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Tarehe 04 Aprili, 2024; Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan alimteua Mkurugenzi 
wa Idara ya Usimamizi wa Mashauri 

na Udhibiti Ubora wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali, Bi. Alice Edward Mtulo kuwa Naibu 
Wakili Mkuu wa Serikali ambapo tarehe 28 Aprili, 
2024 aliapishwa.
Kuteuliwa kwa Bi. Mtulo kushika nafasi hiyo 
inadhihirisha kuwa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali inaendelea kulea na kuandaa Viongozi 
wanaoweza kufanya kazi kwa weledi na kuchapa 
kazi kwa bidii ili kumsaidia Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kuiletea nchi yetu maendeleo.
Uteuzi huu ni ushahidi kuwa Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali imeendelea kuwa kioo kwa kuzalisha 
viongozi wanaoaminiwa na kuteuliwa na 
kukasimiwa majukumu ya kuendesha baadhi ya 
taasisi za Serikali. Hivyo, hatuna budi kuhakikisha 
Ofisi hii inaendelea kuwa kioo kwa taasisi 
nyingine za umma kwa kuzingatia sheria, kanuni 
na taratibu za utumishi wa umma na Serikali.
Ni imani yetu kuwa Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, 
Bi. Alice Mtulo ataendelea kujenga ushirikiano 
thabiti ulioanzishwa na watangulizi wake, kwa 
viongozi wa taasisi nyingine za Serikali pamoja na 
wadau ikiwemo Wizara ya Katiba na Sheria, Ofisi 
ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Taifa 
ya Mashtaka, Mahakama ya Tanzania na taasisi 
mbalimbali za Serikali. Ushirikiano huu utaongeza 
ufanisi katika utendaji kazi wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali na kuendelea kuwezesha utoaji 
wa huduma bora kwa wadau na umma.
Aidha, ndani ya Toleo la Kumi na Moja la Jarida 
la Wakili Mkuu tunakuletea makala na habari 
mbalimbali kuhusu uendeshaji wa mashauri 
yaliyomalizika ambapo mara baada ya kushinda 
mashauri hayo Serikali imeweza kuokoa fedha 
nyingi ambazo zimeelekezwa katika kutekeleza 
miradi mikubwa ya maendeleo kama vile ujenzi 
wa reli ya kisasa  (SGR), bwawa la umeme la 
Mwalimu Nyerere, miundombinu ya barabara, 
vituo vya afya nchi nzima, elimu na maji ili 
kuendelea kuwaletea wananchi maendeleo 
pamoja na hayo, Jarida hili linaelezea kuhusu 
uendeshaji wa mafunzo kwa Mawakili wa Serikali 
na Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Ofisi ya Wakili 

TAHARIRI

Prisca Jackson Ulomi
Mhariri Mkuu

Mkuu wa Serikali.
Vile vile, toleo hili linajumuisha matukio muhimu 
yaliyofanyika katika kipindi chote cha toleo 
husika hatua ambayo itaendelea kusaidia kutoa 
uelewa kwa wananchi na wasomaji wetu ili 
waweze kuyaelewa vyema majukumu ya Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali na namna ambavyo 
Ofisi imekuwa ikitekeleza majukumu yake kwa 
weledi kwa kuzingatia misingi ya sheria ili Taifa 
letu liendelee kupiga hatua za maendeleo.
Haya ni baadhi ya masuala machache 
yanayotarajiwa kuangaziwa katika Jarida la Wakili 
Mkuu Toleo la Kumi na Moja. Hivyo, kupitia 
ukurasa huu naomba niendelee kuwakaribisha 
wasomaji kutoa maoni yatakayoboresha Jarida 
hili ili liendelee kuwa Jarida bora na lenye mvuto 
kwa wasomaji. Nawatakia usomaji mwema 
wasomaji wetu wote wa Jarida la Wakili Mkuu 
Toleo la Kumi na Moja.
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Alice Edward Mtulo
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali

Nawasilimu kwa jina la Jamhuri la Muungano 
wa Tanzania!
Awali ya yote napenda kumshukuru 
Mwenyezi Mungu mwingi wa Rehema kwa 

kutujalia afya na uhai. Kwa nafasi ya kipekee napenda 
kumshukuru Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 
kuniamini na kuniteua kuwa Naibu Wakili Mkuu wa 
Serikali. Natambua dhamana hii kubwa ya uendeshaji 
wa Ofisi, naahidi kutumikia nafasi hii kwa weledi na 

Kutoka Kwenye Dawati la Mwenyekiti wa 
Bodi ya Uhariri

uadilifu kwa kuzingatia matumizi bora ya rasilimali 
ili kuleta mabadiliko yenye tija na ufanisi katika 
utekelezaji wa majukumu ya Ofisi kwa maslahi 
mapana ya Taifa letu.
Ili kuweza kufanikisha hayo, ni rai yangu kwa 
watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
watatekeleza majukumu yao kwa weledi, uadilifu 
na kwa kuzingatia taratibu za utumishi wa umma. 
Sambamba na hayo napenda kuwaahidi wadau 
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kuwa Ofisi 
itaendelea kutoa ushirikiano na kuendelea kutoa 
huduma bora kwa wadau wote na umma kwa 
ujumla.
Toleo hili la Kumi na Moja la Wakili Mkuu limebeba 
habari na taarifa mbalimbali za utekelezaji wa 
majukumu ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali. 
Pia, wadau watapata taarifa kupitia makala 
zinazoeleza baadhi ya utekelezaji wa majukumu 
na uendeshaji wa mashauri ambayo yamemalizika 
na Ofisi imeweza kulinda maslahi ya Serikali na 
umma kwa ujumla.
Aidha, Toleo hili limebeba taarifa za shughuli 
mbalimbali ambazo Ofisi imefanya au imeshiriki 
zikiwemo ziara za Viongozi katika Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali, ushiriki wa Ofisi katika Kampeni 
ya Msaada wa Kisheria ya Mama Samia, Mafunzo 
ya Mawakili wa Serikali, Mafunzo kwa watumishi 
wapya wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, 
ushiriki wa Ofisi katika maadhimisho ya siku ya 
wafanyakazi duniani, ujenzi wa Ofisi kwenye Mji 
wa Serikali Mtumba - Dodoma, na uzinduzi wa 
nembo ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali.
Pia, Jarida hili limebeba makala ya watumishi 
katika utekelezaji wa sera zinazohusu maslahi ya 
watumishi ikiwemo masuala ya usalama, VVU/
Ukimwi na afya kwa ujumla. Baada ya hayo 
machache, napenda kuwasihi wadau wetu wote 
kuendelea kusoma majarida haya ya Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali ili kuweza kupata habari 
na taarifa rasmi za utekelezaji wa majukumu ya 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali.
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Wakili Mkuu wa Serikali

Mhe. Rais Dkt. Samia Amuapisha Naibu Wakili Mkuu wa Serikali
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Mawakili Wote wa Serikali Wapate Hati ya Kuendesha Mashauri 
Mahakamani

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Yapata Hati Safi

Tovuti Mpya Kuwapa Wadau Taarifa kwa Wakati na Yakidhi Vigezo 
vya eGA

Watumishi wa OWMS Watakiwa Kupima Afya Zao Kujikinga na 
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Yawapiga Msasa Watumishi Wapya

Ofisi Yashiriki Kampeni ya Msaada wa Kisheria ya Mama Samia

UK. 40 Vyanzo na Mbinu za Kuendesha na Kupunguza Mashauri ya Serikali

UK. 42 Sheria Mpya za Uchaguzi na Nafasi ya Mawakili wa Serikali

UK. 45 Wajibu na Majukumu ya Wakili wa Serikali

UK. 50 Serikali Yashinda Mashauri Ndani na Nje Ya Nchi

UK. 51 Zunda Achaguliwa Mfanyakazi Hodari wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali
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UTEUZI

Rais Samia 
Suluhu Hassan 
Amteua Bi. 
Alice E. Mtulo 
kuwa Naibu 
Wakili Mkuu wa 
Serikali

Bi. Alice Edward Mtulo
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
KURUGENZI YA MAWASILIANO YA RAIS IKULU 

Simu: 255-262961500/1  
Nukushi: 255-262961502 
Baruapepe : press@ikulu.go.tz 
Tovuti : www.ikulu.go.tz                
 
Dar es Salaam 
04 Aprili, 2024 
 

 

OFISI YA RAIS, 
      IKULU,  

 1 BARABARA YA JULIUS NYERERE,    
CHAMWINO, 

S.L.P 1102, 
40400 DODOMA. 

 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 
 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan 
amefanya uteuzi na utenguzi wa viongozi kama ifuatavyo:  
 

i) Amemteua Mhe. Jaji Winfrida Beatrice Korosso kuwa 
Mwenyekiti wa Tume ya Kurekebisha Sheria Tanzania (LRCT). 
Mhe. Jaji Korosso ni Jaji wa Mahakama ya Rufani. 
 

ii) Amemteua Bi. Bibiana Joseph Kileo kuwa Naibu Mkurugenzi wa 
Mashtaka katika Ofisi ya Taifa ya Mashtaka. Kabla ya uteuzi huu 
Bi. Kileo alikuwa Mkuu wa Mashtaka Mkoa (RPO), Ofisi ya Taifa 
ya Mashtaka Mkoa wa Mwanza. 

 
iii) Amemteua Bi. Alice Edward Mtulo kuwa Naibu Wakili Mkuu 

wa Serikali. Kabla ya uteuzi huu, Bi Mtulo alikuwa Mkurugenzi 
wa Idara ya Menejimenti ya Kesi na Udhibiti Ubora, Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali. 

 
iv) Ametengua uteuzi wa Bi. Catherine Michael Mashalla, 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Manispaa ya 
Sumbawanga. 

        
 

 
Zuhura Yunus 
Mkurugenzi wa Mawasiliano ya Rais, Ikulu 
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29 Aprili, 2024

MHE. RAIS DKT. SAMIA AMUAPISHA NAIBU WAKILI MKUU WA SERIKALI

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan amemuapisha Bi. Alice 
Mtulo kuwa Naibu Wakili Mkuu wa Serikali kwenye hafla iliyofanyika tarehe 28 Aprili, 2024 kwenye 
viwanja vya Ikulu Jijini Dar es Salaam.
Uapisho huo umeshuhudiwa na Naibu Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Jumanne Sagini; Katibu 
Mkuu wa Wizara hiyo, Bi. Mary Makondo; Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mhe. Jaji Dkt. Eliezer 
Feleshi; Mkurugenzi wa Mashtaka, Sylvester Mwakitalu na Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace 
Luhende. Mara baada ya uapisho huo viongozi hao walikutana pamoja kwenye ukumbi wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali jijini Dar es Salaam kumpokea Bi. Mtulo na kumpa nasaha za kumtakia mema 
katika majukumu yake mapya.
Mhe. Sagini alimueleza Bi. Mtulo kuwa utendaji kazi wa pamoja na ushirikiano ni muhimu ili kufanikisha 
mnyororo wa haki jinai ili sote tuweze kuwahudumia watanzania. Naye Bi. Makondo alisema kuwa 
anamshukuru Mhe. Rais Samia kwa kuwateua na kuwaapisha viongozi watatu wa taasisi za Wizara 
hiyo akiwemo Mwenyekiti wa Tume ya Kurekebisha Sheria Tanzania, Mhe. Jaji Winfrida Korosso; 
Naibu Mkurugenzi wa Mashtaka Bibiana Kileo; na Bi. Alice Mtulo, Naibu Wakili Mkuu wa Serikali kwa 
kuwa viongozi hao watasimamia utendaji kazi wa Ofisi zao.
Mhe. Feleshi amewaeleza kuwa uteuzi wao ni wa kuaminiwa na kuwezeshwa na wengine hivyo 
watambue wana dhamana kubwa ya uendeshaji wa Ofisi na amewataka wasisahau majukumu ya 
msingi ya Ofisi zao na wawe tayari kuleta mabadiliko katika utendaji.
Naye Dkt. Luhende ameahidi kuwapa ushirikiano viongozi hao wapya na amewasihi kuomba ushauri 
pale inapobidi kwa kuwa utumishi wa umma unahitaji hivyo na washirikiane kwa pamoja kwa maslahi 
mapana ya Taifa letu. Ndugu Mwakitalu aliwaeleza kuwa nafasi zao za uteuzi zinahusu watumishi na 
wananchi na wote wanasubiri huduma yao.
Bi. Mtulo aliwashukuru viongozi kwa kumpokea na kwa nasaha zao na kwa kumlea hivyo ameomba 
waendelee kufanya kazi kwa bidii ili kufanikisha haki jinai nchini.

Imetolewa na:

Prisca J. Ulomi
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini
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Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan akimuapisha Bi. 
Alice Mtulo kuwa Naibu 
Wakili Mkuu wa Serikali. 

Katika hafla fupi iliyofanyika 
Ikulu jijini Dar es Salaam 

tarehe 29 Aprili, 2024.

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria 
Mhe. Jumanne Sagini akizungumza 
na viongozi wa taasisi za Wizara 
ya Sheria na Katiba na baadhi 
ya watumishi wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali mara baada 
ya kuwakaribisha na kuwapokea 
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. 
Alice Mtulo; Naibu Mkurugenzi 
wa Mashtaka, Bi. Bibiana Kileo; 
na Mwenyekiti wa Tume ya 
Kurekebisha Sheria, Mhe. Jaji wa 
Mahakama ya Rufani Winfrida 
Korosso (hawapo pichani) katika 
mapokezi yaliyofanyika kwenye 
ukumbi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali Jijini Dar es Salaam tarehe 
29 Aprili, 2024.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba 
na Sheria Bi. Mary Makondo 
akimkaribisha Mhe. Jumanne 
Sagini (Mb) ili azungumze na 
viongozi wa taasisi za Wizara 
hiyo (hawapo pichani) mara 
baada ya kuwakaribisha na 

kuwapokea Naibu Wakili Mkuu 
wa Serikali, Bi. Alice Mtulo; Naibu 

Mkurugenzi wa Mashtaka, Bi. 
Bibiana Kileo; na Mwenyekiti 

wa Tume ya Kurekebisha Sheria, 
Mhe. Jaji wa Mahakama ya Rufani 
Winfrida Korosso katika mapokezi 
yaliyofanyika kwenye ukumbi wa 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 

Jijini Dar es Salaam tarehe 29 
Aprili, 2024..
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Wakili Mkuu wa Serikali Dkt. 
Boniphace Luhende akizungumza 
na viongozi wa Taasisi za Wizara 
ya Katiba na Sheria na watumishi 
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
(hawapo pichani) mara baada 
ya kuwakaribisha na kuwapokea 
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali Bi. 
Alice Mtulo, Naibu Mkurugenzi 
wa Mashtaka Bi. Bibiana Kileo 
na Mwenyekiti wa Tume ya 
Kurekebisha Sheria Mhe. Jaji wa 
Mahakama ya Rufani Winfrida 
Korosso kwenye ukumbi wa Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali jijini 
Dar es Salaam tarehe 29 Aprili, 
2024.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali Mhe. 
Jaji Dkt. Eliezer Feleshi  akizungumza 
na viongozi wa Taasisi za Wizara ya 

Katiba na Sheria na watumishi wa Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali (hawapo 

pichani) mara baada ya kuwakaribisha 
na kuwapokea Naibu Wakili Mkuu 
wa Serikali Bi. Alice Mtulo, Naibu 

Mkurugenzi wa Mashtaka Bi. Bibiana 
Kileo na Mwenyekiti wa Tume ya 
Kurekebisha Sheria Mhe. Jaji wa 
Mahakama ya Rufani Winfrida 

Korosso katika mapokezi yaliyofanyika 
kwenye ukumbi wa Ofisi ya Wakili 

Mkuu wa Serikali jijini Dar es Salaam.

Naibu Mkuu wa Serikali Bi. 
Alice Mtulo akizungumza 
na viongozi wa Taasisi za 

Wizara ya Katiba na Sheria 
na watumishi wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali 
(hawapo pichani) mara 
baada ya kuapishwa.
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Naibu Waziri wa 
Katiba na Sheria 
Mhe. Jumanne Sagini 
(Mb) akizungumza na 
Watumishi wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali 
(hawapo pichani) 
wakati wa ziara yake ya 
kikazi kwenye Ofisi hiyo 
jijini Dar es Salaam.

ZINGATIENI SHERIA, TARATIBU NA KANUNI 
UVUNJAJI WA MIKATABA

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Jumanne Sagini 
amezitaka Wizara, Idara na Taasisi za Serikali kuzingatia 
sheria, kanuni na taratibu katika hatua za uvunjaji wa 
mikataba iliyoridhiwa kwa ajili ya utekelezaji

Mhe. Sagini ameyasema hayo wakati wa ziara yake 
alipotembelea Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali (OWMS) jijini 
Dar es Salaam na kuzungumza na menejimenti ya Ofisi hiyo 
kwa lengo la kujifunza, kufahamu majukumu na utendaji 
kazi, mafanikio na changamoto za Ofisi hiyo ili Wizara iweze 
kuzifanyia kazi kwa maslahi mapana ya Serikali na manufaa 
ya taifa letu

Ameyasema hayo baada ya kupokea taarifa ya utekelezaji ya 
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Ofisi hiyo iliyowasilishwa kwake na Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende 
ambapo aliarifiwa kuwa Ofisi hiyo inaendesha mashauri ya madai na usuluhishi ndani na 
nje ya nchi kwa niaba ya Serikali na taasisi zake na kwenye taasisi binafsi ambapo Serikali 
ina hisa.

Aidha, Mhe. Sagini ameielekeza OWMS kuandaa taarifa ya Wizara na taasisi za Serikali 
zinazovunja mikataba bila kuzingatia sheria, taratibu na kanuni ili ziweze kufanyiwa kazi 
na kupunguza mashauri ya Serikali yaliyopo mahakamani 

Katika hatua nyingine Mhe. Sagini ameipongeza OWMS kwa kuendesha na kushinda 
mashauri ya Serikali ndani na nje ya nchi ikiwemo shauri la ujenzi wa bomba la mafuta la 
kutoka Hoima-Uganda hadi Chongoleani-Tanga; uendeshaji wa bandari kupitia kampuni 
ya DP World; ununuzi wa mafuta wa pamoja; na Jaji Mkuu wa Tanzania kuongezewa 
muda ni sahihi kikatiba ambapo mashauri hayo yameendeshwa na Mawakili wa Serikali 
wa OWMS.

Akiwasilisha taarifa ya OWMS, Dkt. Luhende alimuarifu Mhe. Sagini kuwa zipo baadhi 
ya changamoto ambazo zinasababisha Serikali na taasisi zake kushitakiwa mahakamani 
ikiwemo uvunjaji wa mikataba bila kuzingatia sheria, taratibu na kanuni; uvunjaji wa 
mikataba bila kuishirikisha Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali;  ushirikiano hafifu 
wa kupata nyaraka za kuendeshea mashauri mahakamani; migogoro ya ardhi ikiwemo 
masuala ya utwaaji wa maeneo, upimaji, ulipaji fidia, na ugawaji viwanja; ucheleweshaji 
wa kufanyia kazi malalamiko ya wawekezaji; na kuchelewesha malipo ya wakandarasi.

Pia, Mhe. Sagini amempongeza Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan kwa utashi wake wa kisiasa wa kuiendeleza na kuiwezesha Ofisi 
hiyo kutekeleza majukumu yake, “nimefarijika kwa kupokea ripoti yenye mafanikio mengi 
kuliko changamoto, Ofisi ina muda mfupi, mmepiga hatua kubwa kwa kushughulika na 
kesi za madai na usuluhishi, sasa Serikali ina watu ambao wakilala na kuamka wanawaza 
uendeshaji wa kesi tu.”

Naye Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice Mtulo ameishukuru Serikali kwa kuiongezea 
bajeti Ofisi hiyo ya kutekeleza majukumu yake kutoka shilingi bilioni 17 Mwaka wa Fedha 
2023/24 na kufikia shilingi bilioni 20 kwa Mwaka wa Fedha 2024/25 na Ofisi iko tayari 
kushirikiana na Wizara kufanikisha utekelezaji wa majukumu na hadi sasa Ofisi ipo kwenye 
mikoa 17 na itaendelea kufungua Ofisi kwenye mikoa mbali mbali nchini ili kusogeza 
huduma karibu na wananchi.

Imetolewa na:

Prisca J. Ulomi
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini

11 Mei, 2024
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Wakili Mkuu wa Serikali 
Dkt. Boniphace Luhende 
akifafanua jambo kwa Naibu 
Waziri wa Katiba na Sheria 
Mhe. Jumanne Sagini (Mb),  
(hayupo pichani) wakati wa 
ziara yake kwa viongozi na 
watumishi wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali Jijini Dar es 
Salaam.

Naibu Waziri wa Katiba 
na Sheria Mhe. Jumanne 
Sagini (Mb) akipitia kitabu 
cha mkusanyiko wa sheria 
mbalimbali alipotembelea 
Maktaba ya Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali wakati wa 
ziara yake ya kikazi kwenye 
Ofisi hiyo Jijini Dar es Salaam.

Naibu Waziri wa Katiba na 
Sheria Mhe. Jumanne Sagini 
(Mb), (kushoto) akipokea 
kitabu chenye jumbe za 
ukaribisho kutoka kwa 
watumishi wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali mara baada 
ya kuzungumza na watumishi 
hao alipotembelea Ofisi hiyo 
wakati wa ziara yake ya 
kikazi Jijini Dar es Salaam.  
Anayemkabidhi kitabu hicho 
ni Wakili Mkuu wa Serikali 
Dkt. Boniphace Luhende.
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Naibu Waziri wa Katiba na 
Sheria, Mhe. Jumanne Sagini 
(Mb), (wa pili kushoto) akipata 
maelezo kutoka kwa Kaimu 
Mkuu wa Kitengo cha Masjala 
ya Sheria ndugu Dennice 
Leonard namna Mfumo wa 
Usimamizi wa Mashauri 
ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali unavyofanyakazi 
wakati wa ziara yake kwenye  
Ofisi hiyo jijini Dar es Salaam.

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Jumanne Sagini (Mb), (aliyeketi katikati) akiwa kwenye picha 
ya pamoja na baadhi ya viongozi na watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakati wa ziara 
yake kwenye Ofisi hiyo jijini Dar es Salaam.



Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. 
Dkt. Philip Mpango 
akizungumza na 
watumishi na 
wananchi walioshiriki 
Maadhimisho ya Siku 
ya Wanyakazi Duniani 
yaliyofanyika kitaifa 
Katika uwanja wa 
Sheikh Amri Abeid 
mkoani Arusha. 
Makamu wa Rais 
amemwakilisha 
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan 
katika Maadhimisho 
hayo.

Watumishi wa 
Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali 
tarehe 01 

Mei, 2024 waliungana na 
wafanyakazi wenzao kote 
ulimwenguni kuadhimisha 
Siku ya Wafanyakazi Duniani. 
Mgeni Rasmi wa maadhimisho 
hayo alikuwa Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Philip 
Isdor Mpango aliyemwakilisha 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 

Suluhu Hassan.

Akizungumza mara baada 
ya Maadhimisho hayo, 
Mkurugenzi wa Utawala na 
Usimamizi wa Rasilimali Watu 
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali ndugu James Kibamba 
amesema kuwa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali inajivunia 
mafanikio na mchango mkubwa 
uliotolewa na watumishi wa 
Ofisi hiyo katika kutekeleza 
majukumu yao ya kila siku 
ambayo ni kusimamia, kuratibu 
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Watumishi wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali Waungana 
na Wafanyakazi Ulimwenguni 
Kuadhimisha Siku ya Wafanyakazi 
Duniani



na kuendesha mashauri yote 
ya madai na usuluhishi ili 
kuhakikisha nchi inaendelea 
kupiga hatua za maendeleo 
katika sekta mbalimbali. 

Kwa upande wake Mwenyekiti 
wa TUGHE Tawi la Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali 
ndugu Mtani Songorwa 
amesema kuwa Maadhimisho 
hayoyanasaidia kwa kiasi 
kikubwa kuitangaza Ofisi kwa 

wananchi ili waweze kufahamu 
majukumu yake na namna 
ambavyo imekuwa ikiendesha 
mashauri ya Serikali kwa weledi 
na ufanisi mkubwa.

Ameongeza kuwa faida nyingine 
ya kushiriki Maadhimisho hayo 
ni kujenga mahusiano mazuri 
kati ya watumishi wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali na 
Taasisi nyingine za Serikali 
ikiwemo vyama vya wafanyakazi 

kutoka sekta mbalimbali.

Maadhimisho ya Mei Mosi 
Kitaifa yamefanyika katika 
Viwanja wa Sheikh Amri Abeid 
vilivyopo jijini Arusha yakiwa 
yamebeba   kauli mbiu isemayo,  
"Nyongeza ya Mishahara ni 
Msingi wa Mafao Bora na 
kinga Dhidi ya Hali Ngumu ya 
Maisha."

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Philip Mpango 
akiwasalimia wafanyakazi mbalimbali waliojitokeza katika Sherehe za Mei Mosi wakati 
akiwasili katika Uwanja wa Sheikh Amri Abeid mkoani Arusha kushiriki Maadhimisho ya 
Siku ya Wafanyakazi Duniani tarehe 01 Mei 2024. 
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Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Philip Mpango 
akisalimiana na viongozi 
mbalimbali wakati akiwasili 
katika Uwanja wa Sheikh 
Amri Abeid mkoani Arusha 
kushiriki Maadhimisho ya 
Siku ya Wafanyakazi Duniani 
tarehe 01 Mei 2024. Makamu 
wa Rais amemwakilisha Rais 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan katika 
Maadhimisho hayo.

Mkurugenzi wa Utawala na 
Usimamizi wa Rasilimali Watu 
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali ndugu James Kibamba 
(katikati) akiwa katika picha 
ya pamoja na watumishi wa 
Ofisi hiyo baada ya Sherehe 
za Maadhimisho ya Mei Mosi 
zilizofanyika katika uwanja 
wa Sheikh Amri Abeid Mkoani 
Arusha.

Watumishi wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali wakimsikiliza 
Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Philip Mpango 
(hayupo pichani) wakati 
akizungumza na watumishi 
na wananchi walioshiriki 
katika Maadhimisho ya Siku 
ya Wafanyakazi Duniani 
yaliyofanyika kitaifa Katika 
uwanja wa Sheikh Amri Abeid 
mkoani Arusha.



Naibu Waziri wa 
Katiba na Sheria, 
Mhe. Jumanne Sagini 
(Mb) akizungumza na 
Mawakili wa Serikali 
wakati akifungua 
mafunzo ya siku tatu 
kwa mawakili wa 
serikali yanayofanyika 
jijini Arusha.

MAWAKILI WA SERIKALI TOENI USHAURI 
MAPEMA KABLA MAMBO HAYAJAHARIBIKA

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Jumanne Sagini 
amewataka Mawakili wa Serikali kutoa ushauri mapema 
kabla mambo hayajaharibika.  Ni vema mtoe ushauri mapema 
pale ambapo mnaona jambo lina dalili ya kuharibika kwa 
kushauri vema viongozi wa taasisi zao ili kuiepusha Serikali 
na taasisi zake kuzalisha mashauri na migogoro mbali mbali 
nchini.

Hayo yameelezwa na Mhe. Sagini wakati akifungua mafunzo 
kwa Mawakili wa Serikali zaidi ya mia tano yaliyopangwa 
kufanyika kwa siku tatu jijini Arusha kuanzia tarehe 20 
Mei, 2024. Pia, alizindua nembo ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
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Serikali ambayo imechapishwa kwenye Gazeti la Serikali Toleo Na. 19 la tarehe 10 Mei, 2024 
na iko tayari kuanza kutumika. Mhe. Sagini alifungua mafunzo hayo na kuzindua nembo 
hiyo kwa niaba ya Waziri wa Wizara hiyo, Mhe. Dkt. Balozi Pindi Chana.

Aliongeza kuwa matarajio ya Wizara ya Katiba na Sheria kwa Mawakili wa Serikali 
baada ya kupata mafunzo hayo ni kuwa chachu katika usimamizi na utatuzi wa migogoro 
ya mikataba inayotokana na Sekta ya Ujenzi kwani nchi yetu ipo kwenye ujenzi wa miradi 
mikubwa ya kimkakati; kuwa chachu katika kupunguza na kutatua migogoro ya uwekezaji 
katika Sekta ya Madini na rasilimali za nchi; kupunguza idadi ya mashauri ya madai na 
usuluhishi yanayofunguliwa na yanayoendelea kwa kuyamaliza kwa njia ya usuluhishi 
hivyo kuimarisha juhudi za Serikali katika kuvutia wawekezaji na kutekeleza miradi 
mbali mbali nchini; kuwashauri waajiri ipasavyo kuhusiana na taratibu za uendeshaji 
wa mashauri ya nidhamu pale wanapohitajika kuchukua hatua za nidhamu dhidi ya 
watumishi wa umma; kuishauri ipasavyo Serikali na taasisi zake wakiwemo viongozi wa 
ngazi mbalimbali kuhusu namna bora ya kumaliza migogoro na wananchi au wawekezaji 
bila kuathiri maslahi ya nchi; na kusimamia na kuendesha vizuri mashauri ya uchaguzi 
yatakayofunguliwa kabla na baada ya uchaguzi mkuu pamoja na uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa

Akizungumza wakati wa akimkaribisha Mgeni Rasmi Mhe. Sagini, Wakili Mkuu wa Serikali 
Dkt. Boniphace Luhende alisema kuwa lengo la mafunzo hayo ni kuendelea kuwanoa 
Mawakili wa Serikali  ili kuboresha utendaji kazi wao; kupunguza ongezeko la mashauri 
kwenye baadhi ya maeneo yanayozalisha migogoro mingi dhidi ya Serikali ambapo hadi 
kufikia Mwezi Aprili, 2024 Ofisi imeendesha jumla ya mashauri 7,813 na kati ya hayo 
mashauri ya ndani ni 7,798 na mashauri ya nje ya nchi ni 15 na kati ya mashauri hayo, 
mengi yametokana na migogoro ya ardhi, kazi, mikataba, manunuzi, bima, Katiba na haki 
za binadamu. 

Aidha, Ofisi imeendesha jumla ya mashauri ya usuluhishi 179 na kati ya hayo mashauri 
148 ni ya ndani ya nchi na mashauri 31 ni ya nje ya nchi na mengi yametokana na mikataba 
ya ujenzi, uwekezaji na taratibu za manunuzi. Vile vile, Ofisi imeshughulikia notisi za siku 
90 zipatazo 723 zilizowasilishwa katika kipindi cha mwezi Julai, 2023 hadi Aprili, 2024 na 
asilimia kubwa ya notisi hizo zinahusu masuala ya ardhi, kazi na mikataba ambayo taasisi 
za Serikali zimeingia na wadau mbalimbali.

Pia, Dkt. Luhende aliongeza kuwa tangu Ofisi imeanza kufanya mafunzo hayo wameshuhudia 
ongezeko la ubora wa kazi zinazotekelezwa na imeiwezesha Ofisi kuwa na mafanikio mbali 
mbali ikiwemo Serikali kushinda mashauri ya madai 743 yenye thamani ya shilingi bilioni 
406.4 na mashauri 15 ya usuluhishi yenye thamani ya zaidi ya shilingi trilioni 1.5. 

Aidha, Ofisi imeendesha na kushinda mashauri yenye umuhimu mkubwa kwa ustawi wa 
taifa letu ambayo ni shauri la ujenzi wa mradi wa bomba la mafuta ghafi kutoka Hoima-
Uganda mpaka Chongoleani – Tanga ambapo Serikali ingeshindwa mradi huu wenye 
takribani shilingi trilioni 8 usingeweza kutekelezwa; mkataba wa uwekezaji wa Bandari ya 
Dar es Salaam  na uwekezaji wa kiwanda cha saruji Tanga na iwapo Serikali ingeshindwa 
uwekezaji huo usingeweza kufanyika; na kushinda shauri la usuluhishi la kimataifa lenye 
lenye takriban shilingi bilioni 36 baina ya Wakala wa Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja 
na Mwanasheria Mkuu wa Serikali dhidi ya kampuni ya Alchemist Energy Trading DMCC 
kupitia uamuzi wa Baraza la Kimataifa la Biashara (ICC).

 Naye Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice Mtulo alisema kuwa mafunzo hayo ni 
muendelezo wa mipango ya Ofisi hiyo ya kuwajengea uwezo Mawakili wa Serikali wa Ofisi 
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hiyo na waliopewa hati idhini ya kuendesha mashauri kwa niaba ya Ofisi hiyo. Amefafanua 
kuwa mafunzo hayo yanajumuisha washiriki kutoka kwenye Wizara, taasisi, mashirika 
ya umma, mamlaka za Serikali za Mitaa, tume, vyuo vikuu, mabenki na bodi mbali mbali 
pamoja na washiriki kutoka Zanzibar.

Aidha, ameongeza kuwa mafunzo hayo yatatolewa na wakufunzi kumi na moja wabobezi 
ambao ni Majaji na Majaji wastaafu kutoka Mahakama Kuu ya Tanzania, wanataaluma na 
wataalam wabobezi wa Sekta ya Sheria nchini, wakufunzi kutoka vyuo vikuu nchini na 
wataalamu wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali.

Imetolewa na:

                                                                  
Prisca J. Ulomi

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini
21 Mei, 2024
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Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. 
Boniphace Luhende akitoa 
salamu za Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali wakati 
akimkaribisha Naibu Waziri 
wa Katiba na Sheria, Mhe. 
Jumanne Sagini (Mb) (hayupo 
pichani) ili afungue mafunzo 
ya siku tatu kwa Mawakili 
wa Serikali yaliyofanyika jijini 
Arusha.

Naibu Wakili Mkuu 
wa Serikali, Bi. Alice 
Mtulo akizungumza 

na Mawakili wa 
Serikali (hawapo 
pichani) wakati 

wa mafunzo kwa 
Mawakili hao 

yaliyofanyika Jijini 
Arusha.
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Mawakili wa Serikali walioshiriki Mafunzo wakimsikiliza Naibu Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. 
Jumanne Sagini (Mb) (hayupo pichani) wakati akifungua mafunzo hayo yaliyofanyika jijini Arusha.

Mawakili wa Serikali walioshiriki Mafunzo ya siku tatu wakimsikiliza Naibu Waziri wa Katiba na Sheria, 
Mhe. Jumanne Sagini (Mb) (hayupo pichani) wakati akifungua mafunzo hayo yaliyofanyika jijini Arusha.
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Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano Serikalini 

wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali, Bi. 
Prisca Ulomi  akitoa 

maelezo kuhusu 
nembo ya Ofisi hiyo 

muda mfupi kabla ya 
uzinduzi wa nembo 

hiyo uliofanyika Jijini 
Arusha.

Naibu Waziri wa Katiba na 
Sheria, Mhe. Jumanne Sagini 

(Mb) (katikati) akizindua 
nembo ya Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali baada 

ya kufungua mafunzo 
ya Mawakili wa Serikali 

yaliyofanyika jijini Arusha.



Naibu Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Jumanne Sagini (Mb), alizindua Nembo ya Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali tarehe 20 Mei, 2024 sambasamba na ufunguzi wa mafunzo kwa 
Mawakili wa Serikali yaliyofanyika jijini Arusha. Nembo hiyo imechapishwa kwenye Gazeti 
la Serikali Toleo Na. 19  la tarehe 10 Mei, 2024 na iko tayari kuanza kutumika. 

Nembo hiyo imebeba na kujumuisha vielelezo mbalimbali ambavyo vinaakisi majukumu ya Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali ya uendeshaji wa mashauri ya madai na usuluhishi ndani na nje ya nchi kwa 
niaba ya Serikali na taasisi zake.
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NEMBO YA 
OFISI YA 
WAKILI MKUU 
WA SERIKALI



Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mhe. Jaji Dkt. Eliezer Feleshi akizungumza na Mawakili 
wa Serikali (hawapo pichani) wakati akifunga mafunzo ya siku tatu kwa Mawakili hao 
yaliyofanyika Jijini Arusha.

MAWAKILI WOTE WA SERIKALI WAPATE HATI YA KUENDESHA MASHAURI 
MAHAKAMANI
Mawakili wote wa Serikali nchi nzima wa Ofisi zote za Serikali wapatiwe hati ya kuendesha 
mashauri ya Serikali mahakamani kwa niaba ya Serikali.
Hayo yamesemwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Dkt. Balozi Eliezer Feleshi alipokuwa 
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anafunga mafunzo ya siku tatu kwa Mawakili wa Serikali yaliyomalizika tarehe 22 Mei, 2024 
yaliyoandaliwa na Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali yaliyofanyika jijini Arusha.

Dkt. Feleshi amemuelekeza Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende kutoa mwongozo 
kwa Mawakili wote wa Serikali wa Wizara, taasisi na idara za Serikali ili wote waende mahakamani 
katika maeneoyaoyakaziwalipokwakuwakutokwendamahakamaninikuletaukinzani baina ya 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali.

“Wakili wa Serikali unapoenda mahakamani utoe mrejesho kwa aliyekutuma na tukumbuke 
tumepewa hati ya kuendesha mashauri ya Serikali na Wakili Mkuu wa Serikali ya Kwenda 
mahakamani kuendesha mashauri hivyo tuitendee haki nafasi hiyo na tutoe taarifa kwa Wakili 
Mkuu wa Serikali, amesema Dkt. Feleshi.”

Ameongeza kuwa anaelewa Mawakili wa Serikali wamepatiwa elimu ya msingi ya sheria za 
uchaguzi ambapo kanuni zake zipo mbioni kutoka hivyo, amewataka Mawakili hao wajiandae 
kuzisoma na kuzielewa na pale itakapohitajika Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali itoe nafasi ya 
kuwapa uelewa wa kanuni hizo.

“Sisi tuwe sehemu ya kuhakikisha chaguzi zote ziwe za haki, zifuate sheria, taratibu na kanuni na 
zizingatie 4R za Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muunngano wa Tanzania.”
Aidha, amewataka Mawakili hao kufahamu kuwa Mawakili wa Serikali ni akili ya Serikali. Hivyo, 
hategemei kuona Wakili wa Serikali akiendesha mashauri bila kujali anaendesha kwa niaba ya 
Serikali na aendeshe kwa viwango stahiki, ajitafakari, na kujitathmini pale ambapo tunapoteza 
kesi sehemu ambayo tulistahili tushinde. Muhimu tufuate taratibu zote mpaka tushinde kesi, 
amesisitiza Dkt. Feleshi.
Akimkaribisha Dkt. Feleshi kufunga mafunzo hayo, Dkt. Luhende amesema kuwa mafunzo 
yaliyotolewa kwa Mawakili wa Serikali yatapunguza migogoro iliyopo na mada zilizotolewa 
zilichaguliwa kutokana na uzoefu wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali ilioupata katika kuendesha 
mashauri ya Serikali.

“Jeshi huandaliwa wakati wa amani, hivyo Mawakili wa Serikali wamepatiwa mafunzo kuhusu 
sheria za uchaguzi wa Serikali za mitaa na uchaguzi mkuu,” amefafanua Dkt. Luhende.

Naye Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice Mtulo, amewashukuru waajiri wote wa Serikali 
kwa kuwapatia ruhusa Mawakili kushiriki mafunzo hayo na amewaomba waendelee na moyo 
huo ili kuendelea kuwanoa Mawakili hao.Aidha, amewashukuru wafadhilikwa ushirikiano na 
mshikamano katika kufanikisha mafunzo hayo.

Mmoja wa washiriki wa mafunzo hayo, Bi. Nuru Pipino, Afisa Sheria wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Rufiji amesema kuwa mafunzo hayo yamekuwa chachu kwake na yatawawezesha kuendesha 
mashauri ya Serikali na wamepata uelewa wa sheria za uchaguzi.

Imetolewana:

PriscaJ.Ulomi
Mkuuwa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini

22 Mei, 2024
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Naibu Wakili Mkuu 
wa Serikali, Bi. Alice 
Mtulo akizungumza 

na Mawakili wa 
Serikali (hawapo 

pichani) wakati wa 
kufunga mafunzo 
kwa Mawakili hao 
yaliyofanyika Jijini 

Arusha.

Wakili Mkuu wa 
Serikali, Dkt. 

Boniphace Luhende 
akizungumza na 

Mawakili wa Serikali 
(hawapo pichani) 

wakati akimkaribisha 
Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali, Mhe. Jaji 

Dkt. Eliezer Feleshi 
afungue mafunzo kwa 
Mawakili wa Serikali 

hao yaliyofanyika jijini 
Arusha.

Jaji Mstaafu wa 
Mahakama Kuu 

ya Tanzania, Mhe. 
Robert Makaramba, 
akitoa mada kuhusu 

taratibu za uendeshaji 
wa Mashauri ya 

Mahakama ya Rufani 
wakati wa mafunzo 
kwa Mawakili wa 

Serikali yaliyofanyika 
jijini Arusha.



Wakili wa Serikali unapoenda mahakamani utoe mrejesho kwa 
aliyekutuma na tukumbuke tumepewa hati ya kuendesha mashauri 
ya Serikali na Wakili Mkuu wa Serikali ya Kwenda mahakamani 
kuendesha mashauri hivyo tuitendee haki nafasi hiyo na tutoe 
taarifa kwa Wakili Mkuu wa Serikali, amesema Mhe. Jaji Dkt. Eliezer 
Feleshi, Mwanasheria  Mkuu wa Serikali.

“
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Waziri wa Katiba na 
Sheria Mstaafu, Mhe. 
Prof. Palamagamba 
Kabudi (Mb) akitoa 

mada kuhusu masuala 
ya kuzingatia katika 
uendeshaji mashauri 

ya Serikali wakati 
wa mafunzo ya 

Mawakili wa Serikali 
yaliyofanyika jijini 

Arusha.

Mawakili wa Serikali 
wakiwasikiliza 

wawezeshaji wa 
mada zilizotolewa 

wakati wa mafunzo 
kwa Mawakili hao 
yaliyofayika Jijini 

Arusha.



Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali 
imeendelea kupata 
Hati Safi kutoka kwa 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) kwa 
kipindi cha miaka mitano (05) 
mfululizo tangu kuanzishwa 
kwake mwaka 2018. Mwaka 
wa Fedha 2022/23, Ofisi 
ilitengewa bajeti ya jumla ya 
shilingi 12,812,816,000.

Ofisi hii imefanya matumizi 
ya fedha tajwa kuendana 
na mgao wa fedha wa kila 
mwezi unaowasilishwa kutoka 

HAZINA na kuiewezesha Ofisi 
kutekeleza majukumu ya msingi 
ya uendeshaji wa mashauri 
ya madai na usuluhishi ya 
ndani na nje ya nchi pamoja na 
majukumu ya uendeshaji wa 
Ofisi, mafunzo ya kuwajengea 
uwezo na utaalam watumishi, 
ununuzi wa vitendea kazi kama 
vile magari, kompyuta, kuweka 
mazingira bora na wezeshi kwa 
ajili ya kufanikisha utekelezaji 
wa majukumu ya Ofisi na 
miundombinu mathalani mifumo 
ya TEHAMA.

Upatikanaji wa Hati Safi 

umetokana na dhana ya 
uwajibikaji wa pamoja na uwazi 
uliopo baina ya Menejimenti 
na watumishi wa Ofisi ambapo 
fedha zinatengwa na kuridhiwa 
matumizi baada ya kufanyika 
kwa kikao cha Kamati ya Bajeti 
ya kila mwezi kwa ajili ya kujadili  
mgao wa fedha iliyopokelewa 
ambacho huratibiwa na Idara 
ya Mipango. Wajumbe wa 
kikao hicho ni Wakuu wa Idara 
na Vitengo wenye kasma na 
vifungu vyenye majukumu 
na tengeo la fedha kama 
ilivyoidhinishwa na Bunge 
la Jamhuri ya Muungano wa 
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Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa 
Serikali Yapata 
Hati Safi

CPA(T) Devota Ngulugulu
Mhasibu Mkuu



Tanzania kwa kuzingatia 
Mpango Kazi ulioidhinishwa.

Aidha, katika kuhakikisha 
matumizi stahiki ya fedha na 
utekelezaji wa majukumu, 
Ofisi imejiwekea utaratibu wa 
kufanya vikao vya kila wiki kwa 
Idara za Sheria Idara na Vitengo 
wezeshi ili kujadili masuala 
yanayohusu ufanisi na muono 
mbele katika kushughulikia 
mashauri na majukumu ambayo 
yanahitajika kutekelezwa kwa 
ufanisi na kwa muda muafaka 
kwa lengo la kuwawezesha 
watumishi wa Idara mama 
kutekeleza majukumu ipasavyo 
ikiwa ni pamoja na mazingira 
wezeshi ya utendaji kazi.

Vile vile, Ofisi inazingatia 
maelekezo ya sheria, kanuni, 
taratibu na miongozo ya fedha 
inayotolewa kila mwaka yenye 

maelekezo ya matumizi ya fedha 
kwa Idara na taasisi za Serikali 
ili kuhakikisha matumizi hayo 
yanakuwa na tija, ufanisi na 
kuakisi mahitaji ya wananchi na 
malengo ya Serikali kwa ujumla.

Pia, uwepo wa mifumo 
inayosimamia na kudhibiti 
matumizi ya fedha za umma 
ambayo ni pamoja na uwepo 
wa Kamati ya Ukaguzi, Kitengo 
cha Ugavi na Manunuzi, Kitengo 
cha Ukaguzi wa Ndani na 
mifumo ya malipo ya Serikali 
(MUSE) inayotumia TEHAMA. 
Uwepo wa mifumo hiyo inabeba 
jukumu la kuwa jicho la Afisa 
Masuuli na taasisi kwa ujumla ili 
kuhakikisha kuwa matumizi ya 
fedha yanaendana na majukumu 
yaliyopangwa kutekelezwa; 
yanazingatia sheria ya fedha na 
Sheria ya manunuzi na matumizi 
sahihi ya kasma na vifungu vya 

bajeti kwa mujibu wa mpango 
kazi wa Ofisi.

Aidha, kumekuwepo na 
ushirikishwaji wa wafanyakazi 
kupitia vikao vya Baraza la 
Wafanyakazi na Mkutano 
Mkuu wa mwaka wa watumishi 
wote ambapo wajumbe hupata 
fursa ya kupitia mipango, 
majukumu na utekelezaji wake 
ili kuhakikisha kuwa Ofisi 
inafikia malengo iliyojiwekea ya 
kuiwakilisha Serikali na taasisi 
zake kwenye mashauri ya madai 
na usuluhishi ndani na nje ya 
nchi. Hivyo, ni matumaini ya 
Kitengo cha Uhasibu na Fedha 
kuwa dira na azma iliyowekwa 
itaendelea kutimizwa ili Ofisi 
iendelee kupata hati safi. 
Kongole kwa Afisa Masuuli, 
Menejimenti na watumishi 
wote wa Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali kwa kupata hati safi!
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Muonekano wa Tovuti Mpya ya 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali

Tovuti Mpya Kuwapa Wadau Taarifa 
kwa Wakati na Yakidhi Vigezo vya eGA



Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali 
imeboresha tovuti 
yake ili iwe ya 

kisasa zaidi hatua itakayovutia 
wadau wake na wananchi kwa 
ujumla ambao wamekuwa 
wakitembelea tovuti hiyo 
kwa lengo la kupata taarifa 
mbalimbali zinazohusu Ofisi 
hiyo.

Akizungumza mara baada ya 
mafunzo kuhusu upakiaji wa 
taarifa kwenye tovuti mpya 
kwa watumishi wa Kitengo 
cha Mawasiliano Serikalini 
na Kitengo cha TEHAMA 
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali, Mkuu wa Kitengo 
cha Mawasiliano Serikalini, 
Bi. Prisca Ulomi amesema 
kuwa uamuzi wa kuboresha 
tovuti ya Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali umekuja muda 
muafaka kwa kuwa tovuti 
mpya itaitangaza Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali kwa 
kuwapatia wadau hao taarifa 
sahihi na kwa wakati.

Akizitaja faida za kukamilika 
kwa tovuti hiyo, Bi. Ulomi 
amesema kuwa uwepo wa 
tovuti hiyo utasaidia kwa kiasi 
kikubwa kujenga uelewa kwa 

wananchi kuhusu namna Ofisi 
inavyotekeleza majukumu yake 
na kuwapa wananchi fursa za 
kuyafahamu majukumu hayo 
hatua itakayoongeza wigo zaidi 
wa kuwafikia wananchi kwa 
haraka tofauti na kutumia njia 
nyingine kama vile vipeperushi 
ambapo njia hii itawafikia wadau 
wachache.

Alieleza kuwa kupitia Tovuti 
hiyo, Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali itapata nafasi ya 
kueleza, kutangaza na kufikisha 
ujumbe wake kwa wadau wengi 
zaidi wa ndani na nje ya nchi 
kwa kuwa pamoja na uwepo wa 
mitandao ya kijamii watu wengi 
bado wanaamini zaidi taarifa 
zinazopatikana kwenye tovuti 
rasmi za taasisi za Serikali.

Aliongeza kuwa tovuti hii mpya 
itawapatia wananchi nafasi 
ya kupata taarifa mbalimbali 
ikiwemo makala za kuelimisha 
na kuvutia wadau wake ili 
waweze kufahamu majukumu 
yanayotekelezwa na Ofisi 
ambayo ni pamoja na Ofisi kuwa 
kiungo muhimu katika kuokoa 
fedha nyingi ambazo zingelipwa 
kama Serikali ingeshindwa 
mashauri Mahakamani ambapo 
sasa Serikali inatumia fedha 

hizo kujenga miradi mikubwa 
ya maendeleo kwa lengo 
la kuwaletea wananchi 
maendeleo.

Akifafanua namna wadau 
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali watakavyonufaika na 
tovuti hiyo, Bi. Ulomi amesema 
kuwa kupitia tovuti hiyo 
wafuatiliaji wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali watapata 
fursa ya kupata taarifa nyingi 
zaidi tofauti na tovuti ya zamani 
ambayo ilikuwa na uwezo 
wa kubeba taarifa chache 
kwa sababu ya teknolojia 
iliyotumika  kujenga  tovuti hiyo 
ni ya zamani hivyo hairuhusu 
kubeba taarifa nyingi.

Tovuti ya Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali imejengwa na 
wataalamu wa ndani kutoka 
Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(eGA) ambapo baada ya 
kukamilika, wataalam wa eGA 
waliendesha mafunzo kwa 
watumishi wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali ya namna ya 
kuweka maudhui kwenye tovuti 
hiyo. Mafunzo hayo yalifanyika 
katika Chuo cha Uongozi cha 
Mwalimu Nyerere kilichopo 
Kibaha Mkoani Pwani.
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Watumishi wa OWMS Watakiwa 
Kupima Afya Zao Kujikinga na 
Magonjwa Yasiyoambukiza

Ndugu Mtani Songorwa, Katibu Sheria wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali akipima afya  baada ya 
kupata elimu ya afya na upimaji wa magonjwa yasiyoambukiza, VVU/UKIMWI wakati wa Mkutano Mkuu 

wa Mwaka wa Watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali uliofanyika Jijini Arusha.



Wa t u m i s h i 
wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu 
wa Serikali 

wametakiwa kujenga tabia ya 
kupima afya zao kila wakati 
ili waweze kupata ushauri 
sahihi kuhusu namna ya 
kujikinga na magonjwa sugu 
yasiyoambukiza na VVU.

Wito huo umetolewa na 
Mratibu wa kudhibiti VVU na 
magonjwa yasiyoambukizwa 
kutoka Hospitali ya Wilaya 
ya Arusha, Dkt. Japhet 
Champanda wakati akitoa 
elimu kuhusu VVU/UKIMWI 
na magonjwa yasiyoambukiza 
kwa watumishi wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali 
yaliyofanyika jijini Arusha.

Dkt. Champanda alieleza 
kuwa kupima afya mara kwa 
mara itawasaidia watumishi 
hao kufahamu hali ya afya 
zao ikiwa ni pamoja na kupata 
elimu sahihi ya masuala ya afya 
itakayowasaidia kujikinga na 
magonjwa hayo sambamba 
na kubadili mtindo wa maisha 
kwa watumishi hao.

Amesisitiza kuwa uamuzi wa 
watumishi kupima afya zao 
kutawasaidia kwa kiasi kikubwa 
kujiepusha na magonjwa sugu 
kama vile kisukari, shinikizo la 

damu, kiharusi, ugonjwa wa figo 
na ini.

Mtaalam wa afya kutoka 
Hospitali ya Wilaya ya Arusha 
amewashauri watumishi hao 
pia waendelee kufuatilia taarifa 
sahihi za namna ya kujikinga 
na magonjwa yasiyoambukiza 
na yanayoambukiza kama vile 
VVU/UKIMWI ili kupata taarifa 
sahihi ili waweze kusaidia kutoa 
elimu ya kujikinga na maradhi 
hayo kwa wananchi na jamii kwa 
ujumla.

Akizungumza wakati wa zoezi 
la upimaji afya kwa watumishi 
hao, Mkurugenzi wa Utawala na 
Usimamizi wa Rasilimali Watu wa 
Ofisi ya Wakili mkuu wa Serikali, 
ndugu James Kibamba amesema 
kuwa zoezi la upimaji wa afya ni 
muhimu kwa watumishi waliopo 
kwenye Ofisi hiyo kutokana 
na watumishi kukosa muda wa 
kuchunguza afya zao katika 
vituo vya afya kutokana na kuwa 
na majukumu mengi.

Ndugu Kibamba alieleza kuwa 
wameamua kuendesha zoezi la 
upimaji wa afya kwa watumishi 
kwa kuzingatia ukweli kuwa 
mtumishi akiwa na afya njema 
atatekeleza majukumu yake kwa 
ufasaha na hivyo kuisaidia Ofisi 
kufikia malengo iliyojiwekea 
kuendana na Mpango Kazi wake.

Kwa upande wake Mratibu 
wa zoezi hilo ndugu Geofrey 
Annaniah alisema kuwa 
watumishi wanatakiwa 
kupima afya zao ili waweze 
kufahamu namna ya kujikinga 
na magonjwa yasiyoambukiza 
kwani limekuwa janga kwa 
jamii kwa sababu ya kukosa 
muda wa kufanya mazoezi, 
kupima afya zao na mtindo wa 
maisha usiofaa.

Wakizungumza mara baada 
ya kupima afya zao baadhi ya 
watumishi walioshiriki zoezi 
hilo waliishukuru Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali kwa 
kuendesha zoezi hilo kwa 
kuwa limewawezesha kupata 
nafasi ya kujua hali ya afya zao 
na sasa wataweza kuishi kwa 
kuchukua tahadhari kulingana 
na maelekezo na ushauri 
walipata kutoka kwa wataalam 
wa afya.

Mbali na kuendesha zoezi la 
kupima afya za watumishi, Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali ilitoa 
elimu kuhusu afya ya akili kwa 
watumishi wake iliyotolewa na 
Dkt. Garvin Kweka wa Hospitali 
ya Taifa Muhimbili akishirikiana 
na Dkt. Aisha Zukheri kutoka 
Ofisi ya Mganga Mkuu wa Jiji 
la Dar es Salaam aliyetoa elimu 
kuhusu VVU na UKIMWI.
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Wakili wa Serikali wa Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali, 
Nicodemus Agweyo akipima 
afya baada ya kupata elimu 

ya afya na upimaji wa 
magonjwa yasiyoambukiza, 
VVU na UKIMWI wakati wa 
Mkutano Mkuu wa Mwaka 
wa watumishi wa Ofisi hiyo 

uliofanyika Jijini Arusha.
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Wakili wa Serikali wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Francis Wisdom akipima afya baada ya kupata 
elimu ya afya na upimaji wa magonjwa yasiyoambukiza, VVU na UKIMWI wakati wa Mkutano Mkuu 

wa Mwaka wa watumishi wa Ofisi hiyo uliofanyika Jijini Arusha.

Afisa TEHAMA wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali, 
Mussa Yona akipima afya 

baada ya kupata elimu 
ya afya na upimaji wa 

magonjwa yasiyoambukiza, 
VVU na UKIMWI wakati wa 
Mkutano Mkuu wa Mwaka 
wa watumishi wa Ofisi hiyo 

uliofanyika Jijini Arusha.



Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali 
i m e e n d e s h a 
mafunzo kwa 

watumishi wapya yaliyolenga 
kuwajengea uwezo watumishi 
hao ili wazifahamu Sheria, 
Kanuni na Taratibu za Utumishi 
wa Umma.

Akizungumza kwa niaba ya 
Kaimu Naibu Wakili Mkuu 
wa Serikali, Mkurugenzi 
wa Utawala na Rasilimali 
Watu wa Ofisi hiyo, ndugu 
James Kibamba alisema 
kuwa kupitia mafunzo haya 
watumishi walifundishwa 
mada mbalimbali ambazo 
zitawajengea msingi katika 
kutekeleza majukumu yao. 

Mada   zilizofundishwa ni 
pamoja na Muundo wa Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali, 

Kanuni za Kudumu za Utumishi 
wa Umma za mwaka 2009, 
Taratibu za uendeshaji wa Ofisi, 
Kanuni za Utumishi wa Umma 
na Marekebisho yake, Sheria 
ya Utumishi wa Umma Na. 8 
ya mwaka 2002 na Maadili ya 
Utumishi wa Umma.

Ameongeza kuwa dhumuni 
lingine la mafunzo hayo ni 
kuwawezesha watumishi hao 
kufahamu majukumu mbalimbali 
ya Ofisi hiyo ambayo ni kuratibu, 
kusimamia na kuendesha 
mashauri ya madai na usuluhishi 
yanayohusu Serikali na taasisi 
zake ndani na nje ya nchi.

Ndugu Kibamba aliongeza kuwa 
wana imani kubwa na watumishi 
hao kwa kuwa ujio wao katika 
Ofisi utasaidia kuongeza tija na 
ufanisi katika kuiletea matokeo 
chanya Serikali na kutimiza 

matarajio ya Serikali kwa 
wananchi. 

Amewasisitiza watumishi 
wapya wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali kuyapa uzito 
mkubwa mafunzo haya kwani 
kupitia mada zilizofundishwa 
wamejengewa uwezo wa 
kiutendaji na kuepuka makosa 
mbalimbali ya kiutumishi 
ambayo yangeweza kufanyika.  

Watumishi hao pia walitakiwa 
kuwa huru kuuliza maswali kwa 
ufasaha katika maeneo yote 
muhimu ili waweze kuongeza 
uelewa katika maeneo yote 
yanayohusiana na utumishi wa 
umma.

“Jisikieni huru kuuliza maswali na 
kuhakikisha kuwa mashaka yenu 
yote kuhusu masuala mbalimbali 
ya kiutumishi yanajibiwa,” 
alisema ndugu Kibamba.
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
Yawapiga Msasa Watumishi Wapya
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Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi wa 
Rasilimali Watu wa Ofisi ya Wakili Mkuu 

wa Serikali, ndugu James Kibamba akifunga 
mafunzo elekezi kwa niaba ya Kaimu Naibu 

Wakili Mkuu wa Serikali, ndugu Mark 
Mulwambo kwa waajiriwa wapya wa Ofisi 

hiyo (hawapo pichani) kuhusu sheria, kanuni 
taratibu za utumishi wa umma wakati wa 

mafunzo yaliyofanyika Kibaha mkoani Pwani.

Wakili wa Serikali Mkuu wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali, ndugu Reginald Makoko 

akitoa neno la shukrani kwa uongozi wa 
Ofisi hiyo kwa niaba ya watumishi wengine 

baada ya mafunzo elekezi yaliyofanyika 
Kibaha mkoani Pwani.

Watumishi wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali 

wakimsikiliza Mkurugenzi 
wa Utawala na Rasilimali 

Watu wa Ofisi hiyo, 
ndugu James Kibamba 

(hayupo pichani) wakati 
wa mafunzo elekezi kwa 

watumishi wa umma 
yaliyofanyika Kibaha 

mkoani Pwani.



Kampeni ya Msaada wa Kisheria ya 
Mama Samia inayoitwa, “Mama Samia 
Legal Aid Campaign” inatekelezwa na 
Wizara ya Katiba na Sheria. Kampeni hii 

ni endelevu kwa kipindi cha miaka mitatu tangu 
kuzinduliwa kwake mkoani Dodoma tarehe 
27 Aprili, 2023 na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa 
Majaliwa (Mb). Kampeni hiyo imepangwa 
kufanyika katika mikoa ya Tanzania Bara na 
Zanzibar na imejikita kwenye utoaji wa elimu ya 
kisheria kwa wananchi hususan katika masuala 
ya ukatili wa kijinsia, migogoro ya ardhi, mirathi, 

usuluhishi wa migogoro kwa njia mbadala na 
masuala yanayohusu haki za binadamu.

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali ilishiriki katika 
kampeni hiyo mkoani Njombe ambayo ilifanyika 
kwenye viwanja vya Stendi ya Zamani kuanzia 
tarehe 26 Mei, 2024 hadi tarehe 4 Juni, 2024. 
Kampeni hiyo ilifunguliwa rasmi na Mhe. Dkt. 
Dotto Biteko (Mb), Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Madini ikiwa na Kauli mbiu isemayo, 
“Msaada wa Kisheria kwa Haki, Usawa, Amani 
na Maendeleo.”

Pamoja na utoaji wa msaada wa kisheria kwa 
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Ofisi Yashiriki 
Kampeni ya Msaada 
wa Kisheria ya Mama 
Samia

Waziri wa Katiba na Sheria, 
Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana 
(Mb) akisaini kitabu cha wageni 
alipotembelea banda la Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali, Njombe.



wananchi, Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali iliweza kujitangaza 
kwa kuwaelimisha wadau 
na wananchi waliotembelea 
kwenye banda la maonesho 
ambapo walijenga uelewa 
kwao kuhusu dira, dhima, 
malengo, majukumu ya Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali 
na inavyoendesha mashauri 
ya madai na usuluhishi ndani 
na nje ya nchi kwa niaba ya 
Serikali na taasisi zake. Pia, 
wadau walipewa taratibu za 
kufuata pale ambapo wanataka 
kuishtaki Serikali ambapo 
walielezwa kuwa wanapaswa 
kutoa notisi ya siku tisini (90) 
ambayo ni takwa la kisheria. 
Jumla ya watu 124 walipatiwa 
msaada wa kisheria katika 
Kampeni hiyo kupitia Ofsi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali 

ambapo wanaume walikuwa 27 
na wanawake 97.

Pamoja na wadau mbalimbali 
waliohudhuria kwenye banda 
la maonesho na kupatiwa 
elimu ya msaada wa kisheria, 
vile vile viongozi mbalimbali 
walitembelea banda hilo 
ikiwemo Mhe. Balozi Dkt. Pindi 
Chana (Mb), Waziri wa Katiba 
na Sheria; Mhe. Jumanne Sagini, 
Naibu Waziri wa Katiba na 
Sheria; na Bi. Mary Makondo; 
Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Katiba na Sheria. 

Ushiriki wa Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali kwenye Kampeni 
hiyo umeonyesha wazi kwamba, 
Ofisi imekuwa mstari wa mbele 
katika kutekeleza na kutafsiri 
maono ya Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. 

Dkt. Samia Suluhu Hassan 
yakuona si tu haki inapatikana 
bali inapatikana kwa wakati 
na kuwasaidia wananchi 
wanyonge. Zifuatazo ni faida 
ambazo Ofisi itachangia kwa 
jamii kwa kushiriki kwenye 
Kampeni hiyo kama ifuatavyo:-

(i) Ofisi ni mmoja wa wadau 
muhimu kwenye mnyororo wa 
utoaji haki nchini, hivyo ushiriki 
wake kwenye Kampeni ya 
Msaada wa Kisheria wa Mama 
Samia utasaidia kuboresha 
upatikanaji wa haki kwa watu 
wa kipato cha chini ambao 
mara nyingi wanakosa fursa 
ya kupata msaada wa kisheria 
kutokana na gharama kubwa 
za kisheria;

(ii) Ofisi imetoa mchango na 
kutimiza lengo la Kampeni hiyo 
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Naibu Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Jumanne Sagini (Mb) akitoa pongezi kwa Mawakili wa Serikali wa 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali alipotembelea banda la Ofisi hiyo, Njombe



la kujenga uelewa wa masuala 
ya kisheria kwa wananchi wa 
kawaida na hivyo kulinda na 
kukuza upatikanaji wa haki 
kwa wote kupitia huduma ya 
msaada wa kisheria nchini;

(iii) Imesaidia kuongeza 
uelewa kwa wananchi kuhusu 
elimu ya sheria, masuala ya 
haki na wajibu; na misingi ya 
utawala bora;

(iv) Imechangia kuimarisha 
amani na utulivu kwa wananchi 
ambapo elimu ya sheria 
itasababisha kuongeza kipato 
cha mtu mmoja mmoja na 
kuleta utengamano wa kisiasa 

hapa nchini kwakuwa wananchi 
walielimishwa namna ya kupata 
haki zao pale uhitaji unapotokea; 

(v) Itapunguza uzalishaji 
wa kesi kwenye Mahakama 
kwani wananchi watafahamu 
taratibu nyingine za kiutawala 
za namna ya kushughulikia 
changamoto zao kuliko 
kukimbilia mahakamani kwa 
kila changamoto wanayokutana 
nayo; na

(vi) Itapunguza mrundikano 
wa kesi kwani mwananchi 
aliyeelimika kuhusu haki zake 
na sheria ni rahisi kujieleza 
mahakamani wakati shauri lake 

linapokuja mahakamani badala 
ya kuahirisha mashauri hayo 
bila sababu kwa ajili ya kuhofia 
kushindwa kujieleza. 

Ofisi imetambua umuhimu wa 
kushiriki kwenye Kampeni hiyo 
kwa kuwa pamoja na kutoa 
elimu ya sheria kwa wananchi, 
vile vile ushiriki wa Ofisi ni 
sehemu ya kurudisha kwa jamii 
elimu, ujuzi na uzoefu ambao 
Ofisi inaupata kutokana na 
namna inavyofanya kazi katika 
Sekta ya Sheria. Pia, Ofisi 
itaendelea kushiriki kwenye 
Kampeni hiyo katika mikoa 
mbalimbali kadri Kampeni hiyo 
itakavyokuwa inatangazwa. 
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Mwananchi 
akiwasilikiza Mawakili 
wa Serikali wa Ofisi ya 

Wakili Mkuu wa Serikali 
alipotembelea banda la 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa 

Serikali, Njombe



Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali 
i l i a n z i s h w a 
mwaka 2018 na 

kukasimiwa majukumu ya 
kuendesha mashauri ya madai 
na usuluhishi kwa niaba ya 
Serikali na taasisi zake ndani na 
nje ya nchi. Katika kipindi cha 
miaka sita tangu kuanzishwa 
kwake, Ofisi imebaini 
changamoto mbali mbali 
ambazo zimejitokeza wakati 
wa uendeshaji wa mashauri. 
Changamoto zifuatazo 
zimeainishwa:- 

(i) Baadhi ya taasisi za 
umma kutokuzingatia Sheria, 
Kanuni na Miongozo wakati 
wa kuwachukulia hatua za 
kinidhamu watumishi wa umma 
hivyo kusababisha kufunguliwa 
kwa mashauri mengi ya kazi 
ambayo yangeweza kuepukwa 
endapo taratibu na sheria 
zingezingatiwa; 

(ii) Baadhi ya taasisi 
zinazosimamia Sekta ya Ardhi 
kutozingatia taratibu za 
utwaaji wa maeneo na upimaji 
wa viwanja, malipo ya fidia na 
ugawaji wa viwanja; 

(iii) Usimamizi hafifu wa kila 
hatua za mradi. Hivyo, kuleta 
changamoto za kupata ushahidi 
wa kujitosheleza wa uvunjifu 
wa masharti ya mikataba pale 
Serikali inaposhtakiwa au 
inapoamua kushtaki; 

(iv) Ucheleweshaji wa 
kufanyia kazi malalamiko ya 

wawekezaji;

(v) Baadhi ya taasisi za 
Serikali kuvunja mikataba 
bila kushirikisha Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
hivyo kushindwa kufuata 
taratibu za kuvunja mikataba 
na kusababisha Serikali 
kushitakiwa; na

(vi) Kuchelewesha malipo 
kwa watoa huduma na 
wakandarasi ambapo baadhi ya 
taasisi za umma zinachelewa 
kufanya malipo kwa wakandarasi 
na watoa huduma kutokana na 
sababu mbalimbali na kupelekea 
Serikali kudaiwa madeni, riba na 
gharama za kuendesha kesi. 

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
kupitia Hotuba ya Wakili Mkuu 
wa Serikali, Dkt. Boniphace 
Luhende aliyoitoa kwenye 
Mafunzo ya Mawakili wa Serikali 
Mwaka 2024 aliishauri Serikali 
mbinu zifuatazo zifanyike ili 
kupunguza mashauri ya Serikali:-

i. Taasisi za umma 
zinakumbushwa kuzingatia 
sheria na taratibu katika 
utekelezaji wa majukumu yake 
ikiwemo usimamizi wa mikataba 
na uvunjaji wa mikataba;

ii. Ofisi ya Rais Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora iendelee kutoa 
elimu na miongozo kwa taasisi 
za umma ili kuzingatia sheria 
na kanuni wakati wa kuchukua 
hatua za kinidhamu kwa 
watumishi wa umma;

iii. Taasisi zinazohusika 
kusimamia wawekezaji 
watekeleze jukumu hilo kwa 
kufanya ufuatiliaji wa karibu 
tangu wanapoingia mikataba 
na kipindi cha utekelezaji wa 
miradi hiyo ili kuepusha madai 
makubwa kwenye maeneo 
ambayo mwekezaji hajawekeza 
vya kutosha; 

iv. Kuendelea kuboresha 
uratibu kwa kuwa na sehemu 
moja (one stop centre) ambayo 
mwekezaji atawasiliana na 
Serikali. Jambo hili litapunguza 
maelekezo tofauti na 
yanayokinzana ndani ya Serikali 
ambayo wakati mwingine 
yamekuwa yakitolewa na 
taasisi au Idara mbalimbali kwa 
wawekezaji; 

v. Kuendelea kukumbusha 
Taasisi za Serikali kutunza 
nyaraka zote zinazotumika 
kwenye mawasiliano na 
wawekezaji au wadau 
mbalimbali ili kuepusha 
upotezaji wa taarifa; 

vi. Kutoa elimu kwa 
watumishi wa umma kuhusu 
usimamizi wa mikataba ili 
kujenga uwezo wa kusimamia 
kwa umakini zaidi mikataba na 
miradi ya ubia kati ya Serikali 
na sekta binafsi; 

vii. Kufanya ukaguzi wa 
kina kabla ya mwekezaji kuanza 
shughuli za kuomba kufanya 
uwekezaji (due diligence) 
ikiwa ni pamoja na kufahamu 
uwezo na uzoefu wa uwekezaji 
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Kupunguza Mashauri ya Serikali



anaotaka kufanya nchini; na

viii. Serikali iweke msisitizo 
kwenye utoaji wa mafunzo ya 
kuwajengea uwezo Mawakili 
wa Serikali.

Hivyo, mbinu hizo zikizingatiwa 
zitapunguza migogoro ya 
Serikali kwa kiasi kikubwa na 
kuiwezesha Serikali kuenenda 
kwa mujibu wa sheria kabla 
ya kuchukua hatua yoyote 

ya kisheria. Pia, kutaweka 
mazingira rafiki ya uwekezaji 
nchini kwakuwa migogoro ya 
uwekezaji inaweza kutatuliwa 
kwa njia ya maridhiano.
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Mawakili wa Serikali wakiwasikiliza wawezeshaji wa mada zilizotolewa wakati wa mafunzo kwa 
Mawakili hao yaliyofayika Jijini Arusha.

Mawakili wa Serikali wakiwasikiliza wawezeshaji wa mada zilizotolewa wakati wa mafunzo kwa 
mawakili hao yaliyofayika Jijini Arusha.



Uchaguzi ni utaratibu 
uliowekwa na 
sheria za Jamhuri 
ya Muungano 

wa Tanzania ikiwa ni njia 
ya wananchi kuwachagua 
viongozi watakaowawakilisha 
katika maeneo yao kuanzia 
madiwani katika ngazi ya kata, 
Wabunge katika ngazi ya jimbo 
na Rais katika ngazi ya kitaifa. 

Mwaka 2024 na 2025 ni 
mwaka wa uchaguzi ambapo 
wananchi watatumia haki ya 
kupiga kura kwa mujibu wa 
Ibara ya 5 ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
1977. Kwa upande mwingine, 
wananchi watatumia haki yao 
ya kushiriki katika shughuli za 
utawala wa nchi kwa mujibu 
wa Ibara ya 21 ya Katiba kwa 
kugombea na kuchaguliwa 
na wananchi kwa mujibu wa 
taratibu zilizowekwa na Sheria 
za Uchaguzi.

Itambulike kwamba suala la 
uchaguzi ni suala la mchakato 
na sio tukio la siku moja la 
kuchagua au kuchaguliwa na 
kutangaza matokeo. Suala la 
uchaguzi linahusu michakato 
ya ndani ya uchaguzi kwa 
vyama vya siasa, usajili wa 
wapiga kura, uboreshaji wa 
daftari la wapiga kura, utoaji 
wa fomu za kugombea nafasi 
mbalimbali, kampeni za kisiasa, 
uchaguzi na utangazaji wa 
matokeo. Hatua za uchaguzi 
zinaweza kusababisha uwepo 

wa mashauri yanayohusu 
uchaguzi na shauri linaweza 
kufunguliwa Mahakamani. Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali 
kwa niaba ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali inawajibika 
kuitetea na kuiwakilisha Serikali 
Mahakamani. Uzoefu unaonesha 
kwamba shauri linaweza 
kufunguliwa dhidi ya Afisa au 
Ofisi yoyote ya Serikali ambayo 
inahusika moja kwa moja katika 
mchakato wa uchaguzi iwe ni 
wakati wa kampeni au kutangaza 
matokeo. 

Mwaka 2024, Bunge la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
kupitia mamlaka yake chini ya 
Ibara 64 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania lilitunga 
sheria mpya za uchaguzi. 
Utungaji wa sheria unaibua 
maboresho mbalimbali katika 
mchakato wa uchaguzi ambao 
ni muhimu sana kufahamika 
kwa wadau ikiwemo Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali pamoja 
na Mawakili wa Serikali. Kwa 
kutambua umuhimu huo, Ofisi 
Wakili Mkuu wa Serikali iliandaa 
mafunzo jijini Arusha tarehe 
20-22 Aprili, 2024 kwa lengo la 
kuwanoa Mawakili wa Serikali 
kuhusu sheria mpya za uchaguzi. 
Mada hii iliwasilishwa na Mhe. 
Jaji Emmanuel Kawishe, Jaji 
wa Mahakama Kuu, Kanda ya 
Mbeya pamoja na Jaji Mstaafu 
wa Mahakama Kuu, Mhe. Robert 
Makaramba.

 Sheria Za Uchaguzi Kabla Ya 

Mwaka 2024.

Kwa ujumla sheria za uchaguzi 
zinapata msingi kwenye Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ambayo ni sheria 
mama inayotoa haki ya kupiga 
kura, haki ya mtu kuchagua na 
kuchaguliwa, usajili wa wapiga 
kura, mipaka ya majimbo, sifa 
za kuchaguliwa kuwa Rais, 
Makamu wa Rais na Wabunge.

Kabla ya mwaka 2024, uchaguzi 
ulikuwa unasimamiwa na 
sheria nyingi ikiwemo; Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania; Sheria ya Taifa ya 
Uchaguzi, Sura ya 343; Sheria 
ya Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa; Sheria ya Gharama za 
Uchaguzi; Sheria za Serikali 
za Mitaa (Mamlaka za Miji); 
na Sheria ya Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Wilaya). Washiriki 
walipata wasaa wa kujifunza 
mfumo wa utatuzi wa migogoro 
ulivyokuwa kabla ya kutungwa 
kwa sheria mpya za uchaguzi 
za mwaka 2024.

Shauri la Kupita Bila Kupingwa 
kwa Mgombea.

Mahakama Kuu ya Tanzania, 
Masijala Kuu ya Dar es Salaam 
ilisikiliza Shauri la katiba namba 
19 la mwaka 2021 kati ya Joran 
Lwehabura Bashange dhidi ya 
Mwenyekiti wa Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi na Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali. Mleta 
shauri alidai kwamba kifungu 
cha 44 cha Sheria ya Taifa 
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ya Uchaguzi sura ya 343 na 
Kifungu cha 45 (2) na kifungu 
cha 13 cha Sheria ya Gharama 
za Uchaguzi ya mwaka 2012 
vimekiuka Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania. 
Katika shauri hili, Mahakama 
ilibatilisha vifungu vilivyokuwa 
vinaruhusu mgombea kupita 
bila kupingwa na kutopigiwa 
kura na wananchi.

Kutungwa kwa Sheria Mpya za 
Uchaguzi.

Baada ya malalamiko ya 
wananchi kuwa mengi, 
Serikali iliamua kuchukua 
hatua mbalimbali kwa ajili 
ya kurekebisha vifungu 
vilivyokuwa vinaruhusu 
mgombea kupita bila kupingwa 
kwa kupeleka muswada wa 
sheria Bungeni wenye lengo la 
kuondoa vifungu vilivyokuwa 
vinaruhusu mgombea kupita 
bila kupingwa. Muswada wa 
sheria ulijadiliwa na Wabunge 
na Sheria mpya zilitungwa 
na Bunge na kupitisha 
Sheria inayofuta Hukumu 
ya Mahakama iliyobatilisha 
vifungu hivyo na sheria hizo 
mpya ziliidhinishwa na Rais 
wa Jamhuri wa Muungano wa 
Tanzania. Sheria zilizotungwa ni 
pamoja na; Sheria ya Uchaguzi 
wa Rais, Wabunge na Madiwani 
ya Mwaka 2024, Sheria Na.1 ya 
Mwaka 2024; Sheria ya Tume 
Huru ya Taifa ya Uchaguzi ya 
Mwaka 2024, Sheria Na.2 ya 
mwaka 2024; na Sheria ya 
Vyama vya Siasa, 2024, Sheria 
Na. 3 ya Mwaka 2024.

Mambo Muhimu katika Sheria 
Mpya ya Uchaguzi.

Sheria mpya za uchaguzi 
zimepungua kwa kuweka 
masuala ya uchaguzi katika 

Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 
Wabunge na Madiwani Na.1 ya 
2024; na Sheria ya Tume Huru ya 
Taifa ya Uchaguzi Na. 2 ya mwaka 
2024. Sheria hii imefuta Sheria 
ya Taifa ya Uchaguzi ya Mwaka 
1985 na Sheria ya Uchaguzi 
ya Serikali za Mitaa ya mwaka 
1979 kwa mujibu wa kifungu 
cha 167. Kimsingi, masuala 
mengi yameendelea kuwepo 
kama ilivyokuwa kwenye sheria 
zilizofutwa isipokuwa suala la 
mgombea kupita bila kupingwa. 
Kwa sasa mgombea huyo 
atatangazwa kama mgombea 
pekee na atatakiwa kupigiwa 
kura ya ndiyo au hapana. Hivyo, 
wananchi watatumia haki yao 
ya kumchagua kwa mujibu wa 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania. Utaratibu huu 
umewekwa katika kifungu cha 
54 kwa upande wa Wabunge na 
kifungu cha 66 kwa upande wa 
Madiwani katika Sheria Na. 1 ya 
Mwaka 2024.

Aidha, sheria ndogo zote 
zilizotungwa chini ya Sheria ya 
Taifa ya Uchaguzi ya Mwaka 
1985 na Sheria ya Uchaguzi 
ya Serikali za Mitaa ya mwaka 
1979 ambazo bado zinatumika, 
zitachukuliwa kuwa zimetungwa 
chini ya Sheria hii hadi pale 
zitakapofutwa na Sheria hii au 
sheria ndogo zitakazotungwa 
chini ya Sheria hii. Hivyo ni 
muhimu kutambua kuwa sheria 
ndogo zote ambazo hazijafutwa 
zitaendelea kutumika licha 
ya uwepo wa Sheria Na. 1 ya 
Mwaka 2024 kwa mujibu wa 
kifungu cha 168(c).

Aidha, suala la Wakurugenzi 
kuendelea kusimamia uchaguzi, 
msimamo wa Mahakama ya 
Rufani katika Shauri la Rufaa 
Na. 138 la Mwaka 2019 kati ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

na wenzake dhidi ya Bob 
Chacha Wangwe unaendelea 
kuwa msimamo wa Sheria na 
Wakurugenzi wataendelea 
kusimamia uchaguzi. Utaratibu 
wa kupata wasimamizi wa 
Uchaguzi umewekwa bayana 
katika kifungu cha 6 cha Sheria 
Na. 1 ya Mwaka 2024. Ieleweke 
kuwa Tume ina uwezo wa 
kumteua mtumishi wa umma 
mwandamizi kuwa Msimamizi 
wa Uchaguzi kwa mujibu wa 
kifungu cha 6(1) cha Sheria Na. 
1 ya Mwaka 2024. Aidha, Tume 
inaweza kumteua mtumishi 
wa umma kwa jina lake au 
cheo chake kuwa Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi kwa 
mujibu wa Kifungu cha 6(2) cha 
Sheria hiyo.

Mfumo wa utatuzi wa migogoro 
umebaki kama ulivyo kwenye 
sheria za zamani za uchaguzi. 
Mahakama Kuu inaendelea 
kuwa na mamlaka ya utatuzi 
wa migogoro ya uchaguzi 
kwa nafasi ya Ubunge na 
wakati upande wa Madiwani 
unabaki kwenye Mahakama ya 
Hakimu Mkazi. Pia, msimamo 
wa kisheria kwamba matokeo 
ya nafasi ya Rais kutopingwa 
Mahakamani unaendelea kuwa 
ndio msimamo wa kisheria 
kuhusu uchaguzi wa nafasi ya 
Rais. Aidha, watu wenye sifa ya 
kupinga na kuwasilisha shauri 
la uchaguzi Mahakamani ni 
pamoja na mtu aliyepiga kura 
kihalali au alikuwa na haki ya 
kupiga kura katika uchaguzi 
ambao shauri linahusika; mtu 
anayedai kuwa alikuwa na haki 
ya kuteuliwa au kuchaguliwa 
katika uchaguzi huo; mtu 
anayedai kuwa alikuwa 
mgombea katika uchaguzi huo 
na Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali kwa mujibu wa kifungu 
cha 150 (1) cha Sheria Na. 1 ya 
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Mwaka 2024.

Utaratibu wa kuwa na Dhamana 
ya Gharama kwenye mashauri 
ya uchaguzi umeendelea kama 
ulivyokuwa kwenye Sheria za 
Uchaguzi za zamani. Msajili wa 
Mahakama hatapanga tarehe 
ya kusikilizwa kwa shauri 
lolote la uchaguzi isipokuwa 
kama mlalamikaji amelipa 
mahakamani dhamana ya 
gharama kiasi kisichozidi shilingi 
milioni tano kwa Wabunge 
na laki tano kwa Madiwani. 
Ushahidi unaohitajika ili shauri 

la uchaguzi liamuliwe kwa faida 
ya mlalamikaji ni kiwango cha 
kuiridhisha Mahakama. Kiwango 
kilichowekwa katika Shauri la 
Manju Salum Msambya dhidi ya  
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
na Kifu Gulam Hussein Kifu, 
Shauri la Rufaa Na.2 la Mwaka 
2002 kwamba suala la uchaguzi 
ni suala nyeti sana na kwamba 
kiwango cha kuthibitisha ni 
kile kisichoacha mashaka bado 
haijabatilishwa kama ilivyo 
kwa sasa kwenye mashauri ya 
kikatiba kati ya Mwanasheria 
Mkuu dhidi ya Dickson Paul 

Sanga, Shauri la Rufaa Na. 175 
la Mwaka 2020.

Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali iliandaa mada kuhusu 
Sheria Mpya ya Uchaguzi  kwa 
Mawakili wa Serikali ikiwa ni 
muendelezo wa jitihada za 
Serikali kupitia Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali kuwajengea 
uwezo Mawakili hao ili waweze 
kuielewa na kujiandaa na 
mashauri ya uchaguzi kwa 
Mwaka 2024 na 2025.

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 11 44

Jaji Mstaafu wa 
Mahakama Kuu ya 

Tanzania, Mhe. Robert 
Makaramba akitoa 

mada kuhusu taratibu za 
uendeshaji wa Mashauri 
ya Uchaguzi wakati wa 

mafunzo ya Mawakili wa 
Serikali jijini Arusha.

Jaji wa Mahakama Kuu ya 
Tanzania, Mhe. Emmanuel 

Kawishe akitoa mada 
kuhusu mabadiliko ya 
sheria za uchaguzi ya 

mwaka 2024 wakati wa 
mafunzo ya Mawakili wa 

Serikali jijini Arusha.



Wakili kwa 
kiswahili rahisi 
l i namaan i sha 
m w a k i l i s h i , 

mtetezi au msimamizi kwa 
niaba ya mtu mwingine kwa 
lengo la kumtetea au kufanya 
kazi kwa niaba yake. Kwa 
muktadha huo ni wazi kwamba 
tunapozungumzia Wakili wa 
Serikali kwa lugha nyepesi  
inamaanisha mtu anaye fanya 
kazi ya kuiwakilisha, kuitetea 
au kuisimamia Serikali.

Mbali na muktadha huo, neno 
Wakili wa Serikali imeelezwa 
kwa kirefu katika Kifungu cha 
3 na Kifungu cha 24 cha Sheria 
ya Utekelezaji wa Majukumu 
ya Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Sura ya 
268. Kwa ufupi na kwa tafsiri 
isiyo rasmi, Wakili wa Serikali 
anaweza kutambulika kuwa 
ni Mwanasheria aliyeajiriwa 
na Serikali katika upana wake 
kama ilivyofafanuliwa katika 
kifungu cha 16(4) cha Sheria ya 
Mwenendo wa Mashauri dhidi 
ya Serikali, Sura ya 5 ambapo 
pamoja na mambo mengine 
Serikali inajumuisha Serikali 
Kuu, Serikali za Mitaa, Taasisi 
za Serikali na Mashirika ya 
Umma.

Mawakili wa Serikali ni kada 
muhimu katika kusimamia 
maslahi ya Taifa na ustawi wa 
wananchi wake. Msingi mkuu 
wa jukumu hili unatokana 
na Ibara ya 8(1) ya Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, 1977 kama 
ilivyofanyiwa marejeo ambayo 
inatamka kwamba: 

8.-(1) Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ni nchi inayofuata 
misingi ya demokrasia na haki ya 
kijamii na kwa hiyo:- 

(a) wananchi ndio msingi wa 
mamlaka yote, na Serikali itapata 
madaraka na mamlaka yake 
yote kutoka kwa wananchi kwa 
mujibu wa Katiba hii;

(b) lengo kuu la Serikali litakuwa 
ni ustawi wa wananchi; 

(c) Serikali itawajibika kwa 
wananchi; na

(d) wananchi watashiriki katika 
shughuli za Serikali yao kwa 
mujibu wa masharti ya Katiba 
hii.

Kwa mujibu wa matakwa ya 
Katiba ya Tanzania, 1977 na 
sheria nyingine zilizopo, kazi 
na wajibu wa Mwanasheria 
wa Serikali kwa pamoja ni 
kuwawezesha viongozi, 
akiwemo Rais ambaye ni mkuu 
wa nchi, kiongozi wa Serikali na 
Amiri Jeshi Mkuu; Spika ambaye 
ni kiongozi wa Bunge la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania; na 
Jaji Mkuu ambaye ni kiongozi wa 
Mahakama ya Rufani na Mkuu 
wa Mahakama ya Tanzania; 
kutekeleza madaraka yao ya 
kikatiba. Kwa muktadha huo, 
hakuna shaka kwamba Mawakili 
wa Serikali wanafanya kazi na 
mihimili mitatu tajwa hapo juu 

ambayo ni Serikali, Bunge na 
Mahakama. Fursa hii ni adhimu 
na ya heshima kwa Mawakili wa 
Serikali kutekeleza majukumu 
hayo ya kuiwakilisha Serikali na 
taasisi zake kwenye mashauri 
mbali mbali. 

Mbali na wajibu walionao 
Mawakili wa Serikali kwa 
kuzingatia msingi wa Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, vile vile Mawakili 
wana wajibu na majukumu 
ambayo yameainishwa kwenye 
sheria mbalimbali ambazo 
zinasimamia majukumu yao 
mahsusi ikiwemo sheria 
zifuatazo:

(i) Sheria ya Utekelezaji 
wa Majukumu ya Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
(The Office of the Attorney 
General (Discharge of Duties) 
Act Cap. 268 R.E 2019);

(ii)  Maadili ya Maafisa 
Sheria, Mawakili wa Serikali na 
Wanasheria (The Code of Ethics 
and Professional Conduct of 
Law Officers, State Attorney 
and Legal officers);

(iii) Sheria ya Ofisi ya Taifa 
ya Mashtaka, Sura ya 430 (The 
National Prosecutions Service 
Act [Cap. 430 R.E 2019]; 

(iv) Sheria ya Utekelezaji 
wa Majukumu ya Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
Mwongozo kwa Mawakili 
wa Serikali na Maafisa Sheria 
wa 2020 (The Attorney 
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General (Discharge of Duties) 
Guidelines for Practicing State 
Attorneys and Law Officers, 
2020);

(v) Amri ya Marekebisho 
ya Muundo wa Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
[Office of the Attorney General 
(Re-structure) Order, 2018. 
(GN. No. 48 of 2018);

(vi) Tangazo la Serikali 
Na.49 la Mwaka 2018 la tarehe 
13 Februari, 2018 la kuanzisha 
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka; na 

(vii) Tangazo la Serikali 
Na.50 la Mwaka 2018 la 
tarehe 13 Februari, 2018 la 
kuanzisha Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali.

Pamoja na sheria tajwa hapo juu, 
kwa kuwa Mawakili wa Serikali 
pia ni watumishi wa umma, 
wanatakiwa kuzingatia kanuni 
na maadili ya utumishi wa  
umma kama yalivyoainishwa 
katika sheria za utumishi wa 
umma zifuatazo:

(i) Sheria ya Utumishi wa 
Umma, Sura ya 298;

(ii) Kanuni za Utumishi wa 
Umma za mwaka 2003; 

(ii) Kanuni za Maadili za 
Utumishi wa Umma (Public 
Service Disciplinary Code of 
Good Practice G.N 53/2007);  
 
(iv) Kanuni za Kudumu 
katika Utumishi wa Umma, 
2009 (Standing Orders for the 
Public Service, GN 493/2009; 
 
(v) Sheria ya Kanuni za 
Maadili ya Viongozi wa Umma, 
Sura ya 398 (Public Leadership 
Code of Ethics [Cap. 398 
R.E. 2002]) ambayo msingi 

wake ni Ibara ya 132 ya Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, 1977;  

(vi) Sheria ya Mawakili, Sura 
ya 341 (The Advocates Act (CAP. 
341);

(vii) Kanuni za Maadili 
Kitaaluma na Mwenendo wa 
Mawakili za Mwaka 2018 
(The Advocates (Professional 
Conduct and Etiquette) 
Regulations, 2018;  

(xiii) Kanuni za Maadili na 
Mwenendo wa Watumishi 
katika Utumishi wa Umma (The 
Code of Ethics and Conduct for 
Public Service); na

(ix)  Sheria ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa.

Wajibu na Majukumu ya Ujumla 
ya Mawakili wa Serikali.

Kifungu cha 16 (1) cha 
Utekelezaji wa Majukumu ya 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali, Sura ya 268 kinampa 
Wakili wa Serikali wajibu wa 
kutekeleza majukumu yote ya 
kikatiba ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali kwa kuzingatia 
utaratibu uliowekwa katika 
sheria hiyo.

Vilevile kwa mujibu wa Kifungu 
cha 3 (1) kikisomwa pamoja 
na Kifungu 3(2) cha Sheria ya 
Mawakili (Sura ya 341) Wakili 
wa Serikali anatambulika kama 
Wakili kutokana na wadhifa 
wake. Nafasi hii inamwongezea 
wajibu kwa kuwa Kifungu cha 
106 (1) cha Kanuni za (Kanuni za 
Maadili Kitaaluma na Mwenendo 
wa Mawakili za mwaka 2018) 
kinatarajia Wakili anayefanya 
kazi kwenye Sekta ya Umma 
kuwajibika kwa kiwango sawa 
na Mawakili wa kujitegemea. 

Aidha, Kanuni hizo zinatoa 
wajibu zaidi kwenye maeneo 
mbali mbali kama vile wajibu wa 
kudumisha na kuboresha haki, 
wajibu kwenye taaluma, wajibu 
kwa Mahakama na wajibu kwa 
wanasheria wenzake.

Vilevile, Wakili wa Serikali kwa 
nafasi yake kama Mtanzania 
anao wajibu wa kushiriki 
kujenga uchumi wa nchi kwa 
kuzingatia malengo na mikakati 
iliyopo katika utekelezaji wa 
Dira ya Taifa ya Maendeleo 
2025 na Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa miaka 
Mitano 2021/22–2025/26 
kwa ajili ya ya kujenga 
uchumi shindani na viwanda 
kwa maendeleo ya watu. Ili 
kufanikisha uchumi shindani, 
moja ya misingi muhimu ni 
kuwepo kwa mazingira ya 
amani, usalama, umoja, utawala 
bora na utawala wa sheria. 
Misingi hiyo imejengwa ndani 
ya Katiba, Sheria, Miongozo 
na Kanuni zinazowaongoza 
Mawakili wa Serikali ili 
kupiga hatua katika nyanja ya 
maendeleo ya uchumi, kijamii 
na kisiasa.

Utekelezaji wa malengo hayo 
pia unashabihiana na matakwa 
ya Sura ya Sita, Ibara ya 120 
(a – l) ya Ilani ya Chama cha 
Mapinduzi ya mwaka 2020 
ambayo inatekelezwa kwa 
kutengewa fedha kila mwaka. 
Matokeo ya utekelezaji 
yatakuwa ni kupungua 
kwa mrundikano wa kesi 
mahakamani, utoaji wa msaada 
wa kisheria kwa wananchi, 
kusogeza huduma karibu na 
wananchi na kupatikana kwa 
huduma bora za sheria kwa 
wakati na kwa gharama nafuu 
ili kuharakisha upatikanaji haki 
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nchini.

Mawakili wa Serikali 
wanasimamia shughuli za 
Divisheni na Vitengo kwenye 
Wizara, Idara na Taasisi za 
Serikali kwa mujibu wa miundo 
inayoanzisha au kusimamia 
Taasisi hizo. Pamoja na kwamba 
majukumu ya kila taasisi 
yanaanzishwa kwa mujibu wa 
sheria au hati (Instrument) 
inayoanzisha taasisi husika, 
majukumu ya utoaji huduma 
za kisheria yanafanana kwa 
taasisi zote. Majukumu hayo ni 
yafuatayo:-

(i) Kutoa ushauri na 
utaalam wa kisheria kwa 
mamlaka husika kwenye 
masuala mbalimbali ikiwemo 
utoaji wa ushauri kwa 
waajiri katika kushughulikia 
masuala ya ajira na nidhamu 
ili kuiepusha Serikali kupata 
hasara na kulipa fidia kwa 
watumishi wanaoajiriwa na 
kusimamishwa au kufukuzwa 
kazi bila kuzingatia sheria, 
taratibu na miongozo iliyopo; 

(ii) Kuandaa na kupitia 
nyaraka mbalimbali za kisheria 
kama vile Mikataba, Hati za 
Makubaliano, Matangazo ya 
Serikali kulingana na Miongozo 
inayotolewa na Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 

(iii) Kuchambua nyaraka za 
mapendekezo / maandiko ya 
kisheria;

(iv)  Kufanya majadiliano 
kuhusu mikataba na 
makubaliano mbalimbali 
yanayoingiwa na Taasisi kwa 
kuzingatia sheria, kanuni, 
taratibu na miongozo ya 
kusimamia utekelezaji wa 
mikataba ili kuongeza tija na 
ufanisi; 

(v) Kuendesha kesi za madai 
na usuluhishi kwa kushirikiana 
na Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali na kuhakikisha migogoro 
inapojitokeza inashughulikiwa 
kwa haraka kwa njia za usuluhishi 
au majadiliano ili kupunguza 
uzalishaji wa mashauri; 

(vi)  Kuandaa nyaraka za 
mahakama; 

(vii) Kuandaa rasimu za 
kanuni na mapendekezo ya 
utungaji au marekebisho ya 
sheria kwa kushirikiana na Ofisi 
ya Mwandishi Mkuu wa Sheria; 

(viii) Kuratibu na kusimamia 
watendaji waliopo chini ya Idara 
na Vitengo husika; 

(ix) Kuratibu shughuli za Bodi 
(kwa kutegemea muundo wa 
Taasisi husika);

(x) Kuwa tayari kufanya kazi 
nyingine watakazopangiwa na 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 
Wakili Mkuu wa Serikali na 
Mkurugenzi wa Mashtaka; 

(xi) kubainisha maeneo 
yanayohitaji kujengewa uwezo 
ili kutekeleza majukumu 
yao vyema na kwa weledi;  
kuendelea kufanya tafiti katika 
maeneo mapya na ya kimkakati 
na kutoa matokeo ya tafiti hizo 
kwa wakati; na

(xii) Kutunza siri za Taasisi 
zao.

Utekelezaji wa majukumu haya 
yote unawahitaji Mawakili wa 
Serikali kuzingatia masharti ya 
Katiba, Sheria, Kanuni, maadili, 
uzalendo, weledi pamoja na 
miongozo mbalimbali iliyopo ya 
Mawakili wa Serikali ambayo  ni 
nyenzo muhimu kwa maendeleo 
ya Taifa ikiwemo kuongoza kwa 
kuonesha mfano. Kwa mujibu 

wa Sheria, Wakili wa Serikali ni 
Wakili wa umma, hapaswi kuwa 
na mipaka finyu katika maeneo 
ya kutekeleza majukumu yake 
kwa Taifa.

Endapo maadili yatazingatiwa, 
tija kwa Serikali itaongezeka 
kupitia ushauri wa kisheria 
unaotolewa, majadiliano 
yatakayofanyika kwa nia 
njema, mikataba yenye maslahi 
mapana kwa nchi itakayoingiwa 
itasaidia kuibua miradi 
mbalimbali kwa maendeleo ya 
Taifa, sheria zitakazoandaliwa 
na kuzingatiwa na wananchi 
zitachochea kuwepo kwa 
maendeleo, amani na usalama, 
mashauri dhidi ya Serikali 
yatapungua, vitendo visivyo 
vya kimaadili kama vile rushwa 
vitapungua au havitakuwepo.

Mawakili wa 
Serikali ni kada 
muhimu katika 

kusimamia maslahi 
ya Taifa na ustawi 

wa wananchi 
wake. Msingi 

mkuu wa jukumu 
hili unatokana na 
Ibara ya 8(1) ya 

Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania, 1977 

kama ilivyofanyiwa 
marejeo.
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Naibu Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Jumanne Sagini (Mb), (aliyeketi katikati) akiwa kwenye picha ya 
pamoja na Mawakili wa Serikali (waliosimama nyuma) wa Afisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali wa 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar baada ya kufungua mafunzo kwa Mawakili wa Serikali yaliyofanyika 
jijini Arusha.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali Mhe. Dkt. Eliezer Mbuki Feleshi (aliyeketi katikati) akiwa kwenye picha 
ya pamoja na Mawakili wa Serikali (waliosimama nyuma) wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali baada ya 
kufunga mafunzo kwa Mawakili wa Serikali yaliyofanyika jijini Arusha.
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Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Prisca Ulomi  
akitoa mada kuhusu namna ya kuzungumza na mahusiano (The Art of Public Speaking & PR) mbele ya 
halaiki kwa Menejimenti na watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kwenye mkutano wa Ofisi 
hiyo uliofanyika jijini Arusha.

Mawakili wa Serikali wakiwasikiliza wawezeshaji wa mada zilizotolewa wakati wa mafunzo kwa 
Mawakili hao yaliyofayika Jijini Arusha.



Hivi karibuni, Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa 
Serikali imejitokeza 
kwenye vichwa vya 

habari vya magazeti, runinga, 
redio na mitandao ya kijamii 
kwa umahiri wa kazi zake kwa 
kushinda mashauri za mashauri 
ya madai na usuluhishi ndani 
na nje ya nchi na kuokoa 
fedha ambazo endapo 
Serikali ingeshindwa kesi hizo 
ingeadhibiwa kwa kulipa fedha 
hizo na hivyo kuathiri mapato ya 
Serikali ambayo yangetumika 
kutoa huduma kwa wananchi 
na kuleta maendeleo kwa taifa. 

Mashauri ya usuluhishi kama 
yalivyo mashauri mengine, yana 
asili ya madai yanayotokana na 
mikataba au makubaliano baina 
ya pande mbili au zaidi ambapo 
wao wenyewe wameridhia na 
kuweka kipengele kinachotaka 
mgogoro unapotokea baina 
yao ufanyike kwa njia ya 
usuluhishi. Usuluhishi unaweza 
kufanyika ndani au nje ya nchi 
kulingana na makubaliano ya 
pande zilizopo katika Mkataba 
husika.

Serikali kupitia Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali imefanikiwa 
kushinda na kuokoa kiasi 
kikubwa cha fedha kwenye 
mashauri mbali mbali ya 
usuluhishi yaliyofanyika ndani 
ya nchi kama ifuatavyo:-

i). Shauri la kupinga 
mkataba wa uwekezaji katika 
Bandari ya Dar es salaam 
katika Mahakama ya Tanzania, 
Mbeya na shauri la kupinga 
uwekezaji katika kiwanda cha 
Saruji, Tanga. Mashauri haya 
yalihusisha miradi ambayo ina 
uwekezaji mkubwa ambapo 

Serikali ingeshindwa uwekezaji 
huo usingeweza kufanyika;

ii). Shauri baina ya M/S 
Mavondo’s Co. dhidi ya Mamlaka 
ya Hifadhi ya Ngorongoro. 
Shauri hili linatokana na mkataba 
wa ujenzi wa eneo la kupokea 
wageni ambapo mkandarasi 
hakukamilisha kwa viwango 
walivyokubaliana. Hivyo, 
Ngorongoro kutaka kurudishiwa 
fedha zilizolipwa kwa 
mkandarasi ambapo mkandarasi 
hakuridhia na kuwasilisha 
mgogoro huo kwa Taasisi ya 
Usuluhishi Tanzania (TIArb) 
ambayo ilisikiliza mgogoro 
huo, na madai ya mkandarasi 
kutupiliwa mbali na kuiwezesha 
Serikali kuokoa kiasi cha shilingi 
za Tanzania 1,025,631,512.64;

iii). Shauri kati ya Wizara 
ya Elimu dhidi ya Climate 
Consultant Limited ambapo 
shauri hili linatokana na 
mkataba wa usambazaji wa 
vifaa vya TEHAMA. Shauri hili 
limehitimishwa kwa njia ya 
majadiliano baada ya mzabuni 
kukubali kwamba atailipa 
Serikali shilingi za Tanzania 
141,649,254.27 na makubaliano 
haya yamefanyika kwa kusaini 
hati ya maridhiano; na

iv) Shauri Na. 231/2019 la 
TANESCO dhidi ya Intertrade 
Commercial Services. Shauri 
hili linatokana na kuvunjika kwa 
mkataba wa kusambaza mita za 
umeme kati ya TANESCO na 
Kampuni hiyo. Serikali ilishinda 
shauri hili na kuokoa dola za 
Marekani 3,624,723.5 na shilingi 
za Tanzania 147,441,546.

Mashauri tajwa hapo juu ni 
baadhi ya mashauri ambayo 

Serikali imeshinda ambapo 
yapo mashauri mengine mengi 
ambayo Serikali imeokoa fedha 
nyingi kupitia majadiliano ya 
na mengine kushinda kupitia 
hukumu za Mahakama. 

Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali inaendelea kuweka 
nguvu katika kuwekeza kwa 
Mawakili wa Serikali ili kuwapa 
uwezo wa kiushindani katika 
kuendesha mashauri kuongeza 
kasi ya mafanikio. Pamoja na 
kushinda mashauri ya ndani ya 
nchi, Pia Serikali kupitia Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali 
imeendelea kushinda mashauri 
ya nje ya nchi kama ifuatavyo:-

i). Shauri baina ya Wakala 
wa Uagizaji wa Mafuta kwa 
Pamoja (PBPA) dhidi ya 
Kampuni ya Alchemist Energy 
Trading DMCC ambapo 
Serikali ilishinda zaidi ya dola 
za Marekani millioni 14.4 
sawa na takriban shilingi 
bilioni 36 kupitia uamuzi wa 
Baraza la Kimataifa la Biashara 
(International Chamber of 
Commerce-ICC).

Ushindi wa mashauri tajwa 
hapo juu ya usuluhushi ndani 
na nje ya nchi yanatokana na 
ueledi, bidii, juhudi, maarifa 
na uzalendo wa Mawakili wa 
Serikali kwa kuwa nguzo na 
chachu iliyoleta mafanikio 
hayo katika mashauri. Hivyo, 
Serikali kupitia Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali itaendelea 
kutoa mafunzo mbalimbali ya 
kuwajengea uwezo na kuwanoa 
Mawakili ili wawe mahiri zaidi 
katika kuendesha mashauri 
kwa niaba ya Serikali na taasisi 
zake.  
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Menejimenti ya 
Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali 
i m e m c h a g u a 

ndugu Athumani Adam Zunda 
kuwa mfanyakazi hodari wa 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
katika kikao kilichofanyika 
katika ukumbi wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali jijini 
Dar es Salaam.

Akizungumza mara baada ya 
uchaguzi huo, Mkurugenzi 
wa Utawala na Usimamizi wa 
Rasilimali watu, ndugu James 
Kibamba alisema kuwa uchaguzi 
huo umezingazitia sifa na 
vigezo vilivyowekwa ambavyo 
mtumishi anatakiwa kuvifikia 
ili waweze kuchaguliwa kuwa 
wafanyakazi hodari.

Kiabamba amewataka 
watumishi wa Ofisi hiyo 
kuendelea kufanya kazi kwa 
bidii, weledi na uadilifu kwa 
kuzingatia sheria, kanuni 
na taratibu za utumishi wa 
umma katika kuwahudumia 
wananchi kwa ustawi wa taifa 
ili kuhakikisha wanaiwezesha 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali kutekeleza majukumu 
yake kwa wakati.

Aidha, Kibamba amefafanua 

kuwa Zunda ni mtumishi 
aliyestahili kuwa mfanyakazi 
Hodari kwa kuwa amekuwa 
akitekeleza majukumu yake 
kwa umahiri mkubwa katika 
kuwahudumia wananchi na 
watumishi wenzake wanaofika 
kupata huduma Ofisi bila 
upendeleo na kwa wakati.

Ameongeza kuwa ushindi wa 
Zunda ni funzo kwa vijana 
wengine waliopo kazini na 
ametoa wito kwa viongozi 
kuendelea kuwaamini vijana 
kwa kuwa ni nguvu kazi ya taifa 
na wanafanya kazi kwa bidi ili 
kuhakikisha wanaliletea taifa hili 
maendeleo.

Kwa upande wake, Zunda 
amewashukuru viongozi kwa 
kuwaongoza watumishi wote 
na kusimamia maadili, kufanya 
kazi kwa bidii na weledi katika 
kulitumikia taifa jambo ambalo 
limemfanya kuwa mfanyakazi 
hodari wa Ofisi hiyo kwa Mwaka 
wa Fedha 2023/24.

Aidha, amewashukuru 
wafanyakazi wenzake kwa 
kumpa ushindi wa kishindo na 
kuahidi kuendelea kutoa huduma 
bora kwa watumishi wa umma 
na wananchi wanaopatiwa 
huduma katika Ofisi ya Wakili 

Mkuu wa Serikali. 

“Kitendo cha kuchaguliwa kuwa 
mfanyakazi bora kitaendelea 
kuniongezea nguvu na  kujenga 
taswira nzuri zaidi ya Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali 
na kimenipa ari, motisha na 
hamasa ya kufanya kazi kwa 
bidi,” alisema Zunda.

Pia, Zunda amewaahidi 
Menejimenti na watumishi 
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali kuwa ataendelea kuwa 
mwadilifu na mchapa kazi katika 
kipindi chote cha utumishi 
wake ili kuendelea kuwa mfano 
kwa watumishi wenzake hasa 
watumishi wapya wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali.

Uchaguzi wa mfanyakazi 
hodari wa Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali ulitanguliwa na 
uchaguzi wa wafanyakazi bora 
kutoka Idara na Vitengo vya 
Ofisi hiyo ambapo kila Idara 
na Kitengo ilipata mfanyakazi 
bora na baadae watumishi hao 
walipigiwa kura na Menejimenti 
na Zunda aliibuka kidedea kwa 
kuchaguliwa kuwa mfanyakazi 
hodari wa Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali kwa Mwaka wa 
Fedha 203/24. Kongole kwako 
Zunda!
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Zunda Achaguliwa 
Mfanyakazi Hodari wa Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali

Athumani Adam Zunda
Afisa Kumbukumbu
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