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_______ 
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Dodoma,            MOSES M. KUSILUKA  

      18 Oktoba, 2023             Katibu wa Baraza la Mawaziri 

 

Muswada 

wa 

 

Sheria ya kuweka masharti ya uwekezaji wa umma, mfumo wa kitaasisi kwa 

ajili ya uratibu na usimamizi wa uwekezaji wa umma, usimamizi wa 

mashirika ya umma, kufuta Sheria ya Mamlaka na Majukumu ya 

Msajili wa Hazina, na masuala yanayohusiana na hayo. 

 

IMETUNGWA na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA AWALI 
  
Jina la Sheria 

na tarehe ya 

kuanza 

kutumika 

 1.  Sheria hii itajulikana kama Sheria ya Uwekezaji wa 

Umma ya mwaka 2023 na itaanza kutumika katika tarehe 

ambayo Waziri atateua kwa notisi katika Gazeti la Serikali. 

  
Matumizi  2. Sheria hii itatumika kwa mashirika ya umma 

yaliyoanzishwa kwa mujibu wa sheria yoyote.  
  
Tafsiri  3. Katika Sheria hii, isipokuwa kama muktadha utahitaji 

vinginevyo- 
 “chombo cha usimamizi” maana yake ni chombo kilichoteuliwa 

kusimamia uendeshaji wa shirika la umma; 
 “Kamati ya Uongozi” maana yake ni Kamati ya Uongozi wa 

Mfuko wa Uwekezaji wa Umma iliyoanzishwa chini ya 

kifungu cha 25; 
 “Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Uwekezaji wa Umma 

iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 4; 
 “Mfuko” maana yake ni Mfuko wa Uwekezaji wa Umma 

ulioanzishwa katika kifungu cha 21; 



 

Na. 13.         Muswada wa Sheria ya Uwekezaji wa Umma wa mwaka          2023 

5 

 

 “Mkurugenzi Mtendaji” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 

Mamlaka aliyeteuliwa chini ya kifungu cha 11; 
 “shirika la umma” maana yake ni shirika lolote la umma, wakala 

wa serikali au taasisi ya umma iliyoanzishwa kwa sheria 

yoyote, ambapo Serikali au wakala wake unamiliki 

sehemu kubwa ya hisa au ni mmiliki pekee. 
 “uwekezaji wa umma” inajumuisha hisa, dhamana ya hisa, hisa 

ya dhamana, hisa za mkopo, hati ya malipo, hati fungani 

na rehani ya mali za shirika la umma au zilizotolewa na 

au kwa niaba ya Serikali; 
 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya uwekezaji; 

na 
 “wizara ya kisekta” maana yake ni wizara yenye dhamana ya 

shirika la umma husika. 
  

SEHEMU YA PILI 

MAMLAKA YA UWEKEZAJI WA UMMA 
  
Uanzishwaji 

wa Mamlaka  
 4.-(1) Inaanzishwa Mamlaka itakayojulikana kama 

Mamlaka ya Uwekezaji wa Umma. 
  (2)  Mamlaka itakuwa taasisi nafsi yenye muendelezo 

wa kurithi na lakiri na kwa jina lake itakuwa na uwezo wa- 
 (a) kumiliki au kuuza mali inayohamishika au 

isiyohamishika; 
 (b) kuingia katika mkataba au makubaliano yoyote; 
 (c) kushtaki na kushtakiwa; na 
 (d) kufanya jambo lingine lolote ambalo taasisi nafsi 

inaweza kufanya kwa mujibu wa sheria kwa ajili ya 

utekelezaji bora wa majukumu yake chini ya Sheria 

hii. 
  
Majukumu ya 

Mamlaka 
 5.-(1) Mamlaka itafanya usimamizi wa jumla wa 

shughuli na masuala yote ya mashirika ya umma. 
  (2) Bila kuathiri kifungu kidogo cha (1), Mamlaka 

itakuwa na majukumu yafuatayo: 
 (a) kutoa ushauri kwa Serikali kuhusu uanzishaji au 

ufutaji wa mashirika ya umma na umilikishwaji wa 

biashara au mali yoyote katika mashirika ya umma; 
 (b) kufanya mapitio ya utendaji wa kifedha wa 

mashirika ya umma kwa lengo la kubaini mahitaji 

na kupendekeza kwa Kamati ya Uongozi njia bora 

za uwezeshaji wa kifedha; 
 (c) kufanya mapitio na kuidhinisha mikakati, mipango 

ya mwaka na bajeti za mashirika ya umma au 
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taasisi nyingine ambazo Mamlaka ina maslahi na 

kuwasilisha kwa mamlaka husika kwa ajili ya 

kujumuishwa katika Mpango wa Maendeleo wa 

Taifa; 
 (d) kuweka malengo ya kifedha na vigezo vingine vya 

utendaji vitakavyozingatiwa na mashirika ya umma; 
 (e) kuweka vigezo vya mashirika ya umma kupata 

fedha za uwekezaji kutoka katika Mfuko; 
 (f) kutathmini utendaji na ufanisi wa vyombo vya 

usimamizi vya mashirika ya umma na kupendekeza 

kwa Serikali hatua za kurekebisha au kuboresha 

kwa lengo la kuhakikisha matumizi sahihi ya fedha 

na mali za mashirika ya umma; 
 (g) kuidhinisha maombi ya shirika la umma ya 

kununua hisa; 
 (h) kuwekeza au kuondosha uwekezaji katika 

mashirika ya umma au maeneo mengine yenye 

fursa za kibiashara; 
 (i) kusimamia fedha za uwekezaji za mashirika ya 

umma; 
 (j) kufanya ufuatiliaji na kuhakikisha michango ya 

mashirika ya umma na gawio kutoka katika 

mashirika ya umma na kampuni ambazo Serikali 

inamiliki hisa, vinalipwa kwa wakati; 
 (k) kufuatilia utendaji wa mashirika ya umma kwa 

madhumuni ya kutathmini uendelevu wake na 

kupendekeza hatua stahiki ikiwemo kuunganisha au 

kufuta mashirika husika au kuboresha utendaji; 
 (l) kuhakikisha kwamba kila shirika la umma linaingia 

mkataba wa utendaji kazi na Mamlaka; 
 (m) kuelekeza au kuidhinisha matumizi au marekebisho 

ya kanuni za fedha ili kuhakikisha utunzaji wa 

hesabu sahihi za mapato na matumizi ya mashirika 

ya umma; 
 (n) kwa kushauriana na Wizara yenye dhamana ya 

utumishi wa umma, kutathmini na kuidhinisha 

muundo wa kitaasisi, mishahara, maendeleo ya 

utumishi, motisha na kanuni za utumishi katika 

mashirika ya umma na nyaraka nyingine kadri 

zitakavyohitajika; 
 (o) kusimamia misaada kwa ajili ya mtaji, ruzuku, 

fedha za mtaji na mapato ya mashirika ya umma na 

uwekezaji mwingine wowote wa umma; 
 (p) kupokea, kuhakiki na kuidhinisha maombi ya 
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Sura ya 134 
mikopo kwa mashirika ya umma kwa kuzingatia 

Sheria ya Mikopo, Dhamana na Misaada ya 

Serikali; 
 (q) kubaini maeneo yenye tija kwa Serikali kuwekeza; 
 (r) kwa kushauriana na Wizara yenye dhamana ya 

utumishi wa umma, kufanya mapitio na kuidhinisha 

maslahi ya wajumbe wa vyombo vya usimamizi wa 

mashirika ya umma;  
 (s) kuainisha mashirika ya umma ikiwa ni pamoja na 

kubainisha yale yanayojiendesha kibiashara na 

yasiyojiendesha kibiashara; 
 (t) kuamua namna ya kuendeleza mashirika ya umma 

yaliyofanyiwa maboresho au kuwekwa chini ya 

uangalizi; 
 (u) kufanya ufuatiliaji na tathmini kwa mashirika ya 

umma yaliyobinafsishwa; 
 (v) kusimamia utoaji wa hisa za Serikali kwa umma 

katika masoko ya hisa; 
 (w) kukusanya madeni ya mashirika ya umma 

yatokanayo na mikataba ya mauziano; 
 (x) kuwezesha upatikanaji wa hati miliki kwa 

mashirika ya umma yaliyobinafsishwa; 
 (y) kukamilisha utekelezaji wa majukumu na kurithi 

mali na madeni ya lililokuwa Shirika Hodhi la Mali 

za Serikali; na 
 (z) kutoa miongozo na maelekezo ya usimamizi na 

uendeshaji wa mashirika ya umma. 
  
Majukumu ya 

wizara ya 

kisekta 

 6. Bila kuathiri majukumu ya Mamlaka, wizara ya 

kisekta itakuwa na jukumu la kusimamia masuala ya kisera 

yanayotekelezwa na shirika la umma. 
  
Mamlaka ya 

Mamlaka 
 7. Katika kutekeleza majukumu yake chini ya Sheria hii, 

Mamlaka itakuwa na mamlaka ya- 
 (a) kufanya uwekezaji kwa niaba ya Serikali; 
 (b) kumuita mtendaji mkuu au mwenyekiti wa chombo 

cha usimamizi wa shirika la umma kwa ajili ya 

mahojiano kuhusu utendaji wa shirika la umma; 
 (c) kupendekeza kwa mamlaka ya uteuzi kutengua 

uteuzi wa mtendaji mkuu, mwenyekiti au mjumbe 

yeyote wa chombo cha usimamizi au kuchukua 

hatua za kinidhamu dhidi ya mtumishi wa shirika la 

umma; 
 (d) kulitaka shirika la umma kutoa kumbukumbu au 
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taarifa yoyote kuhusu masuala ya shirika husika; na 
 (e) kufanya ukaguzi wa mashirika ya umma baada ya 

kutoa taarifa au bila kutoa taarifa. 
  
Mamlaka 

kuhusu 

masuala ya 

fedha katika 

mashirika ya 

umma  

 8.-(1) Kwa madhumuni ya kuhakikisha usimamizi bora 

wa mali na uwekezaji wowote unaosimamiwa na Mamlaka, 

Mamlaka itafuatilia usimamizi na udhibiti wa masuala ya fedha 

ya mashirika yote ya umma na inaweza- 

(a) kuelekeza uchunguzi maalum kufanyika katika 

matumizi ya fedha za shirika lolote la umma; 
 (b) kulitaka shirika la umma kufanya marekebisho 

mahsusi katika matumizi ya fedha; 
 (c) kuelekeza au kuwezesha uchunguzi kufanyika 

kuhusu mwenendo na utekelezaji wa majukumu ya 

maafisa wanaosimamia fedha au walioajiriwa 

kutunza hesabu za shirika lolote la umma; 
 (d) kuelekeza au kuidhinisha matumizi au marekebisho 

ya kanuni za fedha ili kuhakikisha kunakuwa na 

usahihi wa hesabu za mapato na matumizi ya shirika 

la umma; 
 (e) kupendekeza kwa Waziri hatua kwa ajili ya- 
 (i) kupunguza matumizi ya mashirika ya umma 

yasiyo na tija; na 
 (ii) kuepusha upotevu wa fedha kutokana na 

uzembe, wizi, kukosa uaminifu au 

vinginevyo. 
  (2) Waziri anaweza, kupitia kanuni, kuweka utaratibu 

kwa ajili ya kuhakikisha kunakuwepo na ufanisi katika 

utekelezaji wa mamlaka ya udhibiti na usimamizi yaliyotolewa 

chini ya kifungu hiki. 
  
Bodi ya 

Mamlaka 
 9.-(1) Kutakuwa na Bodi ya Mamlaka ambayo itakuwa 

na wajibu wa kusimamia uendeshaji wa shughuli za Mamlaka. 
  (2) Bodi itakuwa na wajumbe wafuatao: 
 (a) Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka, ambaye 

atakuwa Mwenyekiti; 
 (b) wajumbe wengine nane watakaoteuliwa na Waziri 

kama ifuatavyo: 
 (i) Katibu Mtendaji wa Tume ya Mipango; 
 (ii) Kamishna wa Sera anayesimamia masuala 

ya uchumi katika Wizara yenye dhamana ya 

fedha; 
 (iii) Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania; 
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 (iv) mwakilishi kutoka wizara yenye dhamana 

na utumishi wa umma; na 
 (v) wajumbe wengine wanne wenye ujuzi na 

uzoefu katika masuala ya uwekezaji. 
  (3) Mkuu wa idara au kitengo cha sheria katika 

Mamlaka atakuwa ndiye Katibu wa Bodi. 
  (4) Ukomo wa muda wa kuhudumu, akidi, utaratibu wa 

vikao na masuala mengine ya Bodi yatakuwa kama 

ilivyoainishwa katika Jedwali. 
  
Mamlaka na 

majukumu ya 

Bodi 

 10. Bodi itatekeleza mamlaka na majukumu yafuatayo: 

(a) kutoa mwongozo wa kimkakati na kuandaa sera kwa 

ajili ya uendeshaji na usimamizi wa Mamlaka; 
 (b) kuidhinisha mipango, taarifa, hesabu na bajeti ya 

Mamlaka; 
 (c) kutathmini utendaji wa uongozi na kuchukua hatua 

stahiki; 
 (d) kuteua wajumbe wa menejimenti ya Mamlaka; 
 (e) kuwa na mamlaka ya nidhamu kwa wajumbe wa 

menejimenti ya Mamlaka; 
 (f) kuidhinisha kanuni za maadili za watumishi wa 

Mamlaka; 
 (g) kuidhinisha na kusimamia kanuni za fedha; 
 (h) kutekeleza majukumu mengine yoyote kadri 

itakavyoonekana inafaa kwa ajili ya utekelezaji wa 

malengo ya Mamlaka. 
  
Mkurugenzi 

Mtendaji 
 11.-(1) Kutakuwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka 

ambaye atateuliwa na Rais. 
  (2) Katika kumteua Mkurugenzi Mtendaji, Rais 

atazingatia sifa za kitaaluma, uzoefu na ujuzi wa uongozi 

unaohitajika kwa ajili ya uteuzi katika nafasi hiyo. 
  (3) Isipokuwa kama ilivyoainishwa katika kifungu cha 

9(2)(a), Mkurugenzi Mtendaji hatateuliwa yeye binafsi au kwa 

nafasi yake kuwa mjumbe au Mwenyekiti wa chombo cha 

usimamizi wa shirika lolote la umma.  
  (4)  Sharti la kifungu kidogo cha (3) litatafsiriwa kama 

ni zuio kwa afisa mwingine yeyote wa Mamlaka kuteuliwa kama 

mjumbe wa chombo cha usimamizi cha shirika la umma. 
  (5)  Mkurugenzi Mtendaji atashika nafasi kwa kipindi 

cha miaka mitano na anaweza kuteuliwa kwa kipindi kingine 

kimoja. 
  
Watumishi  12.-(1) Mamlaka itaajiri au kuteua maafisa au watumishi 
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wa Mamlaka kwa idadi, kada na sifa kadri itakavyoonekana ni muhimu katika 

utekelezaji wa majukumu ya Mamlaka. 
  (2) Katika kuajiri au kuteua maafisa na watumishi chini 

ya kifungu kidogo cha (1), Mamlaka itaongozwa na sheria 

zinazosimamia ajira katika utumishi wa umma. 
Sura ya 298  (3) Bila kuathiri masharti ya Sheria ya Utumishi wa 

Umma, mtu ambaye, kabla ya kuanza kutumika kwa Sheria hii, 

anahudumu katika nafasi yoyote katika Ofisi ya Msajili wa 

Hazina, mara baada ya kuanza kutumika kwa Sheria hii, 

atachukuliwa kuwa ameteuliwa au kuajiriwa na Mamlaka kwa 

mujibu wa masharti ya Sheria hii. 
  
Uwekaji wa 

lakiri 
 13. Lakiri ya Mamlaka itakuwa imewekwa ipasavyo 

ikiwa imeshuhudiwa kwa saini ya Mkurugenzi Mtendaji au mtu 

mwingine yeyote aliyeidhinishwa kwa niaba yake. 
  

SEHEMU YA TATU 

USIMAMIZI WA MASHIRIKA YA UMMA 
  
Shirika 

kushika mali 

kwa 

udhamini 
 

Sura ya 257 

 14.-(1) Uwekezaji na mali nyingine zilizowekwa chini 

ya Mamlaka, ikijumuisha uwekezaji katika mtaji uliolipwa wa 

shirika la umma kwa mujibu wa kifungu cha 4 cha Sheria ya 

Mashirika ya Umma, vitamilikiwa kwa udhamini na Mamlaka 

kwa niaba ya Rais na kwa madhumuni ya Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano. 
  (2) Rais anaweza, kwa maslahi ya umma na kwa mujibu 

wa Sheria husika, kutoa maelekezo kwa Mamlaka kuhusu 

uondoshaji wa uwekezaji au mali nyingine zinazomilikiwa na 

Mamlaka pamoja na riba, mapato au zao la uwekezaji au mali 

hizo. 
  (3) Isipokuwa kama ilivyoainishwa katika kifungu 

kidogo cha (2), kifungu hiki au sheria nyingine yoyote 

inayohusu udhamini au wadhamini haitatafsiriwa kuwa- 
 (a) inamtaka Mkurugenzi Mtendaji kuondosha mali 

yoyote inayomilikiwa kwa udhamini kwa niaba ya 

Rais na kuwekeza mapato yake katika dhamana; au 
 (b) inamuwajibisha Mkurugenzi Mtendaji kwa kubaki 

na mali yoyote au kwa kutokuwekeza mapato ya 

mauzo ya mali au fedha yoyote inayomilikiwa kwa 

udhamini katika uwekezaji ulioidhinishwa kwa ajili 

ya wadhamini. 
  
Kuhamisha 

mali za 
 15.-(1) Shirika la umma halitahamisha mali bila kibali 

cha Rais. 
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shirika la 

umma 
 (2) Endapo shirika la umma linakusudia kuhamisha 

mali, litawasilisha maombi kwa Rais kupitia Mamlaka. 
  (3) Maombi ya kuhamisha mali yataambatana na 

nyaraka zitakazoainishwa katika kanuni.  
  (4) Baada ya kupokea maombi chini ya kifungu kidogo 

cha (2), Mamlaka itafanya uchambuzi wa maombi hayo na 

endapo itajiridhisha na usahihi na tija ya uhamisho wa mali 

husika, itawasilisha kwa Rais kwa ajili ya kibali. 
  (5) Kwa madhumuni ya utekelezaji wa kifungu hiki, 

baada ya Rais kutoa kibali cha kuhamisha mali, mali husika 

zitahamishwa kwa njia ya hati itakayosainiwa na Katibu Mkuu 

Kiongozi kwa amri ya Rais na hati hiyo itatangazwa katika 

Gazeti la Serikali. 
  (6)  Masharti ya kifungu hiki hayatatafsiriwa kuwa 

yanazuia utekelezaji wa majukumu ya mashirika ya umma 

ambayo msingi wa kuanzishwa kwake ni kununua na kuuza 

mali. 
  
Uteuzi wa 

watendaji 

wakuu au 

wajumbe wa 

vyombo vya 

usimamizi 

 16.-(1) Endapo Serikali ni mmiliki pekee wa shirika la 

umma, Mamlaka itatumia taratibu za ushindani katika kupata 

majina ya watu wenye sifa za kuteuliwa kama mtendaji mkuu wa 

shirika la umma, wenyekiti au mjumbe wa chombo cha 

usimamizi na kuwasilisha majina hayo kwa wizara ya kisekta. 
  (2) Katika kupata majina ya watu wenye sifa za 

kuteuliwa, Mamlaka itajiridhisha kuwa kila mtu 

aliyependekezwa- 
 (a) ana ujuzi unaohitajika katika kusimamia shirika la 

umma husika; 
 (b) hashiki nafasi ya mwenyekiti katika mashirika ya 

umma zaidi ya mawili au mjumbe katika vyombo 

vya usimamizi zaidi ya vitatu; na 
 (c) ana sifa stahiki zilizoainishwa katika sheria husika. 
  (3) Bila kujali masharti mengine ya kifungu hiki, endapo 

nafasi inayokusudiwa kujazwa ni ya mwakilishi wa taasisi au 

mtu husika, Mamlaka itatekeleza wajibu wake chini ya kifungu 

kidogo cha (1) kwa kushauriana na taasisi au mtu anayepaswa 

kuwakilishwa. 
  (4) Kwa madhumuni ya kuwezesha uteuzi au ujazaji wa 

nafasi zilizo wazi kwa wakati, Mamlaka itahakikisha kuwa 

majina yaliyopatikana ya watu wenye sifa za kuteuliwa 

yanawasilishwa kwa mamlaka ya uteuzi ndani ya kipindi cha 

miezi sita kabla ya kuisha kwa muda wa kuhudumu wa mtu 

anayeshika nafasi inayokusudiwa kujazwa. 
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Baadhi ya 

watu kukosa 

sifa  

 17.-(1) Mtu hatakuwa na sifa ya kuteuliwa kama 

mwenyekiti au mjumbe katika chombo cha usimamizi wa shirika 

la umma ikiwa mtu huyo ni- 
 (a) waziri; 
 (b) Katibu Mkuu; 
 (c) mbunge; 
 (d) Mkuu wa Mkoa;  
 (e) Mkuu wa Wilaya; au 
 (f) diwani. 
  (2)  Mtu yeyote aliyetajwa katika kifungu kidogo cha (1) 

ambaye, mara baada ya kuanza kutumika kwa Sheria hii 

anashika nafasi ya mwenyekiti au mjumbe katika chombo cha 

usimamizi, atamalizia muhula wake katika nafasi anayoshika, 

isipokuwa kwamba hatakuwa na sifa za kuteuliwa tena. 
  
Rejesta ya 

mashirika ya 

umma 

 18. Mamlaka itatunza na kuhifadhi rejesta ya mashirika 

ya umma ambayo itajumuisha- 

(a) orodha ya mashirika ya umma; 
 (b) majina na wasifu wa watendaji wakuu, wenyeviti na 

wajumbe wa vyombo vya usimamizi wa mashirika 

ya umma; na 
 (c) taarifa nyingine ambazo Mamlaka itaona ni 

muhimu. 
  
Mamlaka ya 

kuitisha 

taarifa 

 19.-(1) Mamlaka inaweza kumtaka mtendaji mkuu, 

mwenyekiti au mjumbe wa chombo cha usimamizi au afisa wa 

shirika la umma kuwasilisha taarifa yoyote kwa utaratibu na 

ndani ya muda utakaoainishwa kwa madhumuni ya kuwezesha 

utekelezaji wa majukumu ya Mamlaka. 
  (2) Endapo mtendaji mkuu, mwenyekiti au mjumbe wa 

chombo cha usimamizi au afisa wa shirika la umma, bila sababu 

za msingi, atashindwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo 

cha (1) ndani ya muda ulioainishwa au atatoa taarifa za uongo au 

za kupotosha, Mkurugenzi Mtendaji anaweza kupendekeza- 
 (a) kwa mamlaka ya uteuzi kumuondoa madarakani 

mtendaji mkuu au mweyekiti au mjumbe wa 

chombo cha usimamizi; au 
 (b) hatua za kinidhamu kuchukuliwa dhidi ya afisa wa 

shirika la umma. 
  (3) Kabla ya kutoa mapendekezo kwa mujibu wa 

kifungu kidogo cha (2), Mkurugenzi Mtendaji atamtaka mtendaji 

mkuu, mweyekiti au mjumbe wa chombo cha usimamizi, ndani 

ya muda ulioainishwa, kueleza sababu kwanini mapendekezo 

hayo yasitolewe. 
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  (4) Bila kujali masharti ya sheria nyingine yoyote, mtu 

ambaye mapendekezo yametolewa dhidi yake chini ya kifungu 

hiki hatapendekezwa kwa ajili ya uteuzi kwa kipindi kingine 

kuwa mtendaji mkuu, mwenyekiti au mjumbe wa chombo cha 

usimamizi wa shirika la umma. 
  
Ukomo wa 

gharama za 

uendeshaji 

 20.-(1) Bila kuathiri sheria yoyote inayoelekeza 

vinginevyo, gharama za uendeshaji wa shirika la umma, tofauti 

na mishahara, hazitazidi asilimia sitini ya makusanyo ya fedha 

za shirika la umma katika mwaka husika wa fedha. 
  (2) Shirika la umma litawasilisha katika Mfuko Mkuu 

wa Hazina ya Serikali bakaa iliyopatikana baada ya kutoa 

gharama za uendeshaji zilizoruhusiwa katika kifungu kidogo cha 

(1), kwa namna itakavyoainishwa katika kanuni. 
  

SEHEMU YA NNE 

MFUKO WA UWEKEZAJI WA UMMA 
  
Mfuko wa 

Uwekezaji 

wa Umma 

 21.-(1) Unaanzishwa Mfuko utakaojulikana kama 

Mfuko wa Uwekezaji wa Umma. 

 (2) Vyanzo vya fedha za Mfuko vitajumuisha- 
 (a) fedha zitakazopatikana kutoka katika gawio na 

michango ya mashirika ya umma na biashara au 

uwekezaji ambao Serikali inamiliki hisa; 
 (b) fedha zitakazotokana na mauzo ya hisa 

zinazomilikiwa na Serikali; 
 (c) faida itakayotokana na uwekezaji utakaofanywa na 

Mamlaka; 
 (d) misaada na michango kutoka kwa watu binafsi, 

makampuni au mashirika ya kimataifa; na 
 (e) fedha zitakazowekwa katika Mfuko kutoka katika 

vyanzo vingine vyovyote. 
  (3) Waziri mwenye dhamana ya fedha, baada ya 

kushauriana na Waziri, na kwa kuzingatia utaratibu wa 

uidhinishaji wa bajeti, atabainisha kiwango cha fedha 

zitakazolipwa katika Mfuko chini ya kifungu kidogo cha (2)(a) 

na (b). 
  
Madhumuni 

ya Mfuko 
 22. Malengo na madhumuni ya Mfuko yatakuwa ni- 

(a) kugharamia uwekezaji unaofanywa na Serikali;  
 (b) kuwezesha mashirika ya umma yenye ukosefu wa 

mitaji katika fursa za uwekezaji zenye tija; na 
 (c) kugharamia uendeshaji wa Mamlaka. 
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Usimamizi 

wa Mfuko 
 23.-(1) Mkurugenzi Mtendaji atakuwa msimamizi wa 

Mfuko. 

 (2) Bila kujali kifungu kidogo cha (1), fedha zitatolewa 

katika Mfuko kwa idhini ya Kamati ya Uongozi.  
  
Utunzaji wa 

kumbukumbu 

na ukaguzi 

wa Mfuko 

 24.-(1) Mkurugenzi Mtendaji atahakikisha kuwa hesabu 

na kumbukumbu zinazohusu Mfuko zinatunzwa kwa usahihi. 

 (2) Mfuko utakaguliwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali. 
  
Kamati ya 

Uongozi wa 

Mfuko wa 

Uwekezaji 

wa Umma 

 25.-(1) Kutakuwa na Kamati ya Uongozi itakayojulikana 

kama Kamati ya Uongozi wa Mfuko wa Uwekezaji wa Umma. 

 (2) Kamati ya Uongozi itakuwa na wajumbe tisa kama 

ifuatavyo: 

(a) Katibu Mkuu Kiongozi, ambaye atakuwa 

Mwenyekiti; 
 (b) Katibu Mkuu wa Wizara yenye dhamana ya fedha; 
 (c) Katibu Mkuu wa Wizara yenye dhamana ya 

uwekezaji; 
 (d) Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 
 (e) Katibu Mkuu wa Wizara yenye dhamana ya sera, 

bunge na uratibu;  
 (f) Katibu Mtendaji wa Tume ya Mipango; na 
 (g) wajumbe wengine watatu wenye ujuzi na uzoefu 

katika masuala ya uwekezaji na biashara, 

watakaoteuliwa na Waziri baada ya kushauriana na 

Mamlaka. 
  (3) Mkurugenzi Mtendaji atakuwa Katibu wa Kamati. 
  (4) Kwa madhumuni ya utekelezaji wa majukumu katika 

kifungu hiki na kwa kuzingatia utaratibu utakaowekwa na 

Kamati, wajumbe wa Kamati ya Uongozi watahudhuria vikao 

vyote vya Kamati wao binafsi. 
  (5) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu hiki, Kamati ya 

Uongozi itaamua na kusimamia utaratibu wa kuendesha shughuli 

zake. 
  
Majukumu ya 

Kamati ya 

Uongozi 

 26. Kamati ya Uongozi, miongoni mwa masuala 

mengine- 

(a) itaamua kiwango cha uwekezaji wa Serikali katika 

eneo husika; 

(b) itaidhinisha mashirika ya umma yanayohitaji 

kuwezeshwa kifedha; 
 (c) itajadili na kupitisha mikakati ya kuimarisha 
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mashirika ya umma; na 
 (d) itaidhinisha mwongozo wa uendeshaji wa Mfuko. 
  
  

SEHEMU YA TANO 

MASHARTI YA FEDHA 
  
Fedha za 

Mamlaka 
 27. Fedha za Mamlaka zitajumuisha- 

(a) fedha zitakazoidhinishwa na Bunge; 
 (b) misaada, mikopo au michango yoyote kwa 

Mamlaka; 
 (c) fedha zitakazopatikana kutokana na huduma 

zitakazotolewa na Mamlaka kwa mujibu wa Sheria 

hii au sheria nyingine yoyote; 
 (d) fedha kutoka katika Mfuko; na 
 (e) fedha nyingine itakayolipwa kwa Mamlaka chini ya 

Sheria hii au sheria nyingine yoyote. 
  
Hesabu na 

ukaguzi 

 

 

Sura ya 348 

 28.-(1) Mamlaka itatunza vitabu sahihi vya hesabu na 

kumbukumbu nyingine zinazohusiana na shughuli zake na 

kuandaa taarifa ya hesabu ya mwaka kwa mujibu wa Sheria ya 

Fedha za Umma. 
  (2) Hesabu za Mamlaka zitakaguliwa na Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali au afisa aliyeidhinishwa 

na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. 
  
Taarifa ya 

mwaka 
 29.-(1) Ndani ya miezi mitatu baada ya kuisha kwa 

mwaka wa fedha, Mamlaka itaandaa taarifa ya mwaka kuhusiana 

na mwaka wa fedha uliopita na kuwasilisha taarifa hiyo kwa 

Waziri ambaye ataiwasilisha Bungeni. 
  (2) Taarifa ya mwaka itajumuisha- 
 (a) maelezo ya kina kuhusu utendaji wa Mamlaka kwa 

mwaka husika; 
 (b) nakala ya hesabu za Mamlaka zilizokaguliwa 

pamoja na taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali; na  
 (c) taarifa nyingine yoyote ambayo Mamlaka itahitajika 

kutoa chini ya Sheria hii. 
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SEHEMU YA SITA 

MASHARTI MENGINEYO 
  
Makosa na 

adhabu 
 30. Mtu ambaye- 

(a) atakaidi wito rasmi wa Mamlaka; au 
 (b) atamzuia afisa wa Mamlaka kutekeleza wajibu 

wowote chini ya Sheria hii, 
 anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini 

isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo kwa kipindi 

kisichozidi mwaka mmoja. 
  
Kanuni  31. Waziri anaweza kutengeneza kanuni kwa ajili ya 

utekelezaji bora wa masharti ya Sheria hii. 
  
Kufutwa kwa 

Sheria na 

masharti ya 

muendelezo  

Sheria Na.  

35 ya mwaka 

1959 

 32.-(1) Sheria ya Mamlaka na Majukumu ya Msajili wa 

Hazina inafutwa. 

 (2) Bila kujali kufutwa kwa Sheria chini ya kifungu 

kidogo cha (1), jambo lolote lililofanywa kwa mujibu wa 

masharti ya Sheria ya Mamlaka na Majukumu ya Msajili wa 

Hazina litabaki kuwa halali hadi pale litakapobatilishwa au 

kubadilishwa chini ya masharti ya Sheria hii.  
  (3) Baada ya kuanza kutumika kwa Sheria hii, kanuni, 

miongozo au sheria ndogo nyingine zozote zinazohusu 

uwekezaji wa umma na usimamizi katika mashirika ya umma 

ambazo zinaendelea kutumika kabla ya kuanza kutumika kwa 

Sheria hii zitaendelea kutumika kana kwamba zimetengenezwa 

chini ya Sheria hii, kwa kiwango ambacho hazikinzani na 

masharti ya Sheria hii, hadi pale zitakapobadilishwa au kufutwa. 
  
Masharti ya 

mpito 
 33. Baada ya kuanza kutumika kwa Sheria hii- 

(a) watumishi wote wa Ofisi ya Msajili wa Hazina 

watachukuliwa kuwa ni watumishi wa Mamlaka; 
 (b) mali na madeni yote ya Msajili wa Hazina yatakuwa 

ya Mamlaka; 
 (c) masuala yote yaliyokuwa yanashughulikiwa na Ofisi 

ya Msajili wa Hazina ambayo hayajakamilika 

yataendelea kushughulikiwa na Mamlaka hadi pale 

yatakapokamilika. 
  
Marekebisho 

ya jumla 
 34. Mara baada ya kuanza kutumika kwa Sheria hii- 

(a) rejea yoyote ya Msajili wa Hazina katika sheria 

yoyote itachukuliwa kuwa ni rejea ya Mamlaka au 

Mkurugenzi Mtendaji, kadri itakavyokuwa; na 
Sheria Na.  (b) rejea yoyote ya Sheria ya Mamlaka na Majukumu ya 
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35 ya mwaka 

1959 
Msajili wa Hazina itachukuliwa kuwa ni rejea ya 

Sheria ya Uwekezaji wa Umma. 
  

SEHEMU YA SABA 

MAREKEBISHO YA SHERIA MBALIMBALI 

 

(a) Marekebisho ya Sheria ya Mashirika ya Umma, 

(Sura ya 257) 
  
Ufafanuzi 

Sura ya 257 
 35. Sehemu Ndogo hii itasomwa pamoja na Sheria ya 

Mashirika ya Umma, ambayo hapa itarejewa kama “Sheria kuu”. 
  
Marekebisho 

ya kifungu 

cha 12 

 36. Sheria kuu inarekebishwa kwa kufuta kifungu cha 12 

na badala yake kuweka kifungu kifuatacho: 

 “Limitation 

of 

appointment 

as chief 

executive, 

chairperson 

or member 

of governing 

body 

 12.-(1) A person shall not be 

appointed- 
  (a) to be a chairperson of 

more than two Boards or a 

member of more than 

three Boards at the same 

time, unless such person is 

a chairperson or a member 

by virtue of his office; and 
   (b) to be a chief executive, 

chairperson or member of 

a governing body if such 

person is disqualified 

under any written law. 
    (2) Every proposed 

appointment shall, prior to submission 

to the appointing authority, be 

forwarded to the Public Investment 

Authority for the purpose of giving 

effect to the provisions of this 

section.”. 
  

(b) Marekebisho ya Sheria ya Fedha za Umma, 

(Sura ya 348) 
  
Ufafanuzi 

Sura ya 348 
 37. Sehemu Ndogo hii itasomwa pamoja na Sheria ya 

Fedha za Umma, ambayo hapa itarejewa kama “Sheria kuu” 
  
Marekebisho 

ya kifungu 
 38. Sheria kuu inarekebishwa katika kifungu cha 6A(2)- 

(a) kwa kufuta maneno “utilization and disposal” 
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cha 6A yaliyopo katika aya (a) na badala yake kuweka 

maneno “and utilisation”;  
 (b) kufuta aya (d); na 
 (c) kubadili mpangilio wa aya (e) na (f) kuwa aya (d) na 

(e), mtawalia. 
  

(c) Marekebisho ya Sheria ya Kuunda Upya na Kuhamisha Mali na  

Madeni ya Benki ya Taifa ya Biashara,  

(Sura ya 404) 
  
Ufafanuzi 

Sura ya 404 
 39. Sehemu Ndogo hii itasomwa pamoja na Sheria ya 

Kuunda Upya na Kuhamisha Mali na Madeni ya Benki ya Taifa 

ya Biashara, ambayo hapa itarejewa kama “Sheria kuu”. 
  
Marekebisho 

ya kifungu 

cha 3 

 40. Sheria kuu inarekebishwa katika kifungu cha 3-  

(a) kwa kufuta tafsiri ya maneno “ATHCO”, “Board”, 

“Commission”, “Committee” “Corporation”, 

“LART”, “SIMU 2000”, “transitional period” na 

“Tribunal”; 
 (b) kwa kufuta maneno “the Bureau or the Corporation” 

yaliyopo katika tafsri ya maneno “designated new 

entity” na badala yake kuweka maneno “or the 

Bureau”; 
 (c) kwa kufuta maneno “and includes the assets of 

LART, ATHCO and SIMU 2000” yaliyopo katika 

tafsri ya maneno “residual assets”; na 
 (d) kwa kufuta maneno “the NMB or the Corporation, 

as the case may be” yaliyopo katika tafsiri ya 

maneno “vesting date” na badala yake kuweka 

maneno “or the NMB”. 
  
Kufutwa kwa 

Sehemu ya 

Pili 

 41. Sheria kuu inarekebishwa kwa kufuta Sehemu ya 

Pili. 

  
Kufutwa kwa 

vifungu vya 

12 na 13 

 42. Sheria kuu inarekebishwa kwa kufuta vifungu vya 12 

na 13. 

  
Kufutwa kwa 

Jedwali la 

Pili 

 43. Sheria Kuu inarekebishwa kwa kufuta Jedwali la 

Pili. 
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________ 

 

JEDWALI 

________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 9(4)) 
 

TARATIBU ZA BODI YA MAMLAKA  

 
Muda wa 

kuhudumu 
 1.-(1) Mjumbe wa Bodi, isipokuwa kama atajiuzulu au 

uteuzi wake kutenguliwa, atashika madaraka kwa kipindi cha 

miaka minne kutoka tarehe ya kuteuliwa na anaweza kuteuliwa 

kwa kipindi kingine. 
  (2) Mjumbe yeyote wa Bodi anaweza kujiuzulu baada ya 

kutoa notisi ya siku thelathini kwa maandishi kwenda kwa Waziri. 
  (3) Waziri anaweza kujaza nafasi yoyote itakayokuwa 

wazi katika ujumbe wa Bodi, na anaweza kutengua uteuzi wa 

mjumbe yeyote, na kuteua mjumbe mwingine badala yake 

kulingana na uwakilishi uliopo. 
  
Vikao vya 

Bodi 
 2.-(1) Bodi itakutana angalau mara nne kila mwaka. 

 (2) Kwa kuzingatia aya ndogo ya (3), masuala 

yatakayojadiliwa katika kikao cha Bodi yataamuliwa kwa wingi 

wa kura za wajumbe waliopo na waliopiga kura, na pale ambapo 

kura zitalingana, Mwenyekiti au mtu yeyote anayeongoza kikao 

husika atakuwa na kura ya turufu juu ya kura yake ya uamuzi.   
  (3) Bila kujali masharti ya aya ndogo ya (2), endapo 

Mwenyekiti ataelekeza, uamuzi unaweza kufanywa na Bodi bila 

kikao kwa kusambaza nyaraka husika miongoni mwa wajumbe na 

maoni ya wajumbe kwa maandishi yatakuwa uamuzi wa Bodi, 

isipokuwa mjumbe yeyote anaweza kuomba uamuzi usubiri na 

suala hilo lijadiliwe katika kikao cha Bodi.   
  
Akidi  3. Akidi katika kikao chochote cha Bodi itakuwa nusu ya 

wajumbe waliopo. 
   
Mihtasari ya 

vikao 
 4.-(1) Katibu ataandika na kutunza mihtasari ya shughuli 

zote zinazotekelezwa katika kikao na mihtasari ya kila kikao cha 

Bodi itasomwa na kuthibitishwa au kusahihishwa na 

kuthibitishwa katika kikao cha Bodi kinachofuata na kusainiwa na 

Mwenyekiti au mtu anayeongoza kikao husika, na Katibu. 
  (2) Muhtasari wa kikao cha Bodi uliosainiwa na 

Mwenyekiti au mtu aliyeongoza kikao na Katibu, isipokuwa pale 

ambapo kasoro itathibitishwa, utachukuliwa kama kumbukumbu 
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sahihi ya kikao kinachohusika na muhtasari huo. 
  
Uhalali wa 

shughuli 
 5. Uhalali wa kitendo au shughuli yoyote ya Bodi 

hautabatilishwa kutokana na uwazi katika nafasi ya mjumbe 

yeyote au kwa sababu ya kasoro yoyote katika uteuzi wa mjumbe. 
  
Stahili za 

wajumbe 
 6. Mwenyekiti na wajumbe wa Bodi watalipwa stahili 

kama zitakavyoamuliwa na mamlaka husika. 
  
Bodi 

inaweza 

kusimamia 

shughuli 

zake 

 7. Kwa kuzingatia masharti ya Jedwali hili, Bodi inaweza 

kusimamia shughuli zake.  
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_______________ 

 

MADHUMUNI NA SABABU 

_______________ 

 

Muswada huu unapendekeza kutungwa kwa Sheria ya Uwekezaji wa Umma ya 

Mwaka 2023 kwa lengo la kuimarisha na kuweka masharti bora ya usimamizi wa 

uwekezaji katika mashirika ya umma. Sheria inayopendekezwa inakusudia kutatua 

changamoto zilizobainika katika utekelezaji wa mamlaka na majukumu ya Msajili 

wa Hazina, ikiwemo kukosekana kwa utaratibu madhubuti wa upatikanaji wa 

Wakuu wa Mashirika ya Umma na wajumbe wa Bodi za mashirika ya umma, 

utaratibu wa uhamishaji wa mali za mashirika kutoelezwa bayana, kukosekana 

kwa vyanzo vya uhakika vya fedha kwa ajili ya uwekezaji na muingiliano wa 

kimamlaka katika kutoa maelekezo ya jumla au mahususi kwa mashirika ya 

umma. Hivyo, Sheria inayopendekezwa kutungwa itajumuisha masharti 

mbalimbali yatakayotoa ufumbuzi wa changamoto hizo ili kuwezesha mashirika 

ya umma kutekeleza majukumu yake ya msingi kwa ufanisi. 

 

Muswada huu umegawanyika katika Sehemu Kuu Saba.  

 

Sehemu ya Kwanza ya Muswada inaweka masharti ya utangulizi ambayo ni Jina la 

Muswada, utaratibu wa kuanza kutumika kwa Sheria, mawanda ya matumizi yake 

na tafsiri ya misamiati iliyotumika katika Sheria inayopendekezwa. 

 

Sehemu ya Pili ya Muswada inahusu masharti ya uanzishwaji wa Mamlaka ya 

Uwekezaji wa Umma. Sehemu hii inaainisha mamlaka na majukumu ya Mamlaka 

inayopendekezwa kuanzishwa, uteuzi wa Bodi ya Mamlaka, Mkurugenzi Mtendaji 

pamoja na masharti kuhusu watendaji wengine. Kwa mujibu wa masharti ya 

Muswada, Mamlaka inayopendekezwa kuanzishwa itarithi majukumu ya Msajili 

wa Hazina na miongoni mwa majukumu hayo ya msingi ni kusimamia utendaji wa 

mashirika ya umma, kuishauri Serikali kuhusu uanzishaji au ufutaji wa mashirika 

ya umma, kuhakikisha michango na gawio kutoka mashirika ya umma na kampuni 

ambayo Serikali inamiliki hisa inalipwa kwa wakati, kubaini maeneo yenye tija 

kwa Serikali kuwekeza na kufanya mapitio na kuidhinisha maslahi ya wajumbe wa 

vyombo vya usimamizi wa mashirika ya umma kwa kushauriana na Wizara yenye 

dhamana ya utumishi wa umma. 

 

Sehemu ya Tatu ya Muswada inaweka masharti mbalimbali kuhusu usimamizi wa 

mashirika ya umma.  Miongoni mwa masharti hayo ni pamoja na utaratibu wa 

upatikanaji wa majina kwa ajili ya uteuzi katika nafasi za watendaji wakuu wa 

mashirika ya umma au wenyeviti au wajumbe wa vyombo vya usimamizi wa 

mashirika ya umma na utaratibu wa uhamishaji wa mali za mashirika ya umma. Ili 

kuhakikisha kuwa mashirika ya umma yanaendeshwa kwa ufanisi na kufikia 

malengo yaliyowekwa, inapendekezwa kuwa uteuzi wa watendaji wakuu, 
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wajumbe na wenyeviti wa vyombo vya usimamizi wa mashirika ya umma 

ufanyike kwa kuzingatia njia ya ushindani. Aidha, kwa mujibu wa masharti 

yanayopendekezwa katika Sehemu hii, mtu hatakuwa na sifa za kushika nafasi ya 

mjumbe au mwenyekiti wa chombo cha usimamizi wa shirika la umma ikiwa mtu 

huyo ni waziri, Katibu Mkuu, mbunge, Mkuu wa Mkoa, Mkuu wa Wilaya au 

diwani. Sehemu hii pia inaweka masharti kuhusu ukomo wa gharama za 

uendeshaji wa shirika la umma. Masharti hayo yanaeleza kuwa gharama za 

uendeshaji wa shirika hazipaswi kuzidi asilimia sitini ya makusanyo ya fedha za 

shirika la umma katika mwaka husika wa fedha.  

 

Sehemu ya Nne ya Muswada inaweka masharti ya uanzishwaji wa Mfuko wa 

Uwekezaji wa Umma ambao unakusudiwa kuwa chanzo cha uhakika cha 

kugharamia uwekezaji mbalimbali unaofanywa na Serikali, kukwamua na 

kuwezesha mashirika ya umma yenye ukosefu wa mitaji katika fursa za uwekezaji 

wenye tija na kugharamia uendeshaji wa Mamlaka. Sehemu hii pia inaweka 

masharti ya vyanzo vya fedha za Mfuko ambavyo ni gawio na michango ya 

mashirika ya umma, mauzo ya hisa, faida itakayotokana na uwekezaji, misaada na 

fedha zitakazowekwa katika Mfuko huo kutoka katika vyanzo vingine vyovyote. 

Aidha, inapendekezwa kuwa Mkurugenzi Mtendaji ndiye awe msimamizi wa 

Mfuko na katika majukumu yake atawajibika kwa Kamati ya Uongozi wa Mfuko.  

Sehemu hii pia inaanzisha Kamati ya Uongozi wa Mfuko pamoja na kuainisha 

wajumbe na madhumuni yake.  

 

Sehemu ya Tano ya Muswada inaweka masharti ya fedha. Masharti hayo ni 

pamoja na vyanzo vya fedha za Mamlaka na utaratibu wa ukaguzi wa hesabu za 

Mamlaka. Vyanzo vya fedha vinavyopendekezwa vinajumuisha fedha 

zitakazoidhinishwa na Bunge na fedha zitakazotokana na huduma zitakazotolewa 

na Mamlaka katika utekelezaji wa majukumu yake. Kama ilivyo kwa taasisi 

nyingine za Serikali, Sheria pendekezwa inaweka takwa kuwa hesabu za Mamlaka 

zitakaguliwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. 

 

Sehemu ya Sita ya Muswada inaainisha masharti mengineyo ambayo ni pamoja na 

makosa na adhabu kwa watakaokiuka masharti ya Sheria inayopendekezwa na 

mamlaka ya Waziri kutengeneza Kanuni. Sehemu hii pia inapendekeza kufuta 

Sheria ya Mamlaka na Majukumu ya Msajili wa Hazina ya Mwaka 1959 na 

kuweka masharti ya mpito baada ya kuanza kutumika kwa Sheria 

inayopendekezwa. Aidha, inapendekezwa pia katika Sehemu hii kuwa rejea 

yoyote ya Msajili wa Hazina katika Sheria yoyote itachukuliwa kuwa ni rejea ya 

Mamlaka au Mkurugenzi Mtendaji, kulingana na mazingira husika na rejea yoyote 

ya Sheria ya Mamlaka na Majukumu ya Msajili wa Hazina itachukuliwa kuwa ni 

rejea ya Sheria hii inayopendekezwa kutungwa. 

 

Sehemu ya Saba ya Muswada inahusisha marekebisho ya Sheria mbalimbali 

ambazo ni Sheria ya Fedha za Umma, Sura ya 348, Sheria ya Mashirika ya Umma, 
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Sura ya 257 na Sheria ya Kuunda Upya na Kuhamisha Mali na Madeni ya Benki 

ya Taifa ya Biashara, Sura ya 404. Lengo la marekebisho yanayopendekezwa ni 

kuwianisha masharti ya Sheria hizi na Sheria inayopendekezwa kutungwa ili 

kuhakikisha utekelezaji bora wa masharti ya Sheria na kuleta ufanisi wa mfumo 

wa kisheria na kitaasisi unaopendekezwa. 

 

 

 
 

Dodoma,     KITILA A. MKUMBO 
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