 
UTARATIBU UTAKAOTUMIKA KUANDIKISHA WAFUNGWA AU WANAFUNZI WA 

VYUO VYA MAFUNZO NA MAHABUSU KATIKA DAFTARI LA KUDUMU LA 
WAPIGA KURA 

 
1.             Kituo cha kuandikisha wapiga kura gerezani au chuo cha mafunzo 

(i)            Kwa madhumuni ya kuandikisha wapiga kura au kuboresha taarifa za wapiga 
kura  ambao  ni  wafungwa  waliopo  gerezani  au  wanafunzi  wa  vyuo  vya 
mafunzo, Tume itaanzisha kituo cha kuandikisha wapiga kura katika kila gereza 
kwa Tanzania Bara na chuo cha mafunzo kwa Tanzania Zanzibar. 

(ii)           Vituo vilivyoanzishwa chini ya aya ndogo ya (i) vitakuwa ndani ya ngome au 
uzio wa gereza au chuo cha mafunzo kwa kuzingatia mazingira ya gereza au 
chuo cha mafunzo husika. 

2.             Watendaji wa uandikishaji 
(i)            Kila kituo cha uandikishaji ndani ya gereza kwa Tanzania Bara na chuo cha 

mafunzo kwa Tanzania Zanzibar kitakuwa na mwandishi msaidizi mmoja na 
mwendeshaji wa kifaa cha bayometriki mmoja. 

(ii)           Katika  kila  kituo  atakuwepo  afisa  wa  Tume  atakayekuwa  na  jukumu  la 
kuhakikisha taratibu na masharti ya Sheria na Kanuni za uandikishaji 
zinazingatiwa. 

(iii)          Baada ya kupata mapendekezo kutoka Jeshi la Magereza na Chuo cha Mafunzo, 
Tume itateua Afisa Magereza mmoja kuwa mratibu wa uandikishaji kwa vituo 
vyote vya magereza kwa Tanzania Bara na Afisa mmoja wa Chuo cha Mafunzo 

kuwa mratibu wa uandikishaji kwa upande wa Tanzania Zanzibar. 
3.  Watu wanaoruhusiwa kuingia katika kituo cha uandikishaji ni: - 

(i)            mwandishi msaidizi; 
(ii)           mwendeshaji wa kifaa cha bayometriki; 
(iii)          mfungwa au mwanafunzi wa chuo cha mafunzo anayeomba kuandikishwa au 

kuboresha taarifa zake; 
(iv)          afisa mwandikishaji; 
(v)           afisa mwandikishaji msaidizi atakayeidhinishwa na afisa mwandikishaji; 
(vi)          Mjumbe wa Tume; 
(vii)         Mkurugenzi wa Uchaguzi; na 
(viii)        afisa wa Tume. 

4.  Katika utekelezaji wa majukumu ya uandikishaji, Tume na watendaji wote walioainishwa 
katika aya ya 3 ya Jedwali hili watapaswa kuzingatia Sheria, Kanuni na Miongozo ya 
uendeshaji na usimamizi wa magereza na vyuo vya mafunzo. 

5.  Wapiga  kura  ambao  ni  wafungwa  au  wanafunzi  wa  vyuo  vya  mafunzo  wanaweza 
kuboresha  taarifa  zao  katika  vituo  vilivyoanishwa  katika  aya  ya  1  kwa  kuzingatia 
masharti yaliyoanishwa katika Sheria na Kanuni hizi. 

6.  Muda wa kufungua kituo cha uandikishaji utakuwa saa mbili kamili asubuhi hadi saa tisa 
kamili alasiri au kama itakavyoelekezwa na Tume. 

7.  Watendaji wote wanaoruhusiwa kuingia katika vituo vya uandikishaji vilivyopo katika 
magereza na vyuo vya mafunzo watapaswa kuwa na utambulisho utakaotolewa na Tume. 

8.  Kwa  madhumuni  ya utekelezaji  bora  wa utaratibu  wa uandikishaji  wa wafungwa  au 
wanafunzi wa vyuo vya mafunzo na upigaji kura, kutakuwa na mashauriano ya mara kwa 
mara kati ya Tume na mamlaka  zinazohusika  na masuala ya magereza  na vyuo vya 
mafunzo. 
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9.             Elimu ya Mpiga Kura. 
Tume  itapeleka  vipeperushi  na nyaraka  mbalimbali  kwa ajili ya kutoa  elimu  kuhusu 
uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura katika magereza na vyuo vya mafunzo. 

10.           Pamoja na utaratibu huu masharti mengine ya uandikishaji kwa mujibu wa Sheria na 
Kanuni yatazingatiwa. 

 

 
 

Dodoma,                                                          JACOBS C. M. MWAMBEGELE 

14 Mei, 2024              Mwenyekiti wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi 
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