
Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya ya Rombo 
Tangazo la Serikali Na.32 (Linaendelea.) 

 
 

1 

TANGAZO LA SERIKALI Na. 32 la tarehe 12/1/2024 
 

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA, 
(SURA YA 290) 

_______ 
 

SHERIA NDOGO 
________ 

 
(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16 (1)) 

 
SHERIA NDOGO YA USHURU WA HUDUMA YA HALMASHAURI YA WILAYA YA 

ROMBO YA MWAKA 2023 
 

Jina   1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama 
Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya 
Halmashauri ya Wilaya ya Rombo ya Mwaka 
2023. 

    
Matumizi  2. Sheria Ndogohii itatumika katika eneo 

lote la Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya 
Rombo. 

    
Tafsiri 
 

 3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa 
kama muktadha utahitaji vinginevyo: 

 “Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni afisa 
yeyote aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa 
lengo la kusimamia utekelezaji wa 
Sheria Ndogo hii; 

 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya 
Wilaya ya Rombo; 

 “kipindi maalum cha hesabu” maana yake ni 
muda ambao mfanyabiashara anatakiwa 
kuwasilisha hesabu za biashara kwa 
Halmashauri; 

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi 
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Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Rombo au afisa yeyote aliyeteuliwa 
kutekeleza kazi za Mkurugenzi chini ya 
Sheria Ndogo hii; 

 “mlipa ushuru wa huduma” maana yake ni 
taasisi, kampuni, tawi la kampuni au 
mfanyabiashara mwenye leseni 
anayefanya shughuli zake katika eneo la 
Halmashauri; 

 “ushuru wa huduma” maana yake ni ushuru 
unaotozwa na kukusanywa na 
Halmashauri kutoka kwa kampuni, tawi 
la kampuni au mfanyabiashara yeyote 
mwenye leseni ya biashara ambaye 
mauzo yake kwa mwaka ni zaidi ya 
shilingi milioni nne kutokana na huduma 
anazopata na kutumia miundombinu ya 
umma inayomuwezesha kufanya 
biashara katika eneo la Halmashauri; 

 “Wakala” maana yake ni mtu binafsi au kikundi 
cha watu, kampuni au shirika ambalo 
limeteuliwa na Halmashauri kufanya 
kazi yoyote chini ya Sheria Ndogo hii 
kwa niaba ya Halmashauri.. 

  
Ushuru wa 
huduma 

 4.-(1) Halmashauri itakusanya na kutoza 
ushuru wa huduma kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hii kutoka kwa kila kampuni, tawi la 
kampuni, taasisi ya biashara, mfanyabiashara 
yeyote mwenye leseni ya biashara na mtoa 
huduma yeyote yule kwa kiwango kisichozidi 
asilimia sifuri nukta tatu (0.3%) kutokana na 
uzalishaji wa bidhaa, kazi na huduma 
zinazofanyika au kutolewa ndani ya eneo la 
Halmashauri ukiondoa kodi ya ongezeko la 
thamani na ushuru wa bidhaa. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya aya ndogo 
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ya (1), Halmashauri itatoza na kukusanya 
Ushuru wa Huduma kwa kiwango 
kilichoainishwa katika Jedwali la Kwanza la 
Sheria Ndogo hii kutoka kwa wafanyabiashara 
wenye leseni za biashara ambao wameshindwa 
kutunza kumbukumbu za kibiashara. 

  
Wajibu wa mlipa 
ushuru 

 5.-(1) Kila mlipa ushuru wa huduma 
atakuwa na wajibu wa- 

(a) kulipa ushuru wa huduma kwa kiwango 
kilichoainishwa katika Sheria Ndogo hii; 

 (b) kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo ya 
kila mwezi endapo anawasilisha taarifa 
za hesabu za mauzo kwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania. 

 (c) kuwasilisha hesabu sahihi na za kweli; 
 (d) kuwasilisha nyaraka, maelezo au taarifa 

inayotakiwa kuwasilishwa kwa 
Halmashauri katika muda uliowekwa; 

 (e) kutunza kumbukumbu, vitabu au hesabu; 
na 

 (f) kuonyesha kumbukumbu yoyote au 
nyaraka kwa ajili ya uchunguzi. 

  (2) Kila mlipa ushuru wa huduma 
atatakiwa kulipa ushuru wa huduma si zaidi ya 
siku kumi na nne tangu tarehe ya kuwasilisha 
taarifa za mauzo ya kila mwezi. 

  (3) Bila kuathiri masharti ya aya ndogo 
ya (2), Halmashauri inaweza kukubaliana na 
mlipa ushuru wa huduma utaratibu wa kulipa 
ushuru huo. 

  (4) Kila mlipa ushuru atatakiwa 
kuwasilisha kwa Halmashauri hesabu za 
mwisho katika kipindi cha miezi mitatu tangu 
kumalizika kwa kipindi cha hesabu. 

 
 

 (5) Iwapo mlipa ushuru hajawasilisha 
hesabu za mwisho kwa mwaka wa fedha husika 
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na ametakiwa kufanya hivyo kwa notisi ya siku 
thelathini, Mkurugenzi anaweza kwa kadri 
atakavyoona inafaa, kukadiria kiwango cha 
hesabu za mlipa ushuru huyo kwa mujibu wa 
Sheria Ndogo hii. 

  (6) Ushuru uliofanyiwa tathimini kwa 
mujibu wa Sheria Ndogo hii, utalipwa katika 
kipindi cha siku thelathini tangu tarehe ya 
tathmini. 

  (7) Iwapo mlipa ushuru hajawasilisha 
majumuisho ya hesabu zake kwa mwaka 
wowote wa mapato, na endapo Mkurugenzi au 
Afisa Mwidhiniwa anaona kwamba mlipa 
ushuru huyo ana wajibu wa kulipa ushuru kwa 
mwaka huo, anaweza kwa kadri atakavyoona, 
kukadiria kiwango cha hesabu za mlipa ushuru 
huyo, isipokuwa tathmini hiyo haitaathiri 
wajibu wowote wa mlipa ushuru anayostahili 
kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii, kwa 
kushindwa kwake kuwasilisha hesabu hizo. 

    
Mamlaka ya 
Mkurugenzi 

 6.-(1) Endapo mlipa ushuru wa huduma 
anayetakiwa kuwasilisha taarifa ya mauzo chini 
ya Sheria Ndogo hii atashindwa kuwasilisha 
taarifa sahihi za mauzo kwa wakati, 
Mkurugenzi anaweza kutoa notisi ya kumtaka 
mlipa ushuru wa huduma kuwasilisha taarifa 
hiyo ndani ya siku thelathini kuanzia tarehe ya 
kutolewa kwa notisi. 

  (2) Mkurugenzi anaweza kumtaka kwa 
maandishi mtu yeyote mwenye taarifa kuhusu 
mfanyabiashara anayepaswa kulipa Ushuru wa 
Huduma kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii 
kuwasilisha kwake taarifa hizo.  

  (3) Mkurugenzi anaweza kumwagiza 
kwa maandishi afisa mwidhiniwa kuingia 
kwenye jengo au eneo la taasisi ya kibiashara 
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au la mlipa ushuru yeyote kwa nia ya kufanya 
uchunguzi na tathmini ya kumbukumbu za 
biashara, vitabu vya hesabu na taarifa kwa ajili 
ya kupata na kujua kiwango sahihi cha ushuru 
anachotakiwa kulipa. 

  (4) Mkurugenzi anaweza kumteua 
Kamishna wa kodi ya forodha au kodi ya 
mapato kwa ajili ya kutathmini na kukusanya 
ushuru wa huduma na kuwasilisha kwa 
Halmashauri kwa lengo la kupata ushuru wa 
huduma pamoja na madeni yake. 

  (5) Mkurugenzi kwa taarifa ya 
maandishi, anaweza kumtaka mlipa ushuru 
yeyote kuwasilisha hesabu zenye taarifa kamili 
za shughuli za kibiashara zikionyesha thamani 
ya kiasi na ya kifedha ya bidhaa au huduma 
zilizozalishwa, kutolewa kusambazwa au 
kuuzwa kibiashara na taarifa ya fedha katika 
kipindi maalumu kisichozidi siku thelathini 
tangu tarehe ya taarifa hiyo. 

  (6) Mkurugenzi, kwa taarifa ya 
maandishi ya siku saba, anaweza kumtaka 
mlipa ushuru kuwasilisha kumbukumbu za 
kibiashara na vitabu vya hesabu kwa nia ya 
kupata taarifa kwa ajili ya kufanyiwa tathmini 
au kukusanya ushuru wa huduma. 

   
Ukokotoaji wa 
ushuru wa 
huduma 

 7. Halmashauri itakokotoa ushuru wa 
huduma kwa walipa ushuru wa huduma 
wanaowasilisha taarifa za mauzo kwa Mamlaka 
ya Mapato Tanzania kwa kuzingatia taarifa 
zinazowasilishwa na walipa Ushuru wa 
Huduma katika kipindi maalum cha hesabu. 

  
Uteuzi wa 
Wakala 

 8. Mkurugenzi anaweza kuteua wakala 
wa kukusanya ushuru kwa niaba ya 
Halmashauri na wakala huyo atakuwa na 
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jukumu la: 
 (a) kuwasilisha majumuisho ya makusanyo 

ya ushuru kwa Mkurugenzi au Afisa 
Mwidhiniwa; 

 (b) kuwasilisha ushuru aliokusanya kwa 
mujibu wa mkataba. 

   
mamlaka ya 
afisa 
mwidhiniwa 

 9. Afisa mwidhiniwa anaweza- 
(a) kupokea na kukubali hesabu za mlipa 

ushuru na kuzifanyia kutathmini; 
 (b) kufanya tathmini kuhusu kiwango cha 

hesabu cha mlipa ushuru endapo hesabu 
hizo zitakuwa si sahihi; 

 (c) kukataa hesabu za mwisho na kufanya 
tathmini kuhusu hesabu hizo iwapo 
atakuwa na sababu za msingi za kuamini 
kuwa hesabu hizo siyo sahihi. 

   
Makosa   10.-(1) Mtu yeyote atakuwa ametenda 

kosa endapo: 
 (a) atashindwa kuwasilisha kwa 

Halmashauri taarifa sahihi za mauzo 
katika muda ulioainishwa katika Sheria 
hii; 

 (b) atawasilisha kwa Halmashauri taarifa 
zisizo sahihi; 

 (c) atashindwa kulipa ushuru wa huduma 
katika muda ulioainishwa katika Sheria 
hii; 

 (d) atamshawishi mlipa ushuru wa huduma 
kukataa au kukwepa kulipa ushuru wa 
huduma; au 

 (e) atamzuia Mkurugenzi, afisa mwidhiniwa 
au wakala kutekeleza majukumu yake 
aliyopewa kwa mujibu wa Sheria hii. 

 (f) atafanya hesabu za uongo kwa 
kupunguza au kutoa hesabu zisizokuwa 
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sahihi kwa Halmashauri au wakala; 
 (g) atatoa taarifa isiyokuwa sahihi kuhusu 

jambo lolote linaloweza kuathiri jukumu 
lake au la mtu mwingine la kulipa 
ushuru; 

 (h) ataandaa au atatengeneza au 
atasababisha kuandaliwa au 
kutengenezwa kwa vitabu vya uongo 
vya hesabu au kumbukumbu; 

 (i) atashindwa kulipa ushuru wa huduma 
ndani ya muda ulioainishwa katika 
Sheria hii; au 

 (j) atashindwa kutunza kumbukumbu 
yoyote au nyaraka kwa ajili ya ukaguzi. 

  
Adhabu  11. Mtu yeyote atakayetenda kosa chini 

ya Sheria Ndogo hii na kutiwa hatiani atatozwa 
faini isiyopungua shilingi laki mbili na isiyozidi 
shilingi milioni moja au kifungo kisichopungua 
miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi 
ishirini na nne au adhabu zote mbili kwa 
pamoja. 

  
Kufifilisha kosa  12. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa 

kufifilisha kosa kwa kumtoza mtu yeyote 
aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo 
hii kiasi kisichozidi shilingi laki mbili  endapo 
mkosaji atakiri kosa na kuwa tayari kujaza 
fomu maalumu iliyoainishwa katika Jedwali la 
Pili la Sheria Ndogo hii na kulipa ushuru 
anaodaiwa. 
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__________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
_________ 

 
(Limetengenezwa chini ya aya ya 4(2)) 

 
 

VIWANGO VYA USHURU WA HUDUMA 
 

Na. Aina ya Biashara au Kiwango cha Ada 
ya Leseni (Shilingi) 

Kiwango cha Kodi ya 
Huduma (Shilingi) 

Muda 

1. kati ya 10,000/= hadi 20,000/= 10,000/= Kwa mwaka 

2. kati ya 30,000/= hadi 40,000/= 20,000/= Kwa mwaka 

3. kati ya 50,000/= hadi 90,000/= 30,000/= Kwa mwaka 

4. kati ya 100,000/= hadi 150,000/= 50,000/= Kwa mwaka 

5. zaidi ya 250,000/=  150,000/= Kwa mwaka 
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__________ 
 

JEDWALI LA PILI 
_________ 

 
(Limetengenezwa chini ya aya ya 12) 

 
 

FOMU YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA 
 
 
Mimi ……………………………………………………… nakiri KWA HIARI YANGU 

MWENYEWE mbele ya …………………………………………. ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji 

wa Halmashauri ya Wilaya ya Rombo, kwamba mnamo tarehe …… ya mwezi ……. mwaka …… 

nilitenda kosa la kukiuka masharti ya aya ya …… ya Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Rombo ya Mwaka, 2023.  

 

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Rombo, niko tayari kulipa kiasi 

cha ushuru ninaodaiwa pamoja na faini. 

 
NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA MIMI 

MWENYEWE KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU. 

Leo tarehe …………………. ya Mwezi …………… Mwaka ………………… 

Jina: …………………………………………. 

Saini: ……………………………. 

 
MBELE YA:  

Jina: …………………………………… 

Cheo: ……………………………………. 

Saini: ……………………………….. 

Tarehe: ……………………………… 
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Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Rombo imebandikwa kwenye 
Sheria Ndogo hizi kufuatia Azimio la Mkutano wa baraza la Madiwani 
uliofanyika tarehe 3/3/2023 na Lakiri imebandikwa mbele ya:- 
 

GODWIN JUSTIN CHACHA, 
Mkurugenzi Mkuu, 

Halmashauri ya wilaya, 
Rombo 

 
 

GILBERT ALEX TARIMO, 
Mwenyekiti, 

Halmashauri ya wilaya, 
Rombo 

/NAKUBALI, 
 
 

Dodoma,                             MOHAMED OMARY MCHENGERWA (Mb.), 
31 Oktoba, 2023                                 Waziri wa Nchi OR-TAMISEMI, 

L.S 
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