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TANGAZO LA SERIKALI NA. 750 la tarehe 23/8/2024 
 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA), 
 

(SURA YA 287) 
 

___________ 
 

SHERIA NDOGO 
___________ 

 
(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 153(1)) 

 
SHERIA NDOGO YA HIFADHI YA MAZINGIRA YA HALMASHAURI YA WILAYA YA 

MUHEZA YA MWAKA 2024 
 

Jina  
 

 1. Sheria Ndogo hii itajulikama kama Sheria Ndogo 
ya Hifadhi ya Mazingira ya Halmashauri ya Wilaya ya 
Muheza ya Mwaka 2024. 

  
Matumizi 
 

 2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la 
Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Muheza. 

  
Tafsiri  3. Katika Sheria Ndogo hii isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo: 
 
 

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote 
aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la kusimamia 
utekelezaji wa Sheria Ndogo hii; 

 “choo” maana yake ni chumba maalumu ambacho 
kimejengwa ambacho kitakuwa na shimo pembeni 
kwa ajili ya kuhifadhia kinyesi au mkojo wa 
binadamu; 

 “chombo cha taka” maana yake ni chombo cha kuwekea taka 
kinachoweza kuhamishika, chenye mfuniko 
unaofunga vizuri na mishikio; 

 “eneo la hifadhi” ni maeneo ya milima, maeneo ya vyanzo 
vya maji, hifadhi ya misitu, miteremko na maeneo 
mengine ambayo yatatangazwa na Halmashauri kuwa 
ni maeneo ya hifadhi; 

 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 
Muheza; 

 
 

“hifadhi ya mazingira” maana yake ni utunzaji endelevu wa 
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ardhi; mimea, hewa, viumbe hai na visivyo hai na 
vyanzo vya maji vinavyozingatia masharti na 
maelekezo yatakayotolewa na Afisa Mwidhiniwa 
chini ya Sheria ya Ndogo hii au Sheria nyingine 
yoyote; 

 “kamati”- 
 (a) inapotumika kuhusiana na Halmashauri ya Kijiji 

ina maana ya Kamati iliyoanzishwa au 
iliyoteuliwa na Halmashauri ya Kijiji. 

 (b) inapotumika kuhusiana na Kamati ya Maendeleo 
ya Kata ina maana ya Kamati hiyo; na 

 (c) inapotumika kuhusiana na Kamati nyingine ina 
maana ya Kamati hiyo; 

 “kiwanda” maana yake ni jengo au majengo au eneo ambapo 
vitu     vinatengenezwa; 

 “kuvuna misitu” maana yake ni pamoja na kufyeka, kukata au 
kung’oa misitu, visiki; 

 “maeneo ya malisho” maana yake ni maeneo yaliyotemgwa 
kwa ajili ya malisho ya mifugo, pamoja na sehemu 
zote ambazo zimetengwa na Halmashauri kwa ajili ya 
malisho; 

Sura ya 
191 

“maji” yatakuwa na maana kama kama ilivyotafsiriwa katika 
Sheria ya Usimamizi Mazingira; 

Sura ya 
191 

“maji taka” yatakuwa na maana kama yalivyotafsiriwa katika 
Sheria ya Usimamizi Mazingira; 

Sura ya 
323 

“mazao ya misitu” yatakuwa na maana kama ilivyotafsiriwa 
katika Sheria ya Misitu; 

Sura ya 
191 

“mazingira” yatakuwa na maana kama ilivyotafsiriwa katika 
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira; 

 “mfugaji” maana yake ni mtu yeyote anaejishughulisha na 
ufugaji mifugo katika eneo la Halmashauri; 

 “mifugo” maana yake ni mnyama yeyote inayofugwa na 
binadamu; 

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Muheza au Afisa yeyote 
aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi 
chini ya Sheria Ndogo hii; 

 “Mwenyekiti”- 
 (a) inapotumika kuhusiana na Halmashauri ya Wilaya 

maana yake ni Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya. 

 (b) inapotumika kuhusiana na Halmashauri ya Kijiji 
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maana yake ni Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Kijiji. 

 (c) inapotumika kuhusiana na kamati, maana yake ni 
Mwenyekiti wa kamati; 

Sura ya 
191 

“taka” itakuwa na maana kama ilivyotafsiriwa katika Sheria 
ya Usimamizi wa Mazingira; 

Sura ya 
191 

“taka ngumu” zitakuwa na maana kama zilivyotafsiwa katika 
Sheria ya Usimamizi Mazingira; 

 “taka za viwandani” zitakuwa na maana kama ilivyotafsiriwa 
katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira; na 

 “uchafu hatari” utakuwa na maana kama ilivyotafsiriwa 
katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira. 

  
Wajibu wa 
Halmasha
uri 

 4.-(1) Halmashauri itakuwa na wajibu wa kutenga 
maeneo maalum kwa ajili ya shughuli za malisho ndani ya 
eneo la Halmashauri. 

  (2) Halmashauri itatenga njia maalum ya kupitisha 
mifugo kwenda na kurudi malishoni au minadani. 

  (3) Halmashauri itafanya sensa ya mifugo na kutoa 
kadi za mifugo na elimu ya ufugaji bora kwa jamii. 

  
Wajibu wa 
mfugaji 

 5. Kila mfugaji atakuwa na wajibu ufuatao: 
(a) kufuga idadi ya mifugo itakayoamriwa na 

Halmashauri husika; 
 (b) kupitisha mifugo yake katika njia zilizopangwa na 

kutengwa na Halmashauri; 
 (c) kuwa na kadi ya mifugo itakayoonyesha idadi na 

aina ya mifugo aliyonayo; 
 (d) kufuga na kulisha mifugo yake katika maeneo ya 

malisho yaliyopangwa na Halmashauri; 
 (e) kupeleka mifugo katika majosho kama 

atakavyoagizwa na Halmashauri; 
 (f) kupeleka mifugo yake katika vituo vya chanjo 

kama itakavyoamriwa na Halmashauri, na atalipia 
chanjo hiyo kama atatakiwa kufanya hivyo; 

 
 

(g) kuchangia gharama za ukarabati wa majosho 
kama sehemu ya mchango wake, pale itakapobidi 
kufanya hivyo, na kwa gharama 
itakayopendekezwa na Halmashauri; 

 (h) kuchangia gharama za uboreshaji wa maeneo ya 
malisho yaliyotengwa na Halmashauri; 

 (i) kuweka alama kwenye mifugo yake na katika 
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viungo vya mifugo vinavyopendekezwa ili 
kutoharibu zao la ngozi; 

 (j) kuhudhuria mafunzo ya ufugaji kama 
atakavyohitajiwa na Halmashauri; 

 (k) kutokata miti kwa lengo la kufukuza mbung’o; na 
 (l) kusajili mifugo katika rejista ya kijiji, kuogesha 

mifugo katika majosho kama ratiba 
itakavyopangwa. 

  
Marufuku 
kwa 
mfugaji  

 6. Itakuwa marufuku kwa mfugaji yeyote: 
(a) kuchunga, kulisha, au kunywesha maji mifugo 

katika maeneo yote ambayo hayakutengwa kwa 
ajili hiyo; 

 (b) kusafirisha mifugo kwa kuiswaga barabarani zaidi 
ya kilometa thelathini; 

 (c) kusafirisha au kuhamisha mifugo kutoka eneo 
moja hadi lingine bila kibali kutoka Halmashauri; 

 (d) kuingiza mifugo katika eneo la Halmashauri bila 
kibali kitakachotolewa na Halmashauri; 

 (e) kuuza au kununua mifugo katika maeneo ambayo 
siyo mnada, masoko au magulio ya mifugo 
yaliyoidhinishwa na Halmashauri; na 

 (f) kupitisha mifugo katika maeneo ambayo 
hayakuidhinishwa na Halmashauri kupitisha 
mifugo. 

  
Kudhibiti 
mifugo 
inayozurur
a ovyo 

 7.-(1) Halmashauri itakamata mfugo wowote 
utakaoonekana unazurura katika eneo la Halmashauri ambalo 
halijaruhusiwa kuchungia mifugo. 
 (2) Mfugo wowote utakaokamatwa mahali 
pasipostahili utalipiwa faini ya Shilingi elfu ishirini kwa kila 
mfugo baada ya kulipia gharama hizo mfugaji atarudishiwa 
mifugo yake. 
 (3) Endapo mwenye mifugo au mfugo hatatokea 
ndani ya siku saba  tangu kukamatwa kwa mifugo hiyo, 
Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa na haki ya kuuza kwa 
mnada mfugo au mifugo hiyo baada ya kupata idhini ya 
Mahakama. 

  (4) Baada ya mauzo, Mkurugenzi atakata fedha za 
faini, gharama za mnada na gharama za ulinzi na fedha 
zitakazobaki atapewa mwenye mifugo.  

  (5) Endapo kutatokea kufa kwa mifugo au mfugo 
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Halmashauri haitawajibika na ulipaji wa gharama zozote 
isipokuwa kama vifo hivyo vitakuwa vimesababishwa na 
uzembe wa Halmashauri. 

  
Ukaguzi wa 
mifugo 

 8.-(1) Maafisa mifugo wa Halmashauri au Afisa 
Mwidhiniwa atakayeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria 
Ndogo hii ataweza kuingia katika maboma au jengo lolote 
wakati wa muda wa kazi kwa madhumuni ya kukagua 
utekelezaji wa Sheria Ndogo hii. 

  (2) Mtu yeyote atakayewazuia Maafisa Mifugo au 
Afisa Mwidhiniwa katika kutekeleza wajibu wao chini ya 
Sheria Ndogo hii anatenda kosa. 

  
Taratibu 
za ufugaji 

 9.-(1) Wafugaji wote watatakiwa kuzingatia masharti 
ya kufuga kama yalivyo katika Sheria Ndogo hii au Sheria 
nyingine yoyote inayohusu utaratibu wa ufuigaji. 

  (2) Kila mfugaji atatakiwa kuchinja mifugo yake 
machinjioni au mahali palipotengwa kwa ajili ya huduma 
hiyo. 

  (3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kununua, kuuza au 
kufanya biashara ya kubadilishana aina yoyote ya mifugo 
katika eneo lolote la Halmashauri isipokuwa kwenye minada 
au magulio yaliyotengwa kwa shughuli hiyo. 

  (4) Itakuwa marufuku kwa mbwa na nguruwe 
kuachiliwa wakizurura, Mbwa watatakiwa kufungiwa 
kuanzia Saa kumi na mbili kamili asubuhi na kuachiwa Saa 
nne kamili usiku. 

 
Taratibu 
za kilimo 

 10.-(1) Mtu atakayetaka kuendesha shughuli za kilimo 
katika Halmashauri atatakiwa kuzingatia taratibu za kilimo 
zilizoainishwa kwenye sheria na kanuni mbalimbali. 

  (2) Itakuwa halali kwa Afisa Kilimo kuingia katika 
shamba lolote wakati wa muda wa kazi kwa madhumuni ya 
kufanya ukaguzi na kuhakikisha utekelezaji wa Sheria Ndogo 
hii. 

  
Makatazo   11. Ni marufuku kwa mtu yeyote- 
 (a) kulima katika miteremko, karibu na vyanzo vya maji, 

kandokando ya mito, mabwawa na maziwa au 
kufanya jambo lolote litakalo haribu hifadhi ya 
mazingira. 

 (b) kutumia ardhi kinyume na matumizi ya kilimo kama 
ilivyopangwa na kuidhinishwa na Halmashauri. 
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 (c) kusafisha shamba kwa ajili ya kilimo kwa njia ya 
kuchoma moto isipokuwa kwa kibali maalum kutoka 
kwa Halmashauri. 

 (d) kutupa mabaki ya vifungashio vya Viuatilifu, 
kusafisha vipulizi au kumwaga mabaki ya viuatilifu 
katika vyanzo vya maji yanayotiririka au mito. 

 (e) kumiliki eneo la chanzo cha maji isipokuwa 
Halmashauri. 

 (f) kutumia mifuko ya plastiki katika eneo lote la 
Halmashauri na matumizi ya vifungashio vya mifuko 
ya plastiki kama vibebeo. 

 (g) kutumia mifuko mbadala isiyokidhi viwango na kuwa 
na alama ya inayooneshwa kuthibitishwa na Shirika la 
Viwango Tanzania. 

 (h) kujenga nyumba kiholela au kujenga jengo lolote 
katika eneo la hifadhi bila kibali cha Halmashauri. 

  
Uchimbaji 
mchanga 
na kokoto 

 12. Mtu hataruhusiwa- 
(a) kuchimba mchanga, kifusi au kuchoma tofali 

katika maeneo yasiyoruhusiwa na Halmashauri 
kama vile katika maeneo ya makazi ya watu, 
maeneo yaliyohifadhiwa, kando kando ya mito 
au ndani ya mto, bwawa au ziwa isipokuwa 
kwa ruhusa maalum ya Halmashauri;  

 (b) kujenga nyumba, jengo lolote au kufanya 
shughuli zozote za kiuchumi katika eneo la 
hifadhi; na 

 (c) kufanya shughuli zinazohusiana na uchimbaji 
bila kuwa na kibali maalum kutoka 
Halmashauri. 

  
Uhifadhi 
wa uoto 
wa asili 

 13. Ni wajibu wa wakazi wa eneo ambalo uoto wa 
asili au mazingira ya eneo husika yameharibiwa, kuhakikisha 
wanalirudisha katika hali yake ya kawaida kwa kupanda miti 
ili kutoendelea kuharibu mazingira na kurejesha uoto katika 
hali yake ya asili. 

  
Wajibu wa 
Halmasha
uri kulinda 
vyanzo 
vya maji 

 14.-(1) Halmashauri itawajibika kuanzisha, 
kusimamia na kulinda vyanzo vya maji. 
 (2) Halmashauri itachukua hatua kali za kisheria dhidi 
ya mtu yeyote atakayeharibu chanzo cha maji au kushindwa 
kushiriki katika shughuli za kuhifadhi vyanzo vya maji bila 
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sababu ya msingi. 
  (3) Halmashauri na jamii husika itakuwa ni wajibu wa 

kupanda miti isiyonyonya maji katika vyanzo vya maji kwa 
kuzingatia maelekezo ya Afisa Misitu.  

  
Kulinda 
eneo la 
hifadhi 

 15. Mtu yeyote hataruhusiwa kulima, kukata miti, 
kuchunga mifugo katika umbali wa mita 60 kutoka vyanzo 
vya maji au kufanya jambo lolote linaloharibu kwa namna 
yoyote chanzo cha maji na hifadhi ya mazingira. 

  
Uchafuzi 
wa vyanzo 
vya maji 

 16. Mtu, kiwanda, taasisi au shirika lolote 
haliruhusiwi- 

(a) kuelekeza mabomba ya maji machafu kwenye 
mito, mabwawa, ziwa, visima, mifereji, 
chemchemi au sehemu yoyote ambayo ni chanzo 
cha maji kwa ajili ya matumizi ya binadamu na 
wanyama au viumbe vingine vilivyo hai; au 

 (b) kuweka kitu chochote chenye sumu ndani ya maji 
ambayo yanatumiwa na binadamu au kiumbe 
chochote hai. 

  
Kuchoma 
au 
kusababish
a moto 

 17.-(1) Mtu hataruhusiwa kuchoma au kusababisha 
moto katika misitu iliyoko eneo la Halmashauri. 

  (2) Kila mwananchi atakuwa na wajibu wa kuzima 
moto ambao utaonekana kuwaka katika eneo la Halmashauri 
yenye kuleta viashiria vya hatari.  

  (3) Kila mkazi wa eneo hilo atawajibika kushiriki 
katika zoezi la kuzima moto huo endapo atatakiwa kufanya 
hivyo, kama atashindwa kushiriki katika kuzima moto bila 
sababu ya msingi atakuwa ametenda kosa. 

  
Ukataji 
miti 

 18.-(1) Mtu hataruhusiwa- 
 (a) kukata miti katika maeneo ya misitu iliyofadhiwa 

kwa ajili ya matumizi ya aina yoyote bila kupata 
kibali kutoka Halmashauri; na 

 (b) kuvuna miti katika msitu ambao umehifadhiwa 
kwa ajili ya viumbe hai maalum ambao ni 
rasilimali kwa Taifa. 

  (2) Afisa Misitu atahakikisha miti inayovunwa 
imekomaa na inafaa kwa ajili ya matumizi. 

  (3) Watu wanaovuna miti kwa ajili ya kuchoma mkaa 
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watatakiwa kuwa na eneo maalum lililoidhinishwa na 
Halmashauri kwa ajili ya kuchoma mkaa. 

  
Wajibu wa 
kupanda 
miti 

 19. Kila mkazi wa Halmashauri atawajibika- 
(a) kupanda na kutunza miti katika eneo lake kama 

atakavyoelekezwa na Halmashauri; 
 (b) kupanda na kutunza miti katika makazi yake; na 
 (c) kupanda na kutunza miti katika shamba au 

mashamba anayomiliki; 
  
Utupaji wa 
taka 
ngumu na 
laini 

 20.-(1) Halmashauri itatenga eneo kwa ajili ya kutupa 
taka ngumu na laini na kusimamia kwa karibu usafi katika 
eneo husika.  

  (2) Mtu atakayetupa ovyo taka ngumu au laini, au 
kujisaidia katika kingo za mabwawa au kwenye vyanzo vya 
maji vilivyoko katika Halmashauri atakuwa anatenda kosa. 

  (3) Taka zote katika eneo la Halmashauri zitatupwa 
katika eneo maalum au jalala kuu lililotengwa au 
litakalotengwa na Halmashauri kwa ajili hiyo na Halmashauri 
itawajibika kusimamia usafi katika eneo lake. 

  (4) Kila Kaya, eneo la biashara, ofisi, Karakana na 
vyombo vya usafiri wa abiria lazima viwe na chombo cha 
kuhifadhia taka ndani ya eneo la mji na katika  maeneo ya 
vijijini lazima yawe na mashimo ya taka nyuma ya nyumba. 

  (5) Kila mtu anawajibu wa kuwa na choo salama, na 
kwa misingi hiyo si ruhusa kwa mtu kujisaidia haja ndogo au 
kubwa, au kumwaga mkojo, kinyesi au matapishi katika 
mtaa, eneo la jamii, uchochoroni, njiani, barabarani, sehemu 
yoyote au katika eneo lolote isipokuwa katika choo na kwa 
kuzingatia usafi wa choo hicho. 

  
Uendeshaj
i wa 
viwanda, 
vituo vya 
mafuta, 
huduma za 
ujenzi 

 21.-(1) Mtu anayeendesha shughuli za karakana, 
mashine ya kusaga, kuranda mbao, kukamua maji ya 
matunda, kuchomelea vyuma au kuendesha shughuli yoyote 
inayozalisha uchafu ambao unaleta athari kwa binadamu na 
viumbe wengine katika maeneo ya makazi ya watu atatakiwa 
kuzingatia taratibu za ujenzi. 

  (2) Endapo mtu atataka kuendesha shughuli za 
viwanda, vituo vya mafuta, vituo vya huduma mbalimbali za 
ujenzi atatakiwa kuzingatia tahadhari ya athari za mazingira. 

  (3) Mtu yeyote akienda kinyume na kanuni ndogo ya 
(1) na (2) atakuwa anatenda kosa. 
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Jukumu la 
kaya 
kuvuna 
maji ya 
mvua 

 22.-(1) Kila kaya itakuwa na jukumu la kuweka 
utaratibu wa kuvuna maji ya mvua wakati wa kipindi cha 
mvua ili kukabiliana na ukame wakati wa kipindi cha 
kiangazi. 

  (2) Kaya hizo zitaandaa mpango wa uvunaji maji 
hayo katika hali ya usafi kwa kuzingatia afya ya mtumiaji na 
jamii kwa ujumla. 

  (3) Kila Taasisi, Shule za Msingi, Sekondari, Zahanati 
na Vituo vya Afya vitakuwa na wajibu wa kuweka miundo 
mbinu ya kuvuna maji ya mvua  kwenye mapaa ya majengo 
yao kwa faida ya kutumia maji kwa jamii. 

  (4) Mmiliki wa ardhi yoyote atakuwa na haki ya 
kujenga miundo mbinu ya uvunaji wa maji ya mvua na 
kuhifadhi maji hayo kwa matumizi ya nyumbani. 

  (5) Hakutakuwa na miundombinu ya kuvuna maji ya 
mvua ambayo itakuwa na uwezo zaidi ya uwezo wa kanuni 
zilizotolewa na mamlaka husika. 

  
Uhifadhi 
wa 
korongo 

 23. Kila mwananchi atakuwa na jukumu la kuhifadhi 
makorongo yote yanayopitisha maji katika msimu wa mvua, 
na kuyalinda kwa kuacha mita 60 kutoka kila upande wa 
kingo ya korongo ili mradi liwe linapeleka maji kwenye 
bwawa kwa matumizi ya binadamu, kilimo na mifugo. 

  
Wajibu wa 
kuweka 
miundomb
inu ya 
kuvuna 
maji 
kwenye 
mchoro 

 24.-(1) Kila mwenye ardhi anayetaka kujenga nyumba 
au jengo la biashara au makazi ni lazima katika michoro yake 
abainishe na kuonyesha miundombinu ya kuvuna maji ya 
mvua. 
 (2) Usanifu, uratibu na usimamizi utazingatia 
miongozo, kanuni na viwango vilivyopendekezwa au 
vilivyoainishwa na Serikali kupitia miongozo mbalimbali. 
 (3) Mchoro ambao hautaonyesha na kubainisha 
miundombinu ya uvunaji wa maji ya mvua utakuwa ni batili 
na hautopitishwa na Halmashauri kwa ajili ya ujenzi hadi 
hapo utakapoonyesha na kubainisha miundombinu ya uvunaji 
wa maji ya mvua. 

  (4) Wakati wowote Halmashauri kupitia Idara ya 
Ujenzi na ikiihusisha Idara ya Maji itafanya ukaguzi 
kuhakikisha kuwa nyumba zote zilizojengwa kwa mujibu wa 
Sheria Ndogo hii, zinajengwa na miundombinu ya uvunaji wa 
maji ya mvua na miundombinu hiyo inatumika baada ya 
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ukamilikaji wake. 
  
Makosa  25. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo: 
 (a) ataingiza mifugo katika eneo la Halmashauri bila 

kibali; 
 (b) atasafirisha mifugo bila kuwa na kibali; 
 (c) atalisha mifugo katika maeneo yasiyoruhusiwa; 
 (d) atafuga mifugo zaidi ya idadi iliyoruhusiwa; 
 (e) atakiuka masharti ya kilimo, kuchimba mchanga, 

mawe kokoto, madini katika maeneo 
yasiyoruhusiwa na Halmashauri; 

 (f) ataharibu vyanzo vya maji au kushindwa kushiriki 
katika shughuli za kuhifadhi vyanzo vya maji; 

 (g) atachoma au kushiriki katika kuanzisha moto au, 
hatashiriki katika shughuli ya kuzima moto bila ya 
sababu ya msingi; 

 (h) atavuna mazao ya misitu katika misitu 
iliyohifadhiwa au isiyohifadhiwa bila kibali; 

 (i) atachoma mkaa na kukata kuni bila kibali; 
 (j) atafyeka nyasi, kung’oa vichaka, na kung’oa visiki 

katika misitu bila kibali; 
 (k) atatupa ovyo taka ngumu au laini katika maeneo 

yoyote yasiyoruhusiwa kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hii au Sheria nyingine yoyote iliyotungwa 
na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

 (l) atajisaidia haja kubwa au ndogo sehemu isiyo 
kuwa chooni au atatupa uchafu wa aina hiyo 
mahali pasipostahili au mahali ambapo siyo 
chooni; 

 (m) atatiririsha maji machafu yanayoweza kuleta 
madhara kwa binadamu na viumbe vingine hai; 

 (n) ataendesha shughuli za kiwanda au viwanda 
vidogo, karakana, kituo cha kuoshea magari, 
mashine za kusaga na kukoboa nafaka mashine za 
kuranda mbao katika makazi ya watu bila 
kuzingatia taratibu za mipango miji; 

 (o) atachafua maji yaliyohifadhiwa kwa matumizi ya 
baadae na kusababisha madhara kwa watu, 
mifugo, mazao, bustani na mazingira ambayo 
yanamwagiliwa na maji hayo au kwa njia yoyote 
ile ambayo italeta uharibifu na uchafuzi kwa 
kutumia maji; 
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 (p) mkuu wa taasisi au kaya zitakazoshindwa kuweka 
utaratibu wa kuvuna maji ya mvua watakuwa 
wamevunja taratibu zilizoainishwa katika Sheria 
Ndogo hii; 

 (q) atamzuia kwa namna yoyote ile mtumishi wa 
Halmashauri kutekeleza majukumu yake kwa 
mujibu wa Sheria Ndogo hii; 

 (r) atauza, atanunua, atasambaza au kutumia mifuko 
ya palastiki; na 

 (s) ataendesha kaya, ofisi, eneo la biashara, karakana 
ambayo haina chombo cha kuhifadhia taka katika 
eneo la mji. 

  
Adhabu  26. Mtu anayekiuka masharti ya Sheria Ndogo hii 

atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi elfu hamsini na 
isiyozidi shilingi laki tatu au kifungo kisichozidi miezi kumi 
na mbili jela au vyote. 

  
Kufifilisha 
kosa 

 27. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha 
kosa kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu 
wa Sheria Ndogo hii kiasi cha shilingi elfu hamsini endapo 
mkosaji atakiri kosa na kuwa tayari kujaza fomu maalum 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hii. 

  
Kufutwa 
kwa Sheria 
Ndogo 
T.S Na.  
121 la 
2012 

 28. Sheria Ndogo za Hifadhi ya Mazingira na Vyanzo 
vya Maji za Halmashauri ya Wilaya ya Muheza zinafutwa. 
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__________ 
 

JEDWALI  
__________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 27) 

 
 

FOMU YA KUKIRI NA KUFILILISHA KOSA 
 

Mimi ……………………………………………………… nakiri KWA HIARI YANGU 
MWENYEWE mbele ya …………………………………………. ambaye ni Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya Wilaya ya Muheza, kwamba mnamo tarehe …… ya mwezi ……. 
Mwaka ……… nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kanuni ya …… ya Sheria Ndogo ya 
Hifadhi ya Mazingira ya Halmashauri ya Wilaya ya Muheza ya Mwaka, 2024.  
 
Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Muheza, niko tayari 
kulipa kiasi cha Ada au Ushuru ninaodaiwa. 
 
NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA 
NIMEYATOA MIMI MWENYEWE KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU 
WANGU 
 
Leo tarehe…………. ya Mwezi…………..… Mwaka ……………. 
 
Jina……………………….……………………….. Saini………………………… 
 
MBELE YANGU: 
Jina:     ……………………………………..…………………… 
Saini………………………….…………………………..……… 
Wadhifa: ………………………………………………………… 
Tarehe………………………… 
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Lakari ya Halmashauri ya Wilaya ya Muheza imebandikwa kwenye Sheria 
Ndogo hizi kwa kufuatia azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri 
uliofanyika mnamo tarehe 29 mwezi 07 Mwaka 2022 na lakari hiyo ilibandikwa  
mbele ya;- 
 

DR JUMAA MOHAMED MHINA, 
Mkurugenzi Mtendaji, 

Halmashauri ya Wilaya Muheza 
 

ERASTO JEROME MHINA 
Mwenyekiti 

Halmashauri ya Wilaya Muheza 
 
 

                                      NAKUBALI, 
/ 
                L.S 

 
 
 

Dodoma,                        MOHAMED OMARY MCHENGERWA, 
     25 Machi, 2024                            Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais -Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa 
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