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TAHARIRI

arehe 02 Oktoba, 2024; Rais wa Jamhuri

I ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt.

Samia Suluhu Hassan alimteua Bi.

Sarah Mwaipopo kuwa Jaji wa Mahakama

Kuu ya Tanzania. Kabla ya uteuzi huo, Bi.

Mwaipopo alikuwa Naibu Wakili Mkuu wa

Serikali na Afisa Masuuli wa Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali.

Baada ya uteuzi huo, Mamlaka iliridhia na
kumteua ndugu Mark Mulwambo kukaimu
na kukasimu madaraka na majukumu ya
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali hadi hapo
itakapoamuliwa vinginevyo.

Tangu kipindi hicho hadi wakati Jarida la
Wakili Mkuu, Toleo la Tisa linaandaliwa
mwezi Oktoba, 2023 hadi Disemba, 2023
ambacho ni kipindi cha miezi mitatu, ndugu
Mark Mulwambo ameendelea kukaimu Ofisi
ya Naibu Wakili Mkuu wa Serikali.

Menejimenti na watumishi wa Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali tunatoa kongole kwa ndugu
Mulwambo kwa kusimamia na kuendesha
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kwa kipindi
cha miezi mitatu kwa kuwa Naibu Wakili
Mkuu wa Serikali ni mtendaji mkuu wa Ofisi
ambaye anahusika na utendaji kazi wa kila
siku wa Ofisi ikiwemo masuala ya uendeshaji
wa Ofisi kama vile ustawi wa watumishi wa
umma, vitendea kazi na mazingira ya kazi.

Pia, ameendelea kusimamia na kufuatilia
uendeshaji wa mashauri ya madai na
usuluhishi wa ndani na nje ya nchi kwa niaba
ya Serikali na taasisi zake au dhidi ya Serikali;
mashauri ya masuala ya Katiba, uchaguzi na
haki za binadamu.

Katika kipindi hicho, Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali kupitiandugu Mulwambo imewezesha
kuendesha na kumaliza mashauri yaliyopo
Mahakamani na nje ya Mahakama kwa njia
ya majadiliano ambayo imeiwezesha Serikali

kuokoa fedha ambazo zingelipwa kwa baadhi
ya wadaawa. Pia, kumalizika wa mashauri
hayo kumeongeza mahusiano na ushirikiano
mzuri baina ya Serikali na wawekezaji na
wadau wengine hivyo kuendelea kuvutia
wawekezaji.

Vile vile, ameendeleza ushirikiano baina ya
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali,
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka na Mahakama ya
Tanzania kuendesha mashauri kwa niaba ya
Serikali. Kongole kwa Kaimu Naibu Wakili
Mkuu wa Serikali, ndugu Mark Mulwambo
kwa kuendesha Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali kwa maslahi mapana ya Taifa letu!

Prisca Jackson Ulomi
Mhariri Mkuu
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Kutoka Kwenye Dawati la Mwenyekiti wa
Bodi ya Uhariri

Mark Eldad Mulwambo
Kaimu Naibu Wakili Mkuu wa Serikali

inayo furaha kubwa kuungana tena na
‘ \ ‘ wasomaji wetu wapendwa kwenye Toleo
la Tisa la Jarida la Wakili Mkuu. Jarida
hili ni Maalumu kwa ajili ya kuangazia majukumu
yaliyotekelezwa na Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali (OWMS) kwa kipindi cha Mwezi Oktoba
hadi Disemba, 2023 ikihusisha uendeshaji wa
mashauri mbalimbali yenye maslahi mapana
kwa Taifa kama vile uhalali wa uwepo wa Pori la
Akiba la Paloleti Wilayani Ngorongoro, ujenzi wa
bomba la mafuta na uwekezaji katika Bandari ya
Dar es Salaam.

Sambamba na kutimiza majukumu yake, Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali imeendelea kushiriki
warsha ma makongamano mbalimbali kama
vile ushiriki kwenye Jukwaa la Majaji Wakuu
wa Kusini na Mashariki mwa Afrika, hafla ya
kuwaapisha Mawakili wapya waliopokelewa na
kukubaliwa na Jaji Mkuu wa Tanzania baada ya
kuhitimu masomo kwenye Shule ya Sheria kwa
Vitendo (Law School) pamoja na ushiriki katika
masuala ya michezo yanayoratibiwa na Shirikisho
la Michezo kwa Wizara na Taasisi za Serikali
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yaliyofanyika mkoani Iringa.

Vile vile, OWMS imeendelea kushirikiana na
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Ofisi
ya Taifa ya Mashtaka, Mahakama ya Tanzania
na wadau wengine katika kuhakikisha haki
inapatikana kwa wakati.

Sambamba na hayo, Toleo hili litaangazia kwa
mara nyingine uteuzi uliofanywa na Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa kumteua
ndugu George Nathaniel Mandepo kuwa
Katibu Mtendaji wa Tume ya Kurekebisha
Sheria Tanzania. Kabla ya uteuzi huu, ndugu
Mandepo alikuwa Mkurugenzi wa Usuluhishi
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali. Uteuzi
huu unaendelea kuipa heshima Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali kwa kuwa Ofisi inaendelea
kuzalisha viongozi wanaoaminiwa na hatimaye
kuteuliwa na kukasimiwa majukumu vya
kusimamia na kuendesha taasisi mbalimbali
za Serikali kwa niaba ya Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.

Aidha, Toleo hili pia litajumuisha makala
mbalimbali za kitaluuma zinazotokana na
majukumu ya msingi yanayotekelezwa na
Ofisi hii kwa lengo la kutoa elimu na kujenga
uelewa kuhusu masuala ya kisheria hususan
uendeshaji wa mashauri ya madai, usuluhishi,
katiba, haki za binadamu na uchaguzi.

Haya ni masuala machache kati ya mengi
yatakayoakisiwa kupitia Toleo la Tisa la Jarida
la Wakili Mkuu. Naendelea kuwasihi wasomayji
wetu kusoma Toleo hili ili kujenga uelewa
kuhusu Ofisi inavyotekeleza majukumu
yake kwa niaba ya Serikali na kutoa maoni
ili kulifanya Jarida hili kuwa chapisho bora.
Nawatakia usomaji mwema wa Toleo la Tisa la
Jarida la Wakili Mkuu.
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Ndugu Mark Eldad Mulwambo Akaimu Ofisi ya Naibu Wakili Mkuu Wa
Serikali

Mhe. Dkt. Biteko: Washiriki wa SHIMIWI Tembeleeni Vivutio vya
Utalii Vilivyopo nchini

Msuluhishi Hatakuwa na Mamlaka Juu ya Mgogoro Iwapo Hakuna
Mkataba wa Usuluhishi

Muswada wa Shehena na Nguvu Yake Kisheria (Bill Of Lading)
Utatuzi wa Migogoro kwa Njia ya Usuluhishi

Uteuz i na Taarifa kwa Vyombo vya Habari

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Yaanza Kutumia Mfumo wa Manunuzi
wa Serikali (NeST)

Prof. Juma: Tumieni Lugha Zisizokiuka Maadili Mahakamani
Mahakama ya Kikatiba Yabariki Uwekezaji katika Bandari Tanzania

Mahakama ya Haki ya Jumuiya ya Afrika Mashariki Yabariki Uwekezaji
wa Bomba la Mafuta Ghafi Kutoka Uganda - Tanzania

Serikali Yamaliza Shauri la Dola za Canada Milioni 124,781,945 kwa
Majadiliano

Serikali Yamaliza Shauri la Dola za Canada Milioni 124,781,945 kwa
Majadiliano
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NDUGU MARK ELDAD MULWAMBO
AKAIMU OFISI YA NAIBU WAKILI MKUU

WA SERIKALI

Ndg. Mark Mulwambo
amekasimiwa madaraka ya
kukaimu nafasi ya Naibu
Wakili Mkuu wa Serikali
mpaka pale Mamlaka husika
itakapoamua vinginevyo
baada ya Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania,
Mhe. Dkt. Samia Suluhu
Hassan kumteua Bi. Sarah
Duncan Mwaipopo kuwa
Jaji wa Mahakama Kuu
ya Tanzania tarehe 03
Septemba, 2023.

Kabla ya kukasimiwa
madaraka hayo, ndugu

Mulwambo aliongoza
Idara ya Madai ya Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali
inayojumuisha sehemu ya
madai ya ndani, kimataifa, 206G
kikatiba, haki za binadamu NDG. MARK MULWAMBO

na uchaguzi. KAIMU NAIBU WAKILI MKUU WA
SERIKALI
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Naibu Waziri Mkuu wa Tanzania na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Dotto Biteko (Mb)
akizungumza na wanamichezo walioshiriki Mashindano ya SHIMIWI wakati akifungua
mashindano hayo yaliyofanyika katika viwanja vya CCM Samora mkoani Iringa.

Mhe. Dkt. Biteko: Washiriki wa SHIMIWI
Tembeleeni Vivutio vya Utalii Vilivyopo nchini

ananchi kote
Wnchini hususani

wanamichezo
wanaoshiriki  mashindano
ya 37 vya Shirikisho la
Michezo la Wizara na Idara
za  Serikali  (SHIMIWTI)
wamehimizwa kuwa na
utamaduni wa kutembelea
vivutio mbalimbali vya utalii
vilivyopo nchini hususan
mkoani Iringa ili kuunga
mkono juhudi za Serikali
ya Awamu ya Sita chini ya

uongozi madhubuti wa Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan.

Wito huo umetolewa tarehe
4 Oktoba, 2023 na Naibu
Waziri Mkuu wa Tanzania na
Waziri wa Nishati Mhe. Dkt.
Dotto Biteko (Mb) wakati
akifungua rasmi mashindano
ya SHIMIWI katika viwanja
vya CCM Samora mbkoani
Iringa.

Dkt. Biteko amesema kuwa
kila mwanachi wakiwemo
wanamichezo wana
kila sababu ya kushiriki
kikamilifu katika kutangaza
nchi yetu kupitia Sekta ya
Utalii huku akitoa pongezi
kwa viongozi wa mashindano
hayo kwa kuandaa ratiba ya
kutembelea vivutio vya utalii
vilivyopo mkoani Iringa
hatua itakayosaidia kuongeza
chachu ya ukuaji wa Sekta
hiyo nchini.
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Mhe. Dkt. Biteko
amewahimiza wanamichezo
wote wanaoshiriki michezo
hiyo kuhakikisha wanashiriki
ziara ya kutembelea
Hifadhi ya Taifa ya Ruaha
inayopatikana mkoani
humo ambapo kwa mujibu
wa ratiba ya mashindano

hayo, wanamichezo hao
walitembelea hifadhi hiyo
tarehe 07 Oktoba, 2023

ikiwa ni hatua mahsusi ya
kutangaza vivutio vya utalii
vinavyopatikana nchini
kupitia Sekta ya Michezo.

Mhe. Dkt. Biteko ametoa wito
kwa wananchi kuwa mstari
wa mbele katika kulinda
na  kutunza  mazingira
kwa kueleza kuwa athari
zitokanazo na mabadiliko ya
tabia ya nchi hazibagui huku
akisisitiza kuwa athari hizo
zinaweza kuepukika ikiwa

kila mmoja wetu kwa nafasi
yake atalinda mazingira kwa
kupanda miti katika maeneo
yanayotuzunguka.

Amewasisitiza watumishi na
wanamichezo kama sehemu
ya jamii kuchukua tahadhari
zitakazosaidia kujiepusha
na  shughuli zinazoweza
kusababisha  ongezeko la
mabadiliko ya tabia nchi
ikiwemo kuharibu vyanzo vya
maji pamoja na kuteketeza
misitu ya asili kote nchini.

Katika hatua nyingine, Mhe.
Dkt.  Biteko = amewataka
viongozi wa Wizara na
Idara za Serikali kushiriki
kikamilifu katika michezo ya
SHIMIWI ili kuhamasisha
watumishi walio chini yao
kushiriki katika michezo hiyo.

Aidha, Mhe. Dkt. Biteko
ametumia fursa hiyo

kuwapongeza watumishi
wote wa Wizara na Idara

za  Serikali  walioshiriki
mashindano  hayo, na
kuwasisitiza kuendelea
kushiriki ~ mashindo hayo

huku akieleza kuwa michezo
ni furaha, michezo huleta
umoja, mshikamano na
muhimu katika kuimarisha
afya za watumishi.

Watumishi kutoka Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali
wameshiriki  sherehe za
ufunguzi wa mashindano
hayo  wakiongozwa na
Kaimu Naibu Wakili Mkuu
wa Serikali ndugu Mark
Mulwambo, aliyeambatana
na Mkurugenzi wa Utawala
na Rasilimali Watu ndugu
James Kimbamba na
walishiriki mchezo wa mpira
wa miguu kwa wanaume
pamoja na kuvuta kamba.

Timu ya kuvuta kamba ya wanaume ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali ikichuana vikali na
timu ya Ofisi ya Taifa ya Mashtaka (haipo pichani) katika mchezo wa kuvuta kamba kwenye
mashindano ya SHIMIWI yaliyofanyika mkoani Iringa.
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Baadhi ya watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakishiriki maandamano ya
ufunguzi wa Mashindano ya SHIMIWI yaliyofanyika mkoani Iringa.
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Timu ya mpira wa miguu ya Wakili Mkuu Sports Club ikiwa katika picha ya pamoja kabla
ya mchezo wake na timu ya Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi kabla ya
kuanza kwa mtanange huo uliofanyika kwenye viwanja vya Chuo cha Mkwawa kilichopo
mkoani Iringa.

n JARIDA LA WAKILI MKUU WA SERIKALI TOLEO LA TISA ga




MSULUHISHI HATAKUWA NA MAMLAKA JUU YA
MGOGORO IWAPO HAKUNA MKATABA WA USULUHISHI

namo tarehe 2 Septemba 2022, Mahakama
Kuu ya Tanzania, Kitengo cha Biashara
ilitengua Tuzo ya Msuluhishi kutokana
na Msuluhishi kukosa mamlaka ya
kimkataba ya kusikiliza na kutoa uamuzi kwenye
shauri la Biashara Na. 9 la mwaka 2022 kati ya Bodi r
ya Nafaka na Mazao Mengine Tanzania dhidi ya
Monaban Trading & Farming Company Limited.

Mahakama Kuu ilibaini kuwa Tuzo ya Msuluhishi
haina nguvu ya kisheria ili kuweza kutekelezwa
Mahakamani hapo kutokana na ukweli kwamba
hakukuwa na Makubaliano baina ya wadaawa
kuhusu usuluhishi. Mahakama iliamua
kuwa, Msuluhishi akikosa mamlaka —
ya kimkataba ya usuluhishi wa
mgogoro  husika,  chochote
anachofanya Msuluhishi huwa
ni batili.

Kesi hii ilihusu maombi
yaliyowasilishwa na Bodi
ya Nafaka na Mazao
Mchanganyiko  kupitia
Ofisi ya Wakili Mkuu wa

Serikali Mahakamani
kupinga  Tuzo ya
Msuluhishi kwa

vigezo mbalimbali.

Chimbuko la
mgogoro huo ni
kuwa, mnamotarehe
23 Agosti 2007,
Kampuni ya Monoban

Trading & Farming Co. b
Ltd, (Mdaiwa/Mlalamikiwa) E
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GEORGE N. MANDEPO

ALIYEKUWA MKURUGENZI WA USULUHISHI,
OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI

N
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ilisani Mkataba wa Usagaji
wa Mahindi na Ngano na
Shirika la Usagishaji la
Taifa (“National Miling
Corporation - NMC”) kwa
ajili ya huduma ya usagishaji
na uhifadhi katika kiwanda
cha mahindi na ngano
cha Arusha. Makubaliano
hayo vyalikuwa ya miaka
mitano ambayo yangeweza
kuhuishwa kwa kila upande
kutoa notisi ya maandishi

ya miezi sita kabla ya muda
kuisha.

Hata hivyo, tarehe 10
Aprili 2008, pande zote
mbili ziliafikiana kuhuisha
mkataba huo uliosainiwa
mwaka 2007 kwa kuandaa

nyongeza ya  mbkataba
ambapo  ilidaiwa kuwa,
tofauti na  makubaliano

ya awali, ambayo nia yake
ilikuwa kukodisha  eneo
hilo la kiwanda. Nyongeza
hiyo iliyokuwa kinyume cha
sheria kwani ilimruhusu
mlalamikiwa kupanua
uwezo wa kiwanda cha
kusaga nafaka kwa kufanya
uwekezaji mkubwa wa dola
za kimarekani milioni 2.684.
Mkataba huo wa nyongeza
uliruhusu mlalamikiwa
kulipia gharama za ukarabati
na matengenezo ya mitambo
kwa NMC chombo ambacho
kwa wakati huo kilikuwa
kwenye = mchakato  wa
ubinafsishwaji ~ chini ya
Tume ya Rais ya Kurekebisha
Mashirika ya Umma (PSRC).

Mkataba huo wa ukodishaji
ulimalizika mnamo
2013  wakati ~ wahusika
waliamua kutoingia upya
makubaliano ambapo kwa

wakati huo, majukumu ya
PSRC  yalichukuliwa na
Shirikia Hodhi la Mashirika
ya Umma (Consolidating
Holding  Corporation -
CHC). Baadaye, kupitia Hati
ya uhaulishaji ya tarehe 2
Agosti 2013, Serikali kupitia
HAZINA alihamisha baadhi
ya mali za iliyokuwa NMC
kwenda Bodi ya Nafaka na
Mazao Mchanganyiko (Mdai/
Mlalamikaji). Miongoni mwa
mali hizo ni kiwanja Na.l,
3, 5, 7, 11 na 11A ambacho
chini ya Cheti cha Hati Na.
055028/34  kilichopo eneo
la Unga Limited, Manispaa
ya Arusha, mali inayokuwa
kwenye mgogoro baina ya
Mlalamikiwa na Mlalamikaji.

Kufunguliwa kwa Kesi
Mahakamani

Tareche 27 < Juii e
mlamikiwa na mlalamikaji
walitia saini hati ya mabadiliko
ya Mkataba. Tarehe 6 Juni,
2019 mlalamikiwa alikabidhi
mali hiyo kwa Serikali na hati
ya makabidhiano ilitekelezwa.
mlalamikiwa alidai kuwa
alikubali kuondolewa kwa
mali zake katika majengo
hayo ambayo ni pamoja na
kiwanda cha kutengeneza
mikate na alizeti ifikapo
Machi 31, 2020. Hata hivyo,
mwaka 2019, mlalamikiwa
alifungua shauri Mahakama
Kuu, Masijala ya Arusha kati
yake na mlalamikaji.

Kuteuliwa kwa
Msuluhishi

Tarehe 31 Machi 2020,
Mahakama  ilimteua  Bi.
Christina  Ilumba  kuwa

Msuluhishi  kwenye  kesi
hiyo kutokana na madai
kuwa makubaliano ya pande
zote mbili yana kifungu cha
usuluhishi pindi mgogoro
unapotokea. = Baada ya
kukubaliwa,  tarehe 19
Mei, 2020 mlalamikiwa
aliwasilisha kwa msuluhishi,
hati ya madai kwamba,
mgogoro katika usuluhishi
huo ulitokana na kitendo
cha mlalamikaji kusitisha
kwa upande mmoja Mkataba
wa Usagaji wa Mahindi na
Ngano, na hivyo kupelekea
madai hayo. Mlalamikiwa
alidai kuwa mlalamikaji
alivunja ~ mkataba, hivyo
kudaifidiayakiasichashilingi
116,457,592,766.63 na dola
za Marekani 151,000,000.

Kwa upande wa mlalamikaji
kupitia Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali alipinga madai
hayo kwa sababu mbalimbali
ikiwemo kutokuwepo
kwa mkataba baina ya
mlalamikiwa na mlalamikaji
unaowekashartilausuluhishi.
Hata  hivyo, msuluhishi
baada ya kusikiliza hoja
zilizowasilishwa mbele
yake, tarehe 2 Aprili 2021,
alitoa Tuzo yake ambayo
pamoja na mambo mengine
aliamuru, na kuelekeza kuwa
msuluhishi anayo mamlaka
ya kuamua mgogoro kati ya
mlalamikaji na mlalamikiwa.

Msuluhishi pia aliamua kuwa
Bodi ya Nafaka inapaswa
kumlipa fidia mdaiwa kiasi
cha shilingi 640,857,800.

Maombi ya Kupinga
Tuzo

Kutokana na kutoridhishwa
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na tuzo, Serikali iliwasilisha
ombi la kupinga tuzo hiyo
na kuomba amri ya kuwa
tuzo itenguliwe kwa misingi
ya ukiukwaji wa taratibu

za usuhishi na msuluhishi
kutozingatia mamlaka yake
kisheria. Hoja za Serikali
zilikuwa kama zifuatavyo:-

(i) Msuluhishi alishughulikia
mgogoro uliokuwa mbele
yake huku akifahamu wazi
kwamba  hapakuwa na
makubaliano ya usuluhishi
yanayompa msuluhishi
mamlaka  ya  kuamua
mgogoro na hivyo, tuzo
hiyo ilitolewa bila mamlaka
yoyote kisheria;

(ii) Msuluhishi
vibaya kwa taratibu za
kuamua suala hilo huku
akijua tangu awali kwamba
hakuwa na mamlaka ya

alijielekeza

kisheria ya kuamua suala
hilo;

(iii) Msuluhishi alifanya
makosa  makubwa  kwa

Bodi
Mazao

kuzingatia kwamba,
ya Nafaka na

Mchanganyiko  haikurithi
Mkataba wa Usagaji,
nyongeza yake na Hati ya
Tofauti ya NMC inayowekwa
wajibu huo chini ya mkataba
baina ya NMC iliyofutwa na
mlalamikiwa (Monaban).

Uamuzi wa
Mahakamu

Baada ya kuzingatia
mawasilisho ya pande zote
mbili, Mhe. Jaji Dkt. Nangela
ambaye alisikiliza kesi hii
aliamua kama ifuatavyo:-

(i) Usuluhishi ni mchakato
wa maelewano unaotegemea

makubaliano  baina  ya
wahusika kupeleka mgogoro
wao kwenye usuluhishi. Kwa
sababu wahusika walishindwa
kufanya uteuzi, Msuluhishi
aliteuliwa na Mahakama kwa
mujibu wa kifungu cha 8 (2)
cha Sheria ya Usuluhishi kwa
wakati huo, Sura ya 15 RE
2019;

(ii) Uteuzi wa msuluhishi
uliofanywa na Mahakama,
haukumpa msuluhishi
mamlaka yake ya kuendelea
na usuluhishi wa mgogoro
pasipo  kujiridhisha kama
mamlaka hayo yapo katika
mkataba wa usuluhishi baina
ya wadaawa. Badala yake,
Mahakama ilichofanya ni
kumteua msuluhishi ambaye
atasimamia suala hilo baada
ya pande zote kukubaliana.
Pia, msuluhishi huyo alikuwa
na wajibu wa kuhakiki kama
ana mamlaka ya kulisikiliza
shauri husika;

(iii) Katika kifungu cha 34(1)
(a) cha Sheria ya Usuluhishi,
msuluhishi amepewa
mamlaka ya kuamua iwapo
kuna makubaliano halali ya
usuluhishi. Hatua hiyo ni
muhimu kwa kuwa msingi
wa mamlaka ya usuluhishi ni
makubaliano halali baina ya
pande husika katika mgogoro;

(iv) Wahusika katika
mgogoro wanampa
mamlaka msuluhishi kwa

makubaliano yao ya kutaka
usuluhishi ufanyike. Hata
kama msuluhishi aliteuliwa
na Mahakama, kwa kuwa
alipaswa kutoa uamuzi kuhusu
uwezo wake kulingana na
makubaliano ya usuluhishi,
Mahakama haiwezi kuzuiwa
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kuamua iwapo kulikuwa na
changamoto yoyote kuhusu
mamlaka ya Msuluhishi;

(v)  Msuluhishi  alikosa
mamlaka  ya  kutosha
kutokana na ukweli kwamba,
makubaliano ya usuluhishi
na makubaliano ya mkataba
yalikuwa batili hivyo, tuzo
ya msuluhishi iliyotolewa
tarehe 2 Aprili, 2021 ni batili
kwa mujibu wa kifungu
cha 74(3)(c) cha Sheria ya
Usuluhishi, Sura ya 15 [RE
2020] mahakama iliitengua
tuzo iliyotolewa.

Umuhimu wa Uamuzi

Uamuzi katika kesi hii ni
miongoni mwa maamuzi
machache ambayo
Mahakama Kuu ya Tanzania
kupitia Sheria ya Usuluhishi
ya mwaka 2020 iliweza
kutengua tuzo ya msuluhishi
na kukubaliana na hoja za
Serikali kwamba, mamlaka
ya kisheria ya msuluhishi
ni lazima yawepo kwenye
mkataba au makubaliano ya
usuluhishi.

Tofauti na aina nyingine
za utatuzi wa migogoro
ikiwemo Mahakamani,
utatuzi wa migogoro kwa
njia mbadala (Alternative
Dispute Resolution - ADR),
unahitaji la lazima la kuwepo
kwa makubaliano yaliyo
wazi ya  wahusika katika
mgogoro kutaka mgogoro
wao uamuliwe kwa njia
ya usuluhishi. Wahusika
wanaweza kuweka masharti
katika Mkataba wao wa
utaratibu au namna utatuzi
utakavyofanyika, muda
na taasisi au mtu ambaye



wanaona kuwa anaweza
kusaidia katika utatuzi au
usuluhishi wa mgogoro wao
pindi utakapotokea.

Katika kesi hii, Mahakama
ilikubaliana na  Serikali
kwamba  hapakuwa na
makubaliano ya usuluhishi
baina ya Monaban Trading
& Farming Co. Limited na
Bodi ya Nafaka na Mazao
Mchanganyiko ambayo
yangeweza kumpa mamlaka
msuluhishi ya  kuamua
mgogoro huo. Uamuzi huu
ulithibitisha umuhimu wa
makubaliano ya usuluhishi
ambayo chini yake mhusika
katika usuluhishi, anapaswa
kuanzisha  mgogoro na
kuupelekea kwa usuluhishi
iwapo tu yapo makubaliano
ya usuluhishi ili kumpa
msuluhishi mamlaka.

Usuluhishi ukiwa ni
utaratibu wa kibinafsi wa
walio katika mgogoro wa
kumaliza tofauti au mgogoro
baina yao, unapaswa kuwa
ni utaratibu wa hiyari ya
pande zote mbili na kwamba
kabla ya kupelekea mgogoro
kwenye usuluhishi, ni lazima
mlalamikaji ajiridhishe
kuwepo kwa mkataba wa
usuluhishi baina yake na yule
anayemlalamikia na kwamba
mgogoro upo na utaratibu
wa usuluhishi umewekwa
kisheria.

Ikumbukwe kwamba, kwa
kawaida kuna haki ya moja
kwa moja ya kupeleka
mgogoro mahakamani,
haki ya kwenda kwenye
usuluhishi kwa asili yake
ina vikwazo. Kuna masharti
matatu ambayo yanapaswa

yatimizwe kabla ya uamuzi
na kesi ya usuluhishi kuanza.
masharti ni kama ifuatavyo:-

(i) Lazima kuwe na mgogoro
au mgongano  wa kweli
au tofauti kati ya pande
zinazoweza kusuluhishwa au
kuamuliwa kupitia tuzo ya
msuluhishi/mwamuzi ambayo
inaweza kutekelezwa kama
hukumu ya mahakama;

(ii) Lazima pawepo na
makubaliano ya kimkataba
ya kisheria ya usuluhishi au
uamuzi ambayo yanaruhusu
upande wa makubaliano
hayo kuwasilisha mgogoro
au tofauti baina yao kwa
usuluhishi/hukumu ya mtu
wa tatu aliyechaguliwa au
aliyeteuliwa kwa mujibu wa
maelekezo yao. Makubaliano
ya  usuluhishi  yanaweza
kufanywa wakati mgogoro
tayari umetokea au yanaweza
kuwekwa tangu mwanzo
katika mkataba mama;

(iii) Lazima$ Kiiwe S
uwasilishaji au  marejeo
ya mgogoro maalum kwa
msuluhishi au mwamuzi
kwa mujibu wa taratibu
zilizowekwa katika
makubaliano ya  uamuzi
au  usuluhishi.  Utaratibu
huo unajumuisha notisi ya
kuelekeza mgogoro kwenye
usuluhishi.

Masharti ya hapo juu ni
muhimu sana kuchunguzwa
kwenye kila shauri
la  usuluhishi ili  wale
wanaopeleka kesi zao kwenye
usuluhishi waweza kupata
maamuzi au tuzo inayoweza
kuwa na nguvu kisheria ya
kukaziwa au kutekelezwa
Mahakamani.  Vinginevyo,

mhusika ambaye hataki
kwenda kwenye usuluhishi
anaweza kupinga shauri hilo
iwapo masharti ya misingi ya
kisheria hayajazingatiwa.

Aidha, ili usuluhishi
ufanikiwe, ni lazima kuwepo
na mgogoro halisi. Iwapo
hakuna  mgogoro,  basi
msuluhishi aliyeteuliwa
hawezi kuwa na mamlaka ya
kuamua jambo alilopelekwa
kwa uamuzi.

Kwa Tanzania, Sheria ya
Usuluhishi ~ya  Mwaka
2020 Sura ya 15 ya Sheria
za Tanzania na Kanuni
za Usuluishi Tangazo Ila
Serikali Na. 146 la Mwaka
2021 ndio zinazosimamia
taratibu  za  usuluhishi.
Sheria ya Usuluhishi, Sura
ya 15 ilitungwa upya mwaka

2020 baada ya kufutwa
iliyokuwepo  tangu enzi
za ukoloni. Sheria hii

inaweka masharti ya utatuzi
wa migogoro kirafiki nje
ya mfumo wa Mahakama
pamoja  na  kuwezesha
utekelezaji wa makubaliano
ya kiusuluhishi.

Sheria hii inasimamia na
kushughulikia masuala
mbalimbali ~ yanayotokana
na mashauri ya usuluhishi
pamoja na kutoa mwongozo
unaohusu  misingi  ya
usuluhishi, = maana  ya
usuluhishi na chanzo cha
makubaliano ya usuluhishi.
Sheria inaweka utaratibu
wa utekelezaji wa Mikataba
ya Kimataifa ya Usuluhishi
ambayo  Tanzania Bara
imeridhia na kuweka mfumo
madhubuti wa usimamizi na
uratibu wa usuluhishi.
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Pamoja na masuala mengine,
Sheria  inaratibu masuala
mbalimbali ya makubaliano
ya  usuluhishi ikiwemo
kutafsiri makubaliano ya
usuluhishi na hatma vya
makubaliano iwapo mmoja

wa muhusika atafariki;
kuanza kwa usuluhishi,
uwezo wa Mahakama

kuongeza muda wa kuanza
kwa usuluhishi na kutumika
kwa Sheria ya Ukomo
wa Muda, Sura ya 89;
uanzishwaji wa Mabaraza ya
Usuluhishi ikiwemo uteuzi
wa wasuluhishi, mwenyekiti
na waamuzi.

Sheria  pia
mamlaka ya Baraza la
Usuluhishi na  kuweka
utaratibu wa kuhoji mamlaka
ya Baraza. Aidha, inaweka
utaratibu wa kufuatwa pindi
mhusika anapodhamiria

inaainisha

kuweka pingamizi la awali
kuhusu mamlaka ya Baraza.
Sheria pia inaweka utaratibu
wa mwenendo wa mashauri
kwenye Baraza kwa kuainisha
wajibu wa Baraza, masuala ya
taratibu za ushahidi, uteuzi
wa wanasheria au wataalam.
Vilevile, inaainisha kuhusu
mamlaka ya Baraza na amri
ambazo Baraza linaweza
kuzitekeleza kwa mhusika
aliyeshindwa kutekeleza
amri za awali za Baraza hilo
na gharama za usuluhishi
ikiwemo gharama ambazo
zinaweza kufidiwa pamoja
na gharama za wasuluhishi
na ukomo wa gharama hizo.
Sheria imeipatia pia mamlaka
ya mahakama kuhusiana
na utekelezaji wa tuzo na
haki ya rufaa endapo kuna
ukiukwaji wa sheria. Aidha,
inatoa mwongozo kuhusiana
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na mhusika ambaye
ameshindwa kushiriki katika
shauri la wusuluhishi na
kutoa kinga kwa taasisi za
usuluhishi.

Kupitia Sheria hii, Kituo cha
Usuluhishi ~ kimeanzishwa
kwa lengo la kushughulika
usuluhishi wa migogoro ya
ndani na nje ya Tanzania
Bara. Aidha, Kituo hicho
kina mahusiano na vituo
vingine vya  usuluhishi
vya Kimataifa. Sheria pia
inaainisha masharti kuhusu
utambuzi na utekelezaji wa
tuzo zilizotolewa ndani na
nje yanchi. Sehemu hii inatoa
pia tafsiri ya tuzo, vigezo
na masharti ya utekelezaji
wa tuzo hizo pamoja na
namna ambavyo Mahakama
itatambua Amri mbalimbali
zinazotolewa.



MUSWADA WA SHEHENA NA NGUVU YAKE KISHERIA
(BILL OF LADING)

atika biashara za kimataifa za bahari shehena ya mzigo/bidhaa hutumika kama hati
ya kusafirisha bidhaa. Muswada wa shehena ni mkataba kati ya mtumaji wa bidhaa na
mtoa huduma ambaye ana jukumu la kuzisafirisha.

Taarifa ya Katibu wa Umoja wa Mataifa katika Masuala ya Biashara na Maendeleo
ya Mwaka 1971 (United Nations Conference on Trade and Development (UNCTAD), Aya
ya Kwanza, imetafasiri Muswada wa shehena kama “hati inayothibitisha
upakiaji wa bidhaa kwenye meli”

Kwa mujibu wa Sheria za Uingereza za Halsbury kama
nilivyoisoma kupitia tovuti ya Chuo cha Oxford
(https://www.law.ox.ac.uk) inafafanua Muswada
wa shehena kama; “Hati iliyotiwa saini na
mmiliki, au wakala wa mwenye meli, ambayo
inasema kwamba bidhaa fulani zilizoainishwa
zimesafirishwa kwa njia fulani, mathalani meli”
Kwa maneno mepesi Muswada wa Shehena ni
waraka wa kisheria unaotolewa na kampuni ya
usafirishaji kwa msafirishaji ambayo huainisha
aina, hali na kiasi cha bidhaa au mzigo uliobebwa.
Muswada wa shehena kwa kawaida husainiwa
na wakala wa upakiaji ikionyesha kiasi na hali ya
bidhaa wakati inapakiwa kwenye meli.

Muswada wa shehena mara nyingi
husainiwa na wakala wa upakiaji,
chini ya muongozo wa taratibu za
kisasa. Aidha, wakati mwingine
husainiwa na nahodha wa meli
kwasababu nahodha ni mwajiriwa
wa mwenye meli na anafanya
kazi kumwakilisha muajiri
wake. Moja ya majukumu ya
nahodha wa meli ni pamojana
kuthibitisha wingi au ujazo
wa mizigo, kuangalia hali ya
mzigo husika unapokuwa
tayari kupakiwa kwenye
meli.

Athari mahsusi ya kukiri
huku ni muhimu zaidi kwa
kuzingatia sheria kwamba,
meli lazima  iwasilishe
kile ilichopokea kama
ilivyopokea, isipokuwa
kama kutatokea  majanga
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ambayo  hayajasababishwa
na nahodha au mmiliki
wa meli ambapo majanga
hayo yanakuwa hayawezi
kuepukika kwa  mfano
tsunami, machafuko au
tufani baharini. Hii iliamriwa
katikakesiya F. C. BRADLEY
& SONS, LTD. v. FEDERAL
STEAM NAVIGATION CO.
(1926) 24 LI.L.Rep. 446

Kwa kawaida, Muswada
wa Shehena hufanya kazi
tatu kuhusiana na suala la
upakiaji na usafirishaji wa
bidhaa baharini. Hati hii
inatumika kama ifuatavyo: -

(i) Risiti ya bidhaa;
(ii) Hatimiliki ya bidhaa; na

(iii) Ushahidi wa mkataba
kati ya msafirishaji na
mwenye mzigo.

Muswada wa Shehena ya
Sheria ya Upakiaji ni hati
muhimu katika biashara ya
kimataifa na mara nyingi
hutumika pamoja na hati
nyingine za usafirishaji na
forodha na nyaraka hizi kwa
pamoja zinaunda msingi
wa madai yoyote ya mizigo
na mpokeaji ikiwa bidhaa
zitawasilishwa kwa muda
mfupi au kuharibiwa baada
ya kuachiliwa.

Pia, ni msingi wa madai ya
mzigo ambapo mnunuzi
hukataa hati ya hali, hati
ya nyaraka na/au mzigo
wenyewe kwa mfano kwenye
mkataba wa CIF (Cost,

Insurance  and  Freight)
ambao  bidhaa  husika
hailingani na  maelezo

yaliyomo katika ankara ya
mauzo. Wakati mwingine,
Muswada  wa  shehena
huambatana na  alama
zilizoandikwa kwenye bidhaa

husika. Wakati mwingine
bidhaa hizo zinaambatana na
maelezo ya hali ya mzigo. Hayo
maneno yanaweza kuandikwa
na kusomeka kama ifuatavyo
“BIDHAA  ILIYO  SAFIl/
NZURI KATIKA MELI” Kwa
kimombo ("CLEAN ON-
BOARD BILL OF LADING.")
Hayo maneno yanatumika
endapo mzigo uliopakiwa
kwenye meli na kupokelewa
na nahodha, umethibika kuwa
upo katika muonekano na hali
nzuri.

Umuhimu wa Muswada wa
Shehena Kwenye Usafirishaji
wa Bidhaa Baharini

I. Ushahidi wa Mkataba kati
ya Msafirishaji na Mbebaji

Chini ya Sheria ya Kimataifa
Ya Usafirishaji wa Bidhaa Kwa
Njia Ya Majini (Humburg
Rules) ya 1978, aya ya 1(7)
ya Sheria hiyo, imeeleza
kuwa, muswada wa shehena
ni ushahidi wa kimsingi
kwamba kiasi cha bidhaa
zinazodaiwa kusafirishwa
zimesafirishwa. Ili kuepuka
kuwajibishwa mtoa huduma
au mwenye meli na wajibu
wa kuthibitisha kuwa bidhaa
zinazodaiwa  kusafirishwa,
hazikusafirishwa kama ilivyo
elezwa katika muswada wa
shehena wa sheria ya upakiaji.

Si hivyo tu bali, msafirishaji
nae ana wajibu wa kuthibitisha
ya kwamba ni kweli mzigo
ulisafirishwa pasi na shaka na
si vinginevyo.

Katika kesi ya Ecu-Line w.
Adelakan Na. 10 NWLR
(721) 261 ya (2001) mizigo
ilipakiwa kwenye meli ambapo
miongoni mwa mizigo hiyo
kulikuwa na mashine za aina
ya photoplotter, Niva 25, na
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mashine hizo sambamba na
mizigo mingine zilisafirishwa
kwenye meli inaitwa “MV-
Kagoro”  Muswada  wa
shehena ulitumwa kwa njia
ya fax na mrufani (Mkata
Rufaa) kwenda kwa mjibu
maombi. Lakini muswada
wa shehena haukuorodhesha
mashine hizo za photoplotter,
Miva 25 kama nazo
zilisafirishwa sambamba na
mizigo mingine iliyotajwa.
Mara baada ya mizigo kufika
bandarini (Port of discharge)
ambapo ni nchini Nigeria,
mlalamikaji alipoenda
kuchukua  mzigo  huo,
alijulishwa kuwa mashine
tajwa hazikuwepo sambamba

na mizigo mingine
iliyotumwa.
Mrufani alishutumiwa

kwa kupoteza mashine na
alishtakiwa kwa fidia kwa
uvunjaji wa mkataba na
uzembe katika Mahakama
Kuu ya Shirikisho. Hukumu
ilitolewa kwa upande wa
mlalamikiwa. Hata hivyo,
baada ya kukata rufaa,
Mahakama ilisema kwamba
mkataba wa usafirishaji wa
bidhaa yoyote kwa njia ya
bahari lazima uthibitishwe
na hati ya usafirishaji ambapo
Muswada wa shehena hautaji
bidhaa fulani, ni ushahidi
wa wazi kwamba hizo hazi
kuwekwa ndani ya meli.

Muswada ni ushahidi wa
mkataba kati ya msafirishaji
na mwenye shehena kwa
sababu, mkataba halisi kati
ya wawili hao hufanywa kabla
ya kutolewa kwa Muswada
wa Shehena. Tarehe iliyotiwa
saini kwenye Muswada kwa
niaba ya mkuu wa meli
sio tarehe ambayo bidhaa
zilipakiwa au kusafirishwa



kwa meli. Kwa kawaida
bidhaa au mizigo inaweza
kusafirishwa ndani ya meli
na hati ya shehena inafuata
baadae hiyo ndiyo sababu
kwa nini Muswada wa
shehena unaweza kusemwa
kuwa una kazi ya ushahidi
wa mkataba kati ya wawili
hao badala ya mkataba halisi.

Mawasiliano kati ya
msafirishaji na  mwenye
shehena  hufanywa  kwa
mazungumzo ya mdomo
kabla ya muswada wa
shehena na hata kabla ya
mizigo kusafirishwa kwenye
meli. Mazungumzo kama
hayo yanaweza kufanywa
kwa mdomo au kwa njia
ya simu wakati wa kukodi
meli. Iliamuriwa kwenye kesi
maarufu sana ya Ardennes
(Wamiliki) [1950] 2 ALL ER

517ambapomlalamikajikatika
kesi hii aliingia mkataba wa
makubaliano na mwenye meli
wa kusafirishwa machungwa
kutoka Hispania kwenda
London, Uingereza. Moja
ya makubaliano yalikuwa,
mwenye meli hakupaswa
kubadili safari (No Deviation)
badala yake alipaswa kwenda
moja kwa moja London,
lengo la mwenye mzigo
ikiwa ni kuwahi kufika kwa
mzigo kabla ya mabadiliko
ya sheria mpya ya masuala
ya ushuru ambayo ilikuwa
ianze kufanya kazi mnamo
tarehe 1, mwezi wa Disemba,
mwaka huo. Mwenye meli
alikiuka makubaliano hayo
na akaamua kuongeza safari
nyingine na kisha kuendelea
nasafari kwenda Londoni, kitu
ambacho Kkilipelekea mwenye
mzigo kukutana na rungu

S —

la ushuru mpya kwasababu
meli  ilichelewa  kufika
kinyume na makubaliano
yao. Mahakamani mwenye
meli alijitetea kuwa muswada

wa  shehena  haukuwa
na  kipengele chochote
kilichomkataza yeye
kuchepuka safari na kwenda
safari  nyingine  kubeba
mizigo. Mahakama nayo

ilisemakwambamakubaliano
yao yalifanyika kabla ya safari
na makubaliano yake ni
mkataba halali na halisi kati
ya msafirishaji na mwenye
mzigo hivyo msafirishaji
(mwenye meli) alikuwa na
wajibu wa kufuata maelezo ya
makubalianokwanimuswada
wa shehena ni ushahidi tu wa
uwepo wa mkataba lakini
mkataba wenyewe haswa
uliingiwa pale walipofanya
makubaliano kabla ya safari.
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Hivyo mwenye meli alikutwa
na hatia.

II. Risiti ya Bidhaa

Hii ina maana kwamba
Muswada wa  Shehena
hufanya kazi kama risiti
ya kubeba bidhaa na sio
pesa. Hutolewa baada ya
kujiridhisha kuwa mzigo
umefikishwa kwa mpokeaji
kama alivyoahidiwa.
Upokeaji wa bidhaa
unaonyesha yafuatayo: -

Unaonyesha maelezo ya
mzigo au shehena iliyo katika
kiasi na ubora uliokubaliwa.
Kwa mfano ikiwa shehena
hiyo ni shehena ya kontena,
basi Muswada wa Sheria
ya Upakiaji unaotolewa
lazima uwe na maneno kama
vile “IMESEMEKANA
KUWA NA” kwa kiingereza

i .

ikimaanisha  “SAID T0
CONTAIN” kwa sababu
mwenye meli hajui kilichomo
ndani ya kontena ndiyo
maana, ‘inasemekana ina”,

Mara nyingi kwa mizigo
kama ya makontena ambayo
inakuwa  imefungwa na
kuwekewa stika za usalama
na maafisa ushuru sambamba
na mwenye mzigo baada
ya kukaguliwa hasa muda
wa kupakia mizigo, ili mtu
ambaye sio muhusika asiweze
kufungua. Hivyo, nahodha
wa meli huwa hajui ndani ya
kontena husika kama kuna
mzigo ambao  umetajwa
kwenye muswada wa shehena.
Nahodha wa meli kazi yake
ni kuangalia hali ya nje ya
muonekano wa  kontena
alizopokea kuona kama ziko
sawasawa na iwapo zina
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uharibifu wowote ama laa ili
aweze kuandaa muswada wa
shehena kama makontena

yako sawa, nahodha wa
meli ataandaa muswada
wa  shehena  unaosoma

“BIDHAA AU MZIGO
SAFI NDANI YA MELI
kwa kiingereza “CLEAN ON
BOARD’.

Vivo hivyo iwapo mzigo
uliopokelewa  utaonekana
una hitilafu kwa muonekano
wanje, mwenye meliataandaa
Muswada  wa  shehena
unaosomeka “MZIGO
WENYE HITILAFU/
MCHAFU NDANI YA
MELI” kwa Kkiingereza
“DIRTY/CLAUSED BILL
OF LADING”.

Lengo la kuandika hivyo,
ni kumlinda mwenye meli
au nahodha wa meli kama




ikitokeamizigo anayosafirisha
kwenye makontena hayo ni
mzigo haramu au ambao
hauruhusiwi kusafirishwa na
nikinyumenasherianahodha
na mwenye meli hawatakuwa
na hatia kwani wao hawajui

kinachosafirishwa.  Lakini
pia nahodha na mwenye
meli  wanapaswa  kuwa

makini kuandaa muswada
wa shehena wa bidhaa husika
kwani wakikosea kuandika
japo kuwa ni muonekano
wa nje, watakuwa matatani.
Mfano mzigo uliopokelewa
na nahodha ni MZIGO
WENYE HITILAFU na
nahodha kwa uzembe ama
vinginevyoakaandikakwenye
muswada kuwa bidhaa au
mzigo  uliopokelewa  ni
MZIGO ULIO SAFI/USIO
NA ITILAFU hapo mwenye
meli kupitia nahodha wake
watapaswa kulipa fidia kwa
mzigo kwakuwa hitalafu
au  uharibifu = utakuwa
umefanyika kwenye meli
wakati wa kusafirisha mzigo/
mizigo.

III. Hati ya Umiliki.

Muswada  wa  shehena
hurejewakama hati ya umiliki
kwa sababu inaonyesha
umiliki wa shehena. Hii
ina maana kuwa mmiliki
wa Muswada atachukuliwa
kuwa mmiliki halisi wa
shehena hiyo na atakuwa
na haki ya kudai shehena au
bidhaa kwenye bandari ya
kusafirisha.

Aidha, muswada ni dhamana

ya fedha. Bili ya shehena
inatumika kupata mbkopo,
mpokeaji au mnunuzi wa
bidhaa anaweza kupanga
na benki yake kufadhili
usafirishaji kwa njia ya barua
ya mkopo (Letter of Credit).
Baada ya kuwasilisha ombi
kwa benki ya mnunuzi basi
hati zitatumwa kwa benki ya
mtumaji ambayo itaangalia

uhalali wa hati na kisha
itawasiliana na = muuzaji
ambaye  atapakia  bidhaa

kwenye meli na kukusanya
bili ya shehena kutoka kwa
msafirishaji. Benki ya mtumaji
itakusanya bili ya Upakiaji
kutoka kwa muuzaji baada ya
kuthibitisha hati zote na benki
ya mnunuzi. Kisha itamlipa
muuzaji. Bili ya upakiaji
itachukuliwa na benki kama
dhamana ya malipo. Bili
ya shehena itatumwa kwa
benki ya mnunuzi ambayo
itashikilia hati hadi malipo
yatakapofanyika. Malipo
yatatumwa kwa benki za
muuzaji na kisha mzunguko
utakamilika.

Mbali na majukumu haya,
hati ya shehena inaweza pia
kutumika kama chombo
kinachoweza kujadiliwa
(negotiable), kuwezesha
kununuliwa, kuuzwa au
kuuzwa kwa haki yake
yenyewe. Hii inaweza kuwa
muhimu hasa katika biashara
ya kimataifa, ambapo
wahusika wanaweza kuwa
katika nchi tofauti na bili ya
shehena inaweza kutumika
kama njia ya malipo au

usalama kwa ajili ya mipango
ya ufadhili.

Ikumbukwe kwamba hati
miliki inayotolewa na hati
ya shehena mara nyingi ni
ile ya umiliki. Katika kesi
ya Meyerstein dhidi ya
Barber Erle (1886) 2 LR 38
(CP) iliamriwa kwamba
“uidhinishaji na uwasilishaji
wa bili ya shehena, wakati
meli iko baharini, hufanya
kazi sawa kabisa na utoaji
wa bidhaa zenyewe kwa

mkabidhiwa  baada  ya
meli  kuwasili  ingeweza
kufanya”. Hii inaonyesha

kuwa uwasilishaji wa hati ya
shehena ni zaidi ya kukabidhi
au kumiliki bidhaa.

IV. Hitimisho

Muswada wa Shehena vya
Upakiaji ni hati muhimu
ambayo inalinda mtoaji na
msafirishajikatika biasharaza
kimataifa baharini. Muswada
huandika maelezo kuhusu
usafirishaji na hutumika
kama sehemu ya marejeo
iwapo kutatokea mgogoro.
Muswada unatumika kama
ushahidi wa  kusafirisha
bidhaa kwa meli. Waliohusika
katika ~ shughuli  yoyote
ile wanapaswa kuchukua
hatua zote zinazohitajika ili
kuhakikisha kuwa wanaelewa
madhumuni na muundo
wa Muswada wa malipo ili
kuhakikisha kwamba maslahi
yao yanalindwa ipasavyo.
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UTATUZI WA MIGOGORO KWA NJIA YA USULUHISHI

UTANGULIZI

oja ya

majukumu

ya Ofisi vya

Wakili  Mkuu
wa Serikali ni kuweka
mazingira  wezeshi ya
Serikali kuhusiana na wadau
wa maendeleo ndani na nje
ya nchi. Katika kutimiza
wajibu huo, Ofisi inahusika
katika kusimamia mashauri
ya madai na usuluhishi kwa
namna ambayo itasaidia
shughuli za maendeleo ndani
ya nchi kwenda mbele.

Uwekezaji nchini ni moja
ya chanzo kikuu cha kukuza
uchumi wa Taifa. Hivyo,
kwa kutambua umuhimu
huo, tangu kuanzishwa
kwa Ofisi ya Wakili Mkuu
wa  Serikali  imekuwa
ikishirikiana na Wizara na
Idara nyingine za Serikali
katika  kusaidia  utatuzi
wa migogoro mbalimbali
inayogusa nyanja za uchumi.
Hii ni sehemu ya jitahada za
kuvutia wawekezaji nchini
zinazofanywa na Serikali
ya Awamu ya Sita chini ya
uongozi madhubuti wa Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan.

Uthabiti wa mifumo ya utoaji
haki na ushiriki wa Serikali
katika kutatua migogoro
inayohusu wawekezaji kwa
haraka na kwa gharama
ndogo, huchukuliwa na

wawekezaji kama ni suluhu
njema ya kuwasaidia kuweka
mazingira rafiki ya kufanya
biashara hapa nchini.

Katika kutekeleza majukumu
yake mbali na kuendesha
mashauriyausuluhishikwenye
Mahakama na Mabaraza
ndani na nje ya nchi, Ofisi

imekuwa ikifanya jitihada
mbalimbali za  kumaliza
migogoro iliyofunguliwa

dhidi/au na Serikali kwa
uharaka na gharama nafuu

kupitia =~ majadiliano  kwa
mashauri  ambayo  yapo
mahakamani na  kwenye

mabaraza ya usuluhishi na
migogoro ambayo iko katika
hatua ya awali kabla ya
kufikishwa kwenye Mabaraza
ya Usuluhishi na Mahakami.

Faida ya Utatuzi wa
Migogoro kwa Njia ya
Usuluhishi

Utatuzi wa migogoro umeweza
kuimarisha mahusiano baina
ya Serikali na wawekezaji
wanaoendelea kuwekeza
katika  sekta  mbalimbali
za uchumi. Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali imeendelea
kuhakikisha inazuia uzalishaji
wa mashauri kwa kufuatilia

kwa  umakini  viashiria
mbalimbali vya migogoro
ikiwemo  malalamiko ya

kuwepo kwa vikwazo au
ukiukwaji wa sheria, taratibu
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na mikataba unaofanywa na
baadhi ya taasisi za Serikali.
Utatuzi  wa  migogoro
unafanyika kabla au baada

ya  Serikali kufunguliwa
mashtaka.

Kwa miaka sita tangu
kuanzishwa kwake, Ofisi

imeshiriki katika majadiliano
mbalimbali na kuwezesha
kutatua migogoro mingi
ya uwekezaji. Majadiliano
yaliyofanyika yamekuwa na
manufaa kwenye maeneo
mengi ikiwemo:-

(i) Kupunguza gharama kwa
Serikali na wadau kwenye
uendeshaji wa mashauri;

(ii) Kurejesha mahusiano
mema ya kibiashara baina
ya Serikali na wabia katika
Sekta ya Uwekezaji na ukuaji
wa uchumij

(iii) Kuwajengea uwezo
Mawakili wa Serikali kwenye
usimamizi wa majadiliano;
na

(iv) Kutoa fursa kwa
Serikali kutambua vyanzo
vya migogoro na kuweka
misingi mizuri ya utatuzi na
usimamizi wa migogoro.
Migogoro
Iliyotatuliwa kwa Njia
ya Usuluhishi

Baadhi ya migogoro ambayo
Ofisi ya Wakili Mkuu wa



Serikali imeweza kushiriki
na kutatua kwa maslahi ya
Taifa kupitia majadiliano ni

kama ifuatayo: -

(i)  Mgogoro  uliohusu
kampuni ya madini
duniani ambayo ilikuwa
ikiidai ~Serikali zaidi ya
dola za Marekani bilioni
tatu kutokana na hatua

zilizochukuliwa na Serikali
ili  kurekebisha  mfumo
wa usimamizi Sekta
ya Madini ili kulinda
rasilimali za Taifa. Kupitia
kesi iliofunguliwa kwenye
Baraza la Usuluhishi, Serikali
ilitarajiwa kupata hasara
ya zaidi ya shilingi trilioni
saba iwapo kesi ingeendelea
na  Serikali  kushindwa.
Hata hivyo, kupitia njia ya
majadiliano, mgogoro husika

wa

ulimalizika na  Serikali
kuweza kuokoa fedha
ambazo ingeweza kulipa

iwapo ingeshindwa kesi hiyo,
kuisha kwa mgogoro huo
kumewezesha wawekezaji wa
kampuni husika kuendelea
na uwekezaji nchini na
kuingia kwenye ubia wa
uwekezaji mkubwa katika
maeneo mbalimbali nchini;

(ii) Kumalizika kwa
mgogoro uliohusisha Sekta
ya Nishati na mwekezaji
kutoka Uingereza ambaye
aliingia ubia wa kuwekeza
katika mradi wa gesi na
mafuta na baadae kuibuka
kwa  mgogoro  ambao
ulipelekea kufunguliwa kwa

shauri akidai kiasi cha dola

za  Marekani 72,494,138,
na fedha za  Tanzania
78,111,197.9 lakini kupitia
majadiliano  yaliyofanyika,

pande zote mbili ziliafikana
na Serikali haikulipa fedha
yoyote hivyo kuokoa kiasi
hicho kikubwa cha fedha
iwapo kesi ingeendelea na
Serikali kushindwa;

(iii) Kumaliza  mgogoro
uliohusu ujenzi wa daraja la
ambapo Mkandarasi aliishtaki
Serikali akidai kiasi cha dola za
Marekani 7,201,528.51 lakini
kupitia majadiliano kiasi cha
dola za Marekani 4,518,573.91
ziliokolewa kutoka kwenye
madai ya msingi.

(iv) Majadiliano ya kesi
iliyohusisha Sekta ya
Ardhi ambapo wawekezaji
walioshinda tuzo walidai
jumla ya dola za Marekani
175,841,177. Hata  hivyo,
kupitia majadiliano Serikali
imeweza kushawishi deni hilo
kupungua.

Kama ilivyoelezwa, utatuzi
wa migogoro ya uwekezaji
kwa njia ya majadiliano
yameisaidia Serikali
kupunguza gharama ambazo
zingejitokeza kutokana na
kuendesha mashauri hayo
na gharama iwapo Serikali
ingeshindwa katika mashauri
hayo. Sambamba na kuokoa
gharama, kutatua migogoro
kwa njia ya majadiliano
kunazuia kusimama kwa

uwekezaji au miradi mingine
ya kimkakati ili kupisha
majibizano ya  kisheria.
Hali ambayo ingepelekea
nchi kukosa mapato, na
kuharibu taswira ya nchi
kwa wawekezaji na kwenye
nyanja za kimataifa. Vile
vile, utatuzi wa migogoro
kwa njia ya majadiliano
umepunguza gharama za
kutumia Mawakili wa nje
ambapo Serikali ilitumia
kiasi kikubwa cha fedha hadi
kufikia dola za Marekani
11,000,000 kulipa kampuni
ya uwakili.

Hitimisho

Licha ya jitihada za wazi
zinazofanywa na Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali
katika kutatua migogoro hiyo,
bado kuna uhitaji mkubwa
wa Mawakili wa Serikali
pamoja na wadau kutoka
taasisi na Sekta za Uwekezaji
za Serikali kujengewa uwezo
kuhusu Sheria za Uwekezaji
na utatuzi wa migogoro
kwa njia ya majadiliano.
Hii itasaidia kupunguza
migogoro inayotokana na
utekelezaji hafifu wa kanuni
na miongozo ya mikataba
ya uwekezaji, kuruhusu
uwekezaji bila ya kufanya
tathmini ya uwekezaji na
mwekezaji. Sambamba na
hayo, itawawezesha Mawakili
na wadau kufahamu mambo
ya kufanya na kutokufanya
wakati wa majadiliano.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
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Nukushi: +255 22 2127384 10 Barabara ya Kivukoni
Tovuti: www.osg.go.tz 11405 Dar es Salaam
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MAHAKAMA YA HAKI YA JUMUIYA YA AFRIKA MASHARIKI YATUPILIA
MBALI PINGAMIZI DHIDI YA MRADI WA UJENZI WA BOMBA LA
MAFUTA GHAFI KUTOKA HOIMA- UGANDA HADI TANGA-TANZANIA

1.0 UTANGULIZI

1.1 Mnamo tarehe 29 Novemba, 2023, Mahakama ya Haki ya Jumuiya ya
Afrika Mashariki imetoa uamuzi wake ambapo imetupilia mbali pingamizi
dhidi ya mradi wa ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki
linalojengwa kutoka Hoima, Uganda hadi Tanga, Tanzania. Uamuzi huu
unatokana na shauri la maombi Namba. 29 la mwaka 2020 lililofunguliwa
na Center for Food and Adequate Living Rights Limited na wenzake watatu
dhidi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ya Uganda na Mwanasheria
Mkuu wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Katibu Mkuu
wa Jumuiya ya Afrika Mashariki.

12Katika madai yao, Walalamikaji walidai kwamba Mkataba wa utekelezaji
wa Mradi huo wa Bomba la Mafuta unakiuka misingi ya haki za binadamu
na utasababisha uharibifu wa mazingira kinyume na Ibara ya 6(2)(d), 7(2)
na 8(1)(c) ya Mkataba wa Kuanzishwa Jumuiya ya Afrika Mashariki
pamoja na Mkataba wa Usimamizi wa Ziwa Victoria chini ya Jumuiya ya
Afrika Mashariki. Aidha, Walalamikaji walifungua shauri dogo la maombi
ya kuzuia utekelezaji wa mradi huo katika Mahakama hii.

1.3 Katika utetezi wake, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
ilibainisha kwamba Mkataba huo wa utekelezaji wa Bomba la Mafuta
umezingatia misingi yote ya haki za binadamu ikiwa ni pamoja na
kufanya utafiti wa kina kuhusu athari za mazingira na haki za binadamu
zinazoweza kujitokeza katika utekelezaji wake na kwamba hakuna athari
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zozote zilizobainikwa kufanya mradi kuwa kinyume na Mkataba wa
uanzishwaji wa Jumuiya ya Afrika Mashariki pamoja na Mkataba wa
Usimamizi wa Ziwa Victoria. Hivyo, athari ndogo zilizobainishwa
kwenye utafiti uliofanywa ziliwekewa mipango mathubuti ya kuweza

kuthibiti athari zake kwa mazingira na haki za binadamu.

l.4Sambamba na utetezi huo, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, ambayo iliwakilishwa na Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali,
iliwasilisha mapingamizi matatu (3) ya kisheria kuhoji mamlaka ya
Mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki kuweza kusikiliza shauri
hilo. Msingi wa hoja za kisheria ulitokana na kwamba Mkataba
unaolalamikiwa kati ya Tanzania na Uganda ulisainiwa tarehe 26 Mei,
2017 na wakati Ibara ya 30(2) ya Mkataba wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki inataka malalamiko kuhusu jambo lolote dhidi ya nchi
mwanachama wa Jumuiya kuwasilishwa Mahakamani ndani ya siku
sitini (60) tangu kufanyika kwa jambo husika. Hoja hii pia iliungwa
mkono na Serikali ya Uganda pamoja na hoja nyingine zilizohusu hati
ya madai kutokuthibishwa na Walalamikaji na mamlaka ya Mahakama

kusikiliza masuala yanayohusu haki za binadamu.
2.0 UAMUZI WA MAHAKAMA

2.1Katika uamuzi wake, Mahakama imekubaliana na hoja ya Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwamba Mahakama haina
mamlaka ya kusikiliza shauri hilo kwa kuwa linahusu madai ambayo
yalitakiwa kuwasilishwa ndani ya muda wa siku sitini (60) kwa mujibu
wa Ibara ya 30(2) ya Mkataba wa Uanzishwaji wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki. Hii ni kutokana na ukweli kwamba, Mkataba
unaolalamikiwa, uliingiwa tarehe 26 Mei, 2017 kati ya Serikali ya

Tanzania na Uganda.

22Mahakama pia imebaini kwamba walalamikaji walikuwa na taarifa
hiyo na hawakuchukua hatua zozote za kisheria mpaka walivyofanya
hivyo Novemba, 2020 ambayo ilikuwa ni zaidi ya miaka mitatu (3)
tangu kuingiwa kwa Mkataba huo. Hivyo, baada wya kujiridhisha
kwamba malalamiko hayo yanakiuka matakwa ya Mkataba wa
Jumuiya ya Afrika Mashariki, Mahakama imeyatupilia mbali
malalamiko hayo pamoja na shauri husika kwa gharama (dismissed

with costs).
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3.0HITIMISHO

3.10fisi ya Wakili Mkuu wa Serikali inatoa shukrani za dhati kwa taasisi
zote za Serikali na wadau wengine ikiwemo Ofisi ya Mwanasheria Mkuu
wa Serikali ya Uganda na Ofisi ya Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki kwa ushirikiano wao katika uendeshaji wa shauri hili. Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali inaendelea kufanya kazi kwa weledi, uaminifu
na uadilifu katika kutelekeza majukumu yake ya ushauri, uratibu na
uendeshaji wa mashauri ya madai na usuluhishi yanayofunguliwa na

Serikali au dhidi ya Serikali na Taasisi zake ndani na nje ya nchi.

Imetolewa na:

Prisca J. Ulomi
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
01 Desemba, 2023
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu
Hassan, amefanya uteuzi wa Katibu ¢
Mtendaji wa Tume ya Kurekebisha
Sheria Tanzania. Mhe. Rais Dkt. Samia
amemteua ndugu George Nathaniel
Mandepo kuwa Katibu Mtendaji wa
Tume ya Kurekebisha Sheria '
Tanzania nafasi iliyoachwa
wazi na ndugu Griflin
Venance = Mwakapeje
aliyeteuliwa na Mhe.
Rais Dkt. Samia
Suluhu Hassan
Kuwa Jaji wa
Mahakama Kuu
ya  Tanzania.
Kabla ya uteuzi
huo, Mandepo X
alikuwa
Mkurugenzi wa _‘ =4

Usuluhishi Ofisi ya N é GEORGE N. MANDEPO

Waklll Mkuu wa Serlkah ' o ALIYEKUWA MKURUGENZI WA USULUHISHI,
(@]

A

b OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI

Kongole kwako ndugu Mandepo!
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KURUGENZI YA MAWASILIANO YA RAIS IKULU

Simm: 255-262961500/1 [~ OFISI YA RAIS,
Nukuslri; 235-262961302 1 BARABARA YA JULIUS :\)':::lr:ttr"
Barnapepe : press@iknlu.go. 1z ; CHAMWING,
Tovnti : wivrw.ikuligo.tz S0P 1oz,

40400 DODOMA,
Doha

02 Oktoba, 2023
TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan amefanya
uteuzi kama ifuatavyor:

i) Amemteua Bw. George Nathaniel Mandepo kuwa Katibu Mtendaji wa
Tume ya Kurekebisha Sheria Tanzania. Kabla ya uteuzi huu Bw. Mandepo
alikuwa Mkurugenzi wa Idara ya Usuluhishi, Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali,

Bw. Mandepo anachukua nafasi yva Mhe. Griffin Venance Mwakapeje
ambaye aliteuliwa kuwa Jaji wa Mahakama Kuu ya Tanzania.

ii) Amemteua Dkt Saudin Jacob Mwakaje kuwa Mwenyekiti wa Baraza la
Sanaa la Taifa (BASATA). Dkt. Mwakaje ni Mhadhiri Mwandamizi wa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Mjumbe wa Baraza lililomaliza muda
wake,

iii) Amemteua Bw, George Daniel Yambesi kuwa Mwenyekiti wa Baraza la
Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi (MoCU) kwa kipindi cha pili.

Uteuzi huu umeanza tarehe 01 Oktoba, 2023,

Zuhura Yunus
Mkurugenzi wa Mawasiliano ya Rais, [kulu

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, akimuapisha
ndugu George Nathaniel Mandepo kuwa Katibu wa Tume ya Kurekebisha Sheria Tanzania,
kwenye hafla iliyofanyika Ikulu Jijini Dar es Salaam. Picha na Kurugenzi ya Mawasiliano ya
Rais lkulu.
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MAHAKAMA YATOA MAAMUZI KUHUSU UHALALI WA UWEPO WA
PORI LA AKIBA LA POLOLETI, WILAYA YA NGORONGORO, ARUSHA

Mnamo tarehe 19 Septemba, 2023; Mahakama Kuu ya Tanzania, Kanda ya
Arusha mbele ya Mhe. Jaji ].C. Tiganga ilitoa uamuzi katika shauri Namba 21 la
Mwaka 2022 baina Ndalamia Partareto Taiwap na Wenzake Wanne (4) dhidi ya
Waziri wa Maliasili na Utalit & Mwanasheria Mkuu wa Serikali.

Waleta maombi katika Shauri hili ni wananchi wakazi wa Tarafa za Loliondo na
Sale, Wilaya ya Ngorongoro, Mkoa wa Arusha. Kiini cha mgogoro huu ni madai
ya wananchi hao kuondolewa katika eneo lililokuwa Pori Tengefu la Pololeti
(Pololeti Game Controlled Area) lililoanzishwa kupitia Tangazo la Serikali Na. 421
la tarehe 17 Juni 2022 (Wildlife Conservation (Pololeti Controlled Area)
(Declaration Order), 2022) lilitolewa na Mheshimiwa Waziri wa Maliasili na
Utalii. Wananchi hao wanadai kuwa walikuwa wamiliki halali wa eneo husika
kabla ya kutangazwa kuwa Pori Tengefu mwaka 2022.

Aidha, mnamo tarehe 14 Oktoba, 2022, Pori hilo la Pololeti lilipandishwa hadhi
na Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuwa Pori la Akiba

yaani Wildlife Conservation (Pololeti Game Reserve) (Declaration) Order, 2022
kupitia Tangazo la Serikali Na. 604 la 2022

Katika maombi yao Mahakamani, waleta maombi waliomba Mahakama itoe
amri ya kumzuia Waziri wa Maliasili na Utalii kuwaondoa waleta maombi na
wakazi wa vijiji 14 kwenye eneo la kilometa za mraba 1,500 zinazotengeneza Pori
la Akiba la Pololeti.

[kumbukwe kuwa tarehe 22 Agosti, 2023; Mahakama Kuu ya Tanzania, Kanda
ya Arusha mbele ya Mhe. Jaji D. C. Kamuzora ilitoa uamuzi wake katika
maombi Na. 178 ya Mwaka 2022 yaliyofunguliwa na Latan'gamwaki Ndwati na
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wenzake 6 wakiomba Mahakama itoe idhini (leave) ya kufungua shauri la
kupinga Tamko ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania la kuanzisha
Pori la Akiba Pololeti, 2022 (Pololeti Game Reserve Declaration Order) G.N No.
604 of 2022. Mhakama katika uamuzi wake iliamua yafuatayo:

i. Ilitoa idhini (leave) kwa waleta maombi kufungua shauri la kupinga
utekelezaji wa Tangazo Na. 604 la mwaka 2022; na

ii. llisitisha utekelezaji wa Tangazo Na. 604 la mwaka 2022 mpaka
usikilizwaji wa kesi ya msingi utakapo kamilika.

Tayari wadai wamefungua maombi ya marejeo ya Kimahakama (judicial review)
Na. 18 ya Mwaka 2023 katika Mahakama Kuu ya Tanzania, Kanda ya Arusha
ambayo yako katika hatua ya usikilizwaji.

Katika uamuzi wake, Mahakama imetupilia maombi hayo ya waleta maombi
na kubainisha kwamba Tangazo Na.421 la mwaka 2022 lililotolewa na Waziri
wa Maliasili na Utalii halipo tena katika macho ya sheria kwa kuwa tayari
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amelipandisha hadhi eneo hilo
kuwa Pori la Akiba (Game Reserve, GR), kupitia Tangazo Na. 604 la mwaka
2022 na hivyo hakutakuwa na maamuzi yatakayokuwa na nguou dhidi ya
Tangazo hilo kwa kuwa halipo tena.

Aidha, Mahakama katika uchambuzi wa hoja zilizokuwa mbele yake ilibaini

kwamba eneo ambapo Pori hilo lipo lilikuwepo tangu mwaka 1951. Hivyo,

nnnnn

Pori hilo Tengefu. Hoja nyingine tisa (9) za waleta maombi zilitupiliwa mbali

na Mahakama kwa kuwa hazikuwa na mashiko kisheria.

Maamuzi haya ya Mahakama katika shauri Namba 21 la Mwaka 2022
yakisomwa kwa pamoja na maamuzi katika maombi Na 178 ya Mwaka 2022

yana maana ifuatayo:

(i) Tangazo Na.421 la mwaka 2022 la kuanzisha Pori Tengefu la Pololeti
halipo tena katika macho ya sheria kwa kuwa tayari Rais wa Jamhuri ya
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Muungano wa Tanzania amelipandisha hadhi eneo hilo kuwa Pori la
Akiba;

(i) Mahakama imesitisha utekelezaji Tamko la Rais wa Jamhuri wa
Muungano wa Tanzania kupitia Tangazo Na. 604 la mwaka 2022 la
kuanzisha Pori la Akiba la Pololeti mpaka usikilizwaji wa kesi ya
msingi Na. 18 ya Mwaka 2023 utakapo kamilika;

(ili) Usitishwaji wa utekelezaji wa Tangazo Na. 604 la mwaka 2022,
unawahusu waleta maombi katika shauri Na. 178 la Mwaka 2022 na
haiwahusu watu wengine;

(iv) Kwa kuwa Tangazo Na. 421 la mwaka 2022 la kuanzisha Pori Tengefu
la Pololeti halipo tena na Mahakama imesitisha utekelezaji wa
Tangazo Na. 604 la mwaka 2022 la kuanzisha Pori la Akiba la
Pololeti, hali ilivyo kwa sasa (status quo) wakati ukisubiriwa uamuzi
wa Mahakama katika kesi ya msingi Na. 18 ya Mwaka 2023 ni
kwamba eneo lenye mgogoro linaendelea kuwa Pori Tengefu hali
iliyokuwa nayo kabla ya kupandishwa hadhi kuwa Pori la Akiba
mpaka Mahakama itakapotoa uamuzi kwenye Shauri la msingi. Kwa
msingi huo masharti yote yanayosimamia mapori tengefu yanafuatwa
ikiwemo kuomba kibali kwa Mkurugenzi wa Wanyapori ili kulisha
mifugo katika eneo la Pori Tengefu kwa mujibu wa kifungu cha 21 cha
Sheria ya Wanyama Pori, Sura ya 283 Juzuu la Marejeo ya 2022.

(v) Wananchi na wadau wote wa Sekta ya Maliasili na Utalii wanakumbushwa
kuzingatia sheria katika utekelezaji wa shughuli zao.

Imetolewa na:
ey
B—
Prisca ]. Ulomi
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
04 Oktoba, 2023
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Yaanza Kutumia
Mfumo wa Manunuzi wa Serikali (NeST)
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= NoeST

National e-Procurement
System of Tanzania

An electronic system that facilitates e-registration, e-
tendering, e-contract management, e-payment, e-
catalogue and e-auction.

319

Current Tenders

1111

Emil Ntangwa -
Mkuu wa Kitengo cha Manunuzi Procuring Entities




fisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali imeanza
kutumia Mfumo

Mpya wa Manunuzi wa
Kielektroniki ujulikanao
kama National e-
Procurement System of
Tanzania (NeST) hatua
ambayo imelenga kurahisisha
mchakato wa manunuzi ya
Serikali kwa kuleta tija na
ufanisi unaostahili.

Akizungumzakuhusufaidaza
Mfumo huo uliotengenezwa
na watanzania Mkuu wa
Kitengo cha Manunuzi, wa
Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali ndugu Emil Ntangwa
amesema kuwa mfumo huo
utasaidia kuongeza ufanisi
katika kusimamia mchakato
wa manunuzi kwa kuwa
kupitia mfumo huo taasisi za
Serikali zitaweza kupunguza
michakatoyamanunuzihatua
itakayosaidia michakato ya
manunuzi kukamilika kwa
wakati.

Aliongeza kuwa ujio wa
Mfumo huo mpya wa
manunuzi wa Serikali
umesaidia kwa kiasi kikubwa
kupunguza gharama za
manunuzi kwa kuwa kabla

ya kutumia mfumo huo tasisi
zililazimika kutumia gharama
kubwa katika manunuzi ya
vifaa mbalimbali tofauti na
sasa ambapo mifumo hiyo
imesaidia kwa kiasi kikubwa
kupunguza  gharama za
manunuzi.

Aidha, alisisitiza kuwa mfumo
huu pia utasaidia Serikali
kubana matumizi kwa kufanya
manunuzi kwa bei sawa na bei
halisi tofauti na hapo awali
ambapo Serikali ilitumia fedha
nyingi kwenye manunuzi
kutokana na ukweli kuwa
gharama zilizokuwa zinaletwa
na wazabuni zilikuwa kubwa
ukilinganisha na gharama
halisi zinazopatikana sokoni.

"Mfumo wa NeST utazisaidia
taasisi kupunguza gharama
za manunuzi kwa sababu
utachagua mzabuni aliyekidhi
vigezo vyote lakini zaidi yule
aliyependekeza bei ndogo
kulikowote ndiye atakayepewa
zabuni," alisisitiza Ntangwa.

Kuhusu uwazi, Ntangwa
alisema Mfumo wa NeST
umeongeza uwazi katika

michakato ya manunuzi kwa
kuwa mfumo huo umeongeza
uwazi zaidi kati ya taasisi za

Serikali na watoa huduma
ambapo  sasa  mzabuni
ataweza kufuatilia mchakato
wa manunuzi kielektroniki
kuanzia mwanzo mpaka
mwisho wa mchakato husika.

Alieleza kuwa Mfumo wa
NeST umesaidia kuokoa
muda katika kuomba zabuni
kiurahisi kwenye taasisi za
Serikali, kwa sababu kupitia
mfumo huu mtoa huduma
anaweza kuomba zabuni
akiwa mahali popote pale na
zabuni hiyo itafanyiwa kazi
kwa wakati mara tu baada ya
kupokelewa.

Alieleza kuwa kabla ya
kuanza kutumia mfumo huo,
watoa huduma walilazimika
kuomba zabuni kwa
kupeleka maombi moja kwa
moja kwenye taasisi, zoezi
lililochukua muda mrefu
na kuwanyima fursa watoa
huduma kuomba zabuni hizo
kwa wakati.

Mfumo huo ulianza kufanya
kazi tarehe 01 Julai, 2023
ukichukua nafasi ya mfumo
wa awali TANePS uliokoma
kufanya kazi za manunuzi
kwa taasisi tangu tarehe 01
Oktoba, 2023.
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Prof. Ibrahim Hamis Juma
Jaji Mkuu wa Tanzania

Prof. Juma: Tumieni Lugha Zisizokiuka

EED R ELEL 6B

aji Mkuu wa Tanzania,

Mhe. Prof. Ibrahim

Hamis Juma amewataka

awakili kuepuka kutumia
lugha zinazokiuka maadili
wanapowasilisha hoja
zao ndani ya Mahakama
huku akikitaka Chama cha
Mawakili Tanganyika (TLS)
kuchukua hatua kabla ya
majaji kulalamika.

Jaji  Mkuu  ameyasema
hayo tarehe 01 Disemba,
2023 wakati akizungumza

kwenye sherehe ya 69 ya
mahafali ya kuwakubali na
kuwapokea Mawakili wapya
wapatao 279, idadi ambayo
imejumuisha wanawake 118
na wanaume 161 na kufanya
jumla ya Mawakili ambao
wamekwisha pokelewa
kufikia 11,916 kutoka idadi
ya awali ya Mawakili 11,636.
Hafla hiyo ilifanyika ukumbi
wa mlkutano wa klmatalfa

salaam.
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Mhe. Prof. Juma ameongeza
kuwa Mawakili hao
wanapaswa kutumia lugha
za staha na weledi kwa
kuwa uwakili ni taaluma
yenye heshima, vitendo vya
kiungwana na kauli sahihi
ambapo vyote hivi vinahitaji
uadilifu.

Prof. Juma ameleeza
kuwa amekuwa akipokea
malalamikomengikutokakwa
Majaji ambapo malalamiko
mengi yamekuwa yakihusu



ukiukwaji wa maadili hasa
paleMawakiliwaKujitegemea
wanapowasilisha hoja zao
mahakamani kwa kiburi,
jeuri na kutumia lugha
zisizostahili Mahakamani.

“Malalamiko mengi
vanakiuka kanuni ya 92
va Kanuni ya Maadili ya
Mawakili ambayo  ndiyo
inayowaongoza, hivyo
kujibizana na Jaji au Hakimu
unakuwa unakiuka moja kwa
moja kanuni hii kwa kuwa
Mawakili wanao wajibu wa
kuheshimu Mahakama kwa
kuwasilisha hoja zao kwa
lugha zisizoudhi”. amefafanua
Mhe. Jaji Mkuu.

Mhe. Prof. Juma ameeleza
kuwa ni vyema Mawakili

. - A gl
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wote nchini kujiepusha na
matumizi ya lugha zisizofaa
kwa sababu kitendo kimoja
tu cha ukiukwaji wa maadili
ambacho pengine kimefanywa
na Wakili mmoja tu nchini,
kinaweza kuharibu taswira
yote ya taaluma ya uwakili
nchini Tanzania.

"Kwenye eneo hili mnatakiwa
muwe waangalifu, kitendo
chochote cha wakili mmoja
nchini  kukiuka  maadili,
kinaweza kuchafua taswira
yva soko la ajira la Mawakili
wa lanzania kwasababu siku
zote inaweza kutumika kama
mfano wa hali ya maadili
kwa Mawakili wa Tanzania,"
ameongeza Mhe. Prof. Juma.

Jaji Mkuu

ameongeza

ADVOCATES

i ﬁ"‘_. -

kuwa katika kipindi hiki
ambacho ni Karne ya habari
na Teknolojia, chochote
kinachofanyika leo kinaweza
kusambaa kwa haraka zaidi
na kwa muda mfupi kwa hiyo
aliwaasa kuwa waangalifu
katika eneo la maadili
kwasababu ukiukwaji wa
maadili unaweza kuwachafua
Mawakili na taswira yote ya
taaluma Mawakili Tanzania.

Jaji Mkuu Mhe. Prof. Juma
amesema kuwa kama ilivyo
kwa Majaji na Mahakimu,
uwakili ni taaluma
inayoheshimika sana hivyo
vitendo, kauli na mienendo
yote ya taaluma hii inapaswa
kuwa ya heshima huku
akiwaonya Mawakili nchini

Jaji Mkuu wa Tanzania, Mhe. Prof. Ibrahim Hamis Juma (wa nne kutoka kushoto) akiwa na
jopo la Majaji akipokea heshima kutoka kwa Mawakili wapya waliokubaliwa na kupokelewa
kuingia kwenye orodha ya daftari la Mawakili kwenye hafla iliyofanyika Jijini Dar es Salaam
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kutoruhusu  mihuri yao
kutumiwa vibaya kwa kuwa
kitendo hicho kitapelekea
kwakiasikikubwakupunguza
hadhi na heshima ya uwakili
nchini.

"Saini zenu mnazosaini ni
heshima, nguvu ya taaluma
yetu inatokana na heshima,
hivyo jamii ikikosa heshima
kwetu inakuwa haina maana,
stku zote tuwe na tahadhari
kubwa ya kutambua kwamba
mamlaka yenu ni makubwa
sana," alisema Mhe. Prof.
Juma.

Kuhusu kanuni za kitaaluma
zinazotakiwa  kuzingatiwa
na Mawakili hao, Mhe. Prof.
Juma alisema kuwa kanuni
hizo kwa kiasi kikubwa

zimesaidia kusafisha taaluma
ya Mawakili kwa kuwa sasakila
taaluma duniani inatarajiwa
kujidhibiti na kuwadhibiti
wanataaluma wake kwenye
masuala ya nidhamu kabla
chombo au mtu yeyote wa nje
kuja kusimamia nidhamu ya
taaluma husika.

Katika hatua nyingine, Mhe.
Prof. Juma amekitaka Chama
cha Mawakili Tanganyika
(TLS) kuchukua hatua stahiki
na kudhibiti wanachama wake
pale wanapokiuka maadili
kuhusu masuala ya nidhamu,
hatua ambayo ameeleza
kuwa itasaidia kuimarisha
taaluma hiyo, tofauti na
sasa ambapo chombo cha
nidhamu kikichukua hatua

dhidi ya Mawakili walioenda
kinyume na taaluma hiyo
Mawakili hao wamekuwa
wakikusanyika kuteteana.

"Sasa  Chama  chenyewe
kichukue hatua za nidhamu,
tumieni mamlaka mliyonayo
kujidhibiti wenyewe, tumieni
kanuni zenu za uwakili za
mwaka 2022  kujidhibiti,
ni wajibu wenu kuonyesha
nidhamu kwa Mahakama,”
alisema Mhe. Prof. Juma.

Mhe. Prof. Juma aliwataka
Mawakili hao kuwa na
umakini wa  kuchagua

Mawakili wa kuwa mfano
wa kuigwa. Alisema wakili
wa kuigwa siyo lazima awe
mwandamizitubaliwachague
yuleambaye atawahamasisha,

Mwasheria Mkuu wa Serikali, Mhe. Jaji Dkt. Eliezer Feleshi na jopo lake akipokea heshima
kutoka kwa Mawakili wapya waliokubaliwa na kupokelewa kuingia kwenye orodha ya
daftari la Mawakili wakati wa hafla iliyofanyika Jijini Dar es Salaam.
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kuwafundisha na kuwapa
hamasa ya kuendelea katika
fani hiyo, kuwapa miongozo

na mrejesho wa kazi
wanazofanya.

Aidha, aliwataka Mawakili
hao kuwa na tabia ya

kujisomea vitabu ili kuongeza
maarifa na kuweza kufahamu
masuala mbalimbali kwani

kusoma hakuna ukomo
na kwamba haipendezi
miongoni mwao kuwepo

na wahitimu ambao tangu
walipohitimu chuo Kikuu
hawajawahi kusoma kitabu
hata kimoja.

“Acheni tabia za kukumbatia
madesa someni kuongeza
maarifa mapya ili muweze
kukabiliana na ushindani
wa karne ya 21, mambo
mengi hivi sasa yapo hata

mitandaoni”, ameongeza Jaji
Mkuu.

Mhe. Jaji  Prof. Juma
amewataka Mawakili hao

na Mawakili wote nchini
kuwa na uwezo wa kufanya
kazi kwa weledi na juhudi
kwani wamekuwa Mawakili
baada ya kuonesha uwezo
katika hatua mbalimbali za
elimu walizopitia ikiwemo
sekondari, chuoni, shule ya
sheria kwa vitendo, Baraza la
Elimu ya Sheria na kusailiwa
mbele ya Jaji Mkuu.

Kiongozi huyo amesema,
kanuni za maadili ya uwakili
zinataka ~ Mawakili ~ wote
nchini kuwa na huo uwezo
huku akiwataka kujiendeleza
kwa kuwa kutokufanya hivyo
watashindwa kukabiliana
na hali ya mabadiliko ya

sasa ya ulimwengu, hali
itakayopelekea  kuwaacha
nyuma na kupoteza uwezo
unaozungumzwa  kwenye
maadili ya taaluma ya sheria
nchini.

Pia, Mhe. Mkuu
amewasihi Mawakili
hao kuendana na hali ya

Jaji

mabadiliko ya teknolojia
ambayo hayawasubiri
Mawakili na  kuongeza

kuwa taaluma ya sheria na
Mawakili haiwezi kukwepa
mapinduzi ya  viwanda
ambayo tayari yameshaingia
mahakamani.

Ameeleza  kuwa  tayari
Mahakama imeanza
kujifunza utaratibu mpya
wa kuratibu na kusimamia
mashauri mahakamani kwa

njia ya mtandao. Mfumo

Sehemu ya Mawakili wapya wakitoa heshima mara baada ya kukubaliwa na kupokelewa
na Jaji Mkuu wa Tanzania Mhe. Prof. Ibrahim Hamis Juma (hayupo pichani).
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huu ni muhimu sana kwani
umechukua  nafasi  ya
mfumo uliokuwepo ambao
ulizidiwa, mfumo  huu
unafaida nyingi, ingawaje
zipo changamoto kadhaa
ambazo bado zinafanyiwa
kazi, huku akieleza kuwa
faida zitakazopatikana ni
kubwa kuliko changamoto
ambazo tunazotumia
kuimarisha mfumo huo.

Kwa upande wake
Mwanasheria Mkuu wa
Serikali Mhe. Jaji Dkt.

Eliezer Feleshi akitoa nasaha
zake aliwataka Mawakili hao
kuzingatia sheria, kanuni
na miongozo mbalimbali
wanapotekeleza majukumu
yao vya kila siku huku
akiwakumbusha  kwamba
Mawakili ni maofisa wa
Mahakama hivyo wamepewa
dhamana ya  kuisaidia
Mahakama katika utoaji
haki kwa wakati na usawa
kwa wote kwani ni jukumu
lao kuhakikisha Mahakama
inatenda haki.

Jaji Feleshi aliongeza kuwa
kanuni ya 92 ya kanuni
za maadili ya Mawakili
nchini inayohusu mienendo
ya  Mawakili, inakataza
hujuma kwa Mahakama
katika utoaji haki ikiwemo
kutoa taarifa za uongo,
uzushi na kueleza jambo
litakaloipotosha Mahakama
katika kufikia ~maamuzi
ambayo yasingefikiwa
kama  upotoshaji  huo
usingekuwepo.

Mhe. Jaji Dkt. Feleshi
amesema  kanuni  hizo
pia zinakataza Mawakili

kutoa maoni ya kesi iliyo
mahakamani katika mambo
ambayo yanaweza kuathiri
matokeo ya kesi husika
kwa kuwakumbusha kuwa
tasnia ya uwakili ni nyeti,
hivyo wanapaswa kuzingatia
kanuni na miongozo
mbalimbali iliyowekwa pale
wanapotekeleza ~ majukumu
yao hususan kanuni zote za
maadili na mienendo ya kazi.

Kuhusu tuhuma kwa baadhi
ya Mawakili wa kujitegemea
kujihusisha  na  vitendo
vya rushwa kwa baadhi ya
Mawakili hao kuwasaliti
wateja wao kwa kupokea
rushwa, kutohudhuria
mahakamani, kutotunza
siri za mteja, kutokuwa na
mawasiliano mazuri kati ya
wakili na mteja na kutumia
mihuri isiyo halali amewataka
Mawakili hao kuacha tabia
hiyo mara moja huku
akisema kuwa watachukua
hatua stahiki kwa wale wote
watakaogundulika  kufanya
vitendo hivyo visivyofaa kwa
jamii.

Mhe. Jaji Feleshi alisema
mabadiliko ya sheria ya
Mawakili ya mwaka huu
imeeleza ~ kuwa  Wakili

atakayefanya kazi bila kuwa
na sifa ya uwakili atapewa
adhabu ya kutozwa faini
ya shilingi milioni tano na
isiyozidi milioni 20 au kifungo
cha mwaka mmoja gerezani
mpaka miaka mitatu au vyote
kwa pamoja.

"Nitumie fursa hii kuwaonya
wale  wote  wanaofanya
vitendo hivi ambavyo viko
kinpume na utaratibu wa
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taaluma ya sheria na kuacha
mara moja," alisema Dkt.
Feleshi.

Naye, Rais wa Chama cha
wanasheria Tanganyika
(TLS), Wakili Harold
Sungusia akizungumza
wakati wa hafla hiyo,
amesema  wako  katika
oparesheni ya kupambana
na Mawakili vishoka katika
maeneo yote na kuwaasa
Mawakili hao kuzingatia
maadili na taratibu kwa
kuwa taaluma hiyo inahitaji
watendaji wanaojitambua na
kufanya kazi kwa uadilifu
mkubwa.

"Kuwa wakili msomi, siyo
matangazo ya majigambo
na majivuno kama upepo
uvumao, bali ni haki ya
mhusika kuipenda kusoma
kujitafutia taarifa na maarifa
sehemu sahihi, kujielimisha,
kujikosoa,  kujituma  na
kushirikiana na Mawakili
wengine katika kuboresha
tasnia hii," alisema Sungusia.

Aliongeza kuwa wanajitahidi
kusimamia vyema maadili,
udhibiti wa matumizi holela
ya mihuli na kuhakikisha
mihuli ya Mawakili
haighushiwi na kueleza kuwa
kama chama wameanzisha
Kituo cha Usuluhishi wa
Migogoro ya ndani na
nje ya nchi ili kupunguza
msongamano wa mashauri
Mahakamani.

Katika hafla hiyo, Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali
iliwakilishwa na Wakili Mkuu
wa Serikali Dkt. Boniphace
Luhende.
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Mahakama ya Kikatiba Yabariki Uwekezaji
katika Bandari Tanzania
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UTANGULIZI

Bandari za Tanzania zinasimamiwa na
Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) chini
ya Sheria ya Bandari ya Mwaka 2004. Katika
kuendeleza shughuli za bandari, Serikali ina
wajibu wa kuvutia wawekezaji katika bandari
ili kuongeza ufanisi katika utendaji kazi wa
bandari ili kuongeza pato la Taifa. Katika
jithada ya kuendeleza uwekezaji katika
bandari, Serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania na Serikali ya Falme ya Dubai
ziliingia Mkataba wa Mashirikiano tarehe
25 Oktoba, 2022. Mkataba huu unalenga
mashirikiano ya kiuchumi na kijamii kwa ajili
ya uendelezaji na uboreshwaji wa utendaji
kazi wa bandari.

Kwa mujibu wa Ibara ya 25(2) ya Mkataba
huo, Serikali ya Tanzania na Dubai zilitakiwa
ndani siku 30 tangu kusainiwa kwa Mkataba
huo kuchukua hatua za kisheria kwa mujibu
wa Sheria zao kuhakikisha Mkataba huo
unaridhiwa na Bunge au chombo kingine
chenye mamlaka hayo. Aidha, kwa mujibu
wa Ibara ya 63(3)(e) ya Katiba ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, 1977 Bunge
ndio chombo chenye mamlaka ya kuridhia
Mkataba wa Kimataifa ambao una masharti ya
kuridhiwa. Kwa mujibu wa vigezo hivi viwili,
Mkataba wa mashirikiano kati ya Serikali ya
Tanzania na Dubai ulitakiwa kuridhiwa na
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
kwa mujibu wa Ibara ya 63(3)(e) ya Katiba ya
Tanzania.

Kufunguliwa kwa Shauri

Tarehe 16 Mei, 2023 Serikali iliwasilisha
Mkataba wa mashirikiano kati yake na Serikali
ya Dubai kwa ajili ya taratibu za kuridhiwa
kwa mujibu wa Katiba ya Tanzania. Tarehe 5
Juni, 2023 Bunge lilitoa wito kwa umma kutoa
maoni kabla ya Mkataba huo kujadiliwa na
kuridhiwa na Bunge. Baada ya mchakato wa
maoni ndani ya Kamati ya Bunge kukamilika,
Mkataba huo uliwasilishwa mbele ya Bunge
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kwa kujadiliwa na Wabunge na kuridhiwa.
Baada ya kujadiliwa na Wabunge, Mkataba
huo uliridhiwa kwa mujibu wa matakwa ya
Kikatiba.

Tarehe 23 Juni, 2023 ndugu Alphonce
Lusako, Emmanuel Kalikenya Chengula,
Raphael Japhet Ngonde na Frank John
Nyalus walifungua shauri la Kikatiba katika
Mahakama Kuu (Masijala ya Mbeya) dhidi
ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Waziri wa
Ujenzi na Uchukuzi, Katibu Mkuu wa Wizara
ya Ujenzi na Uchukuzi pamoja na Katibu wa
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
Shauri hilo lililofunguliwa chini ya Ibara
ya 108(2) ya Katiba ya Tanzania lilipangwa
mbele ya jopo la Majaji watu wakiongozwa na
Mhe. D.B Ndunguru, Ismail Kambona na A.S
Kagomba.

Katika uendeshaji wa shauri hilo, upande
wa walalamikaji waliwakilishwa na jopo la
Mawakili wanne wakiongozwa na Mpale
Mpoki, Boniphace Mwabukusi, Philip
Mwakilima na Livino Ngalimwitumba.
Upande wa Serikali uliwakilishwa na jopo la
Mawakili wa Serikali sita wakiongozwa na
Bw. Mark Mulwambo, Alice Mtulo, Hangi
Chang’a, Edison Mweyunge, Stanley Kalokola
na Edwin Webiro. Shauri hili lilisikilizwa
katika Mahakama ya wazi.

Malalamiko katika Shauri

Katika shauri hili walalamikaji walikuwa
wanalalamikia Mkataba huo wa mashirikiano
kwa hoja tano ambazo ni; Moja; Mkataba wa
Ushirikiano kati ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania na Serikali ya Falme ya Dubai
unakinzana na masharti ya Katiba ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, 1977 na Sheria
nyingine za nchi kwa kuruhusu rasilimali za
nchi kuchukuliwa. Mbili; Sheria ya Mamlaka
ya nchi kuhusiana na Umiliki wa Rasilimali
na Maliasili Sheria Na. 5 ya mwaka 2017 na
Sheria ya Mapitio na Majadiliano kuhusu
Masharti Hasi katika Mikataba inayohousu
Rasilimali na Maliasili za nchi, Sheria Na.6
ya mwaka 2017 zimekiukwa kwani Mkataba
unaruhusu bandari ambayo ni maliasili
kumilikiwa na wageni. Tatu; kwamba



kwa kuruhusu vyombo vya nje kusikiliza
migogoro inayohusu maliasili za Tanzania ni
kupoteza uhuru wa Taifa na hivyo ni kinyume
na Katiba na Sheria ya Umiliki wa Rasilimali
na Maliasili. Nne; Uridhiaji Mkataba
uliofanywa na Bunge ulikiuka taratibu za
kikatiba na kisheria kwa kutokutoa muda wa
kutosha kuwezesha umma kutoa maoni na
Tano; Mkataba umekiuka Sheria ya Mikataba
ya Tanzania kwa kuwa Serikali ya Falme
ya Dubai haina nguvu za kisheria kuweza
kuingia katika Mkataba. Aidha, walalamikaji
wanadai kwamba Mkataba wa mashirikiano
umekiuka Sheria ya Ununuzi ya Umma katika
mchakato wa kuipatia zabuni kampuni la DP
World kama mwekezaji kwenye bandari kwa
niaba ya Serikali ya Falme ya Dubai.

Utetezi wa Serikali

Katika majibu ya Serikali kuhusu malalamiko
ya kuvunjwa kwa Katiba na Sheria za nchi,
utetezi wa Serikali ulibainisha kwamba, moja;
Mkataba uliongiwa na Serikali ya Tanzania
na Dubai unajenga msingi wa mashirikiano
na sio mkataba wa uwekezaji unaohusisha
moja kwa moja maliasili za nchi. Mikataba ya
utekelezaji ndio itahusisha maliasili ambazo
kwa mujibu wa Sheria ya Mamlaka ya nchi
kuhusiana na Umiliki wa Rasilimali na
Maliasili na Sheria ya Mapitio na Majadiliano
kuhusu Masharti Hasi katika Mikataba
inayohusu Rasilimali na Maliasili za nchi.
Aidha, kwa mujibu wa Mkataba, mikataba
ya utekelezaji itasimamiwa kwa mujibu wa
Sheria za Tanzania na hivyo hakuna ukiukwaji
wa Katiba na Sheria za nchi.

Hoja ya pili ni kwamba Mkataba huo wa
mashirikiano una hadhi ya kimataifa na
hivyo ni Mkataba wa Kimataifa. Kwa msingi
huo Mkataba huo unaosimamiwa na Sheria
za Kimataifa hivyo unatakwa la kuridhiwa
na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kwa mujibu wa Ibara ya 63(3)
(e) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, 1977. Hivyo, Sheria ya Mikataba
na Sheria ya Manunuzi ya Umma haiwezi
kusimamia Mkataba wa Kimataifa. Hivyo,
upatikanaji wa Serikali ya Dubai na kampuni

ya DP World haukufuata utaratibu wa Sheria
ya Manunuzi na Sheria ya Mikataba kama
ambavyo walalamikaji wanadai. Hivyo,
dhana ya walalamikaji haiendani na taratibu
za uwekezaji unaohusisha mashirikiano ya
Serikali mbili.

Kuhusu dhana ya kwamba Serikali ya Dubai
sio nchi na kwamba haina uwezo wa kisheria
kuingia kwenye Mkataba. Katika hoja hii,
msimamo wa Serikali ni kwamba kwa mujibu
wa Mkataba wa Kimataifa wa Montovideo,
Serikali ya Dubai ina sifa za kuwa nchi. Aidha,
kwa mujibu wa Umoja wa Falme za Kiarabu
za Emirates, ni kweli Serikali ya Dubai ni
miongoni mwa Serikali zinazounda Umoja
wa Falme za Kiarabu za Emirates ambao
Umoja huo unatambulika kama nchi ndani
ya Umoja wa Mataifa. Aidha, dhana ya uwezo
wa kuingia kwenye Mkataba wa mashirikiano
haswa ya uwekezaji kwa Serikali zinazounda
Umoja wa Falme za Kiarabu za Emirates
unasimamiwa na Katiba ya Umoja wa Falme
za Kiarabu za Emirates. Kwa mujibu wa
Katiba hiyo, masuala ya uwekezaji si sehemu
ya mambo ya Muungano katika Umoja
wa Falme za Kiarabu za Emirates na hivyo
Serikali zinazounda Falme hiyo zina uwezo
kisheria kuweza kuingia katika Mkataba na
Serikali yoyote.

Hoja ya tatu ni kwamba Bunge lilizingatia
matakwa ya Ibara ya 63(3)(e) ya Katiba
pamoja na Kanuni ya 108(2) ya Kanuni za
Kudumu za Bunge, Toleo la Februari 2023
katika kuwashirikisha wananchi kutoa maoni
kabla ya mchakato wa kibunge wa kuridhia
Mkataba huo haujakamilika. Suala la mwaliko
wa siku moja haliwezi kuwa kinyume na
Ibara ya 63(3)(e) ya Katiba na Kanuni 108(2)
ya Kanuni za Kudumu za Bunge kwa kuwa
hakuna takwa la idadi ya siku lililotajwa katika
vifungu hivyo. Aidha, wananchi waliokuwa na
nia waliwasilisha maoni kwa kufika kwenye
Kamati na wengine waliwasilisha maoni
kupitia barua pepe ya Bunge.

Hukumu ya Mahakama

Baada vya kusikiliza hoja za wadaawa,
Mahakama katika hukumu yake Mahakama
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ilikubaliana na hoja za Serikali. Mahakama
ilibaini mambo yafuatayo katika Hukumu
yake:-

Moja; Mkataba uliongiwa na Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na Serikali za Dubai
ni Mkataba wa Kimataifa unaosimamiwa na
Sheria za Kimataifa. Hivyo, Mkataba huu
wa mashirikiano hausimamiwi na Sheria
ya Mikataba ya Tanzania ambayo ni Sheria
inayohusika na wusimamizi wa Mikataba
ya ndani. Mahakama ilibaini pia kwamba
Mkataba ulioingiwa unahusu mashirikiano
ya kiuchumi na kijamii ambayo si sehemu ya
mambo ya muungano yanayosimamiwa na
Serikali ya Muungano wa Falme za Kiarabu za
Emirates ambayo Serikali ya Dubai inazuiliwa
kuingia mikataba. Hivyo, Serikali ya Dubai
kwa mujibu wa Katiba ya Muungano wa Falme
za Emirates ilikuwa na uwezo wa kisheria
kuingia katika Mkataba huu wa mashirikiano
na kwamba Sheria ya Mikataba ya Tanzania
haiwezi kutumika kwa kuwa huu ni mkataba
wa kimataifa.

Mbili; hoja huhusu ukiukwaji wa Sheria ya
Ununuzi wa Umma hususan upatikanaji wa
kampuni ya Dubai DP World kutozingatia
ushindani. Mahakama imeamua kwamba
Mkataba huu ni wa mashirikiano ya kiuchumi
na kijamii na hauhusishi manunuzi kwa kuwa
unalenga kujenga msingi wa kisheria wa
mashirikiano. Suala la manunuzi litafanyika
katika Mkataba wa nchi mwenyeji na
mikataba ya miradi itayaoingiwa baadae na
hivyo Sheria ya Ununuzi wa Umma haiwezi
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kutumika kwenye Mkataba huu wa Kimataifa.
Pia, Mahakama ilibainisha kwamba hata
Sheria ya Ununuzi wa Umma inatoa hadhi
kubwa kwenye Mikataba ya Kimataifa pale
unapokinzana na Sheria ya Ununuzi wa
Umma. Hivyo, Sheria ya Manunuzi haiwezi
kutumika pale ambapo kuna Mkataba wa
Kimataifa.

Tatu; Kuhusu Mkataba kukinzana na
matakwa ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania; Mahakama ilibaini kwamba
vifungu vya Mkataba havikinzani na Katiba
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania haswa
suala la ubinafshaji wa rasilimali za Umma.
Kuhusu utaratibu wa uridhiaji wa Mkataba
na Bunge, Mahakama imebaini kwamba
mamlaka yake hayawezi kuingilia taratibu za
ndani za Bunge na hivyo Mahakama ilijizuia
kuvuka mipaka yake.

Nne; kuhusu hoja ya utiaji wa saini na
uridhiaji wa Mkataba kukinzana na Sheria
ya Mamlaka ya nchi kuhusiana na umiliki
wa rasilimali na maliasili sheria na Sheria
ya Mapitio na Majadiliano kuhusu Masharti
Hasi katika Mikataba inayohousu Rasilimali
na Maliasili za nchi, Mahakama ilikubaliana
kwamba Mkataba husika unaweka msingi wa
mashirikiano na hadhi yake ni Mkataba wa
kimataifa ambao hauwezi kupimwa kupitia
Sheria za ndani na endapo mapungufu kwenye
Mkataba hayabatilishi =~ Mkataba kwani
yanaweza kurekebishwa kupitia utaratibu
uliowekwa kwenye Mkataba.
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fisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
Oimeendelea kutimiza wajibu wake

wa kuiwakilisha vyema Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika
mashauri ya madai na usuluhishi. Katika
kutimiza wajibu wake, Ofisi imeendelea kutoa
mchango mkubwa katika kulinda uwekezaji
wa ndani na nje kupitia kuiwakilisha na
kushinda mashauri yanayopinga uwekezaji.
Makala hii inaangazia uamuzi wa Mahakama
ya Haki ya Jumuiya ya Afrika Mashariki
katika shauri lililokuwa linapinga uwekezaji
katika mradi wa bomba la mafuta ghafi kutoka
Hoima-Uganda mpaka Chongoleani mkoani
Tanga. Pia, makala inaangazia nafasi ya Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali katika mashauri
yanayohusu uwekezaji.

Chimbuko la Mradi

Mnamo tarehe 26 Mei 2017 Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na
Serikali ya Jamhuri ya Uganda ziliingia katika
makubaliano ya utekelezaji wa mradi wa
ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika
Mashariki (EACOP) linalojengwa kutoka
Hoima, Uganda hadi Tanga, Tanzania. Mradi
huu ambao unatekelezwa katika kilomita
1443, takribani asilimia 80 ambazo ni sawa na
kilomita nyingine 1,147 za bomba litajengwa
upande wa Tanzania. Mradi huu una thamani
ya takribani dola za Marekani bilioni 5.6
ambazo ni sawa na takribani shilingi trilioni
14 za Kitanzania. Mradi huu unatokana na
mafuta yanayozalishwa nchini Uganda katika
eneo la Ziwa  Albert yatakayosafirishwa
nchini Tanzania kupitia bomba Pwani ya
Bandari ya Tanga na mafuta hayo yatauzwa
katika soko la kimataifa. Uzalishaji wa mafuta
hayo unatarajia kuanza mwaka 2025.

Muundo wa kisheria na kibiashara wa EACOP
ulianzishwa katika Mkataba wa nchi Hodhi
uliosainiwa tarehe 11 Aprili 2021 na Terehe
20 Mei 2021 baina ya Kampuni ya EACOP
na Serikali za Uganda na Tanzania mtawalia.
Aidha, mikataba hiyo iliweka misingi ya
mahusiano baina ya Kampuni EACOP na
nchi hodhi kuhusu masuala ya ardhi, afya,

jamii, usalama, viwango, haki za binadamu,
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fursa kwa wazawa, usimamizi wa fedha,
uidhinishaji na usuluhishaji wa migogoro.
Katika utekelezaji wake, bomba linahitaji
mkuza wenye upana wa mita 30, sawa sawa
na miradi mingine inayotumia muundo wa
mstari kama barabara, reli au njia za umeme.
Bomba litakalojengwa litakuwa na uwezo wa
kutunza joto nalitafukiwa chiniya ardhibaada
ya ujenzi wake kukamilika. Aidha, udongo wa
juu na uoto utarudishwa katika hali yake ya
asili na ardhi itakuwa wazi kutumika na watu
pamoja na wanyama.

Kufunguliwa kwa Shauri
katika Mahakama ya Haki
ya Jumuiya vya Afrika
Mashariki

Ni baada ya kusainiwa kwa Mkataba huu
wa uwekezaji kati ya Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania na Jamhuri ya
Uganda Mahakama ya Haki ya Jumuiya ya
Afrika Mashariki ilipokea shauri la kupinga
mradi huo. Shauri hili lilifunguliwa tarehe 13
Novemba, 2020 dhidi ya Serikali ya Tanzania,
Serikali ya Uganda kupitia kwa Mwanasheria
Mkuu wa Serikali ya Tanzania na Uganda
pamoja na Katibu Mkuu wa Jumuiya ya
Afrika Mashariki. Shauri hili lilifunguliwa
na Asasi za Kiraia kutoka nchini Uganda,
Kenya na Tanzania wakiongozwa na Center
for Food and Aqeduate Living Rights Limited
(CEFROHT), Africa Instutute for Energy
Governance (AFIEGO), Natural Justice-
Kenya & Center for Strategic Litigation
Limited. Aidha, Wadai walifungua Shauri la
Maombi Na. 29/2020 na kuomba Mahakama
itoe amri ya kuzuia ujenzi huo hadi Shauri la
Msingi Na. 39/2020 litakaposikilizwa.

Msingi wa madai ulikuwa ni utekelezaji wa
mradi huu kuwa haujazingatia athari za
kimazingira na haki za binadamu kabla ya
kutiliwa saini kwa Mkataba wa mashirikiano
kati ya Serikali ya Tanzania na Uganda. Pia,
wadai walihusisha hoja hizo na madai ya
kutolipwa fidia kwa waguswa kutofanyika kwa
tathimini ya athari za kimazingira hususani
maeneo ya Ziwa Viktoria, mito, misitu na
tathimini ya athari za haki za binadamu



na hivyo kufanya mradi kuonekana kuwa
unakinzana na matakwa ya Mkataba wa
Uanzishwaji wa Jumuiya ya Afrika Mashariki,
1999. Hivyo, wadai waliomba Mahakama
kubatilisha utekelezaji wa mradi huo kwa
kile kilichodaiwa kuwa na athari kubwa za
mazingira katika eneo la Jumuiya ya Afrika
Mashariki kinyume na Ibara ya 6(2)(d), 7(2)
na 8(1)(c) ya Mkataba wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki pamoja na Mkataba wa Usimamizi
wa Ziwa Victoria chini ya Jumuiya ya Afrika
Mashariki. Aidha, walalamikaji walifungua
shauri dogo la maombi ya kuzuia utekelezaji
wa mradi huo katika Mahakama hii.

Utetezi wa Serikali

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kwa niaba
ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, ilibainisha kwamba Mkataba
huo wa utekelezaji wa Bomba la Mafuta
Ghafi umezingatia misingi yote ya haki
za binadamu ikiwa ni pamoja na kufanya
utafiti wa kina kuhusu athari za mazingira
na haki za binadamu zinazoweza kujitokeza
katika utekelezaji wake na kwamba hakuna
athari zozote zilizobainika kufanya mradi
kuwa kinyume na Mkataba wa uanzishwaji
wa Jumuiya ya Afrika Mashariki pamoja na
Mkataba wa Usimamizi wa Ziwa Viktoria.
Serikali iliwasilisha ushahidi wa tafiti za
kina za mazingira na haki za binadamu
zilizofanyika kabla ya utekelezaji wa mradi.

Hivyo, athari ndogo zilizobainishwa kwenye
utafiti uliofanywa ziliwekewa mipango
mathubuti ya kuweza kuthibiti athari zake
kwa mazingira na haki za binadamu. Pia,
utetezi ulibainisha faida zitakazotokana na
utekelezaji wa mradi huo kwa nchi husika
na kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki ikiwa
ni pamoja na fidia na kujengewa nyumba za
kisasa kwa waguswa wote, ajira kwa vijana
katika eneo lote ambalo ujenzi wa bomba
utafanyika, Serikali kujipatia kodi kupata
uwekezaji huo pamoja na faida nyingine.

Sambamba na utetezi huo, Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania iliwasilisha
mapingamizi matatu ya kisheria kuhoji

mamlaka ya Mahakama ya Jumuiya ya Afrika
Mashariki kuweza kusikiliza shauri hilo. Hoja
hizo zilikuwa zinahoji mamlaka ya Mahakama
ya Haki ya Jumuiya ya Afrika Mashariki
kusikiliza shauri lenye madai yanayohusu
uvunjaji wa Haki za Binadamu wakati hakuna
Mkataba wa Nyongeza chini ya Mkataba wa
Uanzishwaji wa Jumuiya ya Afrika Mashariki
unaoipa Mahakama mamlaka ya kusikiliza
mashauri yanayohusu uvunjaji wa haki za
binadamu kwa mujibu wa Ibara ya 27(2)
ya Mkataba wa Uanzishwaji wa Jumuiya ya
Afrika Mashariki.

Hoja nyingine inayohusu muda wa
kuwasilisha malalamiko katika Mahakama.
Hoja inatokana na takwa la Ibara ya 30(2)
ya Mkataba wa Uanzishwaji wa Jumuiya ya
Afrika Mashariki inayotaka malalamiko yote
kuwasilishwa ndani ya muda wa siku sitini
(60) tangu kutokea kwa tukio husika. Msingi
wa hoja hii unatokana na kwamba Mkataba
unaolalamikiwa kati ya Tanzania na Uganda
ulisainiwa tarehe 26 Mei, 2017 na malalamiko
kuhusu  Mkataba huo  yaliwasilishwa
Mahakamani tarehe 13 Novemba, 2020 ikiwa
ni zaidi ya miaka mitatu tangu kusainiwa kwa
Mkataba huo. Hoja ya mwisho ilihusu hati
ya madai kutokuthibitishwa na Mawakili wa
taasisi zilizofungua Shauri hilo kwa mujibu
wa Kanuni ya 46 ya Kanuni za Uendeshaji
wa Mashauri katika Mahakama ya Haki ya
Jumuiya ya Afrika Mashariki za Mwaka 2019.

Usikilizaji na Uamuzi wa
Mahakama

Usikilizaji wa shauri hili ulifanyika kwa njia
ya maandishi na mdomo ambapo kila upande
ulitakiwa kuwasilisha hoja za maandishi
kwanza na baadae kufanya ufafanuzi wa hoja
hizokwanjiayamdomo. Shaurihilililisikilizwa
mbeleyajopola Majaji watano kutoka Jumuiya
yaAfrika Mashariki wakiongozwa na Mhe.
Jaji Yohane B. Massara (Jaji Kiongozi), Jaji
Charles O. Nyawello (Makamu Jaji Kiongozi),
Jaji Richard Muhumuza, Jaji Richard Wabwire
na Jaji Leonard Gacuko. Katika kuendesha
shauri hili, Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
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iliongozwa na Dkt. Boniphace Luhende
(Wakili Mkuu wa Serikali), ndugu Mark
Mulwambo (Kaimu Naibu Wakili Mkuu wa
Serikali), Hangi Changa na Viviani Method
(Mawakili wa Serikali Wakuu) pamoja na
ndugu Stanley Kalokola (Wakili wa Serikali).

Katika uamuzi wake, Mahakama ilikubaliana
na hoja ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kuwa Mahakama haina mamlaka
ya kusikiliza shauri hilo kwa kuwa linahusu
madai ambayo yalitakiwa kuwasilishwa ndani
ya muda wa siku sitini kwa mujibu wa Ibara
ya 30(2) ya Mkataba wa Uanzishwaji wa
Jumuiya ya Afrika Mashariki. Hii ni kutokana
na ukweli kwamba, Mkataba unaolalamikiwa,
uliingiwa tarehe 26 Mei, 2017 kati ya Serikali
ya Tanzania na Uganda. Mahakama ilibaini
kwamba walalamikaji walikuwa na taarifa
hiyo na hawakuchukua hatua yoyote ya
kisheria mpaka walivyofanya hivyo tarehe 13
Novemba, 2020 ambayo ilikuwa ni zaidi ya
miaka mitatu tangu kuingiwa kwa Mkataba
huo. Hivyo, baada ya kujiridhisha kwamba
malalamiko hayo yanakiuka matakwa ya
Ibara ya 30(2) ya Mkataba wa Jumuiya ya
Afrika Mashariki, Mahakama iliyatupilia
mbali malalamiko hayo.

Nafasi ya Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali

Kupitia shauri hili, Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali imejitanabaisha kuwa kinara katika
kulinda jitihada za Serikali katika kuchochea
uwekezaji ndani ya nchi. Ni dhahiri kuwa
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uamuzi huu wa Mahakama unaokoa mradi wa
zaidi ya dola za Marekani bilioni 5.6 ambazo
ni sawa na shilingi trilioni 14 za kitanzania.
Uwekezaji huu ungeweza kupotea kama
Serikali ya Tanzania ingeshindwa kwenye
shauri hili, hivyo Serikali ingepoteza fursa
nyingi za kiuchumi zinazotokana na mradi
huu kama kodji, tozo mbalimbali na ajira.

Ofisi imeweza kuzua hasara kwa Serikali na
mwekezaji ambazo zingetokana na aidha
kusimamishwa au kufutwa kabisa kwa mradi.
Hii ni kutokana na kwamba wakati shauri
linafunguliwa tayari Serikali pamoja na
mwekezaji walikuwa wametumia gharama
nyingi katika kufanya tathmini mbalimbali
za mazingira na haki za binadamu, tathimini
za fidia kwa waguswa na hatua nyingine za
uwekezaji katika mradi huo. Pia, Serikali
ingeweza kupoteza fursa za uendelezaji
wa bandari ya Tanga ambapo mradi huu
utaitumia katika kusafirisha mafuta hayo
kwenda kwenye soko la dunia. Hivyo, ushindi
huu ni ishara kubwa kwamba Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inaweza
kulinda uwekezaji na inazingatia masharti ya
uwekezaji kabla ya kusaini mikataba hiyo.

Ofisi imeipunguzia Serikali gharama ya
kutumia Mawakili binafsi katika kuendesha
shauri hili haswa ukizingatiwa kwamba shauri
hili limefunguliwa katika Mahakama ya
Kimataifa. Uendeshaji wa shauri hili ni jambo
kubwa kwa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
kwa kuwajengea uwezo Mawakili katika
uendeshaji wa mashauri yanayofunguliwa
katika Mahakama za Kimataifa.
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Serikali Yamaliza Shauri Ia Dola za Ganada
Milioni 124,781,945 kwa Majadiliano
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Na Neisha Shao

Wakili wa Serikali



arehe 01 Julai, 2020 Kampuni ya

Winshear Gold Corp (Mdai) yenye

usajili wake nchini Canada iliishtaki
Serikali ya Jamhuri wa Muungano wa Tanzania
katika Baraza la ICSID kufuatia Serikali
kufuta Leseni Hodhi zilizokuwa zinamilikiwa
na Kampuni hiyo, kupitia Marekebisho ya
Sheria za Madini yaliyofanyika mwaka 2017
na Kanuni za Haki Madini zilizotungwa
mwaka 2018.

Madai ya Winshear yaliwasilishwa chini ya
Mkataba wa Kulinda Uwekezaji kati ya nchi
za Canada na Tanzania. Katika madai yake,
Winshear ilidai kuwa Serikali imekiuka
makubaliano ya uwekezaji kwa kutaifisha
uwekezaji wake kupitia Kampuni ya Tanzania
ya Bafex Tanzania Limited bila kufuata
taratibu na kuilipa kampuni hiyo fidia stahiki.
Pia, ilidai kuwa Serikali haikutoa haki na
usawa kwa wawekezaji chini ya mkataba
wa uwekezaji kati ya Canada na Tanzania.
Hivyo, Kampuni iliwasilisha madai yake
katika baraza la ICSID tarehe tarehe 2 Julai
2021 ikiomba baraza hilo kutoa amri kuwa
Serikali ya Tanzania imetaifisha uwekezaji wa
Kampuni yake na kuomba kulipwa fidia ya
kiasi cha dola za Canada 124,781,945.

Mdai aliwakilishwa na Kampuni ya Mawakili
ya LALIVE ya nchini Uswizi na Kampuni
ya Boies Schiller Flexner (UK) LLP ya
nchini Uingereza wakati upande wa Serikali
uliwakilishwa na Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali. Kabla ya kusikilizwa kwa shauri hili,
pande zote mbili ziliwasilisha mawasilisho
na nyaraka mbalimbali kwa kipindi cha zaidi
ya miaka miwili. Katika kuwasilisha nyaraka
hizo, pande zote mbili zilifanikiwa kuwasilisha
Madai ya Wadai (Memorial), Utetezi wa
Serikali (Counter Memorial), majibu ya
nyongeza ya Wadai (Claimants Reply) na
Majibu ya nyongeza ya Serikali (Respondent’s
Rejoinder). Pia, pande zote mbili zilikuwa na
jumla ya mashahidi sita, vielelezo vya ushahidi
529, vielezo vya kisheria 179, na vielelezo vya
mtaalam 117.

Shauri hili lilisikilizwa kuanzia tarehe 13- 17
Februari, 2023 mbele ya wasuluhishi Prof.
Gabrielle Kaufmann-Kohler (Rais wa baraza),
Jaji Thomas Johnson, na ndugu Edward
William Fashole Luke II. Hata hivyo kabla ya
kusikilizwa kwa shauri hili, Serikali ilianza
mazungumzo na mdai ya kusuluhisha shauri
hili nje ya usuluhishi. Baada ya mazungumzo
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ya takribani mwaka mmoja tarehe 6 Oktoba,
2023 pande zote zilitia saini hati ya kumaliza
mgogoro huu nje ya Mahakama kwa Serikali
kulipa wadai kiasi cha dola za Marekani
millioni 30.

Shauri hili ni moja ya mashauri makubwa
yenye madai ya mamilioni ya dola za Marekani
yaliyomalizwa kwa njia ya majadiliano na
wadai kukubali kupunguza kiasi kikubwa cha
fedha jambo liloiwezesha Serikali kuokoa kiasi
cha dola za Marekani milioni 59,843,000.4
kwa njia ya majadiliano.

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kwa
kushirikiana na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu
wa Serikali imekuwa ikizingatia mambo
yafuatayo ili kuhakikisha inafanikiwa kwenye
majadiliano. Kwanza; kuainisha shauri kwa
undani na kujua nguvu na mapungufu ya
shauri kwa pande zote. Ni muhimu kabla
ya majadiliano kuelewa kesi kwa undani
na kuainisha maeneo ambayo yananguvu
kwa upande wako pamoja na mapungufu ili
kuweza kuelewa maeneo gani ya kuanza nayo
na yapi yanahitaji mkazo zaidi au lal. Pili;
kusikiliza kwa umakini. Ni muhimu kuwa na
nyenzo stahiki za kusikiliza ili kuweza kufanya
majadiliano yenye manufaa. Unaposikiliza
kuna uwezekano mkubwa kuelewa mawazo ya
upande wa pili kabla ya kuanza mazungumzo
Tatu; kupanga mambo ya kutekeleza na
kujiwekea muda wa kutekeleza. Baadhi ya
mazungumzo hutumia zaidi ya miaka mitano,
ila ili mazungumzo yawe yenye tija ni vyema
kupanga vitu vinavyotakiwa kufanyika na
pande zote na kujiwekea muda wa kutekeleza.
Nne; kuwa na lengo. Ili majadiliano
yafanikiwe ni muhimu kuwa na lengo ambalo
unataka kulifikia. Lengo hili huwa kama
ramani itakayosaidia kuongoza majadiliano.
Tano; fanya utafiti. Ni muhimu kufanya
utafiti yakinifu kabla ya kuanza majadiliano.
Fahamu shauri lako kwa undani na kuwa na
taarifa zote ambazo zitasaidia katika kuielewa
kesi kwa undani pamoja na upande wa pili.
Hii itarahisisha majadiliano.

Haya ni baadhi ya mambo ya kuzingatia ili
kufanikisha majadiliano, weledi na kuweka
maslahi mapana ya taifa pale tunapofanya
majadiliano yoyote ili kuweza kulinda
rasilimali zetu.
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JAMHURI WA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI

ANUANI ZA POSTA NA MAENEO ZILIPO

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P 1902

41218 DODOMA

Jengo la Katiba na Sheria (UDOM)
Barua pepe: dodoma@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P 1280

63114 MTWARA

Maadili House

Barua pepe: mtwara@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P 595
51108 IRINGA

Barua pepe: iringa@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P 564

57101 SONGEA

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

Barua pepe: ruvuma@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P60

21101 TANGA

Jengo la Mkonge

Barua pepe: tanga@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALLI
S.L.P 202

25101 MOSHI

Jengo la TRA Moshi

Barua pepe: kilimanjaro@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P 66

23101 ARUSHA

Jengo la AICC, Arusha

Barua pepe: arusha@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALLI
S.L.P 172

47101 KIGOMA, Jengo la NHC, Ghorofa ya Pili,
Kiwanja Na. 148 & 149, Mtaa wa Lumumba,
Barua pepe: kigoma@osg.go.tz '

[0 osgtanzania ¥ osg_tanzania

Lilokuwa jengo la Halmashauri ya Wilaya ya Iringag

OFISI ZA WAKILI MKUU WA SERIKALI MIKOANI

i OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
i S.L.P130

31101 MUSOMA

i Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

i Barua pepe: mara@osg.go.tz

: OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
: S.L.P394

{ 33101 MWANZA

Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

i Barua pepe: mwanza@osg.go.tz

. OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
. S.L.P 106
| 35102 BUKOBA

i Barua pepe: kagera@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
: S.L.P43

i 37101 SHINYANGA

i Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

: Barua pepe: shinyanga@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P 119

: 45112 TABORA

i Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

i Barua pepe: tabora@osg.go.tz

i OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI

i S.L.P690

i 55103 SUMBAWANGA, Mtaa wa Ukaguzi
Jengo la Ukaguzi, Gorofa ya pili

i Barua pepe: rukwa@osg.go,tz

OFISI YA WAKILIMKUU WA SERIKALI
i S.L.P710

: 53107 MBEYA

: Jengo la Madini

! Barua pepe: mbeya@osg.go.tz
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OFISEYA WAKILI MKUU WA SERIKALI
i Jengo la NSSF, Ghorofa la Nne
: MOROGORO, Barabara ya zamani DSM

- Barua pepe: morogoro@osg.go.tz

e-mail: info@osg.go.tz WWW.0sg.go.tz

Simu: +255 22 2127384
Fax: +255 22 2127385
Nukushi: www.0sg.go.tz
Barua pepe: info@osg.go.tz

Wizara ya Fedha na Mipango, Ofisi ya Mhakiki Mali




