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TANGAZO LA SERIKALI Na. 26 la tarehe 12/1/2024 
 

SHERIA YA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI, 
(SURA YA 413) 

________ 
 

KANUNI 
_______ 

 

 (Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 41(1)(d)) 
KANUNI ZA UTARATIBU WA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO ZA MAMLAKA YA 

UDHIBITI USAFIRI ARDHINI ZA MWAKA 2024 

 

MPANGILIO WA KANUNI 

Kanuni  Jina 

 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

 
1. Jina. 
2. Matumizi. 
3. Tafsiri.  

 
SEHEMU YA PILI 

MAJUKUMU YA MTOA HUDUMA NA MTUMIA HUDUMA 
 

4. Majukumu ya mtoa huduma. 
5. Majukumu ya mtumiaji wa huduma. 

 
SEHEMU YA TATU 

MAJUKUMU YA KAMATI YA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO 
 

6. Kuanzishwa kwa Kamati.  
7. Majukumu ya Kamati.  
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SEHEMU YA NNE 
UTARARIBU WA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO 

 

8. Takwa ya kuwasilisha malalamiko kwa mtoa huduma. 
9. Kuwasilisha malalamiko kwa Mamlaka. 
10. Utaratibu wa Mamlaka wa kushughulikia malalamiko. 
11. Notisi ya kusikiliza malalamiko. 
12. Kushindwa kufika.  
13. Kusikiliza malalamiko. 
14. Kuondoa malalamiko. 

 
SEHEMU YA TANO 

 MAMLAKA YA BODI 
 

15. Mamlaka ya Bodi. 
16. Rufaa. 

 
SEHEMU YA SITA 

MASHARTI YA UJUMLA 
 

17. Malalamiko ambayo hayatashughulikiwa na Mamlaka. 
18. Kufutwa. 
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SHERIA YA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI, 
(SURA YA 413) 

________ 
 

KANUNI 
_______ 

 
 (Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 41(1)(d)) 

 
KANUNI ZA UTARATIBU WA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO ZA MAMLAKA YA 

UDHIBITI USAFIRI ARDHINI ZA MWAKA 2024 
 
 SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
  
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 

Utaratibu wa Kushughulikia Malalamiko za Mamlaka 
ya Udhibiti Usafiri Ardhini za Mwaka 2024.  

  
Matumizi  2. Kanuni hizi zitatumika katika kutoa uamuzi 

dhidi ya malalamiko yanayohusisha mtoa huduma na 
mtumiaji wa huduma kwenye huduma zinazodhibitiwa 
zinazowasilishwa kwa Mamlaka. 

  
Tafsiri  3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama 

muktadha utahitaji vinginevyo- 
Sura ya 413; “Sheria” maana yake ni Sheria ya Mamlaka ya 

Udhibiti Usafiri Ardhini; 
Sura ya 413 
 

“Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini iliyoanzishwa chini ya cha 
Sheria; 

 “mwakilishi” maana yake ni mtu ambaye 
anamwakilisha mlalamikaji au mtoa huduma 
katika malalamiko yaliyowasilishwa kwa idara, 
Kamati ya Kushughulikia Malalamiko au 
Mamlaka; 

 “Bodi” maana yake ni Bodi ya Wakurugenzi ya 
Mamlaka iliyoanzishwa chini ya Sheria; 

 “Kamati” maana yake ni Kamati ya Kushughulikia 



Kanuni Za Utaratibu wa Kushughulikia Malalamiko Za Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini 

Tangazo la Serikali Na.26 (Linaendelea.) 

4 
 

Malalamiko iliyoanzishwa chini ya kanuni ya 
6; 

Sura ya 413 
 

“Mkurugenzi Mkuu” maana yake ni Mkurugenzi 
Mkuu wa Mamlaka aliyeteuliwa chini ya 
Sheria; 

Sura ya 413 “idara” maana yake ni idara yoyote iliyoanzishwa na 
Bodi kwa mujibu wa Sheria; 

 “huduma inayodhibitiwa” maana yake ni huduma 
yoyote inayotolewa kwa ajili ya usambazaji 
katika sekta inayodhibitiwa na inajumuisha 
huduma ambazo Mamlaka zinazitangaza kuwa 
huduma hizo kwa mujibu wa Sheria;  

 “mtoa huduma” maana yake ni mtu yeyote 
anayejishughulisha na shughuli katika au 
kuhusiana na sekta inayodhibitiwa na 
inajumuisha mtu yeyote ambaye Mamlaka 
inamtangaza kuwa msambazaji kwa 
madhumuni hayo kwa mujibu wa Sheria. 

  
 SEHEMU YA PILI 

WAJIBU WA MTOA HUDUMA NA MTUMIA 
HUDUMA 

  
Wajibu wa mtoa 
huduma 

 4. Mtoa huduma atahakikisha kuwa- 

 (a) anatoa huduma au bidhaa inayodhibitiwa 
ambayo ni salama, uhakika na kwa ufanisi 
na zisizo na udanganyifu au kupotosha 
katika bei na viwango vya bidhaa na 
huduma zinazodhibitiwa; 

 (b) anapanga na kuendesha mifumo katika 
namna ambayo inatoa huduma yenye 
viwango vya kuridhisha kwa mtumiaji 
kama ilivyoelekezwa katika leseni na 
nyaraka nyingine za ziada; 

 (c) anatumia lugha ya staha kwa mtumiaji wa 
huduma; 

 (d) anawasilisha kwa Mamlaka kila itakapo 
hitajika, taarifa ya jinsi alivyoshughulikia 
malalamiko kama ilivyoainishwa katika 
Jedwali la Kwanza; 
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 (e) anaanzisha, kuchapisha na kuwasilisha 
utaratibu wa ndani wa kushughulikia 
malalamiko na kuwasilisha kwa Mamlaka 
kwa ajili ya kibali;  

 (f) anashughulikia malalamiko ya watumiaji 
kwa kuzingatia utaratibu ulioainishwa 
katika aya ya (e); na 

 (g) kutekeleza jukumu lolote lililoainishwa 
katika sheria za kisekta. 

  
Wajibu wa 
mtumiaji wa 
huduma 

 5. Mtumiaji wa huduma atakuwa na majukumu 
yafuatayo: 

(a) kulipa gharama ya huduma anayopokea; 
(b) kutumia vizuri huduma zinazotolewa; 
(c) kuwasilisha kwa wakati kwa mtoa huduma 

taarifa ya malalamiko ya upotevu, 
ucheleweshwaji au kutoridhika na huduma; 

(d) kuhakikisha anakuwa na nyaraka husika au 
ushahidi wa kuthibitisha malalamiko yake;  

(e) kutumia lugha ya staha kwa mtoa huduma; 
(f) kuwasilisha kadi ya utambulisho kwa 

Mamlaka wakati wa kuwasilisha 
malalamiko; na 

(g) jukumu jingine lolote ambalo limeainishwa 
katika sheria za sekta. 

  
 SEHEMU YA TATU 

MAJUKUMU YA KAMATI YA KUSHUGHULIKIA 
MALALAMIKO 

  
Kuanzishwa kwa 
Kamati  
 

 6.-(1) Inaanzishwa Kamati ya Kushughulikia 
Malalamiko ambayo itakaoshughulikia malalamiko 
yanayohusisha mtoa huduma na mtumiaji wa huduma 
katika bidhaa na huduma zinazodhibitiwa. 

  (2) Wajumbe wa Kamati watachaguliwa kutoka 
miongoni mwa watumishi wa Mamlaka. 
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Majukumu ya 
kamati 

 7. Kamati itakua na majukumu yafuatayo: 

 (a) kupokea malalamiko ambayo 
hayajatatuliwa kutoka kwa idara 
yaliyowasilishwa kwake kupitia 
Mkurugenzi Mkuu; 

 (b) kutathmini malalamiko na kujiridhisha 
kama mlalamikaji ana maslahi katika suala 
analo lilalamikia; 

 (c) kufanya uchunguzi ili kubaini kama 
malalamiko ni ya msingi na si ya hila;  

 (d) kuziita pande zote mbili na kuwasikiliza; na 
 (e) kuandaa mapendekezo kwa ajili ya amri ya 

Bodi. 
  
 SEHEMU YA NNE 

UTARATIBU WA KUSHUGHULIKIA 
MALALAMIKO 

  
Takwa la 
kuwasilisha 
malalamiko kwa 
mtoa huduma 

 8.-(1) Endapo mtu au mwakilishi wake 
hajaridhika na kitendo cha mtoa huduma, anatakiwa 
kuwasilisha malalamiko yake kwa mtoa huduma ndani 
ya siku saba kuanzia tarehe ya kutoridhika kwa ajili ya 
kushughulikiwa. 

  (2) Mtoa huduma atashughulikia malalamiko 
hayo na kufanya maamuzi ndani ya siku ishirini na 
moja tangu kupokea kwa malalamiko. 

  (3) Endapo mtoa huduma atakataa malalamiko 
atatakiwa kutoa sababu za kukataa.   

  
Kuwasilisha 
malalamiko kwa 
Mamlaka 

 9.-(1) Endapo mlalamikaji hajaridhika na 
maamuzi ya mtoa huduma katika malalamiko yake, 
anaweza kuwasilisha malalamiko kwa Mamlaka ndani 
ya siku kumi na nne kuanzia tarehe ya kupokea uamuzi 
wa mtoa huduma. 

  (2) Mamlaka itapokea malalamiko na kumpatia 
Mlalamikaji au mwakilishi wake Fomu ya Malalamiko 
iliyoainishwa katika Jedwali la Pili ili aweze kujaza. 

  (3) Fomu ya Malalamiko itakuwa na taarifa 
zifuatazo: 
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 (a) tarehe, jina, anwani na sahihi ya 
mlalamikaji; 

 (b) maelezo mafupi yanayoelezea malalamiko 
na nafuu anayoidai; 

 (c) taarifa ya iwapo malalamiko 
yameshapelekwa kwa mamlaka nyingine 
yoyote kwa ajili ya maamuzi; na 

 (d) taarifa nyingine yoyote muhimu kwa ajili 
ya kufikia maamuzi ya malalamiko. 

  (4) Mamlaka inaweza kuongeza muda wa 
kuwasilisha malalamiko endapo kuna sababu za 
msingi. 

  
Utaratibu wa 
Mamlaka wa 
kushughulikia 
malalamiko 

 10.-(1) Fomu ya Malalamiko iliyojazwa 
pamoja na viambatisho vyake itawasilishwa kwa 
Mamlaka. 
 (2) Idara husika itatakiwa kufanya tathimini ya 
malalamiko na kujiridhisha iwapo mlalamikaji ana 
maslahi katika malalamiko hayo na kwamba 
malalamiko yana msingi na hayana hila. 

  (3) Endapo idara husika itajiridhisha kwamba 
malalamiko yana msingi, itawaita wahusika na 
kuwezesha usuluhishi kwa njia ya mazungumzo ndani 
ya siku kumi nne. 

  (4) Endapo idara itashindwa kushughulikia 
malalamiko itayawasilisha malalamiko hayo kwa 
Mkurugenzi Mkuu ambaye atayawasilisha kwenye 
Kamati. 

  
Notisi ya kusikiliza 
malalamiko 

 11. Kamati itatakiwa kutoa notisi ya maandishi 
ya siku saba kwa wahusika kufika mbele ya Kamati 
kwa ajili ya kusikilizwa. 

  
Kushindwa kufika  12.-(1) Endapo mhusika atashindwa kufika 

mbele ya Kamati kwa tarehe iliyopangwa kusikilizwa 
mara tatu mfululizo pasipo kuwa na sababu ya msingi, 
Mamlaka inaweza- 

 (a) ikiwa ni mlalamikaji, malalamiko 
yatatupiliwa mbali; na  
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 (b) ikiwa ni mlalamikiwa, malalamiko 
yatasikilizwa upande mmoja. 

  (2) Endapo Mamlaka itajiridhisha kwamba 
mhusika alishindwa kufika siku ya kusikilizwa kwa 
sababu za msingi inaweza-   

 (a) kurejesha malalamiko; au 
 (b) kusikiliza pande zote kwenye kesi ya 

msingi.  
  
Kusikiliza 
malalamiko 

 13. Kamati itasikiliza malalamiko na 
kuwasilisha mapendekezo kwa Bodi kwa ajili ya 
maamuzi ndani ya siku ishirini na moja. 

  
Kuondoa 
malalamiko 

 14.-(1) Mlalamikaji anaweza kupeleka maombi 
kwa maandishi ya kuondoa malalamiko yake kwa 
Mamlaka muda wowote kabla Mamlaka haijafanya 
maamuzi. 

  (2) Mamlaka baada ya kupokea maombi ya 
kuondoa malalamiko itayaondoa na kuwajulisha 
wahusika. 

  
 SEHEMU YA TANO 

MAMLAKA YA BODI KATIKA KUSHUGULIKIA 
MALALAMIKO 

  
Mamlaka ya Bodi  15.-(1) Bodi katika kila malalamiko itaamua na 

kutoa amri juu ya malalamiko yaliyowasilishwa. 
  (2) Bodi inaweza kutoa amri zifuatazo-  
 (a) kumtaka mhusika kulipa fedha;  
 (b) kumtaka mhusika kutoa huduma au bidhaa 

kwa muda utakaowekwa; 
 (c) kumtaka mhusika kutoa huduma au bidhaa 

kwa vigezo na masharti mahususi; 
 (d) kumtaka mhusika kumlipa gharama 

mhusika mwingine au mtu aliyehudhuria 
shauri au kuleta nyaraka; 

 (e) kutupilia mbali shauri; 
 (f) kutoza faini au kurejesha fedha; 
 (g) kuhitaji utendaji maalum; 
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 (h) kuanzisha mfuko wa escrow; 
 (i) kuteua mdhamini; na 
 (j) kutoa nafuu nyingine kama itakavyoona 

inafaa. 
  (3) Bodi ndani ya siku kumi na nne itaandaa 

amri ambayo itajumuisha sababu za maamuzi hayo. 
  
Rufaa 
Sura ya 285  16. Kwa kuzingatia masharti ya Sheria ya 

Ushindani, mtu ambaye hajaridhishwa na maamuzi ya 
Bodi anaweza kukata rufaa Baraza la Ushindani. 

  
 SEHEMU SITA 

MASHARTI YA JUMLA 
  
Malalamiko 
ambayo 
hayatashughulikiwa 
na Mamlaka 

 17. Mamlaka haitashughulikia malalamiko 
iwapo- 

(a) malalamiko yaliwasilishwa na kutatuliwa 
kwa maridhiano kwa mlalamikaji kuridhika 
kama ilivyokubaliwa na pande zote mbili; 

(b) malalamiko yalishawahi kuwasilishwa hapo 
awali na mlalamikaji huyo huyo na 
kusuluhishwa kwa mujibu wa Kanuni hizi; 

(c) malalamiko au sehemu ya malalamiko 
yanaendelea katika mahakama, baraza, 
usuluhishi, chombo cha kimahakama au 
iliwahi kuamuliwa na mahakama, baraza, 
usuluhishi, chombo cha kimahakama; au 

(d) malalamiko yamewasilishwa bila 
kuzingatia matakwa ya Kanuni hizi; 

  
Kufutwa  
T.S. Na. 
2008 

 18. Kanuni za Mwenendo wa Malalamiko na 
Mapitio za Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchi 
Kavu na Majini, 2008 zimefutwa. 
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____________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
 

_____________ 
 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(d)) 
 

FOMU YA KUWASILISHA TAARIFA ZA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO 
 

1. Jina la (Mmiliki wa chombo/kampuni): ………………………………………………. 
Namba ya simu: ...…………………………………………………………………….. 
Anwani: ………………………………………………………………………………… 
Barua pepe: …………………………………………………………………………….. 

 
2.  Orodha ya Malalamiko yaliyopokelewa: 

i. ……………………………………………………………………………….. 
ii. ……………………………………………………………………………….. 

iii. ……………………………………………………………………………….. 
iv. ……………………………………………………………………………… 
v. ……………………………………………………………………………… 

 
3. Orodha ya Malalamiko yaliyoshughulikiwa: 

i) ……………………………………………………………………………….. 
ii) ……………………………………………………………………………….. 
iii) ……………………………………………………………………………….. 
 

4. Orodha ya malalamiko yaliyowasilishwa kwa mamlaka: 
i)          ………………………………………………………………………………… 
ii)          ………………………………………………………………………………… 

 
5. Aina ya malalamiko yanayojirudia mara kwa mara: 

i) ………………………………………………………………… 
ii) …………………………………………………………………. 
iii) ……………………………………………………………………. 
 

6. Eleza mikakati inayotumika kupunguza malalamiko yanayo jirudia: 
……………………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………… 

 
 
 
 

UTHIBITISHO 
 
Mimi……………………………………………………… nathibitisha kuwa yote 
yaliyotajwa katika kipengele cha 1, 2, 3, 4 ,5 na 6 ni ukweli mtupu. 
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Imesainiwa…………………...leo………siku ya………………20……. 

 
Sahihi………………………….  
(Mtoa Huduma/Mwakilishi) 
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____________ 
 

JEDWALI LA PILI 
_____________ 

 
 (Limetengenezwa chini ya kanuni ya 9(2)) 

 
FOMU YA KUWASILISHA MALALAMIKO 

 
1. Jina la Mlalamikaji: …………………………………………………. 

Namba ya simu ya Mlalamikaji: ...…………………………………... 
Anwani: ………………………………………………………………. 
Barua pepe: ………………………………………………………… 

 
2. Jina la mlalamikiwa: ………………………………………………… 

Namba ya simu ya mlalamikiwa: ...…………………………………. 
Anwani: ……………………………………………………………… 
Barua pepe: …………………………………………………………. 

 
3. Aina ya Malalamiko: …………………………………………..……. 

 
4.  Taarifa za Malalamiko:  

 
…………………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………. 
…………………………………………………………………………………………….  
 

5. Uamuzi: (Eleza ikiwa Lalamiko limewahi kushughulikiwa na Mamlaka yoyoye kwa 
uamuzi) 
 
…………………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………. 
……………………………………………………………………………………………. 
 

 
6. Nafuu zinazotafutwa: 

…………………………………………………………………………………………… 
…………………………………………………………………………………………… 
…………………………………………………………………………………………… 
 
UTHIBITISHO 
Mimi……………………………………………………… nathibitisha kuwa yote 
yaliyotajwa katika kipengele cha 1, 2, 3, 4 na 5 ya hii fomu ya malalamiko ni ukweli 
mtupu. 
 
Saini ya Mlalamikaji …………………….. 

 
Iliyoletwa na kujazwa……………….                         Siku ya…………….. 20……. 
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            Saini ya afisa aliyeidhinishwa ……………………     Tarehe………………… 

 
Dodoma,                              AHMED MOHAMED AME, 

  2 Disemba, 2023                           Mwenyekiti wa Bodi Mamlaka ya 
Udhibiti Usafiri Ardhini 


