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TANGAZO LA SERIKALI NA. 38 la tarehe 19/1/2024 
 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA), 
 

SURA YA 287 
___________ 

 
SHERIA NDOGO 

___________ 
 

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 153(1)) 
 

SHERIA NDOGO YA (UDHIBITI NA USIMAMIZI WA MIFUGO) YA HALMASHAURI YA 
WILAYA YA MOSHI YA MWAKA 2024 

 
Jina  1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya 

(Udhibiti na Usimamizi wa Mifugo) ya Halmashauri ya 
Wilaya ya Moshi ya Mwaka 2024. 

  
Matumizi  2. Sheria Ndogo hii itatumika eneo lote la mamlaka ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Moshi. 
  
Tafsiri  3. Katika Sheria Ndogo hii isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo: 
 “Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote aliyeteuliwa 

na Mkurugenzi kwa lengo la kusimamia utekelezaji 
wa Sheria Ndogo hii; 

 “afya” maana yake ni hali timilifu ya kimwili na kiakili ya 
mnyama; 

 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 
Moshi. 

 “kaya” maana yake ni familia ya watu akiwemo baba, mama, 
mtoto au watoto na mtu mwingine yeyote anayeishi na 
familia hiyo, au watu wanaokaa katika nyumba moja 
na kuishi kama familia au mtu yeyote anayeishi peke 
yake katika chumba au nyumba; 
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 “kero au chukizo” maana yake ni kitu chochote ambacho kipo 
katika hali yoyote iwe kinatumika au kimewekwa au 
kimejengwa au ni kichafu kiasi cha kusababisha: 

 (a) hatari kwa viumbe na maisha ya binadamu; 
 (b) harufu mbaya ya kuudhi; 
 (c) kuzaliana kwa wadudu na wanyama hatari kama 

vile inzi, mende, sisimizi, panya, nyoka, nyuki, 
kunguni au viumbe wengine hatari; 

 (d) magonjwa kwa binadamu, kuhifadhi mbu, inzi, 
panya na viumbe wenye madhara; 

 “kibali” maana yake ni idhini ya maandishi inayotolewa na 
Halmashauri kwa ajili ya kufanya shughuli 
iliyokusudiwa chini ya Sheria Ndogo hii; 

 “machinjio” maana yake ni sehemu iliyotengwa na 
Halmashauri kwa ajili ya kuchinjia wanyama na 
kuanika ngozi ikiwa ni pamoja na maeneo ya taasisi ya 
umma au watu binafsi yaliyopo katika eneo la 
Halmashauri; 

 “meneja wa machinjio” maana yake ni Meneja wa Machinjio 
yanayomilikiwa na Halmashauri aliyeteuliwa kwa 
mujibu wa Hati ya Uanzishaji wa Bodi ya Huduma ya 
Machinjio ya Halmashauri; 

 “mfugo” maana yake ni ng’ombe, mbuzi, kondoo, kuku, na 
wanyama wengine wafugwao na binafsi; 

 “mkaguzi wa nyama” maana yake ni mtaalam wa afya ya 
mifugo aliyeajiriwa na Serikali na kusajiliwa au 
kuorodheshwa au kuandikishwa na Baraza la 
Veterinari Tanzania; 

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 
Wilaya ya Moshi au afisa yeyote atakayeteuliwa 
kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi; 

 “mmiliki wa machinjio” maana yake ni mtu yeyote 
anayemiliki machinjio binafsi katika eneo la 
Halmashauri; 

 “ufugaji wa ndani” maana yake ni ufugaji na ulishaji wa 
mifugo ndani ya jengo lililoruhusiwa; 
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 “Wakala” maana yake ni mtu binafsi, kikundi, taasisi, shirika, 
au kampuni iliyoteuliwa kwa ajili ya kusimamia 
utekelezaji wa Sheria Ndogo hii; 

 “wanyama wa mapambo” maana yake ni wanyama rafiki 
wanaofugwa na binadamu kwa aajili ya nakshi ya 
nyumba, ulinzi au kufurahisha nafsi ya mtumiaji; 

 “zizi” maana yake ni jengo au eneo lililozungushiwa uzio 
ambalo linatumika kuhifadhi mifugo iliyokamatwa 
ambalo linatunzwa na kusimamiwa na Halmashauri; 

  
Wajibu 
wa 
Halmasha
uri 

 4. Halmashauri itakuwa na wajibu wa kufanya mambo 
yafuatayo: 

(a) kuandaa mpango wa matumizi bora ya ardhi; 
 (b) kuelekeza idadi ya mifugo ambayo kila mfugaji 

anaruhusiwa kufuga kulingana na ukubwa wa eneo 
lake; 

 (c) kujenga majosho ya mifugo kwa kushirikiana na 
wananchi; 

 (d) kutoa elimu ya ufugaji bora kwa jamii ili kuongeza 
tija; 

 (e) kufanya sensa ya mifugo, kuweka alama na kutoa 
kadi za mifugo; 

 (f) kutoa chanjo kwa kushirikiana na wafugaji ili 
kudhibiti magonjwa ya mifugo yasiyoambukiza na 
yanayoambukiza binadamu; na  

 (g) kudhibiti uzururaji holela wa mifugo na wanyama 
katika Halmashauri kwa mujibu wa Sheria. 

  
Wajibu 
wa 
mfugaji 

 5. Kila mfugaji chini ya Sheria Ndogo hii atahakikisha 
kuwa: 

(a) anaogesha mifugo yake ili kudhibiti magonjwa ya 
wanyama kama atakavyoelekezwa na 
Halmashauri; 

 (b) mifugo yake inawekwa alama maalumu 
zinazotolewa kwa mujibu wa sheria husika; 
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 (c) anahudhuria mafunzo ya ufugaji kama atakavyo 
hitajika na Halmashauri;  

 (d) anafuga idadi ya mifugo katika jengo 
lililoidhinishwa kulingana na maelekezo 
yaliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria 
Ndogo hii; 

 (e) anakuwa na kadi ya mifugo itakayo onesha idadi 
na aina ya mifugo aliyonayo; 

 (f) anaipatia mifugo yake malisho au chakula na maji 
ya kutosha kwa kuzingatia kanuni bora za ufugaji;  

 (g) ana kibali cha kusafirisha mifugo na mazao yake; 
 (h) anafuga kwa kuzingatia mipango ya matumizi bora 

ya ardhi; 
 (i) anapeleka mifugo yake katika vituo vya chanjo 

kama itakavyoamriwa na Halmashauri na atalipia 
chanjo hiyo kama atatakiwa kufanya hivyo kwa 
mujibu wa viwango vitakavyoainishwa na 
mamlaka husika; na 

 (j) anauza mifugo yake katika masoko na minada 
iliyoidhinishwa au eneo lingine kwa taarifa 
maalum. 

  
Kibali cha 
kufuga 
wanyama 

 6.-(1) Mtu yeyote atakayetaka kufuga mifugo 
atalazimika kupata kibali cha kufuga kutoka kwa Halmashauri 
kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo 
hii. 

  (2) Kibali kilichotajwa katika kifungu kidogo cha (1) 
hakitakuwa na gharama na kitakua cha miaka mitatu kuanzia 
tarehe kilipotolewa.  

  (3) Bila kuathiri masharti ya Kifungu Kidogo cha (1) 
na (2) mtu yeyote atakayekiuka taratibu za ufugaji kulingana 
na Sheria Ndogo hii kibali chake kitafutwa na atalazimika 
kuhamisha mifugo yake yote. 

  
Masharti  7. Kila mfugaji hataruhusiwa: 
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kwa 
mfugaji 

(a) kuchunga, kulisha au kunywesha maji mifugo 
katika maeneo ambayo hayakutengwa kwa 
shughuli hiyo; 

 (b) kusafirisha mifugo kwa kuiswaga barabarani; 
 (c) kusafirisha au kuhamisha mifugo kutoka eneo 

moja hadi lingine bila kibali kutoka Halmashauri;  
 (d) kuingiza mifugo katika eneo la Halmashauri bila 

kibali;  
 (e) kuuza au kununua mifugo katika maeneo ambayo 

siyo mnada, masoko au magulio ya mifugo 
yaliyoaidhinishwa bila kibali maalum cha 
Halmashauri; 

 (f) kufuga mifugo zaidi ya idadi iliyoainishwa katika 
Sheria Ndogo hii; na 

 (g) kununua, kuuza au kufanya biashara ya 
kubadilishana aina yoyote ya mfugo au mifugo 
katika eneo la Halmashauri bila kibali maalum 
isipokuwa kwenye minada au magulio 
yaliyotengwa kwa shughuli hiyo na Halmashauri. 

  
Kibali cha 
kusafirish
a mifugo 

 8.-(1) Mtu yeyote ambaye anataka kusafirisha mfugo 
au mifugo na mazao yake kutoka au kuingia katika eneo la 
Halmashauri atatakiwa kuwa na kibali maalumu 
kilichoainishwa katika Jedwali la Tatu la Sheria ndogo hii. 

  (2) Halmashauri itatoa kibali cha kusafirisha mifugo 
kwa kuweka utaratibu ikiwa ni pamoja na: 

 (a) mfugaji kutoa uthibitisho wa kumiliki mfugo au 
mifugo kutoka kwa Afisa Mwidhiniwa; 

 (b) kukagua kibali cha kusafirisha mfugo au mifugo. 
  (3) Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa 

kukamata na kutoza faini na adhabu kwa mfugo au mifugo 
yoyote inayosafirishwa kinyume na Sheria Ndogo hii. 

  
Taratibu 
za ufugaji 

 9. Mfugaji yeyote atatakiwa kuzingatia masharti ya 
kufuga kama yalivyoainishwa katika Sheria Ndogo hii. 
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Kudhibiti 
mifugo 
inayozuru
ra ovyo  

 10.-(1) Halmashauri itakamata mfugo au mifugo 
yoyote itakayoonekana inazurura ovyo katika eneo la 
Halmashauri. 

  (2) Mfugo wowote utakaokamatwa chini ya Kifungu 
Kidogo cha (1) utalipiwa faini ya Shilingi elfu kumi kwa kila 
siku. 

  (3) Endapo mfugo uliokamatwa hautachukuliwa na 
mmiliki ndani ya kipindi cha siku saba (7) tangu kukamatwa, 
Halmashauri itakuwa na haki ya kuuza kwa mnada mfugo huo 
baada ya kupata idhini ya Mahakama, na fedha 
zitakazopatikana zitarejeshwa kwa mmliki wa mfugo huo 
baada ya kutoa faini inayodaiwa, gharama za kuhifadhi 
mfugo, gharama ya Mahakama na gharama ya mnada. 

  (4) Bila kuathiri Kifungu Kidogo cha (3) Halmashauri 
kabla ya kuuza mfugo huo kwa mnada itamjulisha mmliki na 
umma juu ya kusudio hilo. 

  (5) Endapo kutatokea kufa kwa mifugo au mfugo 
kutokana na sababu yoyote ile, Halmashauri haitawajibika na 
ulipaji wa gharama zozote isipokuwa kama vifo hivyo 
vitakuwa vimesababishwa na uzembe wa watumishi wa 
Halmashauri.  

  
Ukaguzi 
wa 
mifugo na 
bidhaa za 
mifugo 

 11.-(1) Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa 
kukataa aina yoyote ya mifugo au bidhaa kuingia au kuuzwa 
ndani ya eneo la Halmashauri, iwapo mifugo hiyo au bidhaa 
hizo zinaweza kuhatarisha afya au usalama wa mifugo 
mingine au watumiaji. 

  (2) Afisa Mwidhiniwa anaweza kuingia katika 
nyumba au jengo lolote kuanzia Saa kumi na mbili kamili 
asubuhi hadi Saa kumi na mbili kamili jioni kwa lengo la 
utekelezaji wa Sheria Ndogo hii. 

  
Taratibu 
za 
biashara 

 12.-(1) Mfanyabiashara kabla ya kuanza biashara ya 
mifugo na mazao ya mifugo atatakiwa kuwa na leseni, 
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ya mifugo 
na mazao 
yake 

utambulisho na vibali kutoka Mamlaka husika vinavyohusu 
kuuza na kununua mifugo na mazao ya mifugo na atatakiwa 
kuwasilisha vibali vyake Halmashauri kwa ajili ya uhakiki. 

  (2) Mfanyabiashara wa Mifugo inayopelekwa au 
kutoka mnadani au machinjioni atatakiwa kuwa na kibali 
maalum kutoka Halmasahauri. 

  (3) Mfanyabiashara atakayesafirisha mifugo kutoka 
nje ya Halmashauri atatakiwa kuwa na kibali kutoka 
Halmashauiri ambayo mifugo hiyo inatoka. 

  (4) Bila kuathiri masharti yaliyowekwa katika Kifungu 
Kidogo cha (2) na (3), mfanyabiashara wa mifugo atatakiwa 
kusafirisha mifugo katika vyombo vya usafiri 
vinavyokubalika kwa mujibu wa Sheria. 

  (5) Mifugo yote itauzwa au kununuliwa katika minada 
na masoko yanayotambulika kwa mujibu wa Sheria. 

  (6) Mifugo itakayokamatwa ikisafirishwa bila kibali 
au kuuzwa eneo ambalo halijaidhinishwa kwa ajili ya 
shughuli hiyo, mhusika atalazimika kulipa faini ya Shilingi 
elfu kumi kwa kila mfugo.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                       

  (7) Minada yote ya mifugo au magulio ya mifugo 
itafanyika kwa kibali maalumu cha Halmashauri na kwenye 
maeneo yaliyoruhusiwa. 

  
Wajibu 
wa 
mfanyabi
ashara wa 
bucha na 
maduka 
ya nyama 

 13. Kila mfanyabiashara wa bucha au duka la nyama 
atahakikisha kuwa- 

(a) ana leseni na vibali vya kufanya biashara hiyo;  

 (b) kuna kabati la vioo la kuzuia inzi na wadudu 
wengine wataambao; 

 (c) kuna pipa la kuhifadhia taka ngumu na laini; 
 (d) kuna jokofu la kuhifadhia nyama; 
 (e) jengo lake la biashara lina mwanga wa kutosha, 

umeme, maji safi na salama, visu, meza, mzani wa 
kawaida au mzani wa kielektroniki, na misumeno 
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maalumu ya kukatia nyama; 
 (f) nyama imekaguliwa na mkaguzi aliyeidhinishwa 

na kugongwa muhuri na inauzwa ndani ya jengo; 
 (g) muuzaji anavaa sare nyeupe muda wote ambazo ni 

mabuti, koti na kofia; 
 (h) muuzaji anapima afya yake kila baada ya miezi 

sita (6) na kuhakikisha anakuwa na cheti cha 
upimaji; 

 (i) mmiliki wa bucha au muuzaji wa nyama anatoa 
ushirikiano wa kutosha kwa wakaguzi mara 
atakapotakiwa kufanya hivyo wakati wowote wa 
ukaguzi; na 

 (j) biashara ya nyama inafanyika katika bucha na 
maduka maalumu na sio vinginevyo. 

  
Usafirisha
ji wa 
nyama 

 14.-(1) Mfanyabiashara wa nyama atatakiwa 
kusafirisha nyama kutoka machinjioni kwa kutumia gari 
maalumu na endapo atatumia usafiri wa pikipiki au baiskeli 
atatakiwa kubeba nyama kwa kutumia chombo maalumu 
kilichoidhinishwa na Halmashauri. 

  (2) Kila mmiliki wa gari la kubeba nyama 
atahakikisha kuwa gari lake: 

 (a) limesajiliwa na kupewa cheti maalumu cha 
ukaguzi na Halmashauri; 

 (b) linakaguliwa kila baada ya miezi mitatu; 
 (c) lina sanduku la aluminium lenye mfuniko na 

limepakwa rangi nyeupe, mstari mwekundu na 
namba; 

 (d) halibebi kitu kingine kinachoweza kuleta madhara 
au athari kwa afya ya mlaji; na 

 (e) atalipia gharama za usafirishaji kama 
zilivyowekwa na Halmashauri. 

  
Kuingiza 
wanyama 
katika 
machinjio 

 15.-(1) Meneja wa machinjio au mmiliki wa machinjio 
atakuwa na wajibu wa kuhakikisha kuwa umiliki wa mnyama 
anayekusudiwa kuchinjwa unathibitishwa kabla ya kuingizwa 
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katika eneo la machinjio. 
  (2) Bila kuathiri kifungu kidogo cha (1), Meneja wa 

machinjio au Mmiliki wa Machinjio atawajibika kukagua 
kibali cha usafirishaji wa mnyama na nyaraka nyingine 
zinazothibitisha umiliki. 

  (3) Meneja wa machinjio au mmiliki wa machinjio 
atatunza rejista ya wanyama waliopokelewa machinjioni 
ambayo itaainisha aina ya mnyama, jinsi, umri na taarifa za 
mmiliki 

  
Taratibu 
za kuingia 
machinjio
ni 

 16. Mtu yeyote anaetaka kuingia katika eneo la 
uzalishaji wa nyama anatakiwa kuomba kibali kwa maandishi 
ndani ya saa sabini na mbili kabla ya siku ya kutembelea na 
Meneja wa machinjio au mmiliki wa machinjio anaweza 
kumruhusu mtu huyo na kumtaka kuvaa mavazi maalum 
yanayopatikana katika eneo la machinjio. 

  
Ukaguzi 
wa 
wanyama 

 17.-(1) Mnyama yoyote anayekusudiwa kuchinjwa 
katika machinjio atafanyiwa ukaguzi wa awali na Mkaguzi wa 
nyama kabla ya kuchinjwa. 

  (2) Mnyama ambaye baada ya ukaguzi atagundulika 
kuwa na magonjwa hatarishi kwa afya ya binadamu 
atahifadhiwa katika eneo maalum la kuhifadhi wanyama 
wenye magonjwa kwa ajili ya matibabu. 

  (3) Kabla ya mnyama kutengwa, taratibu 
zilizoainishwa katika Sheria ya Magonjwa ya Wanyama 
zitafuatwa. 

  (4) Endapo mnyama aliyetengwa kwa mujibu wa 
kifungu kidogo cha (2) ataendelea kuwa na maradhi 
yaliyosababisha atengwe, Afisa Mwidhiniwa atamtaka 
mmiliki wa mnyama huyo kumtoa nje ya eneo la machinjio 
kwa matibabu zaidi. 

  (5) Endapo mmiliki atashindwa kumwondoa mnyama 
aliyetengwa ndani ya muda wa saa kumi na mbili tangu amri 
ya kuondolewa kwa mnyama itolewe Afisa Mwidhiniwa 
anaweza kuamuru mnyama huyo kuteketezwa kwa gharama 
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ya mmiliki. 
  (6) Afisa Mwidhiniwa atakuwa na wajibu wa 

kuchukua kumbukumbu za mnyama aliyebainika kuwa na 
maradhi na za mmiliki na kumweka alama maalum 
itakayomtambulisha mnyama huyo. 

  
Udhibiti 
wa 
uchinjaji 
machinjio
ni 

 18.-(1) Watu wote wanaohusika na shughuli za 
machinjio, watatakiwa kupima afya kila baada ya miezi sita. 

  (2) Watu wanaohusika na machinjio wanatakiwa kuwa 
wasafi, na kuvaa mavazi maalumu kwa ajili ya kazi hiyo. 

  (3) Hairuhusiwi kukaa au kufanya mkusanyiko wa 
aina yoyote katika eneo la machinjio isipokuwa kwa kibali 
maalumu kitakachotolewa na Halmashauri. 

  (4) Uendeshaji wa machinjio utafuata Sheria na 
Taratibu za Afya.  

  (5) Hairuhusiwi kufanya biashara ya aina yoyote 
katika eneo la machinjio. 

  (6) Hairuhusiwi kuweka bucha au duka la nyama au 
biashara yoyote ya nyama ndani ya mita mia mbili kutoka 
eneo la machinjio. 

  (7) Mfanyabiashara ya nyama anapaswa kuwa na 
utambulisho kutoka Bodi ya Nyama na leseni halali ya 
biashara. 

  (8) Kila mfugaji atatakiwa kupeleka mfugo au mifugo 
yake machinjioni au mahali huduma hiyo inapopatikana na 
itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuchinja mfugo au 
mifugo mahali pengine popote ambapo sio machinjio 
isipokuwa kwa kutoa taarifa kwa Afisa Mwidhiniwa na 
atalazimika kulipia gharama za machinjio kwa kuzingatia 
viwango vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hii. 

  (9) Nyama yoyote haitaruhusiwa kutumika kwa 
matumizi ya binadamu bila kufanyiwa ukaguzi wa mwisho na 
kuwa na muhuri maalumu wa ukaguzi nyama. 

  (10) Mtu yeyote hatoruhusiwa kuingiza mifugo katika 
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machinjio kwa ajili ya kuchinja baada ya Saa kumi na moja 
kamili jioni isipokuwa kwa kibali maalumu cha Halmashauri. 

  (11) Mtu yeyote hatoruhusiwa kutoa nje ya eneo la 
machinjio mnyama aliye hai au aliyekufa au nyama bila ya 
idhini ya maandishi ya Meneja wa machinjio au mmiliki wa 
machinjio. 

  (12) Mifugo yote haitaruhusiwa kuchinjwa bila 
kufanyiwa ukaguzi wa awali. 

  (13) Hairuhusiwi kutoa lugha za kashfa, kuudhi, 
kudhalilisha au matusi kwa mtaalamu au mtu yeyote katika 
eneo la machinjio. 

  
Maradhi 
ya 
binadamu 

 19.-(1) Mtu yeyote anaejua kuwa anauguwa ugonjwa 
unaoambukiza kwa kugusana au kwa njia ya hewa au 
anamajeraha au michubuko hataruhusiwa kuingia katika eneo 
ya machinjio au eneo la uzalishaji wa nyama mpaka apate 
kibali cha daktari. 

  (2) Meneja wa machinjio au mmiliki wa machinjio 
hatamruhusu mfanyakazi wa machinjio ambaye ameugua 
ugonjwa unaoambukiza kwa kugusana au hewa kuingia katika 
machinjio mpaka apate kibali cha daktari. 

  
Ukaguzi 
wa nyama 

 20.-(1) Mkaguzi wa nyama atakuwa na wajibu wa 
kukagua nyama katika eneo la machinjio baada ya mnyama 
kuchinjwa kwa madhumuni ya kubaini iwapo nyama inafaa 
kwa matumizi ya binadamu. 

  (2) Ada ya ushuru wa ukaguzi wa nyama utatozwa 
kwa mujibu wa Jedwali la Nne la Sheria Ndogo hii. 

  (3) Endapo itabainika kuwa nyama iliyokaguliwa: 
 (a) inafaa kwa matumizi ya binadamu, mkaguzi wa 

nyama atagonga nyama hiyo muhuri unaothibitisha 
kuwa nyama iliyokaguliwa ni salama kwa 
matumizi ya binadamu; au 

 (b) haifai kwa matumizi ya binadamu, nyama hiyo 
itateketezwa kwa kuichoma moto au kwa njia 
nyingine itakayoonekana inafaa na Afisa 
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Mwidhiniwa atachukua kumbukumbu za nyama 
hiyo na za mmiliki wake. 

  (4) Endapo matokeo ya vipimo vya awali yatakuwa na 
mashaka kuhusu usalama wa nyama kwa matumizi ya 
binadamu, mkaguzi wa nyama atahakikisha kuwa nyama 
husika inahifadhiwa kwa muda usiozidi saa ishirini na nne ili 
kuruhusu vipimo zaidi vya kimaabara kufanyika. 

  (5) Meneja wa machinjio au mmiliki wa machinjio 
atatunza rejista ya nyama zilizokaguliwa ambayo itaonesha 
aina ya nyama, jinsi, umri, uzito na taarifa za mmiliki na 
kama nyama inafaa au haifai kwa matumizi ya binadamu. 

  
Rejista ya 
wanyama, 
nyama na 
wafanyabi
ashara wa 
wanyama 

 21. Meneja wa machinjio au mmiliki wa machinjio 
atakuwa na wajibu wa kutunza rejista ya wanyama. nyama na 
wafanyabiashara wa wanyama ambayo inaonesha aina ya 
mnyama au nyama, jinsi, umri, uzito, jina na anwani ya 
mmiliki wa wanyama. 

  
Udhibiti 
wa 
ufugaji 
wa mbwa 

 22.-(1) Mtu yeyote hatakayeruhusiwa kufuga mbwa 
katika eneo la Halmashauri bila kibali cha ufugaji kutoka 
Halmashauri. 

  (2) Kibali cha ufugaji kitalipiwa kiasi cha Shilingi elfu 
kumi na kitadumu kwa mwaka mmoja. 

  (3) Mfugaji atawajibika kumpatia chanjo mnyama 
wake na kulipa ada ya chanjo kama atakavyoelekezwa na 
Halmashauri. 

  (4) Mfugaji atalazimika kuonesha cheti cha chanjo ya 
mbwa kabla ya kupata au kuhuisha kibali kilichoisha muda 
wake. 

  (5) Mfugaji atawajibika kumfungia mbwa wake 
wakati wote wa mchana na atamfungulia kuanzia Saa nne 
kamili usiku na kumfungia saa kumi na moja alfajiri. 

  (6) Mfugaji atawajibika kuogesha mbwa kila baada ya 
siku saba ili kudhibiti magonjwa na wadudu wasumbufu kwa 
gharama zake na kama atakavyoelekezwa na Halmashauri. 

  (7) Mfugaji atalazimika kumfunga mbwa kwa 
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mnyororo maalumu wakati wa kutembea nae kutoka sehemu 
moja kwenda sehemu nyingine kwa mujibu wa Sheria. 

  (8) Iwapo mfugaji atalazimika kusafirisha mbwa 
atalazimika kuwa na kasha maalumu ambalo ataelekezwa na 
Afisa wa Mwidhiniwa la kusafirishia mbwa kabla ya kupewa 
kibali. 

  
Mbwa 
anaezurur
a 

 23. Mbwa atakayepatikana anazurura atakamatwa na 
kuhifadhiwa katika kizuizi kwa muda usiozidi siku mbili na 
baada ya hapo Halmashauri inaweza kumtaifisha au kufanya 
maamuzi mengine ya kisheria kwa kadri itakavyoona inafaa. 

  
Kibali cha 
kutoa 
huduma 
za mifugo 

 24. Mtu yeyote ambaye anataka kutoa huduma za 
mifugo kwa kuanzisha duka la kuuza vyakula vya mifugo, 
ghala la kuhifadhia vyakula vya mifugo, kiwanda cha 
kutengeneza vyakula vya mifugo, vituo vya huduma za 
mifugo au zahanati na vituo vya kutotolesha vifaranga katika 
eneo la Halmashauri atalazimika kuwa na kibali maalumu 
kitakachoruhusu kutoa huduma hiyo kama ilivyoainishwa 
katika Sheria Ndogo hii. 

  
Ushuru 
wa 
minada 

 25.-(1) Halmashauri itatoza ushuru wa minada kwa 
viwango vilivyoainishwa kwenye Jedwali la Tano la Sheria 
Ndogo hizi. 

  (2) Mifugo yote itauzwa kwa njia ya mnada na ushuru 
kwa kila mfugo utakaouzwa utalipwa kwa Halmashauri au 
Wakala wake mara baada ya mauzo au kabla ya mauzo 
kufanyika. 

  
Makosa  26. Mfugaji yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo: 
 (a) atashindwa au kukataa kuogesha au kuchanja 

mfugo au mifugo yake ili kuzuia magonjwa; 
 (b) atalisha mfugo au mifugo kwenye maeneo 

yasiyoruhusiwa; 
 (c) kuanzisha duka la kuuza vyakula vya mifugo, 

ghala la kuhifadhia mifugo, kiwanda cha 
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kutengeneza vyakula vya mifugo, vituo vya 
huduma za mifugo au zahanati na vituo vya 
kutotolesha vifaranga bila kuwa na kibali kutoka 
Halmashauri; 

 (d) hatokuwa na kibali cha ufugaji; 
 (e) atashindwa au atazembea kutoa taarifa juu ya 

uwepo wa au dalili za ugonjwa au kifo cha ghafla 
cha mfugo au mifugo katika banda lake; 

 (f) kushindwa kuwasilisha taarifa ya mwezi ya uuzaji 
wa vyakula vya mifugo, utengenezaji wa vyakula 
vya mifugo au ghala, vituo vya huduma za mifugo 
au zahanati na vituo vya kutotolesha vifaranga kwa 
Afisa Mwidhiniwa; 

 (g) kuuza na kufuga mfugo au mifugo pembezoni 
mwa barabara au sehemu ambayo haijaruhusiwa; 

 (h) kusababisha kero ya harufu mbaya na kelele ya 
mfugo au mifugo yake kwa jamii; 

 (i) ataruhusu mfugo au mifugo yake kuzurura hovyo; 
 (j) kuweka vyakula vya mifugo wazi; 
 (k) atashindwa kutoa ushirikiano wa uwekaji wa 

alama kwa mfugo au mifugo yake; 
 (l) mtu yeyote ambaye hana utaalamu wa vyakula vya 

mifugo kujihusisha na utengenezaji wa vyakula 
vya mifugo; 

 (m) ataingia katika eneo la machinjio akiwa amelewa; 
 (n) atatumia au kuingiza kilevi chochote 

kisichoruhusiwa katika eneo la machinjio; 
 (o) atatumia lugha inayoudhi ndani ya machinjio au 

kufanya udhalilishaji wa aina yoyote; 
 (p) kubandika au kubandua tangazo bila idhini ya 

Meneja wa Machinjio au Mmiliki wa Machinjio;  
 (q) mtu yeyote atakayehatarisha amani au kushiriki 

kwa namna yeyote kuhatarisha amani eneo la 
machinjio; 

 (r) mtu yeyote atakayefanya au kushiriki kufanya 
uchafuzi wa mazingira; 
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___________ 

 
JEDWALI LA KWANZA 

__________ 

(Limetungwa chini ya kifungu cha 5(d)) 

IDADI YA MIFUGO ILIYORUHUSIWA KUFUGWA 

Namba Aina ya Mfugo Idadi Maelezo 
1. Ng’ombe - Mfugaji atapewa kibali cha kufuga kulingana na 

ukubwa wa eneo alilonalo bila kusababisha kero 
ya harufu na kelele kwa jamii 

 (s) atakayefanya shughuli za kisiasa ikiwa ni pamoja 
na kupandisha bendera ya Chama cha Siasa; 

 (t) kumzuia Afisa Mwidhiniwa kutekeleza majukumu 
yake; 

 (u) Kuuza mifugo kwenye eneo ambalo haliruhusiwi; 
na 

 (v) Kuingiza mifugo kutoka nje ya Halmashauri bila 
ya kibali 

  
Adhabu   27. Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya Sheria 

Ndogo hii atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 
atatozwa faini isiyozidi shilingi laki tatu au kifungo 
kisichozidi miezi kumi na mbili au vyote kwa pamoja. 

  
Kufililish
a kosa 

 28. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufililisha kosa 
kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa 
Sheria Ndogo hii kiasi cha Shilingi elfu hamsini endapo 
mkosaji atakiri kosa na kuwa tayari kujaza fomu maalum 
iliyoainishwa katika Jedwali la Sita la Sheria Ndogo hii. 

  
Kufutwa  
TS. Na 
  235 la 
mwaka 
2008 

 29. Sheria Ndogo za (Minada ya Mifugo) za 
Halmashauri ya Wilaya ya Moshi za mwaka, 2008 zimefutwa 
na Sheria Ndogo hii. 
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2. Mbuzi au 
Kondoo 

- Mfugaji atapewa kibali cha kufuga kulingana na 
ukubwa wa eneo alilonalo bila kusababisha kero 
ya harufu na kelele kwa jamii 

3. Nguruwe 4 Nguruwe Watoto wakiachishwa kunyonya 
wauzwe au kuondolewa 

4. Mbwa - Mfugaji atapewa kibali cha kufuga kulingana na 
ukubwa wa eneo alilonalo bila kusababisha kero 
ya harufu na kelele kwa jamii 

5. Wanyama wa 
jamii ya ndege  

- Mfugaji atapewa kibali cha kufuga kulingana na 
ukubwa wa eneo alilonalo bila kusababisha kero 
ya harufu na kelele kwa jamii 

. 
__________ 

 
JEDWALI LA PILI 

__________ 
 

(Limetungwa chini ya kifungu cha 6 (1)) 
 

KIBALI CHA KUFUGA MIFUGO 
 

Jina la Mfugaji:……………………………………………………….. 
Anuani:…………………………………………………………...........  
Kata:…………………………………… Mtaa …………………......... 
Namba Nyumba:………………………. Namba Kitalu:……………... 
Ameruhusiwa kufuga Mifugo ifuatayo katika eneo la …………........... 
 

Namba Aina ya Mfugo Koo Idadi ya Mifugo Jumla 
Jike Dume  

1 Ng’ombe     
2 Mbuzi     
3 Kondoo     
4 Nguruwe     
5 Ngamia     
6 Punda     
7 Paka     
8 Farasi     
9 Sungura     
10 Mbwa     
11 Kuku au Bata     
12 Wanyama wengine      
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Kibali hiki kimetolewa kwa Ndugu:………………………………………kwa muda wa miezi 
kumi na mbili (12) kwa Mfugo au mifugo kuanzia tarehe……………..hadi tarehe 
……………….. 
 
Kimetolewa na: 
Jina la Afisa Mwidhiniwa …………………………………..Saini……… 
Wadhifa: ……………………………………………………………….... 
Tarehe: …………………........................................................................... 
Muhuri: …………………………………………...................................... 

 
____________ 

 
JEDWALI LA TATU 

_____________ 
 

(Limetungwa chini ya kifungu cha 8 (1)) 
 

KIBALI CHA KUSAFIRISHA MIFUGO 
Jina:……………………………………………. 

Anuani:………………………………………… 

Ameruhusiwa kusafirisha Mifugo ifuatayo kutoka ………………kupitia njia 
za……………………..hadi…………..….. 

Namba Aina ya Mfugo Idadi ya Mifugo 
1. Ng’ombe  
2. Mbuzi  
3. Kondoo  
4. Nguruwe  
5. Ngamia  
6. Punda  
7. Paka  
8. Farasi  
9. Sungura  
10. Mbwa  
11. Kuku au Bata  
12. Mifugo wengine   

 
Kibali hiki kitakuwa cha muda wa siku….. kuanzia tarehe…....hadi tarehe………. 
Kimetolewa na : 
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Jina la Afisa Mwidhiniwa:………………………………………. 
Saini:…………………………………………………………….. 
Wadhifa:…………………………………………………………. 
Tarehe:………………………………………………………….... 
Muhuri:……………………………………… 
 

 
________ 

 
JEDWALI LA NNE 

_______ 
 

Limetungwa chini ya kifungu cha 20(2) 
k 

SEHEMU “A” 
ADA NA USHURU WA UKAGUZI WA NYAMA 

Namba.  Aina ya Mnyama   Ada na Ushuru katika 
Karo (Slub) za Bucha na 

Nyumbani  (Shilingi) 

Ada na Ushuru katika 
Machinjio ya (Shilingi) 

1 Ng’ombe. 2,500/=  2,500/= 
2 Mbuzi.  2,000/=  2,000/= 
3 Kondoo. 2,000/= 2,000/= 
4 Ngamia.  2,500/= 2,500/= 
5 Ngurue. 2,000/= 2,000/= 

 
SEHEMU “B” 

PANGO LA MACHINJIO YA HALMASHAURI 
Namba. Aina ya Mnyama Kiwango cha Ushuru (Shilingi) 

1 Ng’ombe. 5,000/= 
2 Mbuzi.  2,000/= 
3 Kondoo. 2,000/= 
4 Ngamia.  5,000/= 
5 Ngurue. 1,000/= 
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_______ 
 

JEDWALI LA TANO 
_______ 

 
(Limetungwa chini ya kifungu cha 25(1)) 

_______ 
VIWANGO VYA USHURU WA MNADA 

A.  VIWANGO VYA USHURU MNADA WA AWALI (PRIMARY MARKETS) 
 

Namba Aina ya 
Mifugo 

Kiwango cha 
Ushuru wa 

Halmashauri 
(Shilingi) 

Kiwango cha Ushuru wa 
Wizara ya Mifugo (Shilingi) 

1. Ng’ombe 4,000/= 2,500/= 
2. Ngamia 4,000/= 2,500/= 
3. Farasi 4,000/= 2,500/= 

4. Punda 4,000/= 2,500/= 
5. Mbuzi 1,000/= 1,500/= 
6. Kondoo 1,000/= 1,500/= 
7. Nguruwe 1,000/= 1,500/= 

 
B. VIWANGO VYA USHURU MNADA WA UPILI (SECONDARY MARKETS) 

 
Namba Aina ya 

Mifugo 
Kiwango cha 
Ushuru wa 

Halmashauri 
(Shilingi) 

Kiwango cha Ushuru wa 
Wizara ya Mifugo (Shilingi) 

1. Ng’ombe 1,000/= 2,500/= 
2. Ngamia 1,000/= 2,500/= 
3. Farasi 1,000/= 2,500/= 

4. Punda 1,000/= 2,500/= 
5. Mbuzi 500/= 1,500/= 
6. Kondoo 500/= 1,500/= 
7. Nguruwe 500/= 1,500/= 

 
C: USHURU WA KUSAFIRISHA MIFUGO NJE YA WILAYA 

 
Namba Aina ya mfugo Kiwango cha malipo (Shilingi) 
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1. Ng’ombe 4,000/= kwa kila mmoja 

2. Mbuzi au Kondoo 1,500/= kwa kila mmoja 

3. Nguruwe 1,500/= kwa kila mmoja 

4 Kuku au kanga au bata 2,000/= kuanzia 10 hadi 50 na kuanzia 51 
na kuendelea 5,000/= 

5. Mifugo mingine 2,000/= kwa kila mmoja 

6. Ushuru wa kupakia Ng’ombe 
kwenye pakilio 

500/= kwa kila moja 

7. Ada ya kuogesha mifugo 
kwenye josho 

150/= kwa kila mmoja 

 
D: USHURU WA KUSAFIRISHA MAZAO YA MIFUGO     

 
Namba Aina ya mfugo Kiwango cha malipo (Shilingi) 
1. Ngozi ya Ng’ombe  100/= kwa kila ngozi 

2. Ngozi ya Mbuzi au Kondoo 50/= kwa kila ngozi  

3. Mayai  500/= kwa trei 

4 Samli  300/= kwa kilo 
5 Maziwa 50/= kwa lita moja 

6. Pembe 300/= kwa kilo 

7. Mifupa 
300/= kwa kilo 

 
E: USHURU WA MALISHO YA MIFUGO KWA MAENEO YALIYOTENGWA NA 

HALMASHAURI KAMA VITALU VYA MALISHO 
 

Namba Aina ya mfugo Kiwango cha malipo (Shilingi) 
1. Ng’ombe 2,500/= kila mmoja kwa mwaka. 

2. Punda 2,500/= kwa kila mmoja kwa mwaka 

3. Mbuzi 1,500/= kwa kila mmoja kwa mwaka 

4. Kondoo 1,500/= kwa kila mmoja kwa mwaka 
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5. Mifugo mingine. 2,000/= kwa kila mmoja kwa mwaka. 

F: SIKU NA MUDA WA KUFUNGA NA KUFUNGUA MNADA 
 

Namba Jina la Mnada Siku ya Mnada Muda wa 
Kufunguliwa 

Muda wa 
Kufunga 

1. NJIAPANDA JUMANNE Saa 2:00 
asubuhi 

12:00 Jioni 

2. MIKOCHENI ALHAMISI Saa 2:00 
asubuhi 

12:00 Jioni 

 
________ 

 
JEDWALI LA SITA 

_______ 
 

(Limetungwa chini ya kifungu cha 28) 
_______ 

 

FOMU YA KUKIRI NA KUFILILISHA KOSA 

 
Mimi ……………………………………………………… nakiri KWA HIARI YANGU 
MWENYEWE mbele ya …………………………………………. ambaye ni Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Moshi, kwamba mnamo tarehe …… ya Mwezi ………. Mwaka 
……….…… nilitenda kosa la kukiuka masharti ya Kifungu cha …… cha Sheria Ndogo ya 
(Udhibiti na Usimamizi wa Mifugo) ya Halmashauri ya  Wilaya ya Moshi ya Mwaka 2023.  

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Moshi , niko tayari 
kulipa kiasi cha faini ninayodaiwa. 
NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA 
MIMI MWENYEWE KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 
Leo tarehe…………. ya Mwezi…………..… Mwaka ……………. 
Jina……………………………….. Saini……………………… 
MBELE YANGU: 
Jina:……………………………………..……………………..... 
Saini………………………….…………………………..……… 
Wadhifa:………………………………………………………… 
Tarehe…………………………………………………………… 
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Lakiri ya Halmashauri ya Moshi imegongwa kwenye sheria Ndogo hii kufutia 
azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani la Halmashauri 
ya Wilaya ya Moshi uliofanyika Tarehe 09 Mwezi Februari Mwaka 2021 na 
Kushudiwa na Lakiri hiyo ikigongwa mbele ya :- 

SHADRACK M. MGAHAGAMA 
Mkurugenzi Mtendaji 

Halmashauri ya Wilaya ya Moshi 
 

MORRIS J. MAKOI 
Mwenyekiti 

Halmashauri ya Wilaya ya Moshi 
 
 

                             NAKUBALI, 
 
 

 
Dodoma,                                                MOHAMED OMARI MCHENGERWA (MB) 
   5 Decemba, 2023                                           Waziri wa Nchi – Ofisi ya Rais, 

  (Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa) 
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