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SHERIA YA USAFIRISHAJI MAJINI 
(SURA YA 165) 

________ 
 

KANUNI 
________ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 284) 

 

KANUNI ZA UBEBAJI WA SHEHENA YA MIZIGO YABISI NA FUELI ZA MWAKA 2024 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

 
Jina   1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 

Ubebaji wa Shehena ya Mizigo Yabisi na Fueli za Mwaka 
2024. 

  
Matumizi  2.-(1) Kanuni hizi zitatumika kwa ubebaji wa 

mizigo ulioainishwa katika Sura ya VI ya Mkataba wa 
Usalama Baharini ambao, kutokana na hatari zake 
mahususi kwa meli au watu waliomo melini, unaweza 
kuhitaji tahadhari maalumu katika meli na katika meli ya 
mizigo ya chini ya tani 500 za uzito wa jumla: 

  Isipokuwa kwamba, Kanuni hizi zinaweza 
kutotumika katika meli za mizigo ya chini ya tani 500 za 
uzito wa jumla, endapo Shirika litaona kwamba asili na 
hali ya uhifadhi wa mizigo wakati wa safari zinaweza 
kusababisha matumizi ya masharti mahususi ya Kanuni 
hizi kutokuwa na ulazima au kutohitahitajika. 

  (2) Bila kuathiri ujumla wa kanuni ndogo ya (1), 
Kanuni hizi hazitatumika kwa- 

(a) chombo cha starehe;  
 (b) meli ambayo haina nahodha, wafanyakazi au 

mlinzi; 
 (c) meli ya kivita au ya kijeshi; 
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 (d) chomb kinachomilikiwa au kuendeshwa na 
Serikali kwa huduma zisizo za kibiashara; 

 (e) chombo cha uvuvi; 
 (f)  vyombo vinavyobeba mizigo ya kimiminika 

na gesi kwa wingi; na 
 (g) vyombo vinavyobeba mizigo mingine ambayo 

imeainishwa katika Sura nyingine za Mkataba 
wa Usalama Baharini. 

  
Tafsiri  3. Katika Kanuni hizi isipokuwa muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 “chombo cha kubebea mizigo” maana yake ni gari, kasha, 

flati, mbao za kubebea mizigo, tangi 
linalohamishika, chombo cha kufungia, au vifaa 
vingine vya kubeba mizigo au sehemu ya vifaa 
hivyo ambavyo vipo kwenye meli, na 
havijafungwa katika meli hiyo, na inajumuisha 
mzigo wenye magurudumu na chombo chochote 
cha kusafirishia mizigo; 

 “IMO” maana yake ni kama ilivyoainishwa katika Sheria; 
 “Kanuni za Kimataifa za Nafaka” maana yake ni Kanuni 

za Kimataifa za Usafirishaji Salama wa Nafaka 
kwa Wingi iliyopitishwa na IMO kwa azimio la 
namba MSC.23(59) kama linavyoweza 
kurekebishwa; 

 “Kanuni za IMSBC” maana yake ni Kanuni za Kimataifa 
za Baharini za Mizigo Yabisi inayobebwa kwa 
Wingi iliyopitishwa na IMO kwa azimio la 
MSC.268 (85), kama linavyoweza kurekebishwa; 

  “kasha” maana yake ni chombo cha kusafirishia- 
 (a) kinachotumika kwa matumizi ya kudumu na 

ambacho ni imara kuweza kutumika mara kwa 
mara; 

 (b) kilichotengenezwa maalum ili kuwezesha 
usafirishaji wa bidhaa, kwa njia moja au zaidi 
za usafiri, bila kupakiwa upya njiani; 
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 (c) kilichotengenezwa kwa ajili ya kufungwa au 
kwa urahisi wa kubebwa, chenye vifaa kwenye 
kona zake kwa ajili hiyo; 

 (d) chenye ukubwa kiasi kwamba eneo lililopo 
katika kona nne za chini- 

 
 

(i) liwe na angalau mita za mraba 
14; au  

 (ii) liwe na angalau mita za mraba 
7 ikiwa imefungwa viunga vya 
kona yake vya juu;  

  Isipokuwa, linapobebwa pamoja na chesisi, neno 
kasha halijumuishi gari au vifungashio; 

 “mafuta” maana yake ni kama ilivyoainishwa katika 
Sheria; 

 “fueli” maana yake ni mafuta yoyote yanayotumika kama 
nishati kuhusiana na kuendesha mitambo na 
mitambo saidizi ya meli ambamo mafuta hayo 
hubebwa; 

 “MARPOL” maana yake ni Mkataba wa Kimataifa wa 
Kuzuia Uchafuzi Mazingira kutoka Melini ya 
mwaka1973 na Itifaki zake za mwaka 1978 
pamoja na marekebisho yake; 

 “meli ya mizigo” maana yake ni meli ambayo si meli ya 
abiria; 

 “Mkataba wa Usalama” maana yake ni kama 
ilivyoainishwa katika Sheria; 

Sura ya 415 “Msajili” maana yake ni Msajili aliyeteuliwa chini ya 
kifungu cha 31 cha Sheria ya Wakala wa Meli 
Tanzania; 

 “nafaka” maana yake ni kama ilivyoainishwa katika 
Sheria; 

  “nafasi ya kuhifadhi mizigo” maana yake ni nafasi 
yoyote tangi au nafasi katika meli iliyotengwa 
kwa ajili ya kubeba mizigo; 

 “Notisi ya Usafirishaji Majini” maana yake ni Notisi ya 
Usafirishaji Majini iliyotolewa na Msajili na 
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inajumuisha rejea ya nyaraka yoyote 
inayorekebisha au kubadili Notisi hiyo; 

 “safari fupi ya kimataifa” maana yake ni kama 
ilivyoainishwa katika Sheria; 

 “shehena ya mzigo” maana yake ni mzigo uliobebwa kwa 
wingi; 

 “shehena ya mzigo yabisi” maana yake ni mzigo wowote 
tofauti na mzigo oevu au gesi, inayojumuisha 
mchanganyiko wa chembe ndogo, chembe kubwa 
au vipande vikubwa vya bidhaa kiujumla muundo 
wake unafanana, ambayo hupakiwa moja kwa 
moja kwenye nafasi za kuhifadhia mizigo za meli 
bila kuzuiwa na kizuizi chochote; 

Sura ya 165 “Sheria” Maana yake ni Sheria ya Usafirishaji Majini; 
Sura ya 415 “Shirika” maana yake ni Shirika la Wakala wa Meli 

lililoanzishwa chini ya kifungu cha 4 cha Sheria 
ya Wakala wa Meli Tanzania; na 

 “taarifa za mizigo” maana yake ni taarifa zinazohusiana 
na mzigo au uhifadhi wake ambao unaainisha 
tahadhari muhimu kwa ajili ya ubebaji wa mizigo 
kwa njia ya bahari. 

  
SEHEMU YA PILI 

MASHARTI YA JUMLA KWA UBEBAJI WA SHEHENA YA 
MZIGO YABISI 

 
Ubebaji wa 
shehena ya 
mizigo yabisi 
tofauti na nafaka 

 4. Ubebaji wa shehena ya mizigo yabisi tofauti na 
nafaka utazingatia masharti husika ya Kanuni za IMSBC. 
 

Taarifa ya mzigo  5.-(1) Msafirishaji atawasilisha kwa nahodha au 
mwakilishi wake taarifa sahihi kuhusu mizigo kabla ya 
kupakiwa ili kuwezesha tahadhari ambazo zinaweza 
kuwa muhimu kwa uhifadhi sahihi na ubebaji salama wa 
mizigo kuanza kutumika. 

  (2) Taarifa iliyorejewa chini ya kanuni ndogo ya 
(1) - 
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 (a) itakuwa katika Fomu iliyoainishwa kwenye 
Jedwali la Kwanza; na 

 (b)  itathibitishwa kwa maandishi na kwa nyaraka 
sahihi za usafirishaji kabla ya kupakia mzigo 
melini. 

  (3) Taarifa za mzigo zitajumuisha- 
 (a) ikiwa ni ya mzigo wa jumla na mzigo 

uliobebwa kwenye chombo cha kubeba 
mzigo- 

 (i) maelezo ya jumla ya mzigo; 
 (ii) uzito wa jumla wa mzigo au vyombo 

vya kubebea mzigo; na 
 (iii) sifa zozote husika za kipekee za 

mzigo; 
 (b)  ikiwa ni ya shehena ya mzigo yabisi, taarifa 

kama zinavyohitajika na kifungu cha 4 cha 
Kanuni za IMSBC kuhusu tathmini ya 
kukubalika kwa mizigo kwa usafirishaji 
salama ikijumuisha- 

 (i) utambulisho na uainishaji;  
 (ii) utoaji wa taarifa; 
 (iii) cheti cha upimaji; 
 (iv) taratibu za sampuli; na 
 (v) muda kati ya uchukuaji wa sampuli na 

upimaji, upakiaji wa kikomo cha 
unyevu unaosafirishwa na utambuzi 
wa kiwango cha unyevu. 

  (4) Kwa madhumuni ya kanuni hii, taarifa ya 
mzigo inayotakiwa chini ya Sura ndogo ya 1.9 ya Kanuni 
za Taratibu za Uhifadhi na Utunzaji wa Mizigo, 
zitatolewa. 

  (5) Kabla ya upakiaji wa vyombo vya kubebea 
mizigo melini, msafirishaji atahakikisha kwamba uzito 
wa jumla ni kama ulivyoainishwa kwenye nyaraka za 
usafirishaji. 

  (6) Endapo mzigo umebebwa kwenye kasha, 
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isipokuwa kwa makasha yaliyobebwa kwenye chesisi au 
tela pale ambapo makasha hayo yanavutwa au kwenda au 
kutoka meli ya ro-ro inayojihusisha na safari fupi za 
kimataifa, uzito wa jumla kwa mujibu wa masharti ya 
kanuni ndogo ya (3)(a) utahakikiwa na msafirishaji, kwa- 

 (a) upimaji wa uzito wa kasha lenye mzigo kwa 
kutumia kifaa kilichothibitishwa na 
kupitishwa; au 

 
 
 
 
 
TS.Na. 
197 la 2016 

(b) upimaji wa uzito wa vifurushi na mizigo yote, 
ikijumuisha mbao za kubeba na kukalishia 
mzigo na vifaa vingine vya kuhifadhia 
vitakavyopakiwa kwenye kasha na kuongeza 
uzito wa kasha tupu kwa jumla ya uzito 
pekee, kwa kutumia njia iliyothibitishwa na 
iliyoainishwa chini ya Kanuni za Uzito wa 
Jumla Uliohakikiwa wa Kasha la Kubeba 
Mzigo. 

 
 
TS.Na. 
197 la 2016 

 (7) Msafirishaji wa kasha atahakikisha uzito wa 
jumla uliothibitishwa unatajwa kwenye nyaraka za 
usafirishaji zilizoainishwa chini ya Kanuni za Uzito wa 
Jumla Uliohakikiwa wa Kasha la Kubeba Mzigo. 
 (8) Nyaraka za usafirishaji- 

 (a)  zitasainiwa na mtu aliyeidhiniwa na 
msafirishaji; na 

 (b) zitawasilishwa kwa naodha au mwakilishi 
wake na mwakilishi wa kituo cha bandari, 
kwa wakati na nahodha au mwakilishi wake, 
kutumika kwenye maandalizi ya mpango wa 
uhifadhi mizigo melini. 

   (9) Endapo nyaraka za usafirishaji, zinazohusu 
kasha lenye mzigo hazioneshi uzito wa jumla 
uliohakikiwa na naodha au mwakilishi wake na 
mwakilishi wa kituo cha bandari hawajapata uzito wa 
jumla uliohakikiwa wa kasha lenye mzigo, kasha hilo 
halitapakiwa kwenye meli. 

  (10) Nahodha anayepakia mzigo kwenye meli 
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bila taarifa sahihi zinazotakiwa chini ya kanuni hii 
anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini 
isiyopungua kiasi cha shilingi za Tanzania sawa na Dola 
za Marekani elfu mbili au kifungo kwa kipindi 
kisichozidi miezi kumi na mbili au vyote. 

  
Uchunguzi wa 
oksijeni na kifaa 
cha kutambua 
gesi 

 6. Naodha atahakikisha kwamba- 
(a)  kifaa sahihi cha kupima mgandamizo wa gesi 

au oksijeni kwenye hewa kinatolewa pamoja 
na maelezo ya kina ya utumiaji wake wakati 
wa kusafirisha shehena ya mzigo yabisi 
inayoweza kutoa sumu au gesi inayowaka au 
inayosababisha upotevu wa oksijeni katika 
eneo la kuhifadhi mizigo kwenye meli; na 

 (b)  baharia anapata mafunzo ya matumizi ya 
kifaa hicho. 

  
Matumizi ya 
dawa za kuua 
wadudu kwenye 
meli 

 7. Nahodha atahakikisha kwamba tahadhari 
sahihi zinachukuliwa kwenye matumizi ya dawa za kuua 
wadudu kwenye meli, hasa kwa madhumuni ya kuua 
wadudu. 

  
Uhifadhi na 
utunzaji 

 8.-(1) Nahodha atahakikisha kwamba wakati 
wote wa safari, mzigo, vyombo vya kubebea mizigo na 
vyombo vya kusafirishia mizigo vilivyobebwa kwenye 
eneo la juu au chini ya deki vinapakiwa, kuhifadhiwa na 
kutunzwa ili kuzuia- 

 (a) uharibifu au hatari kwa meli na watu waliomo 
melini; na 

 (b) upotevu wa mizigo iliyopo melini. 
  (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), mzigo, 

vyombo vya kubebea mizigo na vyombo vya kusafirishia 
mizigo vitafungwa na kuhifadhiwa ndani ya chombo, ili 
kuzuia, wakati wote wa safari uharibifu au hatari kwa 
meli na watu waliopo melini. 

  (3) Nahodha wa meli atachukua tahadhari stahiki 
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wakati wa upakiaji na usafirishaji wa mizigo mizito au 
mizigo yenye vipimo visivyo vya kawaida ili 
kuhakikisha kwamba-  

 (a) hakuna uharibifu wa muundo wa meli 
unaotokea; na 

 (b) uelea thabiti wa meli wa kutosha 
unadumishwa wakati wote wa safari. 

  (4) Nahodha atachukua tahadhari stahiki wakati 
wa upakiaji na usafirishaji wa vyombo vya kubebea 
mizigo na vyombo vya kusafirishia mizigo kwenye meli 
za ro-ro, kuhusiana na- 

 (a) kuweka mipangilio kwenye meli hiyo na 
vyombo vya kubebea mizigo na vyombo vya 
kusafirishia mzigo; na 

 (b) uimara wa maeneo yaliyotengwa na 
mpangilio wa mizigo. 

 
 
 
TS. Na 
197 la 2016 

 (5) Nahodha atahakikisha kwamba makasha ya 
mizigo hayapakiwi kupita zaidi ya uzito wa jumla wa juu 
uliyoainishwa kwenye kibao cha idhini ya usalama kama 
ilivyoainishwa chini ya Kanuni za Uzito wa Jumla 
Uliohakikiwa wa Kasha la Kubeba Mzigo. 

  (6) Nahodha atahakikisha kwamba mizigo yote 
tofauti na shehena ya mizigo yabisi na oevu, vyombo vya 
kubebea mizigo na vyombo vya kusafirishia mizigo, 
inapakiwa, kuhifadhiwa na kutunzwa wakati wote wa 
safari kwa mujibu wa Mwongozo wa Utunzaji Mizigo. 

  (7) Nahodha atahakikisha kwamba katika meli 
yenye nafasi za ro-ro, utunzanji wa mizigo inayorejewa 
chini ya kanuni ndogo ya (6), itajazwa kabla ya meli 
kuondoka kutoka kwenye gati kwa mujibu wa 
Mwongozo wa Utunzaji Mizigo. 

  (8) Shirika litahakikisha kwamba Mwongozo wa 
Utunzaji Mizigo umeandaliwa kwa kiwango sawa na 
Jedwali la Pili la Kanuni hizi. 

  (9) Nahodha anayeshindwa kupakia, kuhifadhi na 
kutunza mzigo, vyombo vya kubebea mzigo na vyombo 
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vya kusafirishia mzigo kama inavyohitajika chini ya 
kanuni hii anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika 
kulipa faini isiyopungua shilingi za Tanzania sawa na 
Dola za Marekani elfu mbili au kifungo kisichozidi miezi 
kumi na mbili au vyote. 

Nyaraka ya 
masuala ya 
msingi ya 
usalama 

 9. Nahodha atahakikisha kwamba meli inayobeba 
mafuta au fueli, inapatiwa nyaraka ya masuala ya msingi 
ya usalama, kwa kuzingatia mapendekezo ya IMO 
kuhusu Nyaraka ya Masula ya Msingi ya Usalama kwa 
mizigo na mafuta ya kuendeshea mitambo ya meli katika 
Kiambatisho cha I cha MARPOL, kabla ya kupakia 
mafuta hayo kama shehena ya mzigo au ujazaji wa fueli 
melini.  

  
Katazo la 
kuchanganya 
shehena ya 
mizigo oevu na 
mchakato wa 
uzalishaji wakati 
wa safari 
baharini 

 10.-(1) Nahodha atahakikisha kwamba hakuna 
uchanganyaji wa shehena ya mizigo oevu wakati wa 
safari baharini. 
 (2) Katazo linalorejewa chini ya kanuni ndogo ya 
(1), halitatumika kwa- 

(a) mchanganyiko wa bidhaa kwa matumizi 
katika utafutaji; na 

(b) utumiaji wa rasilimali za madini yaliyopo 
chini ya bahari kwa ajili ya kuwezesha 
shughuli hizo. 

  (3) Nahodha atahakikisha kwamba hakuna 
mchakato wa uzalishaji melini wakati wa safari za 
baharini. 

  (4) Katazo  linalorejewa chini ya kanuni ndogo ya 
(3) halitatumika kwa- 

 (a) mchakato ya uzalishaji wa mizigo kwa 
matumizi katika utafutaji; na 

 (b) utumiaji wa rasilimali za madini yaliyopo 
chini ya bahari kwa ajili ya kuwezesha 
shughuli hizo. 

  (5) Kwa madhumuni ya kanuni hii- 
 (a) ”uchanganyaji wa kifizikia” maana yake ni 
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mchakato ambao pampu za mizigo za meli na 
bomba vinatumika kusambaza mizigo miwili 
au zaidi tofauti ndani ya meli kwa lengo la 
kupata bidhaa mpya; na 

 (b) ”mchakato wa uzalishaji” maana yake ni 
uendeshaji wa kukusudia ambao unapelekea 
mabadiliko ya kikemikali kati ya mzigo wa 
meli na dutu nyingine kutokea. 

 
SEHEMU YA TATU 

MASHARTI MAALUMU YA UBEBAJI WA SHEHENA YA 
MIZIGO YABISI 

 
Kukubalika kwa 
usafirishaji 

 11. Nahodha atahakikisha kabla ya kupakia 
shehena ya mzigo yabisi, ana taarifa inayojitosheleza 
kuhusu uelea thabiti wa meli na mgawanyo wa mizigo 
kwa kuzingatia masharti ya viwango vya upakiaji. 

  
Upakiaji, 
upakuaji na 
uhifadhi wa 
shehena za 
mizigo 

 12.-(1) Nahodha atahakikisha kwamba meli 
inapewa kitabu ambacho kimeandikwa kwa lugha ya 
Kiingereza, kwa madhumuni ya kumwezesha kuzuia 
mkandamizo kwenye umbo la meli. 
 (2) Kitabu kilichorejewa chini ya kanuni ndogo 
ya (1), kitajumuisha- 

(a)  data ya uelea thabiti, kama inavyohitajika 
chini ya kanuni ya II-1/5-1 ya Mkataba wa 
Usalama; 

 (b) kiwango na uwezo wa kujaza na kutoa maji 
katika farumi; 

 (c) kiwango cha juu cha mzigo kinachoruhusiwa 
kwa kila kizio cha eneo la uso wa pleti ya juu 
ya tangi; 

 (d) kiwango cha juu cha mzigo kinachoruhusiwa 
kwa eneo la kuhifadhia mzigo; 

 (e) maelekezo ya jumla ya upakiaji na upakuaji 
kuhusiana na uimara wa umbo la meli 
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ikijumuisha vizuizi vyovyote vya hali mbaya 
zaidi za uendeshaji wakati wa upakiaji, 
upakuaji, shughuli za farumi na safari; 

 (f) katazo lolote maalumu kama vile ukomo 
uliowekwa na Msajili kupitia Notisi ya 
Usafiri Majini; na 

 (g) ambapo mahesabu ya uimara yanahitajika, 
kiwango cha juu cha nguvu na uelekeo wake 
unaoruhusiwa kwenye umbo la meli wakati 
wa upakiaji, upakuaji na safari. 

  (3) Kabla ya shehena ya mzigo yabisi 
haijapakiwa au haijapakuliwa, nahodha na mwakilishi 
wa kituo cha bandari watakubaliana juu ya mpango wa 
kupakia na kupakua ili kuhakikisha kwamba nguvu na 
uelekeo unaoruhusiwa wa meli haujazidishwa wakati wa 
kupakia au kupakua, ikijumuisha- 

 (a) mfuatano; 
 (b)  kiasi na kiwango cha kupakia au kupakua, 

kwa kuzingatia kasi ya kupakia au kupakua; 
na 

 (c) kiasi cha uwekaji na umwagaji maji katika 
farumi ya meli. 

  (4) Mpango uliorejewa chini ya kanuni ndogo ya 
(3), na marekebisho yoyote yatakayofuata 
yatawasilishwa kwa Mamlaka ya Bandari. 

  (5) Nahodha wa meli na mwakilishi wa kituo cha 
bandari atahakikisha kwamba shughuli za upakiaji na 
upakuaji zinafanywa kwa mujibu wa mpango 
uliokubaliwa. 

  (6) Endapo wakati wa kupakia au kupakua 
ukomo wowote uliorejewa chini ya kanuni ndogo ya (2) 
unazidi au kuna uwezekano wa kuzidi ikiwa kupakia au 
kupakua kunaendelea, nahodha atasitisha shughuli na 
kuitaarifu Mamlaka ya Bandari. 

  (7) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (6) nahodha 
na mwakilishi wa kituo cha bandari watahakikisha 
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kwamba-  
 (a)  hatua za kurekebisha zinachukuliwa wakati 

wa kupakua mzigo; na 
 (b) njia za upakuaji haiharibu umbo la meli. 
  (8) Nahodha atahakikisha kwamba- 
 (a) mabaharia wanaendelea kufuatilia shughuli za 

kupakia na kupakua mizigo; na 
 (b) pale inapowezekana, mistari ya ukomo wa 

upakiaji ya meli inakaguliwa mara kwa mara 
wakati wa kupakia au kupakua ili kuthibitisha 
takwimu za tani zinazotolewa. 

  (9) Uangalizi wa mistari ya ukomo wa upakiaji ya 
meli na tani uliorejewa chini ya kanuni ndogo ya (8) 
utarekodiwa kwenye kitabu cha kumbukumbu za mizigo 
na pale ambapo kuna utofauti mkubwa umegunduliwa 
kutoka kwenye mpango uliokubaliwa, mzigo au shughuli 
za farumi au vyote, utofauti huo utarekebishwa. 

  (10) Kwa madhumuni ya kanuni hii, mwakilishi 
wa kituo cha bandari maana yake ni mtu aliyeteuliwa na 
kituo cha bandari au kituo kingine, ambapo meli inapakia 
au kupakua, ambaye ana jukumu la kusimamia shughuli 
zinazofanywa na kituo cha bandari au kituo hicho 
kuhusiana na meli fulani. 

  
 

SEHEMU YA NNE  
UBEBAJI WA NAFAKA 

 
Masharti ya meli 
ya mizigo 
inayobeba 
nafaka 

 13.-(1) Kwa kuzingatia masharti mengine yoyote 
yanayotumika chini ya Kanuni hizi, nahodha 
atahakikisha kwamba meli ya mizigo inayobeba nafaka- 

(a) inazingatia masharti ya Kanuni za Kimataifa 
za Ubebaji wa Nafaka; na  

(b) ina nyaraka za uidhinishaji kama 
inavyotakiwa chini ya Kanuni za Kimataifa 
za Ubebaji wa Nafaka. 
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  (2) Shirika litahakikisha kwamba meli isiyo na 
nyaraka za udhinishaji haipakii nafaka hadi nahodha 
atakapoliridhisha Shirika kwamba meli inazingatia 
masharti ya Kanuni za Kimataifa za Ubebaji Nafaka 
katika hali yake ya upakiaji inayopendekezwa. 

  (3) Kwa madhumuni ya kanuni hii, masharti ya 
Kanuni za Kimataifa ya Ubebaji Nafaka yatakuwa ya 
lazima. 

  
SEHEMU YA TANO 

MASHARTI YA JUMLA 
  
Adhabu ya 
jumla 

 14. Mtu anayekiuka masharti yoyote ya Kanuni 
hizi, ambayo hakuna adhabu maalumu iliyotolewa, 
anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini 
isiyopungua shilingi za Tanzania sawa na Dola za 
Marekani elfu moja au kifungo kwa kipindi kisichozidi 
miezi sita au vyote. 

  
Tathmini na  
ripoti 

 15.-(1) Msajili- 
(a) atafanya tathmini ya masharti ya udhibiti 

yaliyomo katika Kanuni hizi; 
 (b) ataandaa taarifa ya mchakato wa tathimini na 

kutoa hitimisho la mapitio; na 
 (c) atawasilisha taarifa kwa Waziri. 
   (2) Taarifa ya kwanza itawasilishwa kwa Waziri 

ndani ya miaka mitano kuanzia tarehe ya kuchapishwa 
kwa Kanuni hizi. 

  (3) Taarifa zinazofuata zitawasilishwa kwa 
vipindi visivyozidi miaka mitano. 

  (4) Taarifa chini ya kanuni hii- 
 (a) itaweka malengo yanayokusudiwa kufikiwa 

na masharti ya udhibiti yanayorejewa chini ya 
kanuni ndogo ya (1)(a); 

 (b) itatathmini kiwango ambacho malengo hayo 
yatafikiwa; na 
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 (c) itatathmini endapo malengo hayo bado 
yanatija, na ikiwa ndivyo, itatathmini 
kiwango ambacho kinaweza kufikiwa kwa 
njia nyingine ya kiudhibiti ambayo si ngumu. 

  
Ushughulikiaji 
wa malalamiko 
TS Na.  
338 la 2018 

 16. Mtu ambaye hajaridhika na uamuzi 
uliotolewa chini ya Kanuni hizi anaweza kuwasilisha 
malalamiko kwa Shirika kwa mujibu wa Kanuni za 
Ushughulikiaji wa Malalamiko za Shirika la Uwakala 
wa Meli Tanzania za mwaka 2018. 

 
 
 

___________________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
 

_______________ 
 
 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 5(2) (a)) 

FOMU YA TAARIFA ZA MIZIGO 

Zingatio:Fomu hii haitumiki ikiwa mzigo unaotakiwa kubebwa chini ya masharti ya sura ya VII, kanuni ya 5 
ya Mkataba wa Usalama; Kiambatisho cha III, kanuni ya 4 ya MARPOL; na Utangulizi wa jumla 
wa kifungu cha 9 cha Kanuni za IMDG. 

 

Msafirishaji 

………………………………………………
……………… 

Kumbukumbu namba 

………………………………………………
………………. 

Mpokea mzigo Mbebaji  

 

Jina/njia ya 
usafirishaji.........................................................
............... 

...........................................................................

 

Maelekezo ya masuala mengine 
..........................................................................
........................... 

..........................................................................
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........................... 

Bandari/sehemu ya 
kuondoka...........................................................
........................... 

...........................................................................

........................... 

..........................     

Bandari/sehemu ya kufikia 

...........................................................................

........................... 

 

Maelezo ya jumla ya mizigo 

Aina ya bidhaa/ukubwa wa chembechembe 

*Kwa shehena ya mizigo yabisi 

 

Uzito wa jumla (kg/tani) 

           

□ Mizigo ya jumla 

□ Chombo cha kubebea mizigo. 

□ Shehena ya mizigo  

           

           

Maelezo ya shehena ya mizigo 

Kigezo cha uhifadhi 

Pembe iliyotengenezwa  

Taratibu za kuweka sawa 

Sifa za kemikali** ikiwa ni hatari 

* kama inatumika 

 ** Mfano daraja la IMO, Namba ya UN au Namba ya BC na Namba ya EmS. 

Sifa za kipekee za mizigo 
husika 

     Vyeti vya ziada* 

Cheti cha kiwango cha unyevu na ukomo wa unyevu 
unaosafirishika  

□ Cheti cha hali ya hewa 
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□ Cheti cha msamaha 

 □ Nyingine (taja) 

*kama inahitajika 

      

TAMKO 

Natamka hapa kwamba mizigo hiyo imeelezewa kikamilifu na kwa usahihi na kwamba matokeo 
yaliyotolewa ya vipimo na maelezo mengine ni sahihi kulingana na uelewa na ufahamu wangu 
na inaweza kuchukuliwa kuwa kuelezea mizigo itakayopakiwa. 

 

Jina na 
wadhifa..............................................................................................................................................
........................................ 

Kampuni/shirika la muwekaji 
saini...................................................................................................................................................
.... 

Mahali na tarehe  
...........................................................................................................................................................
................................................... 

Saini kwa niaba ya 
msafirishaji…………………………………………………………………………………………
………… 

 

 

    Fomu hii inakidhi masharti ya Sura ya VI na Kanuni ya 2 ya Mkataba wa Usalama, 
Kanuni za BC na Kanuni za CSS. 
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_______________ 
 

JEDWALI LA PILI 
________________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni 8(8)) 

 
MIONGOZO KWA AJILI YA MAANDALIZI YA MWONGOZO WA UFUNGAJI WA MIZIGO 

 
UTANGULIZI 
 
Kwa mujibu wa Sura za VI, VII za Mkataba wa Usalama na Kanuni za Taratibu za Uhifadhi na 
Utunzaji wa Mizigo (CSS Code), vyombo vya kubebea mizigo, ikijumuisha makasha, vitahifadhiwa 
na kutunzwa wakati wote wa safari kwa mujibu wa Mwongozo wa Uhifadhi wa Mizigo 
ulioidhinishwa na Shirika. 
 
 
Mwongozo wa Ufungaji wa Mizigo unahitajika kwa aina zote za meli zinazojihusisha na ubebaji 
wa mizigo yote isipokuwa shehena za mizigo yabisi na oevu. 
 
Madhumuni ya Miongozo hii ni kuhakikisha kwamba Miongozo ya Ufungaji wa Mizigo 
inazungumzia masuala yote ya uhifadhi na utunzaji mzigo na inatoa mbinu rasmi ya uandaaji wa 
Miongozo ya Kulinda Mizigo, mpangilio na maudhui yake. Shirika linaweza kuendelea kukubali 
Miongozo ya Uhifadhi wa Mizigo iliyoandaliwa kwa mujibu wa Mwongozo wa Uhifadhi wa Mizigo 
-Makasha na Mizigo ili mradi imekidhi masharti ya Miongozo hii. 
 
Pale itakapobidi, Miongozo itapitiwa ipasavyo wakati meli inakusudiwa kubeba makasha katika 
mfumo sanifu. 
 
Ni muhimu kwamba vifaa vya kufungia view vinakidhi vigezo vya utendaji na vya uthabiti 
vinavyokubalika na vinavyotumika katika meli na mzigo wake. Ni muhimu pia kwamba maafisa wa 
melini wawe na ufahamu wa ukubwa na uelekeo wa kani zinazohusika na kusahihisha matumizi na 
ukomo wa vifaa vya kufungia mizigo. Mabaharia na watu wengine walioajiriwa kwa ajili ya 
kufunga mizigo wanapaswa kuelekezwa juu ya matumizi sahihi ya vifaa vya kufungia mizigo 
melini. 
 
1 .1 Tafsiri 

"vifaa vya kufungia mizigo" maana yake ni vifaa visivyohamishika na vinavyohamishika 
vinavyotumika kufungia na kutegemeza vyombo vya kubebea mizigo; 
 
“uwezo wa juu wa kufunga mzigo” maana yake ni uwezo unaokubalika wa mzigo kwa 
ajili ya kifaa kinachotumika kufungia mizigo kwenye meli. Uwezo wa kifaa kutenda kazi 
kwa usalama unaweza kubadilishwa kwa uwezo wa juu wa kufunga mzigo kwa 
madhumuni ya ufungaji, ilimradi hii itakuwa sawa na au itazidi uimara ulioelezewa na 
uwezo wa juu wa kufunga mzigo; 
 
 “mzigo uliosanifiwa” maana yake ni mzigo ambao meli imepewa mfumo ulioidhinishwa 
wa ufungaji kulingana na vyombo vya kubebea mizigo vya aina maalumu; 
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 “mzigo uliosanifiwa nusu” maana yake ni mzigo ambao meli imepewa mfumo wa 
ufungaji wenye uwezo wa kuwa na ukomo wa aina ya vyombo vya kubebea mzigo, kama 
vile magari na trela; na 
 
“mzigo usiosanifiwa” maana yake ni mzigo unaohitaji uhifadhi pekee na mipangilio ya 
ufungaji. 
 

1.2  Uandaaji wa mwongozo 
Mwongozo wa Ufungaji wa Mizigo utaandaliwa, kwa kuzingatia mapendekezo yaliyoainishwa 
kwenye Miongozo hii, na utaandikwa kwa lugha ya Kiingereza. 
 
1.3  Taarifa za jumla 
Mwongozo utajumuisha taarifa za jumla zifuatazo: 
  

(a)  mwongozo uliotolewa humu hautaondoa kanuni bora za ubaharia, wala 
hautakuwa mbadala wa uzoefu katika utendaji wa uhifadhi na utendaji; 

(b)  taarifa na mahitaji yaliyowekwa katika Mwongozo yanashabihiana na mahitaji 
ya kitabu cha mlingano na ueleo thabiti wa meli, Cheti cha Kimataifa cha Mstari 
wa Kupakia, mwongozo wa uimara wa upakiaji wa umbo la meli pale 
itakapotolewa kwa mahitaji ya Kanuni za Kimataifa za Usafirishaji wa Bidhaa 
Hatarishi Majini pale inapohitajika; 

(c)  Mwongozo wa Kufunga Mizigo unaelezea mipangilio na vifaa vya kufungia 
mizigo vinavyopatikana ndani ya meli kwa matumizi sahihi kwa, na ufungaji wa 
vyombo vya kubebea mizigo, makasha, magari na vifaa vingine kwa kuzingatia 
kani mkingamo, mlalo na wima ambazo zinaweza kutokeza wakati wa hali 
mbaya ya hewa na mchafuko wa bahari. 

(d) ni muhimu kwa ajili ya usalama wa meli na ulinzi wa mzigo na wafanyakazi, 
ufungaji wa mizigo ufanywe kwa usahihi na sehemu au viunga sahihi vya 
ufungaji vitumike kwa ajili ya ufungaji mzigo; 

(e)  vifaa vya kuhifadhia mizigo vilivyotajwa katika Mwongozo vitatumika 
kulingana na wingi, aina ya vifungashio na hali ya nje ya mzigo utakaobebwa; 

(f) endapo aina mpya au mbadala wa vifaa vya kufungia mizigo vimetambulishwa, 
Mwongozo wa Ufungaji Mizigo utapitiwa upya ipasavyo na vifaa mbadala vya 
kufungia mizigo vilivyotambulishwa havipaswi kuwa na uimara mdogo kuliko 
vifaa vinavyobadilishwa; 

(g) kutakuwa na kiasi cha kutosha cha vifaa vya akiba vya kufungia mizigo melini; 
(h) taarifa kuhusu uimara na maelekezo ya matumizi na utunzaji ya kila aina 

mahususi ya kifaa cha kufungia mizigo, iwapo inahusika, itatolewa katika 
Mwongozo; 

(i) kifaa cha kufungia mzigo kitatunzwa katika hali ya kuridhisha na vitu 
vilivyochoka au kuharibika katika kiwango ambacho ubora wake umeathiriwa, 
vitabadilishwa; na 

(j) Mpango wa Ufikiaji Salama wa Mizigo utatoa taarifa za kina kwa watu 
wanaojihusisha na kazi zinazohusiana uhifadhi na ufungaji mizigo, na ufikiaji 
salama utatolewa na kudumishwa kwa mujibu wa Mpango huo. 
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VIFAA VYA UFUNGAJI NA MIPANGILIO 
 
2.1 Maelezo ya vifaa visivyohamishika vya kufungia mizigo 
 
Sehemu hii itabainisha na, endapo ni muhimu, kufafanua idadi, maeneo, aina na uwezo wa juu wa 
kufunga mzigo wa vifaa visivyohamishika vinavyotumika kufungia mizigo na kwa uchache 
kujumuisha taarifa zifuatazo: 

(a) orodha au mpango wa vifaa visivyohamishika vya kufungia mizigo, ambavyo 
vitaambatishwa na nyaraka stahiki kwa kila aina ya kifaa kadiri iwezekanavyo, 
nyaraka zitajumuisha taarifa kuhusu- 
(i) jina la mzalishaji; 

(ii) aina ya matumizi ya kifaa mchoro rahisi kwa wepesi wa utambuzi; 
(iii)  nyenzo; 
(iv)  alama za utambuzi; 
(v) matokeo ya majaribio ya uimara au tamati ya mvutano; 

(vi) matokeo ya majaribio yasiyo uharibifu; na 
(vii) uwezo wa juu wa kufunga mzigo. 

(b) vifaa vya ufungaji visivyohamishika kwenye kiambaza cha kukingama, fremu za 
webu, stanchi, na aina zake kama vile tundu, jicho la bolti, pale zinapotolewa, 
ikijumuisha uwezo wa juu wa kufunga mzigo; 

(c)  vifaa vya kufungia mizigo visivyohamishika kwenye deki na aina zake kama vile 
viunga vya miguu ya tembo, viunga vya kasha, vipenyo pale vinapotolewa, 
vikijumuisha uwezo wa juu wa kufunga mzigo; 

(d)  vifaa vya kufungia visivyohamishika kwenye sehemu za juu za deki, vinapotolewa, 
vikiorodhesha aina zake na uwezo wa juu wa kufunga mzigo; na 

(e)  kwa meli zilizopo ambazo hazina vifaa visivyohamishika ambavyo vimesanifiwa, 
taarifa kuhusu uwezo wa juu wa kufunga mzigo na sehemu za kufungia zinaonekana 
toshelezi.  

 
2.2 Maelezo ya vifaa vinavyohamishika vya kufungia mizigo 
 
Sehemu hii itabainisha idadi ya sifa za utendaji na za muundo wa vifaa vinavyohamishika vya 
kufungia mizigo vinavyobebwa melini, vitaambatishwa na michoro au vielelezo stahiki, 
vinavyojumuisha taarifa zifuatazo: 

(a)  orodha ya vifaa vinavyohamishika vya kufungia mizigo, ambavyo vitaambatishwa na 
nyaraka sahihi kwa kila aina ya kifaa, ambazo zitajumuisha taarifa kuhusu: 

(i)  jina la mzalishaji; 
(ii) aina ya matumizi ya kifaa mchoro rahisi kwa wepesi wa utambuzi; 

(iii)  nyenzo, ikijumuisha kiwango cha chini cha halijoto ya uendeshaji salama; 
(iv)  alama za utambuzi; 
(v) matokeo ya majaribio ya uimara au tamati ya mvutano; 

(vi) matokeo ya majaribio yasiyo uharibifu; na 
(vii) uwezo wa juu wa kufunga mzigo. 

(b) Viunga vya kuunganisha fito za makasha, viunga vya kufungia kasha kwenye deki, 
viunga vya kufungia makasha yaliyobebana, kiunganishi cha safu mbili za makasha, 
uwezo wa juu wa kufunga mzigo na matumizi; 

(c) minyororo, waya wa kufungia, ufito, uwezo wa juu wa kufunga mizigo na matumizi; 
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(d) mikazo kama vile viungashi fito, mikazo ya mnyororo, uwezo wa juu wa kufunga mzigo 
na matumizi; 

(e) zana za kufungia magari, na vyombo vya moto vingine, uwezo wa juu wa kufunga mzigo 
na matumizi; 

(f) egemeo na jeki, kwa ajili ya vyombo vya moto ikijumuisha matrela endapo yametolewa, 
uwezo wa juu wa kufunga mzigo na matumizi; na 

(g) nyenzo za kuzuia kuteleza kama vile mbao laini za kutumiwa na vyombo kubebea mizigo 
zenye sifa za kiwango kidogo za msuguano. 

 
2.3 Mipango ya ukaguzi na matengenezo 

Sehemu hii itaelezea mipango ya ukaguzi na matengenezo ya vifaa vya kufungia mizigo melini. 
2.3.1 Ukaguzi na matengenezo ya mara kwa mara yatafanyika chini ya uangalizi wa nahodha na 
ukaguzi wa vifaa vya kufungia mizigo kwa uchache zitajumuisha- 

(a)  uchunguzi wa mara kwa mara wa vifaa vinavyotumika; na 
(b)  uchunguzi wa mara kwa mara au kupimwa upya kama itakavyohitajika na 

Shirika na vifaa husika vya kufungia mizigo vitafanyiwa ukaguzi endapo 
utahitajika. 

2.3.2 Sehemu hii itabainisha namna ya kutunza kumbukumbu za hatua za ukaguzi na 
matengenezo ya vifaa vya kufungia mizigo melini na taarifa zitaingizwa katika kitabu cha 
kumbukumbu za mafuta, kitakachowekwa na Mwongozo wa kufunga Mizigo.Kitabu cha 
kumbukumbu kitajumuisha taarifa zifuatazo: 

(a)  taratibu za kukubali, kutengeneza na kukarabati au kukataa vifaa vya kufungia 
mizigo; na 

(b) kumbukumbu za ukaguzi. 
2.3.3 Sehemu hii itajumuisha taarifa kwa ajili ya nahodha kuhusu ukaguzi na marekebisho ya 
mipangilio ya ufungaji wakati wa safari. 
2.3.4 Taratibu za matengenezo zilizowekwa kielektroniki zinaweza kurejewa katika Sehemu hii. 

 
UHIFADHI NA UFUNGAJI WA MIZIGO ISIYO SANIFIWA NA ILIYOSANIFIWA NUSU 
 
3.1 Maelekezo ya usalama na ubebaji  

Sehemu hii itakuwa na taarifa zifuatazo: 
(a)  maelekezo kuhusu ubebaji wa vifaa vya kufungia; na 
(b) maelekezo ya usalama kuhusiana na ubebaji wa vifaa na vyombo vya kufungia 

na kufungulia kwenye meli na kwa watu waliopo nchi kavu. 
 

3.2 Tathmini ya kani zinazozalishwa kwenye vyombo vya kubebea mzigo 
Sehemu hii itakuwa na taarifa zifuatazo: 

(a) majedwali au michoro inayotoa muhtasari mpana wa kani za mseleleko 
zinazotarajiwa kutokea sehemu mbalimbali za meli wakati wa hali ya mchafuko 
wa bahari katika wigo wa kimo cha metasentriki kinachoweza kutumika; 

(b) mifano ya kani zinazozalishwa kwenye vyombo vya kubebea mzigo 
vinapokabiliwa na kani za mseleleko ziliorejewa katika aya (a) na thamani za 
pembe za myumbo wa meli na kimo cha metasentriki ambapo kani 
zinazozalishwa kwenye vyombo vya kubebea mzigo zinazidi kikomo 
kinachoruhusiwa kwa mipangilio ya ufungaji maalumu; 

(c)  mifano ya jinsi ya kukokotoa idadi na uimara wa vifaa vya kufungia 
vinavyohamishika vinavyohitajika kukabiliana na kani zinazorejewa katika aya 
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(b) na vile vile vigezo vya kiusalama vitakavyotumika kwa aina tofauti za vifaa 
vya kufungia mizigo vinavyohamishika, mahesabu yanaweza kufanywa 
kulingana na Kiambatisho cha 13 cha Kanuni za CSS au mbinu zilizokubaliwa 
na Shirika; 

(d) inapendekezwa kuwa mbunifu wa Mwongozo wa Kufungia Mizigo abadilishe 
njia ya kukokotoa iliyotumika kwenye fomu kulingana na meli husika, vifaa 
vyake vya kufungia na mizigo iliyobebwa na fomu hiyo inaweza kuwa na 
michoro inayotumika, majedwali au mifano iliyokokotolewa; na 

(e) mipangilio mingine ya uendeshaji kama vile kuchakata data kielektroniki au 
matumizi ya kompyuta ya kupakia vinaweza kukubaliwa kama masharti ya aya 
(a) hadi (d), iwapo kwamba mfumo una taarifa sawa. 

 
3.3  Matumizi ya vifaa vya kufungia vinavyohamishika kwenye vyombo vya kubebea 
mizigo mbalimbali, vyombo vya moto na vizuizi vya kuhifadhia mizigo 
 

3.3.1Sehemu hii itazingatia nahodha kwenye matumizi sahihi ya vifaa vya kufungia mzigo 
vinavyohamishika, kwa kuzingatia vigezo vifuatavyo, kama vilivyoonyeshwa kwenye 
Kiambatisho cha 13 cha Kanuni za CSS- 

(a)  muda wa safari; 
(b) eneo la kijiografia la safari kwa kuzingatia kiwango cha chini cha hali joto la 

vifaa vya kufungia mzigo vinavyohamishika; 
(c) hali ya bahari inayoweza kutarajiwa; 
(d) vipimo, muundo na sifa za meli; 
(e)  kani tuli na kani mwendo zinazotarajiwa wakati wa safari; 
(f) aina na ufungaji wa vyombo vya kubebea mzigo na vyombo vya moto; 
(g)  mtindo unaokusudiwa wa uhifadhi wa vyombo vya kubebea mzigo na vyombo 

vya moto; na 
(h)  maada na vipimo vya vyombo vya kubebea na vyombo vya moto. 

 
3.3.2  Sehemu hii itaelezea matumizi ya vifaa vya kufungia mizigo vinavyohamishika 
kama idadi ya mifungo na pembe za mifungo zilizoruhusiwa, ambapo ni muhimu, maandishi 
yataongezwa kwa michoro au vielelezo vinavyofaa ili kuwezesha uelewa sahihi na matumizi 
sahihi ya vifaa vya kufungia aina mbalimbali za mzigo na vifaa vya kubebea mizigo.  
3.3.3 Kwa vyombo vya kubebea mizigo fulani na vitu vyenye ukinzani wa msuguano 
mdogo,inashauriwa kuweka mbao laini au nyenzo nyingine za kuzuia utelezi chini ya mizigo 
ili kuongeza msuguano kati ya deki na mizigo. 
3.3.4 Sehemu hii itakuwa na mwongozo wa mahali na njia inayopendekezwa ya kuhifadhi na 
kufunga kasha, trela na vyombo vya moto vingine vya kubeba mizigo, mizigo inayobebwa 
kwenye toroli, vyombo vya mizigo na mzigo mmoja kama vile mbao, miviringisho ya karatasi, 
mizigo, magari na vyombo vya moto vingine. 
3.3.5 Wakati mifungo inayotegemea hali ya hewa, taratibu za uendeshaji zitatengenezwa kwa 
mujibu wa Kiambatisho cha 13 cha Kanuni cha CSS. 
 

3.4  Masharti ya ziada kwa meli za ro-ro 
3.4.1 Mwongozo utakuwa na vielelezo vinavyoonyesha mpangilio wa vifaa vya 
kufungia mzigo visivyohamishika vikiwa na utambulisho wa uimara, uwezo wa juu wa 
kufunga mzigo pamoja na umbali wa mkingamo na wima kati ya sehemu za kufungia, katika 
kuandaa sehemu hii mwongozo zaidi utatumika kutoka kwenye maazimio ya Shirika la Bahari 
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Duniani juu ya vipengele vitakavyoweza kuzingatiwa wakati wa Kuzingatia uhifadhi salama 
na ufungaji wa vyombo vya kubebea Mizigo na vyombo vya moto kwenye meli na miongozo 
kwa mipangilio ya ufungaji kwa usafirshaji wa vyombo vya moto barabarani na meli za ro-ro. 
3.4.2 Katika kubuni mipangilio ya ufungaji kwa vyombo vya kubebea mizigo, kujumuisha 
vyombo vya moto na makasha, kwenye meli za ro-ro na abiria na kubainisha mahitaji ya chini 
ya uimara kwa vifaa vya kufungia mizigo vilivyotumika, kani kutokana na mjongeo wa meli, 
pembe ya myumbo baada ya uharibifu au mafuriko na mazingatio mengine kuhusiana na 
ufanisi wa mipangilio ya ufungaji wa mzigo. 
 

3.5 Meli za kubeba shehena  
 Pale ambapo meli za kubeba shehena zimebeba vyombo vya kubebea mzigo vilivyomo kwenye 
mawanda ya sura ya VI/5 au sura ya VII/5 ya Mkataba wa Usalama, mzigo huo utahifadhiwa na 
kufungwa mujibu wa Mwongozo wa Kufunga Mizigo. 
 

UHIFADHI NA UFUNGAJI WA MAKASHA NA MIZIGO MINGINE ILIYOSANIFIWA 
4.1 Maelekezo ya utunzaji na usalama 
Sehemu hii itakuwa na: 

(a) maelekezo kuhusu utunzaji sahihi wa vifaa vya ufungaji; na 
(b)  maelekezo ya usalama yanayohusiana na utunzaji wa vifaa vya ufungaji na makasha 

yaliyofungwa na yasiyofungwa au mizigo mingine iliyosanifiwa na mfanyakazi aliye 
melini au asiye melini. 

 
4.2  Maelekezo ya uhifadhi na ufungaji 
Sehemu hii inatumika kwa mfumo wowote wa uhifadhi na ufungaji kama vile uhifadhi ndani au 
bila ya kutumia chumba cha kuhufadhia makasha na mizigo mingine iliyosanifiwa. Kwenye meli 
zilizopo nyaraka zinazohusika na uhifadhi na ufungaji salama zinaweza kuunganishwa kwenye 
nyenzo zinazotumiwa kwa uandaaji kama ilivyoainishwa chini ya aya ya 4.2 hadi 4.4. 
4.2.1 Mpango wa uhifadhi na ufungaji  
Sehemu hii itakuwa na mpango wa kina na unaoeleweka au seti za mipango inayotoa muhtasari 
muhimu kuhusu: 

(a)  muonekano wa urefu na wa pande zote wa mahali pa kufungia makasha chini 
na juu ya deki; 

(b) mifumo mbadala ya uhifadhi makasha yenye vipimo tofauti; 
(c)  uzito wa juu wa kasha unaoweza kubebwa juu ya kasha jingine; 
(d)  mfuatano wa kubebanisha makasha wima unaokubalika; 
(e)  ukomo wa urefu wa kubebanisha makasha kuhusiana na njia za kuona 

zilizoidhinishwa; na 
(f) utumiaji wa vifaa vya kufungia kwa kutumia alama zinazofaa kwa kuzingatia 

nafasi ya kuhifadhi, uzito wa kasha, mfuatano wa kubebanisha makasha, urefu 
wa kubebanisha makasha, alama zitakazotumika zitakuwa sawa katika 
Mwongozo wa Ufungaji wa Mizigo. 

4.2.2  Kanuni ya uhifadhi na ufungaji kwenye deki na chini ya deki. 
4.2.2.1 Sehemu hii itasaidia tafsiri ya Mpango wa Uhifadhi na Ufungaji kuhusu uhifadhi wa 
makasha ikielezea: 

(a) umatumizi ya vifaa vilivyoainishwa; na 
(b)  Mwongozo wowote au ukomo wa vipimo kama vile ukubwa wa makasha, 

uzito wa juu wa kasha unaoweza kubebwa juu ya kasha jingine, mfuatano wa 
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kubebesha makasha, ubebanishaji wa makasha ulioathiriwa na upepo, urefu wa 
makasha yaliyobebanishwa. 

4.2.2.2 Itajumuisha tahadhari mahususi za madhara yanayoweza kutokea kutokana na 
matumizi mabaya ya vifaa vya kufungia mizigo au tafsiri potofu ya maelekezo yaliyotolewa. 

 
4.3  Mifumo mingine inayoruhusiwa ya uhifadhi 

4.3.1 Sehemu hii itatoa taarifa muhimu kwa nahodha kushughulikia hali za uhifadhi wa 
mizigo kinyume na maelekezo ya jumla yaliyoelezewa chini ya sehemu ya 4.2, ikijumuisha 
tahadhari zinazofaa za madhara yanayoweza kutokea, maonyo yanayofaa ya matokeo 
yanayoweza kutokea kutokana na matumizi mabaya ya vifaa vya kufungia mizigo au tafsiri 
potofu ya maelekezo yaliyotolewa. 

4.3.2 Pamoja na mambo mengine, taarifa itatolewa kuhusu: 
(a)  mpangilio mbadala wa kubebanisha makasha wima; 
(b) ubebanishaji wa makasha ulioathiriwa na upepo kwa kukosekana kwa makasha 

ya nje yaliyobebabishwa; 
(c) uhifadhi mbadala wa makasha yenye vipimo mbalimbali; na 
(d) upunguzaji unaoruhusiwa wa juhudi za ufungaji kuhusiana na uzito wa makasha 

ya safu za chini, urefu wa makasha mepesi yaliyobebanishwa au sababu 
nyingine. 
 

4.4  Nguvu inayotumika kwenye vyombo vya kubebea mizigo  
4.4.1 Sehemu hii inahusu usambazaji wa kuongeza kasi ambayo mfumo wa uhifadhi na ufungaji 
mizigo unategemea, na kutaja hali ya msingi ya utulivu. 
4.4.2 Taarifa juu ya nguvu zinazochochewa na upepo na bahari kwenye mzigo wa uliopo 
kwenye deki. 
4.4.3 Taarifa kuhusu ongezeko la kawaida la nguvu au uharakishaji na ongezeko la uthabiti wa 
awali na mapendekezo yatatolewa kwa ajili ya kupunguza hatari ya upotevu wa mizigo kutoka 
kwenye deki kwa uzito au urefu wa makasha yaliyobebanishwa, ambapo uthabiti wa juu wa 
awali hauwezi kuepukika. 

 
 

MPANGO WA KUPATIKANA KWA MIZIGO  
 
5.1  Meli ambazo zimeundwa mahususi na kuwekwa kwa madhumuni ya kubeba makontena 
zitapewa Mpango wa Ufikiaji Salama wa Mizigo (CSAP) ili kuonyesha kwamba wafanyakazi 
watakuwa na ufikiaji salama kwa shughuli za ulinzi wa kontena. 
5.2 Mpango huo utaeleza kwa kina mipangilio muhimu ya kuhifadhi mizigo kwa njia salama 
na kujumuisha yafuatayo kwa maeneo yote yatakayofanyiwa kazi na wafanyakazi: 

(a)  mikondo; 
(b) majukwaa; 
(c)  njia za kutembelea; 
(d)  ngazi; 
(e) ufikiaji wa vifuniko; 
(f) eneo la vifaa vya kuhifadhia; 
(g) vifaa vya taa; 
(h) upangaji wa kontena kwenye vifuniko vya kuanguliwa au nguzo; 
(i) vifaa vya kuweka vyombo maalumu, kama vile plagi za rifa au vyombo; 
(j) vituo vya huduma ya kwanza na ufikiaji au njia ya dharura; 
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(k) magenge; na 
(l) mipango mingine yoyote muhimu kwa utoaji wa njia ya usalama. 

5.3 Miongozo ya mahitaji mahususi itakuwa kama inavyotolewa katika kiambatisho 14 cha 
Kanuni za CSS 
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