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TANGAZO LA SERIKALI NA. 365 la tarehe 10/05/2024 
 

SHERIA YA CHUO CHA ELIMU YA BIASHARA 
(SURA YA 315) 

_______ 
 

KANUNI 
_______ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 14(1)) 

 
KANUNI ZA NIDHAMU KWA WANAFUNZI ZA MWAKA 2024 

 
SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
 
1. Jina. 
2. Matumizi. 
3. Tafsiri. 
 

SEHEMU YA PILI 
 

MAKOSA YA KINIDHAMU 
 
4. Makosa ya kinidhamu. 
5. Makosa yanayohusiana na utaratibu wa mavazi. 
6. Makosa yanayohusiana na malazi. 
7. Kumfukuza mwanafunzi bwenini. 
8. Uharibifu au upotevu wa mali ya Chuo. 
9. Haki ya kuvunja mkataba wa upangaji 
 

SEHEMU YA TATU 
MASHARTI YANAYOHUSIANA NA MGAHAWA NA JIKO 

 
10. Zuio la kuingia jikoni. 
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SEHEMU YA NNE 
MASUALA YA KITAALUMA NA MAWASILIANO 

 
11. Kuripoti chuoni. 
12. Kutokuwepo chuoni. 
13. Mawasiliano rasmi. 
14. Taarifa ya vikao. 
15. Huduma za Maktaba. 
 
 

SEHEMU YA TANO 
KAMATI YA NIDHAMU NA MAMLAKA YAKE 

 
16. Kuanzishwa kwa Kamati ya Nidhamu kwa Wanafunzi. 
17. Ushirikishwaji wa mtu mwingine. 
18. Majukumu ya Kamati ya Nidhamu kwa Wanafunzi. 
19. Vikao vya Kamati. 
20. Uamuzi wa Kamati ya Nidhamu kwa Wanafunzi. 
 

SEHEMU YA SITA 
TARATIBU ZA MASHAURI YA KINIDHAMU 

  
21. Taarifa kutolewa kwa maandishi. 
22. Uchunguzi wa awali. 
23. Hati ya mashtaka kusomwa. 
24. Ushahidi. 
25. Kuwaita mashahidi. 
26. Kukiri kosa. 
27. Uamuzi wa Kamati. 

SEHEMU YA SABA 
RUFAA 

 
28. Kuanzishwa kwa Kamati ya Rufaa ya Nidhamu kwa Wanafunzi. 
29. Majukumu ya Kamati ya rufaa. 
30. Rufaa. 
31. Uamuzi wa Rufaa. 
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32. Uamuzi wa Kamati ya Rufaa ya Nidhamu kwa Wanafunzi. 
 

SEHEMU YA NANE 
ADHABU 

 
33. Adhabu. 
34. Makosa ya jinai. 
 

SEHEMU YA TISA 
MASHARTI MENGINEYO 

 
35. Matumizi ya sheria nyingine za Chuo. 
36. Mwanafunzi kurejea Chuo baada ya kusimamishwa. 
37. Usalama maeneo ya Chuo. 
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SHERIA YA CHUO CHA ELIMU YA BIASHARA, 
(SURA YA 315) 

_______ 
 

KANUNI 
_______ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 14(1)) 

 
KANUNI ZA NIDHAMU KWA WANAFUNZI ZA MWAKA 2024 

 
SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
  
Jina   1.  Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 

Nidhamu kwa Wanafunzi za Mwaka 2024.  
  
Matumizi   2. Kanuni hizi zitatumika kwa wanafunzi wa Chuo 

cha Elimu ya Biashara. 
  
Tafsiri  3.  Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo-  
 “afisa aliyeidhinishwa” maana yake ni afisa yeyote wa 

Chuo aliyeidhinishwa kutekeleza majukumu ya 
Chuo;  

 “afisa Ustawi wa Jamii” maana yake ni afisa anayefanya 
kazi katika ofisi ya Mshauri wa Wanafunzi au 
Kurugenzi ya Huduma za Wanafunzi; 

 “Baraza la Wanafunzi” maana yake ni mkutano mkuu wa 
wanafunzi unaowahusisha wanafunzi wote wa 
Chuo au wanafunzi katika kampasi husika; 

 “Bodi ya Uongozi” maana yake ni Bodi ya Uongozi wa 
Chuo cha Elimu ya Biashara; 

 “kosa la kinidhamu” maana yake ni kosa lililokatazwa 
chini ya Kanuni hizi; 

 “mabweni” maana yake ni majengo ya Chuo au makazi 
yaliyokodiwa kwa ajili ya malazi ya wanafunzi; 

 “Mkurugenzi wa kampasi” maana yake ni mkuu wa 
usimamizi wa kampasi husika isipokuwa kampasi 
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kuu; 
 “Mshauri wa Wanafunzi” maana yake ni afisa 

anayesimamia masuala na huduma za wanafunzi 
na inajumuisha Mkurugenzi wa Huduma za 
Wanafunzi; 

 “mwanafunzi” maana yake ni mtu aliyesajiliwa 
kikamilifu na Chuo kufanya programu yoyote ya 
kitaaluma; 

Sura ya 315 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Chuo cha Elimu ya 
Biashara; na 

 “silaha” maana yake silaha ya moto, kisu, panga, rungu, 
kipande cha chuma na nyingine za aina hiyo.  

  
SEHEMU YA PILI 

MAKOSA YA KINIDHAMU 
  
Makosa ya 
kinidhamu 

 4. Kwa madhumuni ya Kanuni hizi, makosa ya 
kinidhamu yatajumuisha- 

 (a) mwenendo ambao unafanya au una 
uwezekano wa kusababisha uharibifu au 
vurugu kwa mtu au mali yoyote ndani ya 
Chuo ikizingatiwa kuwa, kitendo hicho 
kimefanywa na mwanafunzi dhidi ya 
mwanafunzi mwingine au afisa, chuoni au 
eneo lolote lililokodishwa au 
linalotambuliwa rasmi na Chuo; 

 (b) kutumia nguvu, vurugu au vitisho dhidi ya 
au kumshambulia mwanafunzi mwingine au 
afisa wa Chuo au mtu yeyote ndani ya Chuo 
au eneo lolote lililokodishwa au 
linalotambuliwa rasmi na Chuo; 

 (c) kitendo au mwenendo ambao unaweza 
kuzuia au kukwamisha kufanyika kwa 
shughuli yoyote ya kitaaluma, kiutawala au 
uchaguzi; 

 (d) kuharibu, kufuja au kuvuruga mali ya Chuo; 
 (e) matumizi yasioidhinishwa ya, au kuingilia, 

mfumo wowote wa kiteknolojia, umeme au 
huduma zingine za Chuo; 
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 (f) kumiliki mali yoyote ya Chuo bila kibali; 
 (g) kukataa au kushindwa kutii amri halali au 

maelekezo yaliyotolewa na afisa yeyote wa 
Chuo au amri kutoka kwa chombo chochote 
husika cha Chuo; 

 (h) kwa makusudi na kwa kujua, kutoa taarifa 
ya uongo; 

 (i) kushindwa au kukataa kuhudhuria kikao 
kilichoitishwa na chombo chochote chenye 
mamlaka kwa njia ya mdomo au maandishi; 

 (j) kuzuia au kuingilia kwa makusudi kazi au 
mashauri yaliyoendeshwa na afisa yeyote 
mwenye mamlaka au chombo chochote 
chenye mamlaka cha Chuo; 

 (k) kukataa au kushindwa kutoa ushahidi mbele 
ya Kamati ya Nidhamu kwa Wanafunzi au 
chombo chochote chenye mamlaka; 

 (l) kukataa au kushindwa kuheshimu na 
kutekeleza hukumu, uamuzi au adhabu 
halali iliyotolewa na afisa yeyote au chombo 
chochote chenye mamlaka; 

 (m) mwanafunzi kutumia lugha ya kashfa, 
matusi au ya kitisho dhidi ya mwanafunzi 
mwingine, afisa au mwanajumuiya yeyote 
wa Chuo; 

 (n) kutenda kwa namna ambayo inaweza 
kushawishi au kuchochea vurugu miongoni 
mwa wanafunzi, iwe ndani ya Chuo au eneo 
lolote lililokodishwa au linalotambuliwa 
rasmi na Chuo; 

 (o) kufanya kitendo chochote ambacho 
kinasababisha au kinaweza kusababisha 
madhara ya kimwili au kisaikolojia kwa 
mwanafunzi mwingine, afisa wa chuo au 
mwanajumuiya yeyote wa Chuo; 

 (p) kupiga kelele, kusumbua au kuwahamasisha 
wanafunzi au watu wengine kupiga kelele 
au kufanya usumbufu wa aina yoyote 
kwenye majengo ya Chuo au majengo 
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yoyote yaliyokodiwa; 
 (q) kuunda au kuanzisha kikundi cha wanafunzi 

kisichoruhusiwa ambacho kinaweza 
kusababisha kuvunja umoja au kuleta 
vurugu; 

 (r) kuandaa, kushiriki au kuitisha kwa 
makusudi mkutano au kikao kinyume na 
sheria; 

 (s) kuchochea na kushiriki katika ghasia, 
mgomo, kususia madarasa, au kushiriki 
kwenye vurugu au uchochezi wowote; 

 (t) kushawishi wanafunzi kugomea suala 
lolote; 

 (u) kuitisha au kufanya Baraza la Wanafunzi 
bila ruhusa; 

 (v) kupanga au kushiriki kwenye maandamano 
yasiyo halali; 

 (w) kumwalika kiongozi wa serikali au wa 
kisiasa, mgeni rasmi, mshereheshaji, au mtu 
yeyote kutoka nje ya Chuo bila kupata 
ruhusa kutoka kwa Mshauri wa Wanafunzi 
au afisa mwingine yeyote mwenye 
mamlaka; 

 (x) kusambaza kwa maandishi au mdomo 
matamko ya kashfa kwa watu wengine; 

 (y) uzembe au ubadhirifu wa fedha za Serikali 
ya Wanafunzi au chama, klabu, au kikundi 
chochote cha wanafunzi kinachotambulika; 

 (z) kiongozi wa Serikali ya Wanafunzi wa 
Chuo cha Elimu ya Biashara kuingia 
mkataba na mtu yeyote kinyume na Katiba 
ya Serikali ya Wanafunzi wa Chuo cha 
Elimu ya Biashara; 

 (aa) kukusanya fedha kwa ulaghai au kujipatia 
fedha kwa njia ya udanganyifu kutoka kwa 
wanafunzi wenzake au mtu mwingine 
yeyote; 

 (bb) kushindwa kulipa fidia kwa uharibifu au 
upotevu wa mali ya Chuo; 
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 (cc) kubeba silaha bila ruhusa au kibali ndani ya 
majengo ya Chuo au eneo lolote 
lililokodishwa au linalotambuliwa rasmi na 
Chuo; 

 (dd) wizi unaofanyika katika majengo ya Chuo 
au eneo lolote lililokodishwa au 
linalotambuliwa rasmi na Chuo; 

 (ee) kughushi waraka, kusambaza waraka wa 
uongo au kuwasilisha waraka wa kughushi;  

Sura ya 273 (ff) kosa ambalo linavunja Sheria ya Serikali 
Mtandao; 

 (gg) kutumia dawa zozote haramu au sumu ya 
aina yoyote kwa mwanafunzi mwenyewe au 
mwanafunzi mwenzake au mtu mwingine 
yeyote; 

Sura ya 443 (hh) kosa ambalo linavunja Sheria ya Makosa ya 
Kimtandao; 

 (ii) kitendo chochote kinachofanywa na 
mwanafunzi ndani au nje ya Chuo na 
kupelekea kuharibu taswari ya Chuo; 

 (jj) kuendesha mkutano au kampeni ya uchaguzi 
nje ya muda uliopangwa; 

 (kk) unyanyasaji wa kijinsia wa aina yoyote 
ikijumuisha - 

 (i) kushinikiza kufanya tendo la ngono 
au upendeleo; 

 (ii) kuuliza kuhusu maisha binafsi ya 
kingono, kushawishi kupewa ngono 
kwa ahadi ya kutoa zawadi; 

 (iii) kutoa maoni ya udhalilishaji 
kutokana na umbo la mtu, 
kung’ang’ania kuomba miadi; 

 (iv) kufanya utani wa kingono, kutoa 
maoni ya kingono, kutumia lugha ya 
matusi, kutoa ishara ya kingono; 

 (v) kusema uongo au kueneza uvumi 
kuhusu maisha ya kingono ya mtu 
kwa madhumuni ya kuharibu sifa za 
mlengwa; 
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 (vi) kugusana kimwili kwa kusudio la 
kingono bila ridhaa; 

 (vii) kusambaza ujumbe wa shambulizi 
ya kingono kwa njia yoyote; 

 (viii) kufanya ngono ya kundi; 
 (ix) kubaka au shambulio la aibu au 

kuwa uchi au kubaka kwa kundi; 
 (x) matumizi ya mamlaka au madaraka 

kumshawishi mtu mwingine kuingia 
katika mahusiano ya kingono au 
kumuadhibu mtu kutokana na 
kukataa kwake. 

 (ll) kuomba au kutoa rushwa ya ngono; 
 (mm)  kujifanya mtu mwingine; 
 (nn) kitendo chochote cha mwanafunzi chenye 

lengo la kuonesha ushiriki au utii kwa 
chama cha siasa; 

 (oo) kushawishi au kuwachochea wanafunzi 
kugomea mihadhara, mitihani ya vitendo au 
kazi yoyote ya kitaaluma; 

 (pp) kushindwa kusoma taarifa au matangazo 
kwenye ubao wa matangazo, mfumo wa 
habari wa wanafunzi, tovuti ya Chuo au 
namna nyingine itakayotumika, au 
kushindwa kufuata maelekezo ya Chuo; 

Sura ya 95 (qq)  kosa ambalo linavunja Sheria ya Kudhibiti 
na Kupambana na Dawa za Kulevya; 

Sura ya 329 (rr) kosa ambalo linavunja Sheria ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa;  

 (ss) kuingilia pasipo uhalali mchakato wa 
uchaguzi wa Serikali ya Wanafunzi wa 
Chuo cha Elimu ya Biashara.); 

 (tt) kuunda au kuanzisha chama, klabu au 
kikundi cha wanafunzi bila ruhusa kutoka 
kwa Mshauri wa Wanafunzi, afisa ustawi 
wa jamii au chombo chochote chenye 
mamlaka; 

 (uu) kushindwa kuonesha au kukabidhi 
kitambulisho cha uanafunzi inapotakiwa 
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kufanya hivyo na afisa mwenye mamlaka; 
 (vv) kutokupitisha kwa Mshauri wa Wanafunzi 

au afisa ustawi wa jamii mawasiliano 
yoyote rasmi ya kwenda nje ya Chuo kwa 
mwanafunzi yeyote au kiongozi wa Serikali 
ya Wanafunzi wa Chuo cha Biashara; na 

 (ww) kushindwa kurejesha mkopo au deni baina 
ya wanafunzi au mtu mwingine yeyote. 

  
Makosa 
yanayohusiana 
na utaratibu wa 
mavazi 

 5. Wanafunzi hawaruhusiwa kuvaa mavazi 
yafuatayo katika maeneo ya Chuo au eneo lolote 
lililokodishwa au linalotambuliwa rasmi na Chuo: 

(a) jinzi au nguo yenye matundu; 
(b) nguo yenye matundu au inayoonesha ndani; 
(c) suruali za kuning’inia chini ya makalio; 

 (d) suruali, sketi au blauzi za kubana; 
 (e) gauni au sketi yenye mpasuo mrefu kupita 

kiasi; 
 (f) nguo inayoacha tumbo, kiuno, matiti, kifua 

na mgongo wazi; 
 (g) kaptura au sketi ambayo haifuniki mapaja 

akiwa amekaa; 
 (h) aina yoyote ya vipedo au pedo-pusha; 
 (i) nguo inayobana mwili; 
 (j) nguo inayofunika uso; 
 (k) hereni za masikio au za pua kwa mwanafunzi 

wa kiume; 
 (l) nguo inayoonyesha nguo ya ndani; 
 (m) pajama au nguo za kulalia zinapovaliwa nje 

ya bweni; 
 (n) kofia kuvaliwa darasani, ofisini, maktaba, 

kwenye kikao, maabara au kwenye mkutano 
wowote rasmi; 

 (o) nguo yenye picha au kaulimbiu isiyostahili au 
lugha isiyo na staha au ya matusi; 

 (p) mtindo wa nywele usiofaa kwa wanaume; na 
 (q) aina yoyote ya uvaaji ambao afisa wa Chuo 

ataona haufai. 
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Makosa 
yanayohusiana 
na malazi 

 6. Makosa ya kinidhamu yanayohusiana na malazi 
yatajumuisha- 

(a) kupangisha chumba katika mabweni ya 
Chuo au malazi mengine yaliyokodiwa au 
kutambuliwa na Chuo kwa mtu mwingine; 

 (b) kuishi kwenye bweni la Chuo au malazi 
mengine yaliyokodiwa au kutambuliwa na 
Chuo pasipo uhalali; 

 (c) kutumia majengo ya mabweni kwa ajili ya 
matukio ya kijamii bila kupata kibali cha 
Mshauri wa Wanafunzi au afisa Ustawi wa 
Jamii; 

 (d) kuchangia chumba na mwanafunzi wa 
jinsia tofauti;  

 (e) kupika chakula bwenini pasipo kibali cha 
maandishi kutoka kwa Mshauri wa 
Wanafunzi au afisa Ustawi wa Jamii; 

 (f) kuingilia au kuhamisha samani au vifaa 
vya aina yoyote kutoka bwenini bila ruhusa 
ya Mshauri wa Wanafunzi au afisa Ustawi 
wa Jamii; 

 (g) kutumia baraza, dirisha au ukuta kwa ajili 
ya kuanika nguo au ufuaji wa aina yoyote; 

 (h) kuingiza bwenini friji, mashine ya 
kukausha nywele, jokofu au kifaa chochote 
cha kupikia pasipo kibali cha maandishi 
kutoka kwa Mshauri wa Wanafunzi au 
afisa Ustawi wa Jamii; 

 (i) kuondoka bila kukabidhi vifaa vya malazi 
kwa afisa mwenye mamlaka;  

 (j) kumzuia afisa wa Chuo au mtu yeyote 
aliyeidhinishwa kuingia chumbani kwa ajili 
ya ukarabati, ukaguzi au shughuli nyingine 
kama ilivyoamuriwa; 

 (k) kutumia vifaa vya muziki na vyombo 
vingine vinavyotoa sauti bwenini na 
kusababisha usumbufu kwa wakazi 
wengine; 

 (l) ulevi, au uvutaji wa sigara bwenini; na 
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 (m) kuwakaribisha wageni wa jinsia tofauti 
bwenini baada ya saa nne usiku. 

  
Kumfukuza 
mwanafunzi 
bwenini 

 7. Mshauri wa Wanafunzi atakuwa na mamlaka ya 
kumfukuza mwanafunzi kwenye chumba cha bweni kwa 
muda wakati akisubiri uamuzi wa Kamati ya Nidhamu 
kwa Wanafunzi au rufaa kama ipo.   

  
Uharibifu au 
upotevu wa 
mali ya Chuo 

 8. Endapo uharibifu au upotevu wa mali ya Chuo 
umesababishwa na mwanafunzi ambaye utambulisho 
wake haujulikani, gharama za kukarabati au kubadili mali 
hiyo zitachangiwa na wanafunzi wote waliokuwepo 
wakati wa uharibifu au upotevu huo ukitokea. 

  
Haki ya 
kuvunja 
mkataba wa 
upangaji  

 9. Chuo kitakuwa na haki ya kuvunja mkataba wa 
upangaji bila kutoa notisi na ada ya bweni haitarejeshwa 
pale mwanafunzi atakapohama, atakapoahirisha masomo, 
atakaposimamishwa, au kufukuzwa masomo. 

  
SEHEMU YA TATU 

MASHARTI YANAYOHUSIANA NA MGAHAWA NA JIKO 
 

Zuio la kuingia 
jikoni 

 10.-(1) Mwanafunzi haruhusiwi kuingia jikoni 
kwa mtoa huduma za mgahawa bila ruhusa ya mtoa 
huduma au Mshauri wa Wanafunzi au Afisa Ustawi wa 
Jamii. 

  (2) Huduma ya mgahawa itakuwa katika maeneo 
yaliyopangwa kwa ajili ya huduma hiyo na mwanafunzi 
haruhusiwi kuchukua chombo au kitu chochote kutoka 
mgahawani au eneo lolote ndani au nje ya Chuo bila 
ruhusa ya mtoa huduma. 

  (3) Ukosoaji au malalamiko au maoni kuhusu 
huduma za mgahawa yatapelekwa kwa Serikali ya 
Wanafunzi wa Chuo cha Elimu ya Biashara kwa 
maandishi na nakala yake kuwasilishwa kwa Mshauri wa 
Wanafunzi. 

  (4) Baada ya kupokea maoni au malalamiko kwa 
mujibu wa masharti ya kanuni ndogo ya (3), Mshauri wa 
Wanafunzi atachukua hatua stahiki. 
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SEHEMU YA NNE 

MASUALA YA KITAALUMA NA MAWASILIANO 
  
Kuripoti 
chuoni 

 11.-(1) Wanafunzi wote watatakiwa kuripoti 
chuoni mwanzoni mwa kila muhula kwa tarehe 
iliyopangwa na Chuo. 

  (2) Mwanafunzi ambaye amepata udahili wa Chuo 
na amesajiliwa kwenye programu maalumu hataruhusiwa 
kubadili programu ambayo amesajiliwa bila idhini ya 
maandishi ya Chuo kwa kwa mujibu wa sheria zilizopo.  

  
Kutokuwepo 
chuoni  

 12.-(1) Ruhusa ya kutokuwepo chuoni kwa sababu 
yoyote inayohusisha kukosa vipindi vya masomo au kazi 
yoyote ya kitaaluma itaombwa kwa maandishi kwa 
Mkurugenzi wa Taaluma au Mkurugenzi wa Kampasi 
kupitia kwa Mkuu wa Idara ya Taaluma husika na 
kupeleka nakala kwa Mshauri wa Wanafunzi au afisa 
Ustawi wa Jamii. 

TS Na. 
927 la 2023  (2)  Masharti ya kanuni ndogo ya (1), hayataathiri 

matakwa ya Kanuni za Mitihani za Chuo. 
  
Mawasiliano 
rasmi 

 13. Mawasiliano yoyote rasmi kwenda nje ya 
Chuo yanayofanywa na mwanafunzi au Serikali ya 
Wanafunzi wa Chuo cha Elimu ya Biashara kuhusu suala 
lolote linalohusu maslahi ya wanafunzi au Chuo kwa 
ujumla yatapitia kwa Mshauri wa Wanafunzi au afisa 
Ustawi wa Jamii. 

  
Taarifa ya 
vikao 

 14.  Vikao, mkutano, semina au kusanyiko lolote 
baina ya mwanafunzi na mamlaka ya nje ya Chuo 
ambapo masuala ya Chuo yatajadiliwa ni lazima 
litanguliwe na taarifa ya maandishi ya siku tatu kabla ya 
tukio husika kwenda kwa Mkuu wa Chuo au Mkurugenzi 
wa Kampasi ikionesha nia ya kufanya tukio hilo, ikitaja 
mamlaka ya nje, mambo yatakayojadiliwa, muda na 
mahali pa tukio hilo. 

  
Huduma za  15.-(1) Huduma za Maktaba chuoni zitatolewa 
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Maktaba kwa wanafunzi kwa saa maalumu za kazi kama Chuo 
kitakavyoainisha. 

  (2) Mwanafunzi atakayeazima kitabu, jarida, 
gazeti, nyaraka yoyote au kifaa cha Maktaba ya Chuo 
atawajibika binafsi kukitunza, kukilinda na kukirejesha 
bila kuharibiwa kwa tarehe iliyotajwa au iliyokubaliwa 
kurejesha. 

SEHEMU YA TANO 
KAMATI YA NIDHAMU NA MAMLAKA YAKE  

  
Kuanzishwa 
kwa Kamati ya 
Nidhamu kwa 
Wanafunzi 

 16.-(1) Kunaanzishwa Kamati itakayojulikama 
kama Kamati ya Nidhamu kwa Wanafunzi.  
 (2) Kamati ya Nidhamu kwa Wanafunzi itaundwa 
na wajumbe wafuatao: 

 (a) Mkuu wa Usimamizi wa Rasilimali Watu 
kwenye Kampasi ambaye atakuwa 
Mwenyekiti; 

 (b) mtu mmoja aliyeteuliwa na Chama cha 
Wafanyakazi Wanataaluma kutoka miongoni 
mwa wanachama wake; 

 (c) wanafunzi wawili mmoja wa kike na mmoja 
wa kiume walioteuliwa na Serikali ya 
Wanafunzi wa Chuo cha Elimu ya Biashara; 

 (d) Mkuu wa udahili au mwakilishi wake 
ambaye atakuwa Katibu; 

 (e) mwakilishi kutoka idara ambayo 
mwanafunzi anayeshtakiwa anatoka; na 

 (f) mwakilishi kutoka Kitengo cha Huduma za 
Kisheria chuoni au mfanyakazi yeyote 
mwenye taaluma ya sheria. 

  
Ushirikishwaji 
wa mtu 
mwingine 

 17.-(1) Kamati ya Nidhamu kwa Wanafunzi 
inaweza kumualika mtu yeyote kuhudhuria kikao chake 
endapo italazimu. 

  (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), mtu 
aliyealikwa hatakuwa na haki ya kupiga kura. 

  
Majukumu ya 
Kamati ya 

 18. Kamati ya Nidhamu kwa Wanafunzi itakuwa 
na majukumu yafuatayo: 
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Nidhamu kwa 
Wanafunzi 

(a) kupokea na kujadili suala la kinidhamu la 
mwanafunzi yeyote kama litakavyowasilishwa 
na Mshauri wa Wanafunzi au mtu mwingine 
yeyote aliyeteuliwa kwa madhumuni hayo; 

 (b) kumwita na kumhoji mwanafunzi yeyote au 
mtu mwingine, na kudai ushahidi unaohusiana 
na tuhuma husika; 

 (c) kuanzisha mashauri ya kinidhamu kwa 
mwanafunzi yeyote chini ya Kanuni hizi; 

 (d) kutoa adhabu stahiki kwa mwanafunzi kwa 
kosa lililothibitika chini ya Kanuni hizi; 

 (e) kushauri Chuo na kutoa mapendekezo kuhusu 
masuala ya kinidhamu ya wanafunzi; na 

 (f) kufanya mambo mengine yoyote kwa ajili ya 
kudumisha na kuhimiza nidhamu miongoni 
mwa wanafunzi wa Chuo. 

  
Vikao vya 
Kamati 

 19.-(1) Kamati ya Nidhamu kwa Wanafunzi 
itakuwa na mamlaka ya kuitisha vikao wakati wowote 
itakapohitajika. 

  (2) Nusu ya wajumbe itaunda akidi katika kikao 
cha Kamati ya Nidhamu kwa Wanafunzi. 

  (3) Uamuzi wa wajumbe walio wengi 
waliohudhuria na kupiga kura kwenye kikao 
utachukuliwa kuwa uamuzi wa Kamati ya Nidhamu kwa 
Wanafunzi.  

  (4) Endapo itatokea kura kulingana, Mwenyekiti 
wa kikao atakuwa na kura ya turufu. 

  
Uamuzi wa 
Kamati ya 
Nidhamu ya 
Wanafunzi 

 20. Mwenyekiti wa Kamati ya Nidhamu kwa 
Wanafunzi atamjulisha Mkuu wa Chuo au Mkurugenzi 
wa Kampasi kuhusu uamuzi wa Kamati. 

  
SEHEMU YA SITA 

TARATIBU ZA MASHAURI YA KINIDHAMU 
  
Taarifa 
kutolewa kwa 
maandishi  

 21.-(1) Kosa lolote la kuvunja Kanuni hizi 
litaripotiwa kwanza kwa maandishi kwa Mshauri wa 
Wanafunzi au afisa Ustawi wa Jamii ambaye 
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atashughulikia kosa hilo kiutawala au ikibidi, atapeleka 
shauri hilo mbele ya Kamati ya Nidhamu kwaa 
Wanafunzi. 

  (2) Endapo mwanafunzi hakuridhika na hatua za 
kiutawala zilizochukuliwa na Mshauri wa Wanafunzi au 
afisa Ustawi wa Jamii, atamwomba kwa maandishi 
Mshauri wa Wanafunzi au afisa Ustawi wa Jamii husika 
apeleke shauri hilo mbele ya Kamati ya Nidhamu kwa 
Wanafunzi; na Mshauri wa Wanafunzi au afisa Ustawi 
wa Jamii atatakiwa kutekeleza. 

  
Uchunguzi wa 
awali 

 22.-(1) Baada ya tuhuma za kinidhamu 
kuripotiwa, Mshauri wa Wanafunzi au afisa Ustawi wa 
Jamii atafanya uchunguzi wa awali wa tuhuma hiyo. 

  (2) Baada ya uchunguzi wa awali kufanyika na 
kuonekana kwamba kuna tuhuma za kujibu, Mshauri wa 
Wanafunzi au afisa Ustawi wa Jamii- 

 (a) ataandaa na kusaini notisi na hati ya mashtaka 
dhidi ya mwanafunzi anayetuhumiwa; 

 (b) ataandaa ushahidi wa tuhuma husika; na 
 (c) atampatia mwanafunzi anayetuhumiwa notisi 

na hati ya mashtaka inayohitaji utetezi kwa 
maandishi. 

  (3) Mwanafunzi anayetuhumiwa atawasilisha 
utetezi wake ndani ya siku tatu za kazi tangu kupokea 
notisi na hati ya mashtaka. 

  
Hati ya 
Mashtaka 
kusomwa. 

 23.-(1) Wakati wa kuanza kwa shauri la 
kinidhamu, Katibu atasoma shtaka, na kumtaka 
mwanafunzi mtuhumiwa kujibu kosa analotuhumiwa 
kama ni kweli au sio kweli. 

  (2) Endapo Mwanafunzi amekiri kutenda kosa, 
atatakiwa kujaza Fomu ya kukiri kosa kama 
ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza na ataadhibiwa 
ipasavyo. 

  (3) Endapo mwanafunzi mtuhumiwa hayupo, na 
alipewa na kupokea notisi na hati ya shitaka ipasavyo, 
Kamati ya Nidhamu kwa Wanafunzi itaendelea kusikiliza 
shauri hilo bila mwanafunzi mtuhumiwa kuwepo na 
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kuendelea kuamua ipasavyo. 
  (4) Endapo shauri hilo litaamuliwa kulingana na 

masharti ya kanuni ndogo ya (3), mwanafunzi 
mtuhumiwa atachukuliwa kuwa ameacha kutumia haki 
yake ya kusikilizwa, na kutetea shauri lake mbele ya 
Kamati ya Nidhamu kwa Wanafunzi. 

  
Ushahidi  24.-(1) Mlalamikaji atatoa maelezo juu ya shauri 

husika na kutoa ushahidi au kuleta mashahidi pale 
itakapobidi.  

  (2) Kamati ya Nidhamu kwa Wanafunzi itatoa 
fursa kwa mwanafunzi anayetuhumiwa kumuuliza 
maswali mlalamikaji na shahidi wake, ikiwa yupo.    

  (3) Mwanafunzi mtuhumiwa atakuwa na haki ya 
kujitetea, kutoa ushahidi, na kumleta shahidi, ikiwa yupo. 

  (4) Wakili au mwakilishi yeyote haruhusiwi 
kumwakilisha mtuhumiwa chini ya Kanuni hizi. 

  
Kuwaita 
mashahidi  

 25.-(1) Kamati ya Nidhamu kwa Wanafunzi 
inaweza kuita shahidi yeyote kutoa ushahidi ipasavyo.  

  (2) Ushahidi unaweza kuchukuliwa na Kamati ya 
Nidhamu kwa Wanafunzi kwa mdomo, maandishi, au 
kielektroniki isipokuwa kwamba, endapo ushahidi wa 
mdomo utachukuliwa, utawekwa katika maandishi.           

  
Kukiri kosa  26. Endapo mwanafunzi mtuhumiwa amekiri 

kosa, masharti ya kanuni ya 23 (2) yatafuatwa. 
  
Uamuzi wa 
Kamati 

 27. Uamuzi wa Kamati ya Nidhamu kwa 
Wanafunzi utatolewa ndani ya siku saba za kazi kutoka 
tarehe ya kuhitimishwa kwa shauri la kinidhamu. 

  
SEHEMU YA SABA 

RUFAA 
  
Kuanzishwa 
kwa Kamati ya 
Rufaa ya 
Nidhamu kwa 
Wanafunzi 

 28.-(1) Kunaazishwa Kamati ya rufaa 
itakayojulikana kama Kamati ya Rufaa ya Nidhamu kwa 
Wanafunzi. 
 (2) Kamati ya Rufaa ya Nidhamu kwa Wanafunzi 
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itaundwa na wajumbe wafuatao:  
 (a) Mwenyekiti wa Kamati ya Bodi ya Uongozi 

inayosimamia masuala ya wanafunzi au 
mjumbe yeyote wa Bodi ya Uongozi au 
Mkurugenzi wa Kampasi ambaye atakuwa 
Mwenyekiti; 

 (b) Mkurugenzi wa Huduma za Msaada wa 
Kitaaluma ambaye atakuwa Katibu; 

 (c) mjumbe mmoja atakayeteuliwa na Mkuu wa 
Chuo; 

 (d) mwanafunzi mmoja atakayeteuliwa na Serikali 
ya Wanafunzi wa Chuo cha Biashara; 

 (e) mjumbe mmoja atakayeteuliwa kutoka nje ya 
Chuo mwenye uzoefu katika masuala ya 
wanafunzi kutoka taasisi za elimu ya juu;  

 (f) mwakilishi kutoka kitengo cha Huduma za 
Sheria ndani ya Chuo ambaye hakuwa sehemu 
ya Kamati ya Nidhamu kwa Wanafunzi 
kuhusu rufaa husika. 

  
Majukumu  ya 
Kamati ya 
rufaa 

 29.Kamati ya Rufaa ya Nidhamu kwa Wanafunzi 
itakuwa na majukumu yafuatayo: 

 (a) kupokea na kujadili rufaa iliyowasilishwa 
kupinga uamuzi wa Kamati ya Nidhamu kwa 
Wanafunzi; 

 (b) kutoa uamuzi stahiki kwa mujibu wa Kanuni 
hizi juu ya rufaa iliyowasilishwa; 

 (c) kushauri Chuo na kutoa mapendekezo kuhusu 
masuala ya kinidhamu ya wanafunzi; na 

 (d) kufanya masuala mengine yoyote kwa lengo la 
kudumisha na kuhimiza nidhamu miongoni 
mwa wanafunzi. 

  
Rufaa   30.-(1) Upande wowote ambao haujaridhika na 

uamuzi wa Kamati ya Nidhamu kwa Wanafunzi chini ya 
Kanuni hizi unaweza kukata rufaa kwa Kamati ya Rufaa 
ya Nidhamu kwa Wanafunzi kupitia kwa Mkuu wa Chuo 
au Mkurugenzi wa Kampasi ndani ya siku saba za kazi 
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kutoka tarehe ya kupokea uamuzi wa Kamati ya Nidhamu 
kwa Wanafunzi. 

  (2) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
rufaa haitaruhusiwa endapo mkata rufaa alikiri kutenda 
kosa na kutiwa hatiani kwa kukiri huko mbele ya Kamati 
ya Nidhamu kwa Wanafunzi isipokuwa kama ni kuhusu 
kiwango au uhalali wa adhabu. 

  (3) Mkuu wa Chuo au Mkurugenzi wa Kampasi 
atakuwa na mamlaka ya kukataa kwa maandishi rufaa 
yoyote iliyowasilishwa nje ya siku saba za kazi tangu 
kupokea uamuzi wa Kamati ya Nidhamu kwa Wanafunzi. 

  (4) Rufaa itakayowasilishwa mbele ya Kamati ya 
Rufaa ya Nidhamu kwa Wanafunzi itakuwa kwa 
maandishi na itaweka sababu ya rufaa hiyo. 

  (5) Rufaa yoyote chini ya Kanuni hizi inaweza 
isipokelewe endapo haijaambatishwa na wasilisho la 
maandishi kuunga mkono rufaa hiyo kwa kuzingatia 
mojawapo ya sababu zifuatazo: 

 (a) Kamati ya Nidhamu kwa Wanafunzi 
haikuundwa ipasavyo; 

 (b)  hakukuwa na ushahidi wa kutosha wa kumtia 
hatiani mkata rufaa; 

 (c)  kulikuwa na uvunjaji wa kanuni ya haki ya 
msingi; 

 (d) kukiri kwa mkata rufaa kulikuwa na utata; na 
 (e) kiwango au uhalali wa adhabu. 
  (6) Kamati ya Rufaa ya Nidhamu kwa Wanafunzi 

itakutana ndani ya saa ishirini na nane za kazi kutoka 
tarehe ya kupokea rufaa. 

  (7) Kamati ya Rufaa ya Nidhamu kwa Wanafunzi 
inaweza kumualika mtu yeyote kuhudhuria kikao chake 
endapo italazimika, isipokuwa kwamba katika kufanya 
maamuzi mtu huyo hatakuwa na haki ya kupiga kura. 

  (8) Akidi ya kikao cha Kamati ya Rufaa ya 
Nidhamu kwa Wanafunzi itakuwa nusu ya wajumbe wake 
halali. 

  
Uamuzi wa 
rufaa 

 31.-(1) Adhabu yoyote iliyotolewa na Kamati ya 
Nidhamu kwa Wanafunzi itaendelea kuwa halali mpaka 
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pale rufaa, ikiwa ipo, itaamuliwa vinginevyo. 
  (2) Kamati ya Rufaa ya Nidhamu kwa Wanafunzi 

itatoa uamuzi wa rufaa kwa kuzingatia kumbukumbu za 
Kamati ya Nidhamu kwa Wanafunzi.   

  (3) Wakati wa kusikilizwa kwa rufaa haitakuwa 
lazima kwa mkata rufaa kuhudhuria. 

  
Uamuzi wa 
Kamati ya 
Rufaa ya 
Nidhamu kwa 
Wanafunzi 

 32.-(1) Katika kuamua rufaa iliyowasilishwa chini 
ya Kanuni hizi, Kamati ya Rufaa ya Nidhamu kwa 
Wanafunzi itakuwa na mamlaka ya kuthibitisha, kubadili, 
au kubatilisha uamuzi wa Kamati ya Nidhamu kwa 
Wanafunzi. 

  (2) Uamuzi wa Kamati ya Rufaa ya Nidhamu kwa 
Wanafunzi utatolewa ndani ya siku kumi za kazi kutoka 
tarehe ya kuhitimishwa kwa shauri la rufaa. 

  (3) Uamuzi wa Kamati ya Rufaa ya Nidhamu kwa 
Wanafunzi utakuwa ndiyo uamuzi wa mwisho. 

  
SEHEMU YA NANE 

ADHABU 
  
Adhabu   33.-(1) Baada ya kuthibitika kwa kosa lolote chini 

ya Kanuni hizi, Mamlaka husika itatoa adhabu kama 
ilivyoainishwa katika Jedwali la Pili. 

  (2) Endapo adhabu haijaelezwa katika Kanuni hizi 
kwa kosa lolote la kinidhamu, Mamlaka husika itatoa 
adhabu ya kusimamishwa masomo kwa muda usiozidi 
mwaka mmoja au kumfukuza Chuo. 

  (3) Bila kujali masharti ya kanuni hii, Mamlaka 
husika inaweza kutoa adhabu nyingine yoyote tofauti na 
adhabu zilizoainishwa katika Jedwali la Pili kulingana na 
mazingira na ukubwa wa kosa. 

  
Makosa ya 
jinai 

 34.-(1) Kosa lolote la jinai chini ya sheria yoyote, 
lililofanywa na mwanafunzi, litachukuliwa kuwa kosa la 
kinidhamu chini ya Kanuni hizi na hatua za kinidhamu 
zitachukuliwa ipasavyo.  

   (2) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
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Mshauri wa Wanafunzi au Afisa Ustawi wa Jamii 
anaweza, pamoja na hatua za kinidhamu zilizochukuliwa, 
kuripoti kosa la jinai kwa mamlaka husika kwa hatua 
zaidi za kisheria. 

  
SEHEMU YA TISA 

MASHARTI MENGINEYO 
  
Matumizi ya 
sheria nyingine 
za Chuo 

 35.-(1) Kanuni hizi zitasomwa pamoja na Sheria 
na kanuni nyingine za chuo zilizopo.  

  
Mwanafunzi 
kurejea Chuo 
baada ya 
kusimamishwa. 

 36. Mwanafunzi yeyote anayerudi kuendelea na 
masomo katika Chuo baada ya kusimamishwa chini ya 
Kanuni hizi, atawajibika na athari zote zitokanazo na 
kusimamishwa kwake. 

  
Usalama 
maeneo ya 
Chuo 

 37.-(1) Mwanafunzi ataonesha kitambulisho 
katika maeneo yote wakati wote atakapotakiwa kufanya 
hivyo na afisa aliyeidhinishwa. 

  (2) Mwanafunzi atatakiwa kuonesha na kuvaa 
kitambulisho chake wakati wote akiwa katika maeneo ya 
Chuo. 

  (3) Lango kuu la Chuo au njia nyingine za kuingia 
Chuo zitafungwa saa 6:00 usiku hadi saa 11:30 alfajiri. 

  (4) Chuo hakitawajibika na uangalizi na usalama 
wa mali yoyote ya mwanafunzi. 
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__________________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
__________________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 23(2)) 

 
FOMU YA KUKIRI KOSA 

 

Mimi (Jina la mwanafunzi mtuhumiwa), mwenye Namba ya Usajili 

…………………ninaelewa kuwa kukiri kwangu hakukusababishwa na ushawishi, tishio 

wala ahadi ya aina yoyote ile. Kuwa, kukiri kwangu ni kwa hiari, na kuwa kunaweza 

kutumika kama ushahidi dhidi yangu mbele ya Kamati ya Nidhamu kwa Wanafunzi au 

Kamati ya Rufaa ya Nidhamu kwa Wanafunzi au mbele ya Mahakama. Kwa kuongezea, 

nimefahamishwa kuhusu haki zangu zote kwa mujibu wa Kanuni za Nidhamu za 

Wanafunzi za mwaka 2024. 

Maelezo ya kukiri kosa 

…………………………………………………………................... 

………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………… 

 

…………………………………….                                            …………………….. 
Saini ya mwanafunzi mtuhumiwa                                                  tarehe ya kukiri kosa 
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_______________ 
 

JEDWALI LA PILI 
________________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 33(1)) 

 
ADHABU KWA MAKOSA YA KINIDHAMU 

 
KANUNI KOSA LA KINIDHAMU ADHABU 
4 (a) Mwenendo ambao unafanya au una 

uwezekano wa kusababisha uharibifu au 
vurugu kwa mtu au mali yoyote ndani ya 
Chuo ikizingatiwa kuwa, kitendo hicho 
kimefanywa na mwanafunzi dhidi ya 
mwanafunzi mwingine au afisa Chuoni au 
eneo lolote lililokodishwa au 
linalotambuliwa rasmi na Chuo. 

Mwanafunzi atapewa onyo kali 
au kusimamishwa masomo kwa 
muda usiozidi mwaka mmoja na 
ataagizwa kulipa fidia kwa 
thamani ya mali iliyoharibika. 

4 (b) Kutumia nguvu au vurugu au vitisho dhidi 
ya au kumshambulia mwanafunzi 
mwenzake au afisa wa Chuo au mtu yeyote 
ndani ya Chuo au eneo lolote lililokodishwa 
au linalotambuliwa rasmi na Chuo. 

Mwanafunzi atasimamishwa 
masomo kwa muda usiopungua 
mwaka mmoja au kufukuzwa.  

4 (c) Kitendo au mwenendo ambao unaweza 
kuzuia au kuvuruga uendeshaji wa shughuli 
ya kitaaluma, kiutawala au uchaguzi 

Mwanafunzi atasimamishwa 
masomo kwa muda usiozidi 
mwaka mmoja wa masomo. 

4 (d) Kuharibu, kuvuruga au kuteketeza mali ya 
Chuo 

Mwanafunzi atasimamishwa 
masomo kwa mwaka mmoja, na 
ataagizwa kulipa fidia kwa 
thamani ya mali iliyoharibika.   

4 (e) Matumizi yasioidhinishwa ya, au kuingilia, 
mfumo wowote wa kiteknolojia, umeme au 
huduma zingine za Chuo. 

Mwanafunzi atasimamishwa 
masomo kwa muda usiozidi miezi 
sita, na ataagizwa kulipa fidia 
kwa thamani ya mali iliyoharibika 
au kuingilia huduma. 

4 (f) Kumiliki mali ya Chuo bila ruhusa Kutoa onyo kali na kumwagiza 
mwanafunzi kurudisha mali hiyo 
ikiwa na hali nzuri. Iwapo mali 
iliyorudishwa haitakuwa na hali 
nzuri, mwanafunzi atatakiwa 
kutoa fidia kwa mali aliyoharibu. 

4(g)  Kukataa au kushindwa kutii amri halali au 
maelekezo yaliyotolewa na afisa yeyote wa 
Chuo au amri kutoka kwa chombo chochote 
husika cha Chuo. 

Kutoa onyo kali au 
kumsimamisha mwanafunzi 
masomo kwa muda usiozidi miezi 
sita. 

4 (h) Kutoa taarifa ya uongo kwa kujua.   Kutoa onyo kali au 
kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda usiozidi 
miezi mitatu. 

4(1) (i) Kushindwa au kukataa kuhudhuria kikao Kutoa onyo kali au 
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kilichoitishwa na chombo chochote chenye 
mamlaka kwa njia ya mdomo au maandishi. 

kumsimamisha mwanafunzi 
masomo kwa muda usiozidi miezi 
sita. 

4 (j) Kuzuia au kuingilia kwa makusudi kazi au 
mashauri yanayoendeshwa na afisa yeyote 
mwenye mamlaka au chombo chochote 
chenye mamlaka cha Chuo. 

Kumsimamisha masomo 
mwanfunzi kwa mwaka mmoja. 

4 (k) Kukataa au kushindwa kutoa ushahidi mbele 
ya Kamati ya Nidhamu kwa Wanafunzi au 
chombo kingine chochote chenye mamlaka 

Kutoa onyo kali au 
kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda usiozidi 
miezi mitatu. 

4 (l) Kukataa au kushindwa kuheshimu na 
kutekeleza hukumu, uamuzi au adhabu 
halali iliyotolewa na afisa yeyote au chombo 
kingine chochote chenye mamlaka. 

Kumsimamisha mwanafunzi 
masomo kwa muda usiozidi 
mwaka mmoja au kumfukuza 
mwanafunzi.  

4 (m) Matumizi ya lugha ya kashfa, matusi, chafu 
au ya kitisho baina ya wanafunzi au afisa au 
mwanajumuiya yeyote wa Chuo. 

Kutoa onyo kali au 
kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda usiozidi 
miezi sita. 

4(1) (n) Kutenda kwa namna ambayo inaweza 
kushawishi au kuchochea vurugu miongoni 
mwa wanafunzi, iwe ndani ya Chuo au eneo 
lolote lililokodishwa au linalotambuliwa 
rasmi na Chuo. 

Kutoa onyo kali au 
kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda usiozidi 
miezi sita. 

4 (o) Kufanya kitendo chochote 
kitakachosababisha au kinachoweza 
kumsababishia madhara ya kimwili au 
kisaikolojia mwanafunzi mwingine, au afisa 
au mwanajumuiya yeyote wa Chuo. 

Kutoa onyo kali au 
kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda usiozidi 
mwaka mmoja.  

4 (p) Kupiga kelele au kusumbua au 
kuwahamasisha wanafunzi au watu wengine 
kupiga kelele au kufanya usumbufu wa aina 
yoyote kwenye majengo ya Chuo au 
majengo yoyote yaliyokodiwa. 

Kutoa onyo kali au kusimamisha 
masomo kwa muda usiopungua 
miezi mitatu.  

4 (q) Kuunda au kuanzisha kikundi cha wanafunzi 
kisichoruhusiwa ambacho kinaweza 
kusababisha kuvunja umoja au kuleta 
vurugu. 

Kutoa onyo kali au 
kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda usiozidi 
miezi sita. 

4 (r) Kuandaa, kushiriki au kuitisha kwa 
makusudi mkutano au kikao kinyume na 
sheria. 

Kutoa onyo kali au 
kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda usiozidi 
miezi sita.  

4 (s) Kuchochea na kushiriki katika ghasia, 
mgomo, kususia madarasa au vurugu zozote 
au uchochezi wowote. 

Kumsimamisha mwanafunzi 
masomo kwa muda usiozidi 
mwaka mmoja 

4 (t) Kushawishi wanafunzi kugomea jambo 
lolote.  

Onyo kali au kusimamisha 
masomo mwanafunzi kwa kuda 
usiopungua miezi sita. 
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4 (u) Kuitisha au kufanya Baraza la Wanafunzi 
bila ruhusa.   

Kutoa onyo kali au 
kumsimamisha mwanafunzi 
masomo kwa muda usiopungua 
miezi sita. 

4 (v) Kupanga na kushiriki kwenye maandamano 
yasiyo halali. 

Kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda usiozidi 
mwaka mmoja 

4 (w) Kumwalika kiongozi wa serikali au wa 
kisiasa, mgeni rasmi, mshereheshaji, au mtu 
yeyote kutoka nje ya Chuo bila kupata 
ruhusa kutoka kwa Mshauri wa Wanafunzi 
au afisa mwingine yeyote mwenye 
mamlaka. 

Kutoa onyo kali au 
kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda 
usiopungua miezi mitatu. 

4 (x) Kusambaza kwa maandishi au mdomo 
matamko ya kashfa kwa watu wengine. 
 

Kutoa onyo kali au 
kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda 
usiopungua miezi mitatu. 

4(y) Uzembe au ubadhilifu wa fedha za Serikali 
ya Wanafunzi au chama, klabu, au kikundi 
chochote cha wanafunzi kinachotambulika. 

Kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa mwaka mmoja 
na atatakiwa kurejesha fedha 
zilizofanyiwa ubadhirifu. 

4 (z) Kiongozi wa Serikali ya Wanafunzi wa 
Chuo cha Elimu ya Biashara kuingia 
mkataba na mtu yeyote kinyume na Katiba 
ya Serikali ya Wanafunzi. 
 

Kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda usiozidi 
miezi sita na binafsi atawajibika 
kwa deni au madai 
yatakayolimbikizwa chini ya huo 
mkataba. 

4 (aa) Kukusanya fedha kwa ulaghai au kupokea 
fedha kwa udanganyifu kutoka kwa 
wanafunzi wenzake au mtu mwingine 
yeyote. 

Kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa mwaka mmoja 
na atatakiwa kurejesha fedha 
alizokusanya kwa ulaghai au 
udanganyifu. 

4 (bb) Kushindwa kulipa fidia kwa uharibifu au 
upotevu wa mali ya Chuo.  

Kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda 
usiopungua miezi mitatu na 
atatakiwa kulipa fidia. 

4 (cc) Kubeba silaha bila ruhusa au kibali ndani ya 
majengo ya Chuo au eneo lolote 
lililokodishwa au linalotambuliwa rasmi na 
Chuo. 

Kutoa onyo kali au 
kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda 
usiopungua miezi mitatu. 

4(dd) Wizi unaofanyika katika majengo ya Chuo 
au eneo lolote lililokodishwa au 
linalotambuliwa rasmi na Chuo. 

Kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda 
usiopungua miezi sita na 
mwanafunzi atatakiwa kurudisha 
au kulipa thamani ya mali hiyo.  

4 (ee) Kughushi waraka au kusambaza waraka wa 
uongo au kuwasilisha waraka wa kughushi. 

Kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda 
usiopungua miezi sita. 
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4 (ff) Kosa ambalo linavunja Sheria ya Serikali 
Mtandao. 

Kumfukuza mwanafunzi. 

4 (gg) Kutumia dawa zozote haramu au sumu ya 
aina yoyote kwa mwanafunzi mwenyewe au 
mwanafunzi mwenzake au mtu mwingine 
yeyote. 

Kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda 
usiopungua miezi sita au 
kumfukuza.  

4 (hh) Kosa ambalo linavunja Sheria ya Makosa ya 
Kimtandao, 

Kumfukuza mwanafunzi. 

4 (ii) Kitendo chochote kinachofanywa na 
mwanafunzi ndani au nje ya Chuo na 
kupelekea kuharibu taswira ya Chuo. 

Kutoa onyo kali au 
kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda 
usiopungua miezi mitatu.  

4 (jj) Kuendesha mkutano au kampeni ya 
uchaguzi nje ya muda uliopangwa. 

Kutoa onyo kali au 
kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda usiozidi 
miezi sita. 

4 (kk)(i) 
hadi (x) 

Unyanyasaji wa kingono.   Kutoa onyo kali au 
kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda 
usiopungua miezi sita.  

4(ll) Kutoa au kupokea rushwa ya Ngono Kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda wa 
mwaka mmoja au kumfukuza. 

4 (mm) Kujifanya mtu mwingine Kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda 
usiopungua mwaka mmoja au 
kumfukuza. 

4(nn) Kitendo chochote kinachofanywa na 
mwanafunzi akikusudia kuonesha ushiriki 
au utii wake kwa chama cha siasa. 

Kutoa onyo kali au 
kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda usiozidi 
miezi sita. 

4 (oo) Kushawishi au kuchochea wanafunzi 
kugomea mihadhara, mitihani ya vitendo au 
kazi yoyote ya kitaaluma. 

Kutoa onyo kali au 
kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda usiozidi 
mwaka mmoja 

4 (pp) Kushindwa kusoma taarifa au matangazo 
kwenye ubao wa matangazo, mfumo wa 
habari wa wanafunzi, au tovuti ya Chuo au 
namna nyingine itakayotumika, au 
kushindwa kufuata maelekezo husika. 

Kutoa onyo kali au 
kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda usiozidi 
miezi mitatu. 

4 (qq) Kosa ambalo linavunja Sheria ya Kudhibiti 
na Kupambana na Dawa za Kulevya. 

Kumfukuza masomo 
mwanafunzi. 

4(1) (rr) Kosa ambalo linavunja Sheria ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa. 

Kumfukuza masomo 
mwanafunzi. 

4 (ss) Kuingilia pasipo uhalali mchakato wa 
uchaguzi wa Serikali ya Wanafunzi. 

Kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda 
usiopungua miezi sita. 
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4 (tt) Kuunda au kuanzisha chama, klabu au 
kikundi cha wanafunzi bila ruhusa kutoka 
kwa Mshauri wa Wanafunzi, afisa Ustawi 
wa Jamii au chombo kingine chochote 
chenye mamlaka. 

Kutoa onyo kali au 
kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda usiozidi 
miezi mitatu. 

4 (uu) Kushindwa kuonesha au kukabidhi 
kitambulisho cha uanafunzi inapotakiwa 
kufanya hivyo na afisa mwenye mamlaka. 

Kutoa onyo kali au 
kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda usiozidi 
miezi mitatu. 

4 (vv) Kutokupitisha kwa Mshauri wa Wanafunzi 
au afisa Ustawi wa Jamii mawasiliano 
yoyote rasmi ya kwenda nje ya Chuo kwa 
mwanafunzi yeyote au kiongozi wa Serikali 
ya Wanafunzi ya Chuo cha Elimu ya 
Biashara. 

Kutoa onyo kali au 
kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda usiozidi 
miezi mitatu. 

4(ww) Kushindwa kurejesha mkopo au deni baina 
ya wanafunzi au mtu mwingine yeyote. 

Kutoa onyo kali au 
kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda usiozidi 
miezi mitatu na kurejesha mkopo 
au deni. 

 
ADHABU KWA MAKOSA YA KINIDHAMU YANAYOHUSIANA NA UVAAJI WA 

MAVAZI WA WANAFUNZI 
 

KANUNI KOSA LA NIDHAMU  ADHABU 
5  
(a) hadi (q) 

Mwanafunzi yeyote 
atakayevunja Kanuni ya 5 (1) 
(a) hadi (q).  

(a) Mwanafunzi atazuiwa kuingia 
kwenye majengo ya Chuo au 
majengo yoyote yaliyopangwa na 
Chuo;  

(b) Mwanafunzi atazuiwa kuingia 
kwenye ofisi za Chuo, kumbi za 
mihadhara au madarasa, maktaba, 
maabara na mikusanyiko yote rasmi; 
au 

(c) Mwanafunzi atasimamishwa masomo 
kwa muda usiozidi miezi mitatu. 

 
ADHABU KWA MAKOSA YA KINIDHAMU YANAYOHUSIANA NA MALAZI 

 
KANUNI KOSA LA NIDHAMU ADHABU 
6 (a) Kupangisha chumba katika mabweni ya 

Chuo au malazi mengine yaliyokodiwa au 
kutambuliwa na Chuo kwa mtu mwingine 

Kumwondoa mwanafunzi bwenini 
bila kumrudishia malipo ya 
pango.  

6 (b) Kuishi kwenye bweni la Chuo au malazi 
mengine yaliyokodiwa au kutambuliwa na 
Chuo pasipo uhalali. 

Kulipa 30% ya malipo ya mwaka 
ya pango na kufukuzwa bwenini 
au malazi husika 

6 (c) Kutumia majengo ya mabweni kwa ajili ya 
matukio ya kijamii bila kupata kibali cha 
Mshauri wa Wanafunzi au afisa ustawi wa 
jamii. 

Kumwondoa mwanafunzi bwenini 
bila kumrejeshea malipo ya 
pango. 
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6 (d) Kuchangia chumba na mwanafunzi wa 
jinsi tofauti 

Kumwondoa mwanafunzi bwenini 
bila kumrejeshea malipo ya 
pango. 

6 (e) Kupika chakula bwenini pasipo kibali cha 
maandishi kutoka kwa Mshauri wa 
Wanafunzi au afisa ustawi wa jamii.   

Kumwondoa mwanafunzi bwenini 
bila kumrejeshea malipo ya 
pango. 

6 (f) Kuingilia au kuhamisha samani au vifaa 
vya aina yoyote kutoka bwenini bila 
ruhusa ya Mshauri wa Wanafunzi au afisa 
ustawi wa jamii. 

Kutoa onyo kali au 
kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda usiozidi 
miezi mitatu.na atatakiwa kulipa 
kwa uharibifu au upotevu wowote 
wa kifaa au samani hiyo. 

6 (g) Kutumia baraza, dirisha au ukuta kwa ajili 
ya kuanika nguo au ufuaji wa aina yoyote. 

Kutoa onyo kali.  

6 (h) Kuingiza bwenini friji, mashine ya 
kukausha, friza au kifaa chochote cha 
kupikia pasipo kibali cha maandishi 
kutoka kwa Mshauri wa Wanafunzi au 
afisa ustawi wa jamii. 

Kumfukuza mwanafunzi bwenini 
bila kumrudishia malipo ya 
pango. 

 
6 (i) Kuondoka bila kumkabidhi vifaa vya malazi 

kwa afisa mwenye mamlaka.  
Kutoa onyo kali na kumwagiza 
mwanafunzi kukabidhi vifaa vya 
malazi.  

6 (j) Kumzuia afisa wa Chuo au mtu yeyote 
aliyeidhinishwa kuingia chumbani kwa ajili 
ya ukarabati, ukaguzi au shughuli nyingine 
kama iliyoamuriwa. 

Kumfukuza mwanafunzi bwenini 
bila kumrudishia malipo ya 
pango. 

6 (k) Kutumia vifaa vya muziki na vyombo 
vingine vinavyotoa sauti bwenini na 
kusababisha usumbufu kwa wakazi 
wengine. 

Kutoa onyo kali au kumfukuza 
mwanafunzi kwenye chumba bila 
kumrudishia malipo ya pango. 

6 (l) Ulevi au uvutaji wa sigara kwenye bwenini Kutoa onyo kali au kumfukuza 
mwanafunzi kutoka kwenye 
chumba bila kumrudishia malipo 
ya pango. 

6 (m) Kuwakaribisha wageni wa jinsia tofauti 
bwenini baada ya saa nne usiku. 

Kutoa onyo kali au kumfukuza 
mwanafunzi katika chumba bila 
kumrudishia malipo ya pango. 

 
ADHABU KWA MAKOSA YA KINIDHAMU YANAYOHUSIANA NA MGAHAWA 

NA JIKO 
 

KANUNI KOSA LA NIDHAMU ADHABU 
10(1) Kuingia jikoni kwa mtoa 

huduma za mgahawa bila ruhusa 
ya mtoa huduma au Mshauri wa 
Wanafunzi au afisa ustawi wa 
jamii. 

Kutoa onyo kali au kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda usiozidi miezi 
mitatu. 
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10(2) Kuchukua chombo au kitu 
chochote kutoka mgahawani au 
eneo lolote ndani au nje ya Chuo 
ya Chuo bila cha mtoa huduma, 
Mshauri wa Wanafunzi au afisa 
ustawi wa jamii. 

Kutoa onyo kali au kumsimamisha masomo 
mwanafunzi kwa muda usiozidi miezi 
mitatu.na mwanafunzi atatakiwa kurudisha 
vyombo au vitu hivyo vikiwa na hali nzuri 
au kulipa fidia kwa uharibifu wowote. 

 
 
 
Dar es Salaam,                     WINEASTER S. ANDERSON 
      23 Aprili, 2024                                 Mwenyekiti wa Bodi ya Uongozi 


