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Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali (OWMS) 
ineendelea kuwa kitovu cha kuandaa 
viongozi wa Serikali hatua ambayo imesaidia 

Ofisi kuendelea kuaminiwa na Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan  kwa kuendelea kuteua viongozi na 
kuwakasimu majukumu ya kuendesha baadhi ya 
taasisi za Serikali na Mahakama ambazo ni nguzo 
muhimu za utoaji haki nchini.

Katika kudhihirisha hilo, tarehe 3 Septemba 2023, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan  alifanya uteuzi wa 
viongozi mbalimbali kuwa Majaji wa Mahakama Kuu 
ya Tanzania kwa lengo la kuuongezea nguvu mhimili 
huo muhimu wenye dhamana ya kutoa haki sawa na 
kwa wakati kwa wananchi.

Pamoja na viongozi walioteuliwa jicho la Mhe. Rais 
Dkt. Samia liliiona tena Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali na kumteua Naibu Wakili Mkuu wa Serikali 
Bi. Sarah Duncan Mwaipopo kuwa Jaji wa Mahakama 
Kuu ya Tanzania.

Mafanikio haya makubwa kwa Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali yamechangiwa kwa kiasi kikubwa na 
uongozi thabiti wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
ambao umekuwa ukisimamia majukumu ya Ofisi 
ambayo ni kusimamia, kuratibu na kuendesha 
mashauri ya madai na usuluhishi kwa weledi na 
uthabiti wa hali ya juu kwa kufuata Sheria, Taratibu 
na Kanuni za utumishi wa umma.

Kuteuliwa na kuaminiwa kwa viongozi kutoka 
OWMS kushika nyadhifa hizo muhimu ndani ya 
nchi ni ishara njema kwa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali kuwa imeweza kuwaandaa na kuwajenga 
watumishi wa OWMS kutekeleza majukumu yao 
waliyokasimiwa kwa manufaa na maslahi mapana ya 
Taifa.

Katika kuhakikisha Tanzania inakuwa na viongozi 
mahiri katika Sekta ya Sheria na sekta zisizo za 
kisheria, Serikali kupitia Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali itaendelea kuwaandaa watumishi wake 
kwa kuwapatia mafunzo mbalimbali ya uongozi ili 
kukuza ujuzi na ubobezi katika masuala ya uongozi 
ili waweze kuwa na uelewa mpana katika uongozi 

TAHARIRI
ili waweze kumsaidia Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan  katika kuwahudumia wananchi ipasavyo.

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali  itaendelea 
kuhakikisha mashauri ya Serikali yanasimamiwa 
vyema kwa ufanisi na weledi na kwa manufaa ya 
wananchi na taifa kwa ujumla ili kuendelea kuleta 
mafanikio makubwa zaidi na kuchangia katika ujenzi 
wa taifa letu na Ofisi itaendelea kuandaa viongozi 
mahiri watakaosimamia masuala mbalimbali katika 
kuhakikisha Serikali inawaletea wananchi wake 
maendeleo.

Prisca Jackson Ulomi
Mhariri Mkuu
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Sarah D. Mwaipopo
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali

Toleo la Nane la Jarida la Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali ni maalum kwa ajili 
ya kuhabarisha umma kuhusu mambo 

mbalimbali yaliyojiri katika Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali kwa kipindi kinacho anzia mwezi Julai 
hadi Septemba Mwaka 2023.
Katika kipindi hicho Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali imeendelea kuunga mkono juhudi za 
Serikali ya Awamu ya Sita chini ya uongozi 
madhubuti wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Dkt. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan  ya kuwaletea wananchi maendeleo kwa 
kuendelea kusimamia vizuri mashauri yote ya 
madai na usuluhishi yaliyofunguliwa na Serikali 
au dhidi yake hatua ambayo imesaidia kuokoa 
fedha nyingi ambazo zingelipwa kama Serikali 
ingeshindwa mashauri hayo Mahakamani.
Kwa kuzingatia majukumu ya Ofisi hii, Toleo la 
Nane la Jarida ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
litajumuisha matukio yote muhimu yaliyofanyika 
katika kipindi cha mwezi Julai hadi Septemba 
mwaka 2023 ikihusisha ziara ya Waziri wa Katiba 

Kutoka Kwenye Dawati la Mwenyekiti wa 
Bodi ya Uhariri

na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi Hazara Chana 
(Mb) alipoitembelea Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali kwa lengo la kujionea namna Ofisi hii 
inavyotekeleza majukumu yake ya kila siku.
Pia, Toleo hili litaendelea kuangazia kwa kina 
nafasi ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
katika kukuza uchumi wa nchi yetu, kuwajengea 
watumishi na wajumbe wa Menejimenti uwezo 
kupitia mafunzo mbalimbali yaliyotolewa kwa 
watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
na maelekezo na miongozo iliyotolewa na 
Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Pindi 
Chana (Mb) alipotembelea Ofisi hii.
Aidha, Toleo hili pia litaangazia uteuzi wa 
viongozi walioteuliwa na Mhe. Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan  kushika nyadhifa mbalimbali 
ikiwemo uteuzi wa aliyekuwa Naibu Wakili 
Mkuu wa Serikali Bi. Sarah Duncan Mwaipopo 
kuwa Jaji wa Mahakama Kuu ya Tanzania.
Uteuzi huu unaonyesha namna Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali ilivyo na uwezo wa kuandaa 
watumishi wake kuwa viongozi hii inatokana  
na mshikamano uliopo miongoni mwa 
watumishi wa OWMS hususani ushirikiano 
madhubuti uliopo kati ya Menejimenti na 
watumishi katika kuendelea kutekeleza 
majukumu yao kwa kufuata misingi, sheria, 
taratibu  na kanuni za utumishi wa umma.
Baada ya kuelezea masuala yatakayoakisiwa 
ndani ya Jarida hili, naomba niendelee kuwasihi 
wasomaji wetu kuendelea kutoa maoni kwa 
Bodi ya Uhariri kwa ajili ya kuboresha Jarida 
hili ili kwa pamoja tuweze kulifanya Jarida 
hili kuendelea kutoa mchango chanya kupitia 
matoleo yajayo katika ukuaji wa Sekta ya Sheria 
hapa nchini. Nawatakia usomaji mwema wa 
Toleo la Nane la Jarida la Wakili Mkuu. 
Ahsanteni.
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Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana (Mb)
Aipongeza Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
kwa Kulinda Maslahi ya Serikali Ndani na 
Nje ya Nchi

Tarehe 13 Septemba 
2023, Waziri wa 
Katiba na Sheria, Mhe. 

Balozi Dkt. Pindi Chana 
(Mb), alifanya ziara yake 
kwa mara ya kwanza ya 
kutembelea Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali (OWMS) 
iliyopo jijini Dar es Salaam 
tangu alipoteuliwa na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan  
kuongoza Wizara hiyo.

Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana 
amesema kuwa lengo la ziara 
yake ya kutembelea OWMS 
ni kufahamu majukumu yao 
na kujenga uelewa kuhusu 
namna wanavyotekeleza 
majukumu hayo ili taasisi 
zote zilizo chini ya Wizara 
ya Katiba na Sheria ziweze 
kushirikiana kuhudumia 
wananchi kwa kuhakikisha 
nchi inazingatia misingi ya 
haki na utawala bora ili taifa 
la Tanzania liendelee kuwa 
taifa la amani.

Pia, ameipongeza OWMS 
kwa kulinda haki na maslahi 
ya Serikali yasipokonywe 
ndani na nje ya nchi kwa 
kushinda kesi ambazo 
Serikali ilikuwa na haki 
na kuwa mabingwa katika 
kutetea vyema Serikali. 

“Vile mnavyoitetea Serikali 
na kushinda kwenye kesi zile 
ambazo Serikali ilikuwa na 

Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana 
(Mb) akizungumza na Menejimenti ya Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali alipotembelea Ofisi hiyo akiwa kwenye ziara 
yake ya kikazi Jijini Dar es Salaam.
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Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe Balozi Dkt. Pindi Chana (Mb) akipokea jarida, nyaraka na 
zawadi kutoka kwa Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende alipotembelea Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali Jijini Dar es Salaam katika ziara ya kikazi. Anayeshuhudia ni Naibu 
Waziri wa Wizara hiyo, Mhe. Pauline Gekul (Mb).

haki, zile fedha mnazoziokoa 
ndiyo zinasaidia kuleta 
maendeleo ambapo 
tunajenga barabara, vituo 
vya afya. Wakili Mkuu wa 
Serikali anatetea na kulinda 
maslahi ya Serikali na taasisi 
zake tofauti na Mawakili 
wengine wanaotetea na 
kulinda maslahi ya taasisi 
au ya mtu mmoja mmoja,” 
alisisitiza Balozi Dkt. Pindi 
Chana.

Vile vile amesema kuwa 
ni muhimu kuwaeleza 
watanzania utaratibu wa 
Serikali wa kutoa notisi pale 
ambapo mtu anakuwa na 
jambo na Serikali anatakiwa 
atoe taarifa badala ya 

kufanya kienyeji bila kufuata 
utaratibu, “unatakiwa utoe 
notisi pale ambapo una 
jambo lako, maoni au kuuliza 
Serikali vinginevyo utakutana 
na mabingwa wa sheria 
watakukumbusha utaratibu,” 
amesisitiza Balozi Chana.

Ameielekeza OWMS kuwa 
tayari kupokea Ofisi zote za 
Serikali na kuwapa ushauri 
stahiki ili taratibu ziweze 
kuzingatiwa na Serikali 
isiingie kwenye hasara yeyote 
itakayosababisha upotevu wa 
fedha za Serikali. Amesisitiza 
Ofisi za Serikali zizingatie 
sheria, taratibu na miongozo 
hususani kwenye masuala yote 
ya madai na wapate ushauri ili 

kulinda maslahi ya Serikali 
na nchi kwa ujumla.

Ameongeza kuwa milango 
ya Wizara ya Katiba na 
Sheria ipo wazi, hivyo taasisi 
za Serikali zinapokuwa 
na masuala wasisite 
kuwasiliana na Wizara, Ofisi 
ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali na OWMS kwa kuwa 
kazi yetu ni kuwashauri, 
kuwasikiliza, kuwapa maoni 
na kuwakumbusha kuhusu 
utaratibu wa mashauri ili 
pale mtu anapokuwa na 
haki yake izingatiwe kwani 
sisi tumeapa kulinda haki za 
watanzania na taasisi. 

Akitoa taarifa kwa niaba ya 
OWMS, Wakili Mkuu wa 
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Serikali, Dkt. Boniphace 
Luhende amesema kuwa 
OWMS ina jukumu la 
kuendesha mashauri 
mbalimbali ya madai na 
usuluhishi ndani na nje ya 
nchi kwa niaba ya Serikali 
na taasisi zake. Aliongeza 
kuwa OWMS pia inashiriki 
kuendesha mashauri 
yanayohusu kampuni 
ambayo Serikali ina hisa, 
kwa mfano hivi karibu 
imeendesha shauri la benki 
ya CRDB lenye thamani ya 
shilingi bilioni 33.

Dkt. Luhende ameongeza 
kuwa tangu kuanzishwa 
kwake OWMS imeweza 
kumaliza mashauri 
mbalimbali kwa njia ya 

majadiliano, ikiwemo shauri 
lililohusu ujenzi wa SGR 
lililofunguliwa nchini Rwanda. 
Pia, OWMS imeendesha 
shauri lililofunguliwa Baraza 
la Usuluhishi la London 
ambapo Serikali ilikuwa 
inadaiwa shilingi trilioni saba 
na kufanikiwa kumaliza shauri 
hilo kwa majadiliano. Hivyo, 
kuwezesha Serikali kuepuka 
kulipa fedha hizo.

Amesema kuwa pamoja na 
OWMS kushinda katika 
kuendesha mashauri 
kwa majadiliano nje ya 
mahakama, OWMS imekuwa 
inakabiliana na changamoto 
mbalimbali kama vile baadhi 
ya taasisi za Serikali kuvunja 
mikataba au makubaliano ya 

kisheria waliyoingia na mtoa 
huduma au mkandarasi 
bila kuishirikisha Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali hivyo kuzalisha 
migogoro inayokiuka 
sheria za mikataba, baadhi 
ya taasisi za Serikali 
zinachelewesha malipo ya 
huduma kwa wakandarasi 
hivyo kupelekea kufunguliwa 
kwa mashauri ya madai 
dhidi ya Serikali ambapo 
miradi hiyo ingesimamiwa 
vizuri ingeepuka milolongo 
ya kuiingiza Serikali 
katika madai na migogoro 
isiyoisha na baadhi ya taasisi 
kushindwa kutoa au kutoa 
ushirikiano hafifu wakati wa 
kuandaa nyaraka mbalimbali 
zinazohitajika mahakamani 

Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe Balozi Dkt. Pindi Chana (Mb) akiangalia vitabu, nyaraka na 
majarida mbalimbali yaliyopo kwenye Maktaba ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakati 
wa ziara yake kwenye Ofisi hiyo Jijini Dar es Salaam.
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Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe Balozi Dkt. Pindi Chana (Mb) akimsikiliza Wakili Mkuu wa 
Serikali, Dkt. Boniphace Luhende alipowasili Ofisini kwake wakati wa ziara yake kwenye 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali jijini Dar es Salaam.

Waziri wa Katiba na Sheria, 
Mhe. Balozi Dkt. Pindi 

Chana (Mb) akizungumza 
na Menejimenti ya Ofisi ya 

Wakili Mkuu wa Serikali 
alipotembelea Ofisi hiyo 

akiwa kwenye ziara yake ya 
kikazi Jijini Dar es Salaam.

na usimamizi hafifu wa 
miradi hasa miradi ya ujenzi 
ambayo imepelekea kuleta 
migogoro inayoenda kwenye 
suala la usuluhishi.

Hali kadhalika, Mhe. Balozi 
Dkt. Pindi Chana ameitaka 
OWMS na taasisi zilizo 
chini ya Wizara ya Katiba 
na Sheria kuzikumbusha 

taasisi za Serikali, Ofisi za 
halmashauri, Wilaya, kata 
na vijiji vyote na watendaji 
wote nchi nzima kuzingatia 
utawala bora, misingi ya 
sheria na haki ili wananchi 
wanapokuwa na maswali au 
wanahitaji ufahamu kwenye 
masuala mbalimbali kama 
mirathi, ardhi na ushauri wa 

masuala ya madai wajibiwe 
kwa wakati. Mhe. Waziri 
Balozi Dkt. Pindi Chana 
amesisitiza kuwa Mhe. Rais 
Dkt. Samia ameweka Ofisi 
hizi kwa ajili ya watanzania 
hivyo ni muhimu kwa 
watanzania kufahamu haki 
zao na wasiwe wanyonge.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan  akihutubia 
viongozi mbalimbali na wananchi katika Maonesho ya Kimataifa ya Wakulima Nanenane  
Kitaifa yaliyofanyika kwenye viwanja vya John Mwakangale Jijini Mbeya tarehe 8 Agosti, 
2023.

Rais Dkt. Samia: Ongezeni Tija na Ubunifu 
katika Shughuli za Kilimo

Rais wa wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. 

Samia Suluhu Hassan , 
ametoa wito kwa wakulima 
nchini kuongeza tija na 
ubunifu katika shughuli za 
kilimo ambapo amesema 
Serikali itaendelea kuweka 
mazingira bora na wezeshi 
ili kuhakikisha kilimo 
kinawakwamua wakulima 
kimaisha nchi nzima.

Rais Dkt. Samia amesema 
hayo  tarehe 08 Agosti, 2023 
wakati akihitimisha sherehe 
za Kilele cha Maonesho ya 
kimataifa ya Kilimo Nanenane 
yaliyofanyika uwanja wa John 
Mwakangale Jijini Mbeya.

Akizungumza na wananchi 
walioshiriki kilele cha 
maonesho hayo Rais Dkt. 
Samia amesema kuwa, 
miongoni mwa juhudi 

zilizofanywa kuboresha 
kilimo ni pamoja na 
kuanzishwa kwa Programu 
ya Miaka 8 ya Kujenga Kesho 
Bora ya Vijana ijulikanayo 
kama Building Better 
Tomorrow (BBT) inayolenga 
kuhamasisha vijana kufanya 
kilimo cha kisasa kwa lengo 
ya kujikwamua kiuchumi 
kwa wao wenyewe na Taifa 
kwa ujumla.
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Aidha, Mhe. Dkt. Samia 
ametumia maadhimisho hayo 
kuelezea umati wa wananchi 
walioshiriki maonesho 
hayo na watanzania kwa 
ujumla kuwa Serikali yake 
haijazuia wananchi hususan 
wakulima kuuza mazao 
nje ya nchi bali inawataka 
wazingatie utaratibu mzuri 
wa kusafirisha mazao ikiwa 
ni pamoja na wakulima 
kuuza mazao yao kupitia 
kwa Wakala wa Taifa wa 
Hifadhi ya Chakula hatua 
itakayosaidia kuondoa uuzaji 
wa mazao hayo nje ya nchi 
kiholela.

Katika hatua nyingine Rais 
Dkt. Samia, ameielekeza 
Wizara ya Kilimo kuangalia 
uwezekano wa kuvuta maji 
kutoka kwenye maziwa na 
kuyapeleka kwa wakulima 
kwaajili ya kusaidia kilimo 
cha umwagiliaji ambapo 
itasaidia kwa kiasi kikubwa 
kuongeza uzalishaji wa 
chakula cha kutosha hasa 
katika maeneo yasiyopata 
mvua za kutosha kwa mwaka.

Kupitia maadhimisho hayo 
Rais Dkt. Samia ameshuhudia 
utiaji saini wa mkataba wa 
Programu ya Kujenga Kesho 
Bora ya Vijana (BBT) baina 
ya Wizara ya Kilimo, Wizara 
ya mifugo na Uvuvi na Jeshi la 
Kujenga Taifa (JKT) ambapo 
vijana hao watapata fursa 
ya kujengewa uwezo katika 
masuala ya kilimo pamoja na 
kupewa elimu ya uzalendo 
kwa mwezi mmoja.

Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan amehitimisha kilele 
cha Maonesho ya Kimataifa 
ya Nanenane kwa kuzindua 
programu ya uchimbaji 
visima 67,800 kwa wakulima 
wadogo nchi nzima, ugawaji 
wa vishikwambi kwa maafisa 
ugani, utoaji wa vifaa vya 
kutengeneza vihenge kwa 
wakulima nchi nzima, makala 
ya miradi ya umwagiliaji, 
usanifu wa uwanja wa kisasa 
wa maonesho ya kilimo. 

Kwa upande wake Naibu 
Wakili Mkuu wa Serikali Bi. 
Sarah Mwaipopo amesema 
kuwa Ofisi itaendelea 

kushirikiana na taasisi 
mbalimbali za Serikali katika 
utatuzi wa migogoro ikiwemo 
migogoro yote inayohusiana 
na masuala ya ardhi.

Akizungumzia dhumuni la 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali kushiriki Maonesho 
hayo, Mwaipopo amesema 
kuwa, Ofisi imeshiriki 
maadhimisho hayo  kwa 
kuwa inasimamia utatuzi 
wa migogoro na moja 
kati ya migogoro ambayo 
imejitokeza kwa kiasi 
kikubwa ni pamoja na 
migogoro ya ardhi ambayo 
inahusiana na maonesho ya 
Nanenane.

Ameongeza kuwa ili kuwa 
na chakula cha kutosha 
na chenye usalama Ofisi 
itaendelea kutatua migogoro 
hiyo hatua itakayosaidia 
kuongeza uzalishaji wa 
chakula cha kutosha kwa 
kuwa uwepo wa migogoro 
ya ardhi nchini umechangia 
kupunguza uzalishaji hasa 
wa chakula katika maeneo 
mbalimbali nchini.

Mhe. Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan , akikata 
utepe kuashiria uzinduzi 

rasmi wa ugawaji wa 
vitendea kazi kwa 

Maafisa Ugani, bei elekezi 
ya mbolea, uchimbaji 
wa visima ,vifaa vya 
umwagiliaji pamoja 

na  vifaa vya ujenzi wa 
vihenge kwa vijana.
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Katibu Mkuu Wizara ya Katiba na Sheria, Bi. Mary Makondo akisaini kitabu cha wageni 
alipotembelea banda la Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali katika Maonesho ya Nanenane 
yaliyofanyika kwenye viwanja vya John Mwakangale Jijini Mbeya.

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende akisaini Kitabu cha wageni alipowasili 
kwenye banda la Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali katika Maonesho ya Nanenane yaliyofanyika 
Jijini Mbeya.
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Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo akisaini kitabu cha wageni mara 
baada ya kuwasili kwenye banda la Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kwenye Maonesho ya 
Nanenane yaliyofanyika Jijini Mbeya.

Katibu Mkuu Wizara ya Katiba na Sheria, Bi. Mary Makondo (aliyeketi katikati) akiwa 
katika picha ya pamoja na viongozi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala Bora na watumishi wa Wizara hiyo na wananchi waliotembelea 
banda la Wizara hiyo wakati wa Maonesho ya Nanenane yaliyofanyika jijini Mbeya.
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Mwenyekiti wa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora Jaji Mstaafu Mhe. Mathew 
Mwaimu (katikati) akiwa katika picha ya pamoja na viongozi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali, Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora na Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini 
(RITA) alipotembelea banda la Ofisi hiyo kwenye Maonesho ya Nanenane yaliyofanyika Jijini 
Mbeya. Wa pili kulia ni Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo.

Katibu Mkuu Wizara ya Katiba na Sheria, Bi. Mary Makondo (katikati) akiwa katika picha 
ya pamoja na watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali na Wizara ya Katiba na Sheria 
alipotembelea Banda la Ofisi hiyo katika Maonesho ya Nanenane yanayoendelea Jijini 
Mbeya.
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Naibu Kabidhi Wasii Mkuu, Bi. Irene Lesulie akisaini kitabu cha wageni alipotembelea Banda 
la Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kwenye Maonesho ya Nanenane yanayoendelea Jijini 
Mbeya.

Mkurugenzi Msaidizi Udhibiti Ubora, Bi. Mercy Kyamba akielezea majukumu ya Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali kwa mwananchi alipotembelea banda la Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali kwenye Maonesho ya Nanenane yaliyofanyika Jijini Mbeya.
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Kampeni ya Mama Samia 
ya Msaada wa Kisheria 
Kuleta Usawa Nchini “Msaada 

wa 
Kisheria 
kwa Haki, 
Usawa, 
Amani na 
Maendeleo”

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo 
ameiwakilisha Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
(OWMS) kwenye uzinduzi wa Kampeni ya Mama 

Samia ya Msaada wa Kisheria iliyozinduliwa na Makamu 
wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Dkt. Philip Isdor Mpango mjini Songea yenye kauli mbiu 
isemayo, “Msaada wa Kisheria kwa Haki, Usawa, Amani 
na Maendeleo,” ambapo imehudhuriwa na Waziri wa 
Katiba na Sheria, Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro (Mb).

Bi. Mwaipopo amesema kuwa sisi kama OWMS tayari 
tupo kwenye mikoa kumi na saba ikiwemo mkoa huu wa 
Ruvuma ambapo leo tumeshuhudia tukio hili likizinduliwa 
na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Philip Mpango na tunatarajia kushiriki kikamilifu 
katika siku tisa zijazo ambazo Kampeni hii itatekelezwa 
mkoani Ruvuma.
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Sisi tuna amini katika kauli 
mbiu ya Kampeni hii ambayo 
inasema, “Msaada wa 
Kisheria kwa Haki, Usawa, 
Amani na Maendeleo,” 
tunasema kwamba Kampeni 
ya Mama Samia ya Msaada 
wa Kisheria ni chachu 
na nguzo katika kuleta 
maendeleo nchini ili kuleta 
usawa na amani Tanzania

Bi. Mwaipopo amesema kuwa 
ushiriki wetu unahusisha 
uwepo wa banda la maonesho 
katika uwanja wa Majimaji 
ambapo Mawakili wa Serikali 
kutoka Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali wakiongozwa na 
Wakili wa Serikali Mfawidhi 
wa Ruvuma, Egidy Mkolwa 
watakuwa wakiwahudumia 

wananchi wa Ruvuma 
wenye matatizo ya kisheria, 
kuwasikiliza na kuwashauri 
cha kufanya na mahali pa 
kwenda ili waweze kutatua 
matatizo yao.

OWMS ni taasisi iliyo chini 
ya Wizara ya Katiba na Sheria 
na tumeshiriki kikamilifu 
Kampeni hii ambayo inalenga 
kuhakikisha kuwa taasisi za 
Serikali kwa kushirikiana 
na Asasi za Kiraia na 
nyinginezo tunatekeleza 
Kampeni hii ya miaka mitatu 
kwa kuhakikisha kwamba 
wananchi wanyonge wa 
Tanzania, watoto, wanawake, 
wale ambao hawana uwezo 
wa kupata msaada wakisheria 
kwa gharama nafuu 

wanahudumiwa kupitia 
Kampeni hii.

Ofisi ya Wakili wa Serikali 
ina Ofisi zake kwenye 
mikoa kumi na saba nchini 
ikiwemo Dar es Salaam, 
Dodoma, Ruvuma, Tanga, 
Arusha, Mwanza, Rukwa, 
Kagera, Mara, Tabora, 
Iringa, Morogoro, Mtwara, 
Kilimanjaro, Shinyanga, 
Mbeya na Kigoma ambayo 
inahusika kwenye mnyororo 
wa utoaji haki nchini hivyo 
ushiriki wake kwenye 
maonesho inaipa fursa 
OWMS kupata changamoto 
za wananchi, kuwaelimisha 
na kufanyia kazi malalamiko 
yanayohusu taasisi za 
Serikali.

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo akimkabidhi Jarida la Wakili Mkuu 
Mwenyekiti wa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora, Mhe. Jaji Mstaafu Mathew 
Mwaimu alipotembelea banda la maonesho la Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakati wa 
uzinduzi wa Kampeni ya Msaada wa Kisheria mjini Songea.
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Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Mahakama ya Hakimu Mkazi Songea, Mhe. Japhet Manyama 
akipata maelezo kutoka Mkurugenzi wa Utawala na Utumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali, James Kibamba kuhusu majukumu ya Ofisi hiyo alipotembelea banda la maonesho 
la Ofisi hiyo wakati wa Kampeni ya Msaada wa Kisheria iliyofanyika mjini Songea.

Mkurugenzi Msaidizi wa Udhibiti Ubora wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Mercy 
Kyamba akitoa maelezo kwa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Philip Mpango alipotembelea banda la Ofisi hiyo kabla hajazindua Kampeni ya 
Msaada wa Kisheria mjini Songea. Wa kwanza kulia ni Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. 
Dkt. Damas Ndumbaro (Mb).
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Mawakili wa Serikali wa Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali 
wakiongozwa na Wakili wa 

Serikali Mfawidhi wa Ruvuma, 
Egidy Mkolwe (wa kwanza 

kulia) wakihudumia wananchi 
kwenye banda la Ofisi hiyo 
wakiwapatia elimu kuhusu 
masuala ya kisheria wakati 

wa uzinduzi wa Kampeni 
ya Msaada wa Kisheria 

iliyozinduliwa na Makamu wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Philip 

Mpango mjini Songea.

Mwananchi akifurahia 
jambo kwenye banda la Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali 
baada ya kupatiwa elimu 

ya kisheria na Mawakili wa 
Serikali wa Ofisi hiyo wakati 

wa uzinduzi wa Kampeni 
ya Msaada wa Kisheria 

iliyozinduliwa na Makamu 
wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Philip Mpango 

mjini Songea.

Wanachi wakimsikikiza 
kwa makini Makamu 

wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Philip Mpango 
akihutubia wananchi hao 
kabla hajazindua Kampeni 

ya Msaada wa Kisheria 
mjini Songea. Uzinduzi huo 

ulihudhuriwa na Naibu 
Wakili Mkuu wa Serikali, 

Sarah Mwaipopo (hayupo 
pichani).
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Waziri Mkuu Kassim Majaliwa afungua 
Maonyesho ya Sabasaba
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Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb) 
akizungumza na wananchi (hawapo pichani) wakati akifungua Maonesho ya 47 ya Biashara 
ya Kimataifa, yanayofanyika kwenye Viwanja vya Maonesho vya Sabasaba Kurasini jijini 
Dar es Salaam.
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Waziri Mkuu 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 

Tanzania, Mhe. Kassim 
Majaliwa Majaliwa 
(Mb) ametoa wito kwa 
wafanyabiashara kote nchini 
kutumia maonesho ya 47 
ya biashara ya kimataifa 
ya Sabasaba pamoja na 
fursa zilizopo ili kujifunza 
kuhudumia masoko 
makubwa ya ndani na nje ya 
nchi.

Mhe. Majaliwa ametoa wito 
huo Julai 05, 2023 wakati 
akimwakilisha Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan  katika 
ufunguzi wa maonesho ya 47 

ya Biashara ya Kimataifa kwa 
mwaka 2023 yaliyofanyika 
katika Viwanja vya Sabasaba 
Jijini Dar es Salaam.

Ameongeza kuwa kufunguka 
kwa Soko la Eneo Huru la 
Afrika ambalo linakadiriwa 
kuwa na walaji zaidi ya 
bilioni 1.3 kutoka nchi 53 za 
Afrika ni fursa kubwa kwa 
wafanyabiashara wote wa 
Tanzania hivyo niwaombe 
wale wote wenye bidhaa 
zenye viwango na wanaoweza 
kukidhi vigezo kujisajili 
kupitia Wizara ya Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara ili 
kunufaika na mpango huo. 

“Niwaombe wale wote wenye 
bidhaa zenye viwango na 
wanaoweza kukidhi vigezo 

kujisajili kupitia Wizara 
ya Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara ili kunufaika na 
mpango huo. Ni muhimu 
sana tukaweka jitihada za 
dhati kuyafikia masoko haya 
na siyo kuwa waangaliaji tu 
na kulalamika,” alisisitiza 
Mhe. Majaliwa.

Aidha, amezitaka Wizara 
ya Uwekezaji, Viwanda 
na Biashara zishirikiane 
na Wizara ya Kilimo 
katika kuandaa mpango 
wa pamoja kuhakikisha 
uzalishaji unafanyika kwa 
kuzingatia mahitaji ya 
masoko ya ndani na nje 
ya nchi kwa kuwa Wizara 
hizi mbili lazima zisomane 
kiutendaji sambamba na 

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa 
(Mb) akiangalia asali inayozalishwa na Kampuni ya Pinda Honey katika Maonesho ya 47 
ya Kimataifa ya Biashara yaliyofanyika kwenye Viwanja vya Sabasaba, jijini Dar es Salaam. 
Kushoto ni Waziri Mkuu Mstaafu, Mhe. Mizengo Pinda.
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kuwashirikisha kikamilifu 
wataalam wa Mamlaka ya 
Maendeleo ya Biashara 
Tanzania katika kutekeleza 
majukumu ya ufunguaji wa 
fursa za masoko ndani na nje 
ya nchi.

Katika hatua nyingine Mhe. 
Majaliwa ameipongeza 
Mamlaka ya Maendeleo 
ya Biashara Tanzania kwa 
kutenga eneo maalum kwa 
ajili ya wamachinga ili nao 
waweze kufanya biashara 
kwa uhuru na utulivu zaidi 
sambamba na kujifunza 
mbinu za kukua kibiashara 
hatimaye waweze kukuza 
mitaji yao na kutumia 
fursa zitakazopatikana kwa 
ufasaha zaidi.

Ameeleza kuwa ni muhimu 
kwa wafanyabishara 
wadogo wadogo maarufu 
kama wamachinga nchini 
kujifunza matumizi ya 
teknolojia na mbinu za 
ufanyaji wa biashara hatua 
itakayowasaidia kukua zaidi.

Katika kuhakikisha lengo 
la kukuza biashara zao 
linatimia Mhe. Majaliwa 
amezitaka halmashauri 

nchini kote kuweka utaratibu 
mzuri wa kuwapanga 
wamachinga katika maeneo 
rafiki kibiashara, ili wafanye 
biashara zao kwa uhuru hatua 
itakayosaidia  kuchangia 
uchumi kikamilifu kupitia 
ulipaji wa kodi kwa lengo 
la kukuza pato la taifa kwa 
ujumla.

Amesema ni vyema sasa 
maeneo ya wamachinga 
yakawekewa miundombinu 
yote muhimu ikiwemo 
miundombinu ya maji na 
umeme kwa kuwa hatua 
hii itasaidia kuwainua 
wafanyabiashara hao kutoka 
kuwa wafanyabiashara wadogo 
wadogo, wakati na hatimaye 
kuwa wafanyabiashara 
wakubwa.

Akizungumza katika ufunguzi 
wa maonesho hayo, Naibu 
Waziri wa Uwekezaji na 
Viwanda, Mhe. Exaud Kigahe 
(Mb) amesema Maonesho 
hayo ni nyenzo muhimu 
katika kuwakutanisha 
wafanyabiashara kutoka ndani 
na nje ya nchi na kuwapa nafasi 
ya kutengeneza mitandao ya 
kibiashara pamoja na kupata 
masoko zaidi ya bidhaa na 

huduma wanazozalisha hatua 
ambayo imewasaidia kupata 
masoko ya uhakika pamoja 
na kukuza mitaji yao.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya 
Mamlaka ya Maendeleo ya 
Biashara Tanzania, Olingeta 
Mbamba amesema Mamlaka 
hiyo pamoja na mambo 
mengine imefanikiwa 
kushirikiana na Ofisi 
za Balozi katika nchi za 
Kenya na Malawi kuratibu 
wafanyabiashara 206 kutoka 
Tanzania katika misafara 
ya kibiashara katika nchi za 
Sudani Kusini na Malawi 
ambayo imeweza kutangaza 
fursa kwa wafanyabiashara 
wa Tanzania. 

Maonesho hayo ya 47 ya 
Biashara ya Kimataifa 
yanahusisha Wizara, Taasisi, 
Idara, Mikoa, Halmashauri na 
sekta binafsi yakiwa na kauli 
mbiu isemayo, "Tanzania 
Mahali Sahihi Pa Biashara 
na Uwekezaji," ambapo Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali 
inashiriki Maonesho haya 
kwa mara ya kwanza tangu 
kuanzishwa kwake mwaka 
2018.

Waziri Mkuu wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 

Mhe. Kassim Majaliwa 
Majaliwa akitembelea 

mabanda katika Maonesho 
ya 47 ya Kimataifa ya 
Biashara yaliyofanyika 
kwenye Viwanja vya 

Manonesho vya Sabasaba, 
jijini Dar es Salaam.
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Wakili wa Serikali, Evelius Mwendwa akitoa maelezo kuhusu majukumu ya Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali kwa mwananchi alipotembelea Banda la Ofisi hiyo kwenye Maonesho ya 
Biashara ya Kimataifa yaliyofanyika kwenye Viwanja vya Sabasaba Jijini Dar es Salaam.

Afisa Habari wa Mahakama ya Tanzania, Bi. Mary Gwera akisaini kitabu cha wageni 
alipotembelea Banda la Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kwenye Maonesho ya Biashara 
ya Kimataifa 2023 yaliyofanyika kwenye Viwanja vya Sabasaba Jijini Dar es Salaam 
akihudumiwa na Wakili wa Serikali wa Ofisi hiyo, Bi. Rehema Mtulya.
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Wakili wa Serikali wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Hosana Mgeni akipitia nyaraka 
ya mwananchi aliyetembelea banda la Ofisi hiyo kwa lengo la kupata msaada wa kisheria 
katika maonesho ya Biashara ya Kimataifa yaliyofanyika kwenye Viwanja vya Sabasaba 
Jijini Dar es Salaam.

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe.Kassim Majaliwa akitembelea 
mabanda katika Maonesho ya 47 ya Kimataifa ya Biashara, yaliyofanyika kwenye Viwanja 
vya Manonesho vya Sabasaba, jijini Dar es Salaam.
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Jaji Mkuu Ataka Mawakili Kubadilika Kifikra

Jaji Mkuu wa Tanzania, 
Mhe. Prof. Ibrahim Hamis 
Juma amewahimiza 

Mawakili wapya 
waliopokelewa kubadilika 
kifikra, mitazamo na mbinu 
za utoaji wa huduma ili 
kuziona fursa za ajira ambazo 
zinaibuliwa katika karne ya 
sasa.

Prof. Juma ameyasema 

hayo  katika sherehe ya 68 ya 
kuwakubali na kuwapokea 
Mawakili wapya 195 
iliyofanyika tarehe 6 Julai, 
2023 kwenye Viwanja vya 
Karimjee jijini Dar es Salaam, 
ambapo idadi hiyo imefanya 
mpaka sasa kuwa na Mawakili 
wanaofikia 11,637 nchi nzima.

“Mkiganda katika zama 
ziliyozopita, zama 

zinazotokana na aina ya 
masomo tunayopata Chuo 
Kikuu na Shule ya Sheria 
tutakosa hizo fursa na hivyo 
kubaki watu tunaolalamika 
mara kwa mara,” amesema 
Jaji Mkuu.

Jaji Mkuu amesema kuwa 
umefika wakati sasa 
Mawakili na Wanasheria 
vijana kukubali ukweli kuwa 

Prof. Ibrahim Hamis Juma
Jaji Mkuu wa Tanzania
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Elimu ya Sheria waliyopata 
Vyuo Vikuu na Shule ya 
Sheria, haikuwatayarisha 
kukabiliana na changamoto 
ya kutafuta fursa 
zinazoibuliwa na mabadiliko 
katika Karne ya 21 hivyo 
amewasihi Mawakili hao 
kutumia fursa zilizopo sasa 
kujiajiri badala ya kusubiri 
kuajiriwa na Serikali ama 
kampuni binafsi.

Amesema kuwa ni vizuri 
kwa Mawakili waliokubaliwa 
na kupokelewa leo kujiweka 
katika hali ya kusoma 
fursa katika mabadiliko 
mbalimbali ambayo 
yanatokea katika jamii 
tuliyonayo leo kwa kuwa 
wasipoelewa dunia ambayo 
inawazunguka fursa hizo 
hawataziona wala kuwafuata 
nyumbani kama ilivyokuwa 
zamani ambapo wahitimu wa 

kada mbalimbali waliajiriwa 
moja kwa moja.

Mhe. Prof. Juma amesisitiza 
kuwa Mawakili wanatakiwa 
kuwa na miwani ambayo ni 
tofauti na miwani waliyoizoea, 
miwani ambayo itaweza kuona 
fursa ambazo watu wengine 
hawazioni.

“Mawakili wapya hamuwezi 
kuziona fursa mpya za karne 
ya 21 kama mitazamo yenu, 
tamaduni na uelewa wenu wa 
sheria ni kupitia miwani na 
maudhui ya dunia ya karne 
za 19 na 20,” amesema Jaji 
Mkuu.

Ameongeza kuwa huwa  
anafuatilia mijadala katika 
mitandao ya kijamii, kwa 
bahati mbaya amegundua 
bado Wanasheria na Mawakili 
wa Tanzania wanajenga hoja 
zao kwa kutumia uoni na 

miwani ya zamani isiyoweza 
kuona fursa zilizozalishwa 
na utandawazi na ukuaji 
mkubwa wa matumizi ya 
teknolojia.

Jaji Mkuu amebainisha 
pia kuwa Wanasheria na 
Mawakili bado hawajaweza 
kuona fursa kubwa tarajiwa 
kutoka kwenye miradi 
mikubwa ya uwekezaji, 
mfano Reli ya Kisasa ya 
Mwendokasi (SGR) na 
Bwawa la Kufua Umeme 
la Julius Nyerere ambazo 
zinalenga kufungua fursa za 
ajira sio tu ndani ya Tanzania 
bali pia nchi nyiingine katika 
Bara la Afrika.

“Juzi nikiwa Namibia, 
nilipata nafasi ya kuongea 
na Mawakili wa huko, wao 
ujenzi wa SGR wanaona ni 
fursa na tayari wameanza 

Jaji Mkuu wa Tanzania, Mhe. Prof. Ibrahim Hamis Juma akiwa kwenye picha ya pamoja na  
la Mawakili wakiongozwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Dkt. Eliezer Mbuki Feleshi 
(wa tatu kulia) mara baada ya sherehe ya kuwakubali na kuwapokea Mawakili wapya 195 
iliyofanyika kwenye Viwanja vya Karimjee jijini Dar es Salaam. Watatu kutoka kushoto ni 
Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende.
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kuangalia ni namna gani 
watakuja kutoa huduma 
hapa Tanzania. Wanaposikia 
kuwa kuna bwawa kubwa 
la umeme ambalo litaibua 
viwanda, wao kama Mawakili 
wanasema kwao ni fursa 
ambayo itawaunganisha 
Tanzania na nchi nyingine 
za kiafrika na hata duniani 
kote,” amesema Jaji Mkuu.

Jaji Mkuu Mhe. Prof. 
Ibrahimu Hamis Juma 
amewaomba Mawakili hao 
kubadilisha mitazamo na 
fikra zao wao wenyewe huku 
wakijiendeleza kwa kuvaa 
miwani yenye uwezo wa 
kuona hizo fursa.  

Akitolea mfano katika kitabu 
cha Rais Mstaafu wa Awamu 
ya Tatu, Hayati Benjamin 
William Mkapa kiitwacho 
“My Life My Purpose’’ 
katika ukurasa 96, Prof. Juma 
amemnukuu akisema, “We 
Must Change Ourselves 
or We Will Be Changed,’’ 

akimaanisha kuwa, “Ni 
Lazima Wanasheria na 
Mawakili tujibadilishe kifikra, 
kimtazamo na kinyakati, 
vinginevyo tutalazimishwa 
kubadilika.’’
Kuhusu nafasi ya vijana katika 
kutoa huduma Prof. Juma 
amesema kuwa vijana ndio 
kundi lenye muda mrefu 
zaidi wa kutoa huduma, 
hivyo amelitaka kundi hilo 
kutokutegemea sana Mawakili 
ambao tayari wanazo 
ajira kwa kuwa sio rahisi 
kuwazungumzia matatizo yao. 

“Ninyi ndiyo mnatakiwa 
kuibua hizo fursa, kwa 
sababu wale ambao wanazo 
hawatakuwa na nia ya 
kuongelea changamoto ya 
ajira ambayo inawakumba 
Mawakili wanaoingia katika 
soko la ajira,” amesema Jaji 
Mkuu.

Jaji Mkuu amebainisha 
pia kuwa katika miaka 
ya hivi karibuni, masuala 

yanayozungumziwa katika 
Mikutano ya Jukwaa ya 
Majaji Wakuu wa Nchi za 
Afrika Kusini na Mashariki ya 
Afrika ni kielelezo tosha kuwa 
Mahakama Barani Afrika 
zimeamua kubadilisha fikra 
na mitazamo hatua ambayo 
imesaidia kukabiliana na 
changamoto zinazokabili 
nchi zetu katika Karne ya 
21 ambazo ni tofauti na 
changamoto zilizokuwepo 
kuanzia miaka ya uhuru 
mwaka 1960 hadi ya Karne 
ya 21.

Sherehe za kuwakubali na 
kuwapokea Mawakili wapya 
imehudhuriwa na viongozi 
mbalimbali wakiwemo Majaji 
wa Mahakama ya Rufani 
na wale wa Mahakama Kuu 
ya Tanzania, Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali Mhe. Dkt. 
Jaji Eliezer Mbuki Feleshi, 
Wakili Mkuu wa Serikali Dkt. 
Boniphace Nalija Luhende 
na viongozi wengine wa 
Serikali.

Jaji Mkuu wa Tanzania, Mhe. Prof. Ibrahim Hamis Juma(aliyeketi katikati) akiwa katika 
picha ya pamoja na Mawakili wapya 195 mara baada ya kukubaliwa na kupokelewa katika 
sherehe iliyofanyika katika Viwanja vya Karimjee jijini Dar es Salaam.
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Msajili wa Mahakama Kuu ya Tanzania, Mhe. Shamillah Sarwatt akiongoza kiapo cha 
uadilifu kwa Mawakili wapya 195 waliopokelewa na Jaji Mkuu wa Tanzania, Mhe. Prof. 
Ibrahim Hamis Juma katika sherehe iliyofanyika katika Viwanja vya Karimjee jijini Dar es 
Salaam.

Sehemu ya Mawakili wapya waliokubaliwa na kupokelewa wakila kiapo cha uaminifu mbele 
ya Jaji Mkuu wa Tanzania, Mhe. Prof. Ibrahim Hamis Juma katika sherehe iliyofanyika katika 
Viwanja vya Karimjee jijini Dar es Salaam.
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Sehemu ya Mawakili wapya waliokubaliwa na kupokelewa wakimsikiliza Jaji Mkuu wa 
Tanzania, Mhe. Prof. Ibrahim Hamis Juma (hayupo pichani) mara baada ya sherehe ya 
kuwakubali na kuwapokea Mawakili hao iliyofanyika katika viwanja vya Karimjee jijini Dar 
es Salaam.

Baadhi ya Mawakili wapya wakifurahia jambo mbele ya Jaji Mkuu wa Tanzania, Mhe. Prof. 
Ibrahim Hamis Juma (hayupo pichani) mara baada ya kuwakubali na kuwapokea Mawakili 
hao kwenye hafla iliyofanyika kwenye viwanja vya Karimjee jijini Dar es Salaam.
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Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo akizungumza na Mawakili wa Serikali 
wa Mkoa wa Iringa (hawapo pichani) akiwa ziarani mkoani humo kukagua utendaji kazi wa 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Mkoa wa Iringa. Kulia ni Wakili wa Serikali Mfawidhi wa 
Mkoa wa Iringa, Ansila Makyao.

Mawakili wa Serikali Washirikishwe 
Kikamilifu katika Utekelezaji wa Miradi ya 
Maendeleo Kuzuia Migogoro

Naibu Wakili Mkuu 
wa Serikali, Bi. Sarah 
Mwaipopo amefanya 

ziara ya kikazi kwenye Ofisi 
za Wakili Mkuu wa Serikali 
(OWMS) zilizopo Mikoa 
ya Ruvuma na Iringa kwa 
lengo la kukagua utendaji 
kazi wa Ofisi hizo.  Katika 
ziara hiyo, alifanya vikao 
na Mawakili wa Serikali 
wa Manispaa, Halmashauri 

na Ofisi za Mkuu wa Mkoa, 
wanaotekeleza majukumu 
ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali. Aidha, Bi. Mwaipopo 
alitembelea Mahakama Kuu 
Kanda ya Songea na Iringa 
na kupata fursa ya kufanya 
majadiliano na Majaji 
Wafawidhi kuhusu mashauri 
yanayoendeshwa katika 
Kanda hizo za Makahama 
yanayosimamiwa na Ofisi ya 

Wakili Mkuu wa Serikali. 

Katika ziara hiyo, Bi. 
Mwaipopo akiongea kwa 
niaba ya Dkt. Boniphace 
Luhende, Wakili Mkuu wa 
Serikali, amewapongeza 
Mawakili wa Serikali 
kwa ushirikiano na kazi 
nzuri wanayoifanya ya 
usimamizi wa mashauri 
yanayofunguliwa na/au 
dhidi ya Serikali.  Aidha, 
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amesisitizia umuhimu 
wa Mawakili wa Serikali 
kusimamia mashauri kwa 
ufanisi na kwa kuzingatia 
sheria, kanuni, taratibu, 
miongozo na Hati Idhini 
ya uendeshaji mashauri 
zinazotolewa na Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali. 
Amewataka Mawakili 
wa Serikali kutoa taarifa 
kwa wakati za mashauri 
yote yanayofunguliwa na 
Serikali au dhidi ya Serikali, 
kutoa ushirikiano kwenye 
Ofisi wakati wa uandaaji 
wa mashauri, ushahidi 
na mashahidi wao wakati 

wa uendeshaji mashauri 
mahakamani. 

Bi. Mwaipopo 
amewakumbusha Mawakili 
kuhakikisha wanakuwa vinara 
wa kuzuia migogoro inayoweza 
kujitokeza katika utendaji 
na utekelezaji wa miradi 
mbalimbali na kuzalisha kesi 
dhidi ya Serikali kwa kuwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan  anapeleka 
fedha nyingi kwenye mikoa 
na halmashauri mbalimbali 
nchini ili kufanikisha 
utekelezaji wa miradi hiyo. 

Pia, ameongeza kuwa 
ushiriki na ushirikishwaji 
wa Mawakili wa Serikali ni 
muhimu kwenye hatua zote 
za uaandaji na utekelezaji 
wa mikataba kwa lengo la 
kuzuia migogoro inayoweza 
kuigharimu Serikali 
kuendesha mashauri na 
kulipa fidia kwa kadri vyombo 
vya haki vitakavyoelekeza. 
Amewakumbusha Mawakili 
kuzingatia sheria, kanuni na 
taratibu wakati wa uandaaji 
na upekuzi wa mikataba na 
kuhakikisha wanashirikisha 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali kikamilifu 

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo (kulia) akiwa kwenye picha ya pamoja 
na Jaji Mfawidhi wa Mahakama Kuu ya Tanzania, Kanda ya Songea Mhe. Jaji Ephery Sedekia 
(katikati) na Wakili wa Serikali Mfawidhi, Egidy Mkolwe akiwa katika ziara ya kukagua 
utendaji kazi wa Ofisi hiyo mkoani humo.
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na kuzingatia maelekezo 
yaliyotolewa na Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Mhe. 
Jaji Dkt. Eliezer Mbuki 
Feleshi wakati wa kikao 
cha Mawakili wa Serikali 
kilichofanyika Septemba 
mwaka 2022 kwa lengo la 
kuzuia migogoro inayoweza 
kujitokeza kwa taasisi 
kutokufuata taratibu katika 
utekelezaji wa majukumu. 

Katika hatua nyingine, Bi 
Mwaipopo aliwasisitizia 
Mawakili wa Serikali kufanya 
vikao vya mara kwa mara vya 
pamoja na OWMS za Mikoa 
kwa lengo la kutathmini 
utendaji kazi wa mashauri 
yanayofunguliwa mikoani, 
mafanikio na changamoto 
wanazozipitia katika 
utekelezaji wa majukumu ya 
uendeshaji mashauri.

Pia, alipata fursa ya kufanya 
mazungumzo na Jaji 
Mfawidhi wa Mahakama 
Kuu ya Tanzania, Kanda 
ya Songea, Mhe. Ephery 
Sedekia na Jaji Mfawidhi wa 
Mahakama Kuu ya Tanzania, 
Kanda ya Iringa, Mhe. Ilvin 

Mugeta kwa kuwa OWMS 
inashirikiana na kufanya kazi 
kwa karibu na Mahakama hizo 
kwenye kazi za uendeshaji 
wa mashauri. Mazungumzo 
hayo pia yalihusisha mifumo 
ya usimamizi wa mashauri 
baina ya taasisi hizo ambayo 
inapaswa kusomana ili 
kuhakikisha upatikanaji wa 
taarifa kwa wakati pamoja na 
ufanyaji wa tafiti wa mashauri 
ambayo yanafunguliwa kwa 
wingi kwa mfano mashauri ya 
ardhi, kwa lengo la kuishauri 
Serikali na taasisi zake.

Waheshimiwa Majaji Mugeta 
na Sedekia wamesema kuwa 
OWMS inawapa ushirikiano 
wa kutosha katika uendeshaji 
wa mashauri ya Serikali na 
taasisi zake, jambo ambalo 
limeiwezesha Serikali kupata 
mafanikio katika mashauri 
ambayo yanaendeshwa na 
kukamilika. 

Halikadhalika katika ziara 
hiyo, Bi. Mwaipopo ameonana 
na Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Ruvuma, Steven mashauri na 
Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Iringa, Bashir 

Muhoja na kuahidi 
kuendeleza ushirikiano 
kwenye maeneo mbalimbali 
ya utekelezaji wa majukumu. 

Mawakili wa Serikali 
Wafawidhi, Mikoa ya 
Ruvuma na Iringa, Egidy 
Mkolwe na Ansila Makyao, 
wameishukuru OWMS 
kwa kuwapatia ushirikiano, 
magari na vitendea kazi 
ambavyo vinawawezesha 
kutekeleza majukumu ya 
kuendesha mashauri ya 
Serikali ndani ya Mikoa 
wanayofanyia kazi

Bi. Mwaipopo amewaahidi 
Mawakili wote wa 
Serikali kuwa OWMS 
kwa kushirikiana na 
mamlaka nyingine ndani 
ya Serikali itaendelea 
kuwapa ushirikiano wa 
kutosha kwenye masuala 
ya uendeshaji mashauri na 
mengineyo yanayohusiana 
na kufanya ziara endelevu za 
utendaji kazi ili kuhakikisha 
kuwa sheria, taratibu na 
kanuni zinazingatiwa katika 
mnyororo wa utoaji haki.

Naibu Wakili Mkuu wa 
Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo 

akifurahia jambo na Jaji 
Mfawidhi wa Mahakama 

Kuu ya Tanzania, Kanda ya 
Iringa, Mhe. Ilvin Mugeta 

Ofisini kwake akiwa ziarani 
kukagua utendaji kazi 

wa Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali mkoa humo. 

Kushoto ni Wakili wa Serikali 
Mfawidhi wa Mkoa huo, 

Ansila Makyao.
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Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo akizungumza na Mawakili wa Serikali 
kutoka Sekretarieti za Mikoa, Jiji, Miji, Wilaya na taasisi za Serikali kutoka Mkoa wa Mbeya 
na Songwe Katika kikao chenye lengo la  kufahamu namna Mawakili hao wanavyotekeleza 
majukumu yao ya kila siku.

Mawakili wa Serikali 
kutoka Sekretarieti 
za Mikoa, Jiji, Miji, 

Halmashauri na Taasisi za 
Serikali katika mkoa wa 
Mbeya, Songwe, Rukwa 
na Katavi wametakiwa 
kutekeleza majukumu yao 
kwa kuzingatia miongozo 
iliyowekwa na Serikali hatua 
itakayosaidia kutimiza 
malengo waliyojiwekea kwa 
wakati.

Wito huo umetolewa na 

Mwaipopo: Tekelezeni Majukumu Yenu kwa 
Kufuata Miongozo Iliyowekwa na Serikali

Naibu wakili Mkuu wa 
Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo 
wakati akizungumza na 
Mawakili hao katika ukumbi 
wa mikutano wa Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa wa Mbeya na ule 
wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
mkoani Rukwa kwa lengo la 
kujadili na kufahamu namna 
wanavyotekeleza majukumu 
yao ya kila siku.

Amesema kuwa kufanya 
kazi kwa kufuata miongozo 
ya Serikali hasa mwongozo 

wa kuendesha, kuratibu na 
kusimamia mashauri ya 
Serikali uliotolewa mwaka 
2021 na Wakili  Mkuu 
wa Serikali utawasaidia 
Mawakili wa Serikali 
kuendesha mashauri  ya 
Serikali kwa weledi na ufanisi 
zaidi hatua itakayosaidia 
Serikali kushinda mashauri 
mengi na kuokoa fedha 
ambazo zitaelekezwa katika 
utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo kwa manufaa ya 
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Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo 
(aliyesimama katikati) akiwa katika picha ya pamoja na 
Mawakili wa Serikali wa Sekretarieti za Mikoa, Jiji, Miji, 
Wilaya na Taasisi za Serikali kutoka Mkoa wa Mbeya na 
Songwe mara baada ya kumalizika kwa kikao kilichokuwa 
na lengo la kujadili namna Mawakili hao wanavyotekeleza 
majukumu yao.

Mkurugenzi wa Idara ya Madai Mark Mulwambo akizungumza 
na Mawakili wa Serikali (hawapo pichani) wa Sekretarieti za 
Mikoa, Jiji, Miji, Wilaya na Taasisi za Serikali kutoka Mkoa wa 
Mbeya na Songwe wakati wa kikao kilicholenga kufahamu 
namna Mawakili hao wanavyotekeleza majukumu.

Taifa.

Aidha, kiongozi huyo 
amewasihi Mawakili hao 
kuwa na jukwaa la pamoja 
litakalokuwa na jukumu la 
kujadili na kubadilishana 
uzoefu kuhusu masuala 
mbalimbali ya kisheria 
pamoja na kujadili mbinu 
mbalimbali za uendeshaji wa 
mashauri ya Serikali ikiwa ni 
pamoja na kujadili na kutatua 
changamoto zinazowakabili 
katika  uendeshaji wa 
mashauri ya  Serikali kwa 
kushirikiana na Ofisi.

Akizungumza kuhusu 
mafunzo kwa Mawakili, 
Bi. Mwaipopo amesema 
kuwa Ofisi yake itaendelea 
kuendesha mafunzo kwa 
Mawakili wa Serikali 
ikiwa ni pamoja na 
kushirikisha Mawakili 
wengi zaidi kulingana na 
bajeti itakavyoruhusu ili 
kuwawezesha Mawakili 
wote nchini waweze kupata 
mafunzo hayo ambayo 
yamewasaidia kwa kiasi 
kikubwa kuwaongezea 
mbinu mbalimbali katika 
uendeshaji wa mashauri ya 
Serikali.

Kupitia kikao hicho, Bi. 
Mwaipopo amewataka 
kuendelea kushiriki 
mafunzo hayo kwa kuwa 
mafunzo hayo ndio jukwaa 
litakalosaidia kuwajengea 
uwezo katika uendeshaji 
wa mashauri kwa ufanisi na 
weledi zaidi.

Naye Mkurugenzi wa Idara 
ya Madai Mark Mulwambo, 
amewashukuru Mawakili  
hao kwa kazi nzuri 
wanayofanya huku akiwasihi 
kuendelea kushauri namna 
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bora ya kuendesha na 
kusimamia mashauri  ili 
Serikali iendelee kushinda 
mashauri yake katika 
Mahakama mbalimbali 
ndani na nje ya nchi.

Amewakumbusha Mawakili 
hao kuendelea kutuma 
taarifa za mashauri 
wanayoyasimamia kila mwezi 
ili Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali iweze kutathimini 
na kuchukua hatua stahiki 
ikiwa ni pamoja na kuongeza 
nguvu katika yale mashauri 
yenye maslahi mapana kwa 
lengo la kuisaidia Serikali 
kuendesha mashauri hayo 
kwa ufanisi zaidi.

Naye Mkurugenzi Msaidizi 
Udhibiti Ubora, Bi. Mercy 

Kyamba, amewakumbusha 
Mawakili   kujisajili kwenye 
mfumo wa kuratibu taarifa 
za Mawakili wa Serikali 
unaosimamiwa na Ofisi 
ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali kwa kuwa kufanya 
hivyo itawasaidia kutambuliwa 
na kutekeleza majukumu yao  
pasipo changamoto zozote.

Akizungumza kwa niaba 
ya Mawakili hao, Wakili 
wa Serikali Mkuu kutoka 
TARURA Kanda ya  Mbeya 
Bakari Bakari amemshukuru 
Bi. Mwaipopo kwa kuandaa 
kikao hicho huku akiahidi 
kuendelea kutekeleza 
majukumu yao kwa weledi 
zaidi ikiwa ni pamoja na 
kufuata miongozo na taratibu 
zilizowekwa kwa lengo la 

kuhakikisha wanatekeleza 
majukumu yao kwa weledi 
na ufanisi zaidi. 

Naibu Wakili Mkuu wa 
Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo 
ametumia ziara hiyo 
kuwatembelea viongozi 
mbalimbali wa Serikali 
akiwemo Jaji Mfawidhi wa 
Mahakama Kuu Kanda ya 
Sumbawanga Mhe. Amir 
Mruma, Jaji wa Mahakama 
Kuu ya Tanzania Kanda ya 
Sumbawanga Mhe. Thadeo 
Mwenempanzi, Mkuu wa 
Mkoa wa Rukwa Mhe. 
Makongoro Nyerere na 
Katibu Tawala Mkoa wa 
Rukwa, Gerald Kussaya.

Joseph Tibaijuka wa Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali 

Mbeya akitoa neno la 
shukrani mara baada 

ya kikao baina ya Naibu 
Wakili Mkuu wa Serikali, 
Bi. Sarah Mwaipopo na 

Mawakili wa Serikali 
kutoka Sekretarieti za 

Mikoa, Jiji, Miji, Wilaya na 
taasisi za Serikali kutoka 

Mkoa wa Mbeya na 
Songwe wakati wa kikao 
kilicholenga kufahamu 
namna Mawakili hao 

wanavyotekeleza 
majukumu yao.



JARIDA LA WAKILI MKUU WA SERIKALI TOLEO LA NANE37

Mawakili wa Serikali kutoka Sekretarieti za Mikoa, Jiji, Miji, Wilaya na Taasisi za Serikali 
kutoka Mkoa wa Mbeya na Songwe wakimsikiliza Naibu Wakili Mkuu wa Serikali Bi. Sarah 
Mwaipopo (hayupo pichani) wakati wa kikao kilicholenga kufahamu namna Mawakili hao 
wanavyotekeleza majukumu yao.

Wakili Wa Serikali wa Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo, Peter Salama akielezea namna 
ambavyo  amekuwa akitekeleza majukumu yake wakati wa kikao kati ya Naibu Wakili Mkuu 
wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo (hayupo pichani) kilicholenga kufahamu namna Mawakili 
hao wanavyotekelza majukumu yao.
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MATUKIO KATIKA PICHA

Ruvuma

Naibu Wakili Mkuu 
wa Serikali, Bi. Sarah 

Mwaipopo akiwa kwenye 
picha ya pamoja na Wakili 
wa Serikali Mfawidhi wa 
Mkoa wa Ruvuma, Egidy 
Mkolwe (kulia) na Mkuu 
wa Mashtaka wa Ofisi 

ya Taifa ya Mashtaka wa 
Mkoani humo, Kauli Makasi 
akiwa ziarani mkoani humo 

kukagua utendaji kazi wa 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa 

Serikali mkoani humo

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo (aliyeketi mbele) akiwa kwenye kikao 
na Mawakili wa Serikali wa Mkoa wa Ruvuma na baadhi ya Menejimenti ya Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali alipokuwa ziarani kukagua utendaji kazi wa Ofisi hiyo mkoani humo
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Naibu Wakili Mkuu wa Serikali Bi. Sarah Mwaipopo akimsikiliza Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Ruvuma, Steven mashauri alipofika Ofisini kwake kujitambulisha akiwa ziarani kukagua 
utekelezaji wa majukumu ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali mkoani humo

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo akisisitiza jambo akiwa Ofisini kwa 
Mhe. Jaji Ephery Sedekia, Jaji Mfawidhi wa Mahakama Kuu ya Tanzania, Kanda ya Songea 
akiwa ziarani Mkoa wa Ruvuma kukagua utendaji wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
mkoani humo
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Iringa

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo akimsikiliza Jaji Mfawidhi wa Mahakama 
Kuu ya Tanzania, Kanda ya Iringa, Mhe. Ilvin Mugeta (kulia) akizungumza wakati wa ziara 
yake mkoani Iringa akikagua utendaji kazi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali mkoani humo.

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo (wa pili kulia) akiwa kwenye picha 
ya pamoja na Jaji Mfawidhi wa Mahakama Kuu ya Tanzania, Kanda ya Iringa, Mhe. Ilvin 
Mugeta (katikati) akiwa kwenye ziara ya kukagua utendaji kazi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali mkoani humo.
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UTANGULIZI

Kampeni ya Msaada wa Kisheria inayoitwa 
“Mama Samia Legal Aid Campaign” 
inatekelezwa na Wizara ya Katiba na 
Sheria ilizinduliwa Mkoani Dodoma 

Aprili 27, 2023 na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa 
Majaliwa (Mb). Kampeni hiyo imepangwa  kufanyika kwa 
miaka mitatu kuanzia mwezi Machi, 2023 hadi mwezi 
Februari, 2026 katika mikoa yote ya Tanzania Bara 
na Zanzibar. 

Kampeni hiyo imejikita katika kutoa elimu ya 
msaada wa kisheria kwa wananchi hususan 
katika masuala ya ukatili wa kijinsia, 
migogoro ya ardhi, mirathi, usuluhishi 
wa migogoro kwa njia mbadala 
na masuala yanayohusu haki za 
binadamu kwa ujumla. Utekelezaji 
wa kampeni unafanyika kwa 
kushirikiana na Wizara na 
Taasisi za Serikali, Asasi za 
Kiraia, Wanazuoni na Wadau wa 
Maendeleo. 

Lengo kuu la Kampeni ni kulinda na kukuza 
upatikanaji wa haki kwa wote kupitia huduma 
ya msaada wa kisheria nchini na katika kufikia 
lengo hilo, kampeni inaongeza uelewa wa 
kisheria na haki za binadamu kwa jamii hasa 
haki za wanawake na watoto; inatoa  huduma 
ya  ushauri  wa kisheria kwa waathirika na 
manusura wa ukatili wa kijinsia; kuongeza 
uelewa kwa wananchi kuhusu  
elimu ya sheria;  masuala ya  haki 
na wajibu na misingi ya utawala 

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI 
YASHIRIKI KWENYE KAMPENI YA MAMA 
SAMIA YA MSAADA WA KISHERIA 
MKOANI RUVUMA
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bora.

Matokeo ya muda mrefu 
yanayotegemewa katika 
Kampeni hii ni kuchangia 
katika kuboresha upatikanaji 
wa haki kwa watu wasiojiweza, 
hususan wanawake, watoto 
na makundi mengine 
yaliyo katika mazingira 
hatarishi. Vilevile, itachangia 
kuimarisha amani na 
utulivu, kuongeza kipato cha 
mtu mmoja mmoja na kuleta 
utengamano wa kisiasa hapa 
nchini.

Matokeo ya kati ni kuimarika 
kwa mfumo wa utoaji wa 
huduma ya msaada wa 
kisheria katika ngazi za 
Serikali Kuu hadi Serikali za 
Mitaa.

Matokeo ya muda mfupi 
ni kuongezeka kwa idadi 
ya watu wanaotoa taarifa 
za matukio ya ukatili dhidi 
ya wanawake na watoto; 
kupungua kwa idadi ya 
migogoro na matukio 
yanayotokana na ukosefu wa 
uelewa wa sheria; Kuimarika 
kwa uwajibikaji na uwezo wa 
taasisi za Serikali na zisizo za 
Serikali zinazotoa huduma 
za msaada wa kisheria.

Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali (OWMS) ilipata 
nafasi ya kushiriki katika 
Kampeni ya Mama Samia ya 
Msaada wa kisheria katika 
Mkoa wa Ruvuma wilayani 
Songea, maadhimisho hayo 
yalifanyika katika viwanja 
vya Majimaji yakiwa na Kauli 

Mbiu isemayo, "Msaada wa 
Kisheria kwa Haki, Usawa, 
Amani na Maendeleo". 

Masuala Yaliyofanyika 
Katika Maadhimisho 
ya Kampeni ya Mama 
Samia ya Msaada wa 
Kisheria 
Wizara ya Katiba na Sheria 
kama mratibu wa kampeni 
hiyo, waliratibu siku ya 
ufunguzi wa maadhimisho 
ambayo ilikuwa ni tarehe 
22 Julai, 2023. Katika siku 
hiyo Mgeni Rasmi alikuwa 
Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Philip Isdor 
Mpango.

Wakati wa ufunguzi wa 
maadhimisho hayo, Mhe. 
Mpango aliwasisitiza 
wananchi kujitokeza kwa 
wingi kupata ushauri wa 
kisheria na kutembelea 
mabanda ili kuweza kupata 
msaada wa kisheria pamoja na 
kujua utendaji kazi wa Taasisi 
husika. Aidha, alizishukuru 
Taasisi zilizo shiriki na 
kuwaasa kuwasikiliza 
wananchi kwa upole ili 
waweze kutatua matatizo yao.

Ushiriki wa Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa 
Serikali
Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali (OWMS) 
ilishiriki kikamilifu katika 
maadhimisho ya Kampeni 

ya Mama Samia ya Msaada 
wa Kisheria katika viwanja 
vya Majimaji, Songea. 
OWMS ilishiriki hususani 
katika kutoa elimu na 
ushauri wa kisheria 
katika eneo la viwanja vya 
Majimaji ambapo wananchi 
mbalimbali waliweza kufika 
katika viwanja hivyo kwa 
ajili ya kupata huduma kwa 
kadiri ya uhitaji wao. Katika 
banda la Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali, Mawakili 
wa Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali walitoa huduma 
ya kisheria kwa kuelimisha 
wananchi pamoja na kugawa 
vipeperushi vinavyoelezea 
Ofisi za Wakili Mkuu wa 
Serikali sehemu mbalimbali 
nchini, muundo wa Ofisi, 
majukumu ya Ofisi pamoja 
na mafanikio yaliyopatikana 
tangu kuanzishwa kwa Ofisi 
hii mwaka 2018.

Katika Kampeni hiyo, 
wananchi 41 walihudumiwa 
ikiwa ni pamoja na wanaume 
30 na wanawake 11 walifika 
kwenye banda la Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali kwa 
ajili ya kupata huduma za 
kisheria. 

Faida za Kushiriki 
Katika Kampeni
• OWMS imetoa 
mchango wake kutimiza 
lengo kuu la Kampeni  hiyo 
ambayo ni kulinda na kukuza 
upatikanaji wa haki kwa wote 
kupitia huduma ya msaada 
wa kisheria nchini;
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• Katika kushiriki 
kwenye kampeni hiyo 
OWMS imesaidia kuongeza 
uelewa wa kisheria na haki 
za binadamu kwa jamii 
hususan haki za wanawake 
na watoto; 

• Kuongeza uelewa kwa 
wananchi kuhusu  elimu ya 
sheria,  masuala ya  haki na 
wajibu na misingi ya utawala 
bora.

• kuchangia katika 
kuboresha upatikanaji wa 

haki kwa watu wasiojiweza, 
hasa wanawake, watoto na 
makundi mengine yaliyo 
katika mazingira hatarishi.

• Kuimarisha amani na 
utulivu kwa wananchi ambapo 
itasababisha kuongeza kipato 
cha mtu mmoja mmoja na 
kuleta utengamano wa kisiasa 
hapa nchini

• Kupunguza uzalishaji 
wa kesi kwenye Mahakama 
kwani wananchi watafahamu 
taratibu nyingine za kiutawala 

za namna ya kushughulikia 
changamoto zao kuliko 
kukimbilia mahakamani 
kwa kila changamoto 
wanayokutana nayo. 

• U t a p u n g u z a 
mrundikano wa kesi kwani 
mwananchi aliyeelimika 
kuhusu haki zake na sheria ni 
rahisi kujieleza mahakamani 
wakati shauri lake linapokuja 
mahakamani badala ya 
kuahirisha bila sababu kwa 
ajili ya kutokuelewa.

Mkurugenzi Msaidizi wa Udhibiti Ubora wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Mercy 
Kyamba akitoa maelezo kwa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Philip Mpango alipotembelea banda la Ofisi hiyo kabla hajazindua Kampeni ya 
Msaada wa Kisheria mjini Songea. Wa kwanza kushoto ni Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. 
Dkt. Damas Ndumbaro (Mb).
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 Bi. Sarah Mwaipopo aliteuliwa kuwa 
Jaji wa Mahakama Kuu ya Tanzania 
tarehe 4 Septemba 2023. Kabla ya 
uteuzi huo alikuwa Naibu Wakili 
Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali.

Bi. Mwaipopo alisoma Shule ya 
Sekondari ya Kilakala iliyopo Mkoa 
wa Morogoro ambapo mwaka 1997 
alifaulu na kujiunga na Chuo Kikuu 
cha Dar es salaam akisomea sheria 
na kutunukiwa Shahada ya Sheria 
mwaka 2000. 

Mwaka 2003 hadi 2005, Bi. Mwaipopo 
alijiunga na Chuo Kikuu cha Lund 
kilichopo nchini Sweden ambapo 
alisoma Shahada ya Uzamili ya Sheria 
katika masuala ya haki za binadamu 
na sheria za kimataifa ambapo alipata 
weledi kwenye masuala ya haki za 
binadamu za kimataifa na sheria za 
kimataifa. 

Baada ya mafunzo hayo, Bi. 
Mwaipopo alifanya mafunzo ya 
sheria kwa vitendo katika Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 

UTEUZI

Sarah D. Mwaipopo
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali

Shirika la Sheria Tanzania na 
Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu Dar es salaam. Baadae 
alijiunga na utumishi wa umma 
mwezi Januari, mwaka 2001 
kama Wakili wa Serikali, Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
katika Kurugenzi ya Mashtaka. 
Mwaka 2002 alihamishiwa 
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Kurugenzi ya Masuala 
ya Katiba na Haki za 
binadamu.  Kutokana 
na utendaji wake 
mzuri, bidii ya kazi 
na kwa mujibu wa 
taratibu za utumishi 
wa umma mwaka 2012 
alipandishwa cheo 
kuwa Mkurugenzi 
Msaidizi sehemu ya 
Masuala ya Haki za 
Binadamu, Idara ya 
Katiba na Haki za 
Binadamu Ofisi ya 
Mwansheria Mkuu 
wa Serikali na mwaka 
2013 aliteuliwa kuwa 
Mkurugenzi wa 
masuala ya Katiba na 
Haki za Binadamu 
kwenye Idara hiyo. 

Kupitia Idara hiyo, 
aliratibu masuala 
mbalimbali ikiwemo 
mabadiliko ya katiba, 
mashauri ya katiba 
na haki za binadamu 
kwenye vyombo 
vya haki vya kitaifa, 
kikanda na kimataifa 
kama vile Mahakama 

ya Kuu ya Tanzania, 
Mahakama ya Rufani, 
Mahakama ya Haki ya 
Afrika Mashariki na 
Mahakama ya Afrika 
ya Haki za Binadamu 
na Watu, utekelezaji 
wa Mikataba ya 
Kikanda na Kimataifa 
ya haki za binadamu 
na kuiwakilisha nchi 
kwenye vikao vya Umoja 
wa Mataifa na Kamisheni 
ya Umoja wa Afrika ya 
Haki za Binadamu na 
Watu kwenye masuala 
mbali mbali ya haki za 
binadamu. 

  Katika nyakati tofauti 
katika kipindi cha 
Mwaka 2015 na 2016 
alikaimu nafasi ya Naibu 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali na kwa mujibu 
wa nafasi hiyo alikuwa 
Mwenyekiti wa Shule ya 
Sheria kwa Vitendo (Law 
School of Tanzania).

Mbali na utumishi 
wake ndani ya Ofisi 
ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali, Bi. 
Mwaipopo amewahi 
kuwa Mjumbe wa 
Sekretarieti ya Bunge 
la Katiba mwaka 2014, 
Dodoma. Pia, alikuwa 
Katibu wa Shirika 
kwenye Vitengo vya 
Sheria vya Mamlaka 
ya EPZA na Shirika la 
Viwango Tanzania. 

Bi Mwaipopo alikuwa 
Naibu Wakili Mkuu 
wa Serikali na Afisa 
Masuuli Fungu la 
19 Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali 
katika kipindi cha 
mwezi Oktoba, 2022 
hadi Septemba, 2023 
alipoteuliwa na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kuwa Jaji wa 
Mahakama Kuu ya 
Tanzania ambapo 
sasa anahudumia 
umma kama Jaji wa 
Mahakama Kuu ya 
Tanzania Divisheni ya 
Ardhi. 
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Viongozi na watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakiwa kwenye picha ya pamoja 
wakati wa mafunzo ya udhibiti ubora yaliyofanyika Kibaha mkoani Pwani.  Aliyesimama 
mbele katikati ni Mkurugenzi wa Usuluhishi wa Ofisi hiyo, George Mandepo aliyefungua 
mafunzo hayo. Wa kwanza kulia ni Mkufunzi kutoka Shirika la Viwango Tanzania, Bi. 
Magdalena Sademaki.

Mkurugenzi wa Usuluhishi  Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, George Mandepo akifungua 
mafunzo ya Udhibiti Ubora kwa Menejimenti ya Ofisi hiyo yaliyofanyika Kibaha, Pwani. 
Kushoto kwake ni Kaimu Mkurugenzi wa Usimamizi wa Mashauri na Udhibiti Ubora wa 
Ofisi hiyo, Bi. Alice Mtulo.
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