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TANGAZO LA SERIKALI Na. 29 la tarehe 12/1/2024 
 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA, 
(SURA YA 290) 

__________ 
 

SHERIA NDOGO 
___________ 

 
(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 6(1) na 16(1)) 

 
SHERIA NDOGO YA ADA NA USHURU YA HALMASHAURI YA MANISPAA YA IRINGA 

YA MWAKA 2023 
 

Jina   1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya 
Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Manispaa ya Iringa ya 
Mwaka 2023. 

  
Matumizi  2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la 

Halmashauri ya Manispaa ya Iringa. 
  
Tafsiri  3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 “ada” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa Halmashauri 

kwa ajili ya vibali au leseni mbalimbali zitolewazo na 
Halmashauri; 

 “Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote aliyeteuliwa 
na Mkurugenzi kwa lengo la kusimamia utekelezaji 
wa Sheria Ndogo hii; 

 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya 
Iringa; 

 “kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi 
inayotolewa na Halmashauri; 

 “madini ya ujenzi” maana yake ni tarazo, moramu, udongo, 
kifusi, kokoto, mawe, mchanga, chokaa na madini 
mengine yanayotumika katika ujenzi; 

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Manispaa ya Iringa au Afisa yeyote aliyeteuliwa 
kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi; 

 “soko” maana yake ni eneo lililotengwa na linalomilikiwa na 
Halmashauri kama soko; 
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 “stendi” maana yake ni eneo maalumu lililotengwa au 
kujengwa na Halmashauri kwa ajili ya kupakia na 
kushusha abiria au mizigo hii itajumuisha pia kituo 
cha kupaki malori na vituo vingine vidogo vidogo vya 
kupakia na kushusha abiria vya Halmashauri; 

 “ushuru” maana yake ni tozo inayotozwa na Halmashauri kwa 
shughuli au huduma mbalimbali zinazofanywa katika 
eneo la Halmashauri;  

 “utamaduni” inajumuisha sanaa za maonyesho, sanaa za 
ufundi, muziki wa asili, ususi, michezo, disko, muziki 
wa dansi, picha mjongeo, muziki wa taarabu, 
maonyesho ya sinema, mazingaombwe, tiba za jadi na 
matumizi ya viwanja vya michezo; 

 “vyombo vya moto” maana yake ni magari, mitambo na 
pikipiki  za aina zote; na  

 “wakala” maana yake ni mtu binafsi, kikundi, taasisi au 
kampuni iliyoteuliwa kukusanya ada na ushuru kwa 
niaba ya Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hii. 

  
Utozaji wa 
ada na 
ushuru 

 4.-(1) Halmashauri itatoza ada na ushuru kwa ajili ya 
vibali, leseni na huduma mbalimbali zinazotolewa na 
Halmashauri kwa viwango vilivyoainishwa katika Jedwali la 
Kwanza la Sheria Ndogo hii. 

  (2) Ada au ushuru unaotozwa chini ya Sheria Ndogo 
hii utalipwa kwa Halmashauri au wakala wa Halmashauri 
kama Halmashauri itakavyoelekeza. 

  (3) Malipo ya ada au ushuru yatalipwa kabla au wakati 
wa kupokea huduma inayotozwa ada au ushuru chini ya 
Sheria Ndogo hii. 

  
Wajibu wa 
kulipa ada na 
ushuru 

 5. Mtu yeyote anayestahili kulipa ada au ushuru kwa 
mujibu wa Sheria Ndogo hii atatakiwa kulipa ada au ushuru 
huo kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa katika Sheria 
Ndogo hii. 

  
Muda wa 
kukusanya 
ada au 
ushuru 

 6.-(1) Muda wa kukusanya ada au ushuru utakuwa ni 
kuanzia saa kumi na mbili kamili asubuhi hadi saa kumi na 
mbili kamili jioni. 
 (2) Bila kuathiri masharti ya aya ndogo ya (1), 
Halmashauri au wakala kwa kibali maalumu kutoka kwa 
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Mkurugenzi, anaweza kukusanya ada au ushuru baada ya 
muda uliotajwa hapo juu. 

  (3) Malipo ya ada au ushuru yatafanyika kila siku au 
kwa mwezi au kwa namna yeyote itakayokubalika kulingana 
na makubaliano yatakayowekwa kati ya Halmashauri na 
mlipa ada au ushuru. 

  
Utoaji wa 
stakabadhi za 
malipo 

 7.-(1) Ada au ushuru utakaotozwa kwa mujibu wa 
Sheria Ndogo hii utalipwa kwa Halmashauri au kwa wakala 
ambaye atatoa stakabadhi ya kielektroniki kama kielelezo cha 
malipo yaliyofanyika. 

  (2) Mlipa ada au ushuru atakuwa na wajibu wa kudai 
na kuhakiki stakabadhi ya malipo kulingana na kiasi cha fedha 
alicholipa. 

  (3) Utakuwa si utetezi kwa mujibu wa Sheria Ndogo 
hii, mtu kudai kuwa amelipa ada au ushuru bila kupewa 
stakabadhi ya kielektroniki. 

  
Ukusanyaji 
wa madeni 

 8.-(1) Halmashauri inaweza kukusanya ushuru kwa 
njia ya mahakama endapo mtu binafsi, kikundi, taasisi au 
kampuni itakuwa imeshindwa kulipa ada au ushuru kwa muda 
uliokubaliwa. 

  (2) Bila kuathiri masharti yaliyoainishwa katika aya 
ndogo ya (1), Halmashauri inaweza kukusanya madeni ya 
ushuru kwa njia ya kukamata au kushikilia mali 
zinazohamishika za wadaiwa zenye thamani sawa na deni la 
ushuru pamoja na gharama za kukamata. 

  (3) Baada ya kipindi cha siku thelathini kupita tangu 
kukamatwa kwa mali za mdaiwa, Halmashauri itakuwa na 
mamlaka ya kuziuza kwa njia ya mnada baada ya kupata 
idhini ya mahakama. 

  (4) Endapo mali zilizokamatwa zinaweza kuharibika 
kwa haraka, Halmashauri itakuwa na uwezo wa kuziuza kabla 
hazijaharibika baada ya kupata idhini ya mahakama. 

  (5) Bila kuathiri masharti yaliyowekwa katika aya 
ndogo ya (3) na (4), kabla ya kuuza mali yoyote iliyokamatwa, 
Mkurugenzi atatoa taarifa ya siku saba kwa mdaiwa na umma 
juu ya kusudio la kuuza mali hizo. 

  (6) Halmashauri haitawajibika kwa hasara yoyote ile 
itakayotokea wakati wa kukusanya madeni au kwa mali 
itakayokamatwa na kushikiliwa na Halmashauri, isipokuwa 
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kama hasara hiyo itakuwa imesababishwa na uzembe wa 
watumishi wa Halmashauri au wakala. 

  
Ushuru wa 
nyumba za 
kulala 
wageni 

 9.-(1) Kila mmiliki wa nyumba ya kulala wageni 
anapaswa kulipa asilimia kumi ya mapato yaliyolipwa na 
mgeni aliyesajiliwa. 
 (2) Mmiliki wa nyumba ya kulala wageni atawajibika 
kuwasilisha ushuru wa nyumba ya kulala wageni kila mwezi 
kwa Halmashauri ndani ya siku saba tangu kumalizika kwa 
mwezi wa malipo. 

  
Uteuzi wa 
wakala 

 10.-(1) Halmashauri inaweza kuteua wakala kwa 
mujibu wa Sheria Ndogo hii kwa ajili ya kukusanya ada au 
ushuru kwa niaba yake. 

  (2) Wakala aliyeteuliwa kwa mujibu wa aya ndogo ya 
(1) atakuwa na wajibu wa- 

 (a) kukusanya na kupokea ada au ushuru kwa niaba ya 
Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa 
viwango vilivyoidhinishwa katika Sheria Ndogo 
hii; 

 (b) kukusanya ada au ushuru kwa kutumia mfumo wa 
kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote kwa 
kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala 
alioingia na Halmashauri. 

  
Mamlaka ya 
afisa 
mwidhiniwa 

 11. Bila kuathiri masharti mengine ya Sheria Ndogo 
hii, afisa mwidhiniwa anaweza kuingia katika eneo, jengo au 
chombo cha usafiri kuanzia saa kumi na mbili kamili asubuhi 
hadi saa kumi na mbili kamili jioni kwa nia ya kukusanya ada 
au ushuru, kufanya tathmini au kufanya jambo lolote 
linalohusu ada, ushuru, leseni au kibali kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hii. 

  
Ulipaji wa 
gharama za 
kuhifadhi 
mzigo au 
chombo 
kilichokamat
wa 

 12.-(1) Halmashauri itatoza kiasi cha asilimia tano ya 
thamani ya chombo kilichobeba mzigo kwa kila siku kwa 
mzigo ulioshikiliwa baada ya kukamatwa ukisafirishwa bila 
ya kulipa ada au ushuru. 
 (2) Chombo au mzigo husika usipokuwa umelipiwa 
kwa muda wa siku saba Halmashauri itauza mzigo au chombo 
hicho kwa njia ya mnada ili kufidia gharama zake. 
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Fidia ya 
gharama za 
uendeshaji 
wa zoezi 

 13. Endapo mtu anayepaswa kulipa ada au ushuru 
atakwepa kulipa gharama zote ambazo zitakuwa zimetumika 
na Halmashauri wakati wa kumkamata, mkosaji atawajibika 
kuzilipa. 

  
Makosa na 
adhabu 

 14.-(1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo- 
(a) atashindwa kulipa ada au ushuru kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hii; 
 (b) atamshawishi mtu au kundi la watu kukwepa au 

kukataa kulipa ada au ushuru; 
 (c) atamzuia Mkurugenzi, afisa mwidhiniwa au 

wakala kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa 
Sheria Ndogo hii; 

 (d) atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri au 
wakala kuhusu huduma zinazohitaji kulipiwa ada 
au ushuru; 

 (e) atashindwa kuweka kumbukumbu, vitabu, hesabu, 
au maelezo yoyote yatakayohitajika na 
Halmashauri; 

 (f) atashindwa, atadharau, atakaidi au kukataa kulipa 
ada au ushuru au kutekeleza agizo lolote alilopewa 
na Halmashauri kuhusiana na ulipaji wa ada au 
ushuru chini ya Sheria Ndogo hii; au 

 (g) atatengeneza, atatayarisha, ataidhinisha 
kutengeneza au atatunza nyaraka za uongo kwa nia 
ya kujipatia manufaa yatokanayo na ukusanyaji wa 
ada au ushuru ndani ya Halmashauri. 

  (2) Mtu atakayetiwa hatiani kwa kosa lolote chini ya 
Sheria Ndogo hii atatakiwa kulipa faini ya kiasi 
kisichopungua shilingi laki mbili na kisichozidi shilingi 
milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili 
na kisichozidi miezi ishirini na nne au vyote kwa pamoja. 

  
Kufifilisha 
kosa 

 15. Mkurugenzi anaweza kufifilisha kosa kwa 
kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa chini ya Sheria Ndogo 
hii kiasi kisichozidi shilingi laki mbili endapo mkosaji atakiri 
kosa na kuwa tayari kujaza fomu maalumu iliyoainishwa 
katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hii. 
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Kufutwa kwa 
Sheria 
Ndogo 
TS. Na.  
220 la 2018 

 16. Sheria Ndogo hii inafuta Sheria Ndogo ya Ada na 
Ushuru ya Halmashauri ya Manispaa ya Iringa ya Mwaka 
2018. 

 
 
  



Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Manispaa ya Iringa 
Tangazo la Serikali Na.29 (Linaendelea.) 

 7 

__________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
__________ 

 
(Limetengenezwa chini ya aya ya 4(1)) 

 

 
SEHEMU YA KWANZA 

 
Ushuru wa Madini ya Ujenzi 

 
Namba Aina ya madini Kiwango cha Ada na Ushuru 

(Shilingi) 
1. Utozaji wa usombaji wa aina zote za 

madini ya ujenzi 
12,000/= kwa tripu 
150,000/= kwa muda wa miezi sita 
300,000/= kwa muda wa mwaka mmoja 

2. Utoaji wa kibali cha kuchimba madini 
ya ujenzi 

20,000/= kwa mwaka 

3. Utoaji wa kibali cha kufyatua tofari za 
udongo au kuchoma tanuru 

100,000/= kwa tanuru kwa mwaka 

 
SEHEMU YA PILI 

 
Ada ya Kumbi na Vifaa vya Halmashauri 

 
Namba  Ukodishaji wa Kumbi na Thamani Kiwango cha Ada na Ushuru 

(Shilingi) 
1. (i) Ukodishaji wa kumbi za Halmashauri 

(Kitanzini) 
(a) Ukumbi mkubwa 
(b) Ukumbi mdogo 

 
 
(a) 200,000/= kwa siku 
(b) 50,000/= kwa siku 

2. (ii)  
 
(iii) 

viti vidogo 
 
viti vya chuma 

300/= kimoja kwa siku  
500/= kimoja kwa siku 

3.  Meza ndogo 500/= kila moja kwa siku 
4.  Meza kubwa 1,000/= kila moja kwa siku  

 
SEHEMU YA TATU 

 
Ushuru wa Ukaguzi wa Nyama 

 
Namba Aina ya mnyama Kiasi cha Ushuru 

(Shilingi) 
1. Ng’ombe 10,000/= kwa kila Ng’ombe 
2. Mbuzi au kondoo 3,000/= kwa kila Mbuzi au Kondoo 
3. Nguruwe 3,000/= kwa kila Nguruwe 
4. Kuku 200/= kwa kila kuku 

 
SEHEMU YA NNE 
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Ada ya Kuanika Ngozi 
 

Namba Aina ya mnyama Idadi ya vipande vya ngozi Kiasi cha Ushuru 
(Shilingi) 

1. Ng’ombe kuanzia 1 hadi 1000 50,000/=  
2. Ng’ombe kuanzia 1000 na kuendelea 100,000/=  
3. Mbuzi na Kondoo kuanzia 1 hadi 1000 25,000/= 
4. Mbuzi na Kondoo kuanzia 1000 na kuendelea 50,000/=  

 
SEHEMU YA TANO 

 
Ushuru wa Kuhifadhi Nyama 

 
Namba Aina ya Mnyama Kipimo Kiasi cha ushuru kwa siku 

(Shilingi). 
1. Ng’ombe kilo 50 5,000/= 
2. Mbuzi au Kondoo kwa Mbuzi au kondoo 1,000/= 

 
SEHEMU YA SITA 

 
Ushuru wa Kusafirisha Mifugo nje ya Halmashauri 

 
Namba Aina ya mnyama Kiasi cha ushuru kwa siku 

(Shilingi) 
1. Ng’ombe  2,500/= 
2. Mbuzi  1,000/= 
3. Kondoo  1,000/= 
4. Nguruwe  1,500/= 
5. Mbwa  1,000/= 
6. Paka  1,000/= 
7. Punda/Farasi 2,500/= 
8. Mayai trei 1 hadi 100 ni bure ila kuanzia trei 101 

na kuendelea kila trei 
200/= kwa trei 

9. Kuku ndani na nje ya Halmashauri  200/=kwa kuku 
 

SEHEMU YA SABA 
 

Ushuru wa Utumiaji wa Masoko 
 

Namba Aina ya bidhaa Kiwango cha Ushuru 
(Shilingi) 

1. Ushuru wa Meza  500/= kwa siku 

 

SEHEMU YA NANE 
 

Ushuru kwa matumizi ya Minada, Bidhaa na Magulio Mengine 
 

Namba Aina ya Bidhaa Kiwango cha Ada na 
Ushuru kwa siku (Shilingi) 
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1. Bidhaa zinazotengenezwa viwandani na karakana 500/= 
2. Wauza mitumba 500/= 
3. Wauza bia na vinywaji baridi 500/= 
4. Wauza nafaka 500/= kwa kila gunia la kilo 

100 
5. Mfugo aina ya ndege 500/= 
6. Pombe za asili 500/= 
7. Wauza madawa ya asili 500/= 
8. Wauza vipuri vya baiskeli, pikipiki, magari 500/= 
9. Wauza dagaa 500/= 
10. Wauza samaki 500/= 
11. Wauza chumvi, nyama, na mboga za majani 500/= 
12. Wauza vyungu 500/= 
13. Wauza vyombo vya nyumbani 500/= 
14. Wauza viatu 500/= 
15. Wauza nguo mpya 500/= 
16. Fundi baiskeli 500/= 

  
SEHEMU YA TISA 

Ada ya Ukodishaji Mitambo 

Namba Aina ya kifaa Kiwango cha Ada na 
Ushuru kwa siku 

(Shilingi) 
1. Isuzu tipa ya tani 10  200,000/= 
2. Isuzu tipa ya tani 7  150,000/= 
3. Lori la mizigo tani 3.5 na kreni  120,000/= 
4. Mashine ya kuchanganyia saruji  80,000/= 
5. Mashine ya kutoa hewa kwenye sakafu 50,000/= 
6. Mashine ya kukata sehemu ngumu ya sakafu au lami 

iliyoharibika 
100,000/= 

7. Mashine ya kusafisha barabara 100,000/= 
8. Mashine ya kuzalisha hewa 200,000/= 
9. Mashine ya mkono ya kushindilia barabara 100,000/= 
10. Mashine ya kushindilia barabara 250,000/= 
11. Mashine ya kushindilia kifusi 70,000/= 
12. Gari la kubeba maji 150,000/= 
13. Mtambo wa kumimina lami 150,000/= 
14. Mtambo wa kumimina lami kwa mkono   200,000/= 
15. Mashine ya kusambaza kukoto kwenye barabara 200,000/= 
16. Kijiko 600,000/= 
17. Greda 800,000/= 

 
SEHEMU YA KUMI 

Vibali vya Ujenzi 

Namba Aina ya kibali cha ujenzi Kiwango cha Ada na Ushuru 
(Shilingi) 

1. Viwanja vya makazi  
(i) mita za mraba 0 hadi 600 35,000/= 
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(ii) mita za mraba 601 hadi 1200 45,000/= 
(iii) mita za mraba 1200 na 

kuendelea 
55,000/= 

(iv) ujenzi wa nyumba zaidi ya 
moja  

20,000/= kwa  kila nyumba itayoongezeka 

2. Taasisi mbalimbali (shule, vyuo, 
nyumba za ibada, ofisi mbalimbali, 
kumbi) ambazo sio ghorofa 

200,000/= 

3. Viwanda vikubwa 300,000/= 
4. Viwanda vya uzalishaji 200,000/= 
5. Viwanda vidogo 100,000/= 
6. Vituo vya mafuta 200,000/= 
7. ukarabati 35,000/= 
8. Uzio au fensi (nyumba,taasisi) 100,000/= 
9. Hifadhi ndogo, uwanja wa michezo, 

hoteli za utalii ambazo sio ghorofa 
200,000/= 

10. Ghorofa 
Ghorofa 1 hadi 3 

175,000/= 

11. Ghorofa 4 hadi 6 200,000/= 
12. Ghorofa 6 na kuendelea 200,000/= na kwa kila ghorofa 

inayoongezeka ni 75,000/= 
13. Kuhuisha kibali cha ujenzi wa ghorofa 200,000/= 
14. Kusimika minara ya mawasiliano 500,000/= 
15. Kuhuisha kibali cha ujenzi usio wa 

ghorofa 
 Ada ni kama ilivyo kwa kibali cha awali. 

 
 

SEHEMU YA KUMI NA MOJA 
 

Ada na Ushuru wa Maegesho 
 

Namba Aina ya Gari Kiwango cha Ada na Ushuru 
kwa siku 
(Shilingi) 

1. Gari lenye uwezo wa kubeba uzito chini ya tani 10 2,500/ = 
2. Lori lenye uwezo wa kubeba uzito zaidi ya tani 10 3,000/= 
3. Gari dogo 1,000/=  
4. Pikipiki ya magurudumu mawili 500/= 
5. Pikipiki ya magurudumu matatu 500/=  
6. Gari dogo la mizigo  1,500/=  
7. Ada ya kutunza gari lililokamatwa au kuzuiliwa 20,000/= kwa siku  
8. Ada ya kutunza pikipiki iliyokamatwa au kuzuiliwa 10,000/= kwa siku 
9. Ada ya kulaza magari kwenye vituo binafsi 100,000/= kwa mwaka 

 
 

SEHEMU YA KUMI NA MBILI 
 

Ada ya Kulaza Magari Maeneo yanayomilikiwa na Halmashauri 
 

Namba Aina ya Gari Ada na Ushuru kwa siku 
(Shilingi) 

1. Basi kubwa 3,000/= 
2. Basi dogo  2,000/= 
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3. Gari dogo la abiria 1,000/= 
4. Gari dogo la mizigo 1,500/= 

 
SEHEMU YA KUMI NA TATU 

 
Ushuru wa Kuingiza Vyombo vya Moto Stendi 

 
Namba Aina ya Gari Kiwango cha Ada na Ushuru 

kwa siku 
(Shilingi) 

1. Basi kubwa 2,500/= 
2. Basi ya kati 2,000/= 
3. Gari dogo la abiria 1,500/= 
4. Gari dogo 1,000/= 
5. Gari la mizigo  

-tani 1 hadi 3 
-tani 4 hadi 10  

 
1,000/=  
2,500/=  

6. Pikipiki ya magurudumu matatu 500/= 
7. Pikipiki ya magurudumu mawili 300/= 
8. Abiria atakayeingia Stendi  200/= kila anapoingia  

 
SEHEMU YA KUMI NA NNE 

 
Ada ya Huduma za Usafi 

 
Namba Taasisi Kiwango cha 

ushuru kwa 
Mwaka 

(Shilingi) 

Kiwango cha 
Ushuru kwa Mwezi 

(Shilingi) 

1. Taasisi zote na mashirika 360,000/= 30,000/= 
2. Hospitali ya rufaa 600,000/= 50,000/= 
3. Viwanda vikubwa 600,000/= 50,000/= 
4. Viwanda vya kuoka mikate 360,000/= 30,000/= 
5. Hoteli za kitalii 300,000/= 25,000/= 
6. Migahawa 60,000/= 5,000/= 
7. Useremala 50,400/= 4,200/= 
8. Wauza mbao 60,000/= 5,000/= 
9. Mashine ndogo za kusaga na kukoboa 36,000/= 3000/= 
10. Duka la jumla 60,000/= 5,000/= 
11. Duka la rejareja 25,000/= 2,000/= 
12. Ghala  300,000/= 25,000/= 
13. Viwanda vidogo vya kukamua mafuta 50,000/= 5,000/= 
14. Bucha za samaki au nyama 30,000/= 2,500/= 
15. Machinjio 300,000/= 25,000/= 
16. Baa na mgahawa 60,000/= 5,000/= 
17. Mini super market 60,000/= 5,000/= 
18. Vilabu vya pombe za kienyeji 30,000/= 2,500/= 
19. Nyumba ya kuishi kwa kila kaya  24,000/= 2,000/= 
20. Saluni za wanaume na wanawake 36,000/= 3000/= 
21. Grosari 36,000/= 3000/= 
22. Nyumba za kulala wageni 600,000/= 5,000/= 
23. Vituo vya afya na zahanati 60,000/= 5,000/= 
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24. Vituo vya mafuta 60,000/= 5,000/= 
25. Maduka ya vifaa vya ujenzi 60,000/= 5,000/= 
26. Maduka ya nguo na viatu 36,000/= 3,000/= 
27. Maduka ya dawa (Famasi) 60,000/= 5,000/= 
28. Maduka ya dawa muhimu 36,000/= 3,000/= 
29. Maduka ya mikate na vitafunwa 25,000/= 2,000/= 
30. Maduka ya vyombo 25,000/= 2,000/= 
31. Maduka ya kuuza magodoro na samani 30,000/= 2,500/= 
32. Maduka ya kuuza spea za magari, 

pikipiki na baiskeli 
60,000/= 5,000/= 

33. Maduka ya kuuza shajala na kudurufu 60,000/= 5,000/= 
34. Maduka ya kuuza vipodozi 36,000/= 3,000/= 
35. Maduka ya kuuza simu au saa 36,000/= 3,000/= 
36. Mama na Baba Lishe 30,000/= 2,500/= 
37. Mgahawa  60,000/= 5,000/= 

 
SEHEMU YA KUMI NA TANO 

 
Ushuru wa Soko kwa Mazao au Bidhaa zitokanazo na Mazao 

 
Namba Aina ya Bidhaa Kiwango cha Ada na Ushuru 

(Shilingi) 
1. Mahindi  1,000/= kwa kila gunia. 
2. Maharage  1,500/= kwa kila gunia  
3. Muhogo 500/= kwa kila gunia 
4. Mtama 1,500/=kwa kila gunia 
5. Mpunga 1,500/=kwa kila gunia 
6. Dagaa 1,500/=kwa kila gunia 
7. Samaki 3,000/= kwa tenga kubwa na 1,500 /= kwa 

tenga dogo 
8. Vitunguu 1,500/= kwa kila gunia 
9. Alizeti 1,000/= kwa kila gunia 
10. Kabeji, machungwa, miwa, nanasi, 

ndizi, parachichi 
7,000/= kwa kila tani moja 

11. Viazi  1,500/= kwa kila gunia 
12. Hoho  500/= kwa kila gunia 
13. Karanga 2,500/= kwa kila gunia 
14. Njegere maganda 1,000/= kwa kila gunia 
15. Pumba za mpunga   500/= kwa kila gunia 
16. Mashudu ya Alizeti 1,000/= kwa kila gunia 
17. Nyanya 500/= kwa kila tenga 
18. Mchele  1,000/= kwa kila gunia au kilo mia moja 
19. Unga  500/= kwa kila gunia au kila roba au kilo mia 

moja 
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SEHEMU YA KUMI NA SITA 
 

Ada ya Shughuli za Burudani, Utamaduni, Sanaa na Matangazo 
 

Namba Aina ya Huduma Kiwango cha Ada au Ushuru 
(Shilingi) 

1. Washereheshaji 50,000/= kwa tukio 
2. Wapambaji wa kumbi za burudani, 

harusi, sherehe za jikoni, sherehe za 
kuanga binti na nyinginezo 

50,000/= kwa tukio 

3. Mpiga muziki (D.J) 50,000/=kwa tukio 
4. Wamiliki wa kumbi mbalimbali Ukumbi unaochukua watu 100-200 

shilingi 20,000 /=, ukumbi unaochukua 
watu 300-500 ni shs. 40,000/= kwa kila 
siku  

5. Matangazo ya barabarani ya sherehe 50,000/= kwa moja kwa siku 
6. Wapishi wa vyakula 50,000/= kwa tukio na kwa mpishi moja 
7. Picha jongevu na mnato 30,000/= kwa tukio moja kwa moja 
8. Matangazo ya kuuza bidhaa 

zinazopungua bei  
40,000/= kwa tangazo 

9. Maombi ya kibali cha kufanya tiba za 
jadi 

20,000/= kwa siku 

10. Matamasha 100,000/= kwa tamasha 
11. Fete na bahati nasibu 20,000/= kwa siku 
12. Mnada 40,000/= kwa mnada 
13. Kupiga muziki ukumbi mkubwa 100,000/= kwa siku 
14. Kupiga muziki ukumbi mdogo 40,000/= kwa siku 
15. Matangazo ya biashara kwa kutumia 

vipaza sauti au vipeperushi na au fani za 
sanaa  

30,000/= kwa siku 

16. Udhamini wa vipindi, filamu na 
tamthilia  

755,000/= kwa dakika 30 hadi 35 

17. Taarifa ya Habari 2,500,000/= kwa siku 30 
18. Maandishi kupita sauti  10,000/= kwa sekunde 60 
19. Picha  300,000/= kwa sekunde 60 
20. Picha  1,000,000/= kwa siku 7 
21. Mahojiano  250,000/= kwa dakika 30 
22. Matangazo ya makampuni mbalimbali 

asubuhi,mchana na jioni 
3,000,000/= kwa sekunde 60 

 
SEHEMU YA KUMI NA SABA 

 
Ada za Ukataji Barabara 

 
Namba Aina ya ukataji Barabara Ukubwa Gharama 

(Shilingi) 
1. Barabara ya lami Mita moja 200,000/= 
2. Barabara ya changarawe Mita moja 80,000/= 
3. Barabara ya vumbi Mita moja 30,000/= 
4. Ada ya uzio[inalipwa kila 

baada ya miezi mitatu] 
Mita moja ya mraba 3,000/= 
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SEHEMU YA KUMI NA NANE 
 

Ada za Usajili wa Teksi 
 

Namba Aina ya Chombo cha 
Usafiri 

Ada 
(Shilingi) 

Muda 

1. Teksi 100,000/= Kwa kila mwaka  
 

SEHEMU YA KUMI NA TISA 
 

Ushuru wa Mazao ya Misitu 
 

Namba Aina zote za mazao ya misitu Kiwango cha ushuru 
1. Aina zote za mazao ya misitu Asilimia tano (5%) ya bei ya 

kununulia 
 

SEHEMU YA ISHIRINI 
 

Ushuru wa Mazao ya Uvuvi 
 

Namba Aina Uzito Kiasi cha ushuru kwa siku 
(Shilingi) 

1. Samaki  Kilo 1 15/= 
 

SEHEMU YA ISHIRINI NA MOJA 
 

Ushuru wa Kupakia na Kushusha Mazao 
 

Namba Aina Uzito Kiasi cha ushuru kwa siku 
(Shilingi) 

1. Mazao  Tani 1 3,000/= 
 

SEHEMU YA ISHIRINI NA MBILI 
 

Ada ya Minara ya Simu 
 

Namba Aina ya Ada Kiasi cha Ada kwa Mwaka 
(Shilingi) 

1. Mmiliki wa mnara wa simu  100,000/= 
2. Mmiliki lilikosimikwa bango la Tangazo kwenye 

eneo la Halmashauri  
10,000/= kwa mita moja ya 
mraba  

 
SEHEMU YA ISHIRINI NA TATU 

 
Ushuru kwenye Vivutio vya Utalii 

 
Namba Aina ya ushuru Kiasi cha ushuru kwa siku (shilingi) 

1. Vivutio vya utalii vya ndani 500/= kwa Mtoto 
2. Vivutio vya utalii wa ndani 1,000/= kwa Mkubwa 
3. Vivutio vya utalii kwa raia wa kigeni 1,500/= kwa Mtoto 
4. Vivutio vya kitalii kwa raia wa kigeni 3,000/= kwa Mkubwa 
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SEHEMU YA ISHIRINI NA NNE 
 

Ada ya Ujenzi wa Vituo vya Kuoshea Vyombo vya Moto 
na Viwanda vya Kufyatua Tofali 

 
Namba Sehemu husika Ada kwa Mwezi 

(Shilingi) 
1. Maeneo ya katikati ya Manispaa  100,000/= 
2. Nje ya maeneo ya katikati ya Manispaa  50,000/= 
3. Viwanda vikubwa vya kufyatua tofali 100,000/= 
4. Viwanda vidogo vya kufyatua tofali 50,000/= 

 
 

SEHEMU YA ISHIRINI NA TANO 
 

Ada ya kuingiza kontena kwenye eneo la Halmashauri 
 

Namba Ukubwa wa kontena Kiasi kwa tani 
(Shilingi) 

1. Tani 3 hadi 10 50,000/= 
2. Tani 11 hadi 20 100,000/= 
3. Tani 21 hadi 30 150,000/= 
4. Tani 30 na kuendelea  300,000/= 

 
 
  



Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Manispaa ya Iringa 
Tangazo la Serikali Na.29 (Linaendelea.) 

 16 

______________ 
 

JEDWALI LA PILI 
_______________ 

(Limetengenezwa chini ya aya ya 15) 
 

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA 
 
 

Mimi ........................................................................ nakiri KWA HIARI YANGU MIMI 
MWENYEWE mbele ya........................................................... ambaye ni Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Manispaa ya Iringa kwamba Tarehe ..........ya Mwezi .................. Mwaka................ 
nilitenda kosa kwa kukiuka masharti ya aya ya ……..ya Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya 
Halmashauri ya Manispaa ya Iringa ya Mwaka 2023.    
 

Hivyo, kwa kuzingatia masharti ya sheria husika, nipo tayari kulipa kiasi cha ada au ushuru 
ninaodaiwa pamoja na faini. 

 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA MIMI 
MWENYEWE KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU. 

Leo tarehe …………………..ya Mwezi …………… Mwaka ………………… 
Jina: …………………………………………. 
Saini: ……………………………. 
 
MBELE YA:  
Jina: …………………………………… 
Wadhifa: ………………………………. 
Saini: ……………………………….. 
Tarehe: …………………………… 
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Nembo na Chapa ya Halmashauri yaManispaa ya Iringa imebandikwa 
kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia Azimio lililopitishwa na Mkutano wa 
Baraza la Madiwani wa Halmashauri ulioitishwa na kufanyika tarehe 28 
Januari, 2022 na ulibandikwa mbele ya:- 
 
 
 
 

KASTORI G. MSIGALA, 
Mkurugenzi, 

Halmashauri ya Manispaa 
Iringa 

 
 

IBRAHIM A. NGWADA, 
Meya 

Halmashauri ya Manispaa  
Iringa 

 
NAKUBALI, 

 
Dodoma,                             MOHAMED OMARY MCHENGERWA (Mb.), 

30 Novemba, 2023                                Waziri wa Nchi OR-TAMISEMI, 

L.S 
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