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TANGAZO LA SERIKALI Na. 31 la tarehe 12/1/2024 
 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA)  
(SURA YA 287) 

___________ 
 

SHERIA NDOGO 
____________ 

 

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 153(1)) 

MAREKEBISHO YA SHERIA NDOGO YA (USAFI WA MAZINGIRA) YA HALMASHAURI 
YA WILAYA YA ROMBO YA MWAKA 2023 

Jina  
 
TS Na.  
162 la 2019 

 1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Marekebisho ya 
Sheria Ndogo ya (Usafi wa Mazingira) ya Halmashauri ya 
Wilaya ya Rombo ya Mwaka 2023 na itasomwa pamoja na 
Sheria Ndogo ya (Usafi wa Mazingira) ya Halmashauri ya 
Wilaya ya Rombo ya Mwaka 2019 ambayo hapa imerejewa 
kama “Sheria Ndogo kuu”. 

  
Kufutwa na 
kuandikwa 
upya kwa 
aya ya 24 

 2. Sheria Ndogo kuu inarekebishwa kwa kufuta na 
kuandika upya aya ya 24 kama ifuatavyo:  

 “Ada ya 
uzoaji wa 
taka 

 24.-(1) Halmashauri itatoza ada ya 
uzoaji wa taka kutoka kila kaya au kwa mtu 
yeyote mwenye shughuli ya biashara au 
mzalishaji taka wa aina yoyote kwa viwango 
vilivyoainishwa kwenye Jedwali la Kwanza la 
Sheria Ndogo hii. 

   (2) Ada ya uzoaji wa taka italipwa kila 
tarehe 28 ya kila mwezi husika na italipwa kwa 
Afisa Mwidhiniwa ambaye atatoa stakabadhi 
ya malipo yatakayolipwa na atajaza katika 
rejesta ya wazalishaji taka. 

   (3) Endapo mzalishaji taka atakuwa 
hajalipa ada ya mwezi kufikia tarehe 5 ya 
mwezi unaofuatia atakuwa ametenda kosa. 
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   (4) Iwapo mzalishaji taka atashindwa 
kulipia gharama ya huduma ya uzoaji taka kwa 
kipindi cha miezi miwili mfululizo, 
Halmashauri itamchukulia hatua za kisheria 
ikiwa ni pamoja na kudai deni la ada na 
kumfikisha mahakamani.”. 

   
Marekebish
o ya aya ya 
26 

 3. Sheria Ndogo kuu inarekebishwa katika aya ya 26 
kwa kuongeza aya ndogo ya (2) kama ifuatavyo: 

  “(2) Halmashauri itatenga maeneo maalumu 
kwa ajili ya kutupa taka yatakayojulikana kama dampo 
au ghuba ambapo watu hawataruhusiwa kujenga au 
kuishi karibu na maeneo hayo.”. 

  
Marekebish
o ya aya ya 
28 
 

 4. Sheria Ndogo kuu inarekebishwa katika aya ya 28 
kwa kuongeza mara baada ya aya (g) aya mpya kama ifuatavyo: 

 “(h) atamhamasisha au kumshawishi mtu au kundi la 
watu kukataa au kukwepa kulipa ada za uzoaji taka 
chini ya Sheria Ndogo hii; 

 (i) atadharau au atashindwa au atakwepa kulipa ada au 
kutekeleza agizo alilopewa chini ya Sheria Ndogo 
hii; 

 (j) atakataa kufanya usafi kwenye eneo lake siku 
iliyopangwa na Halmashauri.”. 

  
Kufutwa na 
kuandikwa 
upya kwa 
Jedwali la 
Kwanza 

 5. Sheria Ndogo kuu inarekebishwa kwa kufuta na 
kuandika upya Jedwali la Kwanza kama ifuatavyo: 
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“____________ 

JEDWALI LA KWANZA 
__________ 

(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 7(2)) 

ADA ZA HUDUMA ZA USAFI NA UZOAJI WA TAKA 
 

Namba Eneo Ada kwa mwezi 

(Shilingi) 

1. Nyumba za kuishi kila kaya (maeneo ya mijini au 

ya kibiashara) 

3,000/= 

2. Maduka ya rejareja 5,000/= 

3. Mashine ya kukamua mafuta ya alizeti 5,000/= 

4 Maduka ya jumla ya bidhaa na chakula 5,000/= 

5 Migahawa  5,000/= 

6 Mashine za kukoboa au kusaga 10,000/= 

7 Vilabu vya pombe za kienyeji, baa, grocery, 5,000/= 

8 Mama lishe au Baba lishe au Nyama choma au 

chipsi inayojitegemea 

5,000/= 

9 Viwanda vya useremala na mashine za mbao 10,000/= 

10 Bucha (Maduka ya Nyama au samaki) 5,000/= 

11 Nyumba za kulala wageni 5,000/= 

12 Saluni (Ususi au Vinyozi) 3,000/= 

13 Gereji 5,000/= 

14 Ghala 7,000/= 

15 Kituo cha kuuza mafuta 10,000/= 

16 Ofisi za Taasisi mbalimbali  5,000/= 

17 Hoteli  10,000/= 

18 Stoo za mkaa 5,000/= 

19 Mafundi kushona nguo 3,000/= 

20 Mafundi vyuma(wahunzi) 10,000/= 

21 Kumbi za starehe au sinema  10,000/= 

22 Maeneo ya kuoshea magari au pikipiki 5,000/= 

23 Zahanati au kituo cha afya au hospitali 20,000/= 
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24 Majengo mengine yasiyotajwa  20,000/= 

25 Viwanda vikubwa  30,000/= 

 26 Viwanda vya kati 25,000/= 

27 Viwanda vidogo  15,000/= 

28 Kutupa uchafu katika eneo la dampo  10,000/= kwa kila 

tripu 
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Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Rombo imebandikwa kwenye 
Sheria Ndogo hizi kufuatia Azimio la Mkutano wa baraza la Madiwani 
uliofanyika tarehe 3/3/2023 na Lakiri imebandikwa mbele ya:- 
 

 

GODWIN JUSTIN CHACHA, 
Mkurugenzi Mkuu, 

Halmashauri ya wilaya, 
Rombo 

 
 

Gilbert Alex Tarimo, 
Mwenyekiti, 

Halmashauri ya wilaya, 
Rombo 

/ 
/NAKUBALI, 

 
 

Dodoma,                             MOHAMED OMARY MCHENGERWA (Mb.), 
……………, 2023                              Waziri wa Nchi OR-TAMISEMI, 

 

L.S 
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