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Toleo la Kumi la Jarida la Wakili Mkuu ni maalumu kwa 
ajili ya kuangazia mafanikio ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali (OWMS) katika kipindi kinachoanzia mwezi 
Januari, 2024 mpaka Machi, 2024 kwa kuzingatia 4R 
za Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan.
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali inatambua umuhimu 
wa kuendeleza falsafa ya 4R zilizoasisiwa na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. 
Rais Samia Suluhu Hassan ambazo ni Maridhiano 
(Reconciliation), Mabadiliko (Reform), ujenzi mpya 
(Rebuild) na ustahimilivu (Resilience) kwa kuzingatia 
maadili haya muhimu yameiwezesha OWMS 
kuboresha utendaji wake. 
Kwa kutambua umuhimu wa 4R, Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali imefanikiwa kuokoa fedha nyingi baada ya 
kuanza kutumia njia ya Maridhiano (Reconciliation) 
katika kuendesha mashauri yake kwa njia ya 
usuluhishi hatua ambayo imeisaidia Serikali kutumia 
fedha zilizookolewa katika kuboresha huduma za 
wananchi kama vile ujenzi wa vituo vya afya nchi 
nzima, barabara, na miradi ya kimkakati ya ujenzi wa 
Bwawa la Umeme la Mwalimu Nyerere na Reli ya 
Kisasa (SGR). 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali inaamini katika 
kuendesha mashauri kwa njia ya majadiliano kwa 
kuwa njia hii imesaidia kuongeza mahusiano bora kati 
ya Serikali na wawekezaji hatua ambayo imesaidia 
kuboresha mazingira ya uwekezaji nchini kama 
ambavyo Mhe. Rais Dkt. Samia anaamini maridhiano 
na maelewano yanawezekana kwa kukaa pamoja na 
kujadiliana kwa njia ya mazungumzo na hivyo kuleta 
tija katika kuliletea Taifa maendeleo.
Aidha, Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali imekuwa 
ikiamini katika kuendesha mashauri kwa weledi 
hasa katika kuongoza majadiliano kwa kuzingatia 
ustahimilivu ambao umesaidia Ofisi kuendesha 
majadiliano hayo kwa kuvumiliana na upande wa pili 
wawekezaji hasa katika kuainisha changamoto na 
jinsi ya kukabiliana nazo ili kuzitafutia ufumbuzi wa 
kudumu ili Serikali iweze kupunguza idadi ya mashauri 
yanayoweza kufunguliwa dhidi yake. 
Kwa kuzingatia muktadha wa 4R, Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali inatambua kuwa Mabadiliko 
(Reforms) hayaepukiki katika ujenzi wa nchi kwani 
kuleta maendeleo endelevu kunahusisha mageuzi 
na kwa dhana hiyo Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
imeendelea kuboresha na kutumia mifumo ya 
TEHAMA katika uendeshaji wa mashauri yake ambapo 
sasa Mawakili wa Serikali wanaendesha mashauri na 
majadiliano kwa njia ya mtandao kwa mashauri ya 
ndani na nje ya nchi hatua ambayo imeongeza ufanisi 
wa uendeshaji wa mashauri hayo.
Serikali ya Awamu ya Sita chini ya uongozi wa Mhe. 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan imeweka msukumo 
mkubwa katika kuleta mageuzi makubwa katika kila 
nyanja ikiwemo mageuzi ya sera, sheria na kanuni 

TAHARIRI

Prisca Jackson Ulomi
Mhariri Mkuu

mbalimbali ili kuakisi mazingira ya wakati tulionao 
katika kuwavutia wawekezaji na hivyo kufikia azma ya 
kupiga hatua kimaendeleo.
Kuhusu kutekeleza dhana ya kujenga upya (Rebuiding), 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali imekuwa inashirikiana 
vyema, kushauri na kusimamia vyema uingiaji wa 
mikataba ambavyo imekuwa moja ya msisitizo mkubwa 
wa Mhe. Rais Dkt. Samia katika ujenzi wa nchi kwa 
kutambua kuwa kazi kubwa za maendeleo zimefanyika 
katika awamu zote tano za watangulizi wake. 
Kwa kwa kutambua umuhimu wa 4R na mchango 
wake katika kuiletea nchi yetu maendeleo, Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali itaendelea kufanya kazi kwa 
weledi kuhakikisha kwamba 4R ambazo ni Maridhiano 
(Reconcilation), Ustahimilivu (Resiliency), Mabadiliko 
(Reform) na Kujenga Upya (Rebuilding) zinaendelea 
kutekelezwa kwa vitendo.
Toleo hili kwa upekee lina makala mbalimbali za 
kitaaluma zinazotokana na majukumu mama ya Ofisi 
yenye lengo la kutoa elimu kuhusu maamuzi mbalimbali 
pamoja mahusiano ya Ofisi na taasisi nyingine. 
Mwisho, Toleo hili linaangazia namna ambavyo Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali ilimuaga na kuomboleza kifo 
ndugu Solomoni Lwenge aliyekuwa Wakili wa Serikali 
Mfawidhi mkoa wa Shinyanga. 
Mambo haya na mengine mengi yataakisiwa ndani ya 
Jarida hili. Naomba nimalizie kwa kuomba wasomaji 
wetu kuendelea kutoa maoni kwa Bodi ya Uhariri kwa 
ajili ya kuboresha Jarida hili ili kwa pamoja tuweze 
kulifanya Jarida hili kutoa mchango chanya katika 
ukuaji wa Sekta ya Sheria hapa nchini. Nawatakia 
usomaji mwema wa Toleo la Kumi la Jarida la Wakili 
Mkuu. Asanteni.
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Mark Eldad Mulwambo
Kaimu Naibu Wakili Mkuu wa Serikali

Toleo la Kumi la Jarida la Wakili Mkuu ni maalumu 
kwa ajili ya kuendelea kuangazia mafanikio ya 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali (OWMS) katika 

miaka mitatu ya Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Katika 
kuangazia hilo, Jarida hili linaendelea kutambua 
mchango mkubwa wa Rais, Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan katika maeneo ya bajeti, ujenzi wa Ofisi kwenye 
mji wa Serikali, Mtumba jijini Dodoma, usimamizi 
wa mashauri, mifumo ya usimamizi wa mashauri na 
udhibiti ubora, mafunzo kwa watumishi wa OWMS, 
ushirikiano wa Ofisi na wadau, maboresho ya mifumo 
ya TEHAMA ambayo kwa kiasi kikubwa yameboresha 
utekelezaji wa majukumu ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali ndani na nje ya nchi. 
Pamoja na mafanikio haya yanayotokana na mchango 
mkubwa wa Mhe. Rais Dkt. Samia, Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali imekuwa mstari wa mbele katika 
kuhimiza na kusisitiza mambo mbalimbali yanayohusu 
OWMS na nchi kwa ujumla na nafasi ya watumishi 
katika kutunza uadilifu na siri za Serikali.
Toleo hili pia kwa sehemu kubwa linaangazia ushiriki 
wa OWMS katika Maadhimisho ya kilele cha Wiki ya 
Sheria, ushiriki wa OWMS kwenye mkutano Mkuu 
wa Chama cha Mawakili wa Serikali (PBA) pamoja na 
nafasi ya Ofisi katika kutatua migogoro kwa njia ya 
usuluhishi ikiwa ni kuziishi falsafa za 4R zilizoasisiwa 
na Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania. Sambamba na hayo, Toleo 
hili linaangazia nafasi ya OWMS katika kutoa msaada 
wa kisheria wakati wa Maadhimisho ya Wiki ya Sheria 
yaliyofanyika Jijini Dodoma, pamoja na namna ambavyo 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali imekuwa ikitumia 4R 
za Mhe. Rais Dkt. Samia kwa kushughulikia migogoro 
ya usuluhishi inayofunguliwa dhidi ya Serikali.    
Aidha, Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali itaendelea kuwa 
mdau mkubwa katika kukuza uchumi wa Taifa katika 
utekelezaji wa majukumu yake ambayo ni kuiwakilisha 
Serikali na taasisi zake katika Mahakama na mabaraza 
ndani na nje ya nchi. Toleo hili pia litagusia namna 
OWMS imeokoa fedha za Serikali kupitia mashauri 
fedha ambazo zingelipwa kwa walalamikaji iwapo 

Kutoka Kwenye Dawati la Mwenyekiti 
wa Bodi ya Uhariri

Serikali ingeshindwa kesi Mahakamani. 
Matukio yote haya ni sehemu ya utendaji 
kazi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kwa 
kushirikiana na wadau wake.
Naomba nimalizie kwa kuwaomba wasomaji 
wetu kuendelea kutoa maoni kwa Bodi ya 
Uhariri kwa ajili ya maboresho ya Jarida 
hili ili kwa pamoja tuweze kulifanya Jarida 
hili kutoa mchango chanya katika ukuaji 
wa Sekta ya Sheria hapa nchini pamoja na 
kuboresha utendaji na ufanisi wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali. Nawatakia usomaji 
mwema wa Toleo la Kumi la Jarida la Wakili 
Mkuu. Asanteni
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akizungumza na Viongozi pamoja na 
wageni mbalimbali  walioshiriki  Maadhimisho ya Kilele cha Wiki ya Sheria nchini ambayo Kitaifa yamefanyika 
katika viwanja vya Chinangali Jijini Dodoma tarehe 01 Februari, 2024.

Idadi ya Majaji wa Mahakama ya 
Rufani imeongezeka kutoka Majaji 
16 mwaka 2021 hadi Majaji 35 
hili ni sawa na ongezeko la 118%, 

wakati Majaji wa Mahakama Kuu 
wameongezeka kutoka 63 mwaka 
2021 hadi 105 mwaka 2023 ongezeko 
la 67%,

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan amewaongoza watanzania 
kuadhimisha Siku ya Sheria na kutoa wito kwa wadau 
wa Haki Jinai nchini kutumia njia ya usuluhisi zaidi katika 
kutatua migogoro ili kuweza kuimarisha Haki jinai nchini.
Rais Samia aliyasema hayo wakati wa Kilele cha 
Maadhimisho ya Siku ya Sheria nchini yaliyofanyika 
katika Viwanja vya Chinangali Jijini Dodoma.
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Akizungumza wakati wa 
Maadhimisho hayo Mhe. 
Rais Samia alisema kuwa upo 
umuhimu wa kuimarisha pia 
mfumo wa haki madai kwa kuwa 
bado mfumo huo una matatizo 
katika uendeshaji wa mashauri, 
ambapo kesi zinacheleweshwa 
kwa kuwa na  mzunguko mrefu 
na kupelekea shauri moja 
kutumia  hadi miezi 12 katika 
Mahakama zetu za Wilaya na 
Mahakama ya Hakimu Mkazi 
kuanzia zinaposikilizwa hadi 
kuhitimishwa.
Kuhusu uendeshaji wa mashauri 
kwa upande wa Mahakama Kuu 
Mhe. Rais Samia alisema kuwa 
uendeshaji wa kesi umekuwa 
ukichukua mpaka miezi 24 
kwa shauri moja linapoanza 
kusikilizwa hadi kutolewa 
hukumu, ambapo alisema kuwa 
ili kuepuka kutumia muda mrefu 
katika kuendesha mashauri, 
matumizi ya njia ya usuluhishi 
yatatusaidia katika kuongeza 
ufanisi kwa kupunguza muda 
wa kuendesha mashauri haya 
na haki kupatikana kwa wakati.
Aliongeza kuwa ni vyema 
kutumia njia ya usuluhishi katika 
kushughulikia mashauri haya 
kwa kuwa njia ya usuluhishi 
tofauti na Mahakama hauachi 
makovu ya hasira hivyo kutoa 
nafasi ya wadaawa kufanya kazi 
pamoja bila kuhitilafiana hivyo 
usuluhishi unaweza kuwa ni 
njia nyingine ya kuimarisha haki 
madai.
Mhe. Rais Samia ameendelea 
kusisitiza kuhusu kuharakishwa 
kusikilizwa kwa kesi za 
kibiashara, kwa kufafanua 
kuwa upo uhusiano mkubwa 

kati ya haki na maendeleo ya 
kiuchumi, mwekezaji anathamini 
sana muda kwani muda ni 
mali, mitazamo ya wadau wa 
Mahakama ijielekeze kwenye 
kupunguza muda unaotumika 
kwenye uendeshaji wa mashauri.
Kuhusu kuanzishwa kwa 
Kampeni ya Msaada wa kisheria 
ya Mama Samia Mhe. Rais Samia 
amefafanua kuwa Kampeni 
hiyo ilianzishwa kwa sababu 
yalikuwepo malalamiko mengi 
kwa wananchi ya kupata msaada 
wa kisheria. Tangu kuanzishwa 
kwa kampeni hiyo imewafikia 
wananchi 383,293 katika mikoa 
6 na kufanikiwa kutatua jumla ya 
migogoro 511.
Aliahidi kuwa Serikali itaendelea 
kuimarisha utendaji kazi wa 
Mahakama kwa ujenzi wa 
Mahakama za kisasa ikiwemo 
kuongeza Mahakama za Vituo 
Jumuishi nchi nzima pamoja na 
kuongeza idadi ya wafanyakazi 
kila bajeti itakaporuhusu.
Akitoa mfano kuhusu namna 
alivyoboresha muhimili wa 
Mahakama nchini, Mhe. Rais 
amesema kuwa idadi ya majaji 
wa Mahakama ya Rufani 
imeongezeka kutoka majaji 16 
mwaka 2021 hadi majaji 35 hili 
ni sawa na ongezeko la 118%, 
wakati majaji wa Mahakama 
Kuu wameongezeka kutoka 63 
mwaka 2021 hadi 105 mwaka 
2023 ambalo ni ongezeko la 
67%. Serikali inatazamia kuwa na 
uwekezaji mkubwa uliofanywa 
kwenye majengo na ongezeko 
la majaji utaongeza ufanisi wa 
Mahakama katika utoaji haki.
Kwa upande wake Jaji Mkuu 
wa Tanzania Mhe, Jaji Ibrahim 

Hamis Juma amemshukuru Mhe. 
Rais Samia kwa kutoa fedha za 
kujenga majengo ya Mahakama 
nchi nzima ikiwemo Vituo 
Jumuishi ambavyo kwa kiasi 
kikubwa vimesaidia kuimarisha 
utoaji haki nchini na kwa wakati.
Naye Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali, Dkt. Eliezer Mbuki 
Feleshi akizungumza katika 
maadhimisho hayo alisema 
kuwa Serikali inakusudia kuwa 
na kituo cha huduma wezeshi 
kitakachotoa huduma masaa 
24 kwa kila mkoa ili wananchi 
waweze kupata elimu ya msaada 
wa kisheria kuelewa taratibu 
na hatua za kuchukua pale 
wanapopata changamoto.
Watumishi wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali wameshiriki 
kilele cha maadhimisho hayo 
wakiongozwa na Kaimu Naibu 
Wakili Mkuu wa Serikali Ndg. 
Mark Mulwambo ambapo 
wakati wa maadhimisho hayo, 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali ilitoa elimu ya msaada 
wa kisheria kupitia banda la 
maonesho namba 23 lilokuwa 
katika viwanja vya Nyerere 
Square jijini Dodoma.

“Serikali itaendelea 
kuimarisha utendaji kazi 
wa Mahakama kwa ujenzi 
wa Mahakama za kisasa 

ikiwemo kuongeza Mahakama 
za vituo jumuishi nchi nzima 
ikiwa ni pamoja na kuongeza 
idadi ya Wafanyakazi kila bajeti 
itakaporuhusu,”
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Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Dkt. Eliezer Mbuki Feleshi akizungumza na Viongozi pamoja na wageni mbalimbali 
walioshiriki Maadhimisho ya Kilele cha Wiki ya Sheria nchini ambayo Kitaifa yaliyofanyika katika viwanja vya 
Chinangali Jijini Dodoma.

Jaji Mkuu wa Mahakama ya Tanzania, Prof. Ibrahim Hamis Juma akizungumza na Viongozi pamoja na wageni 
mbalimbali walioshiriki Maadhimisho ya Kilele cha Wiki ya Sheria nchini ambayo Kitaifa yaliyofanyika katika 
viwanja vya Chinangali Jijini Dodoma.
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Mawakili wa Serikali wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakiwa kwenye viwanja vya Chinangali   yanapofanyika 
Maadhimisho ya Kilele cha Wiki ya Sheria nchini, ambapo Mgeni Rasmi wa maadhimisho hayo alikuwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan.

Kaimu Naibu Wakili Mkuu wa Serikali Ndg. Mark Mulwambo (aliyesimama katikati) akiwa kwenye picha ya 
pamoja na Mawakili wa Serikali wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali mara baada ya Maadhimisho ya Kilele cha 
Wiki ya Sheria yaliyofanyika katika Viwanja vya Chinangali Jijini Dodoma.
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DKT. SAMIA SULUHU HASSAN
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali ilianzishwa 
tarehe 13 Februari, 
mwaka 2018 kupitia 

Hati Idhini ya Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
iliyotolewa kwa mujibu wa Ibara 
ya 36 (1) ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977 na kutangazwa 
kwenye Gazeti la Serikali Na. 
50 la Mwaka 2018 ikiwa na 
majukumu ya kusimamia, 
kuratibu na kuendesha mashauri 
yote ya madai, usuluhisi, Katiba, 
haki za binadamu na uchaguzi.
Katika kipindi cha miaka mitatu 
(03) cha Uongozi wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Samia Suluhu 
Hassan ambacho ni 19 Machi, 
2021 hadi Februari 2024, Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali 
imeiwakilisha Serikali na Taasisi 
zake kwa ufanisi na ubora katika 
mashauri yote ya madai na 
usuluhishi. 
Katika kutekeleza jukumu hili, 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
imeshughulikia mashauri ya 
madai yaliyoihusisha Serikali 
na Taasisi zake ambapo katika 
kipindi tajwa, Ofisi imefanikiwa 
kushughulikia jumla ya mashauri 
ya madai 5,111 na kushinda 
mashauri 2,165 ambapo Ofisi 
imefanikiwa kuokoa shilingi 
1,291,671,108,713.47.
Kwa upande wa mashauri 
ya usuluhishi, Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali katika kipindi 
cha uongozi wa Mheshimiwa 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 
imeendesha jumla ya mashauri 
ya usuluhishi 153. Kati ya hayo, 
mashauri 139 ni ya usuluhishi 
wa kitaifa na mashauri 12 ni ya 
usuluhishi wa kimataifa. Aidha, 
hadi kufikia Februari 2024, 
mashauri 59 yalimalizika katika 
Mahakama, Mabaraza na kwa 

njia ya majadiliano. Baadhi 
ya mashauri ambayo Serikali 
imeshinda na yanahusisha fedha 
taslimu, Serikali imeokoa kiasi 
cha shilingi 6,757,788,034,101 
na dola za Marekani 
829,699,740.75.
Vilevile, katika kipindi cha miaka 
mitatu (03) ya Mheshimiwa 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
kwa kushirikiana na Ofisi 
ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali imeendelea kuratibu na 
kuendesha vikao vya majadiliano 
ya kumaliza migogoro nje ya 
Mahakama na Mabaraza. Hadi 
kufikia Februari 2024, jumla ya 
mashauri 13 ya usuluhishi wa 
Kimataifa na mashauri matano 
(05) ya usuluhishi wa Kitaifa 
yanaendelea katika majadiliano.
Katika kipindi cha miaka 3 ya 
uongozi wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali imefanikiwa kuendesha 
mashauri mbalimbali kwa 
mafanikio makubwa, baadhi 
ya mashauri hayo ni kama 
ifuatavyo:-
i) Shauri la Kikatiba la 
Gideon Wasonga dhidi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 
Rufaa Na. 37/2018 ambalo 
mnamo tarehe 23 Desemba 
2021, Mahakama ilitoa ushindi 
kwa Serikali, hivyo kuiepusha 
Serikali kufanya mchakato 
wa kubadilisha Sheria ya 
Mwenendo wa Makosa ya Jinai 
kwa kuondoa dhamana kwenye 
makosa makubwa ya jinai, kitu 
ambacho kingeleta madhara 
kwenye ustawi na umoja wa 
nchi;
ii) Shauri la Kikatiba la James 
Francis Mbatia dhidi ya Job 
Yustino Ndugai, Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali na wenzake, 

maombi Na. 2/2022 ambalo 
mnamo tarehe 28 Januari, 2022, 
Mahakama ilitoa ushindi kwa 
Serikali, hivyo kuiepusha Serikali 
na gharama ya kurudia mchakato 
wa upatikanaji wa Spika na 
Naibu Spika na kuiondoa nchi 
katika taharuki ya mgogoro 
wa kikatiba ambao ungeweza 
kutokea kutokana na shauri hilo;
iii) Shauri la kikatiba la 
Onesmo Olengurumwa dhidi 
ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali, Maombi Na. 09/2021 
ambalo tarehe 15/02/2022 
Serikali ilishinda kwa Mahakama 
kukubaliana na hoja za 
Serikali kwamba mwananchi 
anapaswa kuthibitisha kwamba 
ameathirika na uvunjifu wa haki 
za binadamu kabla ya kudai haki 
hiyo mahakamani. Uamuzi huu 
utasaidia kupunguza mashauri 
yasiyo na msingi ya uvunjifu 
wa haki za binadamu dhidi ya 
Serikal;
iv) Shauri la kuzuia ujenzi 
wa bomba la Mafuta baina ya 
Center for Food and Adequate 
Living Rights na wenzake watatu 
dhidi ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali ya Uganda na wenzake 
watatu lenye Maombi Na. 
39/2020 lililomalizika tarehe 
30/11/2023 katika Mahakama 
ya Afrika Mashariki ambapo 
kumalizika kwa shauri hilo 
kumesababisha ujenzi wa bomba 
hilo kuendelea kutekelezwa 
kama ilivyokuwa imepangwa;
v) Shauri la Madai ya Kazi 
la Shirika la Posta Tanzania 
dhidi ya Dominic Kilangi, 
Rufaa ya Madai Na. 12/2022 
ambalo mnamo tarehe 26 
Machi, 2022 Mahakama ya 
Rufaa ilitoa ushindi kwa Serikali 
na kutatua mkanganyiko wa 
kisheria uliokuwepo kwa 
muda mrefu kuhusiana na 
taratibu za kufuatwa baada ya 
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watumishi wa umma waliofanya 
kazi katika Taasisi za Serikali 
kuachishwa kazi. Uamuzi huu 
utasaidia kuhakikisha taratibu 
zilizowekwa na Serikali katika 
mashauri hayo zinafuatwa 
na hivyo kuepusha ukiukwaji 
wa sheria zilizotungwa na 
Serikali. Kadhalika, uamuzi 
huo unasaidia kupunguza 
msongamano wa mashauri ya 
kazi yanayohusu watumishi wa 
umma yaliyokuwa yakiendelea 
katika vyombo visivyo na 
mamlaka ya kuendesha 
mashauri hayo pamoja na 
gharama za kuendesha mashauri 
hayo. Kwa sasa mashauri ya 
kazi yamepungua hadi kufikia 
mashauri 185 mwezi Desemba 
2023 ukilinganisha na mashauri 
ya kazi 375 yaliyokuwepo hadi 
kufikia Desemba 2021 kabla ya 
uamuzi huo;
vi) Kufungua mashauri 
mbalimbali yaliyoiwezesha 
Serikali kurejesha madeni ya 
wadaiwa sugu wa Serikali 
kwenye madai ya pango, 
umeme mfano mnamo tarehe 
14 Juni, 2023 kupitia shauri la 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
na Bodi ya Pamba Tanzania dhidi 
ya We Africa Tanzania Limited, 
Shauri la Ardhi Na.50/2023, 
Serikali iliweza kurejesha kodi 
ya kiasi cha dola za Marekani 
1,058,568 kutoka kwa wadaiwa 
sugu wa Bodi ya Pamba 
Tanzania;
vii) Pia, Ofisi imekuwa 
ikitoa utaalamu wa kisheria 
kwenye Kampuni na taasisi 
ambazo Serikali ina maslahi 
mathalani katika shauri la 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
dhidi ya Mirage Lite Ltd & 
Airtel Tanzania Ltd, maombi 
ya madai Na. 647/01/2023 
Serikali iliwezesha fedha kiasi 
cha shilingi 2,977,041,000 
iliyokuwepo kwenye akaunti 

ya Benki ya Kampuni ya Airtel 
Tanzania isikamatwe na kumlipa 
mdai ambae hastahili fedha 
hizo. Pia, Serikali kwa kupitia 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
iliweza kushirikiana na Mawakili 
binafsi waliokuwa wakisimamia 
Rufaa ya benki ya CRDB dhidi 
ya Symbion Power (T) Limited, 
Rufaa ya Madai Na. 371/2022 
na kuiwezesha benki ya CRDB 
kushinda Rufaa hiyo tarehe 
5/9/2023 na kuokoa kiasi cha 
shilingi bilioni 34 kilichokuwa 
kinadaiwa na Symbion pasipo 
halali;
viii)  Vilevile, Serikali kupitia 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
ilishirikiana na Mawakili binafsi 
waliokuwa wanasimamia Shauri 
la Airtel Tanzania Limited dhidi 
ya Ose Power Solution Limited, 
rufaa ya madai Na. 206/ 2027 na 
kuiwezesha Kampuni ya Airtel 
kushinda Rufaa hiyo tarehe 20 
Desemba, 2021 na kuokoa kiasi 
cha shilingi 1,920,473,771.79 
na dola za Marekani 143,484.72 
kilichokuwa kinadaiwa na 
Kampuni ya Ose Power Solution 
isivyo halali; Aidha, tarehe 31 
Oktoba 2023, Serikali ilishinda 
Shauri la Ose Power Solution 
Limited dhidi ya Airtel Tanzania 
Limited, maombi ya madai Na. 
45/01 ya 2022 ambalo lilihusu 
maombi ya marejeo dhidi ya 
uamuzi wa Mahakama ya Rufani 
uliyoipa ushindi Kampuni ya 
Airtel kama ilivyoelezwa hapo 
juu;
ix) Tarehe 27 Oktoba, 2023 
katika shauri la Chalinze Cement 
Company Limited na wenzake 
dhidi ya Tume ya Ushindani na 
wenzake, Maombi ya Baraza 
Na. 41/2023, Serikali ilifanikiwa 
kushinda shauri hili ambapo kwa 
kumalizika kwake imewezesha 
Kampuni ya Twiga na Tanga 
Cement kumalizika kuendelea 
na uwekezaji; 

x) Mnamo tarehe 10 
Agosti, 2023 na tarehe 02 
Oktoba, 2023; Ofisi ilimaliza 
mashauri matatu (03) ya Kikatiba 
(Alphonce Lusako & 3 Others 
vs. The Attorney General & 3 
Others, Misc. Civil Cause No. 5 
of 2023, Meczedeck Maganya v. 
The Attorney General & 2 Others 
and Misc. Civil Cause No. 09 of 
2023 Fredrick Antony Mboma 
Vs AG) yaliyokuwa yanapinga 
uwekezaji katika Bandari ya 
Tanzania na kusaidia kurudisha 
imani ya watu kwa Serikali na 
uwekezaji huo kuendelea; na
xi) Shauri la Paul Emanuel 
Kisabo dhidi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, maombi ya 
madai Na. 9/2022 linalopinga 
muda wa Ofisi wa Jaji Mkuu 
ambapo kwa kumalizika kwa 
shauri hilo kumeisaidia Serikali 
kulinda Katiba na kuheshimu 
mamlaka ya Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.
Mashauri mengine 
yaliyoendeshwa kwa mafanikio 
na Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali ni kama yafuatavyo:-
i) Humphrey Simon 
Malenga dhidi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Seriali, maombi 
ya madai Na. 07/2023 na 
Mpale Kaba Mpoki dhidi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
na Prof. Ibrahim Hamis Juma, 
maombi ya madai Na. 11/2023 
ya kupinga muda wa Ofisi wa 
Jaji Mkuu;
ii) Blue Pearl Hotel dhidi ya 
Ubungo Plaza na Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, maombi ya 
madai Na. 103/2021 ambapo 
Serikali ilifanikiwa kupata 
hukumu ya madai ya kodi yadola 
za Marekani 2,702,507.95;
iii) M/S Simba Logistics 
Equipment Supply Ltd dhidi ya 
Mamlaka ya Rufani ya Manunuzi 
ya Umma na TAZARA, maombi 
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ya madai Na. 39 & 41 ya ununuzi 
wa vifaa vya reli;
iv) Halima James Mdee 
wenzake dhidi ya Bodi ya 
Wadhamini wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo na 
wenzake, maombi ya madai Na. 
27/2022; 
v) Tito Elias Magoti na 
wenzake dhidi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, maombi ya 
madai Na. 3/2022 ya Sheria ya 
Uchaguzi;
vi) M/S Leighton Offshore 
Pte Ltd dhidi ya Mamlaka ya 
Bandari Tanzania, shauri la 
biashara Na. 114 la mwaka 2017 
lenye madai ya uvunjifu wa 
mkataba wa dola za Marekani 
12,064,628;
vii) Shauri la Uchaguzi la 
Sebastian Antony Mbilingwa 
dhidi ya Msimamizi Msaidizi wa 
Kata ya Mbabala, Mwansheria 
Mkuu wa Serikali na wenzake, 
shauri la rufaa la uchaguzi Na. 
41/2022;
viii) Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii (PSSSF) dhidi ya Kampuni 
ya Estim Construction Company 
Limited, shauri la maombi ya 
biashara Na. 16/2023;
ix) The Voi Sisal Estate 
Limited dhidi ya Katibu Mkuu, 
shauri la madai Na. 62/2015la 
(mgogoro wa ardhi lenye 
thamani ya paundi 48,032,000 
sawa na shilingi bilioni 172;
x) Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Maji na Umwagiliaji dhidi 
ya Overseas Infrastructure 
Alliances Pvt Limited, shauri la 
madai Na. 5/2020; na
xi) Cosmos Developers Ltd 
na Mwenzake dhidi ya Mark 
Auctioneers na Court Brokers 
Company Ltd, Azania Benki na 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 
Shauri la Ardhi Na. 29/2020 
kuhusu mgogoro wa ardhi 

Serikali ilishinda hukumu ya dola 
za Marekani 2,681,000 baada ya 
wadaiwa kukiri eneo la mgogoro 
ni mali ya Serikali.
Katika hatua nyingine Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali 
imekuwa ikiendesha mashauri 
kwa njia ya usuluhishi ambayo 
imesaidia Serikali kupitia Ofisi 
hii kuokoa fedha nyingi ambazo 
zitasaidia kuchochea shughuli 
za maendeleo. Mashauri 
yaliyoendeshwa kwa njia ya 
Majadiliano kwa mafanikio nje 
ya Mahakama ni kama ifuatavyo: 
-
i) Wallis Trading Inc. dhidi ya 
Kampuni ya Ndege Tanzania na 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kupitia shauri la 
madai Na. CL 2017/000227 
ambapo majadiliano yalifanyika 
na kufanikiwa kumaliza shauri 
hili na hivyo kuwezesha ndege 
tatu (03) kuachiliwa ambazo 
zilikuwa zimeshikiliwa nchini 
Canada;
ii) Lupembe Farmers 
Joint Co-operative Enterprises 
dhidi ya Dhow Mecantile Ltd, 
Lupembe Tea Estate na Msajili 
wa HAZINA, maombi ya ardhi 
Na. 582/2022 ambapo Serikali 
ilikamilisha majadiliano na 
kufanikiwa kurejesha kiwanda 
cha Chai Lupembe kwa Serikali 
na wananchi;
iii) Mnamo tarehe 
24/03/2022 katika shauri la 
Exim Bank Limited dhidi ya 
Tanzania Fertilizer. Shauri la 
Biashara Na. 20/2021 Serikali 
ilifanikiwa kufanya majadiliano 
kwa deni ililokuwa inadaiwa la 
zaidi ya dola za Marekani milioni 
6 ambapo majadiliano hayo 
Serikali ililipa dola za Marekani 
milioni mbili na laki saba tu 
(2,700,000) na kusadia kuokoa 
dola za Marekani milioni tatu 
na laki tatu (3,300,000) ambazo 

Serikali ingepaswa kuzilipa 
endapo shauri hili lingeendelea 
kuendeshwa mahakamani;
iv) Katika shauri la H.H 
Hilal Co Limited dhidi ya 
Medical Stores Department & 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 
Shauri la Madai Na. 105/2015, 
Ofisi imefanya majadiliano 
ya kumaliza mgogoro nje 
ya Mahakama ambayo 
yalifanikiwa kumshawishi 
mdai kukubali kulipwa shilingi 
1,503,524,720 badala ya shilingi 
13,482,774,850 zilizoamriwa 
kulipwa na Mahakama, hivyo 
kufanikiwa kuokoa shilingi 
11,979,250,130;
v) Kuendesha mashauri 
ya Kimataifa ambapo mnamo 
tarehe 29 Juni, 2023 Ofisi kwa 
kushirikiana na Benki Kuu ya 
Tanzania ilifanya majadiliano ya 
Ufilisi wa Benki ya FBME tawi 
la Tanzania na Cyprus ambapo 
kwa kumalizika kwa majadiliano 
kuliwezesha kuteuliwa kwa 
Mufilisi wa Benki hiyo na 
kumaliza mvutano uliokuwepo 
kwa muda mrefu na kuongeza 
mashirikiano ya kibenki baina 
ya Benki Kuu Tanzania na Benki 
Kuu ya Cyprus; 
vi) Mafunzo mbalimbali 
kwa Mawakili. Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali imeendesha 
mafunzo kwa Mawakili wa 
Serikali takribani 1,000 kutoka 
katika Taasisi mbalimbali za 
Serikali nchini. Mafunzo hayo 
yaliendeshwa kwa fedha za 
Serikali mwezi Mei 2021 
Arusha na mwezi Mei 2022 
Dodoma.  Mafunzo hayo 
yalilenga masuala mbalimbali ya 
kisheria, uwekezaji, uendeshaji 
wa mashauri mahakamani, 
mikataba na hivyo kutengeneza 
jukwaa la wanasheria wa Serikali 
kuweza kubadilishana uzoefu na 
ujuzi.
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Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi 
Dkt. Pindi Hazara Chana ametoa wito 
kwa Mawakili wa Serikali kuzingatia 
utawala wa sheria na kuendelea 
kuwa waadilifu katika utekelezaji wa 
majukumu yao ili kuwajengea imani 
wananchi wanowatumikia katika utoaji 
haki.
Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana 
ameyasema hayo  tarehe 22 Machi, 
2024 wakati akifunga Mkutano Mkuu 
wa Chama cha Mawakili wa Serikali 
wa Tanzania uliofanyika kwa siku tatu 
katika ukumbi wa Jakaya Kikwete Jijini 
Dodoma.

Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Balozi Pindi Chana akizungumza na Mawakili wa Serikali wakati akifunga 
Mkutano wa Chama cha Mawakili wa Serikali uliofanyika kwa siku tatu Jijini Dodoma.

“Endeleeni kuwa waadilifu na kuwajengea 
imani wananchi ya kuwaamini watumishi 
wa umma, nendeni na wazo moja tu 
la kuwatumikia wananchi kwa weledi, 
katoeni ushauri wenye tija kisheria 
kwenye maeneo yenu ya kazi, lazima 

uwepo wa Wakili au Mwanasheria mahali fulani 
utambulike.” 
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Mwanasheria Mkuu wa Serikali Mhe. Jaji Dkt. Eliezer Feleshi akizungumza 
na Mawakili wa Serikali wakati akimkaribisha Waziri wa Katiba na Sheria 
ili aweze kufunga  Mkutano wa Chama cha Mawakili wa Serikali uliofanyika 
kwa siku tatu Jijini Dodoma.

“Endeleeni kuwa waadilifu na 
kuwajengea imani wananchi 
ya kuwaamini watumishi wa 
umma, nendeni na wazo moja tu 
la kuwatumikia wananchi kwa 
weledi, katoeni ushauri wenye 
tija kisheria kwenye maeneo 
yenu ya kazi, lazima uwepo wa 
Wakili au Mwanasheria mahali 
fulani utambulike,” alisema Mhe.
Balozi Dkt. Chana.
Mhe. Dkt. Pindi Chana 
amewasihi Mawakili hao wa 
Serikali kujiendeleza ili kuongeza 
maarifa akiyataja maeneo ya 
kipaumbele kuwa ni pamoja na 
elimu ya uandaaji wa mikataba 
ya kimataifa, usuluhishi wa 
mgogoro kwa njia mbadala 
(Alternative Dispute Resolution 
- ADR) na matumizi ya akili 
bandia (Artificial Intelligent) kwa 
kuzingatia kuwa ulimwengu wa 
sasa unategemea sana teknolojia 
kufanikisha masuala mbalimbali.
Kuhusu utekelezaji wa Kampeni 
ya Kitaifa ya utoaji wa Msaada 
wa kisheria ya Mama Samia 
inayoendelea kutekelezwa 
kote nchini kwa miaka mitatu 
tangu ilipozinduliwa Aprili, 
2023, amesema Wizara yake 
inakwenda kuanzisha kanzi data 
ya watoa huduma ya Msaada 
wa Kisheria ili wajuane na 
kutambuana katika maeneo yao 
akiwataka wawe tayari kupokea 
na kukabiliana na changamoto 
za wananchi huko walipo, kwani 
watanzania zaidi ya milioni 61 
wanahitaji huduma yao.
Aidha, Mhe. Balozi Pindi 
Chana alitumia mkutano huo 
kuipongeza Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali kwa kazi 
wanayoifanya katika kuendelea 
kusimamia vyema mashauri 
ya madai na usuluhishi hatua 
ambayo imesaidia kuokoa fedha 
nyingi ambazo kama Serikali 
ingeshindwa basi zingeweza 
kulipwa na sasa fedha hizo 

zitasaidia katika kutekeleza miradi mikubwa ya maendeleo kama 
vile ujenzi wa bwawa la Mwalimu Nyerere, reli ya mwendokasi, 
miundombinu ya barabara, shule na vituo vya afya nchi nzima.
Akimkaribisha Mgeni Rasmi, Mwanasheria Mkuu wa Serikali Mhe. Jaji 
Dkt. Mbuki Feleshi amesema faraja yake ni ustawi wa Mawakili wa 
Serikali na kuwa yeye ni muumini wa ubora na weledi hivyo ofisi yake 
itafanya kadri itakavyoweza kuona Mawakili wa Serikali wanakuwa wa 
viwango vya juu, huku akiwataka kujifunza mambo mengine kutoka 
kwa wazee akimaanisha yeye mwenyewe na viongozi wengine wa 
ngazi za juu katika Sekta ya Sheria.
Kwa upande wake Rais wa Chama cha Mawakili wa Serikali Tanzania 
Wakili wa Serikali Amedeus Shayo amewashukuru Mawakili wote kwa 
kumchagua kwa kura nyingi na kuahidi kufanya kazi kwa ushirikiano 
na viongozi wenzake ili kuhakikisha chama hicho kinapiga hatua 
katika kuyafikia malengo yao kwa muda wote watakaokuwa katika 
nafasi hizo.
Ameahidi kuweka mpango wa maendeleo ya kitaaluma kwa 
wanachama kulingana na maendeleo ya teknolojia kwa manufaa ya 
wanachama wake wote katika nyanja mbalimbali ikiwemo kuendeleza 
kwa vitendo jitihada za Serikali kuwezesha upatikanaji wa msaada wa 
huduma za kisheria kwa wananchi kote nchini hasa makundi yenye 
uhitaji maalumu kwa namna ya kuunga mkono Kampeni ya Mama 
Samia Legal Aid inayoendeshwa na Wizara ya Katiba na Sheria.
Mawakili wa Serikali walitumia Mkutano huo kumchagua Wakili wa 
Serikali Amedeus Shayo kuwa Rais wa Chama hicho pamoja na Wakili 
wa Serikali kutoka Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Rashid Mohamed 
kuwa Katibu pamoja na viongozi wengine katika nafasi mbalimbali.
Mkutano Mkuu wa Chama cha Mawakili wa Serikali wa Tanzania 
uliofanyika kwa siku siku tatu, ulianza tarehe 20 hadi 22 Machi, 2024 
kwa kufunguliwa na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb).
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Rais wa Chama cha Mawakili wa Serikali wa Tanzania, Wakili wa Serikali Amedeus Shayo akiwashukuru Mawakili 
wa Serikali kwa kumchagua kwa kishindo kuwa Rais wa Chama hicho katika uchaguzi uliofanyika Jijini Dodoma.

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Pindi Chana akimkabidhi cheti Katibu Mkuu wa Chama cha Mawakili wa Serikali 
Wakili wa Serikali wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Rashid Mohamed mara baada ya kutangazwa mshindi wa 
nafasi hiyo wa chama hicho.
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“Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali imekuwa inatoa 
miongozo ya kuzikumbusha Wizara na Taasisi za Serikali 
kuzingatia sheria, kanuni na taratibu kabla ya kufikia maamuzi 
ya kuvunja mikataba ikiwa ni pamoja na kuomba ushauri kwa 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali kabla ya kuvunja Mkataba”

Wakili Mkuu wa 
Serikali, Dkt. 
Boniphace Luhende 

ametumia Mkutano Mkuu 
wa Chama cha Mawakili wa 
Serikali wa Tanzania kuwasilisha 
mada kuhusu migogoro dhidi 
ya Serikali katika Mikataba 
ya Kimataifa na nini kifanyike 
ili Wizara na taasisi ziweze 
kuepuka migogoro.

Dkt. Boniphace Nalija Luhende
Wakili Mkuu wa Serikali
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Dkt. Luhende amesema kuwa 
mada hiyo imelenga kupunguza 
migogoro inayoweza kujitokeza 
hasa pale Serikali inapoingia 
mikataba ya uwekezaji katika 
sekta mbalimbali ikiwemo miradi 
mikubwa ya maendeleo ambayo 
Serikali imekuwa ikitekeleza kwa 
lengo la kujiletea maendeleo.
Ameongeza kuwa kuongezeka 
kwa mashauri ya madai na 
usuluhishi dhidi ya Serikali 
yanayotokana na madai ya 
ukiukwaji wa masharti ya 
mikataba ya kulinda uwekezaji 
(Bilateral Investment Treaties- 
BIT) ambapo yapo baadhi ya 
mashauri ambayo yanaigharimu 
Serikali kuwalipa wadai kiwango 
kikubwa cha fedha za kigeni 
kama fidia.
Dkt. Luhende amezitaja sababu 
mbalimbali zinazosababisha 
kuibuka kwa mashauri ambazo 
ni pamoja na utwaaji wa ardhi 
au kufuta umiliki wa ardhi bila 
kufuata taratibu za kisheria, 
kutolipa fidia kwa wawekezaji, 
usimamizi usioridhisha wa mradi 
au uwekezaji unaotekelezwa 
na kampuni za nje, kuchelewa 
kutekeleza makubaliano kwa 
wakati (deed of settlement), 
amri za mahakama zinazohusu 
wawekezaji wa nje na uwepo wa 
taasisi zaidi ya moja za Serikali 
zinazoshughulikia suala moja 
lakini mifumo haisomani. 
Ameongeza kuwa Serikali 
imeanza kuchukua hatua kwa 
kuendesha mashauri kwa njia 
ya usuluhishi na inashirikiana 
na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali kuendesha mashauri 
hayo kwa njia ya usuluhishi.
Amesema utaratibu huo 
kwa kiasi kikubwa umeokoa 
muda, gharama kwa Serikali za 

kuendesha mashauri ya madai na usuluhishi hatua ambayo imeleta 
mafanikio katika kupunguza kwa kiwango kikubwa gharama za 
uendeshaji wa mashauri.
“Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali imekuwa inatoa miongozo ya 
kuzikumbusha Wizara na Taasisi za Serikali kuzingatia sheria, kanuni 
na taratibu kabla ya kufikia maamuzi ya kuvunja mikataba ikiwa ni 
pamoja na kuomba ushauri kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali kabla 
ya kuvunja Mkataba”, alifafanua Dkt. Luhende.
Serikali itaendelea kuwajengea uwezo Mawakili wa Serikali kwa 
kuwapatia mafunzo endelevu ambayo yatawasiaidia kuendesha 
mashauri kwa weledi na ufanisi zaidi.
Dkt. Boniphace Luhende ametoa rai kwa viongozi na watumishi wa 
Serikali kwa pamoja kuzingatia na kuheshimu mikataba ya uwekezaji, 
sheria, taratibu na kanuni ili kuleta kuleta matokeo chanya katika 
uendeshaji wa mashauri, mazingira bora ya kuvutia wawekezaji, 
kupungua kwa gharama na muda wa kuendesha mashauri ya madai 
yanayofunguliwa nje ya nchi dhidi ya Serikali, kudumisha mahusiano 
mazuri ya kidiplomasia na kuokoa kiwango kikubwa cha fedha za 
kigeni zinazolipwa kama fidia na gharama za uendeshaji wa mashauri 
hayo.

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim 
Majaliwa Majaliwa akizungumza na Mawakili wa Serikali wakati akifungua 
Mkutano wa Chama cha Mawakili wa Serikali wa Tanzania uliofanyika 
jijini Dodoma.

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA KUMI 18



Watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakiwa katika picha ya pamoja kwenye banda la maonesho wakati 
wa mkutano mkuu wa Chama cha Mawakili wa Serikali (PBA) jinini Dodoma.

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb) akipata maelezo 
kutoka kwa Mkurugenzi wa Usimamizi wa Mashauri na Udhibiti Ubora wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Alice 
Mtulo kuhusu majukumu ya Ofisi hiyo alipotembelea Banda la Maonesho la Ofisi hiyo kabla ya kufungua Mkutano 
wa Chama cha Mawakili wa Serikali wa Tanzania uliofanyika jijini Dodoma.
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Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mhe. Jaji Dkt. Eliezer Feleshi akizungumza na Mawakili wa Serikali wakati wa 
Mkutano wa Chama cha Mawakili wa Serikali wa Tanzania uliofanyika jijini Dodoma.

Mawakili wa Serikali wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Wizara, Taasisi, Mashirika na Halmashauri zote nchini 
wakifuatilia mada mbalimbali wakati wa Mkutano wa Chama cha Mawakili wa Serikali uliofanyika jijini Dodoma.
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Idara ya Usuluhishi ni miongoni mwa Idara katika 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali. Idara hii ina 
jukumu la kusimamia, kuendesha na kuratibu 

kesi zote za usuluhishi ndani na nje ya nchi. Pia, 
Idara inatoa ushauri wa namna ya kuzuia migogoro 
pamoja na mafunzo yanayohusu usuluhishi kwa 
Mawakili wa Serikali na wataalamu kwa ujumla.  
Idara ina Vitengo viwili ambavyo ni: Mashauri ya 
Usuluhishi  Sehemu ya Ndani ya Nchi (Domestic 
Arbitration) na Mashauri ya Usuluhishi Sehemu ya 
Nje Nchi (International Arbitration). Kwa kipindi 
chote OWMS imeendelea na itaendelea kufanya 
kazi kwa weledi kuhakikisha kwamba 4R ambazo 
ni Maridhiano (Reconcilation), Ustahimilivu 
(Resiliency), Mabadiliko (Reform) na Kujenga Upya 
(Rebuilding) zinaendelea kutekelezwa kwa vitendo.
Kwa kipindi kwa takribani miaka sita (6) idara 
imeendelea kuendesha mashauri ndani na nje ya 
nchi kwa ufanisi mkubwa, kusimamia majadiliano 
ya mashauri mbalimbali yaliyoko kwenye hatua za 
usikilizwaji na mashauri yenye tuzo dhidi ya Serikali. 
Hivi karibuni kumekuwa na ongezeko la mashauri 
ya usuluhishi dhidi ya Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kutokana na madai ya 
ukiukwaji wa masharti ya mikataba baina ya nchi 
mbili ya kulinda uwekezaji (Bilateral Investment 
Treaties) hasa kwa wawekezaji kutoka nje ya nchi 
wanaofanya/waliokuwa wanaendesha shughuli 
zao hapa nchini kwa nyakati tofauti. 
Mashauri hayo yanafunguliwa katika Mahakama 
ya Kudumu ya Usuluhishi (Permanent Court of 
Arbitration - PCA), Baraza la Kimataifa la Biashara 
(International Chamber of Commerce Arbitration 
Court - ICC), Baraza la Kimataifa la Usuluhishi wa 
Migogoro ya Uwekezaji (International Centre for 
Settlement of Investment Disputes - ICSID) na 
mashauri mengine machache kufunguliwa katika 
nchi za nje ambako mali za Serikali zinaweza 
kukamatwa kwa wakati husika pale panapokuwa 

na tuzo (Arbitral Award) zilizotolewa dhidi ya 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
au taasisi zake mfano Canada, Uholanzi, India na 
Afrika Kusini. 
Mashauri haya yanapokwisha, Serikali imekuwa 
ikiamuliwa kuwalipa wawekezaji/waliokuwa 
wawekezaji kutokana na kukiukwa kwa Mikataba 
ya Kulinda Uwekezaji. Mara nyingi tuzo hizo 
huwa na kiwango kikubwa cha fedha za kigeni 
zinazodaiwa ambazo iwapo taratibu za ndani 
ya nchi zingefuatwa malipo yangekuwa ya  kiasi 
kidogo. 
Masuala yanayopelekea madai hayo kufunguliwa 
yanatokana na kukiukwa kwa masharti ya 
mikataba ya uwekezaji au mikataba ya kibiashara 
au kushindwa kutekeleza Makubaliano yaliyofikiwa 

Dkt. Boniphace Nalija Luhende
Wakili Mkuu wa Serikali
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hasa kumaliza sehemu ya malipo ya Makubaliano ya 
Kumaliza Mgogoro nje ya Mahakama (Settlement 
of Deed). Masuala haya ni pamoja na:-

(i) Utwaaji wa ardhi iliyokuwa inamilikiwa na 
mwekezaji kwa sheria ya Bunge bila kulipa 
fidia;

(ii) Kufuta hati ya umilki wa ardhi bila kufuata 
utaratibu wa kisheria au/na kutolipa fidia; 

(iii) Kubatilishwa kwa umilki wa ardhi kutoka 
kwa mwekezaji;

(iv) Taasisi tofauti za Serikali kutoa Leseni za 
Madini/Mafuta kwa wawekezaji tofauti 
ndani ya eneo moja;

(v) Madai ya kuongezeka kwa gharama za 
mikataba (escalation of materials costs); 

(vi) Kuvunjwa kwa Mkataba wa kutoa huduma 
bila kulipa gharama za Mkataba baada ya 
upande mmoja kutekeleza wajibu wake; 

(vii) kukatishwa kwa utekelezaji wa mikataba ya 
kibiashara;

(viii) Serikali kuchelewa kufanya maamuzi;
(ix) Uwepo wa Taasisi  za Serikali 

zinazoshughulika na suala moja.
Jumla ya mashauri yaliyofunguliwa kwenye 
mabaraza ya kimataifa ya usuluhishi na mahakama 
za nje ya nchi kwa kipindi cha miaka mitano 2018-
2023 ni arobaini na sita (46). Serikali kupitia Ofisi 
ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa kushirikiana 
na Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali imefanya 
majadiliano mbalimbali na wadai kwa nia ya 
kupunguza gharama za madai husika, gharama za 
uendeshaji wa mashauri hayo katika mabaraza na 
mahakama za kimataifa na kati ya mashauri hayo,   
mashauri kumi na sita (16) yalihitimishwa kwa njia ya 
majadiliano.  Majadiliano hayo yalisaidia kupunguza 
kiasi cha fedha za madai ambacho wadai walilipwa 
baada ya majadiliano. 
Aidha, mashauri yaliyosikilizwa na kuhitimishwa 
kwenye mabaraza ya kimataifa ya usuluhishi na 
mahakama za nje ya nchi ni kumi na mbili (12). 
Vilevile, mashauri nane (8) majadiliano yake bado 
yanaendelea kwa nia ya kufikia muafaka nje 
ya mabaraza ya usuluhishi. Pia, kuna mashauri 
matatu (3) ambayo majadiliano hayakufanikiwa 
na hivyo yanaendelea kusikilizwa katika mabaraza 
ya kimataifa ya usuluhishi. Hadi sasa Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali zinaendelea kuendesha na 

kupokea taarifa za nia ya kuishtaki Serikali katika 
mabaraza ya kimataifa ya usuluhishi ambazo idadi 
yake mpaka sasa ni kumi na nane (18). 
Kwa kipindi cha miaka mitano, Serikali kupitia 
utaratibu wa majadiliano ya kumaliza mashauri nje 
ya mifumo ya kimataifa ya kushughulikia migogoro 
ya uwekezaji na mikataba ya Kimataifa imeokoa 
kiasi cha dola za Marekani 3, 949, 255,420.35, 
Shilingi za Tanzania 78,111,197.90 na dola za 
Canada 176,826.44. Aidha, dola za Marekani 
27,902,598.68 kama gharama za uendeshaji 
wa mashauri zimeokolewa. Mfano wa baadhi ya 
mashauri na kiasi kilichookolewa kupitia majadiliano 
ni kama inavyoonekana hapa chini:- 

(i) Shauri baina ya Pangea Minerals na 
Bulyanhulu Gold Mine Limited dhidi ya 
Serikali (LCIA Arbitration No. UN173686). 
Katika shauri hili, Kampuni mbili za 
Madini zilifungua kesi hii kupinga hatua 
zinazochukuliwa na Serikali ikiwemo 
kuboresha sheria za usimamizi wa Sekta 
ya Madini kati ya mwaka 2016-2018 
ikiwemo kuzuia usafirishaji wa makinikia. 
Katika shauri hilo, Serikali ilikuwa inadaiwa 
takribani dola za Marekani bilioni 3 sawa 
na shilingi trilioni 7. Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali ikishirikiana na Timu maalum ya 
Majadiliano ya Serikali, tarehe 29 Novemba, 
2022 iliweza kumaliza shauri hili kwa 
majadiliano nje ya usuluhishi. Hivyo, Serikali 
haikulipa fidia yoyote.

(ii) Shauri baina ya Heritage Rukwa (Tz) Limited 
dhidi ya Shirika la Maendeleo la Petroli 
Tanzania (TPDC) na Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mdai alikuwa anadai eneo lake 
alikabidhiwa mwekezaji mwingine kwa ajili 
ya utafutaji wa madini kinyume na Mkataba 
wa uwekezaji baina ya Tanzania na Uingereza 
na hivyo kudai fidia ya kiasi cha dola za 
Marekani 72,494,138 (sawa shilingi bilioni 
170) na pamoja na shilingi 78,111,197.90. 
Kiasi hicho cha fedha kiliwasilishwa katika 
Baraza la Kimatifa baada ya majadiliano 
pande zote zilikubaliana kumaliza mgogoro 
huu kwa mdai kupatiwa eneo mbadala la 
uwekezaji. Kwa muktadha huo, Serikali 
kupitia utaratibu huu wa majadiliano 
imeokoa kiasi cha dola za Marekani 
72,494,138 na shilingi 78,111,197.90;

(iii) Shauri Na. ICSID ARB/17/33 EcoEnergy 
Africa AB (EcoEnergy) dhidi ya Serikali 
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ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
Katika Shauri hili, Serikali iliamriwa 
kuwalipa wawekezaji dola za Marekani 
milioni 166,971,552 pamoja na gharama 
ambazo, ikijumuisha na riba hadi kufikia 
mwezi Aprili, 2023; Serikali ilipaswa kulipa 
dola za Marekani 175, 891,75. Baada 
ya majadiliano, pande zote zilikubaliana 
kushusha madai hayo kuwa dola za Marekani 
milioni 138.5 hivyo Serikali kupitia utaratibu 
wa majadiliano umeweza kuokoa  dola za 
Marekani 37.3; 

(iv) Shauri baina ya Kampuni ya Winshear 
Gold Corp. dhidi ya Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania (ICSID ARB/20/25). 
Kampuni ya Winshear Gold Corp ni miongoni 
mwa makampuni matatu ya madini ambayo 
yaliwasilisha malalamiko dhidi ya Serikali 
ya Tanzania katika Baraza la Kimataifa la 
usuluhishi wa Migogoro (ICSID) ikidai fidia ya 
dola za Canada 124,781,945.00 kutokana 
na Serikali kufuta leseni hodhi katika mradi 
ambao ilikuwa ikiumikili kupitia Kampuni 
ya Kitanzania ya Bafex Tanzania Limited 
huko Saza Makongorosi Chunya. Kesi hii 
ilifunguliwa kwa kuzingatia Makubaliano 
ya Kulinda na Kuendeleza Uwekezaji na 
Wawekezaji baina ya Serikali ya Canada 
na Tanzania. Hata hivyo, Serikali ilifanya 
majadiliano na Kampuni hiyo na ilikubalika 
kulipa kiasi cha dola za Marekani million 30 
ili kumaliza mgogoro huu.

(v) Shauri Na. ICC 2261/10 Symbion Power 
Tanzania Limited dhidi ya TANESCO madai 
ya msingi yalikuwa dola za Marekani 
355,563,678.30. Baada ya majadiliano pande 
zote zilikubaliana kushusha madai hayo 
kuwa dola za Marekani 153,434,206.83. 
Kiasi kilichookolewa kupitia majadiliano ni 
dola za Marekani 202,129,471.47;

(vi) Shauri Na. ICC 15947/VRO Dowans 
Holding SA (DHSA) na Dowans Tanzania 
Limited (DTL). dhidi ya TANESCO madai ya 
msingi yalikuwa dola za Marekani milioni 
77.7. Baada ya majadiliano pande zote 
zilikubaliana kushusha madai hayo kuwa 
dola za Marekani 52,471,848.77. Kiasi 
kilichookolewa kupitia majadiliano ni dola 

za Marekani 25,228,151.83; na
(vii) Mohammed Abdulmohsin Al-Kharafi & Sons 

for General Trading, General Contracting & 
Industrial Structures W.L.L (Kuwait) dhidi ya 
Jamhuri ya Muungano Tanzania; Wizara ya 
Kazi: na Wakala wa Barabara Tanzania madai 
ya msingi yalikuwa dola za Marekani milioni 
thelathini 30,000,000. Baada ya majadiliano 
pande zote zilikubaliana kushusha madai 
hayo kuwa dola za Marekani 20,000,000. 
Kiasi kilichookolewa kupitia majadiliano ni 
dola za Marekani 10,000,000.

Kama tulivyobainisha kuwa chimbuko la mashauri 
haya ni ukiukwaji wa masharti ya mikataba ya 
uwekezaji iliyoingiwa baina ya Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na nchi mbalimbali. Kwa 
sasa Tanzania ina mikataba ya uwekezaji na nchi 
kumi na moja (11) ambayo ipo hai, mikataba nane 
(8) ambayo sio hai na mikataba miwili (2) ambayo 
Tanzania imesitisha.
Pia, baadhi ya mashauri yametokana na Serikali au 
Taasisi zake kutozingatia masharti ya mkataba ya 
utekelezaji wa miradi ikiwemo masharti ya uvunjaji 
wa mkataba na mabadiliko ya sheria mbalimbali 
ambayo yameathiri mikataba iliyoingiwa kabla  ya 
sheria hizo kutungwa hususani  Sheria ya Utajiri 
wa Asili na Maliasili za Nchi (Natural Wealth and 
Resource (Permanet Soverignty Act of 2017), The 
Natural Wealth and Resources Contracts (Review 
and Re-Negotiation of Unconscionable Terms) Act, 
2017 na The Mining (Mineral Rights) Regulations, 
2018. 
Hatua zilizochukuliwa na Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali, chini ya uongozi na usimamizi wa karibu 
wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali katika 
kukabiliana na mashauri yanayofunguliwa dhidi 
ya Serikali ni pamoja na  kufanya majadiliano ya 
kusuluhisha migogoro na mashauri yaliyofunguliwa 
kwenye mabaraza ya kimataifa ya usuluhishi na 
mahakama za nje. Utaratibu huu unaokoa muda 
na gharama kwa Serikali. Njia hii imeonyesha 
mafanikio katika kupunguza kwa kiwango kikubwa 
kiasi cha madai kabla ya usikilizaji wa mashauri au 
tuzo baada ya Mabaraza husika kutoa tuzo husika. 
Hata hivyo, baada ya tuzo kutolewa hali inakuwa 
ngumu sana katika majadiliano hasa wadai wakijua 
kuna mali ambayo wanaweza kuikamata.
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Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende akimkaribisha Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mhe. Jaji Dkt. 
Eliezer Feleshi (hayupo pichani) kuzungumza na wajumbe wa Menejimenti wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
wakati wa mafunzo ya uongozi kwa wajumbe hao yaliyofanyika Kibaha, Pwani.
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Kaimu Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Mark Mulwambo akizungumza na wajumbe wa Menejimenti (hawapo 
pichani) wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakati akimkaribisha Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace 
Luhende (hayupo pichani) kuzungumza na wajumbe hao wakati wa mafunzo yaliyofanyika Kibaha, Pwani.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali Mhe. Dkt. Eliezer Feleshi akizungumza na wajumbe wa Menejimenti (hawapo 
pichani) wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakati wa mafunzo ya uongozi kwa wajumbe hao yaliyofanyika 
Kibaha, Pwani.
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Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mhe. Jaji Dkt. Eliezer Feleshi (aliyeketi katikati) akiwa kwenye picha ya pamoja 
na wajumbe wa Menejimenti wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakati wa mafunzo ya uongozi yalitolewa kwa 
wajumbe hao Kibaha, Pwani. Wa pili kulia ni Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende na wa pili kushoto 
ni Kaimu Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, ndugu Mark Mulwambo.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mhe. Jaji Dkt. Eliezer Feleshi (aliyeketi katikati) akiwa kwenye picha ya pamoja 
na Mawakili wa Serikali Wafawidhi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakati wa mafunzo ya uongozi kwa 
Wafawidhi hao yanayofanyika Kibaha, Pwani. Wa pili kulia ni Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende 
na wa pili kushoto ni Kaimu Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Mark Mulwambo.
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Kaimu Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Mark Mulwambo akimkaribisha Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Utawala, Katiba na Sheria na wajumbe wake wakati wa ziara ya kukagua maendeleo ya 
ujenzi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Mji wa Serikali, Mtumba jijini Dodoma.

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Utawala, 
Katiba na Sheria ikikagua maendeleo 
ya ujenzi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali kwenye Mji wa Serikali, Mtumba 
jijini Dodoma
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ZIARA YA KAMATI YA KUDUMU YA BUNGE YA UTAWALA, KATIBA NA SHERIA 
WALIPOTEMBELEA UJENZI WA OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI, MJI WA 
SERIKALI, MTUMBA JIJINI DODOMA



Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria, Bi. Mary Makondo akitoa maelezo kwa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Utawala, Katiba na Sheria kabla ya kukagua maendeleo ya ujenzi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Mji wa 
Serikali, Mtumba jijini Dodoma. Wa kwanza kulia ni Makamu Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Mhe. Florent Kyombo.

Kaimu Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Mark Mulwambo akitoa maelezo kwa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Utawala, Katiba na Sheria kabla Kamati hiyo kuanza kukagua ujenzi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Mji wa 
Serikali, Mtumba jijini Dodoma.
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Mjumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Utawala, Katiba na Sheria, Mhe. Yahaya Masare akisisitiza jambo 
kwa Kaimu Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Mark Mulwambo (wa kwanza kushoto) wakati wa ziara ya kukagua 
ujenzi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Mji wa Serikali, Mtumba jijini Dodoma.

Picha ya pamoja ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Utawala, Katiba na Sheria; viongozi wa Wizara ya Katiba na 
Sheria; watendaji wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali; mkandarasi SUMA JKT; na mshauri elekezi TBA baada ya 
kukagua ujenzi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Mji wa Serikali, Mtumba jijini Dodoma.
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Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende (aliyeketi katikati) akiwa kwenye picha ya pamoja na washiriki 
wa mafunzo ya uongozi kutoka Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali yaliyofanyika Kibaha, Pwani.

Wakili Mkuu wa Serikali
Dkt. Boniphace Luhende
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Mwakilishi wa Mkurugenzi wa Mashtaka, ndugu Faraja Nchimbi akiwasilisha salamu za Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
kwa wajumbe wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakati wa mafunzo ya uongozi kwa wajumbe hao kilichofanyika 
Kibaha, Pwani. 

Kaimu Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, ndugu Mark Mulwambo akimkaribisha Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. 
Boniphace Luhende (hayupo pichani) kufungua mafunzo ya uongozi kwa wajumbe wa Menejimenti na Mawakili 
Wafawidhi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali yaliyofanyika Kibaha mkoani Pwani.
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Baadhi ya watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakisikiliza kwa makini mada kuhusu uwekezaji na 
namna ya kuongeza kipato iliyotolewa na CPA(T), Emilian Busara (hayupo pichani) wakati wa mafunzo ya uongozi 
yaliyofanyika Kibaha mkoani Pwani.

Mkufunzi CPA(T), Emilian Busara akitoa mafunzo ya uongozi  kwa baadhi ya watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali (hawapo pichani) kuhusu uwekezaji na namna ya kuongeza kipato yaliyofanyika Kibaha mkoani Pwani.
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali (OWMS) imeanza 
kutumia Mfumo wa Mashauri wa Mahakama 
wa Kieletroniki ili kuongeza uwazi, uwajibikaji, 
upatikanaji wa taarifa kwa haraka na hivyo kujenga 
imani kwa wananchi kuhusu utendaji kazi wa vyombo 
vinavyotoa haki kwa wananchi.
Hayo yameelezwa na Kaimu Naibu Wakili Mkuu wa 
Serikali, ndugu Mark Mulwambo wakati akifungua 
mafunzo elekezi kuhusu Mfumo wa Kieletroniki wa 
Mashauri ya Mahakama Kuu ya Tanzania (e-CMS) na 
utunzaji wa nyaraka za Serikali ambapo ufunguzi huo 
umefanyika mjini Morogoro na kusema kuwa OWMS 
imeona ni muhimu kwa watumishi wake kupata 
mafunzo kuhusu Mfumo wa Mahakama wa e-CMS 
ili waweze kuutumia kwa pamoja na kusomana na 
mfumo wa usajili wa mashauri wa OWMS (CIMS) 
kwa lengo la kuboresha utendaji kazi, kuongeza tija 
na ufanisi katika usajili, matumizi na uendeshaji wa 

Mfumo wa 
Mahakama 
wa e-CMS 
unawawezesha 

wananchi kupata taarifa na 
kufuatilia mwenendo wa 
mashauri Mahakamani kwa 
kupata ujumbe kwenye 
simu zao za mkononi na 
barua pepe
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mashauri baina ya Mahakama, 
OWMS, wadau na wananchi.
Ameongeza kuwa Mfumo wa 
e-CMS umefanikisha yafuatayo 
ikiwemo utoaji wa taarifa kwa 
wahusika wa shauri kuwa shauri 
lao limesajiliwa na kupangiwa 
Jaji au Hakimu; umetoa mwanya 
wa kujumuisha taarifa za 
taasisi nyingine za Serikali ili 
ziweze kutumika na kusomana; 
utaendana na taratibu za 
utendaji wa Mahakama; Majaji 
wanaandika mwenendo wa 
mashauri kwenye Mfumo badala 
ya kuandika kwenye majalada; 
unapanga mashauri kwa kila Jaji 
badala ya Jaji mmoja kuwa na 
mashauri mengi au machache. 
Pia, Mfumo wa Mahakama wa 
e-CMS umefanikisha usajili wa 
namba ya utambuzi wa kesi 
ambayo haijirudii na kutumiwa 
na Mahakama nyingine; 
umesajili taarifa za mashauri ya 
Mahakama ya Rufaa ambapo 
hapo awali haikuwepo; 
umetambua na kuruhusu 
matumizi ya taarifa kutoka 

NIDA, BRELA, Chama cha 
Mawakili wa Tanganyika, Ofisi 
ya Taifa ya Mashtaka na taarifa 
za taasisi nyingine; umetambua 
na kubaini usajili wa Mawakili 
na Waendesha Mashtaka halali 
kwa kuwatambua kwa namba 
zao na sio vinginevyo.
Ndugu Mulwambo 
amewapongeza Mahakama 
Kuu ya Tanzania kwa kujenga 
Mfumo wa e-CMS kwa kuwa 
haki itapatikana kwa wakati 
kwa watu wote bila kujali mahali 
alipo kwa kutumia TEHAMA na 
kwa kuzingatia kuwa OWMS ni 
mdau muhimu. Hivyo, mafunzo 
kuhusu Mfumo wa e-CMS 
yalitolewa kwa washiriki 27 
kutoka OWMS na Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
ili kuwawezesha watumishi 
kubadilishana uzoefu kwenye 
masuala ya usajili wa mashauri, 
utunzaji wa kumbukumbu za 
kielektroniki na namna nzuri ya 
kuwahudumia wateja wa ndani 
na nje.
Aidha, amewataka washiriki 

hao kuzingatia mafunzo hayo 
ili waweze kutumia ujuzi 
watakaoupata na kuufanyia 
kazi kwa uadilifu na usiri katika 
utendaji kazi kwa kuwa Masjala 
ya Sheria ni Ofisi nyeti katika 
kutunza nyaraka za Serikali. 
Naye Kaimu Mkuu wa Kitengo 
cha Masjala ya Sheria wa 
OWMS, ndugu Dennice 
Leonard amesema kuwa Mfumo 
wa Mahakama wa e-CMS 
utawawezesha wananchi kupata 
taarifa na kufuatilia mwenendo 
wa mashauri Mahakamani kwa 
kupata ujumbe kwenye simu 
zao za mkononi na barua pepe.
Pia, Katibu Sheria wa OWMS, Bi. 
Victoria Kawacha ameishukuru 
Mahakama ya Tanzania kwa 
kuanzisha mfumo wa e-CMS 
kwa kuwa utarahisisha utendaji 
kazi na kupunguza muda wa 
kuandika taarifa za mashauri 
na nyaraka mbali mbali kwenye 
majalada kwa kuwa taarifa 
zitapatikana kwenye Mfumo 
huo.

Baadhi ya Makatibu Sheria wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali walioshiriki Mafunzo Elekezi kuhusu Matumizi ya 
Mfumo Mpya wa Mahakama wa Kusajili na Kuratibu Mashauri (e-CMS) wakifuatilia mada kuhusu namna mfumo  
unavyofanya kazi katika mafunzo yaliyofanyika Mkoani Morogoro.
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Serikali imesema kuwa inaangalia uwezekano 
wa kuanzisha kituo cha kudumu 
kitakachokuwa na jukumu la kushughulikia 

kero za wananchi ili kusaidia kupunguza migogoro 
kwenye jamii.
Hayo yamesemwa na Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali, Mhe. Jaji Dkt. Eliezer Mbuki Feleshi 
alipotembelea banda la maonesho la Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali katika maonesho ya Wiki 
ya Sheria yaliyofanyika katika viwanja vya Nyerere 
Square jijini Dodoma.
Mhe. Jaji Dkt. Feleshi amesema kuwa pamoja na 

“Umuhimu wa dhana ya haki kwa 
ustawi wa Taifa: Nafasi ya Mahakama 
na wadau katika kuboresha mfumo 
Jumuishi wa Haki Jinai".

Mwanasheria Mkuu wa Serikali
Prof. Jaji Eliezer Mbuki Felishi

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA KUMI37

Serikali Mbioni Serikali Mbioni 
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kuwepo kwa njia mbalimbali za 
kushughulikia kero za wananchi 
kama vile Maadhimisho ya Wiki 
ya Sheria yanayofanyika kila 
mwaka, Kampeni ya Msaada 
wa Kisheria ya Mama Samia  
inayoendelea kutoa huduma 
nchini ambapo mpaka sasa 
imetekelezwa kwenye mikoa 
sita, tovuti na mitandao ya 
kijamii bado kuna malalamiko 
kuhusu migogoro mbalimbali 
ambapo kuanzishwa kwa kituo 
hiki kutasaidia kumaliza na 
kutatua kero mbalimbali kwenye 
jamii zetu zinazotuzunguka.
Aliongeza kuwa kutokana na 
njia zinazotumika kwa ajili ya 
kushughulikia malalamiko ya 
wananchi tungeweza kusema 
sasa mifumo ya kupokelea 
maoni na malalamiko inatosha, 
lakini unaona malalamiko bado 
yapo, bado wananchi wana 
kero, mfano migogoro ya ardhi 
na mirathi.

Alieleza kuwa Serikali kupitia 
Wizara ya Katiba na Sheria 
kwa kushirikiana na Ofisi 
ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali na wadau wengine 
wanaohusika na masuala ya 
kisheria inaangalia uwezekano 
wa kuanzisha kituo cha kudumu 
kama njia ya nyongeza ya kutoa 
huduma za kisheria kwa maana 
ya kuelimisha umma kuhusu 
masuala ya sheria ili kupokea 
malalamiko na kutoa huduma za 
kisheria.
“Pamoja na maadhimisho ya 
Wiki ya Sheria yanayofanywa na 
Mahakama kila mwaka, Serikali 
imejitahidi kutumia njia tofauti 
za kuwafikia wananchi katika 
kuelimisha na kushughulikia 
masuala mbalimbali ya kisheria 
ikiwemo njia za TEHAMA 
kupitia tovuti, Kampeni ya 
Msaada wa Kisheria ya Mama 
Samia, vipindi vya TV na redio, 
lakini bado kuna malalamiko, 
hivyo ni muhimu kuwa na kituo 

cha kudumu ambacho kitakuwa 
kinatoa huduma kwa wananchi 
wakati wote,” amesema Mhe. 
Dkt. Feleshi.
Katika hatua nyingine Mhe. 
Jaji Dkt. Feleshi ameipongeza 
Mahakama ya Tanzania, 
waratibu na waandaji wa 
Maadhimisho ya Wiki ya Sheria 
kwa kutenga banda maalumu 
liliowakutanisha wadau wa Haki 
Jinai hatua ambayo imesaidia 
kutatua kero mbalimbali za 
wananchi na kwa muda mfupi.
Maadhimisho haya ya Wiki 
ya Sheria yaliyofanyika katika 
viwanja vya Nyerere Square 
yalizinduliwa tarehe 27 Januari, 
2024 na kuhitimishwa tarehe 
1 Februari, 2024 yakiwa 
yamebeba kauli mbiu isemayo, 
"Umuhimu wa dhana ya haki 
kwa ustawi wa Taifa: Nafasi ya 
Mahakama na wadau katika 
kuboresha mfumo Jumuishi wa 
Haki Jinai".

Mawakili wa Serikali wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakitoa elimu ya msaada wa kisheria kwa wananchi 
waliotembelea Banda la Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakati wa Maadhimisho ya Wiki ya Sheria yaliyofanyika 
Jijini Dodoma.
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Wanafunzi wa Vyuo vya Elimu ya Juu nchini 
wametakiwa kuhakikisha wanafahamu sheria, 
kanuni na miongozo mbalimba ya vyuo ili waweze 
kujua taratibu za kufuata ili kupata haki zao pindi 
wanapokutwa na changamoto za kitaaluma.
Wito huo umetolewa na Wakili wa Serikali 
Mfawidhi wa Mkoa wa Dodoma Bi. Janipher Kaaya, 
wakati akitoa elimu ya msaada wa kisheria kwa 
wanafunzi wa Chuo cha Elimu ya Biashara Kampasi 
ya Dodoma (CBE) wakati wa Maadhimisho ya Wiki 
ya Sheria yaliyofanyika jijini Dodoma.
Ameeleza kuwa kufahamu sheria, kanuni na 

miongozo hiyo kutawasaidia wanafunzi hao, 
kufahamu kwa kina kuhusu haki na wajibu wao 
wakati wa mitihani, kama wanafunzi ili ziweze 
kuwasaidia  kutimiza  wajibu wa kuzingatia kanuni 
za uadilifu wanapokuwa vyuoni.
Kaaya aliongeza kuwa, kufahamu sheria na taratibu 
kunaweza kuwasaidia wanafunzi hao kuepuka 
ukiukwaji wa sheria za mitihani kama vile vitendo 
vya udanganyifu wakati wa mitihani ikiwemo 
kuvunja kanuni nyingine za chuo ambazo zinaweza 
kuwa na matokeo mabaya kama vile kusimamishwa 
masomo pamoja na kufukuzwa chuo.

Wakili wa Serikali Mfawidhi Mkoa wa Dodoma wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Janipher Kaaya akitoa elimu 
ya Msaada wa Sheria kwa wanafunzi wa Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE) wakati wa Maadhimisho ya Wiki ya Sheria 
yaliyofanyika Jijini Dodoma.
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Wanafunzi wa Vyuo vya Elimu ya Wanafunzi wa Vyuo vya Elimu ya 
Juu Watakiwa Kufahamu Sheria Juu Watakiwa Kufahamu Sheria 

za Vyuo Vyaoza Vyuo Vyao



Alifafanunua kuwa Kupitia 
Sheria za chuo wanafunzi 
hao wataweza kufahamu 
miongozo kuhusu muda wa 
mitihani, ratiba, na utaratibu 
wa kupata matokeo hatua 
itakayosaidia kujua na kufuata 
taratibu, hatua itakayowasadia 
kujiandaa vizuri na kuepuka 
matatizo yanayoweza kutokea 
kabla,wakati na hata baada ya  
mitihani.
Alisema kuwa kujua sheria hizo 
vizuri kutawasaidia wanafunzi 
hao kujua jinsi ya kutoa 
malalamiko pamoja na taratibu 
za kufuata wakati wa kukata 
rufaa kulingana na sheria za 
chuo pale wanapokumbwa na 
matatizo au malalamiko kuhusu 
mitihani ikiwa hawakuridhika na 

maamuzi ya awali.
Bi. Kaaya alisisitiza kuwa 
kufuata sheria na taratibu 
wakiwa chuoni kutawasaidia 
wanafunzi kuepuka adhabu au 
vikwazo vinavyoweza kutokana 
na ukiukwaji wa sheria za chuo 
hasa udanyanyifu wakati wa 
mitihani ikiwa ni pamoja na 
kuweza kufuata njia sahihi 
zinazokubalika wakati wa kudai 
haki zao.
Alisema kuwa kufahamu na 
kufuata sheria za chuo kikamilifu 
kutawasaidia wanafunzi wa 
vyuo mbalimbali nchini kuelewa 
haki na wajibu wa mwanafunzi 
ambayo inajumuisha  haki za 
kupata elimu bora, vifaa vya 
kujifunzia, pamoja na kuongeza 
uelewa kuhusu  wajibu wa kutoa 

heshima kwa wanafunzi wenzao, 
wananchi na wafanyakazi wa 
chuo.
Sheria hizi pia zitasaidia kujenga 
wanafunzi wenye maadili na 
tabia njema wakiwa vyuoni 
hatua itakayosaidia kujenga 
kizazi bora chenye maadili 
hata baada ya kumaliza chuo 
ili waweze kuishi vizuri kwa 
heshima na ushirikiano na jamii 
inayowazunguka. 
Kufahamu sheria na kanuni za 
chuo kutawasaidia kufahamu 
taratibu na miongozo ya 
kitaaluma pindi wanapohitaji 
kuchagua au kuhama kozi ili 
waweze kusoma kozi zenye soko 
na hatimae iweze kuwasaidia 
kuhitimu masomo yao kwa 
ufaulu wa juu. 

Wanafunzi wa Chuo cha Elimu 
ya Biashara (CBE) wakimsikiliza 
Wakili wa Serikali Mfawidhi Bi. 
Jenifer Kaaya wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali (hayupo pichani) 
wakati akitoa Elimu ya Msaada wa 
Kisheria wakati wa Maadhimisho 
ya Wiki ya Sheria yaliyofanyika 
Jijini Dodoma.

Wakili wa Serikali wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali, ndugu 
Charles Mtae akitoa elimu ya 
Msaada wa Sheria kwa wanafunzi 
wa Chuo cha Elimu ya Biashara 
(CBE) wakati wa Maadhimisho ya 
Wiki ya Sheria yaliyofanyika Jijini 
Dodoma.
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Serikali imedhamiria kuimarisha utumishi wa 
umma kwa kuongeza uwajibikaji wa hiari kwa 
watumishi kwa kujaza majukumu wanayotekeleza 
kila siku kupitia mfumo wa PEPMIS na PIPMIS 
mahali popote ili kuongeza tija katika utekelezaji 
wa majukumu yao ya kila siku.
Hayo yameelezwa na Afisa Utumishi Mkuu  
kutoka Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora Ramadhani Kauzeni, 
wakati wa kufungua mafunzo ya matumizi ya 
Mfumo wa Kupima Utendaji Kazi wa Watumishi 
wa Umma na Taasisi (PEPMIS na PIPMIS) na kwa 
viongozi na watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali.
Ndugu Kauzeni ameeleza kuwa mfumo wa 
PEPMIS utawawezesha viongozi kusimamia 
utendaji kazi wa watumishi wanaowasimamia bila 
upendeleo huku ukiongeza ufanisi, wakati kwa 

Mwanzo Serikali 
ilikuwa 
ikitumia 
mfumo wa 

wazi wa mapitio na upimaji 
wa utendaji kazi (OPRAS) 
kusimamia utendaji kazi wa 
watumishi wa umma lakini 
kutokana na changamoto 
zake Serikali ilifanya 
maboresho na kuanzisha  
mfumo mpya ili kuongeza 
tija na ufanisi katika 
utekelezaji wa majukumu 
kwa maendeleo ya Taifa.

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA KUMI43

PEPMIS kuongeza uwajibikaji PEPMIS kuongeza uwajibikaji 
kwa Watumishi wa Ummakwa Watumishi wa Umma



upande wa mfumo wa PIPMIS 
utaiwezesha kupima utendaji 
kazi wa taasisi za umma ili 
kuhakikisha taasisi zinatekeleza 
majukumu yake kwa wakati.
Mkufunzi huyo aliongeza kuwa 
mfumo wa PEPMIS umekuja 
wakati sahihi kwa kuwa 
unachukua nafasi ya mfumo 
wa awali uliotumika kupima 

utendaji kazi kwa watumishi 
wa Umma ambao ni OPRAS 
ikiwa ni utekelezaji wa agizo la 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan alilolitoa kwenye 
Sherehe za Mei Mosi mwaka 
2023, akisisitiza kuimarisha 
mifumo ya uwajibikaji 
inayowezesha viongozi na 

watumishi wa umma kutekeleza 
majukumu yao kwa ufanisi.
Naye Afisa Utumishi Mkuu wa 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
na mratibu wa mafunzo hayo 
Lawrence Mhelela, ameishukuru 
Serikali kwa kuanzisha mfumo 
huo kwa kuwa utawawezesha 
kutekeleza majukumu yao kwa 
wakati.
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Mchumi wa Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora 
Ndg. Rashid Shedefa 
(aliyesimama katikati) 
akitoa mafunzo kuhusu 
Mfumo wa PEPMIS 
na PIPMIS kwa Kaimu 
Mkurugenzi Idara ya 
Mipango, Jumanne 
Gwau na Mchumi, Bi. 
Zuhura Kussaga wa 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali.

Mkurugenzi Msaidizi 
Usuluhishi wa Kimataifa 
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali, Bi. Salome Magesa 
akipatiwa mafunzo kutoka 
kwa wataalamu wa mfumo wa 
PEPMIS na PIPMIS kutoka 
Ofisi ya Rais Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, Rashid 
Shedefa na Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali, Nyamhoni 
Chacha (wa kwanza kulia) 
yaliyofanyika katika Ukumbi 
wa Mikutano wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali.



JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA KUMI45



Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende akisaini kitabu cha maombolezo nyumbani kwa aliyekuwa 
Wakili wa Serikali Mfawidhi mkoani Shinyanga marehemu Solomoni Lwenge, Wangingo’ombe mkoani Njombe.

Kaimu Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, ndugu Mark Mulwambo akizungumzia safari ya utumishi wa umma ya 
aliyekuwa Wakili wa Serikali Mfawidhi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Shinyanga marehemu Solomoni 
Lwenge wakati wa ibada ya mazishi yake yaliyofanyika nyumbani kwao Wanging’ombe mkoani Njombe.
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Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Kuhende (kushoto) na Kaimu Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, ndugu 
Mark Mulwambo wakiweka shahada la maua kwenye kaburi la aliyekuwa Wakili wa Serikali Mfawidhi wa Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali, Shinyanga marehemu Solomoni Lwenge wakati wa ibada ya mazishi yaliyofanyika 
nyumbani kwake Wanging’ombe mkoani Njombe.

Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi wa Rasilimaliwatu wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, ndugu James 
Kibamba akisoma wasifu wa aliyekuwa Wakili wa Serikali Mfawidhi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, 
Shinyanga marehemu Solomoni Lwenge wakati wa ibada ya mazishi ya mfawidhi huyo yaliyofanyika nyumbani 
kwake Wanging’ombe mkoani Njombe.
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