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TANGAZO LA SERIKALI Na. 24 la tarehe 12/1/2024 
 

SHERIA YA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI, 
(SURA 413) 
________ 

 
KANUNI 
________ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 45(2)(i)) 

 
KANUNI ZA UWEZESHAJI WA WATOA HUDUMA ZA USAFIRISHAJI ZA MAMLAKA YA 

UDHIBITI USAFIRI ARDHINI ZA MWAKA, 2024 
 

MPANGILIO WA KANUNI 
 
Kanuni   Jina 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA AWALI 

 
1. Jina. 
2. Matumizi. 
3. Tafsiri. 
 

SEHEMU YA PILI 
USAJILI WAWEZESHAJI WA WATOA HUDUMA ZA USAFIRI 

 
4. Utaratibu wa kusajili. 
5. Vigezo vya kuomba kusajiliwa. 
6. Uamuzi wa maombi na utoaji wa kadi ya usajili. 
7. Uhalali wa usajili. 
 

SEHEMU YA TATU 
UTOAJI WA USAJILI 

 
8. Ada ya usajili na tozo nyingine. 
9. Kuhuisha usajili. 
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SEHEMU YA NNE 
MASHARTI YA UWEZESHAJI YA HUDUMA ZA USAFIRISHAJI 

HUDUMA ZA USAFIRI 
 
10. Masharti ya usajili. 
 

SEHEMU YA TANO 
MASHARTI YA JUMLA KWA WAWEZESHAJI WA WATOA 

HUDUMA ZA USAFIRI 
 
11. Taarifa za mwezeshaji. 
12. Mkataba wa huduma.  
13. Kuonyesha Kadi ya usajili. 
14. Mamlaka ya kusitisha usajili. 
15. Utaratibu wa kusitisha.  
16. Kufutwa kwa usajili. 
 

SEHEMU YA SITA 
MASHARTI YA UJUMLA 

 
17. Wajibu wa kutoa taarifa. 
18. Makosa na adhabu. 
19. Mamlaka ya kukagua. 
20. Makatazo. 
21. Mapitio. 
22. Rufaa. 
 
 

___________ 
 

MAJEDWALI 
___________ 
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SHERIA YA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI, 
(SURA 413) 
________ 

 
KANUNI 
________ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 45(2)) 

 
KANUNI ZA UWEZESHAJI WA WATOA HUDUMA ZA USAFIRISHAJI ZA MAMLAKA YA 

UDHIBITI USAFIRI ARDHINI ZA MWAKA, 2024 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA AWALI 

 
 Jina    1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 

Uwezeshaji wa Watoa Huduma za Usafiri za Mamlaka ya 
Udhibiti Usafiri Ardhini za Mwaka 2024. 

  
Matumizi  2. Kanuni hizi zitatumika kwa wawezeshaji wa 

huduma za usafirishaji wa abiria na mizigo kupitia mifumo, 
usimamizi au kwa namna yoyote ya uwezeshaji. 

  
Tafsiri 
 
Sura ya 413 

 3.Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha utahitaji 
vinginevyo- 
“Sheria” maana yake ni Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini; 
“Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 

Ardhini iliyoanzishwa chini ya Sheria ya Mamlaka ya 
Udhibiti Usafiri Ardhini; 

“wakala wa basi” maana yake ni mtu au kampuni 
inayojitegemea ambayo inatoa huduma kwa niaba ya 
mtoa huduma; 

“huduma ya ukusanyaji na usambazaji wa mizigo” maana 
yake ni huduma inayolipiwa kwa ajili ya kukusanya 
bidhaa kutoka kwa wateja mbalimbali na kukabidhi 
kwa mtoa huduma kwa ajili ya huduma za usafirishaji; 

“mwezeshaji” maana yake ni mtu au kampuni iliyosajiliwa na 
Mamlaka ili kuwezesha utoaji wa huduma za 
usafirishaji kupitia mifumo, usimamizi au kwa namna 
yoyote ya uwezeshaji; 
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 “mfumo wa leseni” inajumuisha Mfumo wa Usimamizi wa 
taarifa za barabara na reli au mfumo mwingine 
wowote unaotumika na Mamlaka kwa dhumuni hilo;  

 “maombi ya mtandaoni” maana yake ni maombi 
yanayotumwa kupitia mfumo wa Mamlaka kwa 
uwezeshwaji wa mtu mwingine; 

 “mtoa huduma” ni mtu au kampuni inayomiliki chombo cha 
huduma za usafirishaji ambaye kwa muktadha wa 
kanuni hizi atawezeshwa kufanya baadhi ya 
majukumu yake na mwezeshaji; 

 “rejesta” maana yake ni kitabu kwa ajili ya kutunza 
kumbukumbu za taarifa za shughuli zinazofanywa na 
mwezeshaji;  

 “Kifaa cha Ufuatiliaji Mwenendo wa Chombo” maana yake 
ni kifaa kilichowekwa katika chombo 
kinachodhibitiwa chenye uwezo wa kutuma taarifa 
kwa muda halisi kwenda kwenye mfumo wa ufuatiliaji 
mwenendo wa chombo; au 

 “Mfumo wa Ufuatiliaji Mwenendo wa Chombo” maana yake 
ni Mfumo wa kupokea, kutunza na kufuatilia muda na 
mwenendo wa chombo. 

  
SEHEMU YA PILI 

USAJILI MWEZESHAJI WA 
MTOA HUDUMA 

 
utaratibu wa 
usajili 

 4.-(1) Mtu anayekusudia kutoa huduma ya uwezeshaji 
atapaswa kuomba kusajiliwa kwa Mamlaka kwa kujaza fomu 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi.   
 (2) Mtoa huduma ya uwezeshaji katika Kanuni hizi ni 
ambaye anatoa huduma za- 

(a) kusaidia ukataji wa tiketi mtandaoni;   
(b) kusaidia kufanya maombi katika mfumo wa leseni 

za Mamlaka;  
(c) ufungaji wa vifaa vya ufuatiliaji mwenendo wa 

chombo; 
(d) uwakala wa mabasi; 
(e) huduma ya ukusanyaji na usambazaji wa mizigo; 

na 
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(f) kusaidia katika mfumo mwingine wowote wa 
Mamlaka; 

 (3) Maombi ya usajili wa kuwezesha utoaji wa 
huduma za usafiri yataambatana na nyaraka zifuatazo:  

 (a) nakala ya leseni halali ya biashara; 
 (b) nakala ya umiliki wa ofisi au makubaliano ya 

kukodi; 
 (c) nakala halisi ya hati safi ya malipo ya kodi; na 
 (d) nakala ya kitambulisho cha taifa kwa mtu binafsi 

au cheti cha usajili wa kampuni. 
  

Vigezo vya 
kuomba 
usajili 

 5. Mtu anayeomba kusajiliwa chini ya Kanuni hizi 
atatakiwa kuwa na vifaa, miundombinu au vitendea kazi 
vilivyoainishwa na Mamlaka kwa ajili ya kutoa huduma 
anayoiomba. 

  
Uamuzi wa 
maombi na 
utoaji wa 
kadi ya 
usajili 

 6.-(1) Baada ya kupokea maombi chini ya Kanuni hizi, 
Mamlaka- 

(a) itakubali maombi na kutoa kadi ya usajili; au 
(b) itakataa maombi na kumtaarifu mwombaji kwa 

maandishi ndani ya siku saba za kazi na kutoa 
sababu ya kukataliwa. 

  (2) Endapo Mamlaka itaridhia maombi, kadi ya usajili 
itatolewa chini ya Kanuni hizi ambayo itakua na maelezo 
yafuatayo: 

 (a) jina na anwani ya mwezeshaji; 
 (b) namba ya usajili ya mwezeshaji; 
 (c) muda wa usajili;   
 (d) vigezo na masharti kwa mwezeshaji; na 
 (e) huduma iliyosajiliwa. 
  
Uhalali wa 
kadi ya 
usajili 

 7. Kadi ya usajili inayotolewa chini ya Kanuni hizi 
itakuwa halali kwa kipindi cha mwaka mmoja kuanzia tarehe 
ya kutolewa na inaweza kuhuishwa. 
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SEHEMU YA TATU  

UTOAJI WA USAJILI 
  
Ada ya 
usajili na 
tozo 
nyingine 

 8. Mtu anayeomba kusajiliwa atatakiwa kulipa ada na 
tozo nyingine zinazohusiana na maombi kwa Mamlaka kama 
zilivyoainishwa kwenye Jedwali la Pili la Kanuni hizi. 

  
Kuhuisha 
kadi ya 
usajili 

 9.-(1) Mwezeshaji anaweza kuomba kuhuisha usajili 
ndani ya siku thelathini kabla ya kuisha kwa muda kadi ya 
usajili.  

  (2) Maombi ya kuhuisha kadi ya usajili yanapaswa 
kufanyika kwa kujaza fomu iliyoainishwa chini ya Jedwali la 
Kwanza la Kanuni hizi.  

  (3) Maombi ya kuhuisha usajili wa kadi 
yatakayofanywa baada ya kuisha muda wa usajili wa kadi 
yatahusisha malipo ya asilimia hamsini ya ada ya usajili 
pamoja na asilimia tano ya faini iliyolimbikizwa kwa miezi 
inayofuata kwa kipindi kisichozidi miezi kumi na mbili. 

  (4) Mamlaka haitashughulikia maombi ya kuhuisha 
usajili wa kadi endapo kuna madeni ya nyuma katika usajili 
ulioisha. 

  
SEHEMU YA NNE 

MASHARTI YA UWEZESHAJI WA HUDUMA ZA USAFIRISHAJI 
 
Masharti ya 
mwezeshaji 

 10.-(1) Mwezeshaji wa huduma za usafirishaji 
atahakikisha kuwa - 

(a) ana kadi halali ya usajili; 
(b) anatunza rejesta katika eneo la ofisi; 
(c) nembo ya Mamlaka haitumiki kutangaza biashara 

yake; 
(d) haajiri mfanyakazi wa Mamlaka; 
(e) hakuna matangazo wala ushawishi kwa wateja 

unaofanyika hadharani au katika ofisi za 
Mamlaka; 

(f) maeneo ya ofisi, majengo au vitendea kazi vya 
Mamlaka havitumiki kufanya biashara; 

 (g) anatoza tozo za huduma zilizoidhinishwa na 
Mamlaka; 
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 (h) anampatia mtoa huduma nyaraka za maombi, 
utambulisho wa akaunti pamoja na nywila; 

 (i) anatumia lugha ya staha kwa wateja;  
 (j) anatoa stakabadhi halali ya malipo kwa wateja;  
 (k) wafanyakazi wake wana ujuzi wa huduma 

wanazozitoa; na 
 (l) kwa wakala wa mabasi, atatakiwa kuwa na 

mkataba baina yake na mtoa huduma. 
  (2) Mwezeshaji wa maombi ya mtandaoni atatakiwa 

kuhakikisha kuwa maombi ya mtoa huduma yanaifikia 
Mamlaka ndani ya saa kumi na mbili baada ya kuyapokea. 

  (3) Vifaa vya ufuatiliaji mwenendo wa chombo 
vinavyosambazwa kwa watoa huduma vinatakiwa view na 
ubora stahiki. 

  (4) Mkusanyaji na msambazaji mizigo atahakikisha 
kuwa- 

 (a)  bidhaa za mteja zinawasilishwa katika eneo 
lililokusudiwa kwa kulingana na makubaliano; 

 (b) bidhaa za mteja zinahifadhiwa vizuri na kwa 
usalama; na 

 (c) chombo kinachobeba mizigo kina leseni halali ya 
Mamlaka. 

  
SEHEMU YA TANO 

MASHARTI YA JUMLA YA UWEZESHAJI WA MTOA HUDUMA  
 
Taarifa za 
mwezeshaji  

 11. Mwezeshaji atapaswa kuwasilisha kwa Mamlaka 
taarifa ya mabadiliko yoyote ya taarifa alizojaza wakati wa 
kufanya maombi ndani ya siku saba tangu tarehe ya 
mabadiliko hayo.  

  
Mkataba wa 
huduma 

 12. Mwezeshaji atapaswa kuingia mkataba wa 
huduma na mtoa huduma na kuhakikisha kuwa anatunza 
makubaliano hayo na kuyatoa pale yanapohitajika. 
 

Kuonesha 
kadi ya 
usajili 

 13. Mwezeshaji atahahakisha kuwa ana kadi ya usajili 
inayowekwa katika sehemu ya wazi kwenye ofisi yake 
kurahisisha ukaguzi.  
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Mamlaka ya 
kusitisha 
usajili 

 14.-(1) Mamlaka inaweza kusitisha usajili, iwapo 
itajiridhisha kuwa mwezeshaji- 

(a) ameshindwa kutoa huduma kama inavyopaswa; 
(b) amezuia Afisa wa Mamlaka kufanya ukaguzi; 
(c) amekaidi amri halali ya Afisa wa Mamlaka; au 
(d) ametenda kosa hilo chini ya Kanuni hizi kwa 

zaidi ya mara tatu. 
  (2) Endapo ukiukwaji utahusisha kuvuruga utendaji 

wa mfumo wa ufuatiliaji wa mwenendo wa chombo, usajili 
utasimamishwa kwa muda wa siku tisini. 

  
Utaratibu wa 
kusitisha 
usajili 

 15.-(1) Mamlaka kabla ya kusitisha usajili, itatoa 
notisi kwa mwezeshaji ya kutoa utetezi wa kwanini usajili 
wake usisitishwe. 

  (2) Mwezeshaji, baada ya kupokea notisi chini ya 
kanuni ndogo ya (1), anapaswa kuwasilisha utetezi wake 
kwamaandishi ndani ya siku kumi na nne kuanzia tarehe ya 
kupokea notisi na kutoa sababu kwanini usajili wake 
usisitishwe.   

  (3) Mamlaka inaweza kusitisha usajili na kutoa sababu 
ya kusitisha iwapo- 

 (a) Mamlaka haijaridhishwa na utetezi uliowasilishwa 
chini ya kanuni ndogo ya (2); au 

 (b) mwezeshaji hajawasilisha utetezi wake. 
  (4) Endapo usajili umesitishwa chini ya kanuni ya 14, 

mwezeshaji atapaswa kusitisha utoaji wa huduma ndani ya 
siku saba kuanzia tarehe ya kusitisha usajili, na atapaswa 
kukabidhi kadi ya usajili kwa Mamlaka. 

  (5) Endapo usajili utabaki kuwa halali mpaka kipindi 
cha kusitisha usajili kitakapoisha, Mamlaka itarudisha kadi ya 
usajili kwa mwezeshaji baada ya muda wa kusitisha 
kumalizika na kutekeleza maelekezo mengine kama 
yalivyoainishwa kwenye notisi ya usitishwaji.  

  
Kufutwa kwa 
usajili 

 16. Mamlaka itafuta usajili endapo mwezeshaji 
atakuwa amesitishiwa usajili zaidi ya mara tatu. 
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SEHEMU YA SITA 
MASHARTI YA UJUMLA 

 
Wajibu wa 
kutoa taarifa  

 17. Mwezeshaji atatakiwa kuitaarifu Mamlaka endapo 
atasitisha huduma zake kwa kipindi kinachozidi siku 
thelathini. 

  
Makosa na 
Adhabu 

 18. Mtu atakayekiuka masharti ya Kanuni hizi 
anatenda kosa na atakiwa hatiani atawajibika kulipa faini 
isiyopungua shilingi laki tano na isiyozidi shilingi milioni 
moja au kifungo cha kipindi kisichopungua miezi kumi na 
mbili na kisichozidi miaka miwili au vyote kwa pamoja.  

  
Mamlaka ya 
kukagua 

 19. Afisa wa Mamlaka atakuwa na mamlaka ya 
kukagua huduma zinazotolewa na mwezeshaji ili kujiridhisha 
kuwa vigezo na masharti ya usajili yanazingatiwa. 

  
Makatazo  20.-(1) Mtu ambaye hajasajiliwa na Mamlaka 

hataruhusiwa kuendesha shughuli za mwezeshaji wa huduma 
za usafiri ardhini. 

  (2) Mtu ambaye amesajiliwa kuwa mwezeshaji wa 
watoa huduma za usafiri ardhini hatoenda kinyume na vigezo 
na masharti yaliyowekwa kwenye kadi ya usajili. 

  (3) Kadi ya usajili itakapotolewa haiwezi 
kuhamishika. 

  
Mapitio 
T.S Na. 
73 la 2020 

 21. Mtu ambaye hataridhishwa na maamuzi ya 
Mamlaka atatuma maombi ya mapitio kulingana na Kanuni za 
Utaratibu wa Mapitio za Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 
Ardhini. . 

  
Rufaa  
 
Sura ya 285 

 22. Mtu ambaye hataridhishwa na maamuzi ya Bodi 
chini ya Kanuni hizi anaweza kukata rufaa kwenye Baraza la 
Ushindani kwa mujibu wa Sheria ya Ushindani ndani ya siku 
kumi na nne toka tarehe ya maamuzi. 
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________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
___________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(1)) 

FOMU YA MAOMBI 

Weka alama ya vema kwa huduma unayotaka kuwezesha  
Huduma 
mtandao 

 wasaidizi wa huduma 
zozote za Mamlaka 

 Wakala wa 
huduma za 
mabasi 

 

Ukusanyaji 
wa mizigo 

 Tiketi mtandao  Kufunga 
vifaa vya 
kudhibiti 
mwendo 

 

 
A. MAELEZO YA MUOMBAJI WA USAJILI 

1. Jina kamili la Muombaji ………….............................................................. 
(Jina/Kampuni/Mbia – kwa herufi kubwa) 
Sanduku la Posta …………………………………......……… 
Namba ya ofisi: ……………………………….. 
Namba ya simu ya muombaji:...……………….. 
Nukushi: ……………………………… 
 

2. Anwani ya makazi: 
Mtaa: ………………. …………… 
 Namba ya kitalu: ……………...... 
Namba ya ofisi: ............................. 
Namba ya kitalu: ………………… 
 

3. Je, una maombi yoyote yaliyokataliwa/ kusitishwa au kufutwa?  
Ndio:……………………………     
Hapana:………………………… 
Ikiwa ni Ndiyo, eleza lini na wapi maombi ya awali yalikataliwa, leseni kusitishwa 
au 
kufutwa……….....................................................................…………………………
………………………………………………………………………………………
………. 
Toa sababu ya maombi kukataliwa, kusimamishwa au 
kufutwa……………………………………………………………………………….
…..na tarehe ………............... 
 
B. NYARAKA ZA KUTOA KIPINDI CHA MAOMBI  

1. Maombi ya kwanza lazima yaambatishwe na vitu vifuatavyo:  
(a) nakala halali ya leseni ya biashara; 
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(b) nakala ya umiliki wa ofisi au makubaliano ya pango; 
(c) cheti cha mlipa kodi; 
(d) nakala ya kitambulisho cha Uraia kwa mtu binafsi au cheti cha usajili 

kwa kampuni; na  
(e) ikiwa ni wakala wa basi atapeleka nakala ya makubaliano ya huduma ya 

muendeshaji;  
 

 
C.    KUHUISHA 

Uthibitisho wa malipo ya tozo ya Mamlaka kwa mwaka uliotangulia; 
 
TAMKO 
Mimi/ Sisi ………………………………………………………………..………. 
ninaapa/tunaapa kwamba kwa akili zetu/zangu timamu naamini kuwa taarifa 
nilizotoa/tulizotoa kwenye maombi haya ni ukweli mtupu.  

 
Jina Kamili ………………………………...  Sahihi: ………………………...                     
Wadhifa: ……………………………….  Tarehe:  .……………………………. 
 

 
KWA MATUMIZI YA OFISI 
 
Uhakiki na Uidhinishaji 
 

(a) Haijaidhinishwa: 
Toa sababu 
…………………........……………………………………….. 
 
(b) Imeidhinishwa: 

 
Tarehe ya kuanza: ………………….  
Tarehe ya mwisho: …………………..  
Jina kamili la afisa: ………………………………………… 
Cheo: ………………………………. 
Sahihi: ……………………………  
Tarehe : …………………………… 
 
Kiasi kilicholipwa: ………………..                 Namba ya risiti. ……………..  
 
Tarehe :...…………………………                  Sahihi: ……………………….. 

 
            NAMBA YA JALADA LA MWENYE LESENI: ……….....................................  

 
  ONYO:  
 

1. Kujua kuwa kutoa taarifa ya uongo kwa lengo la kujipatia leseni ni kosa 
linaloadhibiwa na faini au kifungo.  
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2.  Mabadiliko yoyote ya maelezo yaliyotolewa kwenye fomu hii yatawasilishwa 
kwa Mamlaka, vinginevyo utakuwa umefanya kosa chini ya Kanuni hizi. 
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_____________  
 

 JEDWALI LA PILI 
____________  

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 8)  

 
ADA ZA WAWEZESHAJI 

 
Na. MAELEZO ADA KWA MWAKA 

(TSHS) 

1.  Ada ya maombi 50,000 

2.  Kusaidia maombi ya Mamlaka leseni 
mfumo 

200,000 

3.  Wakala wa mabasi 500,000 

4.  Huduma ya ukusanyaji mizigo 500,000 

5.  Kusaidia mfumo wowote wa Mamlaka 300,000 

 
 
 
Dodoma,                                            MAKAME MNYAA MBARAWA, 

15 Disemba, 2023                             Waziri wa Uchukuzi 


