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Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali ina jukumu la 
kuratibu, kusimamia na kuendesha mashauri 
yote ya madai, usuluhishi, Katiba na Haki za 

Binadamu kwa niaba ya Serikali na taasisi zake nchini. 
Ofisi hii ilianzishwa kwa lengo kuimarisha Sekta ya 
Sheria nchini hasa katika usimamizi wa mashauri ya 
madai na usuluhishi.

Ofisi hii imehakikisha inaendelea kujitangaza kwa 
wadau wake ili waweze kuyafahamu majukumu 
ya Ofisi kwa kwakufanikisha dhumuni hili, Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali imeendelea kushiriki 
kikamilifu kwenye Maadhimishio ya Wiki ya Sheria 
nchini ambapo maaadhimisho haya huadhimishwa 
kila mwaka kwa kuratibiwa na Mahakama ya 
Tanzania ikiwa ni kuashiria kuanza kwa mwaka mpya 
wa Mahakama nchini.

Maadhimisho ya Wiki ya Sheria nchini yana umuhimu 
mkubwa katika kuelimisha na kuhamasisha jamii 
kuhusu sheria, haki na wajibu. Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali kama mdau muhimu kwenye Sekta ya 
Sheria iliweza kushiriki kikamilifu katika Wiki ya 
Sheria ambapo pamoja na mambo mengine ilihusika 
katika kuwawezesha wananchi na wadau kwa ujumla 
kufahamu majukumu ya Ofisi kwa ufasaha. 

Hatua hiyo ililenga katika kuwawezesha wadau 
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kutambua 
kikamilifu namna ambavyo Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali inavyotekeleza majukumu yake kwa 
kuzingatia sheria, taratibu na kanuni na madhumuni 
ya kuundwa kwa Ofisi hii. 

Hivyo, Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali imeendelea 
kuonesha dhamira yake ya dhati katika kushirikiana 
na wadau wengine ili kuhakikisha kuwa wote kwa 
pamoja tunaendelea kujenga jamii inayozingatia 
misingi ya haki, usawa, utii wa sheria, utawala bora 
na kufanikisha upatikanaji wa haki kwa wakati kutoka 
kwa watekelezaji wa mnyororo wa haki nchini.

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali imeendelea 
kuwashirikisha watumishi wake kwenye mipango ya 
Ofisi kupitia vikao vya Baraza la Wafanyakazi. Vikao 
vya Baraza hilo ni utekelezaji wa takwa la kisheria 
la kuwashirikisha wafanyakazi katika uongozi wa 
pamoja mahala pa kazi kwa mujibu wa Kanuni Na. 
108 ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 
2003 pamoja na Kifungu cha 73 cha Sheria ya Ajira na 
Mahusiano Kazini Na. 6 ya Mwaka 2004 na Kifungu 
cha 30 (3) cha Sheria ya Majadiliano ya Pamoja na 
Kanuni Na. 24 ya Kanuni za Majadiliano ya Pamoja 

TAHARIRI
katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2005.

Vikao vya Baraza la Wafanyakazi ni muhimu katika 
kuongeza ufanisi na tija kwa Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali kwa kuwa kupitia vikao hivi wafanyakazi 
wanapata fursa ya kutoa maoni yao ya kuboresha 
utendaji kazi. Ushirikishwaji wa wafanyakazi 
unawaleta watumishi pamoja katika kutekeleza Sera 
za Serikali, kujenga motisha, kuinua ari na morali 
kwa watumishi wa umma kwa maendeleo ya taasisi 
na taifa kwa ujumla.

Ni matumaini yetu kuwa wadau na wananchi 
wataendelea kuipa ushirikiano Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali ili kuwa na mikakati na mipango endelevu 
ya pamoja kwa lengo la kufikia azma ya kuwa chachu 
ya maendeleo na maslahi mapana ya Ofisi na Taifa 
kwa ujumla.

Prisca Jackson Ulomi
Mhariri Mkuu
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Jarida la Wakili Mkuu

Sarah D. Mwaipopo
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali

Toleo la Sita la Jarida la Wakili Mkuu wa Serikali ni 
maalumu kwa ajili ya kuendelea kuangazia mafanikio 
ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali katika miaka 

miwili ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan. Ofisi kupitia Jarida hili 
inatambua mchango mkubwa wa Rais Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan katika maeneo ya bajeti, ujenzi wa Ofisi 
ya makao makuu jijini Dodoma, usimamizi wa mashauri, 
udhibiti ubora, mafunzo kwa watumishi, ushirikiano wa 
Ofisi na wadau, maboresho ya mifumo ya TEHAMA na 
ununuzi na makabidhiano ya magari ya Ofisi za mikoa 
ambayo kwa kiasi kikubwa yameboresha utekelezaji wa 
majukumu ya Ofisi hii. 

Pamoja na mafanikio haya yanayotokana na mchango 
mkubwa wa Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali imekuwa mstari wa mbele 
katika kuhimiza na kusisitiza masuala mtambuka ikiwemo 
masuala ya kijinsia, nafasi ya watumishi katika kukuza 
uadilifu na utunzaji wa siri za Serikali.

Pia, Toleo hili linaangazia ushiriki wa OWMS katika 
Maadhimisho ya Kilele cha Wiki ya Sheria na Baraza la 
Wafanyakazi pamoja na nafasi ya Ofisi katika kutatua 
migogoro kwa njia ya usuluhishi. Vile vile, linaangazia 
nafasi ya Chama cha Wanasheria Tanganyika (TLS) katika 
kuwajengea uwezo wanachama wake. Hii ni kutokana na 
kwamba TLS ni mdau muhimu wa Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali kwa kuwa hiki ni chama cha kitaaluma kwa 
wanasheria.

Aidha, Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali ni mdau mkubwa 
katika kukuza uchumi wa Taifa katika utekelezaji wa 
majukumu yake ya kuiwakilisha Serikali na taasisi zake 
katika Mahakama na mabaraza. Katika jambo hili, Toleo 
hili linaangazia nafasi ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
katika kuokoa fedha za Serikali kupitia mashauri. Matukio 
yote haya ni sehemu ya utendaji kazi wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali kwa kushirikiana na wadau wake hususan 
Serikali na taasisi zake chini ya uongozi wa Rais Mhe. Dkt 
Samia Suluhu Hassan.

Naomba nimalizie kwa kuwaomba wasomaji wetu kuendelea 
kutoa maoni kwa Bodi ya Uhariri kwa ajili ya maboresho ya 
Jarida hili ili kwa pamoja tuweze kulifanya jarida hili kutoa 
mchango chanya katika ukuaji wa Sekta ya Sheria nchini 
pamoja na kuboresha utendaji na ufanisi wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali. Nawatakia usomaji mwema wa Toleo la 
Sita la Jarida la Wakili Mkuu. Asanteni.

Kutoka Kwenye Dawati la Mwenyekiti 
wa Bodi ya Uhariri
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Mafanikio ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali Katika Kipindi cha Miaka Miwili 
ya Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan
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UTANGULIZI

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali (OWMS) ilianzishwa 
kupitia Amri ya Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania iliyotangazwa tarehe 13 

Februari, 2018 (Tangazo  la Serikali Na. 50 la Mwaka 2018). 
Amri hiyo ilitolewa na Mhe. Rais kwa mujibu wa Ibara ya 36 
(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 1977. 

Kwa mujibu wa Tangazo la Serikali Na. 50 la Mwaka 2018, 
uanzishwaji wa OWMS ulilenga kuiwezesha Serikali 
kusimamia, kuendesha na kuratibu mashauri ya madai na 
usuluhishi ndani na nje ya nchi. Hii inajumuisha kuiwakilisha 
Serikali katika Mahakama zote za ndani na nje ya nchi na 
Mabaraza ya Usuluhihisi wa Migogoro ya Kitaifa na Kimataifa.  

Lengo kuu la kuanzishwa kwa OWMS ni kuwa na taasisi moja 

ya kiserikali inayowajibika 
na uratibu, usimamizi na 
uendeshaji wa mashauri 
yote ya madai na usuluhishi 
yanayofunguliwa na Serikali/
taasisi zake au dhidi ya 
Serikali/taasisi zake ndani na 
nje ya nchi. Malengo mengine 
ni pamoja na kujenga taasisi 
yenye uwezo wa kitaalamu ili 
iweze kutekeleza majukumu 
yake ipasavyo.

Katika kipindi cha miaka miwili (Machi 2021 hadi Machi, 2023) ya uongozi 
wa Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, mafanikio makubwa yamepatikana. 
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Katika kipindi cha miaka miwili ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali iliongezewa bajeti kutoka shilingi bilioni 
11.48 kwa Mwaka wa Fedha 2020/21 hadi bilioni 12.13 kwa Mwaka wa Fedha 2021/22 ambayo 
ni sawa na ongezeko la asilimia 5.4 na Mwaka wa Fedha 2022/23 ilipatiwa shilingi bilioni12.81. 

Kuongezeka kwa bajeti ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kumefanikisha utekelezaji wa 
majukumu ya uendeshaji wa shughuli za Ofisi hasusan katika uendeshaji mashauri ya madai 
na usuluhishi kwa niaba ya Serikali na taasisi zake na kupunguza changamoto za ufinyu wa 
bajeti zilizokuwepo awali.

Katika kipindi cha miaka miwili ya uongozi wa Serikali ya Awamu ya Sita, OWMS imeimarisha 
Mfumo wa Usimamizi wa Mashauri (Case Inventory Management System), kufanya ufuatiliaji 
wa mienendo ya mashauri na kupitia sheria zinazohusu mashauri ya madai na usuluhishi. 
Pia, Ofisi imeweza kuandaa miongozo ya kusimamia na kudhibiti viwango vya ubora vya 
Mawakili wa Serikali katika uendeshaji wa mashauri.Vile vile, Ofisi imeweza kuandaa Mkataba 
wa Huduma kwa Mteja kwa ajili ya Serikali na taasisi zake.

Bajeti01

02

03

Katika kipindi cha miaka miwili ya Serikali ya Awamu ya Sita, Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali imefanikiwa kuiwakilisha Serikali kwa kuendesha jumla ya mashauri 5,993 yakiwemo 
mashauri 5,854 ya madai na mashauri 139 ya usuluhishi. Hivyo, kuweza kuepuka gharama 
kubwa za kutumia Mawakili wa kujitegemea na kuokoa fedha ambazo zingelipwa endapo 
Serikali ingeshindwa. Aidha, Ofisi imeweza kusimamia na kushinda mashauri ya madai na 
usuluhishi yanayohusisha mali na fedha kama vile mashauri ya ardhi na uwekezaji katika sekta 
mbalimbali; na mashauri yasiyohusisha mali na fedha kama vile mashauri ya katiba, haki za 
binadamu na uchaguzi.

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali imeongoza na kushiriki katika Timu za Serikali za Majadiliano 
(GNT) na kufanikisha kumaliza mashauri/migogoro mbalimbali kwa njia ya majadiliano, 
usuluhishi na maridhiano nje ya Mahakama; Kupitia majadiliano hayo, Ofisi imeweza kuokoa 
fedha, kumaliza migogoro kwa muda mfupi, kujenga imani kwa wawekezaji na kurudisha 
mahusiano kwa wadau kwenye sekta mbalimbali za uchumi na jamii.  

Usimamizi wa mashauri ya madai na usuluhishi

Kuimarisha Mifumo ya Usimamizi wa mashauri na 
Udhibiti wa Ubora

Mafanikio
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Kupitia Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Serikali ya Awamu ya Sita imewezesha watumishi 
647 kupata mafunzo, kati yao watumishi 30 wamepatiwa mafunzo ya muda mrefu, 117 
mafunzo ya muda mfupi na Mawakili 500 kutoka Wizara, TAMISEMI  na taasisi mbalimbali za 
Serikali ikiwemo; NSSF, TPA, NHC, NIDA, EPZA, UDSM, OUT, TIB TCRA, TPDC na PSSSF 
walipatiwa mafunzo maalum ya uendeshaji wa mashauri.

Ofisi ya Wakili wa Serikali inaendelea na ujenzi wa jengo la makao makuu ya Ofisi katika Mji 
wa Serikali  Mtumba, Dodoma lenye ukubwa wa mita za mraba 17,342 unaotarajiwa kugharimu 
kiasi cha shilingi 26,740,706,111.79 ambacho kinajumuisha gharama za mkandarasi kiasi cha 
shilingi 26,242,926,061.79 na mshauri elekezi kiasi cha shilingi 497,780,050.00. Kipindi cha 
mradi ni miezi 18 kuanzia mwezi Julai, 2022. 

06

07

04

05

Ununuzi wa Magari ya Ofisi

Kuboresha Ushiriki wa Wadau na Uimarishwaji wa 
Taratibu pamoja na Miundombinu ya TEHAMA

Mafunzo kwa Watumishi

Ujenzi wa Ofisi

Ili kuwezesha kuleta ufanisi katika kutekeleza majukumu nyeti ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali ambayo yanahusisha uendeshaji wa mashauri Mahakamani na kwenye Mabaraza ya 
Usuluhishi, Serikali imeiwezesha OWMS kununua magari mapya 16 na kufanya Ofisi kuwa na 
jumla ya magari 31. Kuongezeka kwa idadi ya magari kumesaidia  kuwa na usafiri wa uhakika 
ambao unarahisisha utekelezaji wa majukumu hayo na kuleta ufanisi katika utekelezaji.

Katika kipindi cha miaka miwili ya Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, Ofisi imeendelea 
kuanzisha na kuboresha mifumo mbalimbali ya TEHAMA. Katika kipindi hicho Ofisi imeweza 
kubuni na kuanzisha mfumo wa kuhifadhi nyaraka za maktaba (OSG e-library) wenye lengo la 
kuwezesha upatikanaji wa nyaraka za rejea kwa ajili ya uendeshaji wa mashauri na tafiti. Aidha, 
Ofisi imeendelea kuboresha mfumo wa usimamizi wa taarifa za mashauri (CIMS).  

Katika kipindi hiki, Ofisi imeweza kununua kompyuta mpakato (laptop) 68 za nyongeza na 
kompyuta za mezani 35 (desktop), seti mbili za vifaa vya kufanyia majadiliano na kuendesha 
mashauri kimtandao (Video Conference), seva kwa ajili ya kuhifadhia taarifa mbalimbali za 
Ofisi na vifaa mbalimbali kwa ajili ya uendeshaji wa Ofisi. 

Pia, Ofisi imeendelea  kuelimisha/kuhabarisha umma kwa kutoa taarifa mbalimbali za OWMS 
kwa wadau na wananchi kwa ujumla ikiwemo uchapishaji wa nakala 2,250 za Jarida la Wakili 
Mkuu; makala 120; machapisho na vipeperushi 750; vipindi maalum vitatu vya runinga; 
mabango ya mtandaoni 25; kuchambua na kuweka taarifa za Ofisi kwenye tovuti ya Ofisi (www.
osg.go.tz:)  na mitandao ya kijamii. 
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali imeendelea kujiimarisha  kwa kufungua Ofisi za Mikoa ili 
kupeleka huduma karibu na taasisi na Ofisi za Serikali zilizopo katika mikoa husika pamoja 
na wananchi.  Katika kipindi cha miaka miwili Ofisi mbili zimefunguliwa katika mikoa ya 
Morogoro na Rukwa  na kufanya OWMS kuwepo kwenye mikoa 17 yenye Masijala za Mahakama 
Kuu. Aidha Ofisi ina mpango wa kuendelea kufungua Ofisi kwa kila mkoa ulio na Masijala ya 
Mahakama Kuu nchini.

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali itaendelea kuunga mkono jitihada za Serikali ya Awamu 
ya Sita chini ya Uongozi wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa 

Samia Suluhu Hassan, kwa kutekeleza jukumu la kuratibu, kusimamia na kuendesha mashauri 
kwa ufanisi na weledi kwa niaba ya Serikali na taasisi zake ili kuhakikisha pato la Taifa na 
uchumi wa nchi unaongezeka kwa kutetea na kulinda maslahi ya Serikali ipasavyo  ndani na 
nje ya nchi.

HITIMISHO

08 Kufungua Ofisi za Mikoa
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali Yashiriki Kilele cha 
Maadhimisho ya Wiki ya 
Sheria

MHE. DKT. SAMIA SULUHU HASSAN
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan akihutubia viongozi 
mbalimbali pamoja na Majaji walioshiriki Maadhimisho ya Kilele cha Wiki ya Sheria Tanzania 
yaliyofanyika tarehe 1 Februari, 2023 katika viwanja vya Chinangali  Jijini Dodoma.

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali tarehe 
mosi Februari, 2023 imeshiriki kilele 
cha Maadhimisho ya Wiki ya Sheria 

nchini ambapo Mgeni Rasmi alikuwa Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan huku Ofisi 
ikiwakilishwa na Naibu Wakili Mkuu wa 
Serikali Bi. Sarah Duncan Mwaipopo pamoja 

Jarida la Wakili Mkuu

Utatuzi wa Migogoro 
kwa njia ya usuluhishi 
katika Kukuza Uchumi 
Endelevu
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Naibu Wakili Mkuu wa Serikali Bi. Sarah Mwaipopo (aliyesisima 
mbele kushoto) akiwa tayari kushiriki kilele cha Maadhimisho ya 
wiki ya Sheria yaliyofanyika katika Viwanja vya Chinangali Jijini 
Dodoma. Kulia ni Mhe. Sharmillah Sarwatt, Msajili wa Mahakama 
Kuu ya Tanzania.

na baadhi ya Mawakili wa 
Serikali.

Akizungumza katika 
maadhimisho hayo 
yaliyofanyika kitaifa katika 
Viwanja vya Chinangali jijini 
Dodoma yenye kauli mbiu 
isemayo, “Umuhimu wa 
Utatuzi wa Migogoro kwa 
Njia ya Usuluhishi katika 
Kukuza Uchumi Endelevu: 
Wajibu wa Mahakama na 
Wadau”, Mhe. Rais Dkt. 
Samia amefurahishwa na 
juhudi zinazofanywa na 
Mahakama ya Tanzania 
pamoja na wadau wake kwa 
kazi nzuri ya kuhakikisha 
wanatoa haki kwa usawa na 
kwa wakati.

Mhe. Rais Dkt. Samia 
ameongeza kuwa mafanikio 
makubwa yaliyofikiwa 
yamechangiwa na uamuzi 

wa Serikali uliofanywa 
mwezi Agosti, 2022 wa 
kuongeza  idadi ya Majaji wa 
Mahakama Kuu kutoka Majaji 
78 waliokuwepo hapo awali 
mpaka kufikia Majaji 100 hatua 
ambayo imeongeza chachu 
katika kufikia mafanikio hayo.

Mhe. Rais Dkt. Samia ameeleza 
kuwa kwa sasa Majaji wote 
nchini wanaendelea kutoa 
haki kwa usawa na kwa wakati 
kwa kuzingatia sheria, kanuni 
na taratibu za utoaji haki 
nchini pasipo kumuonea mtu 
yoyote. 

Pia, Mhe. Rais Dkt. Samia 
ameipongeza Mahakama kwa 
ujenzi wa miundombinu na 
kuendelea kusogeza huduma 
karibu na wananchi huku 
akionyesha kufurahishwa 
zaidi na hatua zilizofikiwa za 
kukamilika kwa taratibu za 

upatikanaji wa huduma za 
Mahakama Kuu katika mikoa 
minane ya Singida, Pwani, 
Songwe, Katavi, Geita, 
Njombe, Simiyu na Lindi 
sambamba na mpango wa 
kujenga vituo jumuishi vya 
utoaji haki katika maeneo 
mengine ikiwemo kisiwani 
Pemba.

Kuhusu suala la upungufu 
wa watumishi pamoja na 
maslahi kwa watumishi wa 
Mahakama, Mhe. Rais Dkt. 
Samia ameahidi kuendelea 
kulifanyia kazi suala hilo kwa 
kuanza na hatua ya kuunda 
Kamati ambayo italifanyia 
kazi na kutoa taarifa yake 
baada ya miezi minne.

Mhe. Rais Dkt. Samia 
ameeleza kutambua uwepo 
wa fedha kutoka kwa wadau 
wa maendeleo ikiwemo Benki 
ya Dunia ambazo zimesaidia 
kuimarisha miundombinu 
ya Mahakama, ikiwemo 
Mahakama za Mwanzo 60 na 
majengo mengine 18 ambapo 
kati ya hayo Mahakama  za 
Wilaya ni kumi na moja.

“Uwepo wa majengo haya 
ni ishara nyingine na azma 
ya Mahakama pamoja 
na Serikali kuhakikisha 
inasogeza huduma za haki 
karibu na wananchi hivyo 
naomba kutoa rai kwa 
uongozi wa Mahakama kuwa 
miradi yote inayotekelezwa 
izingatie ubora unaoendana 
na fedha iliyotolewa,” alisema 
Mhe. Rais Dkt. Samia.
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Mhe. Rais Dkt. Samia 
amesisitiza kuwa azma ya 
Serikali yake ni kuhakikisha 
taasisi zinazoshirikiana na 
Mahakama katika mnyororo 
wa utoaji haki, ikiwemo 
Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka pamoja 
na Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali zinapata pia 
miundombinu wezeshi ili 
shauri litakalofunguliwa 
Mahakamani lisomeke sawa 
sawa na lile lililosajiliwa 
katika Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali pamoja na Ofisi 
ya Taifa ya Mashtaka.

Naye Jaji Mkuu wa Tanzania,  

Mhe. Prof. Ibrahim Hamis 
Juma aliwataka wananchi 
pamoja na wadau wenye 
migogoro kutumia zaidi 
njia ya usuluhishi badala ya 
kukimbilia Mahakamani kwa 
kuwa tayari Ibara ya 107(2)
(d) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 1797 
imetoa fursa kwa wadaawa 
kufanya usuluhishi, na hivyo 
usuluhishi utawasaidia 
wadaawa kupata haki pasipo 
kucheleweshwa bila sababu 
za msingi na pia kupata 
haki zao bila kutumia 
kanuni za kiufundi ambazo 
zimesababisha haki yingi 
kupotea bila sababu za msingi.

Mhe. Jaji Mkuu, alieleza 
kuwa faida nyingine za 
usuluhishi ni pamoja 
na kusaidia utatuzi wa 
migogoro kwa njia ya haraka, 
ufanisi na hivyo kuboresha 
mahusiano ya wadaawa; 
halikadhalika migogoro kwa 
njia hiyo unatunza faragha/
usiri wa wadaawa; njia hiyo 
inaruhusu kupata ufafanuzi 
wa wataalam na pia njia ya 
kufanya usuluhishi zinaweza 
kubadilika.

Naye Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali, Mhe. Dkt. Eliezer 
Mbuki Feleshi alimuahidi 
Mhe. Rais Dkt. Samia 
kuwa Ofisi yake na ile ya 

Mawakili wa Serikali wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakiwa wamejipanga kwa ajili ya 
kushiriki Maadhimisho ya Kilele cha Wiki ya Sheria yaliyofanyika katika Viwanja vya Chinangali 
Jijini Dodoma.
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Jaji Mkuu wa Mahakama ya Tanzania, Mhe. 
Prof. Ibrahim Hamis Juma akizungumza na 
viongozi na watumishi pamoja na wananchi 
(hawapo pichani) walioshiriki sherehe za kilele 
cha Siku ya Sheria nchini  tarehe 01 Februari, 
2023 katika Viwanja vya Chinangali jijini 
Dodoma.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mhe. Dkt. 
Eliezer Mbuki Feleshi akisoma hotuba yake 
katika Sherehe za Maadhimisho ya kilele 
cha Siku ya Sheria nchini yaliyofanyika Jijini 
Dodoma.

Wakili Mkuu wa Serikali 
wataendelea kusimamia 
vyema mashauri yote kwa 
niaba ya Serikali ikiwa ni 
pamoja na kutatua migogoro 
kwa njia ya usuluhishi pamoja 
na kusimamia kwa karibu 
maelekezo aliyoyatoa kuhusu 
jambo hilo ili kuhakikisha 
migogoro inatatuliwa kwa 
njia ya usuluhishi.

Hotuba hiyo ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali pia 
ilisomwa na Mawakili wa 
Serikali kwenye kilele cha 
maadhimisho hayo kwenye 
Mikoa yote ambayo ina Ofisi 
za Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali, Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka na Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali. 

Maadhimisho hayo 
yalihudhuriwa na viongozi 
mbalimbali wa Mahakama 
akiwemo Jaji Mkuu wa 
Mahakama ya Tanzania, Mhe. 
Prof. Ibrahim Hamis Juma, 
ambaye ndiye aliyekuwa 
mwenyeji wa Maadhimisho 
hayo, Majaji wa Mahakama 
ya Rufani, Jaji Kiongozi wa 
Mahakama Kuu ya Tanzania, 
Mhe. Mustapher Siyani, Majaji 
wa Mahakama Kuu, Mtendaji 
Mkuu wa Mahakama, Prof. 
Elisante Ole Gabriel, Msajili 
Mkuu wa Mahakama, Mhe. 
Wilbert Chuma pamoja na 
watumishi wengine.

Wageni wengine walikuwa 
Jaji Mkuu wa Zanzibar, 
Mhe. Khamis Ramadhan 

Abdalla, Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Mhe. 
Dkt. Eliezer Mbuki Feleshi, 
Spika wa Bunge la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Tulia Ackson, 
Waziri wa Katiba na Sheria, 
Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro, 
Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Katiba na Sheria, Naibu 
Wakili Mkuu wa Serikali, 
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Wakuu wa Vyombo vya 
Ulinzi na Usalama, Wakuu 
wa Wilaya, Viongozi 
wastaafu wa Mahakama na 
Serikali, Rais wa Chama cha 
Mawakili Tanganyika, Prof. 
Edward Hosea na wananchi 
kwa ujumla.
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Majaji wa Mahakama ya Rufani na Mahakama Kuu ya Tanzania wakisikiliza hotuba ya Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan tarehe 01 Februari, 2023 
katika  kilele cha Maadhimisho ya Siku ya Sheria nchini yaliyofanyika katika Viwanja vya Chinangali 
jijini Dodoma.

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Duncan Mwaipopo (aliyesimama katikati) akiwa kwenye 
picha ya pamoja na Mawakili wa Serikali wa Ofisi yake kwenye maadhimisho ya Kilele cha Wiki ya 
Sheria yaliyofanyika leo Jijini Dodoma.
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Mhe. Dkt. Philip Mpango
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania

2023
Uzinduzi wa Wiki ya 

Sheria

Wadau Watakiwa Kutatua Migogoro 
kwa Njia ya Usuluhishi

Makamu Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Philip Mpango akizungumza na 
Wadau wa Mahakama (hawapo pichani) wakati wa uzinduzi wa Wiki ya Sheria uliofanyika katika 
viwanja vya Nyerere Square jijini Dodoma.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. 
Philip Mpango alisema kuwa utatuzi 

wa migogoro kwa njia usuluhishi unajenga 
maelewano na mapatano na kupelekea watu 
kuendelea kushirikiana baada ya mashauri 
kuisha.

Mhe. Dkt. Mpango alisema hayo akiongea 
na wadau wa sheria wakati wa uzinduzi wa 
Wiki ya Sheria uliofanyika katika Viwanja 

vya Nyerere Square jijini Dodoma na 
kusema kuwa “usuluhishi ni njia inayoweza 
kutumika pia kupunguza mlundikano wa kesi 
Mahakamani na kuepuka gharama kubwa za 
uendeshaji wa mashauri ambayo baadhi yake 
huchukua muda mrefu kukamilika”, alisema 
Dkt. Mpango.

Alisema kuwa utatuzi wa migogoro kwa njia 
ya usuluhishi unaepusha visasi na hata wakati 
mwingine kuepusha watu kujichukulia sheria 
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Jaji Mkuu wa Mahakama ya Tanzania, Mhe. Prof. Ibrahimu Hamis 
Juma akihutubia wakati wa uzinduzi wa Wiki ya Sheria kwenye 
Viwanja vya Nyerere Square jijini Dodoma.

mkononi na kuwahimiza 
wadau wa Mahakama na 
Sheria kuendelea na kampeni 
ya kutoa msaada wa kisheria 
kuhusu njia mbadala ya 
kutatua migogoro kwa njia 
ya usulushi.

“Mimi naamini migogoro 
mingi na hasa ile ya ardhi, 
mipaka na ile ya mirathi 
inaweza kutatuliwa kwa njia 
ya usuluhishi na kurejesha 
thamani kwa wananchi 
wetu”. alisema Mhe. Dkt. 
Mpango.

Dkt. Mpango amewataka 
wadau kuendelea kuchukulia 
kwa umuhimu na kulipa 
kipaumbele suala la utatuzi 
wa migogoro kwa njia 
usuluhishi ili kuenda sawa 
na kasi ya Mahakama 
katika kupunguza mashauri 
yaliyopo mahakamani.

Akimkaribisha Mgeni Rasmi, 
Jaji Mkuu wa Tanzania Mhe. 
Prof. Ibrahimu Hamis Juma 
alisema wananchi wengi 
wanajua kuwa nchi yetu 
inaongozwa na katiba, sheria 
na kanuni mbalimbali za 
utatuzi wa migogoro.

“Pamoja na uwepo wa Katiba 
na kanuni wananchi wengi 
hawafahamu namna ya 
kutumia kanuni na taratibu 
ili kutatua migogoro yao, 
wengi hawafahamu utatuzi 
wa migogoro kwa haraka 
una faida kwao binafsi na 
vile vile kwa uchumi wa 
nchi”, alisema Prof. Juma

Alisema Mahakama 
inafahamu wananchi wote 
wanaotafuta huduma 
mahakamani wanafahamu 
vyema haki na wajibu wao na 
taratibu za kimahakama na 
hiyo ndiyo sababu tumetenga 
wiki moja iwe ni wiki ya 
kukumbushana juu ya haki na 
jinsi ya kuzipata na kufahamu 
taasisi zilizopo kwenye 
mnyororo wa utoaji haki.

Prof. Juma alisema kuwa 
kauli mbiu ya Wiki ya Sheria 
ni umuhimu kwa utatuzi wa 
migogoro kwa njia usuluhishi 
katika kukuza uchumi 
endelevu ambapo inahimiza 
utatuzi wa migogoro kwa njia 
ya usuluhishi ili kupunguza 
gharama za uendeshaji wa 
mashauri.

“usuluhishi unawezekana 
kama Mahakama, wadau 
na wananchi wataona faida 
ya usuluhishi kwa kuwa 
unatumia muda mfupi na 

gharama nafuu na kusaidia 
kukuza uchumi binafsi wa 
nchi kwa sababu unatumia 
muda mchache kutatua 
migogoro”, alisema Prof. 
Juma.

Katika wiki hiyo Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali 
ilishiriki katika kufanya 
yafuatayo:- Kutoa elimu ya 
Sheria kwa umma kuhusiana 
na masuala mbalimbali 
yanayoihusu Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali na 
utekelezaji wa majukumu 
yake. Elimu hiyo kwa umma 
ilitolewa kwa njia mbalimbali 
ikiwemo, kutembelea 
masoko, mashule, magereza 
na kwenye vyombo vya 
Habari pamoja na ugawaji wa 
vipeperushi, majarida kwa 
wadau waliotembelea banda 
la Ofisi. Kupitia maonyesho 
ya kwenye mabanda ufafanuzi 
ulitolewa kwenye maeneo 
kama sheria za ardhi, kazi, 
mikataba, usuluhishi n.k. 
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Philip Mpango akiwa kwenye 
picha ya pamoja na wadau wa Mahakama wakati wa uzinduzi wa Wiki ya Sheria uliofanyika katika 
viwanja vya Nyerere Square jijini Dodoma.

Baadhi ya Majaji na wadau wa Mahakama wakimsikiliza Mgeni Rasmi Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Philip Mpango (hayupo pichani) wakati wa uzinduzi 
wa Wiki ya Sheria uliofanyika kwenye viwanja vya Nyerere Square jijini Dodoma.
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Philip Mpango akiwa na Jaji 
Mkuu wa Mahakama ya Tanzania, Mhe. Prof. Ibrahim Juma, Jaji Mkuu wa Serikaki ya Mapinduzi 
ya Zanzibar, Mhe. Khamis Ramadhan Abdallah, viongozi, watumishi na wananchi wa Mkoa wa 
Dodoma wakati akiongoza Matembezi ya Uzinduzi wa Wiki ya Sheria jijini Dodoma.

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo (mwenye koti la bluu) akiwa kwenye 
matembezi maalum yaliyoandaliwa na Mahakama ya Tanzania kuashiria uzinduzi wa Wiki ya 
Sheria inayoambatana na utoaji wa msaada wa kisheria kwa wananchi jijini Dodoma.
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Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro (Mb), akipata maelezo kuhusu majukumu 
ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kutoka kwa Mkurugenzi Msaidizi Sehemu ya Udhibiti Ubora 
alipotembelea banda la maonesho ya Ofisi hiyo kwenye Wiki ya Sheria iliyofanyika jijini Dodoma.

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo akipata maelezo kuhusu majukumu ya Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali kutoka kwa Mkurugenzi Msaidizi Sehemu ya Udhibiti Ubora alipotembelea 
banda la maonesho ya Ofisi hiyo kwenye Wiki ya Sheria iliyofanyika jijini Dodoma.
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Wakili Mfawidhi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wa Mkoa wa Dodoma, Bi. Jenipher Kaaya 
akijenga uelewa kuhusu majukumu ya Ofisi hiyo na msaada wa kisheria kwa baadhi ya wadau na 
wananchi wakati wa  Wiki ya Sheria iliyofanyika jijini Dodoma.

Baadhi ya watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakiwa kwenye picha ya pamoja ndani 
ya banda la maonesho ya Ofisi hiyo kwa ajili ya kutoa elimu ya msaada wa kisheria na majukumu 
ya Ofisi hiyo kwa wadau na wananchi wakati wa Wiki ya Sheria iliyofanyika jijini Dodoma.
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Naibu Waziri Gekul Aipongeza 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Pauline Gekul (Mb), (aliyeketi katikati) akiwa kwenye picha 
ya pamoja na wajumbe wa Menejimenti ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali baada ya kikao na 
wajumbe hao kilichofanyika jijini Dar es Salaam alipofanya ziara kwa lengo la kujitambulisha na 
kujionea namna Ofisi hiyo inavyotekeleza makujumu yake, kushoto kwake ni Wakili Mkuu wa Serikali, 
Dkt. Boniphace Luhende na kulia kwake ni Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo.

ZIARA
Naibu Waziri

ya

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali (OWMS) imepongezwa 
kwa kuendelea kuiwakilisha vyema Serikali katika 
kusimamia mashauri yaliyofunguliwa dhidi yake 

katika mahakama na mabaraza ya usuluhishi ndani na nje ya 
nchi.

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Pauline Gekul (Mb) 
ametoa pongezi hizo alipotembelea Makao Makuu ya Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali jijini Dar es Salaam kwa lengo la 
kujitambulisha na kufahamu namna Ofisi hiyo inavyotekeleza 
majukumu yake.

Jumla  ya mashauri

Hadi Februari 2023

madai usuluhishi

6,112 151

6,263
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Mhe. Gekul ameipongeza 
OWMS kwa kuendelea 
kufanya kazi kwa bidii na 
kujitolea kwa kuiwakilisha 
Serikali kwenye mashauri 
mbalimbali pamoja na kuwa 
na rasilimali fedha chache na 
kuwataka kuendelea kuwa 
wazalendo.

Alisema kuwa Wizara ya 
Katiba na Sheria ni Wizara 
muhimu inayogusa wananchi 
wetu ambao wana haki zao 
nyingi ambazo wamekuwa 
wakizitafuta katika maeneo 
mbalimbali.

“Nafanya ziara kwenye taasisi 
zote zilizo chini ya Wizara hii 
ili nione mwelekeo kwa lengo 
la kuhakikisha tunafanya 
kazi kwa kushirikiana na 
kuwa wawazi ili tumsaidie 
na kumwakilisha Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwenye nafasi 
hizi tulizo nazo,“ alisema 
Gekul.

Ameongeza kuwa Mhe. 
Rais Dkt. Samia amekuwa 
akifahamu mahitaji ya 
wananchi na amekuwa 
akigusa changamoto 
zao moja kwa moja kwa 
kuendeleza miradi mikubwa 
ya maendeleo, masuala ya 
afya na elimu ambayo kwa 
namna moja Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali imekuwa 
ikihusika nayo.

Akisoma taarifa ya Ofisi 
Wakili Mkuu wa Serikali, 
Dkt. Boniphace Luhende, 

Wakili Mkuu wa Serikali 
alisema kuwa jukumu kubwa 
la OWMS ni kuratibu, 
kusimamia na kuendesha 
mashauri yanayofunguliwa 
na Serikali na taasisi zake au 
dhidi ya Serikali na taasisi 
zake kwenye mahakama na 
mabaraza ya utoaji haki ndani 
na nje ya nchi.

Dkt. Luhende alisema 
kuwa OWMS imeendelea 
kuiwakilisha Serikali na 
taasisi zake kwa ufanisi katika 
mashauri yote ya madai na 
usuluhishi ambapo hadi 
kufikia mwezi Februari, 2023; 
OWMS imesajili jumla ya 
mashauri 6,263 ambapo kati 
ya hayo mashauri ya madai 
ni 6,112 na mashauri ya 
usuluhishi 151 na hivyo kazi 
hii ya OWMS imeiwezesha 
Serikali kuepuka gharama 
kubwa za Mawakili wa 
kujitegemea.

“Tumeendelea kusimamia 
mashauri hata kwenye taasisi 
binafsi ambazo Serikali ina 
maslahi mfano Kampuni ya 
Simu ya Airtel Tanzania na 
baadhi ya benki,“ alisema Dkt. 
Luhende.

Dkt. Luhende aliongeza kuwa 
OWMS imefanikiwa kuongoza 
na kushiriki katika Timu 
za Serikali za Majadiliano 
na kufanikisha kumaliza 
mashauri na migogoro mbali 
mbali kwa njia ya majadiliano, 
usuluhishi na maridhiano nje 
ya Mahakama.

Aidha, Dkt. Luhende alisema 

maeneo ya vipaumbele 
vya OWMS ni kuendelea 
kuwajengea uwezo watumishi 
kwa kutoa mafunzo ya muda 
mrefu na mfupi ikiwemo 
mafunzo ya ubobevu katika 
maeneo mtambuka kama vile 
ya nishati, gesi na uwekezaji.

Alisema OWMS inaendelea 
kuimarisha mifumo ya 
kidijitali ikiwa ni sehemu 
ya kuboresha mfumo wa 
usimamizi wa mashauri 
ili kuhakikisha mifumo 
ya OWMS inasomana na 
mifumo ya taasisi nyingine 
tunazoshirikiana nazo. 

Naye Naibu Wakili Mkuu wa 
Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo 
akifafanua kuhusu fedha 
za miradi ya maendeleo 
alieleza kuwa katika Mwaka 
wa Fedha 2023/24, OWMS 
kwa kushirikiana na Ofisi 
ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali na Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka zina mpango wa 
pamoja wa kujenga vituo 
jumuishi kwenye mikoa 
mbali mbali kwa lengo la 
kusogeza huduma kwa 
wananchi na kupunguza 
gharama za pango la Ofisi. 
Kupitia mpango huo, OWMS 
inatarajia kujenga Ofisi hizo 
kwenye mji wa Dodoma na 
Tabora na tayari imeandaa 
andiko kwa ajili ya kujenga 
hoja ya kupata fedha za mradi 
wa maendeleo za ujenzi wa 
majengo ya vituo jumuishi.
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Naibu Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Pauline Gekul (Mb), 
(aliyesimama kulia) akipokea taarifa ya utekelezaji ya nusu Mwaka 
wa Fedha 2022/23 ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kutoka 
kwa Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende baada ya 
ziara kwenye Ofisi hiyo jijini Dar es Salaam. Aliyesimama katikati 
akishuhudia ni Naibu Wakili Mkuu wa Serikali Bi. Sarah Mwaipopo.

Taarifa ya 
Utekelezaji ya 
Nusu Mwaka wa 
Fedha 2022/23
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Mhe. Pauline Gekul (Mb), akiwasalimia watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali mara baada 
ya kuwasili kwenye Ofisi hiyo jijini Dar es Salaam kwa lengo la kujitambulisha na kujionea namna 
inavyotekeleza majukumu yake.

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende (wa pili kushoto) akimuonesha vitabu vya mashauri 
ya usuluhishi Naibu Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Pauline Gekul (Mb), (wa pili kulia) alipotembelea 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali jijini Dar es Salaam kwa lengo la kujitambulisha. Wa kwanza kulia 
ni Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo na wa kwanza kushoto ni Kaimu Mkuu wa 
Kitengo cha Utafiti na Huduma za Maktaba, Kiuye Shemakame.
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Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende (wa kwanza kulia) akimuonesha Mhe. Pauline 
Gekul (Mb), Naibu Waziri wa Katiba na Sheria mazingira ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakati 
wa ziara ya Naibu Waziri huyo alipotembelea Ofisi hiyo kwa mara ya kwanza tangu ateuliwe kushika 
nafasi hiyo. Anayefuata ni Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo.

2626
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Naibu Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Pauline Gekul (aliyesimama katikati) akiwa katika picha ya 
pamoja na Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende (wa kwanza kulia) na Naibu Wakili 
Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo (aliyesimama kushoto) baada ya kikao chake na Menejimenti 
ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kilichofanyika jijini Dar es Salaam.
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Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende (aliyesimama katikati) akiwa 
kwenye picha ya pamoja na Kaimu Mtendaji Mkuu wa TLS, Bi. Mariam Othman 
(wa pili kutoka kulia) na Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo (wa 
pili kutoka kushoto) pamoja na viongozi wengine wa Ofisi hizo mara baada ya 
kikao kilichofanyika kwenye Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali jijini Dar es Salaam.
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TLS Yatakiwa 
Kuwajengea Uwezo 
Wanachama Wake
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Wakili Mkuu 
wa Serikali 
amekitaka Chama 

cha Mawakili wa Tanganyika 
(TLS) kuendelea kuwajengea 
uwezo wanachama wake ili 
waweze kufanya kazi kwa 
pamoja kwenye maeneo 
ambayo yanauhitaji mkubwa 
wa wabobezi wa maeneo 
mahususi. 

Hayo yameelezwa na Dkt. 
Boniphace Luhende, Wakili 
Mkuu wa Serikali akiwa 
Ofisini kwake alipokutana 
na Kaimu Mtendaji 
Mkuu wa Chama cha 
Mawakili Tanganyika, Bi. 
Mariam Othman aliyefika 
Ofisini kwake kwa ajili ya 
kujitambulisha. Utambulisho 
huo ulihudhuriwa na 
kushuhudiwa na baadhi 
ya viongozi wa Ofisi hiyo 
akiwemo Naibu Wakili 
Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah 
Mwaipopo.

Alisema kuwa changamoto 
iliyopo kwa sasa ni kuwa ni 
ukosefu wa Mawakili ambao 
wamejikita katika eneo moja 
la ubobezi na kufanya kazi 
kwa malengo hivyo ni vyema 
Mawakili wakatengenezwa 
ili waweze kufanya kazi 
na kuzitangaza kazi zao ili 
waweze kutumika kwenye 
kazi za Serikali. 

Dkt. Luhende alisema kuwa 
anafahamu namna TLS 
inavyoshirikiana na taasisi 
za Serikali na kuipongeza 
Menejimenti ya TLS kwa 
kufanya kazi vizuri na kwa 

kutambua kuwa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali ni 
wadau wa TLS. 

"Mdau mkubwa wa TLS 
ni Serikali kwa sababu 
ndio muajiri mkubwa na 
wanachama wengi wa TLS 
wanatoka hapo na ndio 
ina watu wengi na miradi 
mikubwa hivyo huwezi 
kuikwepa Serikali," alisisitiza 
Dkt. Luhende.

Aliwataka TLS kufanya utafiti 
kwenye mada wanazozitoa 
kwenye semina mbali mbali 
ili ziendane na mahitaji 
ya wanachama wao ili 
waajiri waone umuhimu 
wa kuwapeleka Mawakili 
kuhudhuria semina hizo.

Dkt. Luhende alisema 
kuwa TLS wana jukumu 
la kuhakikisha  kwamba 
Mawakili wanakaa kwenye 
mstari kwa kuendelea 
kuwakumbusha Mawakili 
misingi ya taaluma zao na 
maadili ili kuitendea haki 
Sekta ya Sheria nchini na 
wadau wanaowahudumia. 

Naye Kaimu Mtendaji Mkuu 
wa TLS Bi. Mariam Othman 
ambaye aliambatana na ndugu 
Kaleb Gamaya, Mtendaji 
Mkuu wa TLS aliyemaliza 
muda wake,  aliiomba Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali 
kuendeleza ushirikiano uliopo 
kwa kuwafanya Mawakili wa 
Serikali kuwa wanachama hai 
na kuendelea kushiriki katika 
chama hicho.

"Tumeona ni vyema kufika 

kuonana na wewe ili 
tujitambulishe na kuomba 
ushirikiano huo kwa kuwa 
Mawakili wengi wa Serikali 
pia ni wanachama wa TLS," 
alisema Bi. Othman.

Pia, Bi. Othman ameomba 
Mawakili wa TLS ambao sio 
waajiriwa wa Serikali kupewa 
nafasi na kushiriki kuendesha  
mashauri ya usuluhishi ili 
zinapotokea kazi ambazo 
wanaweza kufanya chama 
hicho kitoe Mawakili hao 
wenye uzoefu.

Naye Mkurugenzi Msaidizi 
Udhibiti Ubora wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. 
Mercy Kyamba aliishukuru 
TLS kwa kuendelea kufanya 
kazi kwa vitendo na 
kudumisha ushirikiano na 
Ofisi hizi mbili na kuwaomba 
kuangalia jinsi ya kuwafutia 
Mawakili wa Serikali 
ambao ni wanachama wa 
TLS malimbikizo ya ada za 
uanachama.

Pia, Mkurugenzi Msaidizi wa 
Mashauri ya Madai ya Ndani 
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali, Deodatus Nyoni 
alisema kuwa TLS iweke 
utaratibu wa kuwapatia cheti 
cha uzoefu cha uendeshaji 
wa mashauri Mawakili wa 
Serikali wanaohudhuria 
mafunzo kwa vitendo kwa 
kushiriki uendeshaji wa 
mashauri kwenye Mahakama 
za Rufaa na mikutano mbali 
mbali ya Mawakili kwa kuwa 
wanapata uzoefu na kuongeza 
ujuzi katika taaluma yao. 
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Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende 
(aliyesimama kushoto) akimkabidhi Jarida la 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Kaimu Mtendaji 
Mkuu wa Chama cha Mawakili wa Tanganyika 
(TLS), Bi. Mariam Othman ambaye alimtembelea 
kiongozi huyo kwa lengo la kujitambulisha tarehe 
07/03/2023 Ofisini kwake jijini Dar es Salaam.

Wakili Mkuu wa Serikali, 
Dkt. Boniphace Luhende 
akizungumza na Kaimu 
Mtendaji Mkuu wa TLS, Bi. 
Mariam Othman pamoja 
na ujumbe wake (hawapo 
pichani) kuhusu masuala 
mbalimbali yenye lengo la 
kuongeza ushirikiano kati ya 
Ofisi hizo mbili kwenye kikao 
kilichofanyika kwenye Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali, jijini 
Dar es Salaam.

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. 
Sarah Mwaipopo (aliyesimama kushoto) 
akimkabidhi Kaimu Mtendaji Mkuu wa 
Chama cha Mawakili wa Tanganyika (TLS), Bi. 
Mariam Othman Kalenda ya Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali mara baada ya kumalizika 
kikao baina ya viongozi hao. Kikao hicho 
kilifanyika katika Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali iliyopo Jijiji Dar es Salaam.
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Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo (aliyesimama katikati) akiwa katika picha ya 
pamoja na wanawake wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali mara baada ya kumaliza kikao kwa ajili 
ya kujadili kauli mbiu ya Siku ya Wanawake Duniani kwenye ukumbi wa mikutano wa Ofisi hiyo jijini 
Dar es Salaam.
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Serikali imepiga hatua kubwa katika kuhakikisha kwamba masuala ya usawa wa kijinsia 
kwa ujumla yanapewa kipaumbele na wanawake wanashirikishwa kwenye masuala ya 
kidijitali, uvumbuzi na teknolojia nchini.

Kauli hiyo ilitolewa na Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo alipokuwa akiongea 

Serikali Yasisitiza Uzingatiaji 
wa Usawa wa Kijinsia, Ubunifu 
na Mabadiliko ya Teknolojia
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Naibu Wakili Mkuu wa Serikali Bi. Sarah Mwaipopo (mwenye kitenge begani) akiwa katika picha ya 
pamoja na wanawake wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kabla ya kuelekea kwenye viwanja vya 
mnazi mmoja kushiriki kilele cha Maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani. Aliyeshika vuvuzela ni 
Mwenyekiti wa Wanawake TUGHE Tawi la Ofisi hiyo, Bi. Celina Togocho. 
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na wanawake wa Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali 
katika Maadhimisho ya Siku 
ya Wanawake Duniani yenye 
kauli mbiu “Ubunifu na 
Mabadiliko ya Teknolojia  ni 
Chachu katika kuleta Usawa 
wa Kijinsia”.

Alisema kauli mbiu ya mwaka 
huu inawataka wanawake 
kuhakikisha kwamba katika 
safari ya kuelekea kwenye 
usawa wa kijinsia katika ngazi 
zote wanakuwa ni wabunifu 
na wenye  uwezo na maarifa 
ya kuendana na kasi ya 
mabadiliko ya kiteknolojia. 
Aidha, wanawezeshwa 
kutumia mifumo na nyenzo 

mbalimbali za kidijitali na 
kupatiwa mafunzo ya masuala 
ya kiteknolojia.

"Kauli mbiu     hii  
inatuhamasisha sisi wanawake 
katika kuhakikisha kwamba 
tunaitumia siku hii kama 
fursa ya kushiriki kikamilifu 
kuainisha mafanikio, 
changamoto na mahitaji yetu 
yanayohusiana na masuala 
ya kidijitali na kiteknolojia 
na kushauriana namna 
bora ya kuandaa mikakati 
ya utekelezaji," alisema 
Mwaipopo.

Alisema kuwa Ibara ya 13 
ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania,1977 
inasisitiza masuala ya usawa 
wa kijinsia kwenye nyanja 
zote sambamba na sheria 
mbalimbali, kanuni na sera 
ambazo Serikali inasimamia 
na kufanikisha utekelezaji 
wake.

“Serikali imesaini mikataba 
mbalimbali ya kikanda na 
kimataifa ambayo nayo 
inasisitiza masuala ya 
kijinsia katika maeneo yote 
ikijumuisha masuala ya 
uvumbuzi na teknolojia. Sote 
tunafahamu ya kwamba tupo 
katika karne ya 21 ambayo 
kila kitu kinafanyika kwa 
kutumia teknolojia na nyenzo 



Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Mhe. Amos Makala ambaye alikuwa Mgeni Rasmi akizungumza na 
watumishi wa Serikali, taasisi binafsi, asasi za kiraia pamoja na wananchi walioshiriki Maadhimisho 
ya Siku ya Wanawake Duniani iliyofanyika kimkoa katika Viwanja vya Mnazi Mmoja vilivyopo jijini 
Dar es Salaam.
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za kidijitali kwa hiyo hakuna 
nchi inayoweza kuendelea 
au kupata maendeleo  bila ya 
kuwa na teknolojia", alisema 
Mwaipopo.

Aliwataka wanawake katika 
Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali kuhakikisha 
wanashiriki na kushirikishwa 
kwenye masuala ya 
kiteknolojia kwa kupatiwa 
fursa kwa kadri bajeti na 
rasilimali fedha inavyoruhusu 
ili kuwawezesha kutekeleza 
vyema majukumu ya 
usimamizi na uendeshaji 
mashauri ya madai na 
usuluhishi katika ngazi zote 

ambazo mashauri husika 
yanapokelewa, kusajiliwa, 
kuandaliwa nyaraka 
na kupatiwa uwakilishi 
Mahakamani. 

Katika hatua nyingine, 
Watumishi wa Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali, walishiriki 
maadhimisho ya siku ya 
wanawake duniani kwenye 
Viwanja vya Mnazi Mmoja 
Dar es salaam. Naye Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Mhe. Amos Makala ambaye 
alikuwa Mgeni Rasmi wa 
kilele cha Maadhimisho ya 
Siku ya Wanawake Duniani 
kwa Mkoa wa Dar es Salaam 

alisema kuwa Serikali ya 
Awamu ya Sita inayoongozwa 
na Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
alisema katika mkoa wake 
ameendelea kuwawezesha 
wanawake mkoani humo ili 
kuhakikisha wanasimama 
vyema katika nyanja 
zote ikiwemo masuala ya 
kiuchumi, kijamii na kisiasa.

Alisema kuwa kufikia mwezi 
Machi mwaka huu, Serikali 
mkoani Dar es Salaam 
imefanikiwa kutoa mikopo 
nafuu kwa wanawake 
wanaofanya shughuli 
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Baadhi ya wanawake kutoka Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakisherehekea kilele cha Maadhimisho 
ya Siku ya Wanawake Duniani yaliyofanyika katika Viwanja vya Mnazi Mmoja Jijini Dar Es Salaam.

3434

Jarida la Wakili Mkuu

mbalimbali mkoani humo 
ambapo katika kipindi cha 
Mwaka wa Fedha 2022/2023 
kiasi cha shilingi bilioni 13.9 
zilitengwa na kutolewa kwa 
wanawake ikiwemo vijana na 
wenye ulemavu.

Makala ametoa wito kwa 
wananchi wa mkoa wa Dar 
es Salaam kujiunga kwenye 
vikundi na kuvisajili ili 
waweze kunufaika na fursa 
mbalimbali zilizopo katika 
halmashauri zote za Jiji la 
Dar es Salaam.

“Natoa wito kwa wananchi 
wa mkoa wa Dar es 
Salaam kujiunga kwenye 
vikundi vilivyosajiliwa 
ili waweze kunufaika na 
fedha mbalimbali ndani ya 
halmashauri zote za Jiji la 
Dar es Salaam,” alisema Mhe. 

Makala.

Kuhusu umuhimu wa 
maadhimisho haya Mhe. 
Makala ameeleza kuwa 
maadhimisho haya yanajenga 
hamasa na ushiriki katika 
kuchangia na kuleta usawa 
wa kijinsia na uwezeshaji wa 
wanawake katika kutekeleza 
masuala mbalimbali ikiwemo 
kuimarisha mifumo ya kijamii 
na hamasa kwa jamii kwa 
minajili ya kuleta usawa wa 
kijinsia, kuongeza msukumo 
wa ushiriki wa wanawake 
katika uongozi na vyombo vya   
kutoa maamuzi, kubadilishana 
taarifa na uzoefu kuhusu 
masuala ya jinsia na uwezeshaji  
wanawake, utekelezaji wa 
maazimio, mikataba na itifaki 
za kimataifa ambazo nchi yetu 
imeridhia.

Faida nyingine za 
maadhimisho haya ni 
kushirikisha na kutoa 
mrejesho kwa wananchi 
kuhusu hatua iliyofikiwa 
katika utekelezaji wa 
mikataba ya kimataifa na 
kikanda pamoja na mipango 
ya sera za kitaifa, kisekta 
kuhusu masuala ya usawa 
wa kijinsia na uwezeshaji 
wananchi kiuchumi na 
kijamii.

Alifafanua kuwa nchi yetu 
pia inatambua umuhimu 
na mchango wa mwanamke 
katika siasa, jamii na uchumi 
hivyo mwaka huu nchi yetu 
inaungana na nchi nyingine 
duniani kuadhimisha Siku 
ya Wanawake kama ambavyo 
na sisi mkoa wa Dar es 
Salaam tunaadhimisha siku 
hii muhimu.



Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo (aliye katikati) akiongoza maandamano ya 
wanawake kutoka Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Dar es Salaam kuelekea Uwanja wa Mashujaa 
kwa ajili ya kuadhimisha Siku ya Wanawake Duniani mkoa wa Dar es Salaam. Kushoto kwake ni 
Mwenyekiti wa Wanawake TUGHE Tawi la Ofisi hiyo, Bi. Celina Togocho. 
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Akizungumzia kauli mbiu 
ya mwaka huu inayosema, 
“Ubunifu na Mabadiliko ya 
Teknolojia: Chachu katika 
kuleta Usawa wa Kijinsia”, 
Mhe. Makala alisema kuwa 
kauli mbiu hii inaenda 
kuelimisha, kuhimiza, na 
kuhamasisha umma kuhusu 
umuhimu wa uwepo wa haki 
na usawa katika jamii katika 
kufikia malengo endelevu 
hivyo wadau mbalimbali 
wa maendeleo ya wanawake 
nchini, viongozi wa Serikali, 
siasa, dini, na asasi za kiraia 

tuungane wote kwa pamoja 
katika kutekeleza kauli mbiu 
hii.

Ifahamike kuwa Siku ya 
Kitaifa ya Wanawake Duniani 
ilianza mwaka 1911 kufuatia 
maandamano ya wanawake 
wafanyakazi wa viwandani 
nchini Marekani waliokuwa 
wakipinga mazingira duni 
ya kazi kama vile ukosefu 
wa huduma za kijamii na 
unyanyasaji katika ajira, hivyo 
kuendelea kuadhimisha Siku 
hiyi ni kuenzi mchango wa 
wanawake katika ujenzi wa 

Taifa.

Kilele cha Maadhimisho 
ya Siku ya Wanawake 
Duniani katika mkoa wa 
Dar es Salaam kilifanyika 
katika Uwanja wa Mnazi 
Mmoja yakitanguliwa na 
maandamano ya wanawake 
kutoka taasisi mbalimbali 
za Serikali, ikiwemo Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali, 
mashirika binafsi na asasi 
za kiraia yaliyoanzia katika 
Viwanja vya Mashujaa 
vilivyopo eneo la Mnazi 
Mmoja Dar es Salaam.



Jarida la Wakili Mkuu | Januari - Machi, 2023

Mkaguzi Mkuu wa Ndani Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Joan John akizungumza 
na washiriki wa mafunzo elekezi ya utunzaji wa nyaraka za Serikali (hawapo 
pichani) wakati akifungua mafunzo ya siku tatu kwa watumishi hao yaliyofanyika 
mkoani Morogoro.
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Zingatieni Uadilifu na Usiri 
wa Nyaraka za Serikali

Makatibu Sheria 
w a t a k i w a 
k u z i n g a t i a 

uadilifu, usiri, kanuni, 
taratibu na sheria mbalimbali 
zinazosimamia utunzaji wa 
nyaraka za Serikali katika 
utendaji wao wa kazi na 
kuepuka kuwa chanzo cha 
kuvujisha nyaraka hizo 

kinyume na taratibu.

Hayo yamesemwa na Mkaguzi 
Mkuu wa Ndani Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali, Bi. Joan 
John alipokuwa anafungua 
mafunzo elekezi ya utunzaji wa 
nyaraka za Serikali kwa niaba 
ya Naibu Wakili Mkuu wa 
Serikali kwa Makatibu Sheria 

kutoka Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka na Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali 
yaliyofanyika mkoani 
Morogoro.

Bi. Joan aliwataka watumishi 
hao kuwa makini na 
kutumia ujuzi wa mafunzo 



Kaimu Mkuu wa  Kitengo cha Masijala ya Sheria wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Dennice Leonard 
akimkaribisha Mgeni Rasmi (hayupo pichani) Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Ofisi hiyo, Bi. Joan John 
kufungua mafunzo ya siku tatu kuhusu utunzaji wa nyaraka za Serikali yaliyofanyika mkoani Morogoro.
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wanayoyapata kuondoa 
hali ya uvujaji wa nyaraka 
za Serikali katika mitandao 
ya kijamii kwa maslahi 
yao binafsi na kupelekea 
kujadiliwa katika mitandao 
hiyo kinyume cha utaratibu. 

“Sitarajii kuona mshiriki wa 
mafunzo haya anakuja kuwa 
na tuhuma za uvujishaji wa 

nyaraka kwani natumai kuwa 
tutakuwa tumejua madhara 
ya kufanya hivyo na Serikali 
haitakuwa na muamana na 
mtumishi atakayebainika 
kuhusika na uvujishaji wa 
taarifa zake za aina yoyote,” 

Alisema Bi. Joan

Alisema kuwa Masijala ya 
Sheria ni eneo nyeti katika 
Ofisi ambapo ndipo nyaraka 
za mashauri zinapopokelewa, 
kuhifadhiwa na kusambazwa 
hivyo ni muhimu Makatibu 
wa Sheria kuzingatia utunzaji 
wa siri wa nyaraka hizo.

Aliwataka washiriki wa 
mafunzo hayo muhimu 
kujitathmini utendaji wao 
wa kazi na kupata fursa ya 
kukumbushwa miiko na 
taratibu za kiutendaji hasa 
katika usiri na utunzaji wa 

nyaraka za Serikali kwa njia 
ya kieletroniki.

Bi. Joan aliwataka pia 
washiriki kuwa wasikivu 
na huru kutoa maoni, 
mapendekezo na kushirikisha 
ujuzi wao katika mambo 
ya kiofisi ili kusaidia kuleta 
uelewa mpana na hatimaye 
ufanisi pindi wanapomaliza 

mafunzo yao.

Akimkaribisha mgeni rasmi, 
Mkuu wa Kitengo cha 
Masijala ya Sheria, ndugu 
Dennice Leonard alisema 
kuwa mafunzo hayo elekezi 
yamejumuisha watumishi 25 
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Baadhi ya Washiriki wa mafunzo ya Utunzaji wa nyaraka za Serikali kutoka Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Ofisi ya Taifa ya Mashtaka wakimsikiliza Mgeni 
Rasmi, Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Joan John (hayupo pichani) 
wakati wa ufunguzi wa mafunzo hayo mkoani Morogoro.
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kutoka Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka na Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali.

Leonard alisema kuwa 
lengo la mafunzo hayo ni 
kuwawezesha watumishi 
kubadilishana uzoefu kwenye 
masuala ya utunzaji wa 
kumbukumbu za kieletroniki 
na kuendeleza mashirikiano 
baina ya Ofisi hizo tatu.

“Matarajio yetu baada ya 
mafunzo haya ni kuhakikisha 

tunakuwa na utunzaji sahihi wa 
kumbukumbu za kieletroniki 
ambao utaleta matokeo 
chanya  katika Ofisi zetu na pia 
yatatusaidia kufahamu aina ya 
nyaraka zinazoruhusiwa na 
zisizoruhusiwa kusambazwa 
kwa njia ya kieletroniki”, 
alisema Leonard.

Naye mshiriki wa mafunzo 
hayo Katibu Sheria, ndugu 
Ally Ally alisema kuwa 
mafunzo hayo yatawawezesha 
kutekeleza majukumu yao kwa 
vitendo ili kuongeza ufanisi 

wa kazi katika maeneo yao 
ya utunzaji wa nyaraka za 
Serikali. 

“Matarajio baada ya 
mafunzo haya ni kuongeza 
ufanisi kwenye utendaji 
kazi wetu na kuhakikisha 
Kitengo chetu hakitakuwa 
chanzo cha kuvujisha taarifa 
na kuzisambaza katika 
mitandao ya kijamii bali 
tutaenda kusimamia kanuni, 
taratibu na sheria za nchi,” 
alisema Ally. 



Katibu Sheria wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, ndugu Ally Ally akimsikiliza kwa makini mtoa 
mada ya maadili ya usalama na utunzaji wa nyaraka za Serikali (hayupo pichani) katika mafunzo 
yaliyofanyika mkoani Morogoro.

Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Bi Joan John (kushoto) akiteta jambo 
na Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Masijala ya Sheria wa Ofisi hiyo, Dennice Leonard kabla ya kufungua 
mafunzo elekezi ya utunzaji wa nyaraka za Serikali yaliyofanyika mkoani Morogoro.
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